Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo Jumatatu Machi 14 mwaka 2016 katika matangazo ya VOA Express hii leo, mpango wa kituo kimoja cha mabasi ya mpakani kati ya Tanzania na Kenya wasubiriwa kwa hamu kuimarisha na kuharakisha usafiri kati ya nchi hizo itatusaidia hata sisi wenye mabasi stidi ya kupoteza tmosia wanahawa au saa moja na nusu kwa ajili ya kutoa huduma, labda itatupunguzia muda kama dakika 45. Itakuwa kazi ya kutoa huduma itakuwa ishafanyika, kwa hiyo itatusaidia gari zetu kufika kwa time. Ni Bwana Yusuf Kasim, msimamizi wa kampuni ya mabasi ya Tahmidi kati ya Mombasa na Dar es Salaam. Mimi ni Sandey Shomari na mimi naitwa mkamiti Kibayasi. Katika habari nyingine, ni kwamba wagombea urais wa Marekani wanajiandaa kwa ajili ya hapo kesho, wakati ambapo majimbo yenye wajumbe muhimu yatafanya uchaguzi wao wa awali. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye mkamiti Kibayasi. kundi lenye ushirikiano na Alqaida huko Afrika Kaskazini linadai kuhusika kwa mashambulizi yaliyofanywa na watu sita wenye silaha nzito nzito kwenye hoteli moja ya Ivory Coast na kusababisha vifo vya raia kumi na wanne na wanajeshi wawili hapo jana. Watu ishirini na wawili walijeruhiwa. Kundi la ujasusi la SITE ambalo linafuatilia tovuti za wanamgambo wenye itikadi kali lilisema Al-Qaida in the Islamic Maghreb lilidai kufanya shambulizi likiwataja washambuliaji watatu kuwa ni mashujaa kwa kushambulia hoteli tatu kwenye eneo la ufukweni za mji wa Grand Bassam. Walioshuhudia wamesema washambuliaji walificha uso na waliwasili kwa miguu kwenye ufukwe wa moja ya hoteli za Southern Star ambazo zilijaa watalii wakati wa joto kali kwenye mji huo wenye kiasi cha watu 80,000. Raia, Rais Alassane Watara wa Ivory Coast alithibitisha idadi ya waliofariki na kusema washambulizi wote waliuliwa. Jeshi la Uturuki linaeleza kwamba ndege zake za vita zimefanya kiasi cha mashambulizi ya anga 18 hii leo Jumatatu, yakilenga wanamgambo wa kikordi huko kaskazini mwa Iraq. Mashambulizi dhidi ya chama cha Kurdistan Workers Party, PKK, yamefanyika siku moja baada ya mlipuko wa bomu lililotegwa kwenye gari na kuua watu wasiopungua 37 katika mji mkuu wa Uturuki, Ankara. Hakuna mtu au kundi lolote linalodai kuhusika, na maafisa wa Uturuki wamesema wanatarajia kutangaza matokeo ya uchunguzi kuhusiana na mlipuko huo hii leo. Wanajeshi wa Uturuki wamekuwa wakifanya mashambulizi dhidi ya PKK tangu mwezi Julai, wakati Rais Recep Tayyip Erdogan alipotangaza kuwa vita vitaendelea hadi kila mwanamgambo anashindwa. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Stafan de Mistura ameanza duru mpya ya mazungumzo ya amani hii leo huko Geneva, akionya kwamba njia mbadala ya mazungumzo ni mbaya zaidi kuliko vita vilivyoshuhudiwa hadi hivi sasa. Akizungumza kabla ya kukutana na wajumbe wa serikali ya Syria, Demistura alisema ni juu ya wasiria wenyewe kuamua hali yao ya baadaye na umoja wa mataifa lazima uwasaidie. Alisema mpango ni kufanya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na kila upande kwa kiasi cha siku kumi, kisha baada ya mapumziko, kuitisha duru ya pili ya majadiliano mwanzoni mwa mwezi April na nyingine hapo baadaye. Mwakilishi huyo anasema anaamini utaratibu huu utatayarisha angalau mpango wa kuelekea amani. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wagombea urais wa Marekani wanajiandaa kwa kesho Jumanne wakati ambapo majimbo yenye wajumbe muhimu yanafanya uchaguzi wao wa awali huku wote waliobakia kwenye kinyang'anyiro hicho wanamlaumu mgombea anayeongoza katika chama cha Republican, Donald Trump kwa ghasia ambazo zimezuka kwenye mikutano yake ya kampeni. Uchaguzi wa awali katika majimbo ya Florida, Ohio, Illinois, Missouri na North Carolina ni muhimu kwa wapinzani wa Trump ambao wanataka kumzuia asisonge mbele kupata uteuzi wa chama kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba. Lakini Trump alikanusha kwamba kampeni yake imechochea ghasia, akiwaambia mkusanyiko huko Bloomington, Illinois hapo jana kwamba anataka amani na sio matatizo. Wapalestina watatu ambao walifanya mashambulizi kwenye ukingo wa magharibi wameuliwa kwa risasi leo Jumatatu na wanajeshi wa Israel. Jeshi la Israel limeeleza katika taarifa yake kwamba washambuliaji wawili walifyatua risasi kwa watembea kwa miguu kwenye kituo kimoja cha basi kwenye eneo la kuingia kwenye makazi ya Wayahudi Kiryat Arba karibu na mji uliogawanyika wa Hebron. Wanajeshi wa Israel walifyatulia risasi washambuliaji hao, mwanajeshi mmoja alijeruhiwa. Shambulizi jingine lilitokea muda mfupi baadaye, jeshi lilisema, wakati gari moja lilipovamia gari la jeshi kwenye kituo hicho hicho cha basi, wanajeshi walifyatua risasi kwa mshambuliaji na kumuua. Wanajeshi wawili walijeruhiwa. Wimbi la ghasia za mtaani zinazofanyika na Wapalestina limekumba eneo hilo tangu mwezi Oktoba mwaka jana, na kusababisha vifo vya kiasi ya Wapalestina 184 wa Waisrael 28 na raia wawili wa, wa Marekani. Polisi wa Brazil wanasema watu wapatao milioni tatu kote nchini humo waliandamana mitaani hapo jana wakidai kuondolewa madarakani kwa rais Dilma Rousseff. Waandamanaji waliwasihi wa bunge kuendelea na utaratibu wa kumfungulia mashtaka rais huyo ambaye anagubikwa na kashfa ya rushwa na masuala mengine kwenye nchi hiyo iliyoingia kwenye mzozo mbaya wa fedha kuwahi kutokea katika kipindi cha miaka ishirini na mitano. Sergio Praca mchambuzi wa kisiasa kwenye taasisi ya Getulio Vargas huko Rio de Janeiro amesema maandamano yalikuwa na nguvu na lilikuwa tukio baya kutokea kwa serikali. Rousseff na chama chake cha Workers Party wanahangaika kushikilia madaraka wakati maafisa wakifikia juu uamuzi wa kufungua mashtaka kutokana na kashfa kubwa ya rushwa kwenye kampuni moja ya mafuta ya Petrobras. Naendelea ya kusafiri na VOA express ikitangaza kutoka hapa Washington DC moja kwa moja. Basi habari za ripoti zetu, tunaanzia huko nchini Uganda, ambapo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo Dr Badru Kigundu ameambia mahakama inayosikiza rufaa ya matokeo ya uchaguzi mkuu kwamba matokeo ya kura aliyokuwa akisoma yaliwasilishwa kwake kwa mtandao wa teknolojia moja kwa moja kutoka wilayani bila mawakala wa uwakilishi wa vyama vya upinzani kushuhudia. Dkt Kigundu ambaye ni shahidi wa kwanza kufika mbele ya mahakama hiyo amesema kwamba wapiga kura ambao wa hawakutumia mashine za kisasa za kukagua wapiga kura na kwamba tume ya uchaguzi haikutumia kadi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anayo ripoti zaidi. Kwa muda wa masaa manne mawakili wake Amama Mbavazi, Mohamad Mbavazi, Severino Tunovusinje na Asuman Basalirwa walimhoji mwenyekiti wa tume ya uchaguzi kuhusiana na jinsi alivyoandaa na kutangaza matokeo ya uchaguzi mkuu. Chigundu ameeleza mahakama kwamba hawezi kutambua idadi ya wapiga kura waliotumia mashine za kisasa za kutambua wapiga kura, kwani si kila mpiga kura alitumia mashine hizo. Mawakili wake Mbavazi walimtaka Chigundu kueleza tofauti kati ya fomu walizokuwa nazo mahakamani zilizo na hesabu ya kura na zile walizopewa na tume ya uchaguzi lakini mawakili wake Mseveni wakakataa kwamba Chigundu asizungumzie lolote kuzihusu fomu hizo wala kujibu swali lolote kuhusiana na fomu hizo. Ikabidi jaji mkuu Bati Katureba kuingilia kati, mawakili wake Mbabazi wakitaka kupewa fomu zilizokuwa zikitumika kuwasilisha matokeo kwake Chigundu kutoka wilayani. Can you confirm to this honorable court that all declaration forms in your custody bear signatures of agents who were at the respective polling stations? Chigundu pia alikuwa na wakati mgumu kueleza mahakama alivyokuwa akipokea hesabu ya kura alizokuwa akitangaza, akijitetea kwamba alikuwa anategemea matokeo aliyokuwa akipewa kutoka wilayani, huku mawakili wa Mbabazi wakisema matokeo aliyokuwa akitangaza siyo yale waliyopewa kama ushahidi mahakamani. How did you gather against imperfections and incorrect entries and at that stage? Swala la iwapo kulikuwepo orodha ya wapiga kura lilizua utata mahakamani, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi akitakiwa kueleza sababu zilizomfanya kutoandaa orodha orodha ya wapiga kura na badala yake kutumia orodha ya waliosajiliwa kupata vitambulisho. Mawakili wake Mbavazi walimtaka Chigundu kueleza kwa nini wapiga kura hawakupewa kadi za kupiga kura. Chigundu akijitetea kwamba swala hilo lilikubaliwa na serikali kwamba watumie vitambulisho. we'll stations, known... Chigundu pia alikosa kueleza mahakama sababu zilizopelekea wapiga kura jijini Kampala na wilaya jirani kupokea vifaa vya kupiga kura kwa wakati badala yake akaamua kuomba msamaha. Chigundu alisisitiza kwamba kila alichokuwa akifanya wakati wa uchaguzi alikuwa akizingatia sheria lakini alipoulizwa maswali kuhusu sheria, mawakili wa Mseveni waliomba mahakama kumkinga wakisema, Chigundu siyo mwanasheria —Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Na msikilizaji, unasafiri hivi sasa na VOA express ikitangaza kutoka hapa Washington DC saa za alasiri kama hizi, basi tupo kwa ajili yako msikilizaji, moja kwa moja kutoka huko nchini Uganda. Sasa tunaelekea hadi Kenya, ambapo kuanzishwa kwa kituo kimoja cha mpakani kati ya Kenya na Tanzania huko Lungalunga huenda lunga kukachukua muda zaidi kabla marais wa mataifa hayo mawili kuzindua rasmi kituo hicho baada ya Tanzania kuomba muda zaidi kukamilisha ujenzi wa kituo hicho kwa upande wao. Mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, alivyoka katika kituo cha lungalunga lunga na kutuandalia ripoti ifuatayo. Mipangilio ya kituo kimoja cha mpakani kati ya Kenya na Tanzania huko Lungalunga huenda Lunga kikachelewa kuanzishwa baada ya Tanzania kuomba muda zaidi kukamilisha upande wao. Akizungumza na Sauti Amerika, afisa wa forodha anayesimamia kituo hicho upande wa Kenya, Pius Sokoko Kwach, amesema kuwa walipaswa kuanza shughuli za kituo kimoja mwezi huu wa tatu, lakini Tanzania inachelewesha