Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 1922 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha leo ni Sunday Shumari. Tutawaletea maswali na majibu na vijimambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdul Shakur Abud. Mshukiwa mkuu wa mashambulizi ya Paris mwaka jana ametoka hospitali huko Brussels hii leo na ameanza kuhojiwa na maafisa wa usalama, wakati swala la kumsafirisha hadi Ufaransa linajadiliwa. Baada ya kikao cha dharura cha baraza la ulinzi la Ufaransa katika ikulu mjini Paris, waziri wa mambo ya ndani Bernard Cazeneuve alieleza kukamatwa kwa Sala Abdussalam katika kiunga cha Molenbeek mjini Brussels hapo jana kuwa ni pigo kubwa kwa kundi la gaidi la Dashe huko Ulaya. Cazeneuve alisema kwamba Ufaransa itaendelea kuimarisha vikosi vyake vya usalama na usalama kuwa katika hali ya juu ya tahadhari wakati wote, akiongeza kusema ni lazima kuwa waangalifu sawa na kiwango cha juu cha kitisho. Abdussalaam pamoja na mshirika wake walijeruhiwa jana walipokamatwa na hivi sasa wanashikiliwa na polisi wa Ubelgiji pamoja na watuhumiwa wengine wane. Waziri wa fedha, waziri wa afya kwa mradhi wa Uturuki Mahmed Maziglul amesema kwamba mjitoa mhanga kulipua bomu mjini Istanbul hii leo ameua watu watano na kujeruhi wengine 36 wakiwemo watu saba waliojeruhiwa vibaya sana. Waziri amesema watu kumi na wawili kati ya waliojeruhiwa ni wageni. Mlipuko ulitikisa mtaa wa Istiklal, njia kuu ya biashara katikati ya Istanbul, ambayo kawaida siku ya Jumamosi hufungwa ili watu watembee kwa miguu na kufanya biashara wanaotaka. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran, Muhamed Javad Zarif, anayetembelea Istanbul kwa ziara rasmi wakati huu amelaani shambulizi hilo lilotokea siku tatu tu baada ya shambulizi kali katika mji mkuu wa Ankara ambako watu 37 waliuliwa. Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria ana mipango ya kuzindua kampeni ya kusafisha mazingira hivi karibuni katika jimbo lenye utajiri wa mafuta la Niger Delta ambalo limeharibiwa vibaya sana na uchafuzi wa uchimbaji mafuta mnamo miaka mingi iliyopita. Waziri wa taifa wa ajie, kwa ajili ya mazingira wa Nigeria, Ibrahim Usman Jibril, alitangaza mpango huo na kusema Buhari ana dhamira ya dhati kukabiliana na changamoto za uchafuzi wa mazingira kote nchini, akisema hiyo ndiyo maana alibuni nyadhifa mbili za mawaziri kwa ajili ya mazingira. Amina Muhammad ni waziri wa pili wa mazingira. Jibril anasema Rais Buhari anawakabidhi jukumu la kukabiliana na masuala ya mazingira kwa kuzingatia swala la kubuni ajira katika sekta hiyo ya mazingira. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Uchunguzi umeanza kujua sababu za ajali ya ndege ya shirika la Fly Dubai iliyoanguka katika mji wa Rostov on Don, Russia, ikitokea Dubai na kusababisha vifo vya watu wote 62 waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Maafisa wanasema ndege hiyo ya aina ya Boeing 737 nambari FZ 981 ilikuwa na abiria 55 na 5, 5, 5 na wafanyakazi saba ilipoanguka. Na kamati ya uokozi wa Russia imesema huenda ilikuwa ni makosa ya binadamu au hali mbaya ya hewa au matatizo ya ufundi yaliyosababisha ajali hiyo. Ajali ilitokea wakati wa hali mbaya ya hewa, hasa mvua kali, kulingana na ripoti za vyombo vya habari. Maafisa wa usalama wanaripotiwa wamepata vyombo viwili muhimu vi kutoa habari za ndege hiyo vinavyojulikana kama black box na wataalamu wa uchunguzi wamepokelewa, wanawapelekwa kwenye eneo hilo la ajali. Kanisa la Katoliki huko Zambia limetoa wito kwa vyama vya kisiasa na wafuasi wao kuzuia kuwabughudhi na kuwatishia waandishi wa habari kutoka kote nchini wakati uchaguzi wa Agosti 11 unakaribia. Katika taarifa kwa waandishi habari, kasisi Winfield Kunda, mkurugenzi wa mawasiliano wa kanisa Katoliki Zambia, amesema ni jambo la kusikitisha kwa wafuasi wa kisiasa kujihusisha katika vitendo vya ghasia na vitisho dhidi ya vyombo vya habari. Alisema kanisa halitakubaliana na vitisho na bughdha kwa waandishi wa habari wakati hayo wakati huo huo, kanisa hilo limetoa wito kwa vyombo vya habari kuhakikisha vinatoa ripoti kwa usawa na haki kabla ya uchaguzi. Meli ya utalii imewaokoa wahamiaji 18 wa Cuba nje ya pwani ya jimbo la Florida hapa Marekani hiyo jana, na kukamilisha safari ya hatari ambayo wahamiaji wanasema imesababisha vifo vya wenzao tisa. Idara ya ulinzi wa bahari ya Marekani inaeleza kwamba wahamiaji waliokolewa karibu na karibu magharibi ya kisiwa cha Marco na meli ya kampuni ya Royal Caribbean Brilliance of the Sea iliyokuwa inaelekea Mexico. Wahamiaji wanasema walikuwa baharini kwa siku ishirini na mbili na wamekuwa wakitibiwa kutokana na matatizo ya ukosefu wa maji. Idara ya ulinzi wa bahari ya Marekani inaripoti kuwepo na idadi kubwa ya watu wanaojaribu kukimbia kutoka Cuba kwa vyombo vya hatari tangu kuanzishwa tena kwa uhusiano kati ya Marekani na Cuba mwaka elfu mbili kumi na nne na Wacuba wanasubiri kwa hamu ziara ya kihistoria ya rais wa Marekani Barack Obama katika kisiwa hicho hapo kesho. Wengi wanafikiria ziara hiyo itaweza kupelekea kuondolewa kwa vikwazo vya kiuchumi vya Marekani kwa kisiwa hicho. Wengine wanaamini hakuna mambo mengi yanayoweza kubadilika katika utawala ulioko. Wacuba wengi wanapendelea kuona kwamba uhusiano unaimarishwa, ili hali ya ushirikiano na usafiri kati ya nchi hizo mbili zinafanyika pamoja na biashara. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibuni, wakati umefika hivi sasa, baada ya taarifa habari, kukuleteni maswali na majibu, kipindi kinachoajieni siku ya Jumamosi kutoka hapa Washington, hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud, hii leo nikishirikiana na Idi Ligongo kuchambua barua zenu. Idi, sasa nani anafungua kipindi chetu kwa leo? Asante ah, sana Abdu Shakur. Tunaanza na maswali yaliyoporomoshwa kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili. Kwanza bahati ni yako Chalo Gimbunyi wa huko Bulima, Kishapu, Shinyanga nchini Tanzania. Unasema nasikia kuna treni zinazopita chini ya bahari. Sasa unauliza, je, treni hizo zina mfumo upi unaotofautisha na treni za kawaida? Hapa Shakuru, lazima msikilizaji ajiulize akisikia chombo kinapita chini ya bahari, hapa inakuwaji Shakuru. Bila shaka ni swali zuri, maana mtu akikwambia kuna chombo kinapita chini ya bahari, lazima utauliza, chini huko kuna njia aina gani ambayo kitu kinaweza kupita bila kugusa maji? Basi chini ya bahari kuna ardhi, bahari imeelea juu ya ardhi, na chini ya ardhi huko njia chini kwa chini huchimbwa na barabara au njia ya reli kujengwa, sawa na vile wanapochimba kupita katikati kati ya mlima. Sasa kuweza kukupa mfano mzuri ni njia ya chini kwa chini kati ya Ufaransa na Uingereza inayojulikana kama Channel Tunnel ambayo imekuwa mashuhuri hivi sasa kutokana na wahamiaji wanaojaribu kupitia Ufaransa kwenda Uingereza. Ina urefu wa kilomita 37.9 kufuatana na kampuni inayosimamia njia hiyo Eurotunnel. Ingawa hata hivyo, njia ndefu kabisa chini ya ardhi duniani ni ile ya Japan Sekana Tunnel yenye urefu wa kilomita 53.8, ambapo sehemu iliyo chini kabisa ni mita 240 chini ya kiwango cha bahari, lakini sehemu inayopita chini ya bahari ni fupi zaidi kuliko ile ya Channel Tunnel. Njia inaunganisha Ufaransa na Uingereza, hupita treni za abiria na kusafirisha magari na malori, iliyoanza kujengwa mwaka 1988 na kufunguliwa mwaka 1994 na ilichukua miaka miwili kuchimba sehemu moja hadi nyingine, lakini ujenzi wa njia ya reli really ulichukua karibu miaka minne. Na hivyo hakuna chombo maalum kinachotumiwa kupita chini kwa chini, isipokuwa ni njia sawa na ile iliyoko juu. Na hivyo treni za kawaida zinatumia njia hiyo, zikitoka stesheni ya Paris pale, moja kwa moja inashuka na kupita chini ya bahari na kujitokeza huko Uingereza. Eneo ambalo linapita treni hiyo ni ya chini kwa chini, chini ya bahari. Zaidi kuna njia ambazo magari ya kawaida hupita maeneo mengine ya dunia katika chini ya bahari. Kwa hivyo nadhani nimejibu swali la msikilizaji. Zaidi ya njia hiyo kuna njia nyingine ambazo magari ya kawaida hupita maeneo mengine ya dunia kwa hakika ni kuchimba chini ya ardhi, halafu kujengea, kuweka uhakika kwamba udongo ule hauporomoki, na hapo kujenga barabara au njia ya reli, na watu wanapita kama kawaida, watu wanavyopita eneo la juu la ardhi. Nam, hivi sasa zamu ni yako Bachari Juma. Wewe ungependa kujua kati ya Hillary Clinton na Donald Trump nani atachukua nafasi ya uraisi hapa nchini Marekani? Basi ndugu yangu, bado mapema mno na nadhani uchaguzi utafanyika Novemba na sidhani tunaweza kusema kwa hivi sasa, kwani ni uamuzi wa wapiga kura ama wa Marekani wenyewe. Shakuru wewe unasemaje? Nam, kweli hili ni mapema mno, ama kweli wasikilizaji wetu wanafuatilia kwa karibu sana mambo mengi yanayopita duniani na kwa upande wa Hillary Clinton na Donald Trump hatujui kama ndo watachaguliwa kuwa wawakilishi wa vyama vao, manake hakuna mmoja kati yao aliyepata wajumbe wanaohitajika kuweza kuteuliwa kuwakilisha chama. Kwa hivyo ni mapema mno kuweza kuamua nani anagombania kiti. Na hivyo mfumo wa uchaguzi wa Marekani ni kwamba kila chama kinamchagua mgombea wake kugombania kiti cha rais, mfumo ambao ni wa kipekee, kwani katika kila nafasi ya madaraka kuanziwa madiwani kufikia bunge na hata kuna kuwepo na uchaguzi wa awali ambapo wagombania kiti hupigania nafasi kwa kuchaguliwa na wajumbe wa chama katika kila wilaya na kila jimbo. Sasa tukichukua mfano wa nafasi ya rais, kuanzia mwisho wa Februari hadi Julai, wakati wa mkutano mkuu, wagombea wa vyama viwili vikuu, Democratic na Republican, huzunguka kote nchini kugombania nafasi ya kuteuliwa na chama chao na kila jimbo mgombea hupata idadi fulani ya wajumbe ambao ndio wanahudhuria mkutano mkuu na kumchagua mgombea wa mwisho. Hivyo ni uamuzi kamili wa wanachama. Viongozi wa chama hawana ushawishi wote katika utaratibu huo, ingawa hufahamika ni nani viongozi wangependelea kukiwakilisha chama katika uchaguzi mkuu wa rais, lakini uamuzi wa mwisho ni wajumbe wa chama kile. Mfano, kwa mwaka huu katika chama cha Republican uchaguzi wa awali unachagua wajumbe 2472 kuhudhuria mkutano mkuu ambapo mgombea kiti cha rais anahitaji kupata wajumbe 1237 ili kuteuliwa. Basi kulikuwepo na wagombea kumi na saba waliotaka kuteuliwa. Hivi sasa wamebaki watatu na kinyang'anyiro ni kikali kwa upande wa Demokrati kulikuwepo na wagombea wachache zaidi, kwani ilionekana viongozi wengi walipendelea kumwachia nafasi Hillary Clinton aliyogombania mara ya pili safari hii kutokana na kwamba uchunguzi wa maoni ulionyesha anapendwa na wanachama wengi na anaweza kumshinda mgombea yeyote wa upinzani wa chama cha Republican kwa urahisi. Hata hivyo, katika chama hicho cha Democratic kulitokea wagombea wengine wane waliotaka kushindana naye Clinton, na hii leo basi wote wameondoka, amebaki Hillary Clinton na mgombea ambaye hakudhaniwa ataweza kufua dafu, Bernie Sanders. Basi kwa ufupi kujibu swali lako, tunasubiri uchaguzi mkuu wa Novemba 4 wakati wa Marekani watapoamua. Hatuwezi kujua nani atachaguliwa kuwa rais wa Marekani. Hata hivyo uchunguzi wa maoni unaonyesha Clinton na Sanders wanaweza kumshinda mgombea yote wa Republican atakayeteuliwa na chama chake. Unaendelea kusikiliza maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo maswali ya wasikilizaji ni ya kuvutia kwelikweli. Na sasa tunaelekea huko Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambako tunamkuta Kabwende Biamungu. Wewe unataka kujua kati ya Iran na Marekani ni nani ambaye anamiliki silaha hatari duniani? <laughs> Lo, hapa sidhani kama kuna shaka kabisa hata kidogo kwamba Marekani ndiyo taifa kuu la dunia na ndilo lenye kumiliki takriban aina zote za silaha. Nina kuachia wewe Abdu Shakur, lakini zaidi Kabwende anauliza kati ya Iran na Korea Kaskazini ni nchi gani nyingine ambazo huwa zinatengeneza mabomu ya nyuklia? Idi, mimi ninadhani msikilizaji alipokuwa anasikia katika miaka ya hivi karibuni kwamba mataifa makuu ya dunia yanazungumza na kuishinikiza Iran juu ya mpango wake wa nyuklia, akafikiri taifa hilo lina silaha kalikali za nyuklia. La hasha, Iran kwa hakika haijawahi bado kutengeneza silaha. Ilikuwa na mipango na ikuwa njiani kutengeneza silaha hizo, na mataifa makuu yakalazimika kuingia kati kuzuia Tunafahamu kwamba duniani kuna kampeni kali ya kuzuia mataifa kujenga silaha za nyuklia. Kwa hivyo huwezi kulinganisha Iran na Marekani hata kidogo, kwa upande wa nyuklia au hata silaha kali kali, ukikumbuka kwamba Marekani iko mbele kabisa katika swala la kutengeneza silaha. Kwa hivyo hatuwezi kulinganisha Iran na Marekani katika swala la kutengeneza silaha, hasa silaha za nyuklia. Tunaona kwamba Iran haijawahi kuwa na silaha ya nyuklia. Marekani tayari imetengeneza silaha miaka mingi iliyopita, na kulingana na kampeni ya kupambana na kuwepo silaha za nyuklia duniani inayojulikana kama ICAN, Marekani ina vichwa elfu saba mia mbili za nyuklia na Rusia ina elfu saba mia tano. Kwa hivyo unaona ni tofauti kubwa kabisa. Na Marekani ndio nchi pekee duniani iliyotegua bomu la nyuklia huko Hiroshima, Japan, wakati wa vita vya pili vya dunia, kama sijakosea. Basi kuna msikilizaji wetu mwingine aliyeuliza ni nchi gani zenye silaha za nyuklia hapa duniani. Kwa ujumla kuna mataifa tisa ambayo yana kwa ujumla vichwa elfu kumi na tano mia nane za nyuklia. Nchi hizo basi ni Marekani, Rusia, Uingereza ambayo ina vichwa mia mbili kumi na tano, Ufaransa mia tatu, China ina vichwa mia mbili hamsini za nyuklia india kati ya mia moja na kumi hadi mia moja na ishirini pakistan ina mia moja ishirini hadi mia moja thelathini israel ina vichwa 80 za nyuklia korea kaskazini haijulikani wazi lakini inasemekana ina zaidi ya kumi na hii ni kulingana na ican pamoja na idara ya umoja wa mataifa ya atomiki iaea kwa hivyo kwa ufupi iran haina silaha za nyuklia mnaendelea kusikiliza maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Hivi sasa ni zamu yako Kahindi Ngondoro wa Nkome, Geita, Tanzania. Wewe unasema wakati wa uchaguzi katika nchi za Afrika kawaida kuna kuwepo wafuatiliaji wa kimataifa na wa kigani. Sasa unauliza, je, hapa Marekani uchaguzi ukifanyika kuna kuwepo na wafuatiliaji kama hao kutoka nje na ndani ya nchi? Swali zuri kabisa, kwani kuna wengi wangependa kujua kwa nini ni Afrika pekee. Shakuru kwako swala zuri kabisa. Kwa hakika si kitu geni kufuatilia uchaguzi. Kufuatana na vitabu vya historia, ufuatiliaji wa kwanza ulifanyika mwaka elfu mia nane hamsini na saba wakati kura ya maoni ilifanyika huko Moldovia na nchi iliyokuwa ikijulikana kama Walachia ambayo hii leo ni Romania, pale nchi za Ulaya zilitaka kuhakisha kuwa uchaguzi unafanyika kwa njia haki na huru lakini zoezi la kufuatia uchaguzi wa kimataifa lilianza baada ya vita vya pili na kupata umashuhuri baada ya vita vya baridi katika miaka ya elfu mbili pale nchi nyingi za dunia hasa nchi zinazoendelea kuanza kufuata mfumo wa demokrasia. Hivyo njia moja kusaidia kujenga demokrasia thabiti, mataifa makuu yenye demokrasia kwa miaka mingi iliona afadhali kupeleka wafuatiliaji wa kimataifa kuweza kusaidia nchi hizo, na mbali na hayo, kuna wafuatiliaji wa ndani ya nchi. Na hivyo basi sababu kuu kupeleka wafuatiliaji na hasa katika nchi hizo Afrika ni kwa sababu mbili: kuna ile swala kwamba mfumo ni mpya wa kidemokrasia. Kumekuwepo vilevile malalamiko mengi zaidi ya wizi wa kura na kasoro za uchaguzi, na hivyo kupata nguvu utaratibu huo palihitajika kupeleka wafuatiliaji. Mbali na hayo, uchaguzi unaofanyika katika nchi nyingi za Afrika hufadhiliwa kwa sehemu kubwa na mataifa makuu au Umoja Mataifa, na hivyo kuna ile hali kwamba unataka kuona fedha walipa kodi wa nchi hizo zinatumiwa namna gani? Kwa hivyo wanapeleka watu kuangalia. Kwa upande wa Ulaya na Marekani, kutokuwa na wafuatiliaji ni kwamba kuna taasisi zilizokomaa kabisa za kidemokrasia, na kila chama kina mfumo wake kabamba wa kufuatilia uchaguzi, hakuna haja ya kuwepo na wafuatiliaji wa kigeni, kulingana na mataifa hayo ingawa hapa Marekani vyama vikuu vya kisiasa hualika wafuatiliaji kutoka nchi za kigeni ili kuangalia na kupata uzoefu wa namna ya kusimamia uchaguzi. Hata hivyo, hapa Marekani tukio la kukumbukwa ni uchaguzi wa mwaka elfu mbili wakati Al Gore na George Bush walipopambana na matokeo ya Florida yalikuwa na utata mkubwa. Hatimaye ni Mahakama Kuu ya Marekani iliyoamua baada ya utaratibu wa kurudia kuhesabu kura kushindwa kumtangaza mshindi. Kwa hivyo, kwa nchi kama Marekani unaona ina mfumo kamili ambayo inafata sheria zake, na hivyo wanahisi hakuna haja ya kuwa na wafuatiliaji wa kigeni. Mahakama ipo kuweza kuamua matatizo yanayotokea, na mahakama kuu inachukua uamuzi wa mwisho. Kabla ya kumkaribisha BMJ muridhi na Vijimambo, kuna suali hili la mwisho la didani Yodhan zilikana kutoka Kasulu, Kigoma, Tanzania. Wewe unauliza je, rais Obama ni rais wa awamu ya ngapi katika utawala wa Marekani? Kujibu suala hilo kwa haraka kabisa, Rais Obama ni rais wa 44 wa Marekani, na hivyo anatumikia awamu ya 57 kufuatana na vitabu vya historia. Basi kwa hayo, mi nafikiri hakuna muda kuondoka hapa, au nasemaje Idi? Asante sana abdu Shakur Abudi, nadhani muda hauturuhusu kuendelea na maswali na majibu, na hivyo basi ninampisha BMJ Muridhi kukuletea viji mambo hivyo. Hadi wakati mwingine, ni mimi Idi Ligongo nikisema kwaheri. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Barabara kabisa, msikilizaji. Kama ilivyo kawaida yetu hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, wakati kama huu, ni mie na kamata position kukuleteni makala ya wiki hii, makala ya viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Marekani wiki hii, msikilizaji, rubani mmoja wa ndege ya abiria amekamatwa kwa kuendesha ndege hiyo akiwa mlevi. Maajabu makubwa! Colborn Christiansen ambaye ni rubani wa ndege ya shirika la ndege la American Eagle alikamatwa Jumatatu wiki hii katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa St Paul huko Minneapolis, katika jimbo la Minnesota. Polisi waliliambia shirika la habari la CNN kwamba rubani huyo mwenye umri wa miaka arobaini na nane alikuwa mlevi kupindukia, hali ambayo iliwafanya abiria wote 57 waliokuwa wanaelekea mjini New York kupiga mayowe punde tu ndege hiyo ilipoanza mwendo. Msemaji wa polisi Patrick Hogan alisema kwamba wengi wa abiria walitumia simu zao za rununu kupigia polisi ambao waliikimbiza ndege hiyo na kuisimamisha kabla ya kupaa. Maajabu, msikilizaji! Vipimo vya pombe kwenye chembechembe chembe za damu vilionyesha kwamba rubani Christiansen alikuwa kalewa chakari. E bwana, huyu atafikishwa mahakamani hivi karibuni. Na tuyaache hayo ya marubani walevi na tusafiri hadi huko Saudi Arabia. Mzee mmoja mwenye umri wa miaka sabini amewashangaza wengi wiki hii baada ya kwenda kwenye kituo cha polisi na kudai kwamba amemuoa msichana wa miaka kumi na mitano. Maajabu zaidi, msikilizaji, la kushangaza zaidi ni kwamba mtu huyo ambaye jina lake alikutajwa kadhalika, ameenda mahakamani na kudai arejeshewe ya mahari yake ya zaidi ya dola za Kimarekani elfu ishirini eti kwa sababu msichana huyo ametoroka nyumbani. Msikilizaji, sheria za Saudi Arabia hazina kiwango cha umri ambao mtu anaweza kuoa au kuolewa. Barani Afrika, polisi wa Zimbabwe wamemkamata mwanamke mmoja, raia wa nchi hiyo, kwa madai kwamba amekuwa akisambaza picha za rais Robert Mugabe akiwa uchi. Ajabu kubwa Shanteo Rusike mwenye umri wa miaka 20 amejipata taabani kwa kile polisi walichokiita ukosefu wa nidhamu kwa kueneza picha iliyokarabatiwa kwa teknolojia inayojulikana kama photoshop, kumwonyesha Rais Mugabe akiwa uchi wa mnyama. Radio Africa Bulawayo ilisema Alhamisi wiki hii e kwamba Shantel alifikishwa mahakamani na kuachiliwa kwa dhamana. Na kwa hayo kuhusu marais walouchi wa mnyama msikilizaji e, tunatamatisha makala yetu ya viji mambo kwa leo. Kama kawaida, msimulizi wako amekuwa ni mimi BMJ Murithi, kama kawaida na kuacha kwa wasia wetu wa wiki. Kimila na desturi za Kiafrika ni mwiko kuona uchi wa kikongwe, kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. oh, Nam huyo ni BMJ Muridhi na viji mambo. Na hivi sasa, kabla ya kuondoka hapa, muktasar wa habari. Mshukiwa mkuu wa mashambulizi ya Paris mwaka jana ameotolewa hospitali huko Brussels na kupelekwa polisi na ameanza kuhojiwa na maafisa wa usalama, wakati swala la kumsafirisha hadi Ufaransa linajadiliwa baada ya kikao cha dharura cha baraza la ulinzi katika ikulu mjini Paris. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa, Bernard Cazeneuve, alieleza kukamatwa kwa Swale Abdussalaam katika kiunga cha Molenbeek mjini Brussels hapo jana kuwa ni pigo kubwa kwa kundi la kigaidi la Dashe huko Ulaya. Waziri wa afya ya Uturuki Muhamed Mezingul amesema kwamba mjitoa mhanga kulipua bomu mjini Istanbul hii leo ameua watu watano na kujeruhi wengine 36 wakiwemo watu saba waliojeruhiwa vibaya sana. Waziri anasema watu 12 kati ya waliojeruhiwa ni wageni. Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria ana mipango ya kuzindua kampeni ya maz... kusafisha mazingira hivi karibuni katika jimbo la utajiri la mafuta na Niger Delta ambalo limeharibiwa na uchafu wa uchimbaji mafuta mnamo miaka mingi. Waziri wa taifa kwa ajili ya mazingira Ibrahim Usman Jibril alitangaza mpango huo na kusema Buhari ana dhamira dhati kukabiliana na changamoto ya uchafuzi wa mazingira kote nchini. Uchunguzi umeanza kujua sababu za ajali ya ndege ya shirika la Fly Dubai iliyoanguka katika mji wa Rostov don Russia huko. Ilikuwa ikitokea Dubai na kusababisha vifo vya watu sitini na mbili waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Kanisa la Katoliki la Zambia limetoa wito kwa vyama vya kisiasa na wafuasi wao kuzuiwa kwa bughudhi na kuwatishia waandishi habari kote nchini kabla ya uchaguzi mkuu. Na meli ya utalii iliwaokoa wahamiaji 18 wa Cuba nje ya pwani ya Florida hapa Marekani hiyo jana, na kukamilisha safari ya wahamiaji iliosababisha vifo watu tisa. Mwisho wa muktasar wa habari na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.