Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Jumatatu, Machi 21 mwaka wa 2016. Katika matangazo ya VOA express hii leo, kiongozi wa kabila la wanade nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Padri Vicenti Machozi auawa. Je, wananchi wa kabila hilo wanasemaje? Sisi kama kabila ya wanani tunaogopa sasa. Sasa hii vitu sasa sisi tunaanza hofia sasa maisha yetu, tunakosa kama tufanye nini, na sisi tunakosa kama ni shida gani ambayo tunayo, sababu hii vitu iweze kuendelea na wanani. Ni mmoja wa wananchi kutoka kabila la wanani nchini DRC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari vilevile. Hii leo katika makala yetu ya kama huna kazi, tutakuletea masuala mbalimbali ya kazi huko. Ile fikira ya kwamba unategemea baada ya kusoma ni kupata ajira, hayo mambo kwa muda huu hayana nafasi, kwa sababu saa hizi fursa ni nyingi, ni wewe mwenyewe tu kujipanga, ukiangalia kipaji chako kinaegemea wapi hizo basi ni baadhi ya mambo ambayo tutakuletea katika matangazo ya VOA express hii leo, lakini kwanza ni habari za dunia na Sandey Shomari. Rais wa Marekani Barack Obama atatumia siku hii ya kwanza ya kihistoria ya ziara yake nchini Cuba kwa kufanya mazungumzo ya ana kwa ana na rais wa nchi hiyo Raul Castro huku wakifanya maamuzi ya kufunga kabisa vita baridi vilivyodumu kwa zaidi ya miongo mitano. Mkutano huo huko Havana ni wa mara ya nne kati ya viongozi hawa katika miaka ya karibuni ikiwa ni pamoja na walipokutana kwa kifupi katika mazishi ya Nelson Mandela huko Afrika Kusini mwaka elfu mbili na kumi na tatu na mkutano wa kikanda huko Panama Aprili mwaka jana. Obama na Castro watakula pamoja katika dhifa ya kitaifa katika jumba la kihistoria nchini humo, Palace of Revolution. Rais huyo wa Cuba ilikuwa wazi hakuonekana wakati wa mapokezi ya rais Obama. Wakati Obama alipowasili Jumapili jioni katika uwanja wa ndege wa Jose Marti, na kumfanya kuwa rais wa kwanza wa Marekani kwenda nchini humo katika karibu miaka tisini. Waziri wa mambo ya nje wa Cuba, Bruno Rodriguez aliongoza ujumbe wa watu wachache kwenda kumpokea bwana Obama, mke wake Michel, wanawe sasha na Malia, na wamamkwe wake Michel Robinson. Tume ya uchaguzi ya Zanzibar ZEK imemtangaza Dr Ali Muhamed Shein kwa mshindi wa uchaguzi wa marudio wa rais uliofanyika jana Jumapili na kususiwa na chama kikuu cha upinzani CUF. Akitangaza matokeo hayo, mwenyekiti wa tume hiyo ZEK Jecha, Salim Jecha amesema Rais Shein alipata kura laki mbili, elfu tisini na tisa, mia tisa themanini na mbili ikiwa ni sawa na asilimia tisini na moja nukta nne za kura zote. Kiongozi wa upinzani wa chama cha CUF, Mwalimu Saif Sharif Hamad alipata kura elfu sita na sabini na sita na bwana Jecha anasema majina ya wagombea wote wa uchaguzi wa Oktoba 25 ilikuwa katika vyeti vya kupigia kura hapo jana kutokana na kwamba hakuna mgombea aliyewasilisha rasmi hati za kusema hatashiriki katika uchaguzi huo. Nafasi ya pili katika uchaguzi huo ilichukuliwa na Hamad Rashid Muhamed wa chama cha ADC aliyepata asilimia tatu za kura. Mwandishi wa Sauti ya Amerika huko Zanzibar anaripoti kwamba kutokana na ususiaji wa upinzani, idadi kubwa ya wapiga kura hawakujitokeza jana kushiriki katika zoezi la kupiga kura hasa katika kisiwa cha Pemba. Serikali ya Zanzibar imetangaza kwamba hakutakuwa na serikali ya umoja ya kitaifa kama ilivyoelezwa katika katiba kutokana na kwamba hakuna chama cha pili kilichopata zaidi ya asilimia kumi za kura kuweza kuunda serikali ya umoja. Naendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Polisi wa kutuliza ghasia katika Jamhuri ya Kongo walifyatua mabomu ya machozi kwa wafuasi wa upinzani baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa jana Jumapili. Dazeni ya polisi walifukuza watu nje ya vituo hivyo vya kupigia kura katika mji mkuu Brazzaville, wakati kazi ya kuhesabu kura ilipoanza katika uchaguzi ambao unatarajiwa kuwa kiongozi wa muda mrefu Denis Sassou Nguesso kuongoza Kongo, utawala wake wa miongo mitano mitatu. Katika mkesha wa upigaji kura serikali ya nchi hiyo iliamuru makampuni ya simu kusitisha huduma zote wakati wa upigaji kura. Waziri wa mambo ya ndani wa Congo Raymond Zefrin Mbulu aliandika waraka kwa makampuni makuu mawili ya simu akisema kwa sababu za kiusalama wa taifa walisitisha, ikiwa ni pamoja na ujumbe wa maandishi kwa siku ya Jumapili na Jumatatu. Maafisa huko Somalia wanasema wanamgambo wa Al-Shabab walishambulia kambi ya jeshi la serikali ya Somalia na kuwa wanajeshi sita. Maafisa wanasema wapiganaji hao walishambulia kambi ya Lantabur, kilomita 40 kusini mwa Mogadishu katika maeneo mawili tofauti, leo Jumatatu. Majeshi kadhaa yalikamatwa katika mashambulizi kadhaa, maafisa wameeleza. Umoja wa Mataifa una miongo kadhaa ya vikwazo vya silaha dhidi ya Somalia ambayo imegubikwa na mizozo tangu kuibuka kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe 1991. Mtandao wa Twitter leo umefikisha miaka kumi. Mtandao huo ambao una mamilioni ya watu ambao umetokea kuupenda na kuufahamu hauna mpango wa kuongeza tarakimu za uandishi wake kuzidi 140. Kila siku watumiaji wa Twitter wanaambia dunia mabadiliko makubwa katika maisha yao. Biashara kubwa kubwa na zile ndogondogo zimejiunga na mtandao huu na kutoa maelezo mbalimbali kuhusu oh, biashara unazofanya. Twitter pia imekuwa mtandao wa mabadiliko ya kisiasa na kijamii. Vuguvugu la nchi za Kiarabu la mwaka 2011 lilitumia sana mtandao huu kupiana taarifa juu ya yale yaliyokuwa yakiendelea. Mahakama moja ya Rusia inatarajia kumpata na hatia rubani wa Ukraine kutokana na mauaji wa waandishi wawili wa habari wa Rusia mwaka 2014 nchini Ukraine kulikoharibiwa na vita. Kesi ya Nadia Savichenko imeshutumiwa kimataifa kama isiyo na uhalali, ila ni ya kisiasa tu. Atarajiwa kuhukumiwa kesho Jumanne baada ya mahakama kufanya maamuzi yake. Savichenko ambaye amekana mashitaka yote, amegeuka kuwa shujaa wa kitaifa nchini Ukraine ambapo amechaguliwa kuwa mbunge bila hati ya yeye kuwepo. Na makamu wa rais wa marekani joe Biden amewahakikishia kundi la unga mkono wa Israel kwamba Iran haijakaribia uwezo wa kutengeneza silaha za nyuklia. Akizungumza njini Washington jana Jumapili, katika mkutano wa kamati ya mahusiano ya Marekani na Amerikani, Israel AIPAC, Biden amesema Iran bado iko mbali sana na kutengeneza bomu la nyuklia kuliko alivyokuwa mwaka mmoja uliopita. Makamu rais huyo aliwaambia wanaharakati kwamba marekani inafuatilia kwa karibu kama ndege. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya voa express, kutoka hapa washington dc. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea kwenye ripoti zetu. Mahakama jijini Kampala imekataa ombi la serikali lililotaka kesi iliyowasilishwa na aliyekuwa mgombea wa urais Dkt. Kizza Besigye, akiwataka polisi kuondoka nyumbani kwake kutosikilizwa. Ofisi ya msimamizi wa mashitaka wa serikali ilikuwa inataka kesi hiyo kufutwa kwa msingi kwamba mahakama hiyo haina mamlaka kuisikiliza. Mwandishi wetu wa Kampala Kenesi Bwire anaripoti katika mahakama iliyokuwa imefurika kiasi cha wafazi wake Besigye kufuatilia yaliyokuwa yakijiri kupitia dirishani, Jaji Prosi Katushabe wa mahakama ya ngazi ya kwanza katika mtaa wa Kasangati, nje kidogo ya jiji la Kampala, amekataa maombi yote yaliyokuwa yamewasilishwa na serikali kutaka kesi hiyo isisikilizwe. Mgombezi wa urais katika uchaguzi wa mwezi Februari, Dr. Kizza Besigye kupitia kwa mwakili wake David Mpanga na Erias Lukwago wanataka mahakama hiyo kuamrisha polisi kuondoka nyumbani kwake Besije ambako amekita kambi tangu siku ya uchaguzi tarehe 18 mwezi jana na kuhakikisha haondoki nyumbani kwake. Serikali kupitia kwa naibu wa mkuu wa mashtaka Caroline Navasa, imetaja hatua ya Besije kutaka polisi kuondoka nyumbani kwake kuwa madarau kwa mahakama na kwamba kesi kama hiyo ilikuwa imeasilishwa na Besije katika mahakama kuu na hivyo haiwezi kusikilizwa na mahakama ya chini. Lakini kulingana na jaji Katushave, kesi hiyo ina umuhimu mkubwa, kwa kuzingatia haki zake Besije, na hivyo mahakama hiyo ya chini ina uwezo wa kuisikiliza. Elias Lukwago ni mmoja wa mawakili wake wa Besije. Msimamizi wa mashtaka wa Serikali hata ameomba mahakama ya chini kwamba anataka kwenda katika mahakama kuu kupinga uamuzi wa leo wajaji katika mahakama hii ametaka kufanya hili hata kabla ya uamuzi wa mwisho kutolewa. Jaji amekataa ombi lake na kuelekeza tuwasilishe maombi yetu yote kwa mahakama alasiri hii, akisema atafanya uamuzi wake wa mwisho hapo kesho saa nne asubuhi bila kukosa. And the ruling shall be delivered tomorrow at 10. Serikali pia ilikuwa inataka mahakama hiyo kusitisha kesi hiyo kwa msingi kwamba besije hangemhusisha mkuu wa polisi jendale Kale Kaihura, na badala yake angeshtaki ofisi ya mkuu wa sheria, swala ambalo Jaji katushave amekataa. Daktari Kiza Besija anazuiliwa nyumbani kwake tangu Februari tarehe 18 hatua polisi wanasema ni muhimu katika kumzuia kuzua ghasia jijini Kampala, akidai alinyimwa ushindi katika uchaguzi mkuu wa urais, na hata waandishi wa habari hawaruhusiwi kuingia nyumbani kwake. Kenneth Bwire, VOA Express. Kampala. Namba mara baada ya kutoka huko nchini Uganda, moja kwa moja tunaelekea nchini DRC. Raisi wa kabila la Wanade Padri Vincent Machozi ameuliwa huko Isale Vulambo mashariki mwa mji wa Butembo usiku wa kuamkia leo baada ya watu wenye silaha kali kufika nyumbani kwake majira ya saa saba usiku. Auster Malivika na ripoti kamili. Kiongozi huyo wa kabila la Wanandi Padri Vesa wa kanisa Katolika ameuliwa kwa risasi na watu waliokuwa na silaha walipoingia nyumbani kwake kwa saa za usiku majira ya saa saba. Kuuliwa kwa padri huyu Vesa Machozi kunaleta hali ya wasiwasi miongoni wasi, mwa kabila la Wanande kwa sababu siku hizi wanakabiliwa na matatizo maeneo ya Beni ambako watu wamekuwa wakiuliwa kwa mapanga, vile vile na ukosefu wa usalama katika mbuga la wanyamapori la Virunga, ambao wengi miongoni mwao wamekuwa wakitekwa nyara na baadaye kuombwa fedha na vile vile masuala mengine katika maeneo ya Lubero jaribu muli wavyo ni mbunge kutoka kabila hilo. Tunawaza hizi siku kuna mbinu za kutwanga malidas, kunyamazisha malidas, kama wakubwa wa serikali ya Goma wamesema watu wasisemee tena mambo leo ndani ya province tunawaza ni kunyamazisha watu kwa kinguvu, na hiyo ambayo inafanyika kwa mapadri ni katika pembeni hizo, sio mambo ingine kabisa kabisa. Sisi kama binafsi, upande mwingine nilizungumza naye Bailanda Kambale kutoka kundi la vijana wa kabila la Wanande: sisi sisi kama kabila ya Wanande tunaogopa sasa hii vitu. Sasa sisi tunaanza hofia sasa, maisha yetu tunakosa kama tufanye nini, na sisi tunakosa kama ni shida gani ambayo tunayo, sababu hii itu iweze kuendelewa nane, sisi kama kabila ya Wanande tunaogopa sasa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba maeneo hayo kuna waasi wa ADF kutoka Uganda. Na huwa ni wao wamekuwa wakihusika na masuala ya ukosefu wa usalama pamoja na mauaji. Wanande ni wananchi waishio katika wilaya ya Beni na Lubero, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na sehemu nyingine ikiishi magharibi mwa Uganda eneo la Kasese. Hawa wakisema kwamba usalama wao unaendelea kuwa katika hali duni na sheti Umoja wa Mataifa uweze kushughulikia na kuhamasisha serikali ya Kongo ili waweze kupata usalama. Malivika, VOA Express, Butembo. Shukran, uh, sana Oser Malivika kutoka Butembo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki. Hapa tunamuona Jux. Nakwambia, nakwambia Shomari, nakuambia Jux anakuja kitu chake sisi ki, mambo hayo kusikiliza VOA Express moja kwa moja. Vile vile akifanya vitu vyake eh, kutoka Washington DC. <music> Wanafunzi wawili katika chuo kikuu cha Technical University of Mombasa huko nchini Kenya wameonyesha dalili za kuunda ndege aina ya e drone inayopaa bila rubani na wanasema ubunifu wao huenda ukatoa suluhisho katika tatizo la ukosefu wa usalama nchini Kenya. Hapo sikiliza hawa ndani ya teknolojia. Kwa jina naitwa Simon Karanja Hinga, nasomea Mombasa Technical University Mombasa, nafanya engineering electrical, niko mwaka wa 5. Kitu chenye nivutia kufanya hii project ni issue with security, vile niangalia Kenya na kuna shida security. mm -hmm. For example, kama unakumbuka mambo yenye fanyika West Gate jumaana pale, askari askari hawangeza kuingia ndani kusaidia wa Kenya, lakini hadi kuwa na kitu ka, kifaa kama hiki kinapeperuka, kinaenda juu, kinaingia ndani. Inachukua videos and pictures na inatuma nje. Sasa wenye wanapanga mambo na counter attack wanje kuona njia ya kuingia pale. Ndaseme kitu kikihappen Kapedo, polisi wanaenda pale wanauawa. Because hiyo press imejam, milima hawezi kuona vizuri. Lakini kama ndege ingekuwa, ndege tu inapeperuka, inachukua videos, inawatumia, wanajua kwenye kuna shida. So papa sir nilitengeneza hiki kifaa cha security. Nilitengeneza, security in Kenya ni shida. Inakat all across everywhere in Kenya. Jo enda kwa drive. Wanyama wapori wanawao hivi hivihivi, lakini ndege ikiwa itafurahi tu vizuri, inachukua picha, inaangalia wanyama kwenye wako na inaweza kutransmit, tunasema wanyama wao wako sawa, ama kuna watu wanapita pita ambao sio halali. Hii project iko ndani ya ufundi bado. Each and every day napata idea mpya mpya na ni ki make better and better. So kwa sasa iko sawa. Lakini vile vile nikipata fedha na nini, na, na bado nafanya research nitaifanya iwe sawa kabisa, iwe nzuri kuliko ilivyo sasa hivi. Iko na kamera, kamera ambayo ime connect in a way that ikichukua video ama ikichukua picha yaituma kwa control center, niko na laptop yangu ya pale iko na kifaa ambacho itakuwa na receive zile pictures, na tumeona this drone. Sasa nikichukua picha mimi can be able to record the pictures and then make the possible conclusion. Iko na video itself, that camera inachukua picha na inachukua video. So kama nitaka kuona video, the interactive video, na yatuma hapo, yachukua na yatuma hapo hapo. So sio kitu kuna delay, delay ni kama just some few seconds. Lakini inachukua picha, inachukua video, inatuma na ina receive hapo hapo. Iko na mtandao, iko na GSM network ndani, kwa sababu ikichukua picha yaituma over the network. Sasa kwa upande mwingine ni kwa internet ni kama tu video shooting. Mm -hmm. ina stream live huko pande mwingine mimi naweza kuona. Sasa kwa sasa nafanya kutumia ile frequency ambayo tumepewa na serikali ya bure. Na iko na kiwango ambacho siwezi nikuta. Kama nikiwa hapa sifai kuwa na ubali wa kilomita mbili. Sasa hii kifaa hata kama kinaweza kuruka kwa umbali bado wa mietu kuitest vizuri juu sina hiyo license, japata ile license ya kuendesha hiki kifaa. Actually malengo yangu ni kutengeneza hiki kifaa ikuwe commercial drone. Kama ni ukiangalia mambo na serikali, sekta za kama za wanajeshi, polisi, hichi kifaa kitakuwa cha muhimu sana, na hata kwa watu binafsi ambao anataka kuwa anajifanyia na a s mwenyewe kwa, kwa nyumba the same same, itakuwa inafanya kazi vizuri. Uh, sijafanya hii kazi peke yangu, ni research imefanya na watu wawili Okay, mimi naitwa Irene Ndongo. Mimi ni mwanafunzi katika chuo kikuu cha TUM. Mimi nimekuwa nikihusika kuunganisha hizi vifaa vya elektroniki. Simon amekuwa akinifunza na tunakuja sasa kwa drone, tunaweka battery on. Naendelea kusongesha, naendelea kuzunguka. Ndio imeanza kupaa, ndio imeanza kupaa, unaiona? Unasafiri na VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mara baada ya kusikiliza masuala ya teknolojia moja kwa moja tunaelekea katika kama huna kazi, e, na sasa tunajiunga na uh, ndugu yetu kutoka Tarime nchini Tanzania anakueleza nini cha kufanya kama huna kazi. Mimi naitwa Abdul Ahmed, niko Tarime Napenda kutoa usia kwa yale ambao hawana kazi, kwa wale ambao hawana kazi, kusema kweli, kazi ni fikira ambayo unatakiwa uenaye kichwani mwako mwenyewe. Ile fikira ya kwamba unategemea baada ya kusoma ni kupata ajira, hayo mambo kwa muda huu hayana nafasi, kwa sababu sahizi fursa ni nyingi. Ni wewe mwenyewe tu kujipanga, kuangalia kipaji chako kinaegemea wapi. Kwa sababu kwa mfano nikitoa mfano kwa upande wangu, mimi mi nilikuwa nimebuni mradi wa upishi. Upishi ni upishi, watu wengi waweza kuzungumzia upishi au kuchukulia chakula, lakini hapana, mi nimebuni mradi wa supu ya vichwa vya samaki. Kwa kweli nilivyofanya kimajaribio tu mwanzoni, ilikuwa tabu, lakini kutokana na ujuzi wangu namna ya kutengeneza vile vichwa vya samaki na kutengeneza supu, basi nimefanikiwa kupata uzuri, wateja wangu wanakuwa kila siku kutokana na supu tu ya vichwa vya samaki. Huwa sina nachokifanya pale, lakini achukulia supu ina utaalamu mwingi. Basi najaribu kutengeneza katika namna ambavyo akija leo na kesho vile vile, atapata fursa au atapata hamu ya kukumbuka kuja kufanya mafutari au kifungua kinywa katika dawa wangu. Kwa hiyo mi natoa vijana wenzangu, wasiboteke kwa kukaa hivi hivi hivihivi kupiga soga au katika madawa, na hivi haitawasaidia chochote. Cha msingi ni kuzingatia na kubuni kile ambacho unafikiria wewe ndio kipawa chako alichokupa Mungu, huo ndo ushauri wa. Jana. Asante Voice of America na wapenda sana na sasa tujiunge naye Harrison Kamau hatujuze yale yanayovuma katika mitandao hivi sasa. Harrison Kamau, asante sana Idd Ligongo, nawe Sunday Shomari, habari ya Jumatatu. Imani yangu ni kwamba ulifurahia mwisho wa juma vilivyo, na kwamba umejiandaa vilivyo kukabiliana na changamoto za juma hili. Mengi mambo yameendelea kujitokeza na kuchapa vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Kwanza tuangazie uchaguzi wa Zanzibar uliomalizika jana, ambao Daktari Ali Mohamed Shein ameibuka mshindi wa kiti cha urais kwa kujipatia kura 1299, 82 ikiwa ni asilimia 91.4 ya kura zote zilizopigwa. Hata hivyo, matokeo hayo yamechochea hisia tofauti miongoni mwa wazanzibari na watanzania kwa ujumla ikizingatiwa kwamba chama kikuu cha upinzani CAF kilisusia uchaguzi huo. Inasemekana kuwa eneo la Pemba lilishuhudia wapiga kura wachache zaidi kutokana na kutoshiriki kwa CAF kwenye shughuli hiyo. Mengi yametolewa kwenye Twitter kuhusu uchaguzi huo. Joe anasema kuwa uchaguzi huo utakuwa wa kuchekesha kwa muda mrefu ujao, ni matumizi mabaya ya fedha za serikali. Usitaila anahoji iwapo Dr. Rishein atafanya kazi pamoja na CAF ikizingatiwa kuwa hawakushiriki uchaguzi huo. Keita anasema sawa na Marekani, Afrika ilishuhudia Jumapili inayoweza kuitwa Super Sunday kwa kuwa kulikuwa na uchaguzi nchini Kongo Cape Verde, Benin, Niger, Senegal na Zanzibar. Na tukiwa nchini Tanzania bado ni kwamba wengi wameshangazwa na picha iliyotolewa na mchezaji ya mchezaji mashuhuri wa timu ya Barcelona, Lionel Messi, ambaye ni mmoja wa wachezaji bora zaidi ulimwenguni, akiwa katika mlima Kilimanjaro nchini humo. Wengi hata hivyo wametoa maoni yao kuhusu ziara hiyo ambayo bodi ya utalii ya Tanzania TTB inalaumiwa kwa kutotumia fursa hiyo kuiuza nchi. Everest Chachali anasema ujio wa Messi ulikuwa bonge la fursa kuitangaza Tanzania kitalii. Tevini Zima anasema Messi lazima acheze kwenye timu ya Tanzania, Uingereza, Afghanistan na Korea Kaskazini ili awe wa kimataifa kwa kweli. Truman anauliza je, Messi anajua Tanzania kwa kweli? Tungali tukiwa nchini Tanzania ni kwamba Rais John Pombe Magufuli ameongoza kwa kutekeleza agizo la mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paula Makonda la kuhakiki silaha. Rais amehakiki bunduki zake mbili aina ya shotgun na pistol, huku akimpongeza mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam kwa kuendesha zoezi hilo, na kwa hivyo kuwataka wote wenye silaha kufanya kama alivyofanya. Kwenye Twitter, Shangilihu anasema Kikwete kaanza na wezi wa kutumia silaha sasa Magufuli kaanza na wezi wa kutumia kalamu na ujanja ujanja. Milard Ayo basi anasema majambazi wako taabani. Sasa serikali imesema kuwa askari hatashtakiwa kwa kuua jambazi mwenye silaha. Mwisho kabisa ni kwamba mtandao wa Twitter unaadhimisha miaka kumi hivi leo, ikitarajiwa kuwa utaimarika zaidi, ingawa wamesema kuwa sheria ya kutopitisha herufi 140 kwa kila ujumbe mfupi itabaki. Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Kuwa na jioni njema, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC, na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barak Obama anatumia siku hii ya kwanza ya kihistoria ya ziara yake nchini Cuba kwa kufanya mazungumzo ya ana kwa ana na rais wa nchi hiyo Raul Castro, huku wakifanya maamuzi ya kufunga kabisa vita baridi vilivyodumu kwa zaidi ya miongo mitano. Tume ya uchaguzi ya Zanzibar ZEK imemtangaza Dr Ali Muhamed Shein kuwa mshindi wa uchaguzi wa marudio ya rais uliofanyika jana Jumapili na kususiwa na chama kikuu cha upinzani CUF. Akitangaza matokeo hayo, mwenyekiti wa tume hiyo ZEK, Jecha Salim Jecha, amesema Rais Shein alipata kura laki mbili elfu tisini na tisa mia tisa themanini na mbili, ikiwa ni sawa na asilimia tisini na moja nukta nne za kura zote. Polisi wa kutuliza ghasia ya jamhuri ya Congo walifyatua mabomu ya machozi kwa wafuasi wa upinzani baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa jana Jumapili, darazeni ya polisi walifukuza watu nje ya vituo hivyo vya kupigia kura katika mji mkuu Brazzaville wakati kazi ya kuhesabu kura ilipoanza katika uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa kuwa kiongozi wa muda mrefu Denis Sassou Nguesso kuongeza utawala wake wa miongo mitatu. Maafisa huko Somalia wanasema wanamgambo wa Alshabab walishambulia kambi ya jeshi la serikali ya Somalia na kuwa wanajeshi wapatao sita. Shukrani kwa kutusikiliza alasiri hii, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Idi Ligongo na mwenzangu Sandey Shomari, tunakuambia shukrani kwa kutusikiliza asubuhi hii na alasiri hapo ulipo Afrika Mashariki.