Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka Washington, DC. Mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Machi 10, 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi, karibuni na katika matangazo yetu ya leo, mjadala wa bei elekezi ya sukari nchini Tanzania. Baadhi ya wafanya biashara wanasema ni vigumu kuitekeleza. Je, bodi ya sukari nchini humo inasemaje? Wao katika mahusiano yao ya wa kibiashara wafanya utaratibu wa kuweza kuzingatia bei elekezi ya mwisho kwa hiyo wafanye adjustment katika mahusiano yao katika mikataba yao ya wanavyohusiana, ili mradi kwamba bei ya mwisho isiwe imeathirika. Na wakati huo huo, katika habari nyingine, kufuatia hatua ya Marekani kumtaja raia wa Tanzania kuwa mhusika mkuu wa mtandao wa dawa za kulevya, je, serikali ya Tanzania inasemaje? Ni mtu anayejulikana kuwa na mtandao mkubwa hapa nchini, lakini katika sehemu nyingi za Afrika na nje ya Afrika huku Amerika Kaskazini, pengine Ulaya na sehemu nyingine. Ni hizo ni baadhi tu ya habari tuza kuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Idi Ligongo na habari za dunia. Wizara ya fedha ya Marekani imemtaja raia wa Tanzania Ali Khatib Haji Hasan na mtandao wake kama kinara wa usafirishaji wa dawa za kulevya, kwa kushiriki katika usafirishaji wa kimataifa wa dawa za kulevya. Kwa hatua hiyo, Marekani imemwekea vikwazo Hasan na jamaa wanaohusika naye na kupoteza sifa ya kupata viza ya kuingia Marekani. Taarifa iliyotolewa na wizara ya fedha ya marekani mjini Washington Jumatano ilisema Hassan amekuwa akihusika katika usafirishaji wa shehena kubwa ya dawa za kulevya kwenda nchi za Afrika, Ulaya, Asia na Marekani. Hassan alikamatwa na serikali ya Tanzania mwaka 2014 kwa kujaribu kuingiza kiasi cha kilogramu 210 za dawa aina ya heroin mwaka 2012 Kaimu balozi wa Marekani nchini Tanzania, Virginia Blazer, amesema katika taarifa kuwa Marekani imefurahi kushirikiana kwa karibu na Tanzania katika kudhibiti vitisho vinavyotokana na wafanyabiashara wa dawa za kulevya kama Hasan na mitandao ya kihalifu inayowasaidia. Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania ameitaka Benki Kuu ya Tanzania kusitisha mara moja ulipaji wa malimbikizo ya malipo yaliyoidhinishwa na badala yake yarejeshwa wizara ya fedha kwa ajili ya kufanyiwa uhakiki. Mpaka Rais Magufuli anatoa agizo hilo, Benki Kuu ya Tanzania ilikuwa katika mchakato wa kufanya malipo ya shilingi bilioni 926 ambazo wizara ya fedha ilitoa idhini ya kufanyika malipo. Akizungumza na watendaji wakuu wa benki hiyo baada ya kufanya ziara ya ghafla ametaka wizara ya fedha ifanye upya uhakiki wa malipo hayo ili kubaini kama walengwa walioidhinishwa wanastahili kulipwa. Pia ameagiza kitengo cha madeni ya nje ambacho awali kilikuwa chini ya benki kuu na baadaye kuhamishwa wizara ya fedha kirejeshwe benki kuu mara moja, ili kuimarisha udhibiti wa ukopaji na ulipaji wa madeni. Kenya imeungana na mataifa mengine duniani kote kuadhimisha siku ya figo. Je, wakenya wanafahamu kuhusu siku hii, na ni akina nani wako hatarini kupatwa na matatizo ya figo? Libet Adede akiwa Mombasa amefuatilia maadhimisho ya siku hii huko Mombasa na kutuandalia taarifa ifuatayo. Idadi hiyo haija wasaza watoto ambao wanaangaziwa katika kauli mbiu ya mwaka huu kwamba chukua hatua za mapema kuepuka magonjwa ya figo. Daktari Este Gitambu, mtaalamu wa matatizo ya figo na ugonjwa wa kisukari katika hospitali ya rufaa ya eneo la Pwani, anasema kuwa wanashuhudia idadi kubwa ya watu wanaotafuta matibabu, asilimia 40 kati yao wakiwa wale wanaugua ugonjwa wa kisukari au wana matatizo ya shinikizo la damu maarufu presha. Hii ugonjwa wa figo ni mwingi sana kwa sababu inaletwa na vitu kama diabetes na high blood pressure. Sasa vile tunaendelea na matibabu mazuri, watu wana survive sana. 40 percent. Ya, watu ambao wako na diabetes mwishowe watakuwa na kidney failure. Wengi wa wale watu ambao wako na pressure kwanza, kama hawatumii madawa vizuri, watakuwa na shida ya figo. Watu ambao wako ni wazee, kama wale wamevimba ile prostate, kiachiliwa iendelee, watapata mafua. Liberty ya Dede, Sauti Amerika, Mombasa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Ikitangaza kutoka Washington. Waziri wa mambo ya ndani wa Austria, Johanna Mikl-Leitner, anasema njia ya uhamiaji ya Balkani itaendelea kufungwa baada ya Slovenia, Macedonia, Serbia na Croatia kufunga mipaka wiki hii kwa wahamiaji wote wanaopanga kutafuta hifadhi ndani ya mipaka yao. Mlietnam iliambia gazeti la kila siku la Ujerumani la Die Welt leo kwamba njia ya Balkan kupitia nchi zote itaendelea kufungwa na kusema hawatarudi nyuma kwa uamuzi huo. Wakati huo huo, shirika la habari la Uturuki linasema wahamiaji wa tano ikijumuisha mtoto mchanga wa miezi mitatu wamezama katika ufukwe wa magharibi wa Uturuki baada ya boti iliyokuwa imewabeba kuelekea Ugiriki kuzama ikiwa njiani kuelekea kisiwa cha Lesbos. Kiongozi wa muda mrefu wa upinzani nchini Myanmar, Aung San Suchi, leo aliwaomba radhi wafuasi wake kwa kushindwa kuwa rais wa nchi ajaye katika barua yake iliyochapishwa kupitia mtandao wa kijamii muda mfupi kabla ya bunge la Myanmar halijaanza mchakato wa kuchagua kiongozi mpya, mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobel aliomba radhi kwa kushindwa kukabilisha matakwa ya watu. Aliongeza kwamba ataendelea kuhakikisha watu wanaendelea kusaidia kufikia lengo lao kwa amani. na polisi wa Ujerumani wanasema nyaraka zinazodaiwa kuwa na taarifa za wanachama 22 wa nji wa kundi la wanamgambo wa Islamic State kwa sasa zipo mikononi mwa mamlaka za usalama za Ujerumani. Waziri wa mambo ya ndani wa Ujerumani Thomas D. Maiziere amesema nyaraka hizo zinaweza kusaidia kuwafuatilia na kuwafikisha mbele ya sheria wanachama wa kundi la wanamgambo wa Islamic State. Mapema kituo cha habari cha Uingereza cha Sky News kiliripoti kwamba nyaraka zilizokuwa na majina anwani za mawasiliano, sehemu za uwasili wa watu hao na taarifa za uandikishwaji wa wale wenye msimamo mkali zilipatikana kutoka kwa mpiganaji wa zamani aliyeamua kuasi kundi hilo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na habari iliyochukua uzito wa juu kama mlivyosikia kwenye taarifa yetu ya habari muda mfupi uliopita, juu ya serikali ya Marekani kumtaja raia wa Tanzania Ali Khatib Haji Hassan, akijulikana pia kama Shkuba, kama kinara usafirishaji wa dawa za kulevya kimataifa. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Balozi Augustin Mahiga na kwanza akataka kujua iwapo serikali hiyo ina taarifa zozote kuhusiana na raia huyo wa Tanzania. Sisi tuna taarifa za kukamatwa kwake na vyombo vyetu vya ulinzi na usalama, na pia tunajua kwamba upelelezi ungali unaendelea, kwa sababu ni mtu anayejulikana kuwa na mtandao mkubwa hapa nchini, lakini katika sehemu nyingi za Afrika na nje ya Afrika huko Amerika Kaskazini, pengine Ulaya na sehemu nyingine. Kwa hiyo taarifa ambazo tunazo ni, ni, ni kidogo sana. Wenzetu wa vyombo vya ulinzi na usalama wanazo taarifa kama hizo za ziada, kwa sababu uchunguzi ungali unaendelea. Lakini pia tumepata taarifa kutoka kwa ubalozi wa Marekani hapa nchini kwamba wao wametangaza kukamatwa kwa huyu mtuhumiwa mkubwa kwa madhumuni ya kutaarifu serikali nyingine na vyombo husika, hasa vya ulinzi na usalama, ili kuchukua hatua za tahadhari. Inawezekana mtandao wa wake ukachukua hatua za kujihami, lakini pia kuhakikisha kwamba mali zake zinazuiliwa katika maeneo mbalimbali, katika nchi mbalimbali. Hatua gani inayofuata baada ya kukamatwa? Hali, Khatibu Haji Hassan au Shkuba, anazuiliwa hapa nchini, lakini tunaambiwa kwamba uchunguzi bado unaendelea na hapa nchini. Inawezekana kabisa kwamba ana wafuasi wengi na ana mtandao mkubwa, ila inajulikana kabisa kwamba huyu ni mhalifu sugu wa madawa ya kulevya na mitandao yake na mali zake ziko sehemu mbalimbali hapa duniani, na labda ndiyo maana serikali ya Marekani imeanza kuchukua hatua hizo na kutoa wito kwa serikali nyingine ambapo mali zake zinaweza kuwepo na wafuasi wake na washiriki wake wanaweza kuwepo, ili waweze kuchukuliwa hatua za haraka na za tahadhari katika kipindi hiki ambacho yupo kizuizini. Je, kuna taarifa zaidi kwamba anatoa ushirikiano sahihi kwa wachunguzi wanaotaka kupata taarifa zaidi kutoka kwake au kwa kweli, si, si, siwezi kujua. Wenzetu wa vyombo vya ulinzi na usalama hapa nchini wana taarifa zaidi uh, na wanaendelea kupata taarifa nyingine zinazohusiana na shughuli zake, na sidhani kama ni suala litamalizika leo au kesho, kwa sababu kazi hii ni, ni kubwa na inahitaji utaalam na uchunguzi unaendelea. Kitu kikubwa ni kwamba makundi ya uhalifu ikiwa ni pamoja na haya ya madawa, yale ya kusafirisha binadamu, ugaidi na ujangili, mara nyingi yanafanya kazi pamoja. Kwa hivyo, ukianza kushughulika na kundi moja, unaweza kukuta unagusa shughuli za makundi mengine. Ni Balozi Augustin Mahiga, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Na wakati huo huo, Sauti Amerika haikufanikiwa na juhudi zake za kuzungumza na jeshi la polisi la Tanzania juu ya suala hili. Sikiliza mtandao wa Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Yakundi. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Nikiripoti kutoka Zanzibar kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Muniru Zakaria. Nami ni Lucy Patrick, VOA Express, nikiripotia sauti ya Amerika kutoka Mombasa, Mombasa. Mombasa. Mimi ni Liberty Adede nam kwa habari za kina kutoka kwa wawakilishi wetu mbalimbali e, sehemu mbalimbali utapata habari za kina kabisa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na hivi sasa tunaendelea kukusomea habari za dunia. Korea Kaskazini ilirusha makombora mawili ya masafa mafupi baharini, inayodaiwa kuwa ni kujibu majaribio ya kijeshi ya Korea Kusini na Marekani. Wizara ya ulinzi ya Korea Kusini inasema makombora hayo yalirushwa leo asubuhi kutokea jimbo la kaskazini la Hwanghae. Makombora hayo yaliruka kwa takriban kilomita 500 na kuangukia kwenye maji ya ufukwe wa mashariki wa nchi hiyo, kwa mujibu wa maafisa wa Seoul. Kurushwa kwa makombora hayo ni jambo la kawaida pale hali ya msuguano inapoongezeka katika peninsula ya Korea. Korea Kaskazini inachukizwa na mazoezi ya kijeshi yanayofanywa na Seoul na Washington, na kuyaita maandalizi ya kuivamia Korea ya Kaskazini. Na vikosi vya Kikurdi nchini Iraq vya Peshmerga viko mstari wa mbele kupambana na wanamgambo wa Islamic State kaskazini mwa Iraq. Waandishi wa VOA walitembelea kambi ya mwisho ya Peshmerga mjini Mahmur na kuzungumza na vikosi vya Kikurdi kuhusu mapambano yajayo ya, ya kupigania Mosul. Meja Jenerali Sirwaz Barzan wa Peshmega amesema mapambano ya Mosul yatakuwa makali, kwa kusema wapinzani wao wanatumia mbinu na teknolojia mpya, hasa kwa wajitoa wa muhanga kwa kutumia mabomu yanayofyatuliwa na watu walio mbali. Amesema kuna mgambo hao vilevile wana uzoefu na ni watu hatari. Barzan pia amesema ana wasiwasi kwamba kuna maswali mengi kuhusu kampeni yao ambayo ni vigumu kuyajibu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanakujia kutoka hapa Washington DC. Sasa tunaelekea kwenye ripoti za waandishi wetu, mpaka kule Uganda ambapo mawakili wake aliyekuwa mgombea uraisi wa Uganda katika uchaguzi mkuu wa mwezi Februari Amama Mbabazi wamepata pigo baada ya Mahakama Kuu kukataa ombi lao la kutaka hesabu ya, ya kura kurudiwa. Uamuzi wa mahakama umejiri saa chache baada ya Rais Museveni wa nchi hiyo kupinga ombi hilo kwamba kura zihesabi upya katika wilaya 43 anazotoka Mbabazi. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anayo ripoti zaidi. Kupitia kwa gazeti la serikali, rais mteule wa Uganda Yoweri Museveni amekataa ombi la kutaka hesabu ya kura katika wilaya 43 kurudiwa alivyoomba Amama Mbabazi. Museveni amesema kwamba Mbabazi hajatoa sababu za kutosha kwa mahakama kutaka hesabu ya kura kurudiwa. To note. Ndani ya mahakama, mawakili wake Museveni wakiongozwa na Peter Kabasi wameshawishi jopo la majaji tisa na ombi hilo la kutaka hesabu ya kura kurudiwa kukataliwa, kwa msingi kwamba ni majaji watakaofanya uamuzi huo kuhusu ombi la pili, iwapo kura zinastahili kurudiwa kuhesabiwa, hatutakubaliana nalo kwa sababu sehemu ya 59 ibara ya tisa ya sheria za uchaguzi wa urais, majaji ndiyo walio na uamuzi wa mwisho iwapo hesabu ya kura inastahili kurudiwa. Mawakili wake Museveni, mkuu wa sheria Fred Ruhindi na wakili wa tume ya uchaguzi wameitetea tume ya uchaguzi wakisema ilitekeleza kazi yake kulingana na sheria na wala haikutegemea matokeo ya kura kutoka kwa mtu yeyote anavyodai Mbabazi. Kwa heshima, ningependa kusema kwamba masuala ambayo tumeomba yasikilizwe yana umuhimu mkubwa katika kesi hii, ni vyema yazingatiwe. Ombi lake Mbabazi la kutaka kupewa nakala ya hesabu ya kura kutoka kila wilaya lilikubaliwa na mahakama, lakini kukatokea mushkil, wakili wa tume ya uchaguzi akisema nakala zilizopo ni zile zilizosainiwa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi na wala sio maafisa waliosimamia uchaguzi wilayani. Mbabazi anataka kupewa nakala zilizosainiwa na maafisa wa tume ya uchaguzi katika kila wilaya, pamoja na habari zilizonakiliwa na mashine za uchaguzi zilizonakili vidole vya wapiga kura, akiwa na imani kwamba mashine hizo zitaeleza ukweli kuhusu idadi ya wapiga