mpango huo. Walituambia wanaweka system mitandao yao, sisi huku tuko shughuli katika kituo cha Kenya cha uhamiaji na forodha zinaendelea hata upande wetu. Kituo chao kiko tayari, ni wao wamalize, kisha watuambie. Mara tu wakimaliza, waje waianzishe, kwani tuko tayari na tarakilishi tumishi zao, na ni wao waweke yetu upande wa Tanzania. Bwana really Sokoko Kwach amekariri kuwa kituo hicho kitapunguza kucheleweshwa kwa shughuli za biashara na wasafiri wanaotumia mpaka huo kuenda na kutoka nchini Tanzania. the meaning muhimu ni kupunguza vituo vingi ambavyo vinasababisha ucheleweshaji. Shughuli hizi za one stop border ni kupunguza ucheleweshaji unaosababishwa na shughuli za kulipisha ushuru kwa bidhaa na kuangalia wasafiri kati ya mipaka. Kampuni za mabasi zinazotumia mpaka wa Kenya na Tanzania kupitia Lungalunga zimekaribisha mpango huo ya kituo kimoja mpakani. Yusuf Kasim ni msimamizi wa kampuni ya mabasi ya Tahmid ya Mombasa Dar es salaam anahawa au saa moja na nusu kwa ajili ya kutoa huduma, labda itatupunguzia muda kama karibu na tano, itakuwa kazi ya kutoa huduma itakuwa ishafanyika, kwa hiyo tutasaidia gari zetu kufika kwa wakati. uh -huh. Sasa hivi almost a saa tisa mpaka kumi, lakini unajikuta unaweza kupoteza karibu saa moja na nusu kwa ajili ya borders. Aidha, Yusuf ameitaka jumuiya ya Afrika Mashariki pia kufutilia mbali swala la kadi ya ugonjwa wa manjano ambao unaendeleza rushwa, hasa kwa wale ambao hawana kadi hizo wanapoingia ama kutoka Tanzania. Bashir Saif Said, aliye dereva wa malori ya kusafirisha chakula cha msaada cha wakimbizi kutoka Mombasa hadi kituo cha wakimbizi cha Nyarigusu nchini Tanzania, anasema bado analazimika kusubiri mpakani hata zaidi ya siku mbili kabla kuendelea na safari, isipokuwa mpaka wa Rwanda na Tanzania inafanya kazi upande wa Rwanda, Kigali. Ukipakia Dar es Salaam kwenda Rwanda iko okay, Rusumo ukifika unapitiliza, lakini kwa hizi upande wa Kenya, Tanzania na Burundi hakuna, anatuweka bado akawa analo uo sawia. Na hicho kinachounganisha Kenya na Tanzania, eneo la Taveta na Holili, kilizinduliwa rasmi tarehe 27 mwezi Februari mwaka huu kama njia ya kuleta umoja katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kutoka Mombasa, ni Amina Chombo, sauti ya Amerika. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni, saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. kunitafutia bibi moja niowe, ndiyo tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. He, kumbuka ni Jumamosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mwanangu. Yes, mdunia ina sikia maneno nakaiaka pero yakomolawako sante sana msikilizaji <laughs> ni mambo ya vijimambo hayo. Hey, kila Jumamosi hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. E, moja kwa moja basi, Mkamiti, hebu niambie tunaangalia nini baada ya sasa? Nona, kuna burudani hapa, haswa tunashuka jijini Dar es Salaam. Anaitwa Ali Kiba, anakuambia cheke tu. Mambo ya Ali Kiba hayo, msikilizaji. Kama mapenzi ghorofa yamejaa kari yako, Mimi na mapenzi tele kama kwetu kule. Mbona unitaka ni wengi ila mimi kwako nyanga nyanga nyan. Nini unataka nini, mjiza nini unataka? Ama ni macho ya blue like sema nini unataka? Nikugeuze princess, sema nini unataka? Una do feeling of hivyo mimi ndo nataka taka sana nataka. Nini