Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni BMJ Murithi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, ikiwa ni Machi 14 mwaka 2016. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutawaletea ripoti kuhusu mapigano yaliyotokea katika eneo la Chanika karibu na hifadhi ya Virunga nchini DRC. Je, wakazi wanasemaje kuhusu mapigano hayo? Tunadhani kama wamefia juu ya ya kugombania pesa, ilikuwa probleme ya pesa, ndio naate wanasungana na hii inasababisha usalama mdogo kupatikana karibu, karibu. Na katika habari nyingine katika jamii na maendeleo leo, leo tutaenda mpaka huko nchini Tanzania ambako wajasirimali waeleza shughuli zao za kujipatia kipato kwa kutumia kazi ya mikono. Nashona mastikava ya gari, nashona stikava za za pikipiki, nashona sofa, najivunia na kwa ujuzi niliokuwa nao ndo unaniwezesha kukaa vizuri katika maisha sasa. Hayo ndiyo tuliyokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na BMJ Murithi. Mlipuko mkubwa uliotokea kwenye eneo lililo katikati mwa Ankara, mji mkuu wa Uturuki jana Jumapili umeua takriban watu thelathini na wanne. Waziri wa afya wa Uturuki Mehmet Mwezi Noglu alisema kwamba watu wapatao 125 walikuwa wakitibiwa katika hospitali mbalimbali mjini Ankara, huku 19 kati yao wakiwa katika hali maututi. Mwezi Noglu alisema kwamba watu 30 waliuawa papo hapo na wengine wanne wakafariki wakiwa hospitalini. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Efkan Ala alisema kwamba mamlaka husika zilitarajiwa kuhitimisha uchunguzi leo Jumatatu. Mlipuko huo ulitokea karibu na Kizilay Square, ambalo ni eneo lenye maduka maarufu na kitovu cha usafiri kilicho karibu na majengo ya kibalozi na majengo mengine ya serikali. Ala alisema mlipuko huo ulisababishwa na bomu lililokuwa ndani ya gari lililowalenga wasafiri kwenye kituo cha basi. Shambulizi hilo lilitokea siku mbili tu baada ya ubalozi wa Marekani kutoa onyo kali kuhusu uwezekano wa shambulizi hilo na kuwauliza wafanyakazi wake wasitembelee eneo hilo. Na kitengo cha Alqaida cha Afrika Kaskazini kimedai kufanya shambulizi lililotekelezwa na watu sita waliokuwa wamejihami vya kutosha lililowaua raia kumi na wanne na wanajeshi wawili katika eneo la mapumziko nchini Ivory Coast jana Jumapili. Kundi la upelelezi la Site linalofuatilia tovuti ya ya wanajihadi lilisema kwamba kitengo cha Al Qaida katika eneo la Afrika Kaskazini maarufu kama Islamic Maghreb kilidai kuhusika kupitia ujumbe wa Telegram na kuwataja watatu wa watu waliotekeleza shambulio hilo kuwa mashujaa. Shambulizi hilo lililenga hoteli tatu katika ufukwe wa Grand Bassam. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara alithibitisha idadi ya walopoteza maisha yao na kusema kwamba washambuliaji wote waliuawa. Mashahidi walisema kwamba waliwaona watu waliojifunika nyuso zao wakitembea kwa miguu hadi kwenye hoteli moja itwayo Southern Star iliyo kwenye eneo hilo la mapumziko ambalo lilijaa wageni kufuatia hali ya joto kali katika mji huo ulio na takriban wakazi elfu themanini na mlinda amani kutoka Chad aliwapiga risasi na kuwaua wenzake wawili na kumjeruhi mwengine katika shambulizi kaskazini mwa Mali. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Mwanajeshi mmoja alikamatwa kufuatia shambulizi hilo la Jumamosi huko Tasalit katika mkoa wa Kidal. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Radhia Ashuri alisema hakukuwepo na azma kwa shambulizi hilo na uchunguzi ungali unafanyika. Hilo lilikuwa shambulizi la pili katika kipindi cha chini ya wiki tatu. Hapo Februari 25 mjini Kidal, wanajeshi miongoni mwa vikosi vya Chad alimuua kamanda na daktari mmoja wa Umoja wa Mataifa baada ya wiki kadhaa za mivutano dhidi ya hali za maisha na malipo. Katika miaka ya karibuni takriban wanajeshi elfu mbili wa Chad wameondoka kutokana na hali ya maisha na kutokulipwa mishahara. Tume ya Umoja Mataifa nchini Mali imepelekwa mwezi Julai mwaka 2013 katika juhudi za kuwaondoa wanamgambo wa Kiislamu ambao walikuwa wameteka sehemu kubwa za kaskazini mwa Mali. Tume hiyo imekuwa mojawapo ya tume hatari zaidi kwa walinda amani wa Umoja Mataifa na imeshambuliwa mara kwa mara na wanamgambo nchini Mali. Februari, wanamgambo walishambulia kambi ya walinda amani ya Umoja wa Mataifa mjini Kidal na kuua takriban wanajeshi sita na kujeruhi wengine takriban 30. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya kikujia kutoka Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka hapa Washington, na ninaendelea sasa na habari zaidi za dunia. Wapinzani wa kisiasa wa Donald Trump ambaye anaongoza kwenye uwaniaji wa tikiti ya chama cha Republican katika kinyang'anyiro cha urais wa Marekani wamemlaumu wame mfanyabiashara huyo ambaye ni tajiri wakisema kwamba amepandikiza mbegu za chuki ambazo zimepelekea makabiliano yanayoendelea kushuhudiwa katika mikutano yake ya kampeni ya siku za karibuni. Kurushiana ngumi na vurugu zimetokea katika kati ya wafuasi wa Trump na waandamanaji kwenye mikutano ya kampeni ambayo imefanyika katika majimbo yaliyotarajiwa kupiga kura mnamo siku ya Jumanne. Maafisa wa usalama wamewatia nguvuni waandamanaji wachache, baadhi yao wakiwa kwenye mikutano ya mwanasiasa huyo katika majimbo ya Illinois, Missouri, North Carolina na Ohio, na wengine wakiwa kwenye mitaa iliyo karibu na kumbi kunakofanyika mikutano hiyo. Seneta wa Florida, Marco Rubio, ambaye ni mmoja wa wapinzani wa Trump, ametaja visa vinavyoshuhudiwa kwenye mikutano hiyo kuwa vya kutia hofu na kumlaumu mpinzani wake kwa kutoa matamshi ambayo yanaonekana kuchangia hali ya taharuki. Alisema Trump amekuwa akiwataka wafuasi wake kuwapiga waandamanaji na kwamba wakati mmoja alisema kwamba angelipia gharama ya mawakili iwapo wafuasi wake wangekamatwa kwa kuwachapa waandamanaji kwenye mikutano yake. Wakati wowote wa kuanzia sasa, rais Barack Obama wa Marekani huenda akatangaza jina la mtu ambaye atamteua ili kuziba pengo lililoachwa wazi baada ya jaji wa mahakama kuu Antonin Scalia kuaga dunia mwezi jana. Ripoti kutoka White House zinasema kwamba Obama amepunguza orodha ya wale waliotumainiwa kuwa wateuliwa huku zoezi la mchujo likielekea kufika mwisho wakati ambapo wa Republican katika baraza la Senate la Marekani wakisisitiza kwamba hawatathibitisha uteuzi wowote wa, wa jaji utakaofanywa na rais Obama. Kwa wiki kadhaa sasa, uvumi umekuwa ukienea kuhusu ni nani angeteuliwa na Obama, ingawa kila anapoulizwa, rais huyo hakusema ni nani anayekusudia kumteua. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Burundi, ambako tume ya ukweli na maridhiano ya nchi hiyo inaendelea hii leo kwa wiki ya pili na juhudi zake za kuzungumza na wananchi, ili wawe tayari kuelezea maovu waliotendewa katika historia ya nchi hiyo iliyokumbwa na migogoro ya kikabila tangu uhuru wake shughuli hizo zimeanzishwa wakati taifa hilo likikabiliwa na mzozo wa kisiasa wa zaidi ya miezi kumi sasa. Taarifa kamili ametutumia mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana. Mbali na uhaba wa uwezo wa kifedha na wajumbe wake kutokamilika, mkuu wa shirika linalotetea waathiriwa wa mauaji yaliyoisibu Burundi anasema pia kuanza shughuli hizo katika mazingira ya sasa ambayo ni ya mgogoro ni changamoto pia ya ukweli kupatikana. Aloizi Batungwa, naye kiongozi wa shirika la MPEC anasema, hapa kawaida tume ya ukweli na maridhiano inafanya kazi kukiwa na uhuru na usalama ndani ya nchi. Hata hivyo, anazidi kusema, tulishuhudia kuwa swala la usalama halitabiriki. Mfano, nchini Afrika ya Kusini walianza kutafuta ukweli kukiwa na kundi ambalo bado linashambulia nchi, na hapa nchini hatuwezi kusema kuwa watu wako huru. Kuna vurugu, hasa hapa mjini Bujumbura, zilizopelekea sehemu ya wananchi kutokuwa salama, wataogopa kusema ukweli, wakati swala hili ni la mauaji. Kwa sasa si rahisi kumpata mtu Ni sheria kwa ajili ya kuwalinda wathiriwa na wengine watakaotoa ushuhuda ambayo bado haijapasishwa. Na changamoto nyingine, upinzani wanadai kuwa shughuli za tume hiyo hazitasaidia wananchi kujua ukweli na kusameheana, kwa sababu katika sheria ya uundwaji wa tume hiyo ibara ya kuwawajibisha katika vyombo vya sheria watakaopatikana na makosa yasiyosameheka iliondolewa. Hapa hadi tije kiongozi wa chama yeah, cha muasisi wa uhuru cha Uprona anasema katika taifa kama hili lililokumbwa na mauaji yanayofanana na mauaji ya kimbari nguzo muhimu ni sheria lakini kipengele hicho kiliondolewa. Kwa hiyo anasema hakutokuwa na maridhiano na amani ya kudumu iwapo hakuna sheria katika mchakato huo, anamalizia. Upande wake chama tawala cha, cha CNDD-FDD ambacho kabla kilikuwa kikundi cha wapiganaji wanadai kuwa wanaokosoa wa shughuli za tume hiyo ya ukweli na maridhiano maarufu kama Sever wanataka kuficha yaliyotendwa na viongozi waliotangulia. Gerard Ndabirabe ni msemaji wa chama hicho. Nchi ya Burundi ilipitia vipindi vingi vigumu. Watawala wa kipindi kile, wawe askari au wengine, wanafanya kila wanawezekana ili kamati hii sifanye kazi zake na isiji kapata vielezo na tuhuma vya kuwashtaki mahakamani. Ajabu ni kwamba kabla ya kuwepo CVR walikuwa wanahimiza serikali iweke kamati hii, baada ya kuweka CVR wanadai ingesubiri na kwamba haitafikia chochote. Tume hiyo ya Severi kwa ufupi ilipewa jukumu la kutafuta ukweli wa yaliyotendeka Burundi tangu uhuru wake mwaka 1962 hadi 2008, ambapo kikundi cha mwisho cha waasi kilisaini makubaliano ya kusitisha vita. Haidara Akizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. kundi la waasi linalopiga kuni radhi Kundi la waasi linalopigana pamoja na wanamgambo wa Taliban nchini Afghanistan limesema liko tayari kushiriki kwenye mazungumzo ya kutafuta amani kati ya serikali ya Kabul, licha ya kuwa na tashwishi kuhusu ni, nia ya upande wa serikali kutafuta amani. Wiki jana rais wa Afghanistan Ashraf Ghani aliyakaribisha upya makundi ya waasi kwenye meza ya mazungumzo katika juhudi zake za kutafuta suluhisho la kudumu kwa vita hivyo vilivyosababisha hasara kubwa na ambavyo vimeingia mwaka wake wa kumi na tano na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry jana alishutumu Siria kwa kile alichokiita kujaribu waziwazi wazi kusambaratisha mazungumzo yanayokusudiwa kumaliza vita vya miaka mitano vya wenyewe kwa wenyewe vilivyosababisha maafa kwa kupinga mazungumzo yoyote kuhusu kumwondoa mamlakani Rais Bashar al Assad. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Marekani alisema vita kati ya nchi hizo vimepungua kwa kiasi cha asilimia 80 na asilimia 90 tangu hatua ya kusurut... ya kusitisha uadui ilipotangazwa wiki mbili zilizopita. Idadi ya watu ambao wamekufa baada ya kutokea mapambano kati ya polisi na raia katika wilaya ya Kasese magharibi mwa Uganda imefikia saba huku nyumba kadhaa zikiwa zimechomwa moto. Polisi waliwapiga risasi vijana waliokuwa wamejihami kwa fimbo wakiandamana kupinga matokeo ya uchaguzi wa serikali za mitaa. Vijana waliwashambulia polisi, polisi walipoanza kufyatua risasi hewani. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwiri, anaripoti kamili Ni milio ya risasi katika wilaya ya Kasese, magharibi mwa Uganda, ambayo hadi sasa imenyamazisha roho za watu saba. Polisi wawili akiwemo kamanda wao Jacob Opolot wakiwa wanauguza majeraha mabaya katika makabiliano kati ya raia na polisi wikendi hii. Mlinzi wa kamanda huyo ambaye ametambuliwa kwa jina kama Mbusa anaelezwa kuwa katika hali mbaya sana ya afya na amelazwa hospitalini akiwa hawezi kuzungumza baada ya kuvamiwa na raia makabiliano. Kati ya polisi alianza pale tume ya uchaguzi ilipomtangaza mgombezi huru aliyewania uongozi wa wilaya ya Kasese, Daniel Nayevale, kuwa mshindi, lakini muda mfupi baadaye matokeo ya kubadilishwa na kumtangaza Ronald Mutegeki wa chama tawala cha NRM kuwa mshindi. Polisi walitangulia kufyatua risasi hewani, lakini baada ya vijana waliokuwa wamejihami kwa vijiti kukaidi milio hiyo ya risasi na kuanza kuwachapa polisi, risasi zikatumika moja kwa moja zikiwalenga na sita kuaga dunia papo hapo. <totipa> mkuu wa polisi Kale Kaihura amefika katika eneo hilo kwa kutumia ndege ya helikopta kwa mkutano na wakuu wa usalama eneo hilo. Watu watatu wakiwa tayari wamekamatwa na kuzuiliwa. <tipa> Kama kuna watu katika ufalme wa eneo la Rwenzururu wanaopanga mashambulizi haya, kwa sababu wale ambao tumekamata wanaohusiana na kundi linaloshirikiana na ufalme wa Rwenzururu, naomba mfalme wa jamii hii kuchukua hatua. Huo sio uongozi, huo ni uharibifu. Na iwapo hata sikia ombi langu, ajue kwamba ulinzi alionao unatoka kwa serikali, is the government which is providing protection. Tukio hili linajiri wiki moja tu baada ya kundi linalojiita kundi la kuikomboa Uganda, yani Uganda saving force, kushambulia kituo cha polisi mjini Kapchorwa, mashariki mwa Uganda, mashambulizi yaliyowaacha polisi watatu wakiwa wameuawa. Kundi hilo lilitoroka na bunduki tatu, baadaye limeandika barua ambayo nakala zake zimesambazwa mjini Kapchorwa, likikiri kuhusika na mashambulizi hayo likionya kwamba litaendelea kushambulia vituo vya polisi na kambi za jeshi. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Watu wawili wameuawa katika mapigano yaliyozuka jana Jumapili kati ya wapiganaji wa Maimai na askari walinda mbuga ya wanyama ya Virunga huko Chanika pembeni ya ziwa Edward katika jimbo la Kivu Kaskazini nchini DRC. Mwandishi wetu wa Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Askari hao walinda mbuga la wanyamapori la Virunga waliuliwa wakati kundi la wapiganaji Maimai liliposhambulia kambi ya walinda mbuga la wanyamapori siku ya Jumapili. Watu hao wawili, wakiwa wote ni walinda mbuga la wanyamapori la Virunga, wameuliwa wakati wa mapigano makali yaliyozuka kati ya wapiganaji Maimai na walinda mbuga la wanyamapori la Virunga. Taarifa zinasema kwamba Maimai na walinda mbuga wote walikuwa wakishirikiana katika ushirikiano wa kulipiza kodi kwenye ziwa la Edward, hasa sana kodi kuhusu uloaji wa samaki usiokubalika na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bahati mbaya walishindwa kuelewana. Kwenye laini ya simu, nimezungumza na mkaaji eneo la tukio kutoka Kiserera mji mdogo ambao unakuwa pembezoni ya Lake Edward. Tunasikia kwamba kuna maimai wametwangana na walinda mbuga la wanyamapori hizo. Uh, habari tunazo hali ni kwamba hiyo leo usiku maimai wametwangana na wa Garde Park, nafasi moja ambako wanaita Chanika, karibu na vichumbi karibu, karibu na vichumbi wametwangana, na mlinda mbuga mmoja amefariki, pamoja na mke wake na kwa sasa hali ikoje? na wametwangana wame kwa nini, uh, wanatwangana? Unajua, ni muda mrefu karibu miezi saba hii tu, tuko nayo walikuwa wameishi pamoja nao na li ambapo wanaita jondo, walikuwa pamoja wakiwasaidia kwa kazi, na unadhani kama wamefia si juu ya ya kugombania pesa, ilikuwa problemu ya pesa Ndiyo, inaacha wanasongana na hii inasababisha usalama mdogo kupatikana karibu karibu rasi hapo. Ifahamike kwamba mbuga la wanyamapori la Virunga limekuwa likiaficha makundi mengi ya wapiganaji ikiwemo Maimai, FDLR na makundi mengine ya uhalifu, vilevile na watekaji nyara ambao huomba pesa kama fidia ya kuachilia watu wanaotekwa kwa sasa viongozi wa mbuga la wanyamapori la virunga wameomba kushirikisha baadhi ya wananchi waishio pembeni ya mbuga la wanyamapori la virunga ili kuweko na ulindaji thabiti wa mbuga hilo muhimu hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo linalokuwa na sokwe pamoja na gorila Osel malivika Sauti America goma Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, kama tulivyokuambia katika baadhi ya habari zetu hapo mwanzo, ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameushutumu utawala wa Bashar al Assad nchini Siria kwa kujaribu kuvuruga nduru mpya ya mazungumzo ya amani yaliyotarajiwa kuanza leo Jumatatu mjini Geneva, Uswizi, huku wanadiplomasia wa juu wa magharibi wakikutana mjini Paris eh, kuijadili Siria na maeneo mengine yenye mzozo. Mwandishi wa VOA Elisa Brandt anaripoti kutoka mji mkuu wa Ufaransa, na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Waziri Keri alimwelezea rais wa Siria Bashar al Assad kama mharibifu na kusema utawala wake ulikuwa ni mkiukaji mkubwa wa sitisho tete la mapigano nchini Siria. Akiongea pamoja na wenzake wa Ulaya kabla ya mazungumzo ya amani ya leo Jumatatu, Keri pia ameishtumu serikali ya Siria kwa kuiba misaada muhimu ya afya ambayo ililengwa kwenda kwa jamii ambazo zimekumbwa na vita. Amesema wajibu sasa uko kwa washirika wa Siria, Rusia na Iran, kuhakikisha mikataba ya kimataifa kwa Siria inaheshimiwa Wakati nchi inaingia katika mwaka wake wa sita wa vita vya wenyewe kwa wenyewe wenyewe hivi, uh, sure sasa ni muhimu kwa wale ambao wanamuunga mkono Rais Assad kuhakikisha anaheshimu mkataba huu na hivyo matokeo yake wanatekeleza yale yanayoelezewa katika mkataba. Keri alikuwa akizungumzia matamshi yaliyotolewa Jumamosi na waziri wa mambo ya nje wa Siria Walid Muallim ambaye alielezea kwa kuondoka kwa Asad kutoka madarakani ni suala ambalo haliwezi kujadiliwa. Pia amesema ujumbe wa Siria hautasubiri zaidi ya saa 24 kwa upinzani kuwasili kwa mazungumzo ya Jeneva. Chama kikuu cha upinzani nchini Siria kinafikiria kuondoka kwa Asad ni muhimu katika kipindi chote cha mpito. Mkutano wa Jumapili kati ya Keri na mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Ujerumani, Uingereza, Itali na Umoja wa Ulaya pia umeigusa Libya, Yemen na mapendekezo ya Ufaransa ya kuhamasisha tena mazungumzo kati ya Waisrael na Wapalestina, wakati wakiionya serikali ya Siria na washirika wake dhidi ya kutumia mwanya wa sasa wa sitisho la mapigano. Keri amesema sitisho la mapigano linaleta tofauti ya uh, matatizo yote dhidi ya utabiri uh, wa wengi, tumeweza kuhimili we kwa wiki mbili sasa, sitisho la mapigano ambalo sote tunakiri kwamba lina mivutano ya hapa na pale, lakini hata hivyo limeweza kusababisha kupunguza kwa asilimia 80 mpaka 90 ya kiwango cha hasia pia amesema kundi la Islamic State limejiondoa katika sehemu kwa karibu asilimia 40 ya maeneo ya nchi ambayo awali walikuwa wameyakalia huko nchini Iraq na asilimia 20 ya eneo nchini Siria. Ni wakati mwingine wa jamii na maendeleo. Mimi ni Rahabu Fredi, tuwe pamoja hapa mwanzo hadi mwisho. kwa nchini Tanzania, kauli ya hapa kazi tu inaendelea kushika kasi na kupata umaarufu kwa kila nyanja. Kwa kauli hii ya hapa kazi tu, kila mmoja anajituma pale anapoona patampatia kipato, ili mradi tu ni kwa njia ambayo ni halali. Kwa hiyo si swala la kubweteka na kusema mimi sina elimu ya juu ama sina mtaji. Chochote kinawezekana japo kidogo, lakini mkono uweze kwenda kinywani. Nam, huo ni mlio wa cherehani, lakini hapa si kwa fundi nguo, bali ni sehemu ambapo kunatengenezwa fanicha. Kuna sofa hapa naona, kuna vitanda, kuna viti, kuna vitu mbalimbali maridadi kabisa, vinatengenezwa hapa nchini Tanzania. Na leo katika kipindi hiki cha jamii na maendeleo nimefika hapa ili kujua wanaofanya kazi hapa wao wamepiga hatua kwa kiasi gani kimaendeleo. Mimi naitwa Mnubi James John, na sasa hivi niko tayari kabisa kujiweka katika ujasiria mali zaidi na kupambana na maisha haya. Sasa nashona mastikava ya gari, nashona stikava za, za pikipiki, nashona sofa Najivunia kwa ujuzi niliokuwa nao ndo unaniwezesha kukaa vizuri katika maisha ya sasa. Nimefanikiwa kuwa na nyumba yangu mwenyewe niliyoweza kujenga kupitia hii kazi e, na nimeoa na mke na mtoto vilevile. Nina sofa nyingi tu ambazo nakuwa nauza hapa. Shughuli ni nyingi hapa, ndio maana unasikia kelele huku na kule, wengine wanagonga, wengine wanaranda, lakini yote kwa yote ni katika kujiletea maendeleo. kuna kina kaka wengine hapa mm -hmm. Kwa jina naitwa Ephraim Dagona, katika na shughuli hii, kwa kweli namshukuru Mwenyezi Mungu, ameniwezesha, nimenunua kiwanja, nimejenga na ni fundi sofa vile vile. Hata sofa za kushona za utamaduni tunatengeneza mahali hapa. Yani, aina yote ya sofa tunaitengeneza mahali hapa na inapatikana hapa kwa ubora sana. Mwingine anakusikiliza pengine naye angependa kupiga hatua kimaendeleo kwa kazi unayoifanya wewe, unamshauri nini? Kwa ushauri wangu kwa kweli katika kimaendeleo ni kujituma. Kitu cha kwanza ni kujituma na kuwa na nia na kile kitu ambacho unataka kukifanya. Asipokuwa hivyo, huwezi kuendelea. Baadhi ya vijana wanakaa vijiweni wakisema kwamba wazazi wao hawana uwezo wa kuendeleza na hawajifunzi chochote wamekata tamaa, lakini kumbe unaweza pia ukapata elimu katika shughuli nyingine zinazoendelea hizi hizi ndogo ndogo. Mimi kwa jina naitwa Lawrence Jairos Ngogo. Mimi ni kama mwanafunzi katika eneo hili hapa, tangu nimefika hapa nimejifunza kazi ya kutengeneza masofa, naweza nikasema mimi mpaka sahizi ni fundi, na mi na mpango sasa wa ku, eh, kujiandaa na mimi kufanya jitihada za kuwa na mimi mwenyewe kuwa fundi na imenisaidia sana kwa sasa. Nchini Tanzania, baadhi ya wafanyabiashara wanalalamika, wanasema biashara si nzuri sana, wateja hawamiminiki kama ilivyokuwa hapo awali, katika awamu nyingine za uongozi. Lakini wana matarajio gani? Pamoja na changamoto hiyo, changamoto tulionayo sana ni changamoto ya kipindi hasa kama hichi. Tuna seti kama kadhaa, lakini hazijaa azijatoka toka mwezi wa kumi na mbili. Nadhani ni hali tu ya uchumi ya, u, ya, ya nchi yetu, na kwa kuwa rais wetu ameamua kufanya hivyo na tumemkubali kwa nia hiyo, kwa njia za kodi na nini na watu ambao walikuwa wanaujumu, matarajio tunayo kwa baadaye, kwa sababu hera inarudi pale, afu itakuja kufanya e, kutoka ili wana, kila mwananchi anufaike na hapa namuona kaka ambaye anapiga randa mbao yake tayari kwa kuendelea na kazi ya ufundi. Kaka, unatengeneza nini hapa? Natengeneza meza za kula chakula. hmm. Naam, kwa hizi meza ambazo unatengeneza hapa, tunatambua pia kuna zile zinazotoka nje, tunaziona zinauzwa kwenye maduka mbalimbali. Soko hmm. likoje kwa bidhaa za ndani na zile za nje? Soko hapa bidhaa kama kawaida tunauza, na watu bidhaa za nje wanaona hazina ubora kama zetu sisi tunavyotengeneza. Kwa nini? Zile zinakaa kuharibika, kwa kwa material ya kutengenezea leo. Hazina ubora. mm. Shinda zetu. Sasa kwa nini watu wanaziamini zile? Ndio sasa hivi hawataki zile, sasa wanunua sana zile na zimeharibika ndio maana wanakuja huku kwa sasa. mm. E. Kwa sasa hivi biashara inaenda vizuri. Ah, kazi tu kidogo imeumba ni lakini ile, eh, sio sana. Naamini kwa hali ya kazi tu tutapiga maendeleo mazuri tu baadaye. Baadaye. Ni hayo kwa leo kwenye Jamii na Maendeleo. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Kitengo cha Al Qaida cha Afrika Kaskazini kimedai kufanya shambulizi lililotekelezwa na watu sita waliokuwa wamejihami vya kutosha lililowaua watu kumi na wanajeshi wawili katika eneo la mapumziko nchini Ivory Coast jana Jumapili. Wakati wowote wa kuanzia sasa, Rais Barack Obama wa Marekani huenda akatangaza jina la mtu ambaye atamteua ili kuziba pengo lililoachwa na jaji wa mahakama kuu Antonin Skelia mwezi jana. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riyami na mimi ni BMJ Muridhi, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.