Hii ni idhaa ya Kiswahili ya uh, sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Machi 11 mwaka 2016, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya, bila kusahau 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni katika matangazo yetu hii leo Ijumaa tutakuletea mjadala wa Ijumaa, yani live talk, ambapo leo uwanja upo wazi kwako wewe, msikilizaji, kuweza kuzungumza yale masuala ambayo ni muhimu na yenye kugusa umma, hasa Afrika Mashariki, hapa Marekani, ama popote pale unapotusikiliza na katika habari za dunia, kamisheni ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa yaishutumu serikali ya Sudani Kusini kwa kukiuka haki za binadamu. Rais wa sasa wa Angola atangaza kuachana na siasa ifikapo mwaka 2018. Hizo basi ni baadhi tu ya habari za dunia tulizokuandalia hii leo, hivyo basi kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu. Lakini eh, kwa ajili ya kupata habari za kina za dunia huyo hapa ni Sandey Shomari akikusomea, ah, habari za dunia Kamisheni ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inasema serikali ya Sudani Kusini imeongoza sera ya uharibifu ya kuwaua kwa baka na kuwaibia raia ilipokuwa inapambana na waasi katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Ripoti mpya iliyotolewa leo Ijumaa inasema pande zote katika mzozo huo zimetenda ukatili kwa mpangilio dhidi ya raia wake, lakini anasema wale waliokuwa serikalini ndio wanawajibika zaidi Wakati wa kipindi cha mwaka 2015 wakati majeshi ya upinzani yalipodhoofika. Ripoti hiyo inaeleza mambo kadhaa ya ukiukaji wa haki za binadamu. Ukubwa wa ghasia za ngono unashtusha zaidi, ya ofisi ya haki za binadamu ilieleza katika taarifa yake. Kati ya Aprili hadi Septemba 2016 takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kulikuwepo na zaidi ya watu elfu moja na mia tatu waliobakwa. Rais wa Marekani Barack Obama anatarajia kuwa mgeni leo Ijumaa katika tamasha la muziki na teknolojia huko Austin, Texas, ili kuonyesha uungaji mkono wa maendeleo ya teknolojia katika utawala wake. Tamasha hilo la mwaka la Kusini kwa Kusini Magharibi limekuwa ndio kituo kikuu cha watafiti na wale wanaoanzisha biashara kutangaza na kuuza mawazo yao. Kuhudhuria kwa Obama na kutoa hutuba itakuwa ni mara ya kwanza kwa rais aliyeko madarakani kufanya hivyo. Obama pia anatarajiwa kutaja kifaa ambacho kinazuia simu za robot, yaani zinazopiga simu za mauzo bila ridhaa ya wapokeaji, mpango ambao ulipewa fedha kupitia mfuko wa serikali kwa kushirikiana na kampuni binafsi ambayo ilitengeneza mpango wa nepi za watoto kwenye mitandao kwa familia zilizo na kipato cha chini. Rais wa Angola Jose Eduardo Dos Santos, ni mmojawapo marais wa Afrika waliokaa madarakani kwa muda mrefu, ametangaza hii leo kwamba atangatuka siasa ifikapo mwaka elfu mbili na kumi na nane wakati muda mwadu wa muhula wa wake utakapomalizika. Akizungumza na viongozi wa chama tawala nchini humo, MPLA, katika mji mkuu wa Luanda, Dos Santos amesema amechukua uamuzi huo wa kuachana na siasa ifikapo mwaka elfu mbili na kumi na nane. Mhula wa sasa wa rais huyo unamalizika mwezi Septemba mwakani. Hakueleza kwa nini atang'atuka mwaka mmoja baadaye wala sababu za kustaafu kwake. Do Santos mwenye umri wa miaka 73 ameiongoza Angola toka mwaka 1979 na ni rais wa pili barani Afrika kukaa madarakani, akimfuatia Rais Teodoro Biangwema wa Equatorio Guine. Na wakosoaji wamemshutumu Do Santos kwa kutumia utajiri wa nchi hiyo wa mafuta kujinufaisha yeye mwenyewe, familia na washirika wake. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Baraza kuu la bunge la Myanmar limemchagua Htin Kyaw ambaye si mbunge wa chama cha National League of Democracy NLD baada ya kumshinda makamu wa rais anayeondoka madarakani katika duru ya kwanza ya uchaguzi na kukaribia kuchukua nafasi ya urais nchini humo. Hitn Kiau alimshinda Sai Mauk Kan kwa kura 274 dhidi ya 29 katika duru ya kwanza ya upigaji kura. Ni zoezi jingine katika mfumo wa kidemokrasia nchini humo, wakati chama cha Ansan Suchi kikijiandaa kuchukua madaraka kutoka kwa rais Tensin katika sherehe zitakazofanyika Machi 30 ambayo inamaliza miongo kadhaa ya utawala wa kijeshi. Mshindi huyo tuzo ya amani ya Nobel aliwaongoza wabunge Ijumaa katika upigaji kura wa mgombea mteuliwa ambaye ana uhakika atakuwa rais mpya. Rais wa Macedonia anasema nchi yake imelazimika kulipa hasara kutokana na hatua za Umoja wa Ulaya katika mzozo uliopo sasa wa wahamiaji, akitoa hoja kwamba mzozo huo umeigharimu Macedonia dola milioni 28 mpaka sasa. Katika mahojiano yaliyochapishwa leo Ijumaa na gazeti la Ujerumani la Bild, George Ivanov amesema Macedonia imechoshwa na hali hiyo hadi kulazimika kuitangaza kuwa ni mzozo wa kitaifa. Amelalamika kwamba Umoja wa Ulaya haujachangia hata senti moja kwa gharama za Macedonia na kusema kwamba umoja huo wa biashara umepoteza mwelekeo wa usalama wakati wakijaribu kuwapa hifadhi mamilioni ya raia wa Siria, Afghanistan na Iraq wanaokimbia ghasia na kutokuwa na usalama nchini mwao. Wagombea wanne wanaogombania kiti cha rais wa Marekani wa chama cha Republican walimaliza mdahalo wao wa mwisho jana Alhamisi usiku kabla ya mwisho wa juma wenye kampeni muhimu kupigania majimbo ya Ohio na Florida. Majimbo hayo yenye wajumbe wengi yanapiga kura pamoja na Illinois, mizuri na North Carolina siku ya Jumanne ijayo katika ushindani ambao unaweza kumpa Donald Trump ushindi mkubwa wa kuweza kuteuliwa mwakilishi wa chama hicho au kuwapa nguvu mpya wagombea wa upinzani wake, senata wa Texas Ted Cruz na senata wa Florida Marco Rubio na gavano wa Ohio John Kasik. Wote Marco Rubio na John Kasik wanategemea sana katika majimbo yao ya nyumbani ya Florida na Ohio. Idadi ya uungaji mkono kwa Rubio nyumbani Florida si mzuri sana, yuko nyuma ya Donald Trump katika kila uchunguzi wa maoni, kwa wastani wa asilimia kumi na tano. Nyaraka za mahakama za Marekani zinaonyesha kwamba raia wa Rusia anayeshutumiwa kwa ujasusi atakubali makosa yake hii leo Ijumaa kabla ya kesi yake mwezi ujao. Evgeni Buryakov anashtakiwa kwa kujifanya kuwa ni mfanyakazi wa benki moja ya Rusia huko New York ili kupata taarifa kwa ajili ya idara ya ujasusi ya masuala ya kigeni ya Rusia ijulikanayo kama SVR. Nyaraka za waendesha mashitaka zinaonyesha kwamba Buryakov anaweza kuwasilisha hoja ya kukubali makosa au kukana siku ya Ijumaa kesi yake inatarajiwa ya kuanza kusikilizwa kwenye mahakama kuu ya Manhattan Aprili 4. Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe na Mfalme Akihito waliongoza ibada ya kumbukumbu -kumbu ya miaka mitano hii leo kwa ajili ya waathirika wa, wa tetemeko la ardhi la mwaka 2011 na, na tsunami ambao lilisababisha mojawapo ya ajali mbaya sana za nyuklia duniani. Kengele zililia mjini Tokyo na watu nchi nzima ya Japan waliinamisha vichwa na kukaa kimya hadi saa 8:46 mchana, wakati ambapo tetemeko lenye ukubwa wa vipimo vya rikta 9.0 lilitokea kwenye pwani ya mashariki ya nchi hiyo na kuua watu wapatao elfu ishirini. Viongozi hao wawili waliinama mbele ya shada la maua katika hafla mjini Tokyo iliyohudhuriwa na watu wapatao elfu moja na mia mbili ikiwa ni pamoja na walionusurika kutoka eneo la tetemeko. Nam basi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu popote pale ulipo unapoendelea kutusikiliza eh, jioni hii, na tunakaribisha katika mjadala wetu wa Ijumaa yani Live Talk, ambapo hujadiliana masuala mbalimbali. Hii leo tukikupa wewe msikilizaji wetu fursa basi ya kuchangia hoja yoyote ile, eh, ya masuala ambayo hapo wewe unaona ni muhimu na yanahitaji uchambuzi ama kuzungumziwa kwa hiyo karibu sana. Mimi naitwa Idi Ligongo ku kuendeshea mjadala huu, vilevile niko na mwenzangu hapa Sandey Shumari, tukikwambia kwa moyo mkunjufu kabisa karibu sana na kwenye laini ya simu hivi sasa tunaye bwana Stephen Waweru kutoka nchini Kenya na e, kama hali ya mawasiliano itakwenda vizuri kabisa, tutakuwa naye bwana Kasim Omar kutoka nchini Uganda vilevile vile Modesta Mbuguni kutoka nchini Tanzania. E, hali kadhalika e, tunaweza tukawa naye bwana E, Ustadhi Sadera kutoka hapa Marekani, ili kuweza e, kujadili masuala mbalimbali ambayo yanaendelea hivi sasa. Basi moja kwa moja nikianza na bwana Steven Waweru, tunajua kabisa katika siku za hivi karibuni suala zima la rushwa limekuwa ni mjadala mkubwa sana hapo Kenya. E, hebu tueleze wananchi, watu wanazungumziaje haya maswala, au ni basi yanaishia kwenye vyombo vya habari tu? Asante sana na shukrani sana kwa kunipa fursa hii linichangia hili jambo ambalo bila shaka ni jambo ambalo ni sugu kweli kweli, hapa nchini Kenya. Wananchi wamekuwa wakilisema kila mahali, kwa kuwa ni jambo ambalo limeshtua wengi, hasa wale ambao walikuwa wanaamini na, na wanakubaliana kwamba serikali ambayo iko sasa, serikali ya Jubilee inayoongozwa na Uhuru Kenyatta ni serikali ambayo kilichaguliwa kwa msimamo wao mkali hasa juu ya vita dhidi ya ufisadi, lakini matukio ambayo yamefanyika ama yametokea hivi karibuni katika upande wa serikali ni kashfa baada ya kashfa nyingine baada ya kashfa nyingine ya, u, u, ya, ya, ya ya mambo ambayo ya yanahusu uh, ufisadi mkubwa sana katika serikali. Na haya ni mambo ambao wananchi wa Kenya wamekuwa wakiyazungumza hasa katika vyombo vya habari, katika magazetini na hata mashinani, kwote watu wanalisema sana sana. Maanake ni jambo ambalo limewashtua wengi. Ni jambo ambalo kwa kusema kweli halijashughulikiwa vilivyo, na mpaka sasa wananchi wengi wa Kenya wanaangalia vile hili jambo litakwenda kwa wakati huu. Kuna uh, kashfa nyingine ambayo bila shaka imekuja ime baada ya ile kashfa ya mamilioni ya pesa katika idara ya vijana National Youth Service, na hii pia inahusu Uh, fedha ambazo zilikuwa zimetengwa na serikali za kuhudumia vijana ambayo tunaita hapa kama National Youth Fund. Na hii ni mambo ambayo ina, ina, ina, ina, ina, tuseme kwa ukweli ni kwamba yanakera ya, ya, ya, wananchi sana sana, manake ni watu fulani ambao wamekuwa wakipora hizi fedha kwa njia maalum sana, na ambayo ni mambo hata wakati huu wananchi wengi wamegadabishwa sana na hili jambo. Asante sana bwana uh, Steven. Basi tutarejea kwako, kuna mambo mengi tu ya kuzungumza kuanzia eh, masuala ya Afrika Mashariki, eh, tumbua majipu ya rais John Magufuli wa Tanzania, rushwa Kenya, uh, kama hivyo. Tumegusia vilevile uchaguzi wa Uganda hali eh, kadhalika uchaguzi wa Marekani ambao ni swala ambalo eh, limeshika vichwa vingi vya habari hapa Marekani hivi sasa na dunia kwa ujumla. Basi kuna msikilizaji simu bwana Kahindi Odoro kutoka Geita nchini Tanzania. Kahindi, karibu sana na wewe, ni kitu gani hasa ambacho leo unataka kuchangia? Asante sana mtangazaji, hapa nilipo naona mi hapa Tanzania, maswala kama Rais Magufuli kuzifanya kuofanya kuzihusisha, japokuwa vijijini huduma yake hatujaipata ila kidogo maswala ni mazuri kidogo. Eh, vipi unadhani kwamba hii hizi uh, ziara za kushtukiza zitaweza kuleta kweli mabadiliko, kwa sababu inaonekana kama vile Rais Magufuli peke yake ama na viongozi wa juu maki tunaona, waziri mkuu vile vile Kasim Majaliwa naye akifanya hizo ziara. Eh, kweli hiyo inaleta changamoto japo kuwa wangazi za juu wameanzia juu sana kitaifa, kwa huku chini sana, kama ukiangalia kama ngazi za kata na wilaya, bado inatisha, inaleta shaka, kwa sababu watendaji hao wanaenda lakini sio Asante uh, sana bwana uh, Kahindi Sande Shomari. Umemsikia Kahindi akigusia uh, swala la tumbua majipu. Naam ma, ameligusia vizuri kwa upande wake, anaona kwamba ni kama vile haya maswala yanakwenda kwa upande mmoja, eh, upande wa juu kabisa wa serikali na pengine kwenye vigogo, lakini kule chini eh, mambo bado yanabaki kuwa ni yale yale, lakini nafikiri tutaona jinsi siku zinavyoendelea mbele, nini ambacho kinaweza kikafanyika, pengine hayo ya juu yatabadilia ya chini au hayatabadili basi hayo yataonekana katika siku zinazokuja na jinsi uh, serikali hiyo ya Tanzania inafanya kazi zake. Naam, basi tukirejea tena kwa bwana uh, Steven Waweru. Steven uh, tunajua wewe yeah, ni raia wa Afrika Mashariki. Hivi sasa nchi wanachama zimekuwa sita, ikiongezeka Sudani Kusini. Wewe kama mwananchi ama wananchi wa hapo Kenya wanajiona kwao wao ni wa Afrika Mashariki ama ni wa Kenya? Aa, kwa kusema kweli, Wakenya ni Wakenya kama ilivyokuwa pale desturi. Lakini wana u, tuseme kwa kwa, kwa ufupi wanasherekea sana muungano wa Afrika Mashariki. Kama ujuavyo ni kwamba Wakenya ni watu ambao Wame, wame wameendelea sana kwa upande wa biashara na wengi wao ni wale wangependa uhusiano huu wa Afrika Mashariki mashariki hasa huendelee sana ili kwamba wawe na nafasi nyingi za kufanya biashara Afrika Mashariki yote. Kwa upande wa Afrika wa, wa Sudan Kusini kujiunga na Afrika na muungano wa Afrika Mashariki ni jambo ambalo limepokelewa na furaha sana hapa nchini Kenya, kana kwamba kutakuwa na nafasi nyingi sana za wafanya biashara na pia watu ambao wangependa kufanya kazi. Kama ujuavyo ni kwamba Kenya kuna ukosefu wa kazi sana, na wengi wana, wana matumaini makubwa kwamba wakati kuna jumuiya kama hii ya Afrika Mashariki, nafasi za kazi zitakuwa ni nyingi sana kwa Wakenya. Kwa hivyo ingawaje watu wa, wa sehemu zingine kama vile Tanzania wamekuwa wakitatizika sana hili jambo, kana kwamba Wakenya wataingia kule waanze kuchukua kazi zao waanze kufanya biashara kule. Hili ni jambo ambalo linataka kuangaliwa kwa udani sana, kwa sababu wakenya tuna furaha na tuna matumaini makubwa kwamba huu muungano ukinawiri, pia wakenya watakuwa wamenawiri. Aya, asante sana, Shomari. Naam, nashukuru na, moja kwa moja basi, kabla tujaendelea, e, yuko msikilizaji mwingine amekutupigia simu hapa, bwana Bakari Juma, e, kutoka Tanzania. Karibu Live Talk ya Sauti America. Bakari, unatupata bakari Juma kutoka Tanzania? Naona hatupati Bakari, upo kwenye line ndio? Nipo kwenye line, nipo karibu kwenye line. Wapata vizuri? Safi sana, karibu sauti ya Amerika. E, unaweza kutoa mchango wako au nini ambacho ungependa kuzungumzia hii leo? A, kwa upande wangu ningependa kuzungumzia kuhusu muziki wa Tanzania, jinsi unavyozidi kukua Sawa Bakari, endelea. E, yani kwa hali ilivyo sasa hivi, kuhusu muziki wa Tanzania, kusema ukweli, muziki wa Tanzania hasa hasa muziki wa kizazi kipya wa Tanzania huku wanaita bongo fleva, muziki wa Tanzania kwa sasa hivi umekuwa unakuwa vizuri. Kwa hiyo mimi kama mimi mwananchi wa Tanzania najisikia faraja, na mojawapo kati ya wasanii ambao wanakuza muziki wa Tanzania yupo bwana, wanamwita Nasibu Abduli, kwa jina maarufu anafahamika kama Diamond Platnumz. Kwa hiyo bwana yule anaufanya muziki wa tanzania hujulikane kimataifa na muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania uwe mzuri. Uh, amefanya kolabo na wasanii wengi sana, wakiwepo wakina AKA wa Afrika Kusini, wakiwepo wakina Davido wa Nigeria. Unaona, kwa hiyo na juzi kati katika redio yenu ya VOA Swahili, Voice of America, niliposti kwamba anataka afanye kolabo na mtu wa Marekani ambaye anaitwa Neo. Nadhani hiyo ni moja kati ya kukuza muziki wa Tanzania ukuwe katika dunia nzima na muziki wa Tanzania. Tuchukulie mfano, huyu mwanamuziki Diamond Platinum akiimba kolabo labda na msanii wa nje, muziki wake utasikilizwa na dunia nzima, si kwamba utasikilizwa Tanzania tu bali muziki wake utasikilizwa na dunia nzima. Na moja kati ya faida kubwa, anakuza lugha ya Tanzania ikiwemo Kiswahili e, lugha ya taifa la Tanzania Kiswahili. Kwa hiyo anakuza lugha ya taifa la Tanzania kuwa inazungumzwa na watu wengi, akiimba labda amefanya kolabo, yeye huwa anaimba Kiswahili ki, yaani katika kuimba Kiingereza huwa anaimba mara chache. Kwa so, hiyo akiimba Kiswahili watu wengi duniani wataimba na wataongea Kiswahili ni hivyo. Asante sana, asante sana, asante asante sana asante bwana asante. Bakari Juma na eh, umezungumzia ya maswala ya bongo flava labda tukirejea hivi sasa yeah, kwa bwana uh, Stephen Waweru, uh, vipi wananchi wa hapo Afrika Mashariki eh, msisimko mwamko wao kuhusiana na uchaguzi wa Marekani hivi sasa ukoje? Uh, Wakenya wengi uh, hasa ningezungumzia Wakenya kwa kwa kwa kwa kwa kuwa wamekuwa wakifuatilia sana uh, kampeni ambazo zinaendeshwa kule Marekani uh, ikijulikana kwamba uh, hiki ni kipindi cha lala salama kwa kiongozi ambaye amekuwa kule, Rais Barack Obama ambaye ako na, na, ame, ame, kuna kuna, kuna ni ukweli kwamba amekuwa ako na mizizi hapa nchini Kenya, na tangu siasa za za kampeni wakati wa uchaguzi wa Barack Obama, ni kwamba Wakenya wamekuwa na mwamko mpya wa kufuatilia sana siasa za uchaguzi kule Marekani. Na wakati huu, bila shaka, wangependelea sana kuona itakuwa vipi kati ya Hillary Clinton a, na ambaye anagombea kwa upande mmoja na kwa upande mlengo mwingine kuna huyo ambaye anaongoza ambaye anaitwa Trump, na bila shaka kumekuwa na mijadala hapa na pale, katika nyumba za starehe, katika mikutano, watu wamekuwa wakijadiliana itakuwa ni vipi. Na ni kweli kabisa Wakenya wanafuatilia sana uh, siasa na kampeni kwa wakati huu kule Marekani. Asante sana bwana uh, Stephen. Kuna msikilizaji ambaye vilevile alituandikia vile eh, ujumbe wake kupitia ukurasa wetu wa uh, Facebook, na kwa bahati mbaya alisema kwamba itakuwa ni ngumu kwake yeye kuweza kupiga simu moja kwa moja. Sandi Shomari, unaweza kusomea ujumbe wake wa bwana Damian Dismas ya huyu yupo Kigoma, Tanzania. Anasema anapenda sana kuchangia jinsi gani mawaziri katika serikali ya rais Magufuli wanaigiza kiutendaji awali hawakuwa na uzalendo kwa nchi hii kiasi cha kutumika mithili ya ndiyo mzee. Mimi nasema walilinda nafasi zao za maslahi na hawakulinda hadhi ya nchi, na wakati mwingine walilinda maslahi ya chama kana kwamba Watanzania wote wananufaika na Chama cha Mapinduzi. Hawa mawaziri ni wanafiki tu, kwani hawatendi kutoka mioyoni mwao, ila kwa maagizo. Waliogopa kukosoa, maana watafukuza uwaziri. Tujifunze, anasema kwa Yohana Mbatizaji aliyepoteza uhuru wake na baadaye uhai kwa sababu tu ya kusema haki. Rais Magufuli alipokuwa waziri enzi hizo alidiriki kubishana na waziri mkuu wake Mizengo Pinda. Huyo ndiye namhesabu kuwa hakuhofia kufukuzwa uwaziri. Haya, huyo ni Damian Desmus akituma ujumbe wake kwenye mtandao wetu wa Facebook. Nam basi, msikilizaji, kama tulivyokueleza, leo uwanja ni wako wewe msikilizaji, kuweza e, kutupigia simu ama kutuandikia ujumbe ili kuweza kuchangia na kuzungumza lolote lile ambalo e, unaliona kwako ni muhimu ama una dukuduku nalo. Moja kwa moja kwenye laini hivi sasa tunaye bwana Mwita Nyama Issa Mwita, karibu sana e, na lipi ambalo leo hii ungependa kulichangia ama kuzungumzia, yeah. Karibu sana bwana Mwita, tunakusikiliza. kwa mara nyingi sana nalisikia kwa mara nyingi sana na hasa linanuniza sana kusikia wanaume wanaoana ambao ni jinsia moja, ni kitu ambacho mimi huwa hakiniingii sana akilini, na ni kwa sababu akiona vijana. Ak... naam haki kuingia akilini ni kwa sababu ya imani zako za kidini ama mila na desturi, ama kwa mtazamo wako tu wa kawaida? Hata kwa mila za za, sisi wa Tanzania hairuhusu hai, kabisa wanaume kuoana, wanaume kwa wanaume. Hicho ni kitu ambacho hakiwezekani kabisa, ambacho huwa hakiingii akilini. Kama mimi naweza nikaoana na mwanaume mwingine ama nikaoa mwanaume mwingine na nasikitika sana, hata viongozi wa juu hata huko Marekani wa wanalishabikia wengine kwamba ni, ni sawa kuoana wanaume kwa wanaume. Ni kitu ambacho sio kizuri sana, tukiliangalia kwenye mtazamo wa haki za binadamu. Unalionaje? Si haki kabisa, si haki kabisa, mwanaume kwa mwanaume mwingine. Asante sana basi Bwana Mwita Nyamaisa kwa uh, maoni yako hayo, kwa na dukuduku duku lako. Shukran sana kwa kupiga simu hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Amerika asante Shomari, naam. Moja kwa moja hapa, mimi ni naye Gaguri wa Gaguri huyu kutoka Dar es Salaam Tanzania, anasema naye kwenye Facebook ametuma ujumbe wake, anasema kwamba, mimi napenda kuzungumzia kasi ya maendeleo barani Afrika na aina ya uongozi. Ni wazi bara la Afrika lina rasilimali nyingi sana na zenye kuhitajika kwa wingi hivi sasa kote duniani, lakini hii nyenzo muhimu sana katika maendeleo, pengine bara la Afrika linapaswa kuwa na kukua kimaendeleo kwa kasi kubwa, ili mambo kinyume chake, kutokana na ya uongozi uliopo barani Afrika uliokithiri rushwa na ufisadi kwa muda mrefu sasa. Yeye nafikiri naona rushwa na ufisadi vinarudisha nyuma maendeleo ya bara la Afrika. Naam, vilevile basi msikilizaji wetu usije ukakanganyika kidogo kwa kunini leo hii tunazungumza e, masuala mchanganyiko, masuala mseto ni kwa sababu leo tunakupa fursa wewe msikilizaji wetu kuweza kuzungumzia masuala mbalimbali ambayo unayaona hapo ulipo kwamba ni ya msingi, kuanzia masuala ya Afrika ya Mashariki, uhusiano wa nchi za Afrika Mashariki, nchi hizo sita, vile vile e, harakati, masuala ya rushwa ambayo yanapambana na Rais John Pombe Magufu vile vile uchaguzi wa Uganda ambao hivi juzi tu tumeshuhudia kwamba Rais Yoweri Kaguta Museveni akichaguliwa, ambapo mpaka hivi sasa bado tunasubiri kile kipindi ambacho kipo kisheria kabla ya kuapishwa, na vile vile uchaguzi wa Marekani ni swala ambalo limekuwa moto kweli kweli. Sasa tukija tukizungumza, ama tukirudi tena kwa bwana Stephen Waweru, Stephen, umesikia wananchi ama maoni mbalimbali ya watu wakizungumzia kuhusiana na masuala tofauti tofauti. Sasa hebu tueleze kwamba uchaguzi wa Uganda umemalizika, lakini bado kuna kesi ambazo zipo mahakamani, sijui hili swala linazungumziwaje. Uh, hapa nchini Kenya tulifuatilia sana jambo la uchaguzi kule tana, kule Uganda na inaeleweka kwamba huu uchaguzi wa Uganda ulifuatilia ulifuatiliwa sana, uchaguzi uliomalizika kule Tanzania. Na hapa Kenya tuna matumaini makubwa uchaguzi utafanyika mwaka ujao mwezi wa nane. Na kwa kusema kweli, uchaguzi kule Uganda ni uchaguzi ambao umekuwa na umekuwa ukiwazishwa na mambo mawili hapa nchini Kenya. Hai, basi Steven, bwana Steven tutarejea kwako hivi sasa moja kwa, kwa yes. Moja tuelekee kule Kakamega nchini Kenya, kwako kwa kwa Oching George, hebu karibu sana Oching George. Asante sana ndugu mtangazaji, mimi nikizungumzia uchaguzi nchini Uganda na uchaguzi kwa Afrika kiujumla Unaona, uchaguzi wa Uganda ulijawa na vitisho. Ni uchaguzi ambao naweza sema haukuwa huru na haki kabisa, kwa sababu uchaguzi ulio huru ni ile unapiga kura, baada ya kupiga kura unaondoka unaenda kwako, unaruhusiwa kufanya chochote. Lakini ule wa Uganda, kinachonishangaza mimi ni kwamba baada ya kumalizika kwa uchaguzi unapata kiongozi anazuiliwa kwake nyumbani. Hiyo sio haki na hiyo sio uhuru na hiyo sio demokrasia. Inatakana sisi kama wa Afrika, viongozi wa Afrika wakae chini, na kama kitu ni kibaya wa-waseme ya kwamba hiki ni kibaya, wasijaribu kumfunika mtu ili hali anafanya yale mabaya na ikiwa tutaendelea kwa njia hii hapa ba, katika hii bara letu la Afrika uchaguzi utakuwa ikiendeshwa kwa njia hii, basi naona Afrika itakuja haribika kabisa, maana tulipotoa wakoloni inaonekana tuliingia kwa ukoloni mambo leo, yani waafrika wenyewe walipoingia pale uongozini walikuwa wakoloni, yani wanataka kuongoza wenzao kwa njia ya kidikteta. Asante sana ndugu mtangazaji, na hayo ndio maoni yangu. Ni Ochieng George kutoka hapa Kakamega, hapa magharibi mwa Kenya. Asante sana. Basi kutoka magharibi mwa Kenya, Kakamega, e, ni Oching George, shukran sana sa kwa kupiga simu. Na hapa basi tunakamilisha uh, matangazo haya kwa njia ya redio lakini tutaendelea kuwepo na mjadala huu e, kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kwa hiyo usijali sana kama hukupata fursa ya kuchangia sehemu hii ya kwanza, tutakuwepo kule kuendelea na mjadala huu. Shukran kwa wote unaosikiliza kupitia redio Nam, msikilizaji, karibu katika matangazo haya ya Livetalk, yani mjadala wetu wa Ijumaa kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Vilevile eh, kule Kongo vilevile kuna eh, redio ambazo bado wanasusikiliza na wanaendelea na mjadala. Kwa hiyo kama huko Kongo eh, shukran sana, naendelea