Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Muridhi na mimi ni Khadija Riami, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Machi 24 mwaka elfu mbili na kumi na sita. Karibuni. Katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo, uhaba wa chakula mjini Lubumbashi, kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, umesababisha bei za bidhaa kuongezeka kwa kiwango cha juu. Na sasa wakazi wanasemaje? Sisi ndio tulipashwa kupatia hii e, Afrika ya kusini chakula. Wao wana maji ndogo sana, lakini wao ndio wanatupatia chakula <laughs> ni haya sana na katika habari nyingine, baada ya mahakama ya juu nchini Kenya kuachilia huru washukiwa wa shambulizi la kigaidi lililoua watu 60 Mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini humo asema imani ya Wakenya kuhusu kutekelezwa kwa sheria inazidi kudidimia. Hivi tunapozungumza, na mahakama za Kenya, watu wanashuku wana vile wanavyoendesha biashara zao za kuamua makesi, na hili ni pigo kubwa sana, maanake wale walioathirika, wale waliofiwa, wale waliopatwa na msiba hawatakuwa na imani haswa na mahakama za Kenya. <laughs> Basi hayo ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia asubuhi ya leo, lakini hebu kwanza tupate habari za dunia zikisomwa kwako na Hadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, maafisa wa upelelezi wanasema mtengeneza bomu wa Islamic State mwenye umri wa miaka 25 ambaye alihusika na mashambulizi ya Paris mwezi Novemba alikuwa mmoja wa walipuaji bomu wawili ambao waliulenga uwanja wa ndege wa Brussels. Mamlaka zinasema Najim la Churawi, ambaye ni mzaliwa wa Moroko na kukulia Ubelgiji, alitambuliwa kuwa ni mshiriki mkuu katika mashambulizi ya Paris baada ya uchunguzi wa vinasaba kugundulika kwenye fulana za mashambulizi ambazo zilitumiwa katika operesheni. DNA yake iligundulika kwenye nyumba moja mjini Brussels siku ya Jumanne, ambapo mamlaka inaamini ni sehemu ambako mabomu yalitengenezwa. Wakati huo huo, mwanamume wa pili ametambuliwa kuwa mlipwaji bomu wa kujitoa mhanga katika mashambulizi ya Brussels na alitoa mbaroni nchini Uturuki na kupelekwa Ulaya ambako aliachiliwa kiasi cha miezi minane iliyopita, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema jana. Rais Barack Obama anasema kuliharibu kundi la Islamic State ni kipaumbele cha juu siku moja baada ya kundi hilo kudai kuhusika na shambulizi la kigaidi ambalo limeua watu kumi na tatu nchini Ubelgiji. Akiongea nchini Argentina, Obama pia ameapa kufanya lililo muhimu kumsaidia rafiki na mshirika wake Ubelgiji katika kuwafikisha mbele ya sheria wale waliohusika na shambulizi Amesema huu ni ukumbusho mwingine ambapo dunia ni lazima iungane pamoja, lazima tuwe pamoja, bila kujali utaifa au rangi au imani, katika mapambano dhidi ya janga la ugaidi, na kuongeza kwa kipaumbele chake ni kulishinda ISIL na kutokomeza janga hili la unyama wa kigaidi ambalo linatokea duniani kote. Kundi hilo limefanya mashambulizi Jumanne kwenye uwanja wa ndege wa Brussels na kituo cha treni, ikiwa ni kulipiza kisasi kwa jukumu la Ubelgiji katika ushirika wa kupambana na Islamic State. Umoja wa Mataifa na makundi ya kutetea haki ameitaka Misri kusitisha ukandamizaji wa wanaharakati wa haki na kuacha kuwawekea vipingamizi kwenye shughuli zao. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Mashirika kumi na nne ya kimataifa ikiwa ni pamoja na Human Rights Watch na Amnesty International wanapaswa kuacha kuwaita wanaharakati wa kutetea haki kwenda kuwahoji, kuwapiga marufuku kusafiri na kujaribu kuzuia mali zao binafsi na za familia zao. Mashirika hayo yanasema maafisa wanapaswa kusitisha ukandamizaji wa makundi hayo na kutupilia mbali uchunguzi ambao unaweza kutishia watetezi wa haki za binadamu kupewa kifungo cha hadi miaka 25 jela. Makundi ya kutetea haki mara kwa mara yameshutumu idara za usalama za Misri kwa kuwaweka kizuizini kinyume cha sheria wanaharakati, kupotea na kadhalika, mateso kwa wafungwa. Said Burmiduha, naibu mkurugenzi wa Amnesty International kwa Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini, anasema makundi ya kiraia nchini Misri yanatendewa kama maadui wa serikali kuliko kuonekana kuwa ni washirika wa mageuzi na maendeleo. Marekani na mataifa ya Ulaya yamelani vitendo wanavyofanyiwa watetezi wa haki za binadamu na wamewaondoa raia wao kadhaa ambao wametishiwa kukamatwa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Baraza la Haki za Binadamu katika Umoja wa Mataifa jana liliamua kuunda tume ya watu watatu kuchunguza ukiukaji wa haki za binadamu nchini Sudan Kusini na kufanya marekebisho ya dakika za mwisho kwa azimio ambalo linaboresha ufuatiliaji kwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, baraza limekuwa likifikiria kutoa mamlaka kwa mtaalamu mmoja, pendekezo ambalo liliwasilishwa na Marekani na Albania, lakini baada ya marekebisho ya maneno walikubaliana kwa kauli moja kuunda tume ambayo mamlaka yake yataongezewa muda kila baada ya mwaka mmoja. Sudan Kusini imesema itashirikiana na tume hiyo ambayo imepewa jukumu la kufuatilia magenge ya ubakaji, uharibifu wa vijiji na mashambulizi kwa raia ambayo huenda yakapelekea uhalifu wa vita. Polisi katika mji mkuu wa Kenya wanasema wanaume wanne wamechoma moto gari inayotumiwa na kampuni ya Uber jana usiku ambayo Uber imezindua huduma zake mjini Mombasa. Mivutano kati ya makampuni ya teksi ya Kenya na Uber imeongezeka katika mwezi mmoja uliopita, huku madereva wa teksi wakisema huduma za Uber zimepunguza gharama za usafiri na kudumaza uwezo wao wa kujipatia kipato. Polisi wanasema kwamba katika tukio la jana mwanamme aliyemkodisha dereva wa Uber ampeleke Nairobi na kuamuru dereva huyo kupita kwenye njia iliyokuwa na giza mara alipofika huko, dereva alimweleza polisi, wanaume wanne walimfuata na kujaribu kumkamata. Dereva huyo aliweza kukimbia na hivyo gari yake kuchoma moto. Hili ni tukio la pili katika mwezi mmoja ambapo wanaume wamechoma moto gari la Uber nchini Kenya. edelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Uhaba wa unga wa mahindi mjini Lubumbashi, kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC umesababisha bei za bidhaa kuongezeka kwa kiwango cha juu. Hali hii inapelekea familia zisizo na uwezo wa kifedha kulala njaa. Huku hayo ya kijiri, baadhi ya wakongomani wamekuwa wakisafiri kuelekea nchi jirani ya Zambia katika jitihada za kutafuta chakula, lakini kwa vile wengi wao wanavuka mipaka bila kuzingatia kanuni za kisheria, wao hukamatwa na