Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanakutana na wenzao wa Uturuki leo Jumatatu ili kujadili juhudi za kupunguza msururu wa wahamaji wanaosafiri kutafuta hifadhi katika mataifa ya Ulaya, huku maelfu ya watu wakikwama katika eneo la mpaka wa Ugiriki na Macedonia. Wanadiplomasia wa Umoja wa Ulaya walisema kabla ya mkutano wa dharura wa hii leo mjini Brussels, Ubelgiji, kwamba rasimu ya makubaliano iliyokuwa imetayarishwa iliyoamuru kufungwa kwa njia za Balkan wa, wanayopitia wahamaji imetekelezwa Mataifa yaliyo kaskazini mwa Macedonia yamefunga mipaka yao huku yakizuilia watu hasa wale wanaotoka Siria, Afghanistan na Iran e kusafiri kuelekea Ujerumani na mataifa ya Kiskandinavia. E, tangu mwaka jana takriban watu milioni moja wamewasili Ugiriki kupitia baharini, hali ambayo imewafanya viongozi wa Ulaya kutafakari kuishawishi Uturuki kuwazuia wahamaji kupitia njia hatari na pia kuwapokea watu ambao wanarejeshwa nchini humo kwa kuwa wajafuzu kama wahamaji kulingana na kanuni za Umoja wa Ulaya. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa wito kwa Umoja wa Afrika ya kuanzisha mahakama itakayosikiliza kesi za unyanyasaji mbaya uliofanyiwa watu wa, kusu, wa Sudan Kusini ambako linasema wanajeshi na waasi wametekeleza vitendo vibaya zaidi vya ukiukaji wa haki za binadamu. Human Rights Watch imesema leo Jumatatu kwamba ina ushahidi wa mauaji, ubakaji na ufurushaji wa lazima uliotekelezwa na vikosi vya serikali ya South Sudan katika jimbo la Equatoria Magharibi mwezi jana. Kaimu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ivan Simonovic alitaja jimbo hilo la Equatoria Magharibi e, kama sehemu mpya ambako visa vya ukiukaji wa haki za binadamu na uharibifu wa mali e, viliripotiwa. E, shirika hilo limesema watafiti walitembelea eneo hilo mwezi jana na mashahidi walieleza jinsi walivyowaona wanajeshi wakiteketeza majumba e, kuiba na kuwafurusha maelfu ya wakazi e, kutoka makwao. E, kundi kubwa zaidi la upinzani nchini Syria leo limeashiria nia yake ya kuhusika katika mazungumzo ya amani yanayoongozwa na Umoja wa Mataifa ambayo yanatarajiwa kuanza baadaye wiki hii. Riyad Nasan Aga ambaye ni msemaji wa kamati ha ya hali ya juu inayosimamia mazungumzo hayo amesema kwamba mazungumzo hayo yataanza mjini Geneva, Uswizi, siku ya Ijumaa. Aidha alisema kamati hiyo imeshuhudia kupungua kwa visa vya ukiukaji wa kanuni za kusitisha mapigano zilizoanza kutekelezwa tarehe ishirini na saba mwezi jana na uimarishwaji wa njia za kusafirisha misaada unaendelea. Kusikiliza taarifa hii, habari ikikujia moja kwa moja kutoka VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa kiswa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Korea Kaskazini imetisha kufanya shambulizi la kinyuklia wakati Marekani na Korea Kusini zikianza mazoezi makubwa ya pamoja ya kijeshi kuwahi kufanywa na mataifa hayo mawili. Mazoezi hayo ya kijeshi ya kila mwaka kwa kawaida huzua hali ya mvutano kwenye peninsula iliyogawika ambayo imegawika ya Korea lakini mwaka huu hali ni tete zaidi, hususan kwa sababu ya vikwazo vipya vilivyowekwa na Umoja wa Mataifa dhidi ya Korea Kaskazini eh, kwa jaribio lake la hivi karibuni la kulipua bomu ya kinyuklea na kufiatua kombora la masafa marefu. Ufilipino tayari imeanza kutekeleza vikwazo hivyo kwa kwa kukizuilia chombo kimoja kinachoaminika kufanya biashara na Korea Kaskazini eh, baraza la usalama la kimataifa la Korea Kaskazini limelaani zoezi hilo katika taarifa iliyotolewa hii leo. Wagombea wawili cha wa chama cha Democratic wanaotafuta tiketi ya kugombea urais wa Marekani Hillary Clinton na Bernie Sanders walisema jana Jumapili kwamba wako tayari kupambana na mgombea wa tikiti ya chama cha Republican Donald Trump kwenye uchaguzi mkuu ujao. Wakizungumza wakati wa mdahalo uliofanyika mjini Flint katika jimbo la Michigan, wanasiasa hao wa wawili, aidha walisema midahalo yao ni tofauti na ile wa Republican ambao kwa siku za hivi karibuni wamekuwa wakishambuliana na kurushiana matusi. Sanders alisema kwamba wa Republican wanadhihirisha wazi wazi kwa nini utawala wake utaweka kipaumbele uh, katika kuwekeza kwenye afya ya akili. Wakazi wa mji wa Flint, wengi wao wakiwa ni maskini weusi, wamekuwa wakikabiliana na mzozo wa maji aliyo na kemikali ya chuma uh, swala ambalo limekuwa likizua mtafaruku baina ya viongozi wa serikali kwa miezi kadhaa. Wanasiasa hao wawili walimtaka gavana wa jimbo la Michigan, Rick Snyder kujiuzulu kufuatia kashfa hiyo. Na mlipuaji wa kujitolea mhanga wa kundi la Taliban alijilipua leo nje ya mahakama moja kaskazini magharibi mwa Pakistan na kuwaua watu wapatao kumi na watatu na kuwajeruhi wengine thelathini na sita. Maafisa wa usalama ma wanasema kwamba maafisa wa polisi wanawake na watoto ni baadhi ya wale waliouawa na kujeruhiwa kwenye shambulio hilo lililofanyika leo Jumatatu katika mji wa Shabkada Tarika San, kamishna msaidizi wa mji huo aliwaambia waandishi wa habari kwamba maafisa wa polisi walimtambua mlipuaji huyo, lakini walipojaribu kumkamata alijilipua na kusababisha mauaji na majeraha hayo. Msemaji wa kundi la wanamgambo la Jamatul Ahar lenye ushirikiano na kundi la Taliban la Pakistan linaloongoza uasi katika jimbo hilo limedai kuwajibika na mlipuko huo ambao ulikuwa ni mkubwa na uliosababisha hasara ya magari na majengo ya hapo karibu. Be