Rais Mkapa, Rais Mstaafu wa Tanzania, akaribishwa kabisa katika hii kazi ya kutengeneza mazungumzo kati ya Warundi. Um, ameshaanza kwa ziara moja kwanza hivi kule nchini Uganda kumuona Rais Museveni kuhusu mambo ya Burundi. Tunamtegemea uh, hivi punde tu uh, nchini Burundi tuzungumze naye kuhusu mambo ya, ya mazungumzo. Ni muhimu tunani, tuzungumze kuhusu nini, nani atakuja na tutazungumza kuhusu nini. Kwa sababu kama mnafahamu kuna watu wamefanya kazi ya kuharibisha usalama wa, wa, wa Burundi na, na hao kabisa, sisi tunawashia kwamba hawapaswi kukaribishwa kwenye kwenye mazungumzo hayo kwa sababu kuna karatasi ya Security Council imesema kwamba wale wa siasa wa, wakifanya wa, wa eh, wa, wa kazi ya amani wakaribishwa katika mazungumzo. Kwa hiyo kuna nafasi yote kwamba wataitwa, haipo hiyo nafasi. Mimi nafikiri kwamba hakuna nafasi. Nafasi hata kidogo kwa sababu hiyo karatasi yenyewe inasema ina, ina, ina ni nani anakaribishwa. Cha pili, uh, naweza kusema kwamba tunafurahia tunafurahi, tunafurahi, tunafurahi Rais mstafu Mkapa kwa sababu tunajua ni mtu anafahamu vizuri sana mambo ya Burundi. Uh, amekuwa msuluhishi wa Burundi miaka iliyopita. Uh, alikuwa angali uh, rais wa Tanzania, uh, miaka ya tisini na sita tisini na saba tisini na nane elfu mbili miaka miaka, ndio Warundi wamezungumza hata kufika kwa mkataba wa Arusha. Sawa kabisa na pengine, kwa wale wakimbizi walioko nchi za jirani, eneo la maziwa makuu, kwa mfano Tanzania na nchi nyingine, kuna mpango gani wa kuwasaidia? Sisi tumesema kwamba kwamba milango iko wazi. Wakimbizi wakiwa waki Tanzania ama wakiwa Rwanda ama wakiwa uh, Kongo wakaribishwa Burundi, kwa sababu kwao sio Tanzania, kwao sio Rwanda, kwao sio DRC, kwao ni Burundi. Uh, kwa hivyo serikali imesema tuwe tuwe makini, chunge vitu vyao tuchunge nyumba zao, kitu kimoja ki, kinaweza kupotea ama kuharibishwa, kwa, kwa, kwa, kwa. Raisisa, kwao nyumbani, lakini sasa wanaogopa kurudi nyumbani kwa sababu wanaona kama hakuna usalama. Usalama uko, usalama ni sisi wote sisi wote tuna tuna kazi ya kulinda nchi yetu na nao na nao wenyewe wana kazi ya kulinda nchi yao. Usalama ni na wasema, wasi, wa sisi wote. Hakuna mtu anasema usipokuwa majeshi ama polisi, sisi wote wa raia tunapaswa kuchunga amani, tunapaswa kuchunga, kuchunga usalama wa nchi yetu na hao wakimbizi wenyewe wa ndani, kwa sababu nao raia.