hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bendi 19 22 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Nawakaribisha hii leo, ni Sunday Shumari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Marekani imerejea tena wasiwasi wake kuhusu mazingira baada ya uchaguzi, uchaguzi mkuu nchini Uganda, ambapo serikali na idara zake za usalama zimekiuka mara kadhaa haki na uhuru wa raia wa Uganda pamoja na vyombo vya habari. Taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema kuendelea kuwekwa kizuizini kwa viongozi wa upinzani bila sababu ya msingi, unyanyasaji unaoendelea kwa wafuasi wa upinzani, kuingiliwa changamoto za matokeo ya uchaguzi kisheria, na vitisho katika vyombo vya habari vya Uganda ni mambo yasiyokubalika katika jumuiya iliyo huru na demokrasia. Marekani na Uganda ina ushirikiano wa muda mrefu na zimezingatia katika kuleta uthabiti wa mafanikio ya eneo hilo. Marekani imesema hatua za hivi karibuni za serikali ya Uganda zinaweza kuhatarisha maendeleo ya kisiasa na uchumi ambayo amepelekea uhusiano wa nchi hizo mbili kukua. Imetoa wito kwa serikali kuchukua hatua kubadilisha mambo haya yanayoendelea nchini Uganda. Baadhi ya watu wanamlaumu mgombea wa Republican Donald Trump kwa kuchochea ghasia dhidi ya waandamanaji katika kampeni zake, jambo lililopelekea kuahirishwa kwa, wa kwa mkutano wake. Maelfu ya waandamanaji walipambana na wafuasi wa Trump Ijumaa usiku, hata kabla hajatokea kuhutubia. Mmoja ya maafisa katika kampeni za urais za Trump alisema mgombea huyo alikuwa amewasili Chicago, na baada ya kukutana na maafisa wa polisi akaamua kwa usalama wa maelfu ya watu waliokuwa wamekusanyika katika mkutano wa usiku uairishwe hadi tarehe nyingine itakayopangwa. Trump alikemea ghasia hizo na kusema kuwa waandamanaji umekiuka haki yake ya kikatiba ya uhuru wa kuzungumza. Trump alitarajiwa kuzungumza na wafuasi wake kabla ya mkutano mwingine huko Illinois Jumanne. Wakati huo huo, mpinzani wake wa karibu seneta Marco Rubio alitumia muda mfupi kumlaumu Trump kutokana na ghasia zilizozuka Chicago na kusema kuwa mwenendo wake umechangia katika ghasia hizo. Mke wa rais wa zamani wa Marekani Nancy Reagan amekumbukwa kwa kicheko na majonzi Ijumaa na waombolezaji elfu moja walioalikwa katika mazishi yake kwenye maktaba ya rais Ronald Reagan huko Semivali, California. Nancy Reagan amefariki akiwa na umri wa miaka tisini na nne kutokana na shinikizo la damu kwenye moyo Jumapili iliyopita huko Bel Air katika jimbo la California. Mke wa rais wa sasa Michelle Obama aliwakilisha Ikulu ya Marekani katika mazishi hayo Ijumaa. Rais Barack Obama katika hotuba yake ya wiki alisema yeye kama rais anajua ni jinsi gani inavyomaanisha kuwa na mwenzi wako aliye imara, na Rais Reagan alibahatika kama yeye. Orodha ndefu ya marafiki wa familia ya Reagan wakiwemo wa conservative wa Republicans na waliberali wa Democrats walihudhuria mazishi hayo. Walikuwemo familia ya Ikulu kuanzia miaka 60 iliyopita: Caroline Kennedy, Steve Ford, rais wa zamani George W. Bush, mke wa rais wa zamani Hillary Clinton, Laura Bush na Rosalin Carter. Kwa upande wa Hollywood walikuwemo waigizaji Tom Selleck na Bo Derek, waimbaji Johnny Mathis na Wayne Newton. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Shambulizi la anga la Israel katika ukanda wa Gaza unaodhibitiwa na kundi la Hamas limemuua kijana mwenye umri wa miaka kumi Mpalestina. Kaka yake kijana huyo aliliambia shirika la habari la kimataifa la Reuters kwamba walikuwa wamelala wakati wa kombora lilipopiga nyumba yao na kusababisha paa la nyumba kubomoka. Gari la kubeba wagonjwa liliitwa, lakini alikufika hadi baada ya masaa mawili, na muda huo mtoto alikuwa tayari amepelekwa hospitali. Jeshi la Israel limesema katika taarifa yake kwamba linafanya mashambulizi ya anga dhidi ya kambi kadhaa za wanamgambo zinazotoa mafunzo zikidhibitiwa na kundi la Hamas baada ya roketi kadhaa kutua kusini mwa Israel Ijumaa. Marekani na Korea Kusini zimeanza mfululizo wa mazoezi ya pamoja Jumamosi baada ya siku kadhaa kutishiwa na Korea Kaskazini kuwa itajibu kama kutakuwa na mashambulizi dhidi yake. Mazoezi hayo ambayo hufanyika kila mwaka baina ya Marekani na Korea kusini yamedumu yamedumu kwa wiki nane. Harakati za Jumamosi zilianza huku vikosi vya nchi hizo mbili vikiwa katika magari ya mashambulizi vikivamia ufukwe Korea kusini. Wizara ya ulinzi ya Korea kusini imeita mazoezi hayo kuwa yenye ujuzi mkubwa, yakiwa na vikosi vya Korea laki tatu na kutoka Marekani elfu kumi na saba. Nam basi, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, karibu popote pale ulipo unapoendelea kutusikiliza eh, jioni hii, na tunakaribisha katika mjadala wetu wa Ijumaa yani Live Talk, ambapo hujadiliana masuala mbalimbali, hii leo tukikupa wewe msikilizaji wetu fursa basi ya kuchangia hoja yoyote ile, eh, ya masuala ambayo hapo wewe unaona ni muhimu na yanahitaji uchambuzi ama kuzungumziwa. Hiyo karibu sana. Mimi naitwa Edi Ligongo kwa kuendeshia mjadala huu, vilevile niko na mwenzangu hapa Sandey Shomari, tukikuambia kwa moyo mkunjufu kabisa, karibu sana na kwenye laini ya simu hivi sasa tunaye bwana Steven Waweru kutoka nchini Kenya. Basi moja kwa moja nikianza na bwana Steven Waweru, tunajua kabisa katika siku za hivi karibuni suala zima la rushwa limekuwa ni mjadala mkubwa sana hapo Kenya. E, hebu tueleze wananchi, watu wanazungumziaje haya masuala, au ni basi yanaishia kwenye vyombo vya habari tu? Asante sana na shukrani sana kwa kunipa fursa hii ilinichangia hili jambo, ambalo bila shaka ni jambo ambalo ni sugu kweli kweli hapa nchini Kenya. Wananchi wamekuwa wakilisema kila mahali, kwa kuwa ni jambo ambalo limeshtua wengi, hasa wale ambao walikuwa wanaamini na, na wanakubaliana kwamba serikali ambayo iko sasa, serikali ya Jubilii inayoongozwa na Uhuru Kenyatta ni serikali ambayo kilichaguliwa kwa msimamo wao mkali hasa juu ya vita dhidi ya ufisadi. Lakini matukio ambayo yamefanyika ama yametokea hivi karibuni katika upande wa serikali ni kashfa baada ya kashfa nyingine baada ya kashfa nyingine ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya mambo ambayo ya yanahusu Uh, ufisadi mkubwa sana katika serikali, na haya ni mambo ambao wananchi wa Kenya wamekuwa wakiyazungumza hasa katika vyombo vya habari, katika magazetini na hata mashinani. Kwote watu wanalisema sana sana, maanake ni jambo ambalo limewashtua wengi. Ni jambo ambalo kwa kusema kweli halijashughulikiwa vilivyo, na mpaka sasa wananchi wengi wa Kenya wanaangalia vile hili wakati huu kuna kashfa uh, nyingine ambayo bila shaka ime, imekuja baada ya ile kashfa ya mamilioni ya pesa katika idara ya vijana National Youth Service, na hii pia inahusu uh, fedha ambazo zilikuwa zimetengwa na serikali za kuhudumia vijana ambayo tunaita hapa kama National Youth Fund, na hii ni mambo ambayo ina, ina, ina, ina, tuseme kwa ukweli ni kwamba yanakera ya, ya, ya, wananchi sana sana, manake ni watu fulani ambao wamekuwa wakipora hizi fedha kwa njia maalum sana, na ambayo ni mambo hata wakati huu wananchi wengi wamekatabishwa sana na hili jambo. Asante sana Bwana uh, Steven basi tutarejea kwako kwa kwa. Kuna mambo mengi tu ya kuzungumza kuanzia eh, masuala ya Afrika ya Mashariki, eh, tumbua majipu ya Rais John Magufuli wa Tanzania, uh, rushwa Kenya kama megusia vile tumegusia, vilevile vile uchaguzi wa Uganda, hali eh, kadhalika uchaguzi wa Marekani ambao ni swala ambalo eh, limeshika vichwa vingi vya habari hapa Marekani hivi sasa na dunia kwa ujumla. Basi kuna msikilizaji kwenye line ya simu bwana Kahindi Odoro kutoka Geita nchini Tanzania. Kahindi, karibu sana na wewe, ni kitu gani hasa ambacho leo unataka kuchangia? Asante sana mtangazaji, hapa nilipo naona mimi hapa Tanzania masuala kama Rais Magufuli, kwa jitihada andazoendelea kuzifanya zajeu kausisha, japokuwa vijijini huduma yake hatujaipata ila, kidogo maswala ni mazuri kidogo, kwa ngazi za juu wameanzia juu sana kitaifa, kwa huku chini sana, kama ukiangalia kama ngazi za kata na wilaya, bado inatisha, inaleta shaka kwa sababu watendaji hao wanaenda, lakini sio. Asante sana bwana Kahindi. Sande Shomari, umemsikia Kahindi akigusia swala la tumbua majipu. Naam, ameligusia <laughs> <laughs> vizuri kwa upande wake anaona kwamba ni kama vile haya maswala yanakwenda kwa upande mmoja e, upande wa juu kabisa wa serikali na pengine kwenye vigogo, lakini kule chini e, mambo bado yanabaki kuwa ni yale yale. Lakini nafikiri tutaona jinsi siku zinavyoendelea mbele nini ambacho kinaweza kikafanyika. Pengine hayo ya juu yatabadilia ya chini au hayatabadili, basi hayo yataonekana katika siku zinazokuja na jinsi uh, serikali hiyo ya Tanzania wafanya kazi zake. Naam, basi tukirejea tena kwa bwana Stephen Waweru. Stephen, uh, uh, tunajua wewe ni raia wa Afrika Mashariki hivi sasa, nchi wanachama zimekuwa sita ikiongezeka Sudani Kusini, yeah. wewe kama mwananchi ama wananchi wa hapo Kenya wanajiona kwao wao ni wa Afrika Mashariki ama ni Wakenya? Ah, kwa kusema kweli Wakenya ni Wakenya kama ilivyokuwa pale desturi, lakini wana uh, tuseme kwa kwa, kwa ufupi, wanasherekea sana muungano wa Afrika Mashariki. Kama ujuavyo, ni kwamba wakenya ni watu ambao wame, wame wameendelea sana kwa upande wa biashara na wengi wao ni wale wangependa uhusiano huu wa Afrika Mashariki mashariki hasa uendelee sana, ili kwamba wawe na nafasi nyingi za kufanya biashara Afrika Mashariki yote. Kwa upande wa Afrika wa, wa Sudan Kusini kujiunga na Afrika na muungano wa Afrika Mashariki ni jambo ambalo limepokelewa na furaha sana hapa nchini Kenya, kana kwamba kutakuwa na nafasi nyingi hata sana za wafanye biashara na pia watu ambao wa wangependa kufanya kazi kama ujuavyo, ni kwamba Kenya kuna ukosefu wa kazi sana, na wengi wana, wana matumaini makubwa kwamba wakati kuna jumuiya kama hii ya Afrika Mashariki, nafasi za kazi zitakuwa ni nyingi sana kwa Wakenya. Kwa hivyo, ingawaje watu wa, wa sehemu zingine kama vile Tanzania wamekuwa wakitatizika sana hili jambo, kana kwamba wa kenya wataingia kule waanze kuchukua kazi zao, waanze kufanya biashara kule. Hili ni jambo ambalo linataka kuangaliwa kwa undani sana, kwa sababu wakenya tuna furaha na tuna matumaini makubwa kwamba huu muungano ukinawiri, pia wakenya watakuwa wamenawiri. Naam, nashukuru moja kwa moja. Basi, kabla tujaendelea, eh, yuko msikilizaji mwingine amekutupigia simu hapa, bwana Bakari Juma eh, kutoka Tanzania. Karibu Live Talk ya Sauti Amerika. Upande wangu ningependa kuzungumzia kuhusu muziki wa Tanzania, jinsi unavyozidi kukua kwa hali ilivyo sasa hivi, kuhusu muziki wa Tanzania. Kusema ukweli, muziki wa Tanzania, hasa hasa muziki wa kizazi kipya wa Tanzania, huku wanaita bongo fleva, muziki wa Tanzania kwa sasa hivi umekuwa unakuwa vizuri. Kwa hiyo mimi kama mimi mwananchi wa Tanzania najisikia faraja na mojawapo kati ya wasanii ambao wanakuza muziki wa Tanzania, yupo bwana, wanamwita Nasibu Abduli, kwa jina maarufu anafahamika kama Diamond Platnumz. Kwa hiyo, bwana yule anaufanya muziki wa Tanzania hujulikane kimataifa na muziki wa kizazi kipya kutoka nchini Tanzania huwe mzuri. Uh, amefanya kolabo na wasanii wengi sana, wakiwepo wakina aka wa Afrika Kusini, wakiwepo wakina Davido wa Nigeria, unaona. Kwa hiyo na juzi kati katika redio yenu ya VOA Swahili, Voice of America mliposti kwamba anataka afanye kolabo na mtu wa Marekani ambaye anaitwa Neor. Nadhani hiyo ni moja kati ya kukuza muziki wa Tanzania ukuwe katika dunia nzima, na muziki wa Tanzania, tuchukulie mfano huyu mwanamuziki Diamond Platnumz akiimba kolabo labda na msanii wa nje, muziki wake utasikilizwa na dunia nzima, si kwamba utasikilizwa Tanzania tu bali muziki wake utasikilizwa na dunia nzima. Na moja kati ya faida kubwa, anakuza lugha ya Tanzania ikiwemo Kiswahili e, lugha ya taifa la Tanzania Kiswahili. Kwa hiyo anakuza lugha ya taifa la Tanzania kuwa inazungumzwa na watu wengi, akiimba labda amefanya kolabo, yeye huwa anaimba Kiswahili kuimba Kiswahili yani, katika kuimba Kiingereza huwa wanaimba mawachache kwa hiyo akiimba Kiswahili, watu wengi duniani wataimba na wataongea Kiswahili ni hivyo. Labda tukirejea hivi sasa yeah, kwa bwana uh, Stephen Waweru, uh, vipi wananchi wa hapo Afrika Mashariki eh, msisimko mwamko wao kuhusiana na uchaguzi wa Marekani hivi sasa ukoje? Uh, Wakenya wengi uh, hasa ningezungumzia Wakenya kwa kwa kwa, kwa wakua, uh, uh, kwa kuwa wamekuwa wakifuatilia sana kampeni ambazo zinaendeshwa kule Marekani ikijulikana kwamba uh, hiki ni kipindi cha lala salama kwa kiongozi ambaye amekuwa kule uh, Rais Barack Obama ambaye ako na, na ame, ame, kuna, kuna, kuna kuna ni ukweli kwamba amekuwa ako na mizizi hapa nchini Kenya, na tangu siasa za za kampeni wakati wa uchaguzi wa Barack Obama ni kwamba Wakenya wamekuwa na mwamko mpya wa kufuatilia sana siasa za uchaguzi kule Marekani. Na wakati huu bila shaka wangependelea sana kuona itakuwa vipi kati ya Hillary Clinton aa, na ambaye anagombea kwa upande mmoja na kwa upande mlengo mwingine kuna huyo ambaye anaongoza ambaye anaitwa Trump, na bila shaka kumekuwa na mijadala hapa na pale, katika nyumba za starehe, katika mikutano, watu wamekuwa wakijadiliana itakuwa ni vipi, na ni kweli kabisa Wakenya wanafuatilia sana uh, siasa na kampeni kwa wakati huu kule Marekani. Asante sana bwana uh, Steven. Kuna msikilizaji ambaye vilevile alituandikia vile eh, ujumbe wake kupitia ukurasa wetu wa uh, Facebook, na kwa bahati mbaya alisema kwamba itakuwa ni ngumu kwake yeye kuweza simu moja kwa moja asante. Shomari, unaweza kusomea ujumbe wake wa Bwana Damian Dismas? Ya huyu yupo Kigoma, Tanzania, anasema anapenda sana kuchangia jinsi gani mawaziri katika serikali ya Rais Magufuli wanaigiza kiutendaji. Awali hawakuwa na uzalendo kwa nchi hii kiasi cha kutumika mithili ya ndio mzee. Mimi nasema walilinda nafasi zao za maslahi na hawakulinda hadhi ya nchi, na wakati mwingine walilinda maslahi ya chama kana kwamba Watanzania wote wananufaika na Chama cha Mapinduzi. Hawa mawaziri ni wanafiki tu, kwani hawatendi kutoka mioyoni mwao, ila kwa maagizo. Waliogopa kukosoa, maana watafukuzwa uwaziri. Tujifunzi, anasema kwa Yohana Mbatizaji aliyepoteza uhuru wake na baadaye uhai kwa sababu tu ya kusema haki. Rais Magufuli alipokuwa waziri enzi hizo alidiriki kubishana na waziri mkuu wake Mizengo Pinda, huyo ndiye namhesabu kuwa hakuhofia kufukuzwa uwaziri. Moja kwa moja kwenye laini hivi sasa tunaye bwana Mwita nyama isa Mwita, karibu sana e, na lipi ambalo leo hii ungependa kulichangia ama kuzungumzia? Wanaume wanaoana ambao ni jinsia moja ni kitu ambacho mimi huwa hakiniingii sana akilini. Moja kwa moja tuelekee kule Kakamega nchini Kenya, kwako Ochieng George, hebu karibu sana Ochieng George. Asante sana ndugu mtangazaji. Mimi nikizungumzia uchaguzi nchini Uganda na uchaguzi kwa Afrika kiujumla. Unaona, uchaguzi wa Uganda ulijawa na vitisho, ni uchaguzi ambao unaweza sema haukuwa huru na haki kabisa, kwa sababu uchaguzi ulio huru ni ile unapiga kura un, baada ya kupiga kura unaondoka unaenda kwako, unaruhusiwa kufanya chochote. Lakini ule wa Uganda, kinachonishangaza mimi ni kwamba baada ya kumalizika kwa uchaguzi unapata kiongozi anazuiliwa kwake nyumbani. Hiyo sio haki na hiyo sio uhuru na hiyo sio demokrasia. Inatakana sisi kama Waafrika, viongozi wa Afrika, wa Afrika wakae chini na kama kitu ni kibaya waseme wa ya kwamba hiki ni kibaya, wasijaribu kumfunika mtu ili hali anafanya ya yale mabaya na ikiwa tutaendelea kwa njia hii hapa ba, katika hii bara letu la Afrika, uchaguzi utakuwa ikiendeshwa ku, kwa njia hii, basi naona Afrika itakuja haribika kabisa, maana nili tulipotoa wakoloni inaonekana, tuliingia kwa ukoloni mambo leo, yani Waafrika wenyewe walipoingia pale uongozini walikuwa wakoloni, yani wanataka kuongoza wenzao kwa njia ya kidikteta. Asante sana ndugu mtangazaji, na hayo ndiyo maoni yangu. Ni Uchieng George kutoka hapa Kakamega, hapa magharibi mwa Kenya. Kuna msikilizaji mekusha tupigia hapa simu. E, Sali Bunzali Sali, karibu Live Talk ya Sauti Amerika. Naam, asante sana e... Ni seme kwamba kama jinsi alivyohotoa hapa huyu mwenzangu ambaye umemkatisha hapa, na ni kweli. Unajua, mimi sana sana wanaangalia kwamba demokrasia, demokrasia ya haki ni ile inayompa nafasi kila mmoja kumpa, eh, nafasi kila mmoja, na wanazungumzia kama upande wa upinzani, vyama vya upinzani, tuchukue labda kama ni Uganda, Tanzania, Kenya, eh, kwa nchi hizo tatu hizo, unapokuja kuangalia Eh, haki zake eh, haki zake kifasaha ki, ki, ki kabisa, unajikuta kwamba zile nafasi hazipewi kwa ajili ya kuangalia sasa, kwamba je, kama kutakuwa na u, na uizimishaji sasa wa usajili halali wa vyama vipya ambazo zinapewa nafasi kwa ajili ya kusaidia labda kwamba tunaangalia kama Tanzania tulikuwa tunaona hapa kwenye uchaguzi mkuu watu wanakuwa naisha huku kwa upande wa huku na huku kumbe upinzani unakuja na nafasi kwa ajili ya kumulikia ule mwananchi kwa ajili ya kuangalia sasa hiki ambacho hata kama ni chama tawala kilichopo madarakani kinaweza kuchukulia sasa eh? Kinachukulia hapo kwa yale yote ambayo yalikuwa yanasemewa sasa na upinzani, lakini kile kinachokuja kugota au kulalamikiwa sana, sana sana ni pale inapofikia hatua ya kwamba uchaguzi unafikia tamati sasa, pale inajikuta jeshi jeshi labda la polisi ya, au jeshi la taifa linaingia sasa upande mmoja kwa ajili ya kuimeza sasa zile nanini zile vyama vya upinzani sasa, sasa unaangalia demokrasia sasa au ni waliwa ku waliwakuweza ku, ku, ku, ku, kusaidia sasa kwamba ile chama ambayo ilikuwa na shauku ili watu waendelee kuiraki. Unaona, mimi ndo nikaona kwamba labda hicho ndo kinatakiwa kitayaliwe na kifanyiwa marekebisho ili waweze kuvipa ai nani vipaumbele kwa ajili ya kusaidia sasa vyenyewe visikie kama vyama na ambavyo vinapendwa na watu. Asante ah, sana bwana Sali Bunzali eh, kuchangia live tokea Sauti Amerika. Basi moja kumoja, kwa moja nrudi kwako bwana Stephen Wagweru. Kwa namna moja ama nyingine wachambuzi, mi nilikuwa pale Uganda, kulikuwa na wasimamizi waangalizi wa kimataifa wengi wakizungumzia kwamba uchaguzi ule kwa ujumla ni uchaguzi ambao baadhi wamesema bado wanauita na huru na haki, lakini wakisema kwamba umekuwa na changamoto nyingi mno. Sasa pengine changamoto hizi kwa upande e, wa nchi kama Kenya, nini ambayo wewe unaona sasa ndio ambayo watajifunza labda viongozi wananchi, kuendelea mbele katika nchi hiyo kutokana na zile changamoto ambazo zimeonekana e, kwa wananchi wa Uganda kwa kiasi kikubwa, pale jeshi lilionekana kuwepo sana kwenye maeneo ya mitaa, jeshi polisi, lakini wasemaji wa jeshi na polisi wakiulizwa wanasema ni kuimarisha usalama. Sasa labda kwa upande wako e, Stephen Uweru, e, hebu tueleze, unafikiri kwamba hili katika upande wa Kenya pengine na nchi nyingine za Afrika Mashariki. Eh, nini ambacho watu wamejifunza? Kwanza kabisa ni mikakati ambayo huwa imewekwa hata kabla ya uchaguzi kufanyika. Kama hapa nchini Kenya tunajua kwamba uchaguzi utafanyika mwakani elfu mbili kumi na saba, mwe, mwezi wa nane, Agosti. Na sasa ni kusema kwamba kuna mipango ambayo inatakikana ipangwe mbele kabisa, kuonyesha kwamba, kwamba wako wale viongozi ambao wanashikilia mamlaka ya ku, ku, ku, kuandaa ule uchaguzi wako imara kabisa, na wako tayari kabisa kuandaa ule uchaguzi ulio haki na huru na kusema kuiba kura ama kufanya mambo ambayo anafanya uchaguzi usionekane kuwa wa kidemokrasia, si tukio ambalo linafanyika wakati wa kura, wakati watu wanapiga kura. Ni mambo ambayo yanafanyika wa hasa wakati wa kuandaa uh, huu upigaji uh, uh, kura. Asante sana bwana uh, Stephen Waweru, kwenye laini ya simu hapa. Tunaye bwana tunaye msikilizaji Usta Sazera ambaye anapiga simu kutoka Virginia Beach hapa Marekani. Sasa, eh, labda ungeanza kutueleza maki, tunajua eh, wagombea wa Republican, eh, walikuwa wana mdahalo wao na mambo yanavyokwenda unayaonaje? Eh, katika kuelekea kupatikana kwa yule mgombea urais ndani eh, ya chama cha Republican, na uchaguzi wa, wa, wa, wa Marekani kiujumla unaonaje? Uh, hususan kulingana na jinsi mambo yalivyo ni kwamba uchaguzi unaonekana kana kwamba kutakuwa na mgawanyiko, maanake wengi wanaounga mkono hasa tulipomwona Daktari Ben Carson akimunga mkono Bwana Trump, na wengi wanaashiria kwamba ushindi wa Bwana Trump utakuwa ni ushindi kwa demokrat kwa hivyo wanademokrasia. Kwa hivyo uh, wana inaonekana ya kwamba kuna mgawanyiko mkuu ambao unaonekana ukiwazi na haswa zaidi tukizingatia hasira za bwana Donald, ni kwamba wengi, japokuwa wanaona kama anasema anazungumza mawazo yake, lakini wengi wanafikiria kwamba hawasilishi wasia wa wamarekani wengi ambao ni wa mrengo wa kushoto. Kwa hivyo maoni yangu ni kwamba mengi kata... yamejitokeza na haswa ni kama kwamba bwana Donald Trump alikuwa amearifiwa jinsi atakavyojiwasilisha, ya, ya kwamba awe mpole katika ubishano na bwana Cruz na pia bwana Rubio, lakini kati yamba bado kungali kuna mwanya ambao utadhibitika wakati huu. Si punde tu tutaweza kuona kwa ya kwamba mengi yatadhihirisha haswa katika uchaguzi unaokuja, haswa wiki ijayo ambapo majimbo kadhaa yatathibitisha kwamba kama inawezekana bwana Trump atachaguliwa, lakini pia wanademokrasia pia wanashangilia kwamba akichaguliwa, ushindi moja kwa moja wataupata, lakini mabishano bado ni makali. Aa, lakini kwamba wengi wanatatanishwa, wengi wanatatanishwa, ni haswa kwangu ya kwamba naona kama kuna mgawanyiko huu ambao utadhuru sana katika uchaguzi huu. Asante sana uh, Usta Sadera kutoka Virginia Beach, vilevile na kushukuru Bwana Steven Waweru kwa kuweza kuwa nasi leo hii e, katika mjadala huu. Kufikia hapa, basi ndo tunakamilisha matangazo yetu ya leo ya Livetalk. Shukran kwa wewe msikilizaji ambaye umepiga simu, e, shukran kwa wewe ambaye umetuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu hapa na mimi ni Sunday uh, Shomari, kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya Mary Mgawe, Mwelekezi ni Dwen Collins, katika upande wa simu BMJ Muridhi, na fundi mitambo wetu Mr Cartis Bynam. Shukran kwa kutusikiliza nam msikilizaji. Basi ulikuwa unasikiliza kipindi hicho cha marudio cha Live Talk ambacho tunakirusha kila siku ya Ijumaa, na hivi sasa niko tayari kabisa kukusomea muktasari wa habari. Marekani imerejea tena wasiwasi wake kuhusu mazingira baada ya uchaguzi mkuu nchini Uganda ambapo serikali na idara zake za usalama zimekiuka mara kadhaa haki na uhuru wa raia wa Uganda pamoja na vyombo vya habari. Taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema kuendelea kuwekwa kizuizini kwa vyombo, kwa viongozi wa upinzani bila sababu ya msingi, unyanyasaji unaoendelea kwa wafuasi wa upinzani, kuingiliwa changamoto na matokeo ya uchaguzi kisheria, na vitisho kwa vyombo vya habari nchini Uganda ni mambo yasiyokubalika katika jumuiya iliyo huru na demokrasia. Baadhi ya watu wanamlaumu mgombea wa Republican Donald Trump kwa kuchochea ghasia dhidi ya waandamanaji katika kampeni zake, jambo lililopelekea kuahirishwa kwa, kwa mkutano wake. Maelfu wa waandamanaji walipambana na wafuasi wa Trump Ijumaa usiku hata kabla hajatokea kuhutubia. Mke wa rais wa zamani wa Marekani Nancy Reagan amekumbukwa kwa kicheko na majonzi Ijumaa na waombolezaji elfu moja walioalikwa kwenye mazishi yake kwenye maktaba ya rais Ronald Reagan huko Semivali, California. Nancy Reagan amefariki akiwa na umri wa miaka 94 kutokana na shinikizo la damu kwenye moyo jumapili iliyopita huko Bel Air, katika jimbo la California. Mke wa rais wa sasa Michelle Obama aliwakilisha ikulu ya Marekani katika mazishi hayo Ijumaa. Rais Barack Obama katika hotuba yake ya wiki alisema ya yeye kama rais anajua ni jinsi gani inavyomaanisha kuwa na mwenzi wako aliye imara, na Rais Reagan alibahatika kama yeye. Shambulizi la anga la Israel katika ukanda wa Gaza unaodhibitiwa na kundi la Hamas limemuua kijana mwenye umri wa miaka kumi Mpalestina. Kaka yake kijana huyo ameliambia shirika la habari la kimataifa la Reuters kwamba walikuwa wamelala wakati kombora lilipopiga nyumba yao na kusababisha paa la nyumba kubomoka. Gari la kubeba wagonjwa liliitwa, lakini alikufika hadi baada ya masaa mawili, na muda huo mtoto alikuwa tayari amepelekwa hospitali. Jeshi la Israel limesema katika taarifa yake kwamba linafanya mashambulizi ya anga dhidi ya kambi kadhaa za wanamgambo zinatoa, zinazotoa mafunzo zikidhibitiwa na kundi la Hamas baada ya roketi kadhaa kutua kusini mwa Israel Ijumaa. Marekani na Korea Kusini zimeanza mfululizo wa mazoezi ya pamoja Jumamosi baada ya siku kadhaa kutishiwa na Korea Kaskazini kuwa itajibu kama kutakuwa na mashambulizi dhidi yake. Mazoezi hayo ambayo hufanyika kila mwaka baina ya Marekani na Korea kusini yatadumu kwa wiki nane. Harakati za Jumamosi zilianza huku vikosi vya nchi hiyo, vya nchi hizo mbili vikiwa katika magari ya mashambulizi vikivamia ufukwe Korea kusini. Wizara ya ulinzi ya Korea kusini imetia mazoezi hayo kuwa, kuwa yenye ujuzi mkubwa yakiwa na vikosi vya Korea laki tatu na kutoka Marekani elfu kumi na saba.