unataka nini, mjiza nini unataka? Ugeoze princess, sema nini unataka? Siamini ya nisiamini, ya meni panda kichwani, mahaba ya konta silitimi ya meni koleza mwilini. Siamini ya usiamini, ya meni panda kichwani, mahaba ya konta silitimi, ya meni koleza mwilini. Ayo chekecha, chekecha, chekecha, chekecha Nisikie uze princess, sema nini unataka? Unavyo bilinge bayo, hivo mimi ndo nataka, nataka sana nataka. Nini unataka? Nini mijisa? Nini unataka? Nisikie uze princess, sema nini unataka? Siamini, ya nisiamini, yamenipanda kichwani, mahaba yako sinitimi, yamenikoleza mwilini. Siamini, o siamini, yamenipanda kichwani, mahaba yako sinitimi, Basi msikilizaji, alasiri ya leo ndivyo hivi unavyochangamka na VOA Express katika Cheketua na Ali Kiba, kijana kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania. Mambo ya cheke cha cheketua haya Mkamiti, sio mambo ya mchezo hasa, naona jinsi ulivyokuwa ukijirusharusha hapa studio. Ha, sana, sana, Mkamiti najaribu kuwa kama wewe. <laughs> Haya msikilizaji, baada ya kutoka huko kwake Ali Kiba moja kwa moja anaelekea nchini Kenya ambapo magavana wa kaunti saba nchini humo wameamua kuunda ushirikiano wa kibiashara wa kaunti zao kutokana na serikali ya ugatuzi nchini humo. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mmoja wa magavana hao ambaye ni gavana wa Mandera, Ali Roba, na kwanza kutaka kujua mpango wao utakavyoweza kufanya kazi. Sisi gavana kutoka kaunti saba, Mandera, Wajia, Garissa, Tana River, Isiolo, Marsabit na Lamu ambayo ni kaunti ambazo zimeshikana ambayo zime iko na economic advantage different from each each other and common to each other. Tumeamua kuja pamoja kuweza kushirikiana kuweka nguvu zetu pamoja ili kuweza kusukuma hali ya maendeleo na, na kufanya maendeleo eh, yenye maana na manufaa kwa wananchi ambao tunawawakilisha, tukiangalia hasa mahali tunaweza kuweka nguvu tuseme ikiwa ni mambo ya mifugo na na soko ya mifugo, tunaweza kuiweka katika kaunti moja. Na kama ni e, kichinjio abatua, tunaweza kuweka katika kaunti nyingine. Kama ni univesiti kubwa, tunaweza kuweka kwa kaunti moja nyingine. Ikiwa ni mambo ya viwanda ambayo zinaweza kuja, tunaangalia advantages kila kaunti kuweza kuhakikisha ushirikiano wetu umeweza kuleta manufaa katika soko ya hiyo kaunti pamoja na na nchi nzima, pamoja na nchi jirani. Lakini gavana, kuna swala limezungumzwa hapa kwamba juhudi kama hizi zilishajaribishwa katika maeneo huko ya Rift Valley na magharibi, lakini hazikuweza kufanikiwa zaidi ya kuwa ni maneno tu. Sasa pengine eh, labda kwa upande wenu nii ambacho mnaona ni cha tofauti hapa mnaweza kufanya. Kwanza hata hizo za Rift Valley hazikukosa kufaulu, kile ni muhimu kurekebisha hilo uh, fikra kwa sababu haya mambo tunayaanza sasa hivi. Kaunti zizo za Rift Valley pia zinaanza sasa hivi. Sisi tunaanza sasa hivi, uh, already uh, tumeweza ku pata fursa ya kuweza kupata support kutoka donor communities eh, kuweza sp- kusupport hii program. Na zamani hakukuwa na county governments, ilikuwa ni serikali kuu peke yake. Sasa hivi ile process ya kuweza kufanya uamuzi eh, kuhusu mambo fulani iko na hawa na, governors na, ambao wameshirikiana na kufanya uamuzi, inakuwa rahisi zaidi. Serikali e, e, kuu pia imetupatia support ya kutosha kuweza kuangalia potential ya development ya hii area. Kama mnavyojua, hizi area zote ni area ambayo imekuwa marginalized muda mrefu, haikuweza kupata maendeleo ya kutosha. Na sio tu kazi ambayo utaanza leo na leo leo ikakuwa leo leo ikapata manufaa kuonekana, na ni process, lakini process umeanza vizuri, tumesajiliwa na, na ukijua ni gavana saba kukutana na kuweza kujadiliana ni rahisi zaidi kuliko zamani, na hawa uh, gavana uh, ndo watu wa kuweza kufanya uamuzi kikamilifu wakiwa wanashirikiana na assembly zao pamoja na executive ambao wanashirikiana nao, na dalili already ni nzuri zaidi. ni gavana wa Mandera kaunti nchini Kenya, Ali Roba, akizungumza na Sauti ya Amerika. Na kutoka huko basi, itaelekea mpaka Zanzibar, ambapo chama cha wananchi CUF kimesema baadhi ya wanachama wake huko kisiwani Pemba wameanza kukimbilia maporini wakitafuta uwezekano wa kutoroka kisiwani humo e, na kukimbilia Mombasa kutafuta hifadhi ya ukimbizi kwa madai ya kuwepo kwa taharuki nchini katika kisiwa hicho. Mwandishi wetu wa Zanzibar, Muniri Zakaria anayo taarifa zaidi. Msishangae kwamba nusu ya kwa Pemba Wapemba wakajikuta kwamba wako Mombasa wakikimbilia ukimbizini kwa sababu hali sasa hivi Pemba ni tete. Akizungumza na waandishi wa habari, kaimu mkurugenzi wa habari, uenezi na mawasiliano na umma, Bwana Hamadi Masud amesema tangu kufutwa kwa matokeo ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 25 mwaka 2015 kumekuwepo na operesheni za kamatakamata zinazoendeshwa dhidi ya wananchi na kubambikiziwa kesi huku wengine wakinyimwa dhamana. Bwana Hamadi Masud amesema kinachoonekana hivi sasa kitarejesha historia ya mwaka elfu mbili na moja ambapo watu zaidi ya elfu nne walikimbia Pemba na kuomba hifadhi ya ukimbizi huko Mombasa nchini Kenya baada ya kutokea machafuko mnamo mwaka elfu mbili na moja yaliyotokana na kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili uliomweka madarakani rais wa awamu ya sita Dr Amani Abedi Karume. Na kuna makumi ya watu sasa hivi wako maporini na wanaangalia uwezekano wa kutoroka Pemba kukimbilia Mombasa, kwa sababu inaonekana Pemba sasa inaikaliwa kijeshi, watu watadhalilishwa, wataumizwa, watapigwa, wanavyofikiria wao na fikira hizo Mie nasema sizitoe makosa kwa sababu yalishatokea mwaka elfu mbili na moja. Akizungumza na waandishi wa habari hivi karibuni, waziri wa nchi ofisi ya makamu wa pili wa rais wa Zanzibar bwana Muhamed Abud amesema serikali imejipanga vizuri kuhakikisha uchaguzi wa marudio unafanyika katika mazingira ya amani na utulivu, na kuwataka wananchi kuondokana na hofu, hasa katika kipindi hiki ambacho askari wa jeshi la wananchi wa Tanzania JWTZ wanaendelea na mazoezi yao ya kawaida ya kila mwaka na kuonekana katika maeneo mbalimbali ya Zanzibar. Majeshi wapo kwenye mafunzo yao ya kawaida, wanapokuwa katika shughuli zao za mafunzo. Wanapoapoona barabarani huko usiku, si kwa sababu ya uchaguzi. Wapo hapa kambini kwao, wanafanya mafunzo ya kijeshi, na kila wakati yanatokea Si lazima wakati wa uchaguzi. Sasa imetokea, imesadif mafunzo yao, naita mafunzo ya NCO ndio yanaoendelea sasa. Kiripoti kutoka Zanzibar, kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Munir Zakaria. Kwa moja basi, tuangalie yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Abdu Shakur, Abudi yuko tayari kabisa, anatuambia mambo ni mengi kweli kweli, kuanzia kule Malawi kwenda Msumbiji. Nakuambia, katika kuchunguza bana, nikakuta wikendi hii mambo yamejaa chungu nzima huko Msumbiji. Palipigwa marufuku kuvaa skati fupi kwa wasichana shule Yani, miniskirt imesababisha mazungumzo na gumzo kwenye mtandao na kusababisha hashtag mpya inaandikwa my dress my choice, ni nguo yangu ni chaguo langu. Kwa hivyo hiyo inaendelea sana, sijui unaona Sande, swala la skati fupi hizo, hilo swala ni zito, litazungumza sana inaonekana. Maana yake kwa nchi nyingi, kama ukiangalia pia, Afrika Kusini wanatumia sana, wanafunzi kwenye shule zao wanatumia sana Zimbabwe. Mke wa rais alitoa fujo, akasema lazima ipigwe marufuku. Huko Malawi vile vile, basi kuna chifu wa kijadi amefutilia mbali ndoa mia tatu za wasichana wadogo na kuwarudisha shule. Anasema kwamba anatekeleza sheria ya rais Peter Mutaharika, ambapo mtoto chini wa umri wa miaka 18, hana ruksa kuoa. Kwa hivyo watu wanazungumzia swala hilo, ruksa ya kuoa na kuolewa vile vile, eh, bila shaka <laughs> hiyo miaka 18 lazima itakuwa naume na wanawake na e, okay. Halafu sasa, nyingine ambayo inavuma ni vitendo vya rais wa Tanzania John Magufuli kufanya mapambano dhidi ya ulaji rushwa. Sasa wanasema kitu gani? Unajua, mm -hmm. kitu kipya kimejitokeza wacheshi wa Afrika Mashariki, comedians, wamepata biashara nzuri kweli kweli. Wanatumia nafasi zile ya kupambana na rushwa kufanya mambo mbalimbali. Je, Magufuli angefanya nini? Imekuwa moja kati ya trending kubwa inayoendelea kwa wakati huu, na zaidi ya hapo, basi namwona nani huku Marekani vilevile vile, swala la Donald Trump, watu kupigana imezusha kwenye mtandao. Basi ni hayo tu niliokuwa nao, sande kwa leo. Asante sana, Abdu Shakur Abud, kwenye naovuma kwenye mtandao ya kijamii. Namona basi Mkamiti Kibayashi, uko tayari kabisa kwa muktasari wa habari. Kundi lenye ushirikiano na Alqaida huko Afrika Kaskazini linadai kuhusika kwa mashambulizi yaliyofanywa na watu sita wenye silaha nzito nzito kwenye hoteli moja ya Ivory Coast na kusababisha vifo vya raia kumi na wanne na wanajeshi wawili hapo jana. Watu ishirini na wawili walijeruhiwa. Jeshi la Uturuki linaeleza kwamba ndege zake za vita zimefanya kiasi cha mashambulizi ya anga 18 hii leo Jumatatu, yakilenga wanamgambo wa kikurdi huko kaskazini mwa Iraq. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Staffan de Mistura ameanza duru mpya ya mazungumzo ya amani hii leo huko Jeneva, akionya kwamba njia mbadala ya mazungumzo ni mbaya zaidi kuliko vita vilivyoshuhudiwa hadi hivi sasa. Akizungumza kabla ya kukutana na wajumbe wa serikali ya Siria, Demistura alisema ni juu ya Wasiria wenyewe kuamua hali yao ya baadaye na Umoja wa Mataifa lazima uwasaidie. Wagombea urais wa Marekani wanajiandaa kwa kesho Jumanne, wakati ambapo majimbo yenye wajumbe muhimu yanafanya uchaguzi wao wa awali, huku wote waliobakia kwenye kinyang'anyiro hicho wanamlaumu mgombea anayeongoza katika chama cha Republican Donald Trump kwa kuchochea ghasia kwenye kampeni zake. Asante sana, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kutia matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Bud, Dwayne Collins, mimi ni Sunday Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Kutoka Washington DC, tunawaambia ni wote kwa harini na alasiri njema.