kuwa nasi E, hapa katika mjadala huu wa Ijumaa, na leo tumekupa fursa wewe, msikilizaji, kuweza kujadili masuala mengi tu ambayo kwa namna moja ama nyingine, unaona kwako ni muhimu na yanagusa e, vichwa vingi vya habari hivi sasa ulimwenguni kuanzia ushirikiano wa Afrika Mashariki e, vilevile rushwa nchini Kenya ama uchaguzi wa hapo DRC, uchaguzi wa Uganda vile vile ambao umemalizika hivi juzi tu, na uchaguzi wa Marekani ambao mchakato wake unaendelea mpaka hivi sasa. Mimi naitwa Diligongo, mwenzangu ni Sandei Shomari. Tunakukaribisha sana, na kabla ya kukamilisha ama kufunga matangazo yetu kwa njia ya redio, tulikuwa tukizungumza na msikilizaji wetu Ochieng George kutoka Kakamega. Stephen Waweru upo bado kwenye line, labda tukigusia yale ambayo yamezungumzwa E, na bwana Ochieng George swala la Uganda bado ni swala kubwa sana e. Sasa sijui una unalionaje, una, una, bwana e, Stephen Waweru na mwenzangu kutoka upande wa Kakamega kwamba uchaguzi nchini Uganda ni uchaguzi ambao maoni yetu ni kwamba haukuwa huru na haukuwa wa haki na ni vizuri kama alivyosema kwamba wananchi wapewe nafasi ya kuwachagua viongozi kwa njia ya haki na njia huru, na ambayo ni demokrasia, na kwa kusema kweli Kenya tuna wasiwasi sana, kwa sababu viongozi hasa wa Kenya wameunga wa mkono na kuhalalisha ku ule uchaguzi nchini Tanz uh, chini Uganda na haya maoni nikilinganisha na yaliyotokea kule Tanzania hasa kuona kwa kwamba matokeo ya kisiwani Zanzibar yalitupiliwa mbali kwa sababu ya dosari hii ama ile nyingine, ambayo ni mambo yalikuwa madogo sana, hata wengine hapa Kenya hatukujua ni yapi yalifanya ule Ukaharamishwa kule upande wa Zanzibar. Ni kuonyesha kwamba Tanzania pengine kwa upande wa uchaguzi wamekomaa sana, na pengine demokrasia nchini Tanzania ikilinganishwa na hapa Kenya na Uganda, ni kwamba wamepiga wamepiga wamepiga hatua kubwa sana, na ni vizuri viongozi wakuwe wakisoma na mambo kama haya, kuona kwa kwamba viongozi ambao hawatakiwi na wananchi wameondolewa bila kushurutisha kiongozi fulani mamlakani kwa muda mrefu sana. Kama vile tunaona kule Uganda, Yoweri Museveni amekuwa kiongozi kwa muda mrefu sana na huu ni uchaguzi wa pili ambao pia ume- ume umekuwa na utata sana na ni vizuri viongozi wasome na hili jambo ambalo limefanyika kule Uganda, na kama tunavyosema hapa Kenya, ni kwamba tungependa uchaguzi wetu nchini Kenya ukuwe kama ule wa Uganda, ambao kila wakati tunasikia viongozi wa upinzani wana fungiwa na na serikali, mikutano yao ya inakuwa ni haramu, hawapewi nafasi nzuri ya kuuza sera zao na mambo kama hayo, ambayo ni mambo um, yanayohusu ya demokrasia. Ningesema kwamba wananchi nchini Kenya wamesoma mengi kuhusu mambo yanayotendeka kule Uganda, na kwa ujumla ni kwamba wengi hawakufurahishwa sana na ule uchaguzi wa kiongozi ambayo yuko sasa, Yoweri Museveni. Nakushukuru sana Bwana Stephen Waweru, asante sana bwana, asante, subiri hapo, hapo na msikilizaji amekusha tupigia hapa simu e, Sali Bunzali Sali, karibu Live Talk ya Sauti Amerika. Naam, asante sana e, niseme kwamba kama jinsi alivyohotoa hapa huyu mwenzangu ambaye umemkatisha hapa, na ni kweli Unajua, mimi sana sana huwa naangalia kwamba demokrasia demokrasia ya haki ni ile inayompa nafasi kila mmoja kumpa, eh, nafasi kila mmoja. Nawa anazungumzia kama upande wa upinzani, vyama vya upinzani, tuchukue labda kama ni Uganda, Tanzania, Kenya, eh, kwa nchi hizo tatu hizo, unapokuja kuangalia Eh, haki zake eh, haki zake ki- ki kiufasaha ki, ki, kabisa, unajikuta kwamba zile nafasi hazipewi kwa ajili ya kuangalia sasa, kwamba je, kama kutakuwa na uizimishaji na sasa wa usajili halali wa vyama vipya ambazo zinapewa nafasi kwa ajili ya kusaidia labda kwamba tunaangalia kama Tanzania, tulikuwa tunaona hapa kwenye uchaguzi mkuu watu wanakuwa na shauku kwa upande wa huku na huku kumbe upinzani unakuja na nafasi kwa ajili ya kumulikia ule mwananchi kwa ajili ya kuangalia sasa, hiki ambacho hata kama ni chama tawala kilichopo madarakani kinaweza kuchukulia sasa eh, kinachukulia hapo kwa yale yote ambayo yalikuwa yanasemewa sasa na upinzani. Lakini kile kinachokuja kugota au kulalamikiwa sana sana ni pale inapofikia hatua ya kwamba uchaguzi unafikia tamati sasa, pale inajikuta jeshi jeshi labda la polisi au jeshi la taifa linaingia sasa upande mmoja kwa ajili ya kuimeza sasa zi, nanini zile vyama vya upinzani kwao, sasa unaangalia demokrasia sasa au ni mtaka waliwakuweza ku, ku, ku, ku- kusaidia sasa kwamba ile chama ambayo ilikuwa na shauku ili watu waendelee kuiraki, unaona mimi ndo nikaona kwamba labda hicho ndo kinatakiwa kitaaliwe na kifanyiwe marekebisho ili waweze kuvipa pimanizi vipaumbele kwa ajili ya kusaidia sasa vyenyewe vivisikie kama vyama na ambavyo vinapendwa na watu. Asante ah, sana Bwana Sali Bunzali, e, kuchangia live tokea Sauti ya Amerika. E, kutoka hapa Washington DC. Ni siku ya Ijumaa. Msikilizaji, nafasi ni yako, kutoa maoni yako, kutoa yako ya moyoni, kutuambia nini ambacho kinakugusa, nini ambacho ungependa kuzungumzia e, katika live talk hii leo. Ni yako wewe, msikilizaji. Basi moja kamoja, kwa moja nrudi kwako bwana Stephen Wagweru. Kwa namna moja ama nyingine, wachambuzi mi nilikuwa pale Uganda, e, kulikuwa na wasimamizi waangalizi wa kimataifa wengi wakizungumzia kwamba uchaguzi ule kwa ujumla. E, ni uchaguzi ambao baadhi wamesema bado wanauita huru na haki, lakini wakisema kwamba umekuwa na changamoto nyingi mno. Sasa pengine changamoto hizi kwa upande e, wa nchi kama Kenya, nini ambayo wewe unaona sasa ndio ambayo watajifunza labda viongozi, wananchi, kuendelea mbele katika nchi hiyo kutokana na zile changamoto ambazo zimeonekana e, kwa wananchi wa Uganda. Kwa kiasi kikubwa pale jeshi lilionekana kuwepo sana kwenye maeneo ya mitaa jeshi polisi, lakini wasemaji wa jeshi na polisi wakiulizwa wanasema ni kuimarisha usalama. Sasa labda kwa upande wako eh, Stephen Waweru hebu eh, tueleze unafikiri kwamba hili katika upande wa Kenya pengine na nchi nyingine za Afrika Mashariki eh, nini ambacho watu wamejifunza? Uh, kwanza kabisa ni mikakati ambayo huwa imewekwa hata kabla ya uchaguzi kufanyika. Kama hapa nchini Kenya tuna jua kwamba uchaguzi utafanyika mwakani elfu mbili kumi na saba mwezi wa nane Agosti. Na sasa ni kusema kwamba kuna mipango ambayo inatakikana ipangwe mbele kabisa, kuoneka kuonyesha kwamba, kwamba wako wale viongozi ambao wanashikilia mamlaka ya ku, ku, ku, kuandaa ule uchaguzi wako imara kabisa, na wako tayari kabisa kuandaa ule uchaguzi ulio haki na huru na kusema kuiba kura ama kufanya mambo ambayo yanafanya uchaguzi usionekane kuwa wa kidemokrasia, si tukio ambalo linafanyika wakati wa kura, wakati watu wanapiga kura. Ni mambo ambayo yanafanyika hasa wakati wa kuandaa uh, hii hii hii, huu upigaji kura. Na hapa nchini Kenya tayari kumeonekana kwamba kuna mambo fulani ambayo yanatakikana yafanyike hata kabla ya siku ile, na haya mambo yasipofanyika kwa njia ya wazi kabisa ili kwamba kila mtu anaona haya ni mambo yanafanyika vizuri, hii itakuwa kwanza ni mambo ya kusema kwamba uchaguzi sio wa haki hata ukifanyika wakati gani. Kwa wakati huu kuna usajili unaoendelea nchini Kenya kuona kwa kwamba watu milioni nne zaidi wamesajiliwa kupiga kura wakati huo, na mpaka wakati huu ni asilimia ishirini na tano tu ya watu ambao wanatarajiwa kupiga kura wapya ambao wamesajiliwa na hii inaonyesha kwamba tayari kuna upungufu fulani katika mikakati ambayo imewekwa, na ni vizuri sana kuona kwamba viongozi wanashirikiana na vile tume la uchaguzi kuona kwamba uh, hizi mbinu ambazo wanapanga kuona kwamba uchaguzi utakuwa wa haki ifanywe na zipangwe mapema kabisa, ili wananchi wawe na imani na ule uchaguzi hata wakati utakapofanyika. Na haya tunaona hayafanyiki kabisa hapa nchini Kenya, kuna malalamiko hapa na pale, kuna basi. Bwana Steven, mimi naona tutarejea kwako, tuendelee kwa sababu una tuendele, bado unaendelea kuwa nasi moja kwa moja. Tuelekee kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, kwake Kabwende Bia Mungu. Kabwende, karibu sana eh, kutoka huko DRC. nilitaka kuulizia masuala ambayo wanasema uchaguzi uchaguzi kari mambo ambayo tunaiia tunaona, kwanza kamati ya kuandaa uchaguzi peke yake hayajiandaa vizuri, hatuoni mambo yanaendeza namna gani. Na endelea tu Kabwende kueleza ile ambayo unaona kwamba hali, haliko vizuri, ama kama una maoni mengine yoyote yale. Sasa asijui kama uchaguzi utaandaliwa kwa muda ambao katiba inasema uandalie, sijui kama mwezi wa Novemba hivi, sijui kama kufuatana na hali ambayo iliyoko kwa sasa uchaguzi unaonekana kwamba hautakuwa, na serikali yenyewe inaonyesha kwamba haina nia ya kuandaa uchaguzi kwa muda ambao unaandaliwa. Hiyo ndio ambayo tunaona kwamba muda siningi naweza kuleta matatizo katika maeneo yetu. asante sana bwana uh, kabwende bia mungu kutoka nchini jamhuri e, ya kidemokrasia ya kongo nam haya basi hayo ndiyo maoni yake kabwende ana wasiwasi kabisa oh. kwamba uchaguzi pengine hautafanyika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lakini yote hayo tutaendelea kuyasikiliza jinsi siasa za kule na mambo yanavyoendelea jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lakini kabla sijarudi kwako stephen waweru tunaye msikilizaji mwingine Dorin Kasanga, karibu sana katika LiveTalk na tueleze kile ambacho e, leo hii ungependa kukizungumziaineew <coughs> upnewnui vizuri kwa sababu unapompa ujauzito mtoto wa kike, ni jukumu lenu wote kulea mtoto, azalie na mlee katika afya nzuri. Lakini baadhi ya wavana ni wakiwacha watoto wa kike ambao wanawapa ujauzito, wakiwaacha katika mateso makali au kukanda watoto, sio tabia sio nzuri, naishi kwa sababu wanatoka shida. Sisi watoto wa kike tunakuwa tuna ndoto zetu, ndo hivo mtu ujauzito Asante sana eh, tunakusikia sana Dorin, asante sana basi kwa maoni yako hayo. Sande Shomari, umesikia. Eh, vijana wanaambiwa wana kwamba, nafikiri sauti iko juu kidogo. iko juu hapo. asante sande, yeah. Shomari umemsikia, Dorin anazungumzia kwamba vijana wengi wamekuwa wakiwapa uja uzito E, wasichana alafu wamekuwa wakiwakimbia. Nafikiri ameongea kitu muhimu kwamba vijana, ay, wawe makini hasa wanapokuja kwenye mahusiano ya kimapenzi pengine katika umri mdogo au katika umri ambao ni sawa, lakini kuwajibika, kuwajibika ndio jambo ambao nafikiri Dorina sisitiza wasiwaharibie wenzao wa kike ndoto zao. Vijana wa kiume wasijikute kwamba mnaacha na kuharibu ndoto za vijana wa kike wenzenu kwa kuwachia uja uzito na kutokuwajibika kuwa baba katika familia, kwa sababu lazima kikitokea kitu kama hicho, basi yule anayehusika awajibike. Hata Rais Obama aliyezungumza sana haya e, hapa Marekani e, kwa vijana wengi weusi ambao wamekuta katika hali kama hizo, kwamba mwajibike. Mtu yote anaweza kuwa baba, lakini kulea ni kitu kingine. Kwa hiyo nafikiri Dorine ametoa ujumbe muhimu hapa. E, kwa vijana wenzake, na natumai wameupata vizuri kabisa ujumbe huu vilevile. Naam, basi hivi sasa tuelekee kuangalia wale ambao wametuandikia e, katika ujumbe wa Facebook. Sande Shomari, nakuona e, unataka kuanza na ujumbe wake. Akwino Msombe, yeye yuko kule Uyole, Mbeya, Tanzania anasema ninapenda sana kuanza kumpongeza rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kwa ujasiri wake na utendaji wake wa kazi ambao umekuwa kuchukuliwa kama mfano kwa wengine hasa nchi za nje. Ni dhahiri kwamba kwa uzalendo alionao Rais Magufuli ameanza kuonyesha kwamba nchi ya Tanzania inaweza kuinuka kiuchumi na kuleta maendeleo makubwa sana. Anasema ninaomba Watanzania wenzangu na wote wenye mapenzi mema na Tanzania zidi kumwombea Rais John Pombe Magufuli ili yazidi kuwa na afya njema na kuendeleza gurudumu la kimaendeleo ili kuinua uchumi wa Tanzania na Afrika nzima kwa ujumla. Mimi ni naye Eziel Bubonye, anasema anapatikana maeneo ya Katumba mkoani Katavi nchini Tanzania. Anasema yeye anapenda kuchangia kuhusu wabunge wasivyowajibika katika majimbo yao, anataka wabunge pale wanapoomba kura zao, wanaposema kwamba watawatendea haki na kuwahudumia e, wananchi wao, basi wafanye hivyo ili kuweza kuhakikisha kabisa gurudumu la maendeleo la majimbo yao yanaweza kusonga mbele, si tu kubakia kubaki katika miji mikubwa ilihali katika majimbo yao hakuna kinachoendelea. Asante sana basi Ligongo, tuendelee hapa. Nirudi kwake mchambuzi wetu Steven waweru kule nchini Kenya. Na waweru alikuwa akieleza kwa kirefu hapa yale ambayo pengine nchi eh, za Afrika ya mashariki zitakuwa zimejifunza kutokana na uchaguzi ulioendelea kule nchini Uganda. Ukiangalia kwamba sasa, kama anavyosema, Kenya wanajiandaa na uchaguzi mwaka ujao, hali kadhalika DRC wanajiandaa na uchaguzi, lakini kama tulivyosikia, baadhi ya wananchi eh, wana wasiwasi na kuto kujua kama uchaguzi huo, je kweli utakuwepo. Haya, tuangalie kwako kwa Waweru, demokrasia barani Afrika hasa Afrika mashariki unaionaje kuendelea mbele? Bila shaka tumepiga hatua, hatuwezi sema hati kwamba mambo yamekuwa ya vile yalivyokuwa ya miaka ya pale awali. Bila shaka kuna ukurasa mpya unaoonekana una, una, una Afrika mashariki kwa jumla, lakini viongozi bila shaka wana matatizo mengi sana kukubali kwamba wananchi kwa wakati huu wamekuwa wakifuatilia sana demokrasia vile inafanyika nchini, duniani kote, na wangependa sana haya yatimizwe hapa nchini Kenya, Tanzania na Uganda, pia na hasa kwa upande mwingine afrika nzima. Umesikia huyo ndugu kutoka kule Congo DRC akiwa na maoni tofauti kidogo, kana kwamba hawana habari hata, kana kwamba uchaguzi utafanyika. Lakini viongozi ndio wako na majukumu makubwa sana ya kuwaelimisha wananchi kuhusu mambo haya, na ikiwa wao wenyewe pia hawana uhakika uh, uh, uh, uh, kana kwamba wataendelea na mamlaka walionayo ndio ya kwamba wanapinga sana hata hatua ambazo zimepigwa kidemokrasia nchini dunia, hapa barani Afrika, na hasa Kenya, kwa kwa kwa kuona kwamba viongozi wana, wana ule u, u, u, u, u, u, wajibu wa kuona kwamba demokrasia imedumishwa ime hapa nchini. Na kwa kusema kweli, uchaguzi kama hapa nchini Kenya limekuwa ni jambo ambalo jabo sugu kweli, kampeni zinakuwa, wakati wa kampeni kuna vita, kuna ukabila, kuna marumbano makali kati ya wanaongangania viti hapa na pale. Na kwa kusema kweli, demokrasia lazima iwe ni viongozi wachaguliwe kwa njia haki, kwa njia huru, kulingana na sera ambazo wanauzia wananchi, kulingana na mambo ambayo wangekuwa wakifanyia wananchi, kulingana na desturi ambazo wamekuwa nazo hapo awali, lakini s shuru... Tiyo, kama vile ilikuwa kule Uganda. Na kwa hivyo ningeona kwamba hapa Kenya ni vizuri tu, tu, tuwe makini sana hapa. Nawajulisha na, na, Wakenya kwamba tuwe makini sana kuona kwa kwamba tunapojipanga kufanya huu uchaguzi mwaka ujao, wananchi wasigawanywe kwa misingi ya kikabila, misingi ya kidini, misingi ya, ya maeneo, eneo la Pwani, sijui kaskazini, sijui Central Kenya hapa kati, na mambo kama hayo. Wananchi wapewe nafasi ya kuwasikiza viongozi ambao wanataka kuchukua viti, alafu wapige kura kwa njia huru na ya haki As asante sana stephen waweru naomba na usubiri kidogo hapo hapo stephen asante sana stephen tunaye msikilizaji ameshapiga hapa hemedi luwaza hemedi karibu sauti amerika uh, utupe maoni yako uh, utupe kile ambacho kiko moyoni mwako ulitaka kuzungumza hii leo karibu live talk asante sana bwana mimi nachoweza kuzungumzia kuhusu swala la serikali yetu ya tanzania kwanza nampongeza sana mheshimiwa john pombe magufuli sawa hasa kuhusu swala la huzu suala la, la, la mahospitali yetu umeelewa hapo. Na kupata endelea. hospitali eh, zetu kiukweli, zilikuwa zimedorora sana. Ukienda mahospitalini, unakuta unaambiwa bwana, dawa dawa zimeisha, alafu hapo hapo unaweza ukakuta magari yale yanayoleta dawa yanaingia hospitalini unayaona. Unaona? lakini mimi ninachoweza kumpongeza Mheshimiwa Rais kwa kitendo chake ambacho alituahidi kwenye kampeni zake, na kiukweli, katika ahadi zote alizotuahidi kwenye kampeni zake, kwangu mimi binafsi yangu ahadi zote alizoniahidi huwa naziona, nashukuru sana. Lakini viongozi wengine waliopita, ahadi zao zilikuwa bwana, zilikuwa za uongo. Sawa, unaweza ukatuahidi kitu alafu kutekeleza inakuwa vigumu. Kwa hiyo mimi naomba Mwenyezi Mungu ambariki sana Mheshimiwa John Pombe Magufuli aendelee kuwa na sera hiyo hiyo ambayo ametuahidi. Na kushukuru sana Bwana Hemed Liwaza kuungana nasi kutoka nchini Tanzania, asante sana. Haya basi, asante wewe pia, umesikia Idi Ligongo. John Pombe Magufuli, rais wa Tanzania, anaendelea kupongezwa na wananchi wake. Labda nimuulize Stephen Waweru, kumekuwa kukizungumzwa mambo mengi pia ya Magufuli katika nchi jirani za Tanzania, nchi jirani za Kenya na Uganda na maeneo mengine kwa ujumla, pengine nchini Kenya. Haya. Ukiacha uchaguzi kwa upande wa yale ambayo yanafanywa rais Magufuli kule Tanzania e, yanazungumzwa kwa vipi, au nini ambacho unaona e, kinaguswa wananchi wa Kenya? Ah, hata mimi bila shaka ningejiunga na watanzia kumpongeza John Pombe Magufuli, si hasa kwa sababu ya kuchaguliwa na kushinda katika uchaguzi wa uraisi, lakini wengi hapa Kenya wangeungana nami bila shaka kumpongeza kwa mambo mazuri ambayo ameanza kuyafanya kule Tanzania: kupigana na ufisadi, kuona kwamba mali ya serikali inatumika kwa njia inayofaa, Watanzania wanapata huduma bora kulingana na vile alivyowaagiza na mambo mengi mazuri ambayo tunayasoma na tunayasikia kutoka kule Tanzania. Na ingekuwa ni vizuri sana viongozi nao pia wanajifunza wana na mambo kama haya, ni kama kwamba ile ile ule ule kuwa na rais kuwa na mamlaka hale si kujifaidi mwenyewe, lakini huduma ambayo unaotoa kwa wananchi waliokuchagua, ikiwa ni viongozi ambao nao umewachagua mawaziri wa wakuu serikalini, wawajibike kuona kwa kwamba uko na ile maono ya kuona kwa kwamba um, wananchi wa ile nchi tuseme Tanzania, wale wako mashinani Arusha, Shinyanga, sehemu zingine Tabora, wamenufaika na pesa za ushuru ambazo wanazitoa zinawatumikia, zina, zile pesa zinawafaidi, lakini si kuona kwamba wale viongozi wametia mamlakani wanapata nafasi ya kunyakua ile mali na kujifaidi wenyewe, kama inavyoonekana hapa Kenya ufisadi umekuwa mwingi sana, na bila shaka Magufuli kule Tanzania Hame ametoa mwongozo mzuri sana kuona kuona kwamba ufisadi hautavumiliwa kamwe katika serikali yake, na pia namshukuru sana kwa hayo. Asante sana bwana uh, Stephen Waweru. Kwenye line ya simu hapa tunaye eh, bwana tunaye msikilizaji usta Sazera ambaye anapiga simu kutoka Virginia Beach hapa Marekani. Sasa eh, labda ungeanza kutueleza make, tunajua E, wagombea wa Republican jana, e, walikuwa wana mdahalo wao, na mambo yanavyokwenda unayaonaje? e, katika kuelekea kupatikana kwa yule mgombea urais ndani e, ya chama cha Republican na um, u, uchaguzi wa, wa, wa, wa Marekani kiujumla unaonaje uh, hususan kulingana na jinsi mambo yalivyo ni kwamba uchaguzi uh, unaonekana kana kwamba kutakuwa na mgawanyiko maanake wengi wanaounga mkono hasa tulipomwona Daktari Ben Carson akimunga mkono Bwana Traford, na wengi wanaashiria kwamba ushindi wa Bwana Trumford utakuwa ni ushindi kwa Demokrat, kwa hivyo uh, wana demokrasia. Kwa hivyo inaonekana ya kwamba kuna mgawanyiko mkuu ambao unaonekana ukiwazi na haswa zaidi tukizingatia hasira za Bwana Donald ni kwamba wengi, japokuwa wanaona kama anasema anazungumza mawazo yake, lakini wengi wanafikiria kwamba hawasilishi wasia wa Wamarekani wengi ambao ni wa mrengo wa kushoto. Kwa hivyo, maoni yangu ni kwamba mengi yamejitokeza, na haswa ni kama kwamba Bwana Donald Trump alikuwa amearifiwa jinsi atakavyojiwasilisha, ya, ya kwamba awe mpole katika ubishano na Bwana cruise na pia Bwana Rubio, lakini kati yaba bado kungali kuna mwanya ambao utathibitika wakati huu. Si punde tu tutaweza kuona ya kwamba mengi yatadhihirisha haswa katika uchaguzi unaokuja, haswa wiki ijayo, ambapo majimbo kadhaa yatathibitisha kwamba kama inawezekana, Bwana Trump atachaguliwa. Lakini pia wanademokrasia pia wanashangilia kwamba akichaguliwa, ushindi moja kwa moja wataupata, lakini mabishano bado ni makali. Aa, lakini kwamba wengi wanatatanishwa, wengi wanatatanishwa ni haswa kwangu ya kwamba naona kama kuna mgawanyiko huu ambao utadhuru sana katika uchaguzi huu Bwana Usta Sadera, mimi ningetaka kujua, jana katika mdahalo uh, e, kinara wa chama hiki cha Republican Donald Trump alionekana ni mtu mpole, mwenye kunyenyekea, mwenye kujibu e, kwa namna ambayo hajazueleka. Hii unadhani inaweza kubadilisha e, mwenendo wa uchaguzi huu unavyokwenda, hasa kwenye chama cha Republican? Haswa sioni kwa sababu wengi wamedhibitisha sana na wamedhibitia kwamba huo ni alikuwa kaina kanda kwamba amefunzwa ame, <coughs> jinsi atakavyosema na jinsi atakavyowasilisha maoni yake. Kwa hivyo pale tulimwona si yeye mwenyewe, bali alifuata ushauri waliomshauri. Maanake huyu bwana anajulikana kwamba ni bwana mwenye hasira kali na pia mwenye ubishi, lakini jana tuliona jambo tofauti kabisa kwa hivyo hapa naona ya kwamba amepata sura nyingine. Aa, jambo ambalo halifai haswa, lakini watu wanamjua kutokana na matamshi yake ya pale awali. Kwa hivyo sioni kama kutakuwa na mbadiliko mkubwa e, ijapokuwa watu wengi wanaona kama anazungumza yaliyo sawa, lakini kwangu naona ya kwamba bado kuna pengo, bado kuna pengo, kuna maswali mengi sana ambayo hajajitokeza, na wengi ha, bado wanauliza, je, huyu kweli akiwa ndiye rais atawasilisha ile imani ya Wamarekani wote katika ulimwengu. Kwa hivyo naona ya kwamba pale kuna kujificha kidogo, kuna yule ambaye amevalia, niseme amevalia mavazi ambayo sio yake. Sasa pengine unaona kwamba pengine hii ni nafasi inaweza kumpa Trump kuweza kupata ushindi katika uchaguzi unaokuja Jumanne, au unaonaje? La, la, la, hasha haswa kwamba kama jinsi ambavyo nimesema ya kwamba huyu bwana anajulikana kwa hasira zake na matamshi yake makali, na ijapokuwa ya kwamba sasa amegundua mbinu za kuweza kutafuta kura kwa njia ambayo, ushindi kwa njia ambayo ni rahisi, lakini watu wangali wanamchungua wale walio ha wa asili haswa katika chama chake, upande wa ndani wanajua kwamba uh, akishashinda basi patakuwa na wakati ambapo atazungumza kama jinsi alivyo kwa hivyo ule undani wake bado umefichika tu kidogo, lakini kwenye sura ya masomo ya kuangalia kwenye uso tunamwona waziwazi. Kwa hivyo sidhani wengi wamebadilika. Wengi wanaweza kubadilisha kidogo, lakini mwanana, natumai kwamba, uh, wengi wangali na mashaka makubwa. E, pengine ni swali gumu kwako, kati ya Donald Trump na Ted Cruz nani unadhani atakuwa mgombea urais wa chama cha Republican kwa hali jinsi inavyokwenda hivi sasa? Ah, kwa kweli kwenye kwa kweli kwa hali inavyoenda kwa sasa, ijapokuwa mawimbi ya bahari hubadilika, lakini langu la ama upito wangu mkuu ni kwa Bwana Cruise, kwa sababu ukiangalia asili zake na pia maadili yake uongozi, ya uongozi yana udhibitifu ya kwamba ana ule mwelekeo, ana ule utu na pia m, a, katika ubishi wake, katika maendelezo yake, malengo yake ya mkono wa kulia ni kwamba pana mwelekeo ya kwamba yeye sio mtu wa kutapatapa hapa na pale mm. Ijapokuwa kwa sasa wimbi linaloelekea ni kwamba uh, bwana Trump angali anaongoza, lakini katika ubishi pia upande wa kidemokrasia ni kwamba wa demokrasia ni kwamba kwa pana ubishi mkubwa, ambapo pengine atapata upinzani mkubwa kutoka kwa aidha Sanders, Allah, Queen. Asante sana uh, usta sadera kutoka Virginia Beach. Vilevile nakushukuru bwana Steven Waweru kwa kuweza kuwa nasi leo hii eh, katika mjadala huu. Kufikia hapa basi, ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo ya LiveTalk. Shukran kwa wewe msikilizaji ambaye umepiga simu eh, shukran kwa wewe ambaye umetuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook hapa. mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu hapa, na mimi ni Sunday uh, Shomari, kwa niaba ya msimamizi wa matangazo gazo haya Mary Mgawe, mwelekezi ni Dwen Collins, katika upande wa simu BMJ Muridhi na fundi mitambo wetu Mr Cartis Binam. Shukran kwa kutusikiliza.