kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nne nusu jioni, ikiwa ni Jumaa, Machi 25 siku ya Pasaka mwaka naunu wa 2016. Katika matangazo ya VOA express hivi leo, usalama wahakikishiwa kila mmoja katika eneo la Afrika Mashariki wakati huu wa Pasaka na naomba pia wananchi waweze kucooperate. Tutakuwa na patrols ambazo zitakuwa zikizunguka usiku na mchana. Ni kamishna wa kaunti ya Mombasa Evans Achoki akihimiza kuhusu usalama. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Horizon Kamau. Na J mchekeshaji maarufu wa Tanzania Katarina, Katarina anasema nini? Watu wanamcheka wanatania, kwamba Seketarina, we mbona unapanda mapikipiki na madaldala? Lakini ni kwamba mi bado sijatandika hila. Basi hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukiletewa na mwenzangu Id Ligongo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alikutana na waziri mkuu wa Belgium Charles Michel kutoa rambirambi zake baada ya mashambulizi ya kigaidi ya Jumanne na kutoa nafasi ya Marekani kusaidia katika upelelezi na juhudi za kupambana na ugaidi kwa siku zijazo. Bwana Kerry amesema sisi ni Brussels, akiboresha msemo uliokuwa maarufu baada ya mashambulizi ya Charlie Hebdo mjini Paris na kutumia wasaa huo kuonyesha umoja na waathirika wa mashambulizi ya kigaidi katika mkutano na wanahabari Bwana Keri alielekeza ujumbe wake moja kwa moja kwa wale waliohusika na mashambulizi ya kigaidi kwa kusema, kamwe hatotishika. Vilevile aliapa kwamba jumuiya ya kimataifa itafanya kazi mpaka pale itakapofuta kabisa imani zao na matendo yao ya kiwoga katika sura ya dunia. Shirika la habari la Japani, Kyodo, linaripoti kwamba mtu mmoja mwenye asili ya Korea na Marekani amekamatwa akijaribu kuiba siri za jeshi la Korea Kaskazini. Shirika hilo la habari linasema King Dong Chul, aliyeasiliwa kuwa raia wa Marekani, alielezea matendo aliyoyafanya kama ya aibu na yasiyosameheka na kumwomba Mungu kama alivyoonekana akionyeshwa mbele ya wanahabari mjini Pyongyang mapema leo. Kim alikamatwa mwezi Oktoba na kukiri kwake kunakuja ikiwa ni wiki moja baada ya Korea Kaskazini kumhukumu Otto Wopmia ambaye ni mwanafunzi wa Kimarekani kwenda gerezani miaka kumi na mitano na adhabu ya kazi ngumu kwa kuiba tangazo la propaganda. Waangalizi wanasema kukiri kwa wote wawili, Kim na Wopmia, kulikuwa kwa kupangwa. China inatoa ishara zinazojikanganya katika kusaidia vikwazo vipya vya kimataifa dhidi ya Korea Kaskazini. Umoja wa Mataifa uliongeza vikwazo Machi mbili kuiadhibu serikali ya Kim Jong Un kwa kufanya jaribio lake la nne la nyuklia na kuzindua makombora yake ya masafa marefu mapema mwaka huu. Mataifa ya China na Marekani yalishirikiana kuanzisha vikwazo vipya ambavyo vilihitaji utekelezaji madhubuti wa hatua ya lazima ya ukaguzi wa bidhaa zote za Korea Kaskazini zinazoingizwa nchini humo na katazo la kusafirisha nishati zake nje ya nchi. Viongozi wa China waliahidi kuunga mkono vikwazo hivyo lakini bado hawajatangaza hatua zozote mahsusi kuvitekeleza. Kiongozi wa Kishia nchini Iraq, Muktada al Sadre ametishia kuongeza maandamano mapema leo endapo waziri mkuu wa Iraq hatofanya mabadiliko katika serikali. Kiongozi huyo mwenye ushawishi alitoa ujumbe huo kupitia mwakilishi wakati wa mkutano uliohudhuriwa na maelfu ya watu mjini Baghdad. Sadri amemtaka waziri mkuu wa Iraq Haider al-Albadi, kuzungumzia rushwa na upendeleo ndani ya serikali pamoja na kuwabadilisha mawaziri wa sasa na viongozi wenye uzoefu mkubwa ambao hawana ushirika wa kisiasa ifikapo wiki ijayo. Wafuasi wake wamekuwa wakifanya maandamano ya kila wiki kuishindikiza serikali kufanya mabadiliko. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express. Bomu lililokuwa kwenye gari kusini mashariki mwa Uturuki limeua wanajeshi watatu. Jeshi linasema wanajeshi ishirini na wanne walijeruhiwa wakati wa kundi la Kurdistan Workers Party ama PKK liliposhambulia kituo cha jeshi mjini Lice Alhamisi usiku. Uturuki inasema zaidi ya wanajeshi mia moja wameuawa katika eneo lenye Wakurdi wengi la kusini mashariki toka makubaliano ya kusimamisha mapigano na PKK yalipovunjika mwezi Julai. Rais Recep Tayyip Erdogan amesema zaidi wanavikosi vya usalama mia tatu wameshauawa, wakati wapinzani wanawaunga mkono Wakurdi wanasema mamia ya raia nao pia wameuawa. Wanahabari wawili wamefikishwa mahakamani leo nchini Uturuki kwa shutuma kwamba walifichua siri za serikali na kusaidia mtandao wa kigaidi, kwa taarifa hizo za siri zinazodaiwa ni za usafirishaji wa silaha kwenda nchini Rusia. Can Dundar na Edman Gul wa gazeti la Cumhuriyet wanaweza kupata kifungo cha maisha gerezani kama wakikutwa na hatia za mashtaka yao. Wanashutumiwa kuchapisha picha ambazo ni za mwezi Januari mwaka 2015 zinazoonyesha malori yakiwa yanaelekea nchini Siria ambapo gazeti hilo lilieleza kuwa limethibitisha kwamba Uturuki ilikuwa ikisafirisha silaha kwenda nchini Siria. Na maafisa wa Afghanistan wanasema watu watatu wa kundi la Taliban wamejitoa muhanga kwa kujilipua na kumuua jenerali wa jeshi pamoja na mlinzi wake katika jimbo la kusini la Kandahar. Kamanda wa polisi wa eneo hilo, Dawud Shah Wafadar, ameiambia VOA kwamba watu hao walijifunga milipuko katika mili yao na kuingia nyumbani mwa jenerali Khan Aga katika wilaya ya Dand, walipojitambulisha kama wageni Alhamisi jioni na kuanza kufyatua risasi kabla ya kujilipua ama kuuawa na vikosi vya usalama. Shambulizi hilo pia lilimjeruhi vibaya kijana mdogo wa jenerali huyo aliyeuawa. Jote haya unaendelea kuyapokea kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Na katika habari ambazo tumezipa kipaumbele wakati huu wa Pasaka ni kwamba nchini Uganda watu wanasherehekea sikukuu hiyo kwa tahadhari kubwa baada ya kutokea mauaji ya watu mbalimbali mbali nchini humo wiