Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki tangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Idadi ya watu waliofariki kutokana na shambulio la kigaidi mchana wa hii leo katika hoteli ya mapumziko mashuhuri huko Ivory Coast imefikia saba, lakini idadi inasemekana huenda ikaongezeka. Maafisa wa usalama wanasema watu wasiojulikana wameshambulia eneo la mapumziko la Grand Basam karibu na mji wa biashara wa Ivory Coast na kusababisha mauaji makubwa ambayo maafisa wanasema ni shambulio la kigaidi. Hadi hivi sasa, habari zaidi juu ya majeruhi haijulikani. Mashahidi wanasema miili ya watu inaonekana katika kando ya ufukwe wa bahari. Baraza la Makanisa ya Katoliki ya Zambia lina mipango ya kukutana na vyama vyote vya kisiasa na wagombea wao wanaopigania kiti cha rais katika juhudi za kuepusha au kupunguza ghasia zinazochochewa kisiasa kabla ya uchaguzi mkuu wa Augasti kumi na moja. Mkurugenzi wa mawasiliano wa kanisa la Katoliki Kasisi Winfred Kunda akizungumza na Sauti Amerika amesema makasisi wa Katoliki wanataka kuhakikisha uchaguzi haugubikwi na ghasia zitakazoweza kuleta kitisho kwa amani na usalama wa taifa la Zambia. Wazambia wameeleza wasiwasi wao kuhusu mapambano kati ya wafuasi wa vyama mbalimbali mbali vya kisiasa vinapojiandaa kuanza kampeni za uchaguzi mkuu. Vyombo vya habari vya nchi hiyo vimekuwa vikiripoti juu ya matukio ya mapambano kati ya wafuasi wa chama tawala cha, cha Patriotic Front na vile vya upinzani huko Uganda. Mkuu wa polisi wa Uganda, Kanali Kaihura, amesema mauaji yaliyotokea huko wilaya ya Kasese ambapo watu saba waliuliwa mwishoni mwa wiki huenda yamechochewa na utawala wa kifalme wa eneo hilo. Mkuu huyo wa jeshi wa polisi alitembelea eneo hilo kufuatia mapambano yaliyotokea kati ya vijana na polisi baada ya vijana kujaribu kufanya maandamano kupinga matokeo ya uchaguzi wa serikali za mitaa. Polisi walifetua risasi hewani kujaribu kuwatenganisha vijana, lakini vijana wakiwa na rungu walikataa na kuanza kupambana na polisi, na hapo polisi kuwafetulia risasi. Kamanda mkuu wa eneo hilo amejeruhiwa vibaya pamoja na msaidizi wake. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Waziri wa mambo wa Kerry, ya nchi za nje wa Marekani John Kerry ameilaumu Siria siku hii leo kwa kujaribu kuvuruga kwa makusudi mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa yenye lengo la kumaliliza miaka mitano ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Amesema pendekezo la serikali ya Damascus la kuto kuwepo na mazungumzo juu ya kuondolewa madarakani rais Bashar al Assad ni jambo linaloweza kuharibu mazungumzo hayo. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Marekani amesema kwamba ghasia katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita zimepungua sana kufikia asilimia themanini hadi tisini tangu kutekelezwa makubaliano ya kusitisha mapigano wiki mbili zilizopita. Lakini bwana Kerry anasema ukiukaji mkuu unafanywa na utawala wa Asad, akisema ah, ni lazima mashambulizi ya mabomu kutoka angani yasitishwe mara moja. Kerry alizungumza baada ya kutana na wenzake wa Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Utaliana siku ya leo mjini Paris juu ya mzozo huo wa Siria, siku moja kabla kuanza ya kuanza mazungumzo ya amani ya Umoja wa Mataifa mjini Jeneva. Mlinda amani wa Chad amepiga kwa risasi na kuua wenzake wawili na kumjeruhi watatu katika shambulio kaskazini mwa Mali. Ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Mali imeeleza hilo kwamba mwanajeshi huyo amekamatwa baada ya kufanya shambulizi hilo huko Tasalt hiyo jana katika wilaya Kidal. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Radhia Ashura anasema kwamba haijulikani sababu gani ya kufanya mashambulio hayo na uchunguzi unafanyika. Hii ni tukio la pili la kutokea kwa shambulizi kama hilo chini ya wiki tatu katika eneo hilo. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika. Barabara kabisa, umefika wakati ambapo huwa uh, tunakuletea salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji popote pale ulipo, na kukaribisha kwa mikono miwili na bila kupoteza wakati, basi naanza na barua yake Maganga S Maganga ambaye uh, anasema salamu zetu hii leo, uh, naomba ziwafikie wafuatao. Anasema tumpe salamu Joshua Turuka Golikata Magabe Sali Mbinzari Bizari Sale Bakari Hamisi, Neema Kimario, Francis Elinyanga na Abeli Nyaluko. Amesema pia tusisahau Zuhura Hassan na vile vile Lucian Edward, Musi Shamte, na anatoa ujumbe kwamba mabingwa wa muyombozi Salamu Club, mbona mumenyamaza namna hiyo? Tumieni VOA kutuma salamu kwa ndugu na marafiki ni huyo msikilizaji wetu anajulikana kama Maganga s Maganga akiwa huko Kigoma, Tanzania. Naona pia kuna barua nyingine hapa ya kutoka kwake Rutahiwa Busese, ambaye anasema kwamba angependa salamu zake akiwa kule Kagera, Tanzania. Anasema salamu zake ziwafikie Amos Msanga, zimfikie pia Juma Hassan na vilevile Adha Kabugu. Anasema pia angependa kutuma salamu kwake James katia Mwandu John Nyaruko, Fikiri Dalio na Masunga uh, Dius Masunga uh, huyu mwana, huyu msikilizaji wetu Rutahiwa Busisi ametuma salamu kwa watu wengi kweli kweli, nami kama ilivyo ada ntasoma tu yale ambayo ametuandikia hapa. Nasema uh, uh, mtangazaji Husi, usisahau pia kumpa salamu zangu Juma Maico, mwanaharakati na vilevile Jumanne Lukoba, na pia naomba umtumie salamu zangu Joshua Turuka, Joshua Lubenge, Salome Daniel, Uchumi Firibeti, Sali Muzari, Sali Abdulaziz Kamata, Simon Kikanyagio, Manase Bendera, Suwed Kaluta na vilevile vile Michael Kajembe na pia anasema atupe salamu watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na mimi bila shaka nitazifikisha salamu hizo zake. Rutahiwa Busisi ambaye ametuandikia hapa barua pepe kupitia Gmail kutoka huko Tanzania, katika eneo la Kagera. E basi, msikilizaji, naona a, a, niko na barua nyingine hapa kutoka kwake Desi Masunga Anasema ningependa salamu zangu zipeperushwe kwake Maduhu Masunga aa, wakiwa katika mtaa Madugu Masunga na Deus Masunga. Deus Masunga mwenyewe ndio ametuma barua hii. Anasema tumsalimie Maduhu na Masunga wote wakiwa eh, katika mtaa wa Lumumba, wanasema ni huko Mwanza, Tanzania. Anasema kwanza kabisa a, pia naomba muni... Tumutume salamu kwa Daniel Maduhu, Nchampi Maduhu, Sibogo Maduhu, naona hawa wote ni, ni ndugu hapa. Ngolo Maduhu, eh, mama Milembe na mama Salumu wakiwa Dar es Salaam Tanzania. Uh, anasema pia msisahau pia kututumia salamu kwake Masalu Ngofiro, eh, Charles Luhembe, eh, sam, Masalu Mpangalani Uh, Shamba Jirunguje uh, Mabuga uh, Ngalua Maduhu hawa uh, ni ndugu na marafiki wengi kweli kweli. Huyu anatuma salamu, Jus Masunga anasema uh, pia msisahau Njile Bilili na Mwalu Maduhu wakiwa huko Mwanza, uh, basi uh, na kwa hizo salamu kutoka kwa Jus Masunga, naona tupige kibao kimoja cha mziki hapa kutoka mwanamziki, kutoka kwa mwanamziki Jose Chameleon anasema Jamila. Kutoka hapo mwanamuziki Jose Kamilion anasema Jamila. Aa, kumbuka kwamba ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, tuko katika kipindi cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na bila kupoteza wakati narudi tena kwa barua zenu wasikilizaji, ambapo namwona huyu Kasongo Amideo akisema uh, kwa yuko kule DRC Congo, anasema uh, mimi Kasongo Amedeo nasalimia Batini Buli na jamaa yake Elisi Kabarela uh, pamoja na mama Amoti Jaki Busida na jamaa wake Unega Jabia na jamaa yake Marie Muzia Kukwa George, George Logo na jamaa yake Blaise Abiria na jamaa Abizo Manase vilevile vile na familia yake. Anasema na pia, tafadhali msikilizaji mtangazaji, naomba kwamba usisahau kutuma salamu zangu kwa John Kisembo na jamaa wote wakiwa huko Aru, muda baba na jamaa yake Pascal Mabe na jamaa yake onekana huyu Kasongo Mo anapenda kutuma salamu kwa familia nzima nzima. Atumi salamu kwa mtu binafsi, anasema kila mtu na familia yake. Nafikiri hilo ni jambo nzuri kuweza kufanya hivyo, kutuma salamu kwa jumla kwa familia yote badala ya mtu mmoja mmoja tu binafsi. Anasema pia mtume, naomba salamu zangu zimfikie David Ngule, Madam Lili Alfred Kabagambe na jamaa yake wote wakiwa Bunia, DRC Congo, bila kusahau ndugu na marafiki wakiwa Mboko, Uvira, Kalundia, Baraka, Fizi, Lubimba, pamoja pia na Washington wote wale wako hapo Washington DC, marafiki zangu, na wapa ujumbe. E, tumepewa watoto wanaume uwezo wa kifalme na ni begani mwake Mwenyezi Mungu. Ni ujumbe huo kutoka kwa Kasongo Amedio, uh, huyo akiwa kule Aru, uh, eneo la Aru katika Democratic Republic of Congo, ama ukipenda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, akituma salamu hizo kwa watu wengi kweli e, nasi tumezisoma hapa. Na msikilizaji, napenda kukumbusha kwamba pia wewe unaweza kututumia salamu, nasi tutazipeperusha hewani pindi tutakapozipata hapa katika studio za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, e, ambapo tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa hebu niangalie niko na barua ya nani hii, imefika hivi punde kutoka kwake Nazareth Mwakipembe. Nazareth Mwakipembe ukiwa huko Kiwira Tukuyu, Mbeya, anasema: salamu zangu za, za kwanza ni, ku, ni kwa shukuru unapenda kuwashukuru wa mama lakini pia napenda salamu zangu za ziwafikie Meshek Mwamwala Mohamed Kachuru Mwandu John Bonfas Mwamita Lusekelo Bukuku na Jafari Ekombo, uh, Kopo. Na ujumbe anasema kwamba uh, sala, wanasalamu, kumbukeni kuwa kilimo ni uti wa mgongo. Ni salamu hizo na ujumbe kutoka kwake Nazareth Mwakipembe wa Kiwira Tukuyu, ambapo uh, ametuma barua pepe hii hi, imefika hi, hi hiyo jana hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kumbuka, unaendelea kusikiliza uh, muziki uh, na salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na sasa, hebu tupate kibao kingine, ambapo uh, ni mwanamuziki Lina anasema no stress. Ya habiba! Ya habiba! Sasa na nene no oh, bila ya pesa, moyo umechanua. Kilichonikweza no kimeteleza, sasa najiweza. Ukweli ukweli, moyo wangu uliumia. Barabara kabisa, msikilizaji, unaendelea kusafiri na salamu na mziki. Kipindi ni salamu na mziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo tunapeperusha salamu kutoka hapa studio, hapa Washington DC. Tunapeperusha salamu kwa wasikilizaji wetu wote, hususan katika maeneo ya maziwa makuu, Afrika mashariki na kati. Sisi tuko tayari kabisa, na kama nilivyotaja hapo mwanzo ni kwamba wewe pia ambaye labda hujapata nafasi ya kutuma salamu, unaweza kutuma salamu kwa ndugu na marafiki, nasi hapa tutaweza kuzipeperusha moja kwa moja, nao wataweza kufurahi kusikia kwamba umewasabai umewajulia hali umewauliza wako namna gani. Na basi narudi tena kwenye barua ambazo tumezipokea hapa. Hii inatoka kwake Rutahiwa Busisi. Rutahiwa Busisi anasema yuko katika chumba nambari 15, huko Kagera, Tanzania. Anasema salamu zangu sasa naomba zimwendee Thomas Makanyaga, Miraji Kibinda, Joshua Turuka. Na, nafikiri jina hilo ni Miraji Kibinda, alafu Joshua Turuka, Joshua Rubenge. Anasema pia mpe salamu Nkonoiz Chenjo, Mwandu John Juma Jumasan, Jaka, Kennedy Mpemba, Arthur Kabugu, Hamisi Fulu, Mingebuka, Kashind, Bridget Kiwango. Anasema nina wengi sana ambayo ningependa kusalimia lakini leo nitawasalimia wachache tu, na mimi naendelea kusoma majina ambayo ameniandikia hapa. Anasema pia salamu zangu zimfikie Juma Maiko, mwana harakati, Jumaine Lukoba, James Tano, Abeli Nyalungo, Nyanda Paulo Fikiri Dalio Deus Masunga Salome Daniel na Bila Kumsaa Uchumi Fibet, na vilevile watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Naomba niwape ujumbe kusema kwamba nawatakia siku njema uh, popote pale mlipo nyote. Ni nani huyo? Ni Rutaiwa Busisi huyo akituma uh, salamu zake ambazo nimeweza kukuletea hapo kukusomeeni hapa kutoka hapa katika kipindi cha salamu na muziki idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa tena, hebu tuone huyu Mwakipembe ambaye alikuwa ametuma salamu zingine siku ya Jumatatu na leo naona ametuma tena uh, anasema kwamba naomba mni mwapatie salamu uh, hawa ambao ni Shukuru wa mama Seleman, Mugonde Jafari Kopo, uh, Mohamed Kochuru, Bonifas Mwamita, na bila kuwasahau marafiki ndugu na marafiki Naili Siobela, Seneta Rubati na Mwandu John e, na, anasema kwamba nashukuru sana watangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa kuweza kutu, uh, kutu kuhakikisha kwamba sisi tumepata kutuma salamu kwa ndugu na marafiki. Na anasema siwezi kuondoka ama siwezi, eh, kuachia hapo bila kuwapa ujumbe hao niliyowasalimia. Anasema ujumbe, tuzidi kukumbukana. Ni mimi Nazareth Mwakipemba wa Kiwira Tukuyu, hapa Mbeya. Msikilizaji, kumbuka kwamba unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika na kipindi ni salamu na muziki, na tunarusha matangazo haya uh, kutoka hapa Washington DC. Namuona namuona nani huyu? uh, Salim Nasoro uh, Salim Nasoro anasema naomba nimsalimie Salim Nasoro, naomba nimsalimie Ngara Kagera. uh, salamu zangu za wakati huu zipeperushwe kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na wengine ni fikiri ni Daria Gakala. wengine ni fikiri anasema anafikiria kwamba wasalimie pia Dario Gakala uh, hiza mpare hiza mzee wa urembo Muhammad Kachuru, rastik malatu Juma Hassan jaka Simon Fales garigata magambe kashinje mjomba wa tatu baadhi na Salome Daniel Elias anasema tusherekeni e, siku zote kwa sababu siku zote zinafaa kusherekewa. Ni nani huyu Salim na Soro Sayungu. Na msikilizaji, naona sasa karibu muda umeenda, mnazidi kuyoyoma na kwa, kwa sasa basi, nitakuacha kwa kibao moto sana kutoka kwa mwanamuziki Snoop Dogg uh, wakishirikiana na Pharrell na Stevie Wonder. Wimbo ni California Roll na mimi nasema kwa heri ya kuonana kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu uh, BMJ Muredi, usikose kujiunga nasi wiki kesho. Nam wapande wasikilizaji, ni salamu zenu hizo, kipindi cha idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kabla ya kuondoka, basi muktasar wa habari. Karibu watu kumi na wawili wameuawa katika shambulizi linalosemekana ni la kigaidi lilotokea katika hoteli mbili za mapumziko katika eneo lililo mashuhuri kwa watalii huko Grand Bassam, Ivory Coast. Hadi hivi sasa haijulikani washambuliaji ni kina nani na idadi waliojeruhiwa ingali haijatolewa rasmi na mkuu wa polisi wa Uganda Jenerali Edward Kale Kaihura amesema ghasia zilisababisha vifo vya watu saba katika wilaya ya Kasese, magharibi mwa nchi hiyo, mwishoni mwa wiki huenda zimechochewa na wakuu wa kifalme wa eneo hilo. Watu watatu wamekamatwa na msako ungali unaendelea na uchunguzi unafanyika. Baraza la makanisa ya Katoliki ya Zambia lina mipango ya kukutana na vyama vyote vya kisiasa na wagombea wao wa kupigania kiti cha rais katika juhudi za kuepusha kuzuka ghasia katika uchaguzi mkuu wa Agosti 11. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry amelaumu Siria siku ya leo kwa kujaribu kuvuruga kwa makusudi mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa yanayoanza hapo kesho kwa kukataa kuzungumzia swala la kuondolewa kwa rais Bashar al Assad. Mwisho wa muktasari wa habari. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.