Nifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, Nifanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo leo ni mimi Aster Githu Yuat. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Briz FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari motomoto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Harizon Kamau kukuletea habari za afya. Ushahidi unazidi kuimarika kila siku kwamba virusi vya Zika vinavyosababisha matatizo makubwa ya kiafya wakati wa kujifungua yanayoitwa microcefaly. Tangu mlipuko wa Zika kuanza nchini Brazil mwaka jana, zaidi ya watoto wachanga elfu tano wamezaliwa wakiwa na vichwa vidogo sana na uwezekano wa matatizo ya kukua vizuri. Hali hii ndiyo inayojulikana kama microcefaly. Wataalamu wa afya wa umma wameshangazwa na matokeo haya. Watoto hawa wana jambo linalofanana: wakati wa ujauzito, mama zao walikuwa na virusi vya Zika. Kwa vile kuna uwezekano wa uhusiano ambao unaelezwa, wanasayansi wanajaribu kubaini kwa nini na ni jinsi virusi vya Zika vinavyoathiri kukua kwa ubongo, na pale mimba inapokuwa katika mazingira hatari. Wanasayansi wa chuo kikuu cha John Hopkins na Florida wamefanya utafiti kutumia seli ambazo zimepandikizwa katika maabara ambazo waliziongezea kwenye virusi vya Zika. Wanasayansi hao pia wanashirikiana katika utafiti unaoendelea kuona kama wanaweza kuizuia Zika kuingia katika ubongo au kuzuia virusi kuvamia seli. Kwa vyovyote vile, itavifanya virusi si tishio kubwa kuliko ilivyo hivi sasa watakapokamilisha utafiti wao. Na katika habari nyingine, matumizi ya aspirin kwa muda mrefu yamependekezwa kwa baadhi ya watu wanaosumbuliwa na ugonjwa wa moyo, lakini utafiti mpya unaashiria kwamba huenda pia ikasaidia kupunguza hatari ya kupata aina fulani ya saratani. Watafiti kutoka hospitali ya Massachusetts hapa Marekani wameandika katika jarida la JAMA Oncology kuwa tiba ya aspirin inaweza kupunguza kwa idadi kubwa hatari ya jumla kwa saratani, na punguzo hilo kimsingi linaashiria hatari kidogo kwa saratani ya utumbo na matatizo mengine ya utumbo. Ugunduzi huu wanasema huenda ukatumika kuchangia katika uchunguzi wa aina fulani ya saratani kama vile kolonoskopi. Hivi sasa tunaweza kupendekeza kwamba watu wengi wanaweza kufikiria kutumia aspirin ili kupunguza hatari ya kupata saratani ya utumbo, hasa wale ambao sababu nyingine watumie mara kwa mara, kama vile kuzuia maradhi ya moyo, lakini hatuko katika kipindi ambacho tunaweza kutoa mapendekezo ya jumla kwa kuzuia saratani, amesema Andrew Chan, mkuu wa maradhi ya mlipuko katika hospitali ya Massachusetts mmoja wa waandishi waandamizi wa utafiti huo. Watafiti wamesema tafiti nyingine zimebainisha uhusiano kati ya matumizi ya aspirin na hatari ndogo ya kupata saratani ya utumbo lakini athari za aspirin kwa aina fulani za saratani hazifahamiki vizuri. Kwa utafiti, watafiti waliangalia takwimu za miaka 32 kutoka kwa washirika 136,000 katika chuo cha uuguzi na wataalamu wa utafiti wa afya walibaini kuwa wale ambao waliripoti kutumia mara kwa mara aspirin wa kila dozi ndogo au ya kawaida kwa walau mara tatu kwa wiki walipunguza nafasi ya kupata aina yoyote ya saratani kwa asilimia tatu ikilinganishwa na wale ambao hawakuwa wakitumia aspirin. Wale ambao walikuwa wakitumia aspirin walikuwa na asilimia 19 ya nafasi ya kupata saratani ya utumbo pamoja na asilimia 15 ya kupunguza nafasi ya kupata aina yoyote ya saratani ya utumbo, watafiti wanasema huenda ikapelekea kuwa na kesi chache mpaka elfu thelathini za saratani ya utumbo hapa Marekani, na kesi chache kiasi cha elfu saba mia tano za saratani za aina nyingine. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano ya majadiliano leo, fatana nami mesi ya John kizungumza na vijana, ambapo leo mada yetu tunazungumzia juu ya vijana wana elimu ya kutosha kuhusiana na ugonjwa wa vistura, na je, wafanyeje katika kuhakikisha wanapata elimu ya kutosha juu ya ugonjwa huo? Vijana wana elimu ya kutosha kuhusiana na ugonjwa wa kistura kwa sababu gani? Ugonjwa wa kistura unawapata mama wajawazito. Sasa mama wajawazito wanapokuwa kli, wanapokuwa kliniki ni wanatakiwa waelezee madhara kulala na hiyo. Ugonjwa wa kistura unafanywa una, una, unatokana na nini na inakuwaje? Mi nasikiaga tu kuwa ugonjwa wa kistura unatokana na mtu labda ameumwa uchungu muda mrefu, kwa hiyo ndio anapata huo ugonjwa. Kwa hiyo ni vizuri vijana pia wangeelezwa, wangepita hata ma, yaani sijui serikali au, au, au sehemu wizara husika ingepita labda mashule nani vyoni mm, au masemina mbalimbali, kuangalia kuwa kuwaelezea watu kuhusiana na ugonjwa huu, maanake ugonjwa huu ni mbaya yeah. E, watu wanatengwa Waumwe wengine waume wana, zao wanawakimbia. Sio vijana tu, hata wanawake ndo wanapata, na wengine waume zao wanawakimbia kwa sababu ya ugonjwa huu. E, mi naomba serikali tu ingeangalia ni jinsi gani inavyoweza kuwasaidia vijana kuwapa elimu ya kutosha kuhusiana na ugonjwa huu, ninavyoona kwamba vijana wana, nini elimu ya kutosha juu ya ugonjwa huu wa fistula, kwa sababu fistula unawapata wasa wakina mama wajawazito kwa sisi vijana ni vigumu kujua eh, kama yani, kuwa na elimu hiyo kama hatujaingia bado katika yani, ile hali ya kuita kwamba mama au baba na kama hivyo. Kwa hiyo mi ningependa kushauri serikali kwamba yani, waandae kama alivyotoka kusema mwenzangu, kama ni semi na mavyoni, kwa sababu huku ndo tuko sisi wasichana wa ndo tutakuja kuwa mama, tutakuja kuwa na familia zetu, na ugonjwa pia unatuhusu, na vilevile mahospitali Yani mara nyingi hospitali, madaktari ndo wanasababisha mama kupata ugonjwa huu kwa kuwachelewesha, yani kujifungua. Unakuta mama amefika hospitali, manesi, kama unavyojua mahospitali yetu, wengine wanataka mpaka uwaonge rushwa. So serikali yani, iliangalia hili na walikomeshe, pia litatusaidia kwamba waweke madaktari wa wa kutosha, manesi wa kutosha, kwamba mtu yani mwanamke mjamzito anapopata uchungu basi ajifungue kwa wakati na sio kuchelewesha. Kwamba kuna umuhimu kweli wa vijana kupata elimu hii kabla haja yaani, mapema sana, kabla hata hajafikiria kubeba mimba. Ni kweli kwamba ni lazima, kwa sababu ukizingatia sio wote ambao wanaishi karibu na hospitali, na, na hili jambo saa zingine halitokei, mtu tu akiwepo hospitali inakutakuta mda mwingine mama ameshajifungua, hilo tatizo naenda kumwanzia nyumbani. Je, kwa wale vijijini wanasaidiwa vipi na wanapata vipi matibabu kwa haraka? Kwa sababu hili jambo sio la mchezea, inabidi mtu atibiwe kwa haraka, kwa sababu kama ikitokea labda imekomaa hat... mi bado sijajua kama fistula huwa ikikomaa inatibika au bado haitibiki, lakini je tunasemea kwa wale ambao wako vijijini kwa sababu, utakuta kuna vijiji vingine kuna dispensary na hiyo dispensary ina mfanyakazi mmoja tu ambaye ni nesi, na yeye hayuko sana in deep katika hivyo mambo ya, labda amesomea tu pharmacy au amesomea tu ile nursing ya, mi, ya mwaka mmoja ya certificate. Sasa je, kwa yeye mgonjwa fistula kienda atamsaidia vipi? Na kama ndokuta mtu mwingine labda ameenda kule kijijini kujifungua, labda kwa wakwe zake, au maybe ameenda kule kijijini labda ndo anakofanya kazi, ameolewa, lakini bahati mbaya amepangiwa labda ni mwalimu amepangiwa vijijini huko, je wana Diwa vipi? Ni vizuri mtu akipewa elimu kabla, ataweza jinsi ataka kujikinga, kujipata hiyo anasema first aid, alafu baadaye akaja kupata matibabu kamili, kwa sababu ni bora kinga kuliko tiba. Kwa sababu ukianza na, na kinga hata tiba inakuwa rahisi kuipata kwa sababu, kwa hiyo mi naona ni muhimu sana watu wapewe elimu hiyo kabla ya watu hawajaolewa hawajapata ujauzito au kitu iko hakijawatokea, kwa sababu itakuwa ni mbaya zaidi. Elimu ya kutosha hakuna kwa wale ambao tayari wamesha kuwa watu wazima wa mama. Kwa sisi vijana kama mimi, binafsi yangu mi ni mwanafunzi bado. Kwa mimi binafsi yangu, sina elimu na fistula yenyewe siijui, inasababishwa na nini na siijui, ila nasikia kwamba fistula ni kwamba mama akitoka kujifungua au mjamzito anakuwa anatoka kama na mkojo, mkojo mwingi, ikiwezekana hata lita tano, lakini sijajua bado fistula ni nini na inasababishwa na nini. Kwa hiyo nafikiri kama mtu kama mimi nikisema hapa, nimepata ujauzito uzito na mimi labda nako maana, so mimi niko hapa mjini kwa ajili ya kusoma. Kwetu huko kijijini, familia yangu hawana uwezo, labda ndio uwezo wenyewe ndio huwa kunisomesha, nasomeshwa hata na labda na ndugu au msaada. Nimeenda kukaa kwa kijijini, ni kama ugonjwa nimeupata, sina elimu haya, sitafanya chochote zaidi zaidi, nitaugua nitaugua nitaugua mpaka kuja kutibiwa, saa zingine inakuwa tayari too late. Nafikiri kwamba kama elimu itaweza kutolewa mapema na watu wakafahamu ugonjwa huu, inaweza ikawa rahisi kujikinga na kufahamu madhara ya ugonjwa huu na pengine usiweze kuendelea zaidi. Hey, hiyo inaweza ikawa sahihi kama elimu itatolewa kwa, kwa vijana, wamama asijali ni mja mzito au mtu ambaye sio mja mzito, inaweza kazuia ugonjwa huu. Na pia ugonjwa huu pia unasema, unasababisha na mtu kuumwa uchungu muda mrefu, mama mja mzito. Sasa hapa Tanzania, huko vijijini, mahospitali yako mbali, mtu anaumwa uchungu an anaenda na baiskeli, ataacha kupata kistula. Na serikali iangalie, jitahidi kuboresha huduma za afya hasa vijijini, kwa sababu hapa mjini sio wengi sana wanaopata ugonjwa huu wa vistula, watu wa vijijini ndio wengi sana wanapata ugonjwa kwa hiyo serikali angalie iboreshe huduma za afya. Susan anasema kuboresha huduma za afya hususani vijijini, ni nini kifanyike ili katika kukabiliana na ugonjwa huu? Ah, mimi mchango wangu, kitu cha kufanyika ili kukabiliana na ugonjwa huu, kwanza wahudumu waongezwe. Unajua ni ukosefu wa hudumu, yani madaktari, nacho ni chanzo. Kwa hiyo yani madaktari waongezwe, pia huduma nazo ziboreshwe vijijini asoaswa vijijini, kwa sababu unamkuta mja mzito wa kijijini mpaka kuja mjini huku anapata uchungu wa muda mrefu. Kwa hiyo wakidhibiti hivyo vitu ugonjwa utakuwa umekwisha. Mi naona kwamba kama hivyo elimu pia itolewa ya kutosha, kwamba soma kwa sisi vijana, hata huko vijijini pia watu hawana elimu kwa hiyo so sio kama elimu itolewe kwa vijana peke yake, na hata vijijini, kwamba hakikisha serikali inafikisha watu ambao wanaweza kutoa nani elimu hiyo vijijini na kila sehemu. Watu wakipata elimu ya kutosha, pia inaweza ikasaidia. Na kama alivyosema mwenzangu, pia nini, huduma ni za afya, yaani ziboreshwe, kwamba manesi wawe wengi, madaktari wawe wengi. Mtu anaposikia uchungu, anaposikia uchungu, basi ajifungue kwa wakati, kwamba sio kwamba nesi ni mmoja, ku, kwa mmoja, basi unakuta mama wajazito wawili nesi mmoja, ataweza atawezaje kuwazalisha mama wawili kwa wakati yani, mmoja yani kama hivyo, wawe madaktari wengi na manesi wengi, kila mzazi ajifu, yani ajifungue kwa wakati, na elimu itolewe ya kutosha, sio kwa wanafunzi, hata vijijini pia na, yani nadhani vijijini wengi pia hawajui kuhusu festula, sio wanafunzi peke yake. Kama sisi wanafunzi tunasoma huku mjini hatujui kuhusu festula, je wao huko vijijini watajuaje? Kwa hiyo pia elimu itolewe ya kutosha, sio kwa wanafunzi peke yake, kwa sisi vijana, hata vijijini. Katika huko kutoa elimu, wasitoe elimu kwa wanawake tu hata wanaume wanapaswa na wenyewe kujua, maana wanaume wengine, bwana, unakuta mtu yuko huko kijijini kama mwenzangu, nimemsikia pale dada Suzi Magongo anasema kwamba hivi huu ugonjwa mara nyingi sana unasababishwa na kuumwa sana uchungu kwa muda mrefu. Sasa kama elimu tutapewa sisi tu wanawake, haitasaidia bado. Mimi niko na mume wangu huko kijijini, nimepata ujauzito, uchungu umeanza usiku saa sita, mume wangu ataniambia subiri asubuhi ndio nikupeleke, sindio? Ina maana kwamba bado mimi nitapata fistula. Kwa hiyo elimu itolewe kwa wote. Ikitolewa kwa wote, ina maana kwamba hata wanaume watajua kwamba mke wangu akijisikia uchungu hata akiniamsha saa nane usiku, mume wangu mimi, nimesikia uchungu nahitaji kwenda hospitali, ataamka nipeleke hospitali. Kwa bahati nzuri ni kwamba tupo na daktari Gresmo Kuendwa wa hospitali ya rufaa ya mkoa wa Temeke jijini Dar es Salaam. Yeye ataenda kutueleza maana ya ugonjwa huu kwamba unasababishwa na nini, na atatoa ushauri wake. Nafikiri ametusikiliza vya kutosha, amesikia elimu yetu kwamba ni ndogo, sisi vijana hatufahamu vizuri juu ya ugonjwa wa fistula, atatuambia sisi vijana tufanyeje hasa katika kukabiliana na ugonjwa huu. Nashukuru kwa nafasi hii, lakini katika hali hali ya kawaida ugonjwa unaitwa fistula, kwa wale usiofahamu ni ile hali ya mwanamke pato na haja ndogo ambayo inatokea ya, ya, ya, ya sehemu yake asili bila bila bila kikomo, anatoka na haja ndogo mfululizo bila break. Hii inatokana mara nyingi na baada ya uzazi uzazi ambao ulikuwa ni mgumu, uzazi mgumu kiasi kwamba mifupa ya nyonga ya mama eh, na kibofu cha mkojo na kichwa cha mtoto vinaposuguana vinasugua ile kibofu cha mkojo, kibofu kinapasuka, alafu mkojo unakuwa unapitia sehemu ya, ya, ya mwanamke kutoka nje, na hii inatokea mkojo mfululizo bila break kujizuia. Lakini hali hii mara nyingi kama nilivyosema, inapata watu ambao uzazi wao ni uzazi mgumu, mara nyingi wale ambao wanapata uzazi katika hali ya umri mdogo wa e, kwa kweli jambo hili hatushauri. Nilikuwa na washauri wa kina mama wa wasichana, kitaalamu, msichana anatakiwa azae akifikisha umri wa miaka ishirini, na tunaamini kwamba katika umri huo na kuendelea nyonga yake imekomaa vizuri. Ni wazi kwamba hata mtoto wakati anazaliwa kuweza kuona kupita kwa salama bila kuleta madhara yote, huu ni mkubwa mno. Kwa hiyo nilikuwa napenda kushauri wasichana wasizae kabla ya yani, chini ya miaka ishirini haitakiwi kitaalamu. Miaka ishirini na kuendelea ndio umri sahihi wa msichana kuweza kupata mtoto na sio chini ya hapa. Kama ulivyo tusikiliza daktari, umetusikia um, kwa makini ulikuwa um, makini, um, makini, na tunaonekana kwamba vijana hatuna elimu hii kabisa, na atuelewe vizuri. Unafikiri ni nini kinakwamisha sisi vijana kuelewa vizuri ugonjwa um, huu? Mimi naamini kwamba ili ni jukumu la sisi watu wa afya kuweza kutoa elimu ya kutosha kwa njia mbalimbali, ili wananchi waweze kupata hizi taarifa. Kwa mfano, kupitia televisheni, kupitia magazeti, interview kama hizi pia ni sehemu ya Hamasa, watu waweze kujua kwamba shida hii ni shida gani na ni kubwa kiasi gani. Lakini pia hata nyinyi pia wasichana, nyinyi pia vulana, mna jukumu pia vula, la kutafuta elimu. Walasema elimu hata aaelimu itafute. Naam, hivyo ndivyo wasemavyo vijana kuhusiana na mada yetu iliyokuwa inasema kuwa vijana wana elimu ya kutosha kuhusiana na ugonjwa wa vistura, na je, wafanyeje katika kuhakikisha wanapata elimu ya kutosha juu ya ugonjwa huo? Asante sana vijana kwa maoni yenu na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. katika makala yetu amuulize daktari leo tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo Manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Mimi naitwa Fina Nimron. Kwa nini maana ya CD4? CD4 ni kipimo ambacho kinapima idadi ya kinga ya mwili. Kwa hiyo hii CD4 huwa ina, inasaidia kujua kinga yako ya mwili iko kiasi gani ambacho kinaweza kusaidia wewe katika kinga ya magonjwa mbalimbali mbali. Kiungulia husababishwa na nini? Kiungulia husababishwa na asidi ambayo iko kwenye tumbo ambayo tunaita gastric acid. Hiyo mara nyingi kikosa chakula katika tumbo huwa inasababisha gesi ambayo inarudi juu katika njia ya chakula kusababisha kama kiungulia. Kwa hiyo unasikia kama kitu kama moto katika njia ya chakula. Kwa hiyo unaweza kubeua au ka ukatoa gesi, kwa hiyo hiyo inaitwa kiungulia. Kwa hiyo kiungulia husababishwa na gastric acid, hasa wagonjwa wale wenye vidonda vya tumbo huwa watasikia sana kiungulia. Naitwa ni Fida Gasira. Je, yeah, unene ni ugonjwa? Unene unaweza kuwa ugonjwa na vile vile unene unaweza kuwa si ugonjwa. Unene ukizidi kiwango chako cha cha cha kunenepa zaidi, hiyo inakuwa tatizo katika mwili wako, lakini unene vile, vile ni inakuwa ni, ni kitu ambacho tunaita afya ya mtu. Kwa hiyo hii moja kwa moja mvizuri ni mgonjwa au mtu ambaye anajisikia unene ambao umepitiliza au unene unaojisikia kuwa huu sio mzuri, inabidi apate ushauri kwa daktari aweze kujua kuwa unene wake umri wake urefu wake unalingana na uzito wake. Kwa hiyo akipima hivyo ndio atajulikana sasa wewe uko juu ya umbo la, kwa hiyo hiyo inaweza kuwa ni ugonjwa, kwa hiyo ni tatizo. Unaweza kupewa ushauri wa kuweza kupunguza un, kuwa mnene zaidi lakini kama unakuwa na unene wa afya, hiyo sio ugonjwa, ni kitu ambacho kinaweza kusaidia wewe katika afya yako, katika mwili wako. Kwa jina naitwa Esther Vitus. Nini husababisha baadhi ya watu kupenda kula udongo au kutafuna sana mchele? Watu wengi huwa wanapenda kula udongo au kutafuna mchele. Hii ni kitu ambacho kinasababishwa sana sana na wale wagonjwa wenye ujauzito. Kwa hiyo, kuna kuna kitu ambacho kinawavutia kukula udongo au kutafuna mchele. Kwa hiyo ni sasa kama wale ambao wanapenda kuvuta sigara, huwa akisikia harufu ya sigara au anasikia kiu ya sigara. Kwa hiyo naye huyo mjamzito huwa anasikia kiu ya kula udongo au anatafuna mchele. Kwa hiyo hiyo ni homoni ambayo ina, inajitengeneza yenyewe mwilini kutokana na hali ambayo mgonjwa, yaani huyo mtu ambaye anakuwa katika hali fulani, na wengine sasa i hali ina inakuwa endelezo kwa hiyo mtu anaweza kula udongo au kutafuna mchele hata kama hana ujauzito. Kwa hiyo inakuwa uendelezo tu ya ile homoni ambayo inavutia tu hawe anajisikia kujisikia kiu ya kula udongo au kutafuna mchele. Hivi vinaweza kusababishwa kwa vitu vitatu ambavyo vinaweza kusababisha mtu akatoa harufu kinywani. Ya kwanza ni usafi wa kinywa. Kama mtu azingatii usafi wa kinywa, kwa kweli uchafu ule, vyakula ambavyo tunakula baadaye vinakuja kutoa harufu na kusababisha mtu anatoa harufu kwenye kinywa chake. Ya pili inaweza kusababishwa na maambukizi ya kwenye kinywa, mfano mtapata u, uvimbe wote kwenye kwenye meno kwenye fizi unaweza kusababisha vile vile kutoa harufu katika kinywa. Kitu ya tatu kingine kinaweza kuletwa na na fangas katika kinywa. Kwa hiyo kuna magonjwa ambayo yanaleta yana na, na fungus katika kinywa, ambayo fungus hizi zinaingia kwenye kinywa mpaka kwenye sehemu ya, ya njia ya chakula. Kwa hiyo mtu anaweza kuwa anatoa harufu kutokana na kinywa. Kwa hiyo tunashauri mtu akiwa na, anatoa harufu kwenye njia ya kinywa, tunamshauri aende hospitali ili aweze kupata matibabu sahihi kutokana na nini. Na vile vile usafi wa kinywa nao ni muhimu zaidi kwa kila mtu. Sio lazima upige mswaki tu ni asubuhi, mara nyingi unashauriwa, unapokula chakula chochote ambacho unakiona kinabaki kwenye meno, ni kwenda kufanya usafi wa piga mswaki ili kuondoa mabaki ya chakula katika kinywa. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami Mwana harusi Pongwa. Naam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. hichi ambacho nimekiita hapa, tayari tumeshakaa na ndugu huko, tumekubaliana mali zote za mdogo wangu wa zinabidi zirudi mikononi kwetu, kwa sababu wewe ni mwanamke, una chako hapa, unaweza ukatoka hapa ukaolewa na mwanaume mwingine kweli kweli. Umeona? Mm, alafu kitu kingine, nyumba, gari zile zote tatu, kampuni zote ziko chini yetu sisi, kwa kila kitu, tutabeba sisi. Wewe kaangalia maisha yako tena mengine huko mbele una chako kwako na, Mama Tunu we nafikiri ni mwanamke si ndio? Unaweza ukapata mwanaume wakati wowote, ukapata sehemu ya kuishi. Kwa hiyo wewe, nafikiri unaweza ukajua pa kwenda, sio? Hey, yani mali mi nimechuma na mume wangu, tumelala chini hadi hapa alipofikia, afu mnyang'anye mali. Mwanangu atasoma na nini? Tuni nafya atarudi kijijini kwa bibi yake kwa ajili ya kuendelea na masomo? Ada ya shule nani atalipa? Kule kila kitu kipo safi kabisa, tutamgharamikia kila kitu, shule atasoma vizuri, nguo anazo nyingi za kuvaa, atavaa ataishe vizuri tu, eti Tunu mama eh? Hapana, apana, mimi sikubali, sirudi mimi kijijini, nitaka nikae na mama, halafu nataka nisomee huko mjini. Tuna uwezo wa kufanya maamuzi yale ambayo tunayataka sisi, sisi, sisi nyie mtufate sisi, sio sisi tuwafate nyie, tunaelewana. Hamna kitu kama hicho. Tumeshamaliza, tumeongea tumemaliza. Okay, kila kitu, dokumenti zote ninazo mimi, kwa hiyo hutaweza kunishinda kwa chochote. Nenda kokote unakojua, mali zote ninazo mimi. Sasa kaka, siku zote jeuri atakula jeuri yake. Sisi kila kitu tunacho, tunajua nini cha kufanya. Nendeleeni kula na endeleeni kukana vibuli vyenu, tutaona vitawasaidia nini mwanangu. mm, sasa baba zako wakubwa nishaamua hivyo. Sasa tunaitakuaje mama, mimi kokuleta mama. Tusiondoke yani, tukungania hapa hapa, tusitufanye nini, ila mimi siondoke Yani kweli mwanangu, tusiondoke sababu mali mimi nimechuma na baba yako mwanangu, yaani tumehangaika shida, afu waje waninyang'anya? Yaani sikubali kweli kabisa tu sa so, kwa nini usiende kuwashtaki? Tashtaki watu wapi na baba yako wako akuandikisha, mwanangu, na usia kuandika. Mama nifanye nini sasa, sijui. Ndo mwanangu, utaanza kuwa mtoto wa mitaani na baba zako wakubwa hivyo, na roho mbaya watatutoa hapa na greda. Hapana, yaani mpangaji akiingia, ya utaona nitakalolifanya, mama wangu mwanangu. Mm, utafanya nini? Namsubiri kwa msikio, ndo utaiona. Haya, tusubiri. huwezi kushindana na wenye hela. Hodi. Karibu mm, habari yako nzuri. Shikamoo. Malaba, ujambo. Sasa nadhani nimerudi kwa mara ya pili wani wiki nadhani nimeshakusha, ambao nilikuwa nimekwisha waambia kwamba nitakuja na mpangaji na mpangaji nimeshakusha naye nimeshakuja naye hapa, mishasaina naye kwamba anataka apange nyumba hii kwa miaka mitano. Kwa hiyo nadhani ningewapa siku moja tu hii ya leo, kesho nisingependa kuona hapa sasa. Jamani, sisi tutaenda wapi jamani? Nyumba yenyewe ya kwangu mwenyewe kabisa, we unaweza ukarudi kwa ndugu zako. Alafu utunu mambo ya uhamisho kule shule nimeshakamilisha na bibi yako amesema utaondoka wiki ijayo Jumatatu. Sawa mama? Hapana, mimi siondoki Yaani mwanangu tu naendi kokote kwa kweli nimehangaika naye na mtaniacha na nyumba mtaiacha hapa. Tumesema yani, mtaondoka. Yaani ninachosema mimi, wewe utaki kwenda kwa bibi yako kijijini kwenda kusoma. Sasa kinachofuata, utakaa mjini hapa utaolewa. Baba yake, okay, alikuwa na mpango mwanangu asome. Alafu tena mtaka mumwozeshe mbona hamna adabu nyie? Sasa huyo alikuwa ni baba yake. Kama alikuwa na mpango, mpaka sasa hivi angekuwepo hapa angeendeleza ndoto za mwanaye. Tunaelewana? Kumbuka mama, wewe huna chako. Tayari ulishatolewa uli ulishatolewa mahali. Kwa hiyo kila kitu kilichoko huko Kwako ni cha kwetu sisi. Huyu ni wa kwetu, wewe sio wa kwetu na mimi ndio. Wewe sio wa kwenu na wala mwanangu Tunu sio wa kwenu, kwenu wa kwenu, mgemsamini nitakachokifanya mimi. Nachukua cha kwangu, Tunu ni wa kwangu, sio chako. Ulikitafuta wewe, ulikitafuta wewe na Tunu uandae kila kitu kilicho chako kesho tukifika hapa, tunakupitia, unaenda kwa bibi yako kijijini Buzwagi. Misondoke hapa, misondoke, misondoke. Mama, mko nakubali, naondoke mama. Sasa tu ni mwanangu na baba zako wakubwa hivyo na mbaya na babako akuandika usiye na kuaje, inabidi twende kwa mama yako mkubwa, pamoja na kachumba kadogo aka yako, tujibanze mwanangu. ya mama eh, basi ngoja tu niende kwa rafiki yangu baadaye. Haya mwanangu, lakini angalia dunia ishaharibika mama. Mtoto murito. Aya. Shikamo. Asante. Ai, sem mtoto, mbona unaonekana unahuzunika sana? Vipi? kwa vile una presha unawahi, basi ngoja nikupe ile blungutu la pesa, utakunywa hata soda pale mbele <tipi> mwanangu, hela umezitolea wapi na shida tulizonazo? Mimi kwa rafiki yangu akanipa hmm, na hizi shida tulizonazo labda zitapungua. Mwanangu lete. Mbona umebadilika mwanangu, una nini? Unatapika, unalala hivyo. Vi, vimeembe umevitolea wapi tena mwanangu? Mama, nimechukua hapo nje. Tuniambie Mama, kweli mimi nimepima nikutwa na mimba. Mama, nifanyeje? Mwanangu, una mimba? Mama, sasa mimi sijui nifanyeje, nifanyaje. Mama, sijui nifanyeje. Zile alikuwa anapewa na PDG mmoja hivi, yaani nifanyeje? Mama, ame niwaboni mama. hey, mama, mama. sana mamaangu, nifanyeje? hey, tu. na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Agnes. Elimu yangu ni kidato cha nne. Sikupata bahati ya kuendelea na masomo. Baada ya kumaliza kidato cha nne, nilifikiria sana, je, nifanyeje? Maana kila mtu analia na tatizo la ajira, na vijana wengi wameingiwa na ugonjwa huu, wakiwa na mtazamo hasi, wanajua kuwa ajira ni za kukaa ofisini tu. Nafikiri umefika wakati wa kubadili mawazo yetu na kuacha tabia ya kuchagua kazi. Mimi nilifikiria na nikaamua kujiajiri mwenyewe. Nilichokifanya, nilikuwa nikienda majumbani kwa watu na kuulizia nguo chafu na kuzifua, yaani dobi. Nilipata hela kwa njia hiyo. Nilikuwa nalipwa kulingana na uwingi wa nguo nilizokuwa nikizifua. Utakuta kwa siku narudi hata na elfu tano au zaidi, maana nilikuwa na kawaida ya kufua kwa nyumba mbili au tatu kutokana na wingi wa nguo ulivyo. Na mwisho wa mwezi, nilikuwa nikipata hela ya kutosha, ambayo nikipiga mahesabu inaweza kulingana na mtu ofisini au hata kumzidi. Sikupata tabu sana katika biashara yangu, kwa sababu nilikuwa nikifanya kazi zangu kwa ufanisi. Hivyo kila nilokuwa nikimfulia niku, nilikuwa nikutangaza biashara yangu, kwani aliweza kwa kuambia watu wengine na kunitafuta mimi kuleta nguo zao kwangu. Nilikuwa napata tenda nyingi kwa njia hiyo, nikaendelea na maisha hayo huku nikiwa na malengo yangu nyumbani, nilikuwa nikiwekeza pesa kidogo, na baadaye niliweza kufungua genge nyumbani hivyo, na kumwacha mama akiwa anauza pale na mimi nikiendelea tena kufua nguo kwa watu wengine. Genge liliendelea kuongezeka na baadaye likawa ni duka sasa la kuuza bidhaa ndogo ndogo za nyumbani. Baada ya hapo, nikafikiri tena kama nimeweza kufungua duka kwa nini nisifungue dry cleaner? Nikaanza tena kufanya kazi kwa malengo ya kutaka kufungua dry cleaner. Baadaye nilifanikiwa. Nikaanza na mashine moja ya kufulia nguo nikaa naanika nje. Baadaye biashara iliendelea, na nikapata tena mashine nyingine ya kukaushia nguo, na sasa hivi mimi ni kijana mwenye kampuni yangu kabisa ya kufua nguo. Sifanye kazi tena mwenyewe, nimeajiri vijana wenzangu kumi hivi. Biashara inakwenda vizuri sana, nashukuru. Pia duka linaenda vizuri. Hivyo nawashauri vijana wengine, tuache kudharau kazi na kuchagua kazi. Hata mimi sikujua kama siku moja ningeweza kufika hapa nilipo. Usione aibu kutokana na elimu yako kuwa ndogo, cha msingi uwe na malengo tu, utafanikiwa sehemu yoyote utakayofanya kazi ili mradi uwe na moyo na malengo, na huu wimbo wa tatizo la ajira utakwisha. Wakati mwingine tunailaumu tu serikali, kwani ukweli ni kwamba haiwezi kutuajiri wote. Kwa hivyo vijana wenzangu, ambao mmekaa tu bila kujishughulisha na washauri, mjitume, kuna vitu vingi sana tunaweza kuvifanya na hivyo kuwa mtaji wetu kwa kutumia nguvu zetu wenyewe. Ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Este Githo Yuat, na kusihi ungane nasi tena.