kura walioshiriki zoezi hilo katika kila kituo cha kupiga kura. Na wakili wa tume ya uchaguzi alipoonekana kukosa jawabu, aliamrishwa na Jaji Mkuu Bart Katurebe kumpa mbaba zinakala hizo ndani ya kipindi cha masaa arobaini na nane. Sheria inahitaji wasimamizi wa uchaguzi katika kila kituo cha kupigia kura kuandika ripoti na kuwasilisha kwa tume ya uchaguzi ndani ya siku saba baada ya uchaguzi. Fomu zingine za matokeo zinastahili kutumwa kwa tume ya uchaguzi mara moja. Wakati wa kutangaza hesabu ya kura, fomu hizo zinastahili kuwepo katika taarifa iliyochapishwa na gazeti linalomilikiwa na serikali. Mseveni amekana kuamrisha kuzimwa kwa mitandao ya mawasiliano hasa ya kijamii, akisema huenda hatua hiyo ilichukuliwa na vyombo vya usalama. Mseveni pia anakana kuwahi kumtishia mtu yeyote na kutoa hekari 500 za ardhi iliyo na msitu kwa wapiga kura wilayani Mayuge. Mahakama imesalia na siku 20 kusikiliza na kuamua kesi hiyo, na itarejelea vikao vyake siku ya Jumamosi. Kenneth Bwire, Sauti kutoka Kampala tunaelekea nchini Tanzania, ambapo wauzaji wadogo wadogo wa, wa, wa sukari nchini humo wametoa lawama zao juu ya udhibiti wa bei elekezi iliyotolewa na serikali ya nchi hiyo, wakisema kwamba ni swala ambalo bado ni ngumu kutekelezeka. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mkurugenzi wa bodi ya sukari nchini Tanzania, Bwana Henri Semwaza, na kutaka kujua wanaweza vipi kuondoa tatizo hilo. Kwanza nianze kwa kusema kwamba kwamba serikali ya Tanzania inaangalia maslahi ya wananchi wake na maslahi ya wawekezaji katika sekta ya sukari. Kwa hiyo lazima tu balance pale, tuweke uzani wa maslahi ya wawekezaji, kwa maana ya wazalishaji na maslahi ya wananchi, kwa maana ya watumiaji wa bidhaa sukari. Sasa sukari ni bidhaa ambayo ni nyeti, na wakati wote inatumika na mtu yoyote yule, hata mtu wa chini kabisa katika katika maisha ya kawaida anatumia sukari. Tunatarajia kwamba wawekezaji wamewekeza wamepata nafuu mbalimbali za kodi katika uwekezaji wao, na wanapaswa sasa kuzalisha bidhaa hiyo katika namna fulani yenye unafuu, ili mtanzania wa kawaida wa chini aipate kwa bei nafuu, anayeimudu bei ya shilingi elfu moja mia nane. Tunadhania kwamba ni ndio nafuu ambayo mtanzania anapaswa kununua bidhaa hiyo kwa sasa, lakini pia mwekezaji anapaswa kuwa ana takiwa kuuza bidhaa hiyo kwa bei hiyo, kwa kuwa itakuwa inampatia manufaa pia, baada ya kuwekeza. La moja ambalo wamezungumza hawa baadhi ya wa wafanyabiashara kwamba wao wananunua kwa wauzaji wa jumla, na wale wauzaji hmm, wa jumla bei zao ziko juu. Kwa hiyo kama wajumla hawapunguzi, wao hawawezi kupunguza bei zao, kwamba hawatapata faida yoyote. Sasa labda hilo mnaweza kulidhibiti vipi, hasa kwa hao wauzaji wa jumla? Nachosema hapo ni kwamba wao wasambazaji wakubwa wanaonunua kutoka kwa kwa wa, wa, wazalishaji wa sukari wana mikataba miongoni mwao. Tumetoa bei elekezi, maana yake ni nini? Maana yake ni kwamba wao katika mahusiano yao ya kibiashara wafanye utaratibu wa kuweza kuzingatia bei elekezi ya mwisho, na kwa hiyo wafanye adjustment katika mahusiano yao, katika mikataba yao ya wanavyouziana, ili mradi kwamba bei ya mwisho isiwe imeathirika na wao katika utaratibu wao wafanya adjustment wapate wapate faida kati yao, lakini bei elekezi imebakia pale pale. Kuna swala lingine, mkurugenzi, limezungumzwa la sukari ya nje ya nchi. Kwa mfano, ametoa mfano wa Malawi na Brazil kwamba sukari kutoka maeneo yao zozo kwa bei ya chini kuliko ya nyumbani. Je, hilo ni kwa nini linatokea? Kwanza kabisa niseme kwamba bei ya sukari ya nje inaweza kuwa rahisi kwa sababu inaruhusiwa kwa wakati maalum, sio wakati wote wakati maalum tu ambapo kunakuwa na uhaba wa sukari yetu ya ndani inayozalishwa kukidhi mahitaji. Kwa hiyo si wakati wote tunaruhusu sukari ya nje, tunaruhusu kuziba pengo tu kwa wakati maalum. Inaporuhusiwa ile sukari inapewa upungufu wa kodi na upungufu wa kodi ni kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kuwa bidhaa yetu inayozalishwa ndani inakuwa haipo kwa wakati ule. Kwa hiyo tunaruhusu bidhaa ya nje iingie kuziba pengo na inapunguziwa kodi ili wananchi waendelee kuimudu kuinunua katika levo ya kaya, ndio maana yake bei yake inakuwa ya chini lakini haishindani na bei, na sukari ya bei ya ndani kwa sababu sukari ya ndani inakuwa imeachwa kuzalishwa. Tunaingiza sukari ya nje tu pale ambapo tunatakiwa kuziba pengo, wakati sukari ya ndani imesitishwa kuzalishwa kwa sababu msimu unakuwa umemalizika. Ni mkurugenzi wa bodi ya sukari nchini Tanzania, Bwana Henry Semwaza akizungumza na Sauti ya Amerika. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia hali ya ukosefu wa usalama huko Jamhuri ya Afrika ya Kati na kuwazuia wakulima kutoka kwenye mashamba yao. Rais mteule wa Afrika ya ka, Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Akanjo Tuodera amesema wakulima nchini kwake wanashindwa kwenda kwenye mashamba yao kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Wananchi wa Afrika ya Kati wanasubiri kuona jinsi watakavyokabiliana na tatizo hilo pale atakapochukua rasmi madaraka mwezi ujao. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Nick Long amezungumza na wakulima na wafugaji ng'ombe kaskazini mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati kuhusu matatizo yanayokabiliana nayo na Harijariami anaisoma ripoti kamili. Tuadera alizungumzia kuhusu ukosefu wa usalama katika maeneo ya vijijini nchini CAR siku chache tu baada ya kushinda uchaguzi wa rais mwezi uliopita. Alikuwa akijibu swali kuhusu sera zake za uchumi. Amesema hili ni vyema lichukuliwe na hali halisi ilivyo. <coughs> Amesema hivi sasa wakulima hawawezi kufika kwenye mashamba yao, kwa hiyo kipaumbele chake kitakuwa ni kuzindua tena kilimo hasa katika baadhi ya sekta, lakini amesita kusema ni sekta zipi hizo. Sekta ya mifugo nchini CAR si e, imeathirika vibaya tangu mwaka 2013 huku ng'ombe wengi wakichukuliwa na kuchinjwa. Lakini katika baadhi ya sehemu za nchi, wakulima wanalalamika kwamba wafugaji wenye kuhamahama bado wanawapatia malisho ng'ombe wao kwenye mashamba yao na kuigeuza ardhi ya kilimo ni ya kila mmoja. Chama cha Tuadera kilifanya swala hilo ni kampeni yake. Oh, mwana wa kampeni huyo anawaambia wanakijiji karibu na kaga Badoro, kaskazini mwa CAR, kwa nini wampige kura kwa asilimia mia moja. Tuadera amesema ni kwa sababu wafugaji wa hamaji wanaharibu mashamba kwa ng'ombe wao, na kama Tuadera akichaguliwa, hilo litakwisha, amesema mfanyakazi mmoja wa chama hicho wakulima na wafugaji ambao wamezungumza na VOA wamekiri kwamba wanataka hali nzuri ya usalama, sera bora, na utatuzi wa mizozo usioelemea upande wowote. Hayo ndiyo mambo wanayohitaji. Ndiyo njia ya kuepuka mizozo ambayo baadhi ya wafugaji wanaizungumzia, ni kuwajengea uzio wanyama wao. Kundi hili la wafugaji lilikuwa linajadili wazo la kujenga uzio katika sehemu kubwa ya wazi ambako ng'ombe wao huenda wakalishwa kabla ya kuingizwa kwenye magari na kupelekwa sokoni. Mmoja wa wafugaji Mahmad Habib ameiambia VOA kuwa baadhi ya wafugaji wanalipenda wazo hili ingawaje baadhi wangependelea wa ng'ombe wao wapitie msituni wakipelekwa sokoni katika mji mkuu Bangii. Shirika la Umoja Mataifa la chakula na kilimo FAO linapendekeza kupunguza harakati za ng'ombe kama njia moja ya kuepuka mizozo na kuboresha uzalishaji nchini CAR. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa yakitangaza kutoka hapa washington dc pia usahau kuungana nasi kwenye www voa swahilicom tuko hapo masaa ishirini na nne hali kadhalika kwenye facebook na twitter upate habari zaidi moto moto kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi sasa kaa tayari kabisa kusikiliza muktasari wa habari Wizara ya fedha ya Marekani imemtaja raia wa Tanzania Ali Khatib Haji Hassan na mtandao wake kama kinara wa usafirishaji wa dawa za kulevya kwa kushiriki katika usafirishaji wa kimataifa wa dawa za kulevya. Kwa, kwa hatua hiyo Marekani imemweka vikwazo Hasan na jamaa wanaohusika naye na kupoteza sifa ya kupata viza ya kuingia hapa nchini Marekani. Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania ameitaka Benki Kuu ya Tanzania kusitisha mara moja ulipaji wa malimbikizo ya malipo yaliyoidhinishwa na badala yake yarejeshwa Wizara ya Fedha kwa ajili ya kufanyiwa uhakiki. Mpaka Rais Magufuli anatoa agizo hilo, benki kuu ya Tanzania ilikuwa katika mchakato wa kufanya malipo ya shilingi bilioni 925.6 ambazo wizara ya fedha ilitoa idhini ya kufanyika malipo hayo. Waziri wa mambo ya nje... waziri wa mambo ya ndani wa Austria Johanna Milk Leitner amesema njia ya wahamiaji ya Balkan itaendelea kufungwa baada ya Slovenia, Macedonia, Serbia na Croatia kufunga mipaka wiki hii kwa wahamiaji wote wanaopanga kutafuta hifadhi ndani ya mipaka yao. Mcleitna ameliambia gazeti la kila siku la Ujerumani la Die Welt leo kwamba njia ya Balkan kupitia nchi zote itaendelea kufungwa na kusema hawatarudi nyuma kwa uamuzi huo. Kiongozi wa muda mrefu wa upinzani nchini Myanmar Aung San Suu Kyi leo aliwaomba radhi wafuasi wake kwa kushindwa kuwa rais wa nchi yajaye. Katika barua yake iliyochapishwa kupitia mtandao wa kijamii muda mfupi kabla ya bunge la Myanmar halijaanza mchakato wa kuchagua kiongozi mpya, mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobel aliomba radhi kwa kushindwa kukamilisha matakwa ya watu. Polisi wa Ujerumani wanasema nyaraka zinazodaiwa kuwa na taarifa za wanachama elfu ishirini na mbili wa nje wa kundi la wanamgambo wa Islamic State kwa sasa zipo mikononi mwa mamlaka za usalama za Ujerumani. Ah, asante sana Idli Ligongo na muktasari wa habari. Na wasikilizaji wetu pia asanteni, tumefikisha robo milioni ya likes kwenye Facebook na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walishiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Mary Mgawe kutoka Washington. Mimi ni Sunday Shomari, mimi ni Ed Lugongo, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.