Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Jumanne 4 Machi 22 mwaka naona 2016 katika matangazo ya VOA Express hivi leo, siku ya maji duniani yasherehekewa, lakini je, kila mmoja ana maji ya kutosha kukimu mahitaji yake ya kila siku? inanunua maji debe moja shilingi 25 30, hata sasa imetubidi tutimbe visima. Leo mama, unakosa maji ndani ya nyumba huko, katika siku zako na hakuna maji, niambie, inakuwaje? Ni mmoja wa wakazi kutoka nchini Kenya akilalamika ukosefu wa maji ya kutosha katika maisha yake ya kila siku. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau, nikikueleza kwamba mashambulizi ya kigaidi yametokea huko nchini Brussels siku chache baada ya mshukiwa mkuu wa kigaidi kukamatwa. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Milipuko mitatu ya bomu imeutikisa mji mkuu wa Ubelgiji wa Brussels leo asubuhi na kusababisha vifo vya takriban watu 26 na wengine 130 kujeruhiwa. Vyombo vya habari vya nchi hiyo vinaripoti kwamba milipuko miwili ilitokea kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa na kituo cha treni katikati ya mji mkuu. Waziri Mkuu wa Ubelgiji Charles Michel ametoa wito kwa utulivu na kueleza hiyo leo kuwa ni siku ya kiza kwa nchi yake. Mjini Havana, maafisa wa White House wanasema rais Barack Obama aliarifiwa juu ya milipuko hiyo akiwa katika siku ya tatu ya ziara yake huko Cuba. Matokeo kufuatia uchaguzi wa marudio wa urais huko Niger yanaonyesha mgombea aliyeko madarakani Mahamudu Isuf anaongozwa kwa ushindi mkubwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, tume ya uchaguzi ya Niger inasema Isuf amepata asilimia 93 ya kura kutoka kiasi cha theluthi tatu ya kura zilizohesabiwa. Tume imeweka idadi ya wapiga kura waliojitokeza ni asilimia sitini na moja. Upinzani nchini Niger ambao ulisusia upigaji kura wa Jumapili umesema matokeo hayo sio sahihi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika VOA huko Niger siku ya Jumapili aliripoti kwamba wapiga kura walijitokeza kwa idadi ndogo nchini humo. Msemaji wa ushirika wa upinzani COPA Hussein Salatu amesema idadi iliyotolewa ni aibu. Serikali ya Sudani Kusini inasema mwishoni mwa wiki hii itasitisha kulipa malipo ya hoteli ya kiasi cha wanachama wa uasi mia sita ambao wamekuwa wakiishi mjini Juba tangu Disemba mwaka jana kwa ajili ya kufanya kazi ya utekelezaji wa mkataba wa amani ulioafikiwa Agosti mwaka jana. Timu hiyo pia imekuwa ikifanya maandalizi ya kwenda Juba kwa kiongozi wa waasi Riek Machar. Waziri wa, wa mambo ya nje wa Sudan Kusini Barnaba Marial Benjamin Anasema serikali imeanza kulipa malipo baada ya kundi la pamoja kwa nchi za Marekani, Uingereza na Norway yani Troika, pamoja na tume ya pamoja ya uangalizi na tathmini JMEC, ambayo ilisitisha malipo yake. Benjamin anasema serikali haina tena uwezo wa kufanya malipo hayo. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kula Marekani, Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Russia inaonya itaweza kuchukua hatua za pamoja kuanzia leo dhidi ya wale wanaokiuka takriban mwezi mmoja wa usitishaji mapigano huko Syria. Hatua hiyo imekuja baada ya malalamiko kwamba Marekani imekuwa ikifanya kazi taratibu na Russia juu ya sheria za pamoja za kuangalia ukiukaji. Nchi hizi mbili zilikuwa muhimu katika kusitisha mapigano ambayo yanawahusisha waungaji mkono wa serikali na wapiganaji wa waasi lakini sio mashambulizi dhidi ya makundi ya ugaidi. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Staffan de Mistura ambaye anaongoza wiki ya pili ya mazungumzo ya amani na pande zinazohasimiana huko Siria amesema jana kwamba ana wasiwasi kuhusu mgawanyiko wowote katika ushirikiano kati ya Marekani na Rusia. Jumanne ya leo haina umaarufu mkubwa kama ule wa Super Tuesday iliyofanyika mapema mwezi huu lakini wafuasi wa chama cha Republican hapa Marekani watakuwa wakifuatilia kwa makini uchaguzi wa mapema wa urais katika jimbo la Utah. Jambo ambalo wengi wanalitazamia ni iwapo wapiga kura wa chama hicho wataweza kumteua mgombea mwingine kando ya, kando na Donald Trump. Utah ni jimbo muhimu kwenye hesabu ya wajumbe ambapo mshindi wa uteuzi kwa chama cha Republican anahitaji kujipatia wajumbe 1237 kabla ya kongamano la chama hicho mwezi Julai. Wapinzani wa Trump wanataka kumdhibiti ili kuwe na uhuru wa kumteua mgombea mwingine wa chama hicho. Seneta Ted Cruz amekuwa akiongoza kwenye kura ya maoni katika jimbo la Utah, lakini anahitaji wingi wa kura ili kuchukua wajumbe wote 40 wa jimbo hilo. Rais wa Marekani Barack Obama atawahutubia watu wa Cuba leo kukiwa na matarajio ya kulenga historia yenye utata kati ya maadui wawili wa zamani wa vita baridi, juhudi za hivi sasa za kuimarisha ushirikiano na mtazamo wake kwa mahusiano yake ya baadaye. Bwana Obama atawahutubia kwenye eneo la El Gran Trito de Havana ambapo White House inasema itakuwa ni jambo lenye msisitizo katika ziara yake nchini humo ambayo inafikia siku ya mwisho. Rais pia atahudhuria mchezo ujulikanao kama baseball kati ya timu kubwa ya Tampa Bay Rays na timu ya taifa ya Cuba. Naendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani ya Washington DC. Na kama ulivyosikia hapo awali ni kwamba huko Belgiji taarifa zinasema kwamba takriban watu 30 wameuawa na wengine karibu 130 kujeruhiwa katika mashambulizi ya kigaidi yaliyotokea mjini Brussels kwenye kituo cha treni na vilevile kwenye uwanja wa ndege. Basi waziri mkuu wa Ubelgiji Charles Michel ametoa wito kuwa utulivu, akieleza kwamba leo ni siku ya kiza katika nchi yake. Abdishakul Abud ana ripoti zaidi. Waziri wa mambo ya ndani wa Ubelgiji Bernard Cazeneuve amesema taifa limeimarisha usalama kufuatia mashambulizi hayo ya kigaidi na kwamba usalama wa mipakani umeimarishwa tangu mashambulizi ya Paris ya Novemba na hasa baada ya kukamatwa kwa Salah Abdussalaam siku ya Ijumaa. Kufuatia kukamatwa Salehe Abdi Salam Ijumaa iliyopitwa, nilieleza kwamba usalama utaimarishwa sasa. Kufuatia mashambulizi ya leo asubuhi mjini Brussels, nimeamua kuongeza polisi elfu moja na mia sita zaidi katika maeneo mbalimbali ya nchi yetu. Inaripotiwa kwamba kulikuwepo na angalau milipuko mitatu iliyotikisa mji mkuu wa Brussels. Milipuko miwili ilitokea kwenye uwanja wa ndege na mlipuko mmoja katika kituo cha treni cha chini kwa chini katikati, kati ya mji mkuu ambako vyombo vya habari nchini humo vinaripoti ulisababisha vifo vya watu 15 na no wengine 55 kujeruhiwa. Video zilizochukuliwa na simu za mkono zinaonyesha watu wakikimbia kutoka uwanja wa ndege wa Zavatem wakati mlipuko pacha ilitokea saa mbili asubuhi. Shahidi mmoja kwenye uwanja wa ndege wakati wa mlipuko ameeleza kile alichokiona na kusikia. was... Tulikuwa ndani ya lifti, tulikuwa tunashuka chini kwenda kwenye treni nikasikia mlipuko. Hilo lilikuwa bomu la kwanza, na tulipotoka nje, wakati huo huo kukatokea mlipuko wa pili, na hapo tukaona milango iliruka, madirisha yalivunjika na paa kuanguka. Mwendesha mashtaka mmoja wa Kibelgiji amesema mojawapo ya wa shambulizi hilo lilifanywa na mjitoa mhanga kulipua bomu. Maafisa wa usalama katika miji mingine ya Ulaya kuanzia Frankfurt, London Paris na Amsterdam wameimarisha usalama katika viwanja vya ndege kutokana na mashambulizi hayo ya Ubelgiji. Mjini Havana, maafisa wa White House wanasema Rais Barack Obama amearifiwa juu ya milipuko hiyo akiwa katika siku ya tatu ya ziara yake ya Cuba na maafisa wa usalama wa Marekani wanawasiliana kwa karibu na wenzao wa Ubelgiji. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukitoka huko Ubelgiji moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, ambapo nchi hiyo imeungana na mataifa mengine duniani kuadhimisha siku ya maji ulimwenguni. Kauli mbio ya maadhimisho ya mwaka huu ni maji safi na kazi bora. Basi mwanahabari wetu Liberty Adede ameangazia suala hilo ambalo serikali ya Kenya imekosa kutekeleza licha ya kuwa sheria hizo zimepitishwa. Hakuna maji, tunalazimika kwenda mali kwingi kutafuta maji kama visimani, pia maji yamekauka, tunalipa hewa, hatupati maji. Leo ukikosa maji, tutakwenda ape, sitakufa sisi. Ni sauti za wanawake wakilalamikia ukosefu wa maji ya matumizi katika eneo la Mombasa. Hili ni kundi moja tu la takriban watu milioni 17, ambao hawana maji safi ya matumizi nchini Kenya. Wanawake hao katika vitongoji mbalimbali vya eneo la pwani wanalazimika kununua maji kwa gharama ya juu, wengine wakihitajika kutembea mwendo mrefu kutafuta maji. Mi nanunua maji debe moja shilingi 25 30, hata sasa imetubidi tutimbe visima. Leo mama, unakosa maji ndani ya nyumba huko katika siku zako, na hakuna maji, niambie inakuwaje? Kulingana na mwanaharakati katika shirika la Haki Jamii, Mombasa pekee inahitaji zaidi yab mita l12 za maji japo inapokea inapokeabmit42 kiwango ambacho ni kidogo mno. Hamisa Zaja za mwanaharakati mwingine ambaye amejihusisha na shughuli za upatikanaji wa maji safi kwa raia, amezishutumu serikali za mashinani na pia ile ya kitaifa kwa kukosa kutekeleza sheria na sera muhimu zilizopitishwa kukabiliana na matatizo ya maji. Maji haijakuwa ntasema, kwa nchi na counties kwa jumla, kuna njia nyingi ambazo maji yangetumiwa yangetoa mbinu tofauti za kuweza kuleta kuinua uchumi katika mila na desturi za hapa Mombasa, kulikuwa kuna sehemu zinaitwa vitaru. Vitaru vilikuwa vinaendeshwa na maji na ulikuwa unaweza kuona kitaru cha Likoni kinalisha wakazi wa Likoni. Zaja anasema ufisadi, siasa na ulagai umetatiza juhudi za kuimarisha maisha ya vijana mia mbili ambao wamekuwa akishirikiana nao katika miradi mbalimbali mbali ya maji kwa kipindi cha miaka miwili ambacho amekuwa na vikundi vya vijana, a lot of conferences are being done, forums are being done ya maji polisi kama juzi juzi, tumesukuma sukuma, tumesukuma sukuma mpaka Water Act imepita huku hayo ya kijiri waziri wa masuala ya maji na kilimo cha unyunyuziaji maji nchini Kenya Eugene Wamalwa amesema kuwa serikali imebuni idara ambayo itaongoza juhudi za kukusanya zaidi ya cubic mita bilioni 22 za maji ya mvua ambayo huishia baharini bila kutumika. Hapa waziri anasema kuwa ipo haja ya kuwekeza katika miundo mbinu ambayo itaimarisha utoaji huduma za maji ili kukabiliana na umaskini. Tutahitajika kuwekeza katika mbinu za kuhifadhi maji kupitia mabwawa. Kwa hiyo serikali kuu, zile za kaunti na pia wawekezaji, tunahitajika kuunga mkono juhudi hizi. Kulingana na takwimu za Shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu maji, zaidi ya watu bilioni 1.5 wameajiriwa na sekta mbalimbali mbali za maji, huku watu milioni 650 wakiwa hawapati maji safi. Lakini takwimu za kusikitisha ni kuwa kila baada ya dakika mbili mtoto mmoja aliye chini ya umri wa miaka mitano hupoteza maisha kutokana na magonjwa yanayosababishwa na maji huku wafanyikazi 38 wakifa kila baada ya saa katika kampuni mbalimbali mbali duniani kutokana na ukosefu wa maji. Liberty Adede, Sauti ya America, Mombasa. Haya basi, msikilizaji, ni wakati wa kupata burudani ya muziki na VOA Express. Anaitwa Mary Bata, anasema saluti, tuende mambo Basi msikilizaji, ni mwanamuziki machachari huyo anayewika sana huko nchini Uganda. Mary Batta anakwambia kibao gani cho? Anasema saluti, na ukisikiza vizuri, bana anasema tugende tugende, ni tuende safari, na anasema mm -hmm, nakusaluti nikusema kwamba nakuheshimu sana mm -hmm. Na hivyo ndivyo mambo yalivyo hapa ndani ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. na basi leo katika hoja kwa hoja tunao bwana Malia Tabu na mwenzake Hoza wakimulika suala la umeya wa mkoa wa Dar es Salaam, ambapo upinzani umechukua kiti cha meya katika jiji hilo. Basi hebu tusikie hoja zao. Yaani kweli hali ilikuwa sitafahamu, kama nilivyokuwa, inajulikana ni kwamba hawa upande wa pili kweli walikuwa wanaonyesha kwamba kuna namna fulani ambao walijua kwamba kutokana na ushindi uliopatikana kwa mkoa wa Dar es Salaam kwa uchaguzi uliopita kwa wawakilishi na wahusika wakula, ilionekana UKAWA ingeshinda tu bila kipingamizi chochote, lakini kulikuwa kuna mbinu fulani ambazo zilikuwa zinaonekana kwamba wafanya wawezavyo, ili CCM waweze kupata nafasi. Hiyo. Wakweli, kwa kweli hapakuwa na hali nzuri. Sisi CCM ni wakongwe wa kuchukua vikombe. Unajua ligi ya Uingereza sasa hivi anaongoza mtu mmoja anaitwa Leicester City. Sasa ndugu zetu wa ukawa walikuwa na kimuhemuhe, sisi tulishapiga hesabu zetu toka mwanzo kuwa uchaguzi wa serikali za mitaa, madiwani na wabunge tumepigwa, kwa hiyo hatukuwa na sababu yoyote ya kuleta fujo ndugu zetu walikosa subira tu ndugu zetu walikosa subira kwa sababu sisi hesabu tulishazipiga kuwa mkoa wa Dar es Salaam tumepoteza Aa, ni kweli uh, kimahesabu kwamba walikuwa wamepigwa lakini wangekuwa wanajua hilo wasingefanya hadi rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kuingilia kati maaka alianza waziri matimaye rais rahisi sasa kwa hiyo inaonekana kweli kulikuwa kuna namna fulani ya, ku, ya kutaka kaupenywa fulani mimi nadhani anachoongea Hapana uh, hajawa kweli bwana, kwa, na... kwa sababu haji swala hili limeingiliwa na wakubwa e, kihesabu inaonekana hivyo, na ukweli ulikuwa niko hivyo, lakini walitaka kupindisha pindisha tu. Mimi nadhani kwa vile wamepigwa ndio wamekubali kwamba wamepigwa, na mahesabu wanajua kwamba yalikuwa hivyo, lakini wao wenyewe walikuwa wanagangamala tangu mwanzo. Kwa hiyo mimi nadhani hawa watu walikuwa wanataka kupindisha pindisha tu. Kuvuruga demokrasia. Uchaguzi una nidhamu yake. Uchaguzi wowote katika serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania una nidhamu yake. tulikuwa tunapigana na nidhamu ya wenzetu katika chaguzi displini, tulikuwa anataka itumike kwenda kufanya vurugu katika chumba cha mikutano kuleta sintofahamu. wao wenyewe ndio walikuwa wameanza. Sasa sisi kwa uzoefu wetu, tulikuwa tunafanya delay ili wakae katika system inayotakiwa. Mheshimiwa Rais sio waliomchagua meya, Madiwani ndio walomchagua meya. Tulikuwa tunataka si, mizamu ya uchaguzi, mizamu ya uchaguzi ifuatwe. Hao wenzetu wana kimuhemuhe, wana kiu, wana jazba, wana mihemko ndio walikuwa wamewafanya sisi. Hesabu zetu tulikuwa tunajua kabisa kama taratibu na sheria zitafuatwa, sisi meya lazima tatoka ukao, tulikuwa tunajua, ila tulikuwa tunataka tuheshimiane. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa basi, hebu tuangalie maswala ya teknolojia. Kwenye fani ya teknolojia hivi leo, makampuni ya mitandao kama vile Facebook na Instagram yaboresha mfumo wa utoaji habari. Taarifa zaidi anayo mwenzangu hapa studio, Harrison Kamau. Katika historia ya mitandao ya kijamii kwa kawaida tumezoea kuona jumbe au hata picha tulizotumiwa kulingana na wakati zilipotumwa kwa mfano, unapofungua mtandao kama Facebook au hata Instagram, utakachopata ni picha au jumbe uliotumwa muda wa karibu kabisa. Hiyo ikiwa na maana kwamba mengi huenda yakawa yamekupita na yakaingia kwenye hifadhi ya historia. Kadri mitandao ya kijamii inavyoendelea, pamoja na ongezeko la watumiaji, makampuni ya teknolojia yanaendelea kubuni mbinu mpya za matumizi ya mitandao. Kwa mfano, mwaka wa 2009 Facebook walibadilisha mfumo wa kuonyesha habari kutoka muda mrefu ambapo taarifa zilikuwa zikiingia kulingana na upya wake, lakini sasa wanatumia mfumo unaojulikana kama algorithm, ambao ukifungua mtandao huo habari muhimu zinajitokeza kwanza, licha ya kuwa labda pengine zilitolewa kitambo kidogo. Mtandao wa Twitter pia umebuni mfumo wa kutoa habari zilizo muhimu kwanza kila unapofungua mtandao huo tangu mwaka wa elfu mbili na kumi. Ina inamaana kwamba marafiki yako alikutumia picha muhimu saa 5 zilizopita, ukiwa umezima mtandao wako, labda pengine ukiwa kwenye ndege. Pindi utakapoingia kwenye mtandao, picha hizo muhimu zitajitokeza mara moja. Makampuni hao ya mitandao lazima yaendelee kubuni mbinu mpya za kuwasilisha taarifa kwa wakati, kutokana na ongezeko kubwa la watumizi. Instagram ina watumizi zaidi ya milioni 400, huku Facebook ikijivunia zaidi ya watumizi bilioni 1.59 kila mwezi. Kevin Saitrom, ambaye ni mmoja wa waanzilishi wa mtandao wa Instagram, anasema kuwa mara nyingi watu wanakosa kupata asilimia 70 ya vitu wanavyovitumia. Anasema sasa wanachofanya ni kuhakikisha asilimia 30 iliyobaki ndiyo muhimu kabisa, na kwamba inawafikia watumizi. Na katika habari zingine za teknolojia, ni kwamba kampuni ya simu ya mkono ya Safaricom nchini Kenya imeorodheshwa kama iliyo maarufu na yenye ushawishi mkubwa zaidi katika eneo hilo. Katika mwaka wa 2015 majina 100 ya makampuni maarufu kutoka mataifa 21 yaliwekwa kwenye ushindani. Makampuni mengine yaliyofuata Safaricom ni vile kama Equity Bank, kampuni ya kusambaza umeme ya Kenya, Kenya Power, sabuni ya kuosha nguo ya Ariel, Omo, Facebook, Colgate, Radio Citizen na hatimaye M-Pesa. Naona mwenzangu Idli Gongo amejienda kweli kweli kutuelezea yanayovuma mitandaoni. Idli Gongo, kuna nini? Shukran sana Harrison Kamau na mkamiti kibayasi, moja kwa moja basi katika yavumayo mitandaoni leo hii, kikubwa kinachovuma kwa sasa ni mashambulizi ya kigaidi yaliyotokea asubuhi ya leo nchini Ubelgiji katika uwanja wa ndege wa Brussels na kituo cha treni inayosafirisha wakazi wa jiji hilo katika viunga vyake ambapo watu 21 wametangazwa kupoteza maisha, hii ikiwa ni siku chache tu baada ya kukamatwa kwa mshukiwa aliyehusika katika mashambulizi ya jiji la Paris France, ya Ufaransa Novemba ya mwaka jana. Maoni ni mengi kwelikweli, lakini Shaban Hussein anasema kwa nini hawa magaidi wanaua watu wasio na hatia? Kama kweli wao ni wababe, wangepaswa kuwatafuta wale wanaowalenga moja kwa moja, lakini si raia ambao huwa hawashiriki katika kutunga sheria ama sera zozote dhidi ya ugaidi. Anastasia Samueli anasema inashangaza sana kuona watu wanaua watu wasio na hatia kwa kisingizio cha kumwabudu Mungu ama kupigania dini ya Mungu. Hakuna dini yoyote ile ulimwengu huu ambayo inasema kuua ni ibada ya kupigania dini fulani. Abdallah Hussein na anasema hawa watu kila kukicha wanachafua dini yetu ya haki na amani. Hakuna sehemu yoyote katika Uislamu inazungumzia kuua watu kwa namna hii. Sisi sote tunaoamini kweli tunapaswa kukemea hili kwa nguvu zote na kuendelea kuelimisha vijana wetu kwamba matukio haya hayaendani na dini yetu ya Uislamu. Ni maneno yake Abdallah Hussein. Tukiendelea kuangalia yale yaliyovuma katika mitandao, lingine linaloendelea hivi sasa kuvuma ni kutekwa na kuachiliwa huru kwa mwandishi wa habari wa kampuni ya Mwananchi ya nchini Tanzania na shirika la habari la Ujerumani la Deutsche Welle Salma Said, ambaye anadai alitekwa na watu wawili nje ya uwanja wa ndege wa Dar es Salaam na kwenda kufichwa mahala pasipojulikana. Habari hii bado inaendelea kuvuma, hasa ikizingatiwa mpaka sasa ni upande wa Salma tu ndio uliotoa taarifa yake, huku vyombo vya usalama vya Tanzania vikisema vinaendelea kufanya uchunguzi kabla ya kutoa taarifa kamili. Emmanuel Simon anasema lazima polisi wawajibike ipasavyo ili kujua ukweli halisi wa tukio hili. James Gabriel anasema hii inatisha sana, hasa ukizingatia kwamba matukio ya utekaji yameshatokea mara kadhaa nchini Tanzania na hamna taarifa kamili kutoka mamlaka za usalama ambazo zimekuwa zikiridhisha. Zakia Muhamed yeye katika kuchangia habari hii anasema japokuwa kuna wakati hii habari inakuwa na walakini kidogo, kutokana na namna inavyoelezwa na mhusika mwenyewe na mazingira yaliyopo, polisi lazima watupatie ukweli sahihi. Basi Harrison Kamau na Mkamiti Kibayasi, hayo ndiyo baadhi tu ya yale ambayo yanaendelea kuvuma hivi sasa katika mitandao mbalimbali mbali. Narudi kwako Harison Kamau na Mkamiti Kibayasi, studio 15. Asante sana Idli Gongo. Sasa hebu tupate muktasari wa habari na Mkamiti Kibayasi. Milipuko mitatu ya bomo imeutikisa mji mkuu wa ubelgiji wa Brussels leo asubuhi na kusababisha vifo vya takriban watu 26 na wengine 130 kujeruhiwa. Vyombo vya habari vya nchi hiyo vinaripoti kwamba milipuko miwili ilitokea kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa na kituo cha treni katikati ya mji mkuu. Matokeo kufuatia uchaguzi wa marudio wa urais huko Nija yanaonyesha mgombea aliyeko madarakani Mahamudu Isauf anaongoza kwa ushindi mkubwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, tume ya uchaguzi ya Nija inasema Isauf amepata asilimia 93 ya kura kutoka kiasi cha theluthi tatu ya kura zilizohesabiwa. Serikali ya Sudan Kusini inasema mwishoni mwa wiki hii itasitisha kulipa malipo ya hoteli ya kiasi cha wanachama wa uasi sita ambao wamekuwa wakiishi mjini Juba tangu Disemba mwaka jana kwa ajili ya kufanya kazi ya utekelezaji wa mkataba wa amani ulioafikiwa Agost mwaka jana. Russia inaonya itaweza kuchukua hatua za pamoja kuanzia leo dhidi ya wale wanaokiuka takriban mwezi mmoja wa usitishaji mapigano huko Syria. Hatua hiyo imekuja baada ya malalamiko kwamba Marekani imekuwa ikifanya kazi taratibu na Russia juu ya sheria za pamoja za kuangalia ukiukaji. Tunakushukuru sana kutusikiliza rasli ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, tukikuaga kutoka Washington kwa kukutakia jioni njema.