Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni Machi 15, mwaka elfu mbili na kumi na sita katika matangazo ya VOA Express, kufuatia hatua ya serikali ya Kenya kuwapokonya bunduki wanasiasa na viongozi nchini humo, je, gavana wa Mombasa amechukua hatua gani? Gavana Joho alisema kwamba yeye hataki kuzungumza kwa sababu ya shaenda mahakamani na mambo ya mahakama hayazungumzi. mihanga ni sauti ya Kasuja Onyonyi akielezea sakata hilo. Hii ni VOA Express, mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi vilevile vile. Katika VOA Express mjini Mombasa, gumzo lililotanda kwa wakazi wa huko ni hatua ya serikali kuwapokonya silaha wanasiasa na viongozi wengine wa nchini Kenya. Ni katika hoja kwa hoja hiyo sio sawa joo ni kiongozi wa watu na asiumize watu kwa tabia zake kwa hivyo arudishe bunduki na awe mungwana baadaye serikali itamfikiria atarudishiwa bunduki zake lakini saa hizi arudishe basi yote hayo na mengine utayasikia muda mfupi ujao katika voa express hivi sasa idi ligongo anakusomea habari za dunia Vituo vya kupiga kura vilifunguliwa katika majimbo matano ya Marekani leo hii ambapo wapiga kura watachagua wagombea uraisi katika kura za awali, huku Mrepublican Donald Trump na Mdemokrati Hillary Clinton wakitafuta kura zaidi za kuongoza, huku wapinzani wao wakijaribu kuleta uhai ili kuendelea na kampeni zao. Jimbo la Florida ndilo muhimu katika kura za leo, ambapo mshindi wa Republican atapata wajumbe 99. Uchunguzi wa maoni wa Jumatatu ulionyesha bwana Trump anaongoza kwa karibu asilimia 17 dhidi ya mpinzani wake ambaye ni senata wa Florida, Marco Rubio, ambaye anahitaji kushinda ili kuleta uhai katika harakati zake za kugombea kiti cha kukiwakilisha chama cha Republican katika uchaguzi wa urais wa Marekani. Wizara ya ulinzi ya Rusia inasema kundi la ndege zake za kwanza za kijeshi limeanza kuondoka nchini Siria kufuatia tangazo la rais wa nchi hiyo Vladimir Putin kwamba anaondoa sehemu kubwa ya wanajeshi wake baada ya operesheni ya miezi mitano na nusu. Ndege hizo zimeondoka kambi ya jeshi ya anga ya Himeimin katika jimbo la magharibi la Siria la Latakaya na kurudi nchini Rusia. Putin alisema Jumatatu sehemu kubwa ya jeshi lake huko nchini Syria linaondoka sasa baada ya kumaliza kazi yao. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa huko nchini Syria Stefan D Mesura alisifu uamuzi wa, wa Putin leo akisema kwamba ni maendeleo muhimu na kusema kwamba anatumaini itakuwa na athari chanya katika mazungumzo ya amani ya Syria ambayo anasimamia huko Geneva. Burundi imesema imesikitishwa na uamuzi wa jumuiya ya Ulaya kusitisha msaada wake kwa serikali ya Bujumbura. Umoja wa Ulaya EU jana Jumatatu ulizuia msaada wa moja kwa moja wa fedha kwa serikali ya Burundi kwa kuto uwajibika ipasavyo katika kutafuta suluhisho la mgogoro unaoendelea, ambao mpaka sasa umeshagharimu maisha ya zaidi ya watu mia nne toka mwezi Aprili hapo mwaka jana. EU imesema inalaumu serikali ya Rais Pierre Nkurunziza kwa kusababisha ghasia na kushindwa kulinda haki za binadamu. Msaada wa EU kwa Burundi kwa mwaka 2014 mpaka 2020 unakadiriwa kuwa na dola wa dola milioni 480. Kwa upande wake waziri wa mambo ya nje wa Burundi Alain Nyamitwe akielezea suala hilo amesema uamuzi wa EU ni salamu kwa nchi zinazoendelea duniani kote kujitegemea zenyewe bila ya misaada kutoka nje. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza e, moja kwa moja kutoka Washington. Sudan Kusini inapunguza idadi ya wafanyakazi kwa balozi zake duniani kote kwa sababu ya kusuasua kwa uchumi wake kulikotokana na vita ya wenyewe kwa wenyewe iliyochukua miaka miwili. Waziri wa mambo ya nje Barnaba Mario Benjamin amekanusha habari kwamba Sudan Kusini itafunga ofisi zake kumi za balozi, lakini alikubali kwamba serikali yake imekuwa ikichelewa kulipa kodi za pango kwa baadhi ya balozi zake. Waziri huyo aliiambia VOA kwamba kinachofanyika sasa kutokana na hali mbaya ya uchumi ni kupunguza wafanyakazi katika balozi zake ili kupunguza gharama za uendeshaji. Amesema kupunguzwa huko kwa wafanyakazi kutaathiri shughuli za ofisi ambazo zina wafanyakazi wengi, akiitaja mojawapo ni ubalozi wake mjini Cairo nchini Misri. Uturuki imewataja waasi wawili wa kikundi cha Kikurdi, mwanamke na mwanaume, kuwa huenda walihusika na shambulizi baya la kujitoa muhanga kwa kutumia bomu katika gari mjini Ankara ambalo liliua watu 37 na na kujeruhi wengine 125. Baada ya kutembelea majeruhi katika hospitali ya Ankara, waziri mkuu wa Uturuki Ahmeti Davutoglu amesema kuna taarifa kadhaa zilizotaja kundi lililopigwa marufuku la Kurdistan Workers Party ama PKK. Amesema kwamba mara zote kundi la kigaidi linapobanwa na kukabiliwa na shughuli madhubuti za kiusalama hufanya mashambulizi kama hayo yakilenga raia ili kuwafanya watu kuwa na hofu na kutaka suluhu. Waziri mkuu Davutoglu amesema maafisa wa usalama wanawashikilia washukiwa kumi na mmoja ambao inaaminika wana ushirikiano wa moja kwa moja na wale waliohusika. Shirika la habari la serikali ya Korea Kaskazini linasema kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un ametoa wito wa kufanya majaribio ya makombora yanayoweza kubeba silaha za nyuklia katika muda mfupi. Shirika la habari la Korea Kaskazini linasema Kim alitoa amri ya majaribio hayo Alhamisi baada ya kusimamia mafanikio ya majaribio ya kombora jingine. Shirika hilo la habari la KCNA linasema Kim alitoa amri hiyo ili kuongeza uwezo wa mashambulizi ya nyuklia wa Korea Kaskazini. Kama majaribio hayo yakifanywa yatakuwa ni mwendelezo wa ukaidi wa vikwazo kadhaa vya Umoja wa Mataifa ikiwa e ni pamoja na vikwazo vipya vikubwa zaidi ambavyo vilipitishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mwanzoni mwa mwezi huu. Pyongyang pia inasema lugha mbaya dhidi ya Korea Kusini juu ya Marekani katika siku za hivi karibuni wakati nchi hizo mbili zikifanya majeshi na mazoezi ya kijeshi na mshirika wake Korea Kusini. Na wabunge wa nchini Singapore wamepitisha sheria kali za mauzo ya bidhaa za tumbaku, ikiwa na lengo la kupunguza kiwango cha uvutaji sigara kuanzia mwaka 2017. Itakuwa marufuku kwa wamiliki wa maduka kuweka bidhaa za tumbaku hadharani, ikiwa ni lengo la kuzuia kushawishi wanunuzi, hasa vijana. Bidhaa hizo zinajumuisha sigara, sigara kubwa zinazojulikana kama sigar, ama majani ya tumbaku. Waziri wa afya Amy Cor aliwaambia wabunge kwamba maduka yote yaliyojikita katika uuzaji wa bidhaa za tumbaku hazitalazimika kutekeleza sheria hiyo, ili ikiwa tu bidhaa hizo hazitaonekana kutoka nje. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wanaharakati wa kutetea demokrasia huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, Fred Boma na Ve Makwambala wameanza mgomo wa chakula ili kuomba uhuru wa kujieleza nchini humo. Vijana hao wawili ambao wako gerezani kwa hivi sasa kwa mwaka mmoja, wanatuhumiwa na serikali kwa kupanga njama ya kuipindua serikali kupitia maandamano ya raia. Shirika la Human Rights Watch limeomba wa Achiliwa bila masharti yoyote. Taarifa kamili na mwandishi wetu kutoka Kinshasa, Saleh Mwanamilongo. Shirika la Lucha lit pour le changement, yaani jitihada kwa ajili ya mageuzi, limetangaza kwamba wanamemba wake wawili wameanzisha mgomo wa chakula gerezani, Fred Bauma na Yves Makwambala, wenye umri wa miaka zaidi ya 20, walikamatwa mwaka mmoja uliopita, wameanzisha mgomo huo ili kuomba uhuru zaidi nchini Kongo. Hata hivyo wakili wao wamesema kwamba kuna umuhimu wa kuachiliwa kwa dhamana wateja wake. Kalenga Venas, anayehusika na utafiti kwenye shirika la kutetea haki za binadamu la AKAJ, amesema kwamba Fred Bauma na Yves Makwambala hawana hatia yoyote. Nous avons sollicite au niveau de la cour supreme de justice leur liberte provisoire, tuliomba kwenye koti kuu ya kisheria kuachiliwa kwa dhamana kwa Fred na Yves, lakini hadi sasa koti haijatujibu lolote. Tunasubiri wiki hii hatua itakayochukuliwa na koti kuu ya kisheria. Bodi la mawakili wa wanaharakati hao kupitia shirika la kutetea haki za binadamu ACAJ inafahamisha kwamba mashtaka yaliyowakilishwa na mwendesha mashtaka mkuu yalifuatia vitisho na mateso waliofanyiwa na idara za kiusalama. Kwa hiyo wanaomba kuanzishwa upya kwa uchunguzi. Kwenye taarifa yake leo hii, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeomba kuachiliwa kwa Fred Bauma na Eve Makwambala bila masharti yoyote. Human Rights Watch inaelezea kwamba vijana hao hawana hatia yoyote na kukamatwa kwao ni katika kampeni ya serikali ya Kongo ya kutoruhusu kuweko na upinzani. Bibi Ida Sawyer, mtafiti mkuu wa shirika la Human Rights Watch, alisema nimemnukuu: Viongozi wa Kongo wanatakiwa kuacha tuhuma zisizo na msingi wowote dhidi ya wanaharakati hao wawili na wanaharakati wengine ambao wameshikiliwa kinyume cha sheria, mwisho wa kumnukuu. Fred Bauma na Yves Makwambala walikamatwa tarehe 15 Machi mwaka 2015 wakati walipoitisha mkutano wa kimafikara kwa ajili ya demokrasia barani Afrika. Mkutano huo ulihudhuriwa pia na wanaharakati wa kidemokrasia kutoka Senegal na Burkina Faso ambao walisaidia mageuzi kwenye nchi zao. Serikali imewatuhumu vijana hao kwa kupanga njama ya kuipindua serikali ya Rais Joseph Kabila kwa njia ya maandamano. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ni katika VOA Express. Mapema leo basi huko nchini Kenya, waziri wa usalama nchini Kenya, Joseph Nkaiseri, alitoa amri kwa gavana wa Mombasa Hassan Joho ya kusalimisha bunduki alizopewa na serikali kufikia saa nane mchana wa leo kwa saa za huko. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Kasuja Onyanyi, mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka nchini Kenya, na kwanza Muuliza, kama hilo lilitekelezwa na Joho. Haijabainika wazi kilichotendeka leo, lakini tulipozungumza na yeye, Gavana Joho alisema kwamba yeye hataki kuzungumza kwa sababu ashaenda mahakamani na mambo ya mahakama hayazungumzi mihanga. Kwa hivyo ataachilia mambo haya yatatuliwe na mahakama, iwepo atarudisha mibunduki ile mbili ambazo bado ako nazo, na alikuwa nazo tatu, lakini mmoja asharudisha. Labda pengine ungeeleza kidogo tu, gavana ana kiasi uh, kipi cha mamlaka ama uwezo wa kuweza kuwa labda anafanya maamuzi ya ulinzi, mambo ya ulinzi ya nchi, baada ya wako katika mamlaka ya serikali kuu ya nchi ingawaje tangu gatuzi uje uh, magavana pia wana sehemu lakini kidogo sana. Kupeana leseni kukumiliki bunduki ni iko katika mikono ya serikali kuu, kwa hivyo serikali bado ina mamlaka ya kupokonya yoyote ambayo wanaona kwa maone yao hayastahili kumiliki bunduki kama hizo. Mojawapo ya sababu ambazo waziri alitoa kwamba gavana anaona tu mwenye hasira, kuna visa hasa ambavyo unaweza ukahusisha na hasira ambazo waziri anadai ana, ana mara mbili gavana Joho amekorofishana na wa, wanabunge. Kwanza alikorofishana na seneta wa Nairobi uh, Mike Mbuvi Sonko wakati rais alitembelea jimbo la pwani hapo Mombasa na hivi majuzi katika uchaguzi ndogo iliyofanyika huko Malindi, wakakorefishana na mbunge wa Kabete ambaye ni mheshimiwa Waititu. Kwa hivyo serikali inaona kwamba bwana Joho ana hamaki fulani ambazo hawastahili kuwa nazo haswa akiwa anamiliki bunduki. Wiki moja ambayo imepita, nakumbuka kwamba pia walinzi wake waliweza kunyang'anywa wadhifa wa kuweza kimlinda. Kuna uhusiano wa kuitishwa bunduki na kuondolewa wale walinzi wake wali walisema serikali kuu kwamba alikuwa na walinzi kumi na watano na kwa maono yao anastahili kuwa na tano, kwa sababu kwa, kwa hivyo kumi waliondolewa, lakini kuna magavana wengi ambao bado wako na ulinzi kama ile ya zamani ya wa ya bwana Joho. Kwa hivyo ikiwa serikali kuu inaona ya kwamba wengi wa polisi ambao wanawalinda wale wanaitwa VIP ni wengi sana, basi nastahili ifanye nchi nzima saba wawe na idadi kamili kama ni tano kila moja wana tano, lakini sio kwa gavana moja tu. Kuna uwezekano wa kukaa kwamba ni matokeo ya kisiasa ama mrengo ambao Joho amesimamia wa kisiasa, ambao labda pengine umechangia matatizo yanayomkumba ana yaliyokuuko huko Malindi ilikuwa ni niba mirengo miwili ya Jubilee na ya Code, na walipoibuka washindi wa Code, labda wanaona kwamba walijaribu kadi wezo yao watu wa Jubilee, na ni wakati wa kulipa. Wakati huu kwa bwana Joho, unajua kama makampuni yake yaliweza kufunguliwa. Nakumbuka kuna wakati makampuni mawili yaliweza kufungwa, ukisemekana kwamba yalikuwa hayalipi kodi vilivyo kampuni tatu, lakini najua kwa hivi sasa mbili zimefunguliwa, moja hatujajua mambo yake samili. Ni Kasuja Unyonyi, mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka Nairobi, Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Kunitafutia bibi moja nioe ndiyo tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki Wee! Ekumbuka ni Jumamosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi, ni Juma nne ya Machi 15 mwaka 216 hapa katika VOA Express. Tukishamaliza kukupa vipengele vya hapa na pale, tunakupatia burudani ya muziki idi. Leo tunaye Miss Eliot akishirikiana na Eliot yeah, na Pharrell Williams. Hapa anakuambia p ni moja kwa moja Ujiji, Kigoma. <laughs> Haya, mimi nitahifadhi kwa sasa, lakini msikilizaji, sikiliza, Where are they from Pharrell Williams na Miss Elliott. Ya, basi msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda kutoka hapa studio namba 15 za VOA Express katika mambo ya muziki idi. Haya, kama unavyosikia, basi Miss Elliott na Pharrell Williams wakikupa kibao hicho cha Where They From, mambo mazuri kabisa. Sasa tunaelekea wapi? Ya, sasa moja kwa moja tunaelekea katika hoja kwa hoja, ambapo leo tunaangalia hatua ya serikali ya Kenya kuwapokonya bunduki wanasiasa na viongozi wengine pamoja na leseni za umiliki wa bunduki e, imeibua gumzo kali miongoni mwa raia katika siku ambayo wakuu wa usalama wametishia kumkamata gavana wa Mombasa Ali Hassan Joho kwa madai ya kutotii amri ya kurejesha bunduki, lakini pia inasemekana ni ushindani wa kisiasa. hiyo naona ni sawa kulingana na tukio, mtu wafungwi mpaka kuwe na tukio. Joho ni mtu mzuri upande fulani, upande fulani ako mbio kidogo, na kwa sababu si twasema zecha, unajua zecha ni macho ya wengi yanakudanganya, ufanye jambo ambalo baadaye utajutia. Yeye kama kiongozi, kwanza ni awe mcha Mungu, alafu awe mpole, alafu asitegeme mtu mwingine yoyote, kwa akili zake ajitegemee mwenyewe, lakini yeye anaenda na wevu ya kisiasa ya kwamba mimi nikifanya hivi naenda kwenye vyombo vya madola itangazi ili nionekane mbaya. Mara nyingi unajua, huo usiji ukakosea, ukitazamia wananchi wataandamana. Sasa Joo ana makosa, ni atulize arudishe hizo bunduki kingwana, akae serikali bado ni hii moja na hii yuko serikali itamfikiria baadaye, kingwana atarudishwa ndini zake, lakini ifanye hivyo kwa sababu kushoto kuna loya anaitwa Orengo, kulia kuna loya aitwa Wetangula. Hiyo sio sawa. Joo ni kiongozo watu na asiumize watu kwa tabia zake. Kwa hivyo arudishe bunduki bunduki na awe mungwana, baadaye serikali itamfikiria atarudishiwa bunduki zake lakini saa hizi arudishe, asijaribu kujenga hoja nyingi kwa wananchi. A, behave well as a governor. Kwa sababu ye anaongoza watu alafu baadaye yeye mwenyewe na serikali, kama juzi kampuni zake zimefungwa, si serikali imekaa kimya tena imeona afadhali ifungue? It is the same. Arudishe bunduki, serikali itamfikiria tena kama kiongozi atarudishiwa, lakini wao wamezoa kila kitu wanaenda kwa magazeti ili ionekane kama ambayo Kenya haina serikali, serikali kamili. Rais alichaguliwa, viongozi walichaguliwa. Kwa hivyo hakuna haja hapa Kenya, kwa Kenya watu waonekane tofauti, watatushangaza sisi raia hata kama alikuwa amefungwa zile kampuni zake, asikuwa na madhara kiusalama wake, ndio. Lakini alipofika wakati wa uchaguzi, aliasi jambo ambalo limejiwenga. La kwanza, ndipi la kwanza kufuliwa nguo mtu mbele ya gavana yule mwanamke, alivuliwa na kingi ama na Jo ama ni, alivuliwa ni watu na watu na bodyguard wa Jo mwenyewe na kingi mwenyewe pale, ndio wanazingira na akasema kwenye hizo pesa zote, e akapekesheniwa, mama akawa hana hata shilingi. Sasa basi mwisho akasema pesa ziko huko, akatafutwa huko huko. Basi ingelikuwa atajua ile makosa yale yale ya yule mama, lakini sisi tujua makosa ya kupokonya ulinzi, hiyo sio anapokonywa kwa sababu ya siasa ya, ya kiti ya Malindi by election. Hapokonywi kwa sababu ya mikosa heshima, na angekonywa mikosa heshima angesajwa yale makosa yale ya yule mama kuvuliwa nguo. Mbona wasimjeje makosa yale? Tuje makosa kupokonywa ulinzi. Ulinzi kutoka mwanzo mwana ampokonywa ni ODM, kutoka mwanzo mwana apokonywa, anapokonywa sababu by election ilipita, akapita kiti ya Malindi. Asira yayo inakuja sababu ile kiti alikosa, si asira, ni siasa. Atafute njia nyingine, hiyo ni siasa. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, kama huna kazi, unaweza kufanya biashara, kuuza kuuza nyamachoma au mshikaki, ambao ni kitafunio maarufu sana katika pwani ya Kenya. Huyu hapa mwandishi wetu Salma kutoka eneo hilo amefanya mahojiano na kijana aitwaye Hamisi ambaye ameyaendeleza maisha yake kutokana na biashara ya nyamachoma au mshikaki kama kama mimi zinajiendeleza na hii biashara ya nyama. Nilianza kitambo sana, na miaka minne sahizi tokea nianze hii biashara yangu, lakini nashukuru kwa kipindi hichi hapa nilipofikia. Maana nilianza kuandika mwanzo haswa, aakuandika kajiendeleza, kajiendeleza, kajiendeleza, nikaebwa ujuzi vile mpaka mwisho nikajua, nilipopata pesa zangu kanua nyama nusu, kaanzia nikaanzisha polepole nikaendelea hivyo hivyo customer mara za baki na, mara za baki zaisha zinaisha zina baki hivyo, mpaka mwisho watu wakazoea pale pahali wakanizoea na mimi watu wapakahalipahali pakanizoea si, kama napata wateja wengi nashukuru pia hivyo hivyo polepole nikaongeza kiwango, watu walifurahika sana na mapishi yangu ya nyama hivyo, siko, hivyo. Kwa size naweza choma nyama kama kilo saba kama vile awali nilikuwa nikitoa kama kilo moja kilo mbili lakini sasa hivi nachoma shukrani Mungu, nachoma kama kilo saba nusu tena ukizidi zidi kama kilo tisa na saizi nashukuru biashara yangu imeendeleza endeleza imefanya maendeleo. Saizi nishajenga nyumba yangu akupangisha Likoni, jenga nyumba yangu na pia na tuktuk mbili zinanipa pesa na nashukuru, na nataka nataka nizidishe niongezeke kiwango Mm -hmm. niandika wafanyikazi wangu na mimi niendelee tafute mali, pengine ili niweze kujiendeleza na biashara yangu. Wateja wako wanatoka wapi na wapi kuja kula nyama? Ah, kila mahali, wengine pia huwa hunipigia simu kutoka Mishomoroni, Kisauni, Ngiata, kutoka pia nani liko Ukunda kule kunipigia simu mpaka hapa majengo hapa kunua nyama, kisha kuna wengine hata zaidi ya elfu mbili na wengine elfu moja kwa mwisho zaidi kama oda kama mia mbili maana hapa ndo biashara kubwa sana watu upenda, hususan Waarabu upenda sana nyama, kwingine sana sana. Mwambie siri yako ya kwamba nyama zako zinapendwa, mbona wasiende kula nyama kwingine? Kila kitu kama Waswahili wanavyosema mchele ni moja lakini mapishi ni mengi. Sasa mimi huwa napika na mapishi yangu tofauti na wenzangu, viungo hususan viungo vake, inaiva vizuri na roweka na kwa vizuri na kwa laini vile naiva na vile viungo vilivyopitia, na kwa hivyo sahizi imejiendeleza. Nashukuru hasa nawaeleza nyinyi vijana wenzangu. Wenyewe ambao hamna kazi ya kufanya, tafute mahali ujenge kibanda chako. Hata kama mtu atakapopata riski huja kwa mtu yote pia anashukuru, na