Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na mlimani radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msemaji wako jioni ya leo ni mimi Mary Mgawe. Rais wa Marekani Barack Obama ameanza ziara siku tatu nchini Cuba Jumapili. Atakuwa ni rais wa kwanza wa Marekani kutembelea kisiwa hicho tangu rais Kevin Coolidge alipokwenda Cuba miaka 90 iliyopita. Ziara hiyo ya kihistoria pia inaadhimisha mara ya kwanza rais wa Marekani kwenda Cuba tangu Fidel Castro na wapiganaji wake wa msituni walipotimua serikali iliyoungwa mkono na Marekani ya Fulgencio Batista mwaka 1959. Wakati rais wa zamani Fidel Castro bado anaishi, haijawekwa bayana kama rais Obama atakutana naye, lakini badala yake atafanya mkutano na rais wa sasa Raul Castro ambaye ni kaka mdogo wa Fidel. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inamrejesha mmoja wa watumiwa aliyekuwa anasakwa kuhusiana na mashitaka ya mauaji ya halaiki ya Rwanda. Ladislas Ntaganzwa alikamatwa mashariki mwa Kongo mwaka jana na alisafirishwa kwenda jela ya Umoja wa Mataifa mapema Jumapili kabla ya kupelekwa katika mji mkuu Kigali. Anatarajiwa kuhukumiwa kwa makosa tisa ya mauaji, uhalifu dhidi ya binadamu, ukiukwaji wa makubaliano ya Geneva. Ntaganzwa alikuwa meya wa jumuiya ya Nyakizu ambako alisaidia kuunda kikosi kwa ajili ya kufanya mauaji yeye yeah, na kikosi chake wanashutumiwa kwa kupanga mauaji makubwa ya takriban Watutsi laki mbili kwa kipindi cha siku nne. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Wapiga kura huko Niger wanamchagua rais Jumapili, huku kiongozi alioko madarakani Mahamadou Issoufou akiwa anaonyesha dalili za kushinda baada ya mpinzani wake kusafirishwa nje ya nchi kwa ajili ya matibabu. Na wapinzani wameitisha mgomo katika uchaguzi huo. Mwandishi wa VOA huko Niger amesema upigaji kura ulianza kwa ukimya kukiwa na watu wachache waliojitokeza kupiga kura kote nchini katika masaa ya asubuhi. Mgombea wa upinzani Hama Amadu aliondolewa katika jela huko Niame na kupelekwa katika hospitali moja nchini Paris Jumatano. Amadu amekuwepo jela tangu mwezi Novemba kwa makosa ya kusafirisha kinyume cha sheria mtoto, jambo ambalo yeye na wapinzani wake wanasema ni ushawishi wa kisiasa. Wapiga kura katika Jamhuri ya Kongo wamekwenda katika vituo vya kupiga kura Jumapili kumchagua rais wa nchi yao. Siku moja kabla ya upigaji kura, serikali iliamuru makampuni ya simu kufunga huduma zao wakati zoezi la uchaguzi likiendelea. Waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kongo, Raymond Zefrin, alituma barua katika makampuni makubwa mawili ya simu nchini humo akisema kuwa sababu kubwa ya uamuzi huo ni kwa ajili ya usalama wa taifa ambapo inalazimu kufunga huduma zote za simu ikiwemo ujumbe wa SMS katika siku za Jumapili na Jumatatu. Nakala ya barua hiyo ambayo imetolewa mitandaoni pia ilieleza idadi kadhaa ya namba ambazo zitaendelea kupata mawasiliano ya simu wakati wa upigaji kura. Amri hiyo inaweza kuzusha mvutano nchini humo, ambako rais wa muda mrefu Denis Asungweso anagombea tena dhidi ya wa wapinzani wengine nane, akiwemo jenerali Jen Malie Makolo. Na makubaliano yaliyofikiwa na Umoja wa Ulaya na Uturuki kujaribu kupunguza wimbi la wakimbizi yanaanza kupata msukumo Jumapili wakimbizi wapya wanawasili Ugiriki watarejesha Uturuki, huku Umoja wa Ulaya ikichukua idadi kama hiyo ya wakimbizi wa Siria kutoka kwenye makambi katika ardhi ya Uturuki. Lakini katika kisiwa cha Ugiriki cha Lesbos, ambako wakimbizi wengi wanaowasili, kuna chuki kubwa inayoshamiri kutokana na kile kinachoonekana kama makubaliano yasiyo na utu na pia yasiyofanya kazi. Kilomita chache kutoka kwenye ufukwe, meli za kivita za NATO na meli za ulinzi wa majini za Uturuki zinafanya doria baina ya maeneo la Lesbo na Uturuki. Helikopta zinafuatilia kutoka juu. Ulaya na Ankara zinajaribu kuzuia mzozo wa wakimbizi wakati makubaliano mapya yanaposhika kasi. <muchasimu> Nam basi, msikilizaji popote pale ulipo ninakukaribisha katika salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikiwa ni Jumapili tulivu kabisa. Mimi mwenyeji wako siku hii ya leo naitwa Id wa Ligongo. Karibu sana. Moja kwa moja basi mimi naanza naye, si mwingine anaitwa Margaret Nyambura, anasema anapatikana kule uh, Nairobi nchini Kenya, zake salamu kwa habi wake eh, bwana Kihara, wanawe Stella Waweru wa Kihara, Solomon Mwendia na familia ya NBI Florence Muridhi na jamii NBI Kinyanjui, eh, Mwendia na familia Vilevile eh, ya mbi Merci Emma eh, bila kuwasahau Dr. na Mrs. Mwendia eh, Kitale. Ujumbe anasema anawapenda sana sana sana sana. Tukiendelea basi na ile salamu na muziki, eh, tunabaki hapa hapa nchini eh, Marekani. Huyu hapa anaitwa Joe, uh, Rurenho anasema anapatikana maeneo hapa hapa Marekani. Hakusema ni eh, sehemu gani. Marekani kubwa hii, bwana Joe anasema zake salamu ziwaendee mkewe Florence Wambui, na mtoto mbi Isaac Thuku, wakiwa na Rose na mwanao, wote wanapatikana maeneo ya Nairobi nchini Kenya umependa vilevile vile kumsalimia Sami Rurengo na wife Mary e, bila kuwasahau Mr. na Mrs. Rurengo, wanasema wanapatikana kule maeneo ya Nakuru nchini Kenya. Ni salamu na muziki, na inaendelea hivi sasa kukuporomoshia zile zako e, salamu ambazo wewe msikilizaji wetu umetutumia hapa. Anakamata yake salamu Kasongo Amedeo anasema e, anapatikana kule Aru DRC Congo, anasema yeye ni Kasongo Hamadeo, salamu zake zingependa kumfikie Salimu, e, Butelin Buli na jamaa zake Elisa Kaborole, pamoja na mama Amoti, Jacques Diusinda na jamaa zake wote, Unega Jean-Pierre na jamaa zake Marie, a, Muzi Akukwa, George Logo na jamaa zake Blaze Zabiria, na wale wote ambao wanamfahamu ni salamu hizi kutoka kwake Kasongo Amedeo. Nikiwa bado ndipo huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hivi sasa anakamata ujumbe wake. Huyu amejitambulisha kwa jina la uh, John Kisembo, anasema ziwafikie salamu jamaa zake wote wa Aru, Muda baba na jamaa zake Pascal bila kuwasahau ndugu na marafiki wakiwa mboko Uvira, eh, Kalunji ya Baraka, Fizi, Lulimba pamoja na VOA hapa Washington DC. Vilevile amependa ah, zake salamu zimfikie Dwayne Collins. Tumesalimiwa hapa na huyu jamaa. Kwa hiyo basi, msikilizaji, shukran sana kwa niaba ya wenzangu wote wa hapa idhaa ya Kiswahili, eh, tunasema shukran sana kwa, kwa, kwa kutuletea hizi salamu. Unaendelea kusikiliza E, unaendelea kusikiliza basi burudani e, ya muziki vile vile ikiambatana na salam e, usijali. Basi msikilizaji wangu, burudani ya muziki utaisikia muda si mrefu, lakini hivi sasa e, tunasonga mbele na salam na muziki, na hivi sasa nakamata ujumbe wake, amejitambulisha kwa Deus Masunga. E, Deus Masunga anasema zake salam zimfikie Yes, uh, Lumu Abdallah, Asha Shaaban Ali, Nkamba Lukubandula, Mtoto wa Masunga Deus, Baby Masanja, Beus na Mariki Kundi Deus. Wote anasema wanapatikana wakiwa maeneo ya Tabora. Vilevile amependa vile kumsalimia Luta Hiwasi, Mzee Maduhu Msunga, Charles Luhende, Grace Karanja, Magembe Maduhu, Ngalula Maduhu, Shukuru wa mama, bila kumsahau e, wa mama Ngalula, wote wakiwa maeneo ya kule Mwanza nchini Tanzania. Basi msikilizaji, hivi sasa tunapata burudani ya muziki na tunampata huyu a, ni bata by vilevile vile, hapa ni radio akiwa ameshirikisha wizo na GNL wanakumbia bread and bata. Haya basi, msikilizaji unaambiwa Bread and Butter kutoka kwa radio akimshirikisha Wizo vilevile vile GNL, kibao kizuri kabisa uh, ndani ya wasaa huu wa salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikikutangazia e, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. E, baridi kwelikweli. Kama hapo ulipo kuna joto, basi ndugu yangu hapa, hehehe, hakufai kwelikweli, yani kipupwe cha hali ya juu, na si kipupwe tu, unaweza kusema, a, tupo ndani ya friza <laughs> kwa sababu ukiweka maji nje kidogo tu yanaganda, yanakuwa barafu. Kwa hiyo yale mambo e, ya, nipelekee maji yangu haya ama nisaidie maji yangu haya yawe barafu, huku hakuna sasa hivi <laughs> unasikiliza basi e, muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja e, inakutana naye simu mwingine anaitwa Alfredi Kabagambe anasema zake salamu zingependa ziwafikie jamaa zake wote wakiwa Bunia DRC Congo e, bila kuwasahau wandugu na marafiki wakiwa Mboko Uvira Kaluja, Baraka, Fizi, Lulimba, pamoja na VOA. Yangependa kuwasalimia wafanyakazi wa idhaa hii ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Huyu hapa si mwingine ni Millicent akiwa eh, hakajisema yuko wapi huyu lakini amesema tu yeye jina lake ni Millicent, eh, wa wanb zake ziwaendee wafuatao Penina wa Weru wa Boston hapa Marekani, Stesi na Barna wa Boston Marekani, Wambui wazazi wake wakiwa ardhi rive B e, nje Njenga Muridhi Paris, Judi an na familia wanasalimia wale wote wanaowafahamu popote pale walipo na popote pale wanapoisikiliza idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mambo matamu kwelikweli. Huyu hapa ni Deus Masunga, eh? Deus Masunga anasema zake salamu zimfikie Fikiri Dario, Sali Bunzali, Vicenti Nyangarima, Zakaria Ndemfo na Shukuru wa mama, popote pale walipo bila kumsahau Joseph Miroro, William Mekenye, Rebeka Kwamboka na Jen Kerubu wakiwa wanapatikana kule nchini Kenya, zake salamu Salimu Nasoro Suyungu ziwafikie eh, maprofesa maproso -ma Isa, mzee wa urembo, Muhammed Kachuru, Rustik Maluta, Juma Hassan, Jaka Simon, Feles Galigota, Magebe Kashinje, mjomba wa watu, na baadhi ya watu wote wanaomfahamu, bila kumsahau Salome Daniel Elias. Eh, akusema huyu anapatikana maeneo gani, lakini angependa vilevile zake salamu zimfikie huko alipo. Huyu hapa ni Nazaret Mwakipembe, anasema zake salamu ziwafikie mtangazaji wa zamu. Shukran sana eh, kwa kuweza kunikumbuka ndugu yangu, vilevile vile ungependa kumkumbuka shukuru wa mama Sereman Mgode, Jafari Kopo, Mohamed Kachuru, uh, Bonfas Mwamita, Nail Siobela Senata Robert na mwandu John. Ujumbe tuzidi kukumbukana. Ni mimi Nazaret Mwakipembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbea. Vipi ndugu yangu huko eh? Nazaret, makaa ya mawe yako poapoa huko <laughs> vipi nanyi, baridi huko wenzenu? Hapa DC kipupwe kwelikweli. Haya basi, msikilizaji ni E, salamu na muziki. Moja kwa moja tunaelekea kwenye burudani ya muziki, tunakutana naye Miss Elliott anakuambia WTF lakini akiwa anamaanisha where they from haya basi msikilizaji anaitwa miss elliot kama nilivyokwambia alikuwa akikwambia, where they from kibao kitamu kabisa ndani ya hizi salamu ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza e, moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc basi msikilizaji endelea kusikiliza hivi e, sasa anakamata kamata ujumbe wake ruta hiwa busisi e, ruta hiwa busisi anasema zake salamu zingependa kumfikia Eh, huyu amemtambulisha kwa jina la Thomas Makanyaga, Miraj Kibinda, Joshua Turuka, Joshua Lugembe, Konisia Kenjo, Mwendo John, Juma Hassan John, na Mwalimu Kennedy Mpemba, Arthur Kabugu, Hamis Fulu, Migebuka. <laughs> Unanikumbusha mbali kwelikweli unaposema Migebuka kwa sababu kuna samaki wa tamu kwelikweli maeneo ya kule kwetu Kigoma. Haya, vilevile Bwana Rutahiwa Busisi angependa zimfikie salamu Bwana Juma Michael, mwana mwanaharakati, Jumanne Lukoba, James Tano, Abley Mnyaluko, Nyanda Paulo, fikiri dalio akusema popote pale eh, wanaposikia ama hakusema kwamba sehemu gani wan, wanapatikana hawa watu, lakini yote heri, unaendelea kusikiliza basi salamu na muziki hivi sasa nakamata Uh, salam zake Johnny Bebe anasema zake salamu zimfikie Joseph Gabriel Davis, Minja Peygold, Munis King Kide Zawadi, Wasanya Mudi Bizo, sisi timful abaridi abaridi, vilevile uh, vile, anasema angependa kuwatakia mwaka mpya mwema lakini bado mwaka mpya unaendelea <laughs> eh, bado kabisa, mwanzoni mwanzoni mwa mwaka, hata mwezi wa kwanza hatujaumaliza. Unasikiliza eh, salam na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hivi sasa nakamata ujumbe wake si mwingine ni Edward Kabamba. Edward Kabamba anasema anapatikana sanduku la barua 9060 Heydom Tanzania. Anasema zake salamu uh, zimfikie wafuatao: Mugile Machuki, Salomi Daniel, Choma wa Choma, Zakaria Ndomfo, Victor Nyangalia, Sali Bunzali, Rebeka Komboka, bila kumsahau Njereka akiwa Mbea. Ujumbe usalimiwapo, basi na wewe salimia, ndiye ujumbe kwake bwana uh, Edward Kabamba. Haya, msikilizaji, basi Edward Kabamba anatukamilishia uh, salamu na muziki kwa juma hili, lakini sikuachi hivi hivi na kuachana kibao kizuri kabisa kinaitwa tuliza nyavu. Shukran kwa kuwa nami e, na vilevile ni kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vinavyofuata. Sikiliza kibao hiki tuliza nyavu, kutoka kwa Vivonse. Alam sik, shukran. Nilitoa hit ya kwanza 007. Ni James Bond 007. sana wanaolonga vijiweni watalonga sana, wanaozua mitandaoni bado watazua. Sana naongeza tu bidii na inanilipa sana muziki. Oh, ni kuroga na. Ni na wenenda karoge kama unaona wanabana na wenenda kabali kama kuhit, ni mapete masonara kibao, wacha roho za korosho. Sitegemei produsa mina fanya na yoyote, mina fanya na ams na inapeta kote. Sitegemei produsa mina fanya kokote, tuko sq na muziki unapeta kote, ni zenyao Wamepewa gafla tu hizi crown Wataka kudiscredit heshima itan ups and down Mungu ndo wavyote binadamu ni maneno Watakusifu matope alafu anaogopa elmino Nafanya kwa ajili ya watu, wanafanya kwa ajili ya bifu Radio mwanamke nezo bando mnaingiza usiku Kipanda wanashuka kama lifta zikai Hapa samaki wanashikwa kawe somvuvi ya ufai Nasikia hawa fry hawa pambe sikiwa zembe Nichenge ni kuchenge mkulima achagui jembe Na wanajisa Be, haya basi, msikilizaji, ulikuwa unasikiliza kipindi hiko cha salamu na muziki. Nami sasa Meri Mgawe na kusomea muktasari wa habari. Wananchi wa Zanzibar leo wamejitokeza kwa wingi katika uchaguzi mkuu wa marudio wa kumchagua rais wa Zanzibar, wajumbe wa baraza la wawakilishi pamoja na madiwani, huku hali ya amani na utulivu ikiwa imeimarishwa na vikosi vya ulinzi na usalama katika maeneo mbalimbali ya visiwa vya Unguja na Pemba. Wakati wananchi hao wakijitokeza katika vituo mbalimbali mbali vya kupigia kura, maeneo mbalimbali ya mji wa Zanzibar yametawaliwa na ukimwa wa hali ya juu kutokana na wananchi wengi kujifungia majumbani mwao kwa lengo la kujiepusha na mikusanyiko isiyokuwa ya lazima. Mgombea urais wa Zanzibar kwa tiketi ya CCM Dr Ali Muhamed Shein amepiga kura yake katika kituo cha Bungi wilaya ya Kati mkoa wa Kusini Unguja, na kupanga foleni kama wananchi wengine kusubiri haki yake ya kupiga kura na kisha kuzungumza kwa ufupi na waandishi wa habari kuhusiana na uchaguzi huo wa marudio. Aidha, mgombea urais wa chama cha ada TADEA Bwana Juma Ali Khatib amesema uchaguzi huo wa marudio umefanyika katika hali ya amani na utulivu, lakini amesikitishwa na kitendo cha baadhi ya wananchi kuto jitokeza kuchagua viongozi wao kwa sababu mbalimbali mbali. Mbali na wananchi hao viongozi wengine wa kitaifa akiwemo makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Bi Samia Hassan Suluhu, makamu wa rais mstaafu Dr Muhamed Garib Bilal nao wamepiga kura zao kwa nyakati tofauti na kuzungumza na waandishi wa habari. Kwa upande wake waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais anayeshughulikia muungano Bwana Januari Makamba ametoa ufafanuzi kuhusu halali wa uchaguzi huo na kuzitaka jumuiya za kimataifa kuheshimu masuala ya ndani ya nchi yanayofanywa kwa mujibu wa katiba na sheria. Rais wa Marekani Barack Obama ameanza ziara ya siku tatu nchini Cuba Jumapili. Atakuwa ni rais wa kwanza wa Marekani kutembelea kisiwa hicho tangu Rais Calvin Coolidge alipokwenda Cuba miaka 90 iliyopita. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja ya nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki, tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.