Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. E, karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni BMJ mridhi, na mimi ni Khadija Riyami, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Machi 22 mwaka 2016, karibuni e katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Hivi leo waziri wa mambo ya nje wa Burundi asema kwamba serikali yake inakaribisha kwa mikono miwili kuteuliwa kwa rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa katika kutafuta suluhisho la mzozo wa kisiasa unaolikumba taifa hilo. Rais si mstaafu wa Tanzania akaribishwa kabisa kuhusu mambo ya Burundi, tunamtegemea uh, hivi punde tu nchini uh, Burundi, tuzungumze naye ni muhimu, tunane tuzungumze kuhusu ni nani atakuja na tutazungumza kuhusu nini na katika ripoti nyingine, mahakama ya kimataifa ya uhalifu yamkuta na hatia ya makamu rais wa zamani wa DRC Jean Pierre Bemba. Hi, hizo, msikilizaji, ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, rais wa Marekani Barack Obama jana Jumatatu amepongeza maendeleo katika uhusiano kati ya Marekani na Cuba, huku akikiri kwamba pande hizo mbili zinaendelea kuwa na tofauti kubwa sana kwa demokrasia na haki za binadamu, baada ya mazungumzo ya kirafiki na ya wazi mjini Havana juu ya njia ya kusukuma jitihada za kawaida. Obama na rais wa Cuba Raul Castro walikuwa na mkutano wa pamoja na waandishi wa habari. Huu ni wakati wa matumaini kwa Cuba, Obama amewaambia waandishi wa habari. Katika tukio lisilo la kawaida, Castro amekubali kujibu maswali ya waandishi wa habari baada ya matamshi ya viongozi hao. Alipoulizwa kuhusu wafungwa wa kisiasa, Castro alijibu kwa ukali. Ametaka onyeshe orodha ya wafungwa hao. Msimamo wa Cuba ni kwamba haina wafungwa kama hao. Western Union na Marriott International jana Jumatatu zilijiunga katika orodha ya makampuni yenye ya makao yake hapa Marekani ambayo yatafungua au yatapanua opereshen zake nchini Cuba kufuatia utawala wa Obama kutangaza wiki iliyopita kulegeza masharti ya biashara na taifa hilo la kikomunisti na kuruhusu watu kusafiri kwenda huko. Western Union ambayo ni kampuni kubwa ya utumaji fedha ulimwenguni imesema itaanza kupokea utumaji fedha kutoka kokote duniani kwenda Cuba ifikapo mwisho wa mwezi wa Juni. Na Mariot imenunua hoteli ya Starwood kwa gharama ya dola bilioni 13.6 jana Jumatatu, na hivyo kuwa moja ya hoteli kubwa duniani. Kama sehemu ya makubaliano huenda, Mariot ikafanya ukarabati wa hoteli tatu zinazomilikiwa na serikali nchini Cuba ambazo ziko katika hali duni na wakimbizi wengi na wahamiaji wengine walikuwa wanaupenda mji mdogo, kwa sababu walikuwa wakitembea mitaani, watu huwatazama na kutabasamu. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Hayo yote yalikuwa kabla ya mashambulizi ya ngono mwezi uliopita. Wanawake 15 na wasichana wameshambuliwa kingono mitaani, ikiwa pia ni jaribio la shambulizi la ngono dhidi ya msichana mwenye umri wa miaka 15 jumamosi usiku. Macho ya watu siku hizi mara nyingi huwa yanatazama chini na tabasamu zimeondoka hivi karibuni, anasema Marwan ambaye ni mpishi kutoka Siria. Anasema katika kambi karibu na msitu, msichana mmoja kutoka Sweden alituona tukiwa takriban mita mia moja kutoka alipo na upesi akabadili njia. Mwanamume mmoja yuko kizuizini kuhusiana na mashambulizi, na polisi wanasema washambuliaji wengine watatu wametoroka mwanamume huyo anaaminika kuwa anatafuta hifadhi, na baadhi ya waathiriwa wamewaelezea washambuliaji wengine kuwa na sura na lafdhi ngeni. Hayo ni kwa mujibu wa mkuu wa polisi Stefan Yirand. Mashambulizi ni pamoja na kushika wanawake na vitisho vya ubakaji. Idadi ya wakazi katika mji wa Uptik imeongezeka kukiwa na uhamiaji takriban laki moja katika miezi minne pekee, lakini vikosi vya polisi katika mkoa huo wakati wa Yamtland havijaongezeka. Mkuu wa polisi Yehand anasema hawana rasilimali zaidi kusaidia kutatua tatizo hilo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Watu waliokuwa na silaha wameshambulia hoteli ambayo inatumia kama makao makuu ya jeshi la Umoja wa Ulaya katika mji mkuu wa Mali, Bamako. Walinzi katika hoteli hiyo ya kifahari walimuua mshambuliaji mmoja wakati wa mapambano. Tume ya EU baadaye ilitoa taarifa kwenye Twitter ikisema hakuna mfanyakazi aliyejeruhiwa wakati wa ghasia hizo na kwamba majeshi yamelidhibiti eneo ya hilo. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi ambalo limekuja kiasi cha miezi minne baada ya wanamgambo wa Alqaida katika Islamic Maghreb kushambulia hoteli ya Radisson Blu katika mji mkuu wa Mali na kuua takriban watu ishirini. Kundi hilo hilo pia lililenga mji wa mapumziko wa Pwani nchini Ivory Coast mapema mwezi huu na kuua watu kumi na tisa. Maelfu ya wanafunzi mashariki mwa Afghanistan wanashindwa kuhudhuria masomo kwa sababu Islamic State inawazuia kuingia madarasani kwa mujibu kwa 133 wa wizara ya elimu ya Afghanistan, inakadiria kuwa takriban wanafunzi 1033 wamenyimwa fursa ya elimu katika shule 58 katika wilaya za Achin, Haskamena na Kot katika jimbo la Nangarhar. Zaidi ya nusu ya shule 46 katika wilaya Achin zimefungwa na wanafunzi wengi wameondoka na familia zao kwenda kwenye wilaya jirani ambako shule ziko wazi. Tumepokea wanafunzi wapya 450 wakiwemo 200 wanafunzi wetu wenyewe ambao wamekoseshwa makazi na wanafunzi 250 kutoka shule nyingine za wilaya, afisa elimu katika shule ya sekondari ya Kahi huko Hajin ameiambia VOA. Munaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na pia tunapenda kukumbusha kwamba unaweza kusikiliza matangazo yetu au vipindi vyetu kupitia njia ya mtandao www.voaswahili.com. Na tukitoka kwa hiba, hizo habari ambazo zimesomwa hapo na, na mwenzangu Hadija Riami, na ataendelea hapo ata baadaye. Hebu tupate habari hii kutoka huko Uholanzi, ambapo mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC imempata na hatia makamu wa rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Jean Pierre Bemba, na kwa makosa ya uhalifu wa vita na ukatili dhidi ya ubinadamu katika operesheni ndani ya jamhuri ya afrika ya kati. Bemba amekuwa mtuhumiwa wa kwanza wa ICC kukutwa na makosa ya ubakaji na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Kutoka Nairobi, mwandishi wetu wa VOA ameandaa taarifa inayosomwa na idi ligongo ikiwa ni kukamilisha kesi iliyokuwa inaendelea toka novemba ya mwaka 2010 mahakama ya kimataifa ya uhalifu icc ilitoa hukumu ya kumtia hatiani makamu wa rais wa zamani wa congo na kiongozi wa waasi jean pierre bemba gombo jana jumatatu katika ushahidi ulioangaliwa kwa ujumla, mwenyekiti amemkuta Bwana Bemba hatiani bila ya shaka lolote chini ya sheria namba 28 crime, ya uhalifu dhidi ya binadamu ya mauaji na ubakaji, pamoja na uhalifu wa mauaji wakati wa vita, ubakaji na uporaji uliofanyika katika ardhi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na wapiganaji wa MLC katika operesheni zake za mwaka 2002 na 2003. Bemba ni kiongozi wa juu wa kisiasa kukabiliwa na hukumu hiyo katika mahakama ya ICC na wa kwanza kukutwa na hatia kwa mashitaka ya ubakaji kama kosa la kivita na makosa dhidi ya ubinadamu. Mariana Lapenya ni afisa sheria kutoka mpango wa Open Society Justice. Um, ni kesi ya pili ambayo inaangalia makosa ya ghasia za ngono, lakini ni hukumu ya kwanza, kwa hiyo kwa njia fulani inakuwa ni kweli. Bemba amekutwa hatiani kwa kushindwa kuzuia wapiganaji wake. Mtafiti wa juu wa kituo cha The Hague Institute for Global Justice Aaron Mata anasema hukumu hiyo ni muhimu katika kind of uh, ushahidi ulioangaliwa kwa ujumla. Uh, mwenyekiti amemkuta uh, bwana Bemba hatiani bila ya shaka lolote chini ya sheria nambari 28 ya uhalifu dhidi ya ubinadamu na mauaji na ubakaji pamoja na uhalifu na mauaji wakati wa vita, ubakaji na uporaji uliofanyika katika ardhi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na wapiganaji wa MLC katika operesheni zake za mwaka wa 2002 na 2003. Mwendesha mashitaka wa ICC Fatou Bensouda alisema kwamba hapo jana waliwote makamanda ama wenye mamlaka na nafasi ya kuchukua hatua wana wajibu kisheria juu ya vikosi hata kama vitatumwa katika nchi ya kigeni. Lapenya anasema anatarajia kwamba hukumu hiyo inatarajiwa kuwa chachu kwa wengine kukabiliwa na mashitaka. I think it's, it's a very important message to commanders, this different, in different capacities that may be overseen... Ninadhani kwamba ni muhimu sana kwa ujumbe huu kwa makamanda wengine ambao wapo katika nafasi kama hii kuangalia vikosi vyao kama vinaweza kutenda makosa kama haya. Kwa sasa Bemba anasubiria kutamkwa kwa adhabu ya makosa yake baada ya kuwa kizuizini kwa karibu miaka minane yeye na washirika wake wanne wanakabiliwa na kesi ya pili ya ICC ambayo wanashutumiwa kwa uchochezi, kuhusiana na kesi zao za uhalifu wa kivita. basi msikilizaji yote haya yanakujia kutoka kumekucha afrika katika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa na sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia kitengo cha uratibu wa mlipuko wa ebola nchini guini kimefuatilia takriban watu 816 ambao huenda wamekuwa na mawasiliano na waathirika wa maradhi hayo au miili yao wakati wa mazishi ya karibuni katika kijiji kimoja kilichopo kusini mashariki, afisa wa afya amesema jana, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Guini ilisema wiki iliyopita kwamba imegundua kesi mpya za Ebola saa kadhaa baada ya shirika la afya duniani kutangaza kwa nchi jirani ya Sierra Leone imekuwa na mlipuko mwingine. Watu wanne walifariki huko Porokpara. Tangu kuanza kufuatilia siku ya Jumamosi, tumebaini watu mia nane kumi na sita walikuwa na mawasiliano na familia mia moja na saba msemaji wa kitengo cha uratibu Fode Tasila amesema na kuongezea, kwa wanaimani kwa sababu kila mtu ana moyo wa kutoa ushirikiano. Mgombea urais wa Republican anayewania uteuzi hapa Marekani Donald Trump amepongeza Israel kuwa ni pekee yenye demokrasia huko Mashariki ya Kati na kushtumu makubaliano ya nyuklia na Iran na kusema ni maafa. Alisema hayo wakati akihutubia katika mkutano wa mwaka wa AIPAC hapa Marekani. Bwana Trump amesema yeye ni mpya katika siasa, lakini siyo katika kuliunga mkono taifa la Kiyahudi. Hotuba ya Trump ilikuwa inafuatiliwa kwa karibu sana tangu atoe matamshi kadhaa ambayo amewafanya wafuasi wa Israel kuwa na wasiwasi. Lakini mfanyi biashara huyo ambaye ni msemaji sana aliyeepuka mzozo, badala yake kuzungumzia kile ambacho alikipanga kukisema. Amesema kipaumbele chake cha kwanza akipata urais ni kuuvunja mkataba wa nyuklia na Iran. Serikali ya Marekani inasema huenda imegundua njia ya kuifungua simu ya iPhone ya mmoja wa washambuliaji wa shambulizi la kigaidi la mwezi Disemba huko San Bernardino, California, bila msaada wa Apple. Wizara ya Sheria imesema mtu wa nje kabisa amejitokeza mwishoni mwa wiki na kulionyesha shirika la upelelezi la Marekani mbinu ya kuifungua simu hiyo. Mawakili kutoka wizara ya sheria jana jioni wamewasilisha ombi la kufuta usikilizaji wa kesi yao mbele ya jaji wa serikali kuu huko California ili kuruhusu muda zaidi wa kujaribu mbinu mpya. Kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa serikali na kampuni ya apo wamekuwa katika malumbano makali jinsi makampuni ya teknolojia yanavyoweza kusaidia uchunguzi wa kihalifu. Waendesha mashtaka wanadai kwa iPhone iliyotumiwa na Said Rizwan Faruk huenda ilikuwa na ushahidi kuhusu shambulizi ambalo alilifanya yeye na mkewe Tashfin Malik. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi, Alain Nyamitwe, amesema serikali yake imepokea vizuri sana suala la kuteuliwa kwa rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa katika juhudi za kutanzua mzozo wa kisiasa unaolikumba taifa hilo la Burundi. Akizungumza katika mahojiano maalum na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Nyamitwe aidha alitoa wito kwa wakimbizi walio katika nchi za nje kurejea nchini Burundi ili kushiriki katika juhudi za kutafuta usalama. Nyamito yalizungumza na mwenzangu Sandi Shomari, ambaye alianza kwa kumuuliza ni yapi maoni yake kuhusu kuteuliwa kwa rais huyo mstaafu. Rais Mkapa, Rais Mstaafu wa Tanzania, akaribishwa kabisa katika hii kazi ya kutengeneza mazungumzo kati ya Warundi. Um, ameshaanza kwa ziara moja kwanza hivi kule nchini Uganda kumwona Rais Museveni kuhusu mambo ya Burundi. Tunamtegemea uh, hivi punde tu nchini uh, Burundi tuzungumze naye kuhusu mambo ya, ya mazungumzo. Ni muhimu nani tuzungumze kuhusu nini, ani atakuja na tutazungumza kuhusu nini, kwa sababu kwamba mnafahamu kuna watu wamefanya kazi ya kuharibisha usalama wa, wa, wa Burundi, na, na hao kabisa, sisi hatu sisi tunawazia kwamba hawapaswi kukaribishwa kwenye, kwenye mazungumzo haya, kwa sababu kuna karatasi ya Security Council imesema kwamba wale wakifanya wa, wa, wa, wa siasa eh, wa, wakifanya kazi ya amani wakaribishwa katika mazungumzo. Kwa hiyo kuna nafasi yote kwamba wataitwa? Haipo hiyo nafasi, mimi nafikiri kwamba hakuna, hakuna nafasi hata kidogo, kwa sababu hiyo karatasi yenyewe ina, ina, ina, inasema ni nani anakaribishwa. Cha pili naweza uh, kusema kwamba tunafurahia rais mstafu Mkapa kwa sababu tunajua ni mtu anafahamu vizuri sana mambo ya Burundi. uh, amekuwa msuluhisi wa Burundi miaka iliyopita. uh, alikuwa angali uh, rais wa Tanzania miaka ya 96 97 Uh, tisini na nane elfu uh, mbili miaka ndio uh, Warundi wamezungumza wame uh, hata ku, ku, kufika kwa, kwa mkataba wa Arusha sawa kabisa na pengine kwa wale wakimbizi walioko nchi za jirani eneo la maziwa makuu kwa mfano Tanzania na nchi nyingine kuna mpango gani wa kuwasaidia? Sisi tumesema kwa kwamba kwamba wamba milango iko wazi, wakimbizi wakiwa Tanzania ama wakiwa Rwanda au wakiwa Kongo wakaribishwa Burundi kwa sababu kwao sio Tanzania kwao sio Rwanda kwao sio DRC kwao ni Burundi. Kwa hivyo serikali imesema tuwe, tuwe makini, chunge vitu vyao, tuchunge nyumba zao, kwa kitu kimoja ki, kinaweza kupotea ama kuharibishwa, kurahisisha kurudi kwao nyumbani. Lakini sasa wanaogopa kurudi nyumbani, kwa sababu wanaona kama hakuna usalama, unawaambia nini? Usalama uko. Usalama ni sisi wote, sisi wote tuna, tuna kazi ya kulinda nchi yetu. Na yao, na yao wenyewe wana kazi ya kulinda nchi yao. Usalama ni wasema, wasi, wa sisi wote. Hakuna mtu anasema usipokuwa majeshi ama polisi, sisi wote wa raia tunapaswa kuchunga amani tunapaswa kuchunga, kuchunga usalama wa nchi yetu, na hao wakimbizi wenyewe wamondani, kwa sababu nayo ni raia wa Shirika la utabiri wa hali ya hewa duniani limetoa ripoti isemayo kwamba mwaka wa 2015 ulikuwa na joto ukavu na unyevunyevu kuliko mwaka mwingine wowote katika historia. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ameandaa taarifa kutoka Geneva na BMJ Murithi anayesoma ripoti hiyo. Shirika la utabiri wa hali ya hewa duniani limeripoti kwamba hali ya joto ulimwenguni inatokea kwa kasi kuliko ilivyotabiriwa hapo awali wanasayansi wa shirika hilo wanasema mabadiliko hayo ya hali ya hewa duniani yanatokana na kiwango cha gesi chafu ambacho hakijawahi kushuhudiwa hadi kufikia sasa. Ripoti hiyo inasema kwamba viwango vya joto vya mwaka wa 2015 kwa wastani vilikuwa vya juu kuliko wakati mwingine wowote wa, huku miezi ya Januari na Februari ikiweka rekodi mpya. Katibu mkuu wa WMO Peteri Talas anasema kwamba kiwango cha joto kimeongezeka kwa nyuzi moja kwa kipimo cha Celsius ikilinganishwa na ilivyokuwa mwanzo wa karne ya 20. Hali hii ni nusu ya kiwango cha juu zaidi kilichotabiriwa na wataalamu. This, uh, warming trend, uh, is continuing. So there's no, no plateau. And partly it's because anasema of the... hali ya joto itaendelea, kwa hivyo hakuna sitisho, na moja ya sababu ni kwamba tulikabiliana na hali mbaya zaidi ya El Nino mwaka jana, lakini pia inaonyesha kwamba hali hii ya mabadiliko ya hali ya hewa naongezeko la joto yanaendelea. Anaongeza kwamba wakati kiwango cha nyuzi mbili kwa vipimo vya Celsius kitakapofikiwa, hali mbaya zaidi ya hewa kuliko ilivyokuwa mwaka jana itashuhudiwa. E, ripoti hiyo inasema kuwa mwaka jana viwango vya joto baharini viliongezeka kuliko wakati mwingine wowote wa inasema, barafu ya pwani ya Arctic ilipungua sana. Mnamo tarehe 25 Februari mwaka jana, kiwango hicho kilikuwa kidogo kuliko ilivyokuwa Februari mwaka huu ripoti hiyo inataja viwango vya joto vya mwaka jana barani Asia, Amerika ya Kusini, Ulaya magharibi na kati. Imetaja pia viwango vya joto kaskazini magharibi mwa Marekani na magharibi mwa Kanada, ambako msimu wa moto wa misitu ulikuwa mbaya kuliko wakati mwingine wowote wa. Inasema nchi nyingi zilikumbwa na ongezeko la mvua, ikiwa ni pamoja na huko barani Afrika, hasa katika taifa la Malawi ambalo lilikumbwa na mafuriko mabaya zaidi katika historia. Ripoti hiyo inasema hali mbaya ya ukame iliadhiri Ethiopia na kusini mwa Afrika na kuleta madhara makubwa kwa kilimo na afya ya binadamu. Mkuu wa WMO Talas ameiambia Sauti ya Amerika kwamba anatarajia kiwango kilichowekwa cha nyuzi mbili kwa vipimo vya Celsius kufikiwa ifikapo mwaka 2030 ikiwa ni miongo kadhaa kuliko ilivyotabiriwa. Anasema hali mbaya kupita kiasi itashuhudiwa haraka kuliko ilivyotarajiwa, na kwamba itabidi mataifa ya ulimwengu yaache kutoa hewa chafu ya carbon dioxide mara moja na kuanza kutumia mbinu mpya za kawi ambayo inaweza kutumiwa upya baadaye. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea huko jamhuri ya Kongo, lakini maelezo ni machache, huku serikali ikiwa imezuia matumizi ya simu na mitandao kote nchini. Rais Denis Sassou Nguesso anatarajiwa kushinda kwa kiasi kikubwa muhula mwingine madarakani. Mwandishi wa VOA Emily Lob ametuandalia ripoti kutoka Abidjan, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Jamhuri ya Kongo iliitisha uchaguzi Jumapili huku ikiwa imekata mawasiliano na dunia. Saa kadhaa kabla ya upigaji kura, serikali ya taifa hilo la Afrika ya Kati iliyataka makampuni ya simu na mitandao kufunga huduma kwa saa 48. Shirika la Amnesty International lililani hatua hiyo, shutting down the communication networks, um, is unjustified and it's an attack on media anasema freedom: kufunga mitandao ya mawasiliano si haki na ni shambulizi kwa uhuru wa vyombo vya habari Mamlaka lazima zihakikishe kuwa kila mtu anaweza kufanya shughuli zake bila hofu na bila manyanyaso. Licha ya marufuku hiyo, mratibu wa muungano wa upinzani wa Kongo aliweza kutuma ujumbe wa Twitter jana na kuonyesha video ya watu wakisoma matokeo ya uchaguzi nje ya kituo cha kupiga kura. Mawasiliano ya mtandao yalizuiliwa mwaka jana pale maandamano dhidi ya kura ya maoni juu ya mabadiliko ya katiba ya kuongeza umri na muda wa uongozi wa rais Kura hiyo ya maoni ambayo ilipita kwa asilimia 92 ilimruhusu Denis Ngueso kuania tena muhula mwingine licha ya kuwa madarakani kwa muda wa miaka 32. Uganda nayo ilichukua msimamo kama huo wa kuzuia mawasiliano wakati wa uchaguzi wao mwezi uliopita na kufunga mitandao ya kijamii kama vile Twitter na Facebook pale kura zilipokuwa zinapigwa na kuhesabiwa. Hata hivyo, watu waliweza kutumia huduma ya VPN ili kuepuka marufuku hiyo matokeo rasmi yalimwonyesha mmoja wa marais walohudumia kwa muda mrefu barani Afrika, Yoweri Museveni, kushinda muhula mwingine madarakani. Serikali ya Kongo inasema marufuku ya sasa ya mawasiliano ni kujaribu kuzoea kutangazwa matokeo ya uchaguzi yasiyo rasmi. Muungano mkuu wa upinzani ulibuni mfumo wao kuhesa wa kuhesabu kura, wakidai tume rasmi ya uchaguzi ilipendelea upande mmoja tu wa rais. Shirika la habari la Reuters limeripoti siku ya Jumapili kuwa polisi walitumia gesi ya kutoa machozi kwa waandamanaji mia kadhaa wa upinzani waliokusanyika nje ya kituo cha kupiga kura katika mji mkuu. Msemaji wa shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International Aligozi anaonya kuwa majibu ya aina hii yatazidisha kuchochea hali ambayo tayari ni tete. Anasema utumiaji wa nguvu lazima uepukwe, na aina yoyote matumizi ya nguvu lazima uchunguzwe bila kuelemea upande wowote. Umoja wa Afrika ulipeleka wafuatiliaji mjini Brazzaville kwa uchaguzi wa Jumapili, lakini umoja wa Ulaya haukufanya hivyo, wakisema hali za kuwepo uchaguzi ulio huru na wa haki haikutekelezwa. Sasa namwona Hadija Riamu yuko tayari kabisa kukusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama jana Jumatatu amepongeza maendeleo katika uhusiano kati ya Marekani na Cuba huku akikiri kwamba pande hizo mbili zinaendelea kuwa na tofauti kubwa sana kwa demokrasia na haki za binadamu. Western Union na Marriott International jana Jumatatu zilijiunga katika orodha ya makampuni yenye makao yake hapa Marekani ambayo yatafungua au yatapanua operations zake nchini Cuba, kufuatia utawala wa Obama kutangaza wiki iliyopita kulegeza masharti ya biashara na taifa hilo la communist na kuruhusu watu kusafiri kwenda huko. Watu waliokuwa na silaha wameshambulia hoteli ambayo inatumiwa kama makao makuu ya jeshi la Umoja wa Ulaya katika mji mkuu wa Mali Bamako. Walinzi katika hoteli hiyo ya kifahari walimuua mshambuliaji mmoja wakati wa mapambano. Tume ya EU baadaye ilitoa taarifa kwenye Twitter ikisema hakuna mfanyakazi aliyejeruhiwa wakati wa, wa ghasia hizo. Na baada ya muktasari huo wa habari, sasa inafuata tahariri ya Sauti ya Amerika ambayo inaelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani. maji salama ya kunywa ni muhimu sana kwa maisha yenye afya na kushamiri kwa jamii kuelekeza nguvu juu ya umuhimu wa maji safi na kutetea utawala endelevu wa vyanzo vya maji safi machi 22 kila mwaka tunaadhimisha siku ya kimataifa ya maji duniani kila mtu anahitaji walau lita ishirini za maji kwa siku kwa ajili ya kunywa kupikia usafi wa mazingira na usafi lakini bado takriban watu bilioni mbili duniani kote hawana fursa ya maji safi ya kunywa na zaidi ya watu bilioni mbili nukta nne hawana fursa ya huduma bora za usafi wa mazingira kwa ajili ya utupaji wa uchafu wa binadamu. Watu ambao hawana fursa ya maji safi na usafi wa mazingira wako katika hatari kubwa ya kupata maambukizo ya magonjwa ambayo inaweza kupelekea matatizo ya kimwili na kiafya na vifo ambavyo havikutarajiwa. Maji yenye uchafuzi na huduma duni za usafi wa mazingira ni miongoni mwa sababu kuu za maradhi ya kuharisha kwa watoto na ni sababu ya pili inayopelekea vifo kwa watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani kiasi cha watoto laki saba na elfu sitini wanakufa kutokana na maradhi ya kuharisha kote duniani kila mwaka. Pia inakadiriwa kwamba matukio kiasi cha matano ya kuharisha kwa watoto walio na umri wa chini ya miaka miwili yanaweza kupelekea athari za muda mrefu za kiafya kama kuchelewa kukua kama inavyotakiwa. Ni dhahiri upatikanaji wa maji safi na fursa ya huduma bora za usafi wa mazingira ni mahitaji muhimu ya msingi kwa maisha. Lakini umuhimu wa maji safi unakwenda mbali kuliko uhakika wa taratibu na usafi. Kauli mbiu ya mwaka huu ya Umoja wa Mataifa kwa siku ya maji duniani ni maji salama, kazi nzuri. Kauli mbiu ina maana kuleta mtizamo kwa ukweli kwamba takriban kazi zote, bila kujali sekta yoyote, zinategemea moja kwa moja maji. Maji safi yanafanya mazingira kuwa salama yenye uzalishaji mkubwa na kupelekea vyakula vilivyobora na kuchangia katika uchumi utokanao na matumizi ya ardhi na maendeleo endelevu. Kuwa ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Na hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, msimamizi alikuwa ni Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa. Mimi ni BMJ Muridhi nikishirikiana naye Hadija Riami, na kwa pamoja tunawaaga kutoka hapa Washington DC tukisema kuwa na asubuhi njema.