faida maana uweza tengeza kilo moja ikakupa faida ya shilingi mia nne tano, na jue ukifanya kilo saba itakupa faida Basi msikilizaji, wakati ambapo unaendelea kusikiliza Voi Express, sasa ni wakati wa kusikiliza yavumayo mitandaoni, kwenye mitandao ya kijamii hali kadhalika magazetini kokote kule unapoweza kupata habari za kuaminika, ndio wakati huu sasa umefika. Na moja kwa moja namwona Sande Shomari yupo tayari kutueleza yavumayo mitandaoni ni yapi hayo. Sande, asante sana Mkamiti. Moja kwa moja, basi nikianzia kule nchini Tanzania, naangalia hapa kwenye mitandao, yale yanayozungumzwa sana hapa kwenye Facebook ni kuhusu tuzo ya mcheza filamu wa Tanzania, Lulu ambaye hivi karibuni alishinda tuzo huko Nigeria. Wengi walikuwa wakimzungumzia kwamba E, bibi huyu amehojiwa na televisheni ya East Africa TV na radio, na baada ya kuulizwa kuhusiana na comment akasema kwamba yeye yeah, yeah, haamini ushirikina wala hajawahi kufanya kazi yote katika ushirikina katika maisha yake yote, na hii itokana na comment kwenye mitandao kuhusu ushindi wake. Basi kwenye Facebook mambo ya miwaka moto kule. Mmoja huyu Zainab Mkopi anasema jamani, wabongo acheni imani potofu. Naye Boniface William anasema nampa big up sana, Bilulu Dalha. Maneno Dege anasema upo juu dada. Naye Upendo Msehemu anasema imani potofu jamani acheni. Judith Kazimoto anasema hapo umenena binti yangu. Robi Makomba anasema jamani, hivi kesi yake huyu dada imeishia wapi? Naye Mbona za moto za Kayo anasema jamani ye, wewe, si una kesi dada? Haya, mambo ni mengi kweli kweli. Kwenye mitandao kwingineko, ni Instagram na Facebook kuna swala la watu maarufu kupiga picha za kuonyesha miili yao. Mkamiti kama unakumbuka, Kim Kardashian alianza bila kitu, wakafuata na wengine, lakini sasa mm -hmm. imepigwa picha ya mcheza filamu wa kike Elis nio yeye, ameamua kusherekea birthday yake ya miaka 50 jana kwa kuweka picha akiwa na nguo ya kuogelea tu, akisema kwamba hashtag black don't crack kwamba <laughs> mweusi <laughs> hazeeki. Sasa huyu binti uh -huh. ana miaka hamsini, lakini ukiangalia picha inaonekana ana miaka 25. Comment Facebook ndio usiseme, zinagonga 593, siwezi kuzimaliza, lakini baadhi zilizopo zinasemaje? Jackie Lemon anasema jamaa ana tweet anasema, nimeona picha hii ya miaka hamsini, kweli wanawake weusi hawazeeki. Elfosai naye anasema miaka hamsini. Amina, amina. Andrew Dakunto anasema jamani, huyu dada ni mzuri sana kuliko hata wasichana walio nusu ya umri wake. Crystal Benjamin anasema kwa kweli na ananipa moyo nisiweze kukata tamaa na mazoezi, maana inabidi niendelee tu. Lora Wayne anaongeza, anasema yaya, hayatokei hivi hivi. Jamani, huu mwili mzuri ni gym. Kwa hiyo anasema, Elisa Nena ananikumbusha kwamba miaka 50 bado mtu anaweza kuwa mzuri. Asante ah, mimi hapo sina comment. Nashukuru sana <laughs> kwa yavumayo mitandaoni, msikilizaji na kushukuru pia kwa kuwa nasi alasiri ya leo katika VOA Express. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdushakur Abud, mwelekezi Dwayne Collins, hapa studio, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, mimi ni Idli Gongo. Pamoja tunawatakia alasiri njema, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC.