Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo yetu ya hivi leo ni mimi Meri Mgawe matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA Mtandao wa Afya Afrika yanasikika kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, Majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibu ungana nami Idi Ligongo katika habari za afya. Shirika la Umoja wa Mataifa la UNAIDS na kampuni ya mawasiliano ya Orange zilitia saini makubaliano ya ushirikiano katika mradi mpya kuboresha ushirikiano wa watoa huduma za afya na watu wanaoishi na walioathirika na virusi vya HIV kupitia teknolojia ya simu za mkononi teknolojia ya simu za mkononi zinatumika kuboresha huduma za HIV kuhakikisha wagonjwa wanaendelea kupata huduma na tiba, na kusaidia kupunguza unyanyapaa na ubaguzi. Mkurugenzi mkuu wa UNAIDS Michael Sidibe amesema kufanikisha matarajio ya UNAIDS ya mpango wa Fast Track targets kufikia mwaka 2020 nyingi zinatakiwa kuwa na ubunifu amesema. Ushirikiano wa kampuni ya Orange utawezesha nchi kunufaika kutoka katika hali ya teknolojia ambayo ina gharama nafuu na rahisi kuitumia, kuhakikisha zinaweza kutoa huduma zenye ubora wa hali ya juu kwa watu wanaoishi na kuathirika na virusi vya HIV. UNAIDS na washirika wake watatumia teknolojia ya mtu ambayo ni ya mtandao inayobuniwa kushirikisha mifumo ya afya na kuitekeleza kwa kiwango kikubwa teknolojia hiyo ya mtu inawezesha wafanyakazi wa afya kuwasiliana na watu waliojiandikisha katika huduma kupitia ujumbe mfupi wa simu ama kwa simu na ujumbe wa sauti. Wataalamu wa afya watakuwa na uwezo wa kutuma ujumbe ulio katika maandishi ama sauti, kufanya utafiti wa kupima mtazamo wa watumiaji, hasa kwenye ubora wa huduma, na kujibu maswali kutoka katika vituo vya simu. Katika habari nyingine za afya, chanjo ya dozi moja dhidi ya homa ya ya bonde la ufa imeonyesha majibu ya matumaini kwa mifugo, ambayo imetoa mwelekeo mzuri wa kufanyika kwa majaribio kwa wanadamu baadaye mwaka huu, kwa mujibu wa watafiti. Homa ya bonde la ufa inayosababishwa na mbu inapatikana barani afrika na katika peninsula ya arabian lakini pia inaambukiza wanadamu kwa sasa hakuna chanjo inayopatikana kwa binadamu na zile zinazotumika kwa mifugo zimekuwa na wasiwasi mkubwa wa kiusalama kwa mujibu wa yale yaliyoandikwa na wanasayansi katika makala ya afya ya mwezi uliopita katika ripoti ya kisayansi katika majaribio yaliyofanyika nchini kenya na saudi arabia Walifanya majaribio ya chanjo ambayo siku moja inaweza kutumika kutibu binadamu na mifugo. Inatumia sehemu ya virusi wanaopatikana katika nyani ambao wana rekodi ya usalama katika chanjo za mifugo na binadam mtaalam kutoka chuo kikuu cha oxford georgi warimwe katika taasisi ya jena ya uingereza amesema vilevile chanjo hiyo pia inashirikisha viasili vya protein ya virusi vya homa ya bonde la ufa ambavyo vinatambulika kwa wanyama ama mfumo wa kinga ya mwanadamu unaosababisha chembechembe kuzalisha vimelea dhidi ya virusi vya homa ya bonde la ufa watafiti wamegundua kwamba chanjo hiyo ni salama kwa binadamu na wanyama na inaondoa virusi vya homa ya bonde la ufa kutoka kwenye damu matangazo haya yanaletwa kwenu kwa isani ya usaid tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya afrika na sasa tunakuletea makala ya majadiliano katika makala yetu ya majadiliano msikilizaji ungana nami lusi patrick nikiwa na vijana ambapo leo tunajaribu kutazama kwamba tunaposikia neno ajira mbaya tunakuwa tunaelewa nini na sababu zipi zinapelekea vijana basi kujihusisha na hizo ajira mbaya? Karibu sana. Mtu akisema ajira mbaya anamaanisha kwamba ajira ambayo mimi si hai-, kwanza, ajira mbaya ni ile ambayo mimi siipendi. Pili, ajira mbaya ni ile ambayo itanifanya mimi nionekane to, wa tofauti katika jamii niliyonayo. Kwa mfano mambo ya dangulo, kuna mwingine ameajiriwa baa. Kazi ya baa sio ajira mbaya, ila watu wameigeuza wameifanya ikawa mbaya, kwa sababu mtu anapoajiriwa bar, matokeo yake baadaye ya kuwa mhudumu wa kupeleka soda na kutoa glasi, anapeleka soda na kutoa glasi, wakati huo huo yupo sokoni yeye mwenyewe. Na kuna mawili, kuna kutumikishwa au kujituma mwenyewe. Unaenda kwa mambo mawili, unaenda kwenye ajira yako ya, ambapo umeajiriwa kama mhudumu wa bar, wakati huo huo unaenda kujiuza. Hiyo ni ajira mbaya kwa sababu mimi nilikuwa nafikiria kwamba ungekuwa umeajiriwa kwa kupeleka soda, kuhudumia wa uhudumu tu. Sidhani kama ungekuwa na yale mambo ya kujiuza na nini na nini. Kwa hiyo mambo ya uchangudoa, kujiuza, hiyo ni ajira mbaya. Alafu ajira, kuna wale ambao wenyewe kazi yao kuwaburudisha wanaume. Na pili, unakuta mama labda anauza kilabuni, anauza pombe, watoto wako nyumbani, itabidi awabebe watoto wale pale aendelea kuuza pombe kilabuni. Sasa kama mtoto mdogo tena wa kike anauza pombe kilabuni, wewe unafikiri atajifunza nini kutoka kilabuni? Kwa sababu kuna wazee, watoto, vijana wanakuja kunywa pombe. Maanake mtoto, mtoto ataanza kujifunza yanayotakiwa kama mtoto ajifunze, ataanza kupata mambo ambayo hayatakiwa, anageuka anakuwa barmedi wa kule kilabuni. Hata sio wale wa vijijini, wengine mama ana watoto tuseme dazani. Na kiangalia hali ya maisha yenyewe ni ya chini, watoto ni wengi, kwa hiyo shangazi mtoto anaanza kumtuma yule mtoto mkubwa, anaanza kumfuza wewe ndio mkubwa na bibi mafati kwa ajili ya wadogo zako. Ajiona yule mtoto anakuja tu, mtu amekuja, anasema mimi nimetafuta mfanya kazi, kamchukua yule mtoto, awe mama, hujui ameenda kufanya nini kwa na hilo, mtoto naambia aende tu, nataka tu hiyo nyumbani waishi, ila atumage hela, mtoto anaenda huko Wewe unafanya kazi gani? Watumage hela. Akienda huko labda huyo mtu anaweza kumfanya kula baada ya kumweka kwenye kwenye angulo huko anaenda kumfanyisha makazi ya ajabu. Anashangaza ameenda tu, ameenda kumkalisha kwenye, yani kumfanya kitu kibaya kama kumbaka, ama waweza tu akawa anamjaribishia madawa yao ya kulevya kama yanafanya kazi, yani kupitia wao. Biashara jioni ikifika pale saa mbili kaji kaisha nanzia, unafanya nini hapo? Sima, napiga stori tu. Kumbe mtu akija amwambia sababu anakaa yale maeneo ambayo watu, kwa sababu, ambao, watu wa, wa, wamekaa wale, wale wanaojiuza. Mtu mwingine akija hey, hata, hata, <laughs> <kuna> <laughs> mm, mm. Nitafaidi maisha lini? Mm. Kwa mdogo unataka Siku moja nilikuwa napita, kumbe mfikia moteli pale, kuna watu wanajiuza, niojia mm, nishangaa sana mm, nakuta watu wa kike wako hivi, ukimwangalia huyu mwanafunzi si wa sile, ukimkuta huyu mwanafunzi sijua, nikashangaa. Jamani, ukiwauliza nini, nasema sho si diskototo mda anasema, si anajidai kwamba eti sija nikaluka steji, ntatumia lini zaja kutumia nikiwa ndani ya ndoa. Hajui kama aini afikiri kwamba vile anajidhahirisha pale alipo, yani anajichukulia juju. Tatizo kubwa ni kujichukulia ye ni mtu ajuju. Ukijichukulia okay, kwamba mi ni mtu ambaye ni mzima, hata kiangalia kwamba nikija kuwa mkubwa katika tumbo langu aja kutoka askofu, aja kutoka rais, asingeweza <laughs> kafanya hilo jambo. Leo fikiria, leo ni mama zao wale marais wa wa na wabunge wangekuwa mabamedi huko, wangekuwa wajithamini, wangezaa watoto wenye heshima vile, na wanaongoza watu mamilioni ya watu kwa wakati mmoja. Yaani, wewe kama mtoto wa kike ujithamini mwenyewe, yani ujitunze, ujiheshimu. Na pili, wazazi lazima wafuatilie kazi ambazo wanafanya watoto wao. Sio, unasikia tu mtoto wako anafanya kazi mjini, anafanya kazi mjini. Anafanya kazi gani, wapi, kwa nani, na ni kwa nini anafanya hiyo kazi? Sio mwanangu anafanya kazi, sijui kwa nani, anafanya kazi wapi, anafanya kazi wapi? Wewe kazi gani anaofanya? Je, yeah. yuko salama anaofanya hiyo kazi, au ndio hivyo tena? Ajira mbaya, ukisema ajira mbaya, unajua ni kitu ambacho kime, ni neno fulani ambalo lipo kwenye mabano. Ajira mbaya inaweza kuwa labda nimejiajiri mwenyewe nafanya kitu kisichokuwa halali, au nimeajiriwa na mtu anayetaka nifanye kitu ambacho si halali, ni kinyume. Labda inaweza kuwa nimeajiriwa na mtu lakini akataka, labda niwe nauza madawa ya kulevya, lakini hiyo ni ajira mbaya, anaona inakuwa haijanisaidia, japo ndio nataka kazi, lakini si kitu kizuri kwangu, lakini naweza nikakifanya kwa sababu sina njia nyingine ya. Yani ajira mbaya, yani ukishaambiwa ajira mbaya, lazima uulize kwanza. Unavyoambiwa unatafuta kazi, afu ukaambia, si mfano kuna ajira unaposa, ujue aina gani ya ajira, kazi gani kwanza unatakiwa kufanya. Mtu mwingine unaambia hivi, kazi kazi, uje kuona usiku, lazima ushtuke. Hiyo kazi, kazi, gani ndio uifanye usiku? wewe ni mlinzi? Hapana. Kwa mfano wewe ni mtoto wa kike unaambiwa, njoo usiku, unaenda usiku, unategemea wewe unaweza ukalinda kwao? Lazima uangalie na mazingira pia wakati wa utafutaji wako wa kazi. Wewe umeambiwa usiku tayari, yaani kichwani mwako jua hiyo sio kazi. Usiku utafanya kazi gani, mtoto wa kike? Hata kama ni kijana wa, wa kiume ushaambiwa usiku, eiza labda uliza vizuri. Usiku unakuja kuwa mlinzi usiku, labda mwizi. Lakini tumeona baadhi ya sehemu au baadhi ya mabinti ambao ukiongea nao, wanaofanya kazi hizi za baa, mm. anakwambia ni masharti kwamba lazima avae kisketi kifupi, kwa sababu yeye ndo kivutio cha wateja kuja pale. Ili unalizungumziaje? Kwa kweli, kwanza wanakosea, na kwa mtindo huo wanaweza wakalifikisha hili mahali husika. Alafu yule mwenye baa au yule aliyeweka masharti kama haya akajibu aka mashtaka hayo, maana kumtumikisha huko ni kumtumikisha mtoto wa kike kama mi, mwanamke hapendi kuvaa sketi fupi. Kwa nini humlazimishi? Sawa, yeye ni kivutio kwa kuvaa sketi fupi. Je, yuko radhi kuvaa hiyo sketi fupi? Maana kulazimishwa nako kufanya kazi, tayari tumeshafika kwenye ajira mbaya. Maisha ni magumu, maisha ni magumu. Kazi ya kuna kazi ambayo unakutana nayo ndo hiyo, na, na unaambiwa kwamba lazima uvae nguo ya hivyo, nafany Okay, ni sawa. Mimi naweza nikamshauri mtoto wa kike kama yeye anataka kuvaa nguo fupi, lakini nafsi yake haiko tayari kufanya kile ambacho hayupo tayari kukifanya, ni bora akawa muwazi. Anaweza akawa kivutio, ndio, lakini kile kivutio chake kisimpeleke popote, yaani kufanya kitu ambacho yeye hayupo tayari kukifanya Naweza nikasema hivi, ndiyo mwanaume amevutika na yule mwanadada, atakapomwambia kitu tofauti na kile ambacho anafikiri ningekifanya, ni bora amwambie, mimi sipo tayari na wala sijaja hapa kwa ajili hiyo. Mimi nimekuja kufanya kazi hii ya kukuhudumia wewe na kurudi nyumbani, na labda niko hapa kwa ajili ya kukuhudumia wewe kwa kinywaji na kurudi nyumbani na si vingineyo. Labda nikaambia hivyo kwa, kwa mtindo huo, hata wale wateja watakuwa wameishaanza kuzoea kwamba dada huyu au mtoto wa kike huyu, hata avae vipi, hata umtamani vipi, yeye havutiki. Labda hilo ningeweza kuwashauri watoto wa kike wengi, wakienda ku wale wateja wakisema kwa mabosi zao mtu anaachishwa kazi, yani kwamba mimi namtaka yule mwanamke yani, yule wewe si umekataa labda amekuja amekwambia, hivi unasema mi nipo hapa kwa ajili ya kutoa huduma ya unywaji na nini, mimi mambo mengine siyataki. Hapo hapo yule mteja anakasirika, anaenda kumwambia bosi wako. Na chifu wa kazi, tunawasaidiaje mabinti wa hivi? Labda naweza nikasema hivyo, si baa zote za hivyo, alafu hata kama ni baa zote, basi wao pia hawana msimamo, kwa sababu mi nafikiri ukimshtaki anaweza akachukuliwa sheria. Labda kwa kuwasaidia ni kwamba walifikishe tu ili jambo mahali husika, kwa sababu kuna wanawake ambao wanatetea wanawake wenzao. Mi nafikiri ni jambo la msingi kwamba ni bora wakawaambia au wakawasemea hao mabosi wao kwamba mi bosi wangu yuko moja mbili tatu nne tano. Kwa sababu hiyo ni kwamba ni kulazimishwa kufanya kitu ambacho hutaki kukifanya. Mpaka hapo tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Siku ya leo tulikuwa tukizungumza au tukijaribu kuangalia kwamba nini maana ya ajira mbaya, na je, ni sababu zipi ambazo zinapelekea vijana kujiingiza katika ajira hizo. Nafikiri umewasikia vijana, na we kijana ambayo unatusikiliza, kwa namna moja au nyingine, utabadilika kama ulikuwa ni mmoja wa wale watu ambao wanajihusisha na hizo ajira mbaya. Jina langu ni Lucy Papa. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu kwenye kipengele hiki cha daktari, na hii leo utakuwa nami Rahabu Fredi, ambapo hapa Daktari Saidi Kanenda anajibu maswali yanayoulizwa na mabinti. Naitwa Joisi Joakim. Doktor, kifafa cha mimba kinasababishwa na nini? E, kifafa cha mimba uh, kinasababishwa na uh, kuongezeka kwa shinikizo la damu uh, kwa shinikizo la damu linapoongezeka linakuwa kubwa, ile presha inakuwa kubwa basi hatimaye inafikia kwamba huyu mtu anapata kifafa cha mimba. Kwa hiyo tunashauri sana wakinamama wajawazito waanze kliniki mapema ili kuweza kugundua kwamba wana uwezo wa kupata kifafa cha, cha mimba. Lakini vilevile vile, kuna watu ambao wako, wana, wako katika grupu ambayo wanaweza wakapata, ni hatarishi. Kwa mfano watu wanaopata mimba za kwanza katika umri mdogo, au uh, mimba katika umri mkubwa sana a wanaweza wakapata kifafa cha mimba au presha ile ikazidi. Lakini vile vilevile kwa wale ambao tayari wana historia ya kuwa katika wazazi wao wanapata hizo presha, na vilevile vile uh, tunasema wale ambao wana presha zile za kawaida, shinikizo la damu lake ni kubwa tu katika mazingira yake ya kawaida kwao, akipata ujauzito kuna uwezekano ya kupata presha ikawa kubwa zaidi, au shinikizo ikawa kubwa mpaka akafikia kupata kifafa cha mimba. Alafu uh, vile vile uh, baadhi imeonekana kwamba anapobadilisha ba mme, yani akuwa na mme watoto hawa, akapata mme mwingine, kuna wengine wanaweza kupata uh, kifafa cha mimba, kwamba uh, yule mtoto anaonekana ni mgeni zaidi, mwili haujamzoea kwa sababu ni wa baba mwingine na akasababishia akafikia hatua mtu akapata presha, lakini ni chache sana hizo. Tumeviona vitu kama hivyo vikitokea. Jina langu naitwa JC Andrew, daktari kwa nini mimba zinatoka? Uh, mimba kutoka zinasababishwa na vitu vingi sana. Kwanza ni maambukizi. Kuna bakteria ambao wanaweza wakasababisha mimba zikatoka, au maambukizi tofauti tofauti, kwa mfano uh, kaswende, uh, mtu akapata brusela. Kuna wadudu wanaitwa brusela ambao na ng'ombe wao wanawapata wanaita ugonjwa, wanapata ugonjwa wa kutupa mimba. Kwa na mtu akinywa maziwa ambayo hayajachemka, chemshwa vizuri basi anaweza akapata au wadudu au wadudu wakafikia waka, waka hatua kwamba akaanza naye kutupa mimba anapata abortion. Lakini vile vile kuna magonjwa yapo ambayo yanatokea kwa mfano shingo ya uzazi ambayo inatakiwa ifunge wakati mtu ana wa mimba. Kadri mtoto anavyozidi kukua inakuwa inalegea, inaruhusu ina, ina, mtoto anapita. Kwa hiyo au anaweza akawa wanapata wanapata kila wakati akipata ujauzito ikafika umri fulani, mimba inatoka, mimba zinatoka, mimba zinatoka. Kwa hiyo hiyo mojawapo, lakini vitu vingine vipo ambavyo vinaweza kusababisha mimba y kutoka mapema ni ajali kama za kawaida hizi, amepata mtu ajali, basi ile kondo la nyuma linajiachia kule, mtu ana, a, mtoto anatoka. Kwa hiyo ukijumuisha uh, habari ya magonjwa, maambukizi, ajali na a, maumbile ambayo kama hiyo shingo ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya mji wa mimba inakuwa inaachia inafunguka basi na, na mambo mengine hayo anaweza yakawa ndo chanzo kikubwa cha kuweza kupata mimba kuharibika kila wakati. Na madawa mengine, unakuta mtu ameenda dukani amenunua tu dawa, hajui kwamba ana ujauzito au anajua lakini amepewa na mtu ambaye hajui kama ana ujauzito. Zipo dawa ambazo zina uwezo wa kusababisha mimba zikatoka. Naitwa Jetruda. Honesti, daktari, hivi, ugonjwa wa kansa unasababishwa na nini? Kuna kansa ambazo zinasababishwa na infection kama virus. Tuna virus ambao wapo wana uwezo wa kusababisha kansa kama uh, tunawaita hawa, wako ni grupu ya human herpes virus, kama vile uh, papilloma virus wanaweza wakasababisha kansa, kansa za cervix. Kama kansa ya shingo ya uzazi, lakini vilevile vile kuna kaposi sarcoma ni aina ya kansa. Kuna kansa ambayo zinaita kansa ya buckets. Uh, kuna kansa za hizo uh, shingo ya uzazi kansa, lakini vilevile mazingira, vitu vinavyopatikana kwenye mazingira yetu vinaweza vikasababisha kansa. Ni vitu vyote vile ambavyo vinaweza vikaharibu ile tunavita labda DNA vikasababisha tunasema mutation, uh, mabadiliko ndani ya chembe za kulithi vina vinasaba kwa vile vina saba, saba vikiharibiwa kidogo, vinaweza vikabadilika vikaenda kuwa kansa. Natumai binti uliouliza swali umenufaika na majibu hayo yaliyotolewa na Daktari Saidi Kanenda, shukrani kwake na kipengele hiki hakina la ziada. Mimi ni Rahabu Fredi. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Naima dhibiti mkubwa katika familia yao yenye watoto watatu. Naima na nduguze ni watoto wenye bidii na nidhamu ya hali ya juu hivyo walisoma kwa bidii sana pamoja na kusaidia kazi za nyumbani kwao. Wakati Naima ya na ndugu zake wakiendelea na taratibu zao, alitokea mzee mmoja ambaye alikuwa akiishi karibu na nyumbani kwao alitokea kumpenda sana Naima. Hivyo yule mzee aliamini kuwa ipo siku moja, hivyo yule mzee aliamini kuwa ipo siku moja atakuja kumwoa Naima. Hivyo yule mzee alikwenda nyumbani kwa wazazi wa Naima na, na kuwaeleza dhamira yake ya kutaka kumchumbia binti yao Naima na mara baada ya bada, kumaliza masomo na mara baada ya kumaliza masomo yake, amoe na kwenda kuishi naye nyumbani kwake. Mke wangu, hizi ni habari alizozileta mzee mwenzetu. Ni habari njema kabisa, au unasemaje? Kweli kabisa, mme wangu, usemano ni sawa kabisa. Hizi ni habari nzuri sana katika familia yetu. Nimefurahi sana, binti yangu akimaliza shule tu na namwozesha. Kwa kweli binti yetu ana bahati sana, mapema hii hii ameshachumbiwa. He, hiyo ni kweli tupu, mama watoto. Sasa jitahidi kumchunga, maana unajua tena tayari ni mchumba wa mtu. Tena fanya siri, sawa, mke wangu? Kweli kabisa, mme wangu, nitahakikisha nafanya unavyonielekeza. Wazazi wale walifurahi sana kwa kuona binti yao na bahati hivyo, walipanga mikakati madhubuti ya kumlinda na kumchunga binti yao ili asije kuwatia haibu pindi muda utakapokuwa umewadia. Kwa hiyo walihakikisha anakuwa karibu na mama yake wakati wote alipotoka shuleni na kumfundisha kazi zote za nyumbani ambazo mke anatakiwa kuzifahamu. Naima kufahamu hilo, kwani mambo yote aliyokuwa akifanyika alichukulia kama ni sehemu ya mafunzo ambayo anatakiwa kufahamu kama msichana. Naima mwanangu. Abe mama, unafanya nini muda wote huo huko chumbani? Nakuja mama, namalizia homework nimepewa na, na kesho asubuhi nikifika tu shuleni nikusanye. Sawa, ukimaliza njoo, kuna kitu nataka nikuelekeze mwanangu. Sawa, mama, nitakuja. Baada ya muda wa kupita, Naima alikwenda alipoitwa na mama yake ili asikilize alichoitiwa. Naima mwanangu, tayari umemaliza kufanya homework? Nimemaliza tayari mama. Haikuwa ndefu sana, ndio maana nikawahi kumaliza. Sawa, kuna chakula cha jioni unatakiwa kupika ukimaliza kuna kazi nitakupa. Sawa mwanangu. Sawa mama. Maisha ya Naima nyumbani kwao yalibadilika tangu siku aliyokuja mchumba, lakini si Naima wa nduguze walitambua kuwa Naima ni mchumba wa mtu na ataolewa siku chache baada ya kumaliza shule. Naima alikubaliana na maisha aliyokuwa anaishi, na hata pale alipoona kazi zinakuwa nyingi aliongeza bidii. Alijitahidi kupanga vizuri ili aweze kumudu kufanya vitu bila kuwauzi wazazi wake na walimu wake shuleni. Mama, naona unipunguzie kazi kidogo kipindi hiki cha mitiani ili nipate muda wa kujisomea, alafu mitiani ikiisha, nitaendelea kama kawaida. Sawa mwanangu Naima, nimekuelewa na nitakusaidia kazi zingine. Asante mama. Naima mwanangu, unanifurahisha, una bidii sana, ila naomba sana uzingatie na mambo ya nyumbani. Si unajua wewe mtoto wa kike? Sawa mama, nimekusikia, lakini si unajua nina malengo yangu, ndio maana nimeweka bidii kwenye masomo yangu. <laughs> Inapendeza kuishi kwa malengo, lakini kuna kitu nataka nikuambie mwanangu, kuwa kuolewa kitu muhimu kuliko kitu chochote katika maisha yako. Tena mama, kuolewa nimepanga labda baada ya kumaliza chuo kikuu. Hapana mwanangu, hivyo unavyosema sio sawa. Kwa nini mama? Mwanangu, wewe ni mtoto wa kike, ni lazima uolewe kwanza, halafu ndo unaendelea na masomo ukiwa kwa mmeo Ha, mama jamani, sasa nitaolewaje kama nikiwa sijapata bado mchumba? Hivi ninavyoongea na wewe tayari he, mchumba he, wako ameshapatikana mama. Nani huyo? <laughs> Sasa unalia nini tena? Taratibu zote zimeanza kufanyika hivyo Ukimaliza shule tu unaolewa. ha, mama mnanionea mnanionea mimi mba mwenyewe ni nani huyo, na mnawakika gani kama atanipenda? Utampenda tu mwanangu, mzazi hawezi kumwamuria mwanaye aishi na mtu mbaya na ambaye ampendi. Baada ya siku kupita, hatimaye Naima alimaliza shule na harusi iliandaliwa na kufanikiwa. Kufunga ndoa kwa shingo upande, alikwenda kuishi na mumewe hali ya kuwa hampendi alikuwa na majonzi, hakuwa na furaha kabisa katika kipindi chote cha maisha yake ya ndoa, maana hali haikuwa kama ilivyotegemewa na wazazi wake. Naam, msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Majina, naitwa Anita Anaseti natokea kijiji na Katanga. Hapa nilipo ni kutokana na maamuzi magumu niliyoyafanya. Nilimaliza shule 2008 na nikafaulu kwenda sekondari. Nikamwambia nika mzazi kwamba nipeleke shule, mzazi akakataa kunipeleka shule. Mama akaamua kuanza kufanya vipande vya kunipeleka shule. Akaanza kulima na kutafuta ada za shule. Tui, nilikuwa najiuliza mimi nifanyeje ili niendelee kukusoma. Na mimi nikitoka mama kani nipeleka shule. Aliponipeleka shule nikaanza kusoma, kusoma kwa shida, na mi natoka shuleni naenda kufanya vipande ili nipate hela za kuniendeleza shule. Nikajifikiria ili hivi nifanyeje ili, ili niendelee kusoma. Hapo ndipo mama akaendelea kufanya vipande, nikaenda shuleni nikasoma, lakini nilikuwa nasoma kwa shida. Hela nilikuwa najitafutia mimi mwenyewe Mw. na, nilikuwa najitafutia mimi mwenyewe mpaka sasa hivi najita najitafutia kalamu, daftari, matumizi mbalimbali, najitafutia mimi mwenyewe, najiuliza nifanyeje. Wakati mwingine nakosa muda wa kusoma, nakaa kunyingine siendi shule kwa sababu ya matumizi ni matumizi siyapati. Nilikuwa najiuliza hivi nifanyeje ili nipate kuendelea kusoma. Sasa hivi nilipofika, niko kidato cha nne, sasa hivi nateseka. Watu wa, wanakaa wanajisomea, lakini mimi sina muda wa kujisomea na natafuta pesa ili nipate kumaliza shule. Fedha ninazozipata natumia katika matumizi yangu yote, hata ninapofanya vipande yani, haya hayanitoshelezi. Kila siku kufanya kipande ni shilingi mia tano napo hesabu mia tano kwa wiki wanakudai zatusheni, zatusheni. Zinakosa hata mahitaji kama daftari, kalamu. Wakati mwingine hata nakosa pakuandika. Najiuliza hivi nitamaliza, maisha nitayapelekaje mimi mwenyewe? Hapo mama ameuza mm -hmm, baiskeli kanisomesha. Sasa hivi mama anahangaika, hata mama mwenyewe hana nguvu za kufanya kazi, mwenyewe anaumwa, ana kisukari, ana kisukari. Wakati mwingine anakosa nguvu za kunitafutia hela. Najiuliza hivi maisha mimi nitayapeleka wapi? Naangaika tu, najiuliza hivi nifanyeje? Hata mama ana anatafuta hela za matumizi, wakati mwingine anatafuta hela za matumizi, anatafuta hela za ku, za na yeye kuna nini ku, mahitaji yake kujihifadhi mahitaji ma, yake. Anapofanya kigodi kipande mia tano, anaanza kunanii ku, kutoa hela za kwake, kutoa hela za kwangu, tuisheni hela nyingine za kununulia daftari. Hasa napata wakati mgumu wa wakus, kusoma. Hivi mimi naumia katika moyoni, wengine wanasoma lakini mimi nasoma kwa shida. Sijui mimi nifanyeje kuhusu jambo hili la unyanyasaji. na mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Meri Mgawe, nakusihi usikose kujiunga nasi tena.