Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harrison Kamau. Nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne asubuhi Machi tarehe 8 mwaka wa 2016, ikiwa ni siku ya kimataifa ya wanawake duniani. Karibu sana katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tunawaletea ripoti kuhusu Pentagon inasema shambulizi la anga la Marekani limeua takriban wapiganaji 150 wa al-Shabab huko nchini Somalia. Na katika shirika habari nyingine ni kwamba shirika la kimataifa la kazi linasema mataifa 178 ulimwenguni yanaonyesha picha isiyo nzuri kwa hali ya wanawake wanavyofanya kazi. Hayo ndiyo tulokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji. Tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Viongozi wa Umoja wa Ulaya mapema leo wamesema kuwa wamekaribia kufikia makubaliano na Ankara kuwarejesha maelfu ya wahamiaji nchini Uturuki na kwamba wanaimani kuwa mkataba huo utafikiwa kwenye mkutano wa wiki ijayo baada ya miezi mingi ya mabishano miongoni mwa mataifa 28 wanachama wa muungano huo. Viongozi hao wamesema kuwa wamekubaliana kuongeza fedha kwa Uturuki ili kurahisisha swala la stakabadhi za kuishi nchini humo kwa wakimbizi pamoja na kuharakisha mazungumzo na Ankara kama malipo ya usaidizi wake katika kudhibiti idadi kubwa ya wakimbizi wanaoingia Ulaya. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amesema kongamano hilo limetoa matumaini kuwa swala la wakimbizi linaweza kushughulikiwa kupitia umoja barani Ulaya na ushirikiano wa wakati na Uturuki. machi yote sasa yanaelekezwa Machi kumi na saba, ambayo ndiyo tarehe ya kikao cha siku mbili cha kutathmini na kukubaliana kwenye mkataba ambao viongozi wanaamini utarejesha hali ya kawaida kwenye mipaka kufikia mwisho wa mwaka huu. Kiongozi wa chama kikuu kinachounga wakurdi mkono nchini Uturuki ameshutumu Umoja wa Ulaya kwa kupuuza kuzorota kwa haki za binadamu nchini humo. Kiongozi huyo wa chama cha Peoples Democratic Party Selahattin Demiters amesema Umoja wa Ulaya unapotafuta ushirikiano na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan wa kukubaliana na idadi, kukabiliana na idadi kubwa ya wahamiaji wanaotoka Ugiriki kuingia Uturuki, inashindwa katika majukumu yake ya kuleta haki za kibinadamu. Ameongeza kusema kuwa Uturuki inapojiandaa kujiunga na Umoja wa Ulaya, ni jukumu la umoja huo kukosoa ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo. Lakini kwa vile inataka uturuki jiunge hakuna anayetaka kumkosoa rais Erdogan. Demitas amesema kuwa ametembea kote Ulaya katika siku za hivi karibuni na kwamba suala hilo amelisikia kutoka kwa wanadiplomasia na viongozi wa kisiasa. Matamshi yake yamekuja wakati viongozi wa usalama wa Uturuki wakiendelea kusaka wanachama wa kundi la waasi wa kikurdi PKK kwenye miji mikuu, hasa kwenye eneo lenye wakurdi wengi la kusini mashariki mwa Uturuki. Na rais wa Tunisia Bejikaid Asepsi amesema nchi yake iko katika vita na makatili, kufuatia mashambulizi yaliyofanywa na wapiganaji wa Islamic State ambayo yamesababisha vifo vya wa watu 53 karibu mpaka wake na Libya. Dijeriami anaisoma ripoti kamili. Asepsi amezungumza Jumatatu saa kadhaa baada ya dazeni ya washukiwa wenye msimamo mkali kuvamia mji wa Tunisia wa Ben Gaden na kulenga vituo vya polisi na jeshi. Hili ni shambulizi ambalo halikubaliki hata kidogo, lililopangwa na kuandaliwa, na ambalo lengo lake ilikuwa kwa hakika kuchukua udhibiti wa eneo hili na kutangaza himaya mpya, amesema rais kutoka mji mkuu Tunis. Picha za kwenye televisheni zimeonyesha miili ikiwa imezagaa barabarani huku magari yakiwa na matundu ya risasi na silaha zimetawanyika, huku majeshi ya usalama yakipata tena udhibiti wa mji huo baada ya shambulizi la alfajiri. Mamlaka zinasema takriban wanajeshi kumi wameuawa kwenye mapigano pamoja na wenye msimamo mkali 35 na raia saba. Mapambano yalikuwa ya pili ya mpakani ndani na karibu na mji huo katika muda wa wiki moja iliyopita, na inatokea wakati Uingereza inajitayarisha kupeleka washauri wa kijeshi kusaidia kulidhibiti eneo hilo la mpakani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Bilionea Michael Bloomberg ambaye pia aliwahi kuwa meya wa New York kwa mihula mitatu amesema rasmi kwamba hatagombea kiti cha urais kwa mara ya tatu, hatua ambayo ingevuruga uchaguzi wa mwaka huu wenye ushindani mkubwa na usiotabirika. Bloomberg ambaye ametumia miezi kadhaa akitathmini swala hilo ametoa taarifa hizo kupitia gazeti la Bloomberg View, akisema kuwa haamini kwamba angeweza kushinda kwenye uchaguzi huo. Bloomberg mwenye umri wa miaka sabini na minne alikuwa mdemokrat kisha akawa mrepublican halafu tena mdemokrat na hatimaye kuwa mpiga kura asiegemea chama chochote. Amekuwa akieleza kampeni za Donald Trump kama zenye kugawa watu na zenye maneno mengi matupu zinazochochea akili za watu na woga wao. Katika juhudi za kumzuia Trump kupata uteuzi wa urais wa mwaka huu, vikundi vya conservative na warepublican vimeanza kuweka matangazo kwenye televisheni dhidi yake. Kampeni za kutafuta mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Republican hapa Marekani imeingia awamu muhimu ambapo anayeongoza kwenye chama hicho Donald Trump anakaribia kujipatia tiketi hiyo. Muda unaonekana kuyoyoma kwa wapinzani wake Trump kumzuia kupata uungaji mkono kwenye kampeni za mwaka huu ambapo wapiga kura wa chama cha Republican wanaonekana kuegemea kwa upande wa wagombea wasio na uzoefu wa kisiasa. Donald Trump ameendelea kuongoza kwenye kampeni hizo na anaonekana kujitahidi kuongoza kwenye uchaguzi zinazofanyika hivi karibuni. Hata hivyo, Trump ana mahasimu wengi wa kisiasa wakiwemo wapinzani wanaomwona kama mwenye kusukuma mambo na pia mwenye kupinga wahamiaji na mwenye ubaguzi. Trump amekuwa akifanya kampeni kwa kuwavuta wapiga kura waliochoshwa na wanasiasa wengine kihistoria na wakazi wa mji wa kaskazini wa Flint katika jimbo la Michigan wamewasilisha kesi mahakamani dhidi ya gavana wa jimbo hilo pamoja na wengine kwa kuzembea kwenye majukumu yao na kusababisha uchafuzi wa maji ya kunywa kwa kemikali ya lead. Kundi hilo la watu saba limewasilisha mashtaka hayo Jumatatu kwenye mahakama ya serikali kuu wakitaka fidia kwa maelfu ya wakazi wa Flint walioathiriwa wa na kemikali hiyo. Mashtaka hayo yamewalenga gavana wa Michigan, Rick Snyder, pamoja na maafisa wa sasa na wa awali katika serikali ya jimbo hilo. Msemaji wa gavana Snyder amesema kuwa utawala wake hawezi kusema chochote kuhusu mashtaka hayo, akiongeza kuwa gavana huo kwa sasa anashughulika na kutafuta suluhisho kwa janga hilo. Kuzembea kwa mamlaka ya Michigan ni swala lililochukua kipaumbele wakati wa mdahalo wa wagombea kiti cha urais kwa chama cha Demokrat, Hillary Clinton na Bernie Sanders Jumapili, wote wakitaka ajiuzulu Gavana Snyder. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hey, na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni siku ya kimataifa ya wanawake duniani. Shirika la kimataifa la kazi ILO lina ripoti kuwa usawa wa jinsia katika ajira bado ni jambo adimu. Ripoti mpya ya ILO iliyotolewa kwa ajili ya siku ya kimataifa ya wanawake ambayo inasherehekewa leo inaeleza kwamba mamilioni ya wanawake kote duniani hawapati aina sawa ya ajira bora zinazolipa vizuri kama wanaume. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Geneva na Aida Isa anaisoma ripoti kamili data mpya iliyohusisha nchi 178 inaonyesha taswira mbaya ya hali ya sasa ya wanawake wanaofanya kazi ripoti ya shirika la kimataifa la kazi ILO inaonyesha mwanya wa jinsia katika ajira mishahara na hifadhi ya kijamii imebadilika kidogo tu katika kipindi cha miaka 20 ripoti hiyo inataja maendeleo makubwa yaliyofanywa na wanawake katika elimu kwenye kipindi cha miongo miwili lakini hali hiyo haijaboreka katika ajira Data inaonyesha kuwa wanawake si aghlab kushiriki katika soko la ajira kuliko wanaume. Naibu mratibu katika idara ya utafiti ya ILO Lawrence Johnson anasema mwaka jana, takriban wanawake bilioni 1.3 waliajiriwa duniani ukilinganisha na wanaume bilioni mbili. Katika kiwango cha kiulimwengu mwanya wa jinsia katika ajira umefungwa kwa asilimia 0.6 baina ya mwaka wa 1995 na mwaka wa 2015. Hii inamaanisha maendeleo katika kuwapatia wanawake kazi zaidi aidha hazitoshi au zimebakia katika kiwango kile kile. Ripoti inaonyesha kuwa wanawake wana uwezekano wa kutokuwa na ajira kuliko wanaume, na wanawake vijana hususan wanaathiriwa na hili zaidi. Ripoti inaeleza kwamba wanawake wanaendelea kufanya kazi masaa mengi zaidi kwa siku kuliko wanaume katika ajira zinazolipa na zisizolipa katika nchi zenye mapato ya juu na ya chini. Kadhalika, unakuta wanawake kwa kawaida hufanya mara mbili unusu zaidi kazi za nyumbani na za ulezi bila malipo. Bwana Johnson anasema wanawake wengi wanafanya kazi za ukarani na uuzaji ambazo ni baadhi ya ajira zinazolipa kidogo. Kulingana na makadirio yaliyopo, wanawake, wanawake wanapata kipato cha chini kidogo kuliko wanaume na pengo la jinsia katika kipato linakisiwa kuwa asilimia 23, japo kumekuwa na harakati katika kupunguza pengo la kipato baina ya jinsia, lakini itachukua kwa makadirio yangu zaidi ya miaka sabini kufanikisha usawa iwapo mambo yanakuwa ya usawa kwa wakati huu. Kwa vile wanawake wanafanya kazi na kupata pesa kidogo, ripoti imeeleza kuwa wanakosa katika mafao ya kijamii na malipo ya kustaafu. Duniani, wanawake wanawakilisha asilimia 65 ya watu ambao wamefikia umri wa kustaafu, lakini hawapati malipo ya kawaida ya pensheni. Hii inaeleza ILO, kuwa inamaanisha wanawake takriban milioni 200 wanaishi bila pato la pensheni ukilinganisha na wanaume milioni 115. edelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama ameamuru bendera kwenye ikulu ya White House na kwenye majengo ya serikali kuu kupeperushwa nusu mlingoti kwa heshima ya aliyekuwa mke wa rais wa Marekani Ronald Reagan. Mke huyo wa rais wa miaka wa 40 wa, wa, wa Marekani alifariki dunia Jumapili kutokana na matatizo ya moyo. Nancy Reagan atazikwa Ijumaa kando ya kaburi la mmewe kwenye maktaba ya kirais ya Ronald Reagan iliyoko Simi Valley katika jimbo la California. Rais Obama amesema Jumatatu kuwa yeye na mkewe Michelle waliwahi kukutana na Nancy Reagan wakati mmoja baada ya kuchukua mamlaka mwaka wa 29 akisema kuwa alikuwa mwenye kuleta furaha na upendo kwa wakazi wapya wa White House. Jumapili, rais Obama alisema kuwa Nancy Reagan alitoa mfano mwema kwa kuwa mke wa rais wakati wa utawala wa mmewe. Marekani imeahidi wazi zaidi katika matumizi ya ndege zisizo na rubani maarufu kama drones, kufanya mashambulizi dhidi ya malengo ya kigaidi, suala ambalo wakati mwingine limekuwa lenye utata. Mshauri wa masuala ya kigaidi katika ikulu ya White House Lisa Monaco ametangaza Jumatatu kuwa utawala utatoa tathmini katika wiki zijazo kuhusu wote raia na wapiganaji waliosababisha na drone wakati wa kupambana na ugaidi tangu mwaka wa 2009. Maafisa wanasema kuwa ripoti hiyo haitaangazia mashambulizi ya Iraq, Syria au hata Afghanistan, sehemu ambazo zinajulikana kuwa zenye ghasia. Msemaji wa White House Josh Earnest amesema wanahabari, ameambia wanahabari Jumatatu kuwa kutolewa kwa ripoti kuhusu mashambulizi ya dron kunaendana end, kuna na kauli ya rais Barack Obama ya uwazi. Maafisa wanasema kuwa mpango ulioko ni wa kutoa ripoti kuhusu mashambulizi ya dron dhidi ya magaidi kila mwaka. Na kesi mpya tatu za polio zimeripotiwa Pakistan na wiki iliyopita, na kwa hivyo kufanya idadi ya kesi zote ulimwenguni mwaka huu kufikia tano, zote zikitokea nchini humo pakistani imebaki kuwa nchi inayofanya kila juhudi kuangamiza ugonjwa huo ulimwenguni kesi hizo mpya zimeripotiwa kweta ambao ni mji mkuu wa jimbo la Balochistan pamoja na hangu na Peshawar katika jimbo la kaiba pakutakwa kesi ya kwanza kuripotiwa mwaka huu katika mji mkuu wa karachi ilikuwa ya mvulana wa miaka mitatu ambaye alikuwa amepokea takriban chanjo saba dhidi ya ugonjwa huo Mwenyekiti wa shirika la misaada la Rotary Polio Plus Aziz Memon amesema kuwa kwa bahati mbaya mvulano huyo alikuwa amekosa lishe bora na kwa hiyo akawa amekosa kinga ya kutosha mwilini. Mwaka uliopita kesi 54 kati ya 73 zilizoripotiwa duniani zilitokea nchini Pakistan. Ugonjwa huo usipodhibitiwa, maafisa wa afya wanahofia huenda ukaenea tena. Yote haya unaendelea kuyapokea kupitia Kumekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na tukiangazia habari tofauti kutoka sehemu mbalimbali ulimwenguni, ni kwamba Pentagon inasema shambulizi la anga lililofanywa na jeshi la Marekani siku ya Jumamosi dhidi ya wanamgambo wa Al Shabab nchini Somalia limeua zaidi ya wapiganaji 150. Mwandishi wa VOA Kalabab anaripoti, naye Adija Riami anaisoma ripoti yenyewe. Shambulizi lililengwa kwenye kambi ya mafunzo ya Al-Shabab huko Raso, kiasi cha kilomita 190 kaskazini mwa mji mkuu Mogadishu. Msemaji wa Pentagon, Captain Jeff Davis, anasema Marekani imekuwa ikiliangalia kambi hiyo kwa wiki kadhaa na kubaini kuwa wapiganaji walikuwa katika mafunzo kwa ajili ya shambulizi la kiwango cha juu. And they were nearing the completion of that training, walikuwa wanakaribia kukamilisha mafunzo yao na tulichukua hatua kuhakikisha kwamba hawataweza kutumia mafunzo yao kufanya lolote, amesema. Kundi hilo limekuwa ni tishio kubwa kwa wanajeshi wa Umoja wa Afrika nchini humo pamoja na wanajeshi wa Marekani ambao wanatumika kama washauri kwa wanajeshi wa Umoja wa Afrika. Pentagon imetumia ndege ambazo zinaendeshwa na rubani na zile ambazo haziendeshwi na rubani kufanya shambulizi kwenye kambi ya Al Shabaab ambako kundi hilo limekuwa likiwapatia mafunzo takriban wapiganaji mia mbili. Tathmini ya awali haina ripoti za raia waliouawa. Moja kwa moja kutoka kule Somalia, tunaelekea Senegal ambapo Rais wa nchi hiyo Macky Sall anakosolewa kabla ya kura ya maoni juu ya katiba iliyopangwa kufanyika machi 20 mabadiliko yaliyopendekezwa kwenye katiba yataweka muda wa mihula miwili ya kipindi cha miaka mitano kwa rais kuhudumu lakini rais sall alisababisha utata kwa kusema kiwango hicho kinapaswa kutekelezwa katika muhula wake huu aliopo madarakani ambao unamalizika mwaka wa 2019 mwandishi wa voa alfa jalo ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka dakar Naye Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Kampeni zinaendelea nchini Senegal kupiga kura ya ndio au hapana katiba mpya hapo Machi ishirini. Katika kambi ya ndio ni waziri wa vijana na ajira Mame Mbaye Niang alikutana na wakazi huko Thiore, eneo la watu wa kipato cha chini mjini Dakar. Anasema hakuna katika mabadiliko yaliyopendekezwa yatamsaidia rais Anasema mabadiliko haya yanahusu kuboresha demokrasi na kanuni za sheria na kuboresha hali ya maisha. Anasema amepita mtaani hapo ambako watu walikuwa wanalalamika kuwa wamepoteza ardhi yao. Mageuzi haya yatashughulikia matatizo yote hayo, anasema. Kwa hivyo mnahitaji kupiga kura ya ndio. Mabadiliko 15 yaliyopendekezwa yanajumuisha kutoa madaraka zaidi kwa bunge la kitaifa na serikali za mitaa huku wakipanua sheria zilizopo kuhusu urithi wa ardhi na jamii kudhibiti rasilimali asili, lakini pendekezo linakabiliwa na upinzani mkali. Huu ni wimbo mpya ulioimbwa na kundi la YNMR, unawataka watu kupiga kura ya hapana katika kura ya maoni. Wimbo wa INMR ulikuwa na jukumu kubwa katika maandamano dhidi ya rais wa zamani Abdullah Wade mwaka elfu mbili kumi na mbili pale alipowania muhula wa tatu madarakani akiwa na umri wa miaka 87. Kundi hilo lilimsaidia Maki Sal kumshinda Wade, lakini sasa linatishia kufanya maandamano zaidi, mara hii dhidi ya Sal ba du Mratibu. wa kundi hilo Fadel Barro anasema e, Macky Sall ameshindwa kuleta mageuzi makubwa alioahidi na badala yake anataka kufanya mabadiliko madogo ambayo hayafanyi lolote kubadili hali ya maisha ya wa Senegal. Anasema Macky Sall amelirudi neno lake na kama viongozi wengine ambao wanafanya mambo kama hayo atalipa kwa kubadili ahadi yake. Mzozo mkubwa hapa ni kupunguzwa kwa mamlaka ya rais. Bwana Sala ameahidi mara kwa mara kabla ya kuchaguliwa kama rais kuwa atapunguza awamu ya rais kutoka miaka saba hadi mitano, lakini sasa kipengele hicho kinapigiwa kura. Bwana Sala anasema sheria mpya haiwezi kuathiri kisheria awamu ya muhula wake wa miaka saba madarakani. Kauli hiyo haijapokelewa vyema na baadhi ya wafuasi wake ambao wanasema Bwana Sala amevunja ahadi zake. Katika kipindi ya miaka miwili iliyopita, kiwango cha mihula ya rais imekuwa mojawapo ya masuala tete barani Afrika. Juhudi za viongozi kuzidisha awamu zao madarakani zimepelekea machafuko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi, na vilevile imepelekea vile kupinduliwa kwa rais wa Burkina Faso, Blaise Compaore. Kesi ya kupinga ushindi wa Rais Museveni wa Uganda katika uchaguzi mkuu wa mwezi Februari imeanza jana Jumatatu katika mahakama ya juu kabisa nchini humo mawakili wakishindwa kukubaliana jinsi ya kuendesha kesi hiyo kwa siku nzima hapo jana. Mawakili wa aliyekuwa mgombea wa urais amama Mbabazi walifanyia mabadiliko orodha ya mambo mahakama hiyo inafaa kushughulikia, wakitaka hesabu ya kura katika wilaya 42 kurudiwa, jambo ambalo mawakili wa rais Museveni na wale wa tume ya uchaguzi walipinga. Vikao vya mahakama viliahirishwa mara kadhaa, lakini hatimaye jopo la majaji tisa wakakubali ombi lake Mbabazi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ana ripoti zaidi. Kikao cha mahakama kimelazimika kuahirishwa mara kadhaa punde mahakama ilipoelezwa kwamba mwakili wake a mama Mbabazi wakiongoza na Muhammad Mbabazi walikuwa wameasilisha ombi la kutaka kuongeza idadi ya mambo wanataka yashughulikiwe mawakili wake Mbabazi wanataka hesabu ya kura kurudiwa katika wilaya arobaini na mbili kati ya mia moja kumi na mbili wanazodai kuwa na uhakika kwamba wizi mkubwa wa kura ulifanyika. Mwakili wa Museveni na watume wa uchaguzi walikataa ombi hilo. My colleagues, the Solicitor General, Mr. Francis Atoke. Mahakama iliahirisha kikao cha kwanza hata kabla ya robo saa kukamilika. Kipindi cha kwanza na hali ya kuelezana kuhusu ibara za sheria ikashamiri kikao kizima kila mmoja akisisitiza kwamba yuko sawa upande wake. Mbabazi unasisitiza kwamba ni katika kikao cha kwanza kama cha leo, wana haki ya kufanyia mabadiliko mashtaka walioasilisha, lakini jopo la majaji tisa wakiongozwa na jaji mkuu Bart Katureba walionekana kushutushwa na ombi la mawakili wake Mbabazi, kwani liliasilishwa dakika tatu kabla ya kuanza kikao cha leo. Kulingana na jaji mstaafu profesa George Kanyeihamba, mmoja wa majaji waliosikiliza kesi kama hii iliyowasilishwa na Dr Kiza Besija wa FDC mnamo mwaka elfu mbili na moja na elfu mbili na sita. Kesi ya sasa ni ngumu na ni mtihani mkubwa kwa idara ya mahakama. Kwake Profesa Kanyehamba, ushahidi unaonekana kwamba uchaguzi mkuu ulijaa matatizo na linalosubiriwa tu ni uamuzi wa mahakama. Is unique in the sense that even the winner... hii kesi ina ugumu mkubwa kwa sababu hata aliyeshinda ametoa matamshi akisema kwamba alipewa kura kidogo. Alitarajia kura nyingi, akapewa kura kidogo na tume ya uchaguzi. Akasema tume ya uchaguzi haiko sawa na walimnyima kura zake. Sasa anasemaje kwamba alishinda wakati yeye mwenyewe wa alisema kwamba kulikuwa na makosa makubwa katika hesabu ya kura? Waganda nao wana maoni tofauti, waliozungumza na Sauti ya Amerika nje ya mahakama Wamekata tamaa wa wa wa, wa Amama Mbabazi hawezi kumshinda Museveni. Cha kwanza, Museveni ndiye anawateua hawa majaji, majaji hawa wanalipwa na Museveni, ndio wakuja wafanye vikao, kwanza wanatangulia kukaa na Museveni. Sasa atamshindaje Museveni? Hii ni muda wanamaliza tuuv. Siku zote hakuna uhakika katika mahakama zetu mwaka 2011 besija alienda mahakamani hakupata haki mwaka 2006 vile vilevile hakupata haki sasa huu mwaka 2016 ndio kutakuepo haki kesi hiyo itachukua muda wa siku 30 kuamuliwa na anachotafuta mama mbabazi ni uchaguzi kurudiwa chama cha fdc kimesalia kimya japo habari ambazo hazijathibitishwa zinasema kwamba sehemu ya ushahidi anaotumia mbabazi unatoka kwa fdc kenneth bwire sauti amerika Kampala. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Kwa sasa basi karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Harrison Kamau. Viongozi wa Umoja wa Ulaya mapema leo wamesema kuwa wamekaribia kufikia makubaliano na Ankara kuwarejesha maelfu ya wahamiaji nchini Uturuki. Kiongozi wa chama kikuu kinachounga mkono wa Kurdi mkono nchini Uturuki kimeshutumu Umoja wa Ulaya kwa kupuuza kuzorota kwa haki za binadamu nchini humo. Bilionea Michael Bloomberg ambaye pia aliwahi kuwa meya wa New York kwa mihula mitatu amesema rasmi kwamba hatagombea kiti cha urais hapa Marekani. Kampeni za kutafuta mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Republican hapa Marekani imeingia awamu muhimu ambapo anayeongoza Donald Trump anakaribia kujipatia tiketi hiyo. Wakazi wa mji wa kaskazini wa Flint katika jimbo la Michigan wamewasilisha kesi mahakamani dhidi ya gavana wa jimbo hilo pamoja na wengine kwa kuzembea kwenye majukumu yao. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika anayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika <muchas> Machi 8 ni siku ya kimataifa ya wanawake duniani ikisherekewa na Umoja wa Mataifa tangu mwaka 1975 na kutambuliwa na azimio la nambari 1977 kama siku ya kimataifa ya haki za wanawake na amani ya kimataifa. Ni siku ya kutafakari juu ya maendeleo ya wanawake wanaofanya kazi kwa ajili ya usawa wa jinsia duniani. Pia ni nafasi ya kuhamasisha watu juu ya vita vya wanawake na wasichana duniani katika mapambano yao ya kupata elimu usawa mbele ya sheria, kuweza kupata fursa ya huduma za kawaida ambazo wanaume wanachukulia kirahisi kama vile kupata huduma za benki au mafunzo au elimu ya watu wazima. Katika masuala mengi, wanawake wanahangaika kupata heshima, na katika hali mbaya wanapambana ili wasichukuliwe kama mali ya mtu yeyote, lakini kama mtu huru anayejitegemea. Ukweli ni kwamba ingawa kwa wanawake na wasichana wamepata maendeleo makubwa katika miaka 41 iliyopita, bado wana njia ndefu ya kwenda. Hakuna mahali duniani wa wanawake wanaweza kudai kwamba wana haki na fursa sawa na wanaume. Wengi wa watu walio masikini duniani ni wanawake, na kazi yao haithaminiwi sana. Wanapata malipo asilimia 30 mpaka 40 pungufu kuliko wanaume kwa kufanya kazi hiyo hiyo. Ukosefu wao wa nguvu za kiuchumi mara nyingine inapelekea kumaanisha ukosefu wa nguvu katika maeneo mengine ya maisha ikiwa ni pamoja na kukabiliwa na dhulma na unyanyasaji kwa misingi ya jinsia. Na ndiyo maana kauli mbiu ya mwaka huu ni dunia ya 50 kwa 50 ifikapo mwaka 2030. Kuongeza usawa wa jinsia, moja ya ajenda kuu ya maendeleo endelevu, ni juhudi kubwa ya kufanikisha idadi kadhaa ya ahadi za umoja wa mataifa juu ya usawa wa jinsia, kuwawezesha wanawake na haki za binadamu. Hii ni pamoja na malengo ya kumaliza kila aina ya ubaguzi dhidi ya wanawake na wasichana kila mahali, kuondoa kila aina ya ghasia dhidi ya wasichana na wanawake, na kuacha kila zoezi ambalo ni baya kwa wasichana kama ndoa za utotoni, tohara kwa wasichana, na kuhakikisha kwamba wasichana wote na wavulana wanapata elimu bora ya msingi na sekondari. Jamii yoyote inayotarajia kuneemeka lazima ianze kwa kuwawezesha wanawake na kuwapa haki sawa na ambazo wanaume wanapata. Katika siku ya wanawake duniani, tunasherekea na kuwaheshimu wanawake na wasichana na kuhakikisha tunafanya dunia kwa pahala ambapo wanawake hawatengwi, lakini wako huru kutambua uwezo wao kijumla. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika yaliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hey, msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya, ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa. Mimi ni Khadija Riami. Nami ni Harrison Kamau, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.