polisi na wengine hata kufungwa jela. Taarifa kamili iko hapa, ambayo ni ripoti yake Kaozi Kosha kutoka huko Lubumbashi Lumumba nilitembelea kwenye boda ya Kongo na Zambia mjini Kasumbalesa, boda inayopatikana kwenye urefu wa kilomita tisini kutoka Lubumbashi. Kwenye mpaka huo nikakutana wakongomani wengi ambao walionishuhudia ifatayo bali nyanganya bunga jana kwa basoda bara ba mu bara kuna kuyana moto kwa ba mu zambi ba mu chungole njo bana ni bamba niende tu mateso tu njoo mimi naangalia ya mbunga hii mashiku tunateswa sana kisha na benye ba banduko wetu bale Jo mana tonazanashi kuongo pasi hapana olebende bakatuwe mule tukufuata na njala yenye tunalomba kuvenema yetu itengeneze mbeli mambo basumbulie na ba Muzambia baishe ile mambo nabeba bunga mkichwa mukichwa onakimie nayo abira tu bie. Viongozi wa serikali ya Zambia niliowahi kuzungumza nao walikanusha madai hayo, wakikataa kurekodi sauti yao. Lakini moja kiongozi wa immigration alisema hakuna hata mkongomani mmoja aliyotupwa korokoroni tunawanyang'anya unga wale walioingia Zambia kwa njia isiyokuwa halali. Hali hiyo ya ukosefu wa unga wa mahindi mjini Lubumbashi inatuma malidha wa upinzani wa serikali ya rais Joseph Kabila omba serikali kufanya juu chini kwa kupunguza bei ya unga wa mahindi Moizi Katumbi liwali wale wa zamani wa jimbo la Katanga hi leo mpinzani mkuu wa serikali ya Joseph Kabila Bwana wa, hey, mukala senga kiongozi wa moja makampuni mjini Lubumbashi. Lubumbasi kwake yeye ni aibu kubwa, Kongo kulia njaa. Hapa tuko na mateso ya nini ya njaa? Sisi hatukose kitu, tuko na maji tuko na nchi, tuko na watu tu. Kama Katanga iko na wa na watu karibu elfu milioni kumi na tano, kama milioni tano inalima Serikali anashika mzuri, kila mmoja analeta tani mbili ya mahindi kwa kwa kwa soko, tunakuwa na tani ngapi? Tunakuwa na milioni kumi. Sisi ndio tulipashwa kupatia hii e, e, Afrika ya Kusini chakula. Wao wana, wana, wanaishi maji ndogo sana, lakini wavua, lakini wao ndio wanetupatia chakula, ni haya sana Kiongozi wa serikali mjini Lubumbashi, akina Bwana Felicien Katanga anaomba wakaaje kuwa nasubira, tuko natafuta namna gani ya kuleta mahindi huku kwetu, mu muda kidogo, atulale hapana. Kamba bakongomani bengi bana bafunga muugereza kule kunani Kuzambia, tutaomba motupatiye bosisi peke twende tukubasambishe basambe huku kwetu. Kutoka Lubumbashi ni kiarifu kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni kaozi kosha ya kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, ikitangaza kutoka hapa Washington. Mambo mapya, mambo hip-hop, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Nam, basi namwona Hadija Riami yuko tayari kuendelea na habari zaidi za dunia. Pande zinazohusika na mzozo nchini Yemen zimekubali kusitisha mapigano na kuanza duru mpya ya mazungumzo ya amani mwezi ujao. Sitisho la mapigano la nchi nzima litaanza saa sita usiku April kumi kwa saa za Yemen. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Yemen, Ismail Ud Shekh Ahmed, amesema jana, mazungumzo ya ana kwa ana kati ya pande hizo yanatarajiwa kufuatia na mkutano wa April 18 nchini Kuwait. Mazungumzo yanalenga kufikia mkataba kamili ambao utamaliza mzozo na kuruhusu kuanza tena kwa mjadala wa kisiasa unaojumuisha wote, Shekh Ahmed amewaambia waandishi wa habari mjini New York amesema mazungumzo yatahusu maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa ambayo anataka kusuluhishwa kwa mzozo uliodumu kwa takriban mwaka mzima ushughulikiwe kwa njia ya mashauriano ya kisiasa. Huku maelfu ya wahamiaji wakiwa wamekwama kwenye eneo lake na, na mipaka upande wa kaskazini mwa nchi, Ugiriki ambayo inakabiliwa na matatizo ya kifedha inabeba mzigo wa mzozo wa wakimbizi Ulaya. Kundi dogo la wanaharakati, wafanyakazi wa misaada, madaktari na raia wa kawaida wanaziba mianya ya uwezo wa serikali kukabiliana na mzozo huo. Watu wa kujitolea wamefika kutoka kote duniani, lakini Wagiriki wengi nao wamejibu kwa mshikamano. Profesa Serafim Seferiadis wa chuo kikuu cha Penatoin mjini Athens anasema nchi haikujitayarisha vyema, watu hawakutayarishwa kukabiliana na mzozo huu, lakini wameonyesha utayari wao wa kubeba mzigo. Lakini ukweli ni kwamba si rahisi watu kuuelewa ugumu wa mzozo ulivyo. Waziri mkuu wa zamani wa Malaysia amewasilisha kesi dhidi ya waziri mkuu Najib Razak, akidai kuwa fedha za serikali zilihamishwa kwenye akaunti binafsi ya kiongozi wa sasa. Malalamiko ya waziri mkuu wa zamani Mahathir Muhammad yanamshutumu Najib kwa vitendo vya rushwa na hatua zake ambazo amechukua makusudi kwa nia mbaya, kuvuruga, kuingilia kati, kuzorotesha na kufuta chunguzi kadhaa ambazo zilifanywa na mashirika mbalimbali mbali ya kisheria. Kesi hiyo inatokana na shutuma za muda mrefu za rushwa zinazohusishwa na kampuni inayomilikiwa na, na serikali ambapo baadhi wanaamini Najib aliitumia kuhamisha fedha zaidi ya dola milioni 680 na kuziingiza katika akaunti yake binafsi na akaunti za washirika wake. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC tukitumai kwamba asubuhi yako imeanza vizuri, na kama tulivyokudokezea, ni kwamba mahakama ya juu huko Mombasa nchini Kenya imewaachilia huru washukiwa wawili wa shambulizi la ugaidi ambao ni washukiwa walioshtakiwa kwamba walihusika katika shambulizi lililotokea katika eneo la Mpeketoni mwezi Juni mwaka wa elfu mbili kumi na nne na kusababisha vifo vya watu zaidi ya sitini. Kufuatana na hayo, mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka Kenya, Kasuja Onyonyi, na kwanza akamuuliza uamuzi huu unamaanisha nini katika juhudi za serikali ya Kenya kukabiliana na ugaidi? Hili ni pigo kubwa sana kwa vyombo vya usalama za nchi kupigana na ugaidi, kwa sababu wengi wa Wakenya hasa wa sasa hawatakuwa na imani na maamuzi ya mahakama, kwani wengi wanahakika kwamba kulikuwa na shahidi ya kutosha ya kuwatia wale korokoroni ili iwe funzo kwa wale walio na tabia kama hiyo ili ikome kabisa. Je, familia na jamaa waliopoteza wapendo wao, unadhani bado watakuwa na imani na mahakama za Kenya pamoja na serikali namna inavyoendesha shughuli zake katika kesi za ugaidi? Hivi tunapozungumza na mahakama za Kenya, watu wana wanashuku vile wanavyoendesha biashara zao za kuamua makesi, na hili ni pigo kubwa sana, maanake wale walioathirika, wale waliofiwa, wale waliopatwa na msiba, hawatakuwa na imani haswa na vyombo vya uh, kutatua kesi ama mahakama za Kenya, na hili ni changa changamoto kubwa kwa jaji mkuu Daktari Willy Mtunga kwa sababu wame kumekuwa na visa vingi kama hivi ambavyo sasa ina, inaelekeza mahakama za Kenya kwa kutokuaminiaka kabisa. Ni athari gani zinazoweza kutokea kuanzia hivi sasa, pengine na hata mbeleni, katika kesi zijazo za ushukiwa wa ugaidi? Hii inaweza kuonyesha kwamba unaweza kufanya mauhalifu hasa za ugaidi na uepuke bila kupata na adhabu na hili ni jambo mbaya sana kwa sababu vijana wanakuwa radicalized, nasema kwa Kiingereza radicalized, wanapewa hiyo itikadi mbaya, ambapo wakiendelea kupata kwamba wanaweza kuifanya na uepuke, jambo ambalo alifai kabisa nchini. Kwa hivi sasa, mahakama ya Kenya inakabiliwa na changamoto gani katika kutatua kesi hizi za ugaidi pamoja na usalama kwa ujumla? Wajua, wanasema kwa kiingereza a precedence, kwani a precedence imewekwa. Maanake sasa, wale ambao watakuwa wanashtakiwa zaidi watakuwa wanasema kwamba kesi kama hili lilifanyika mwaka fulani na hakuna kitu kilifanyika, kwa sababu mimi pia nastahili kuachiliwa huru kama wale waliachiliwa huru. Kwa hivyo tunaweka mikakati mibaya sana katika sheria za Kenya. Kuna baadhi ya watu walikuwa wakisema kwamba kesi hizi zinahusisha zaidi suala la upande mmoja wa dini, pengine hili nalo pia limechangia kwa watu hawa kuachiwa huru. Uhalifu hauna dini, nasema ya kuwa hii, kwa sababu mtu wa kwanza Kenya kushtakiwa kwa, uh, mahakamani kwa mgaidi alikuwa Mkristo, alikuwa anaitwa Vincent Bwire kutoka huko sehemu za magharibi mwa Kenya, na kama imekuwa hivyo basi tumekosea sana kama nchi na mahakama. E, basi tukitoka huko uh, nchini Kenya tunaenda moja kwa moja hadi huko Tanzania, ambako kutokana na shutuma za rushwa katika baadhi ya kamati za bunge nchini humo, baadhi ya wabunge katika kamati ya huduma ya jamii wametangaza kujiuzulu nafasi zao katika kamati hizo. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na Zito Kabwe aliyekuwa mjumbe wa kamati hiyo na kutaka kujua kwa nini aliamua kuchukua hatua ya kujiuzulu ikiwa hajatajwa moja kwa moja kuhusika na rushwa. Ni kweli kwamba yatajwa moja kwa moja kwenye tuhuma ambazo zime pewa kwenye kamati yangu. Lakini kwanza, mimi ni mjumbe wa kamati, kwa hiyo siwezi kujiondoa mwenyewe na kusema kwamba sihusiki, lakini wenzangu labda wanahusika. Hapana. Lakini pili, mimi ni mwanasiasa anaongoza chama cha siasa cha ACT Wazalendo ambacho chenyewe kinasimamia misingi ya uwajibikaji, misingi ya uwazi. Kwa hiyo namna ambavyo ninajichukulia hatua ni tofauti na namna ambavyo wabunge wa vyama vingine wanachichukulia hatua, kwa sababu kila chama kina muono wake na itikadi yake kwa hiyo kwangu mimi, na kwa mujibu wa misingi ya chama chetu, ni jambo kama hili, kwanza ni fedheha kubwa kwenye kamati ambayo mimi ni mjumbe, na tayari makamu mwenyekiti wetu amehamishwa, amepelekwa kamati nyingine. Na pengine, Zitto Kabwe, kama haya mambo yamekuwa yakitokea mara kwa mara, hakuna hatua zote pengine zimechukuliwa, e, ulichukua hatua gani au ulizungumza chochote kuhusiana na hilo? Siku zote e, mambo kama haya yalipokuwa yakitokea, nilikuwa ni mmoja wa wabunge ambao tunahitaji uchunguzi. Ni mara nyingi sana, ni zaidi ya mara mbili mara tatu nimeita waandishi wa habari na kuwaambia kwamba njia pekee ya kumaliza tuhuma za namna hii ni kuhakikisha uchunguzi wa kidola unafanyika, vyombo kama TAKUKURU viweze kufanya uchunguzi, kukusanya ushahidi na kuweza kuchukua hatua. Lakini kama unavyofahamu E, nchi yetu kama nchi nyingine yoyote ya kiafrika ni nadra sana e, wanasiasa na hasa wabunge kufanya uchunguzi inavyotakiwa. Kwa hiyo sauti yangu hiyo imekuwa e, ni sauti ya nyikani tu, e, haichukuliwi hatua zozote. Kwa safari hii nikaona kwamba ili kuonyesha msisitizo katika jambo hilo, ni lazima mi mwenyewe nichukue hatua ya kuonyesha kwamba, e, tunahitaji kuondokana na e, biashara ya kawaida yaani business as usual ambayo tumekuwa tukifanya kwa, tuhuma zinatokea, hakuna uchunguzi wa maana unaofanyika, maisha yanaendelea, tuhuma zingine zinatokea. Kwa lengo hasa sasa hivi ni kuhakikisha ya kwamba tuhuma kama hizi zitakapokuwa zimetokea tena hatua iweze kuchukuliwa. Na pengine kama umeona huko nyuma ikitokea, umeshaona mifano, pengine unaweza kutuma mifano ambayo imetokea na ilitokea mwaka elfu mbili na kumi na mbili unakumbuka wizara ya nishati na madini ilituhumu wabunge kwamba wamehongwa fedha au wameenda kuomba hongo ili kuweza kupitisha bajeti ya ya wizara ilikuwa ni tuhuma kubwa na kila mtu aliamini tuhuma hiyo bunge badala ya kuchukua hatua ya kuagiza uchunguzi wa takukuru eh, lenyewe likaunda kamati ndogo lakini jambo lile liliishia pale pale alikwenda mbele zaidi ni mjumbe aliyejiuzulu wa kamati ya huduma za jamii Bwana Zito Kabwe akizungumza na mwenzetu Sande Shomari. Marekani imewapa polisi wa Kamerun vifaa vya kisasa vya kufuatilia yale yanayoendelea katika viwanja vya ndege na mipaka ya nchi hiyo, ikiwa ni kuendeleza ushirikiano katika mapambano dhidi ya Boko Haramu. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kinzeka ametayarisha ripoti kutoka Yaunde inayosoma hapa na BMJ Muridhi. Polisi wa Kamerun waliwaonyesha waandishi wa habari vifaa vya upelelezi jana Jumanne kwenye makao makuu ya polisi mjini Yaunde. Kwa kutazama kwenye kompyuta zilizowekwa ndani ya chumba, maafisa wanaweza kuona yale yanayoendelea kwenye viwanja vya ndege na hata katika mipaka ya Kamerun na nchi jirani. Wanaweza pia kuona kilichomo ndani ya masanduku na mikoba kwa kutumia kamera maalum, huku wakitafuta chochote wanachokitilia mashaka Les mkuu wa polisi nchini Cameroon Martin Baga Ngwele anasema hapa kwamba Marekani imevibandika vifaa hivi vya kukagua na vya mfumo wa utambulisho katika viwanja vya ndege vya Cameroon na kwenye vituo vya ukaguzi mpakani ili kuwawezesha kuwatambua wahalifu ambao wanajaribu kutoroka au kujificha kati ya wananchi. Mkuu huyo wa polisi alisema kwa sababu za kiusalama hawezi kutoa habari kuhusu mfumo wa kiteknolojia uliotumiwa. Marekani pia iliwapa maafisa wa viwanja vya ndege vifaa vinavyotambua vilipuzi, jambo ambalo maafisa wa Cameroon wamesema linatia wasiwasi mkubwa. Msaada huo ni sehemu ya hatua ya ushirikiano mkubwa katika mapambano dhidi ya wanamgambo kutoka Nigeria wa Boko Boko Haram. Awali Marekani iliipa Kamerun vifaa vya kijeshi ili kupigana na wanamgambo katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo. Washauri wa kijeshi wa Marekani wako nchini Kamerun kuwapatia mafunzo ya jinsi ya kugundua na kutegua milipuko, miongoni mwa mambo mengine. Kamerun ilivutwa kwenye vita na Boko Haram wakati wanamgambo hao walianza kushambulia miji iliyo karibu na mpaka wake na Nigeria mwaka wa 2013. izaji unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Na pia tungependa kukukumbusha kwamba unaweza kusikiliza matangazo yetu na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wwwvoswahilicom. Unaweza kuingia hapo kwenye tovuti yetu, na pia unaweza kutupata kwenye mtandao wa wa Facebook. Anwani yetu katika ukurasa wetu ni www facebook com mkoaju voa swahili. Na sasa tutasikiliza muktasari wa habari ukisomwa kwako na Hadija Riami. Maafisa upelelezi wanasema mtengeneza bomu wa Islamic State mwenye umri wa miaka 25 ambaye alihusika na mashambulizi ya Paris ya mwezi Novemba alikuwa mmoja wa walipuaji bomu wawili ambao waliulenga uwanja wa ndege wa Brussels, mamlaka zinasema. Na Jim Lar Chrui ambaye ni mzaliwa wa Moroko na kukulia Ubelgiji alitambuliwa kuwa ni mshiriki mkuu wa mashambulizi ya Paris baada ya uchunguzi wa vinasaba. Rais Barack Obama anasema kuliharibu kundi la Islamic State ni kipaumbele cha juu siku moja baada ya kundi hilo kudai kuhusika na shambulizi la kigaidi ambalo limeua watu kumi na tatu nchini Ubelgiji. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika ambayo inaelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune> Bendera za Marekani zimepeperushwa nusu mlingoti kote nchini kwenye ofisi zote za ubalozi za Marekani na vituo ikiwa ishara ya kuwaheshimu wale wote walioathiriwa na mashambulizi ya kigaidi yaliyoua takriban watu 30 na kujeruhi wengine zaidi ya 200 mjini Brussels. Mawazo yetu na sala zetu kutoka kwa Wamarekani viko pamoja na watu wa Belgiji, amesema Rais Barack Obama wa Marekani. Tunasimama pamoja nao katika kukemea mashambulizi haya mabaya kwa watu wasiokuwa na hatia Tutafanya kila tuwezalo kusaidia rafiki mshirika wetu wa karibu Belgiji katika kuleta haki kwa wale waliotekeleza kitendo hicho, ameongeza Obama. Shambulizi hilo lilitokea Jumanne asubuhi mjini Brussels wakati wa shughuli nyingi, ambapo milipuko mitatu iliteguliwa, miwili ikitokea kwenye uwanja wa ndege wa Zaventem na mwingine kwenye kituo cha treni cha Malbik. Kundi la kigaidi la ISIL limedai kuhusika. Kwenye mahojiano na wanahabari, Rais Obama amesema kuwa dhana yoyote ya kisiasa inayoweza kuhalalisha ukatili huo imepita kiasi. Amesema mataifa zaidi ya 60 yanayokabiliana na ISIL yataendelea. Viongozi kutoka eneo la Ulaya pamoja na jamii ya kimataifa wameendelea kutoa taarifa kama hiyo, huku wakikemea kitendo hicho na kueleza umoja wao na Ubelgiji. Rais Obama amesema kuwa hili ni kumbusho lingine kwamba dunia inahitaji kuungana amesema kuwa ni lazima tuungane licha ya tofauti za utaifa wetu, ukoo au hata dini. Kwenye vita dhidi ya ugaidi tuna uwezo na tutashinda wale wote wanaotisha usalama wetu na usalama wa watu wote kote ulimwenguni, amesema Rais Obama. Hiyo imekuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani na kufikia hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine asiri, ya laasiri ya VOA Express baadaye hivi leo. Na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, msimamizi alikuwa ni Khadija Riami, mwelekezi alikuwa ni Aida Isa, mimi ni BMJ Muridhi na mimi ni Hadija Riami, tunawaaga kutoka hapa Washington DC tukisema kuwa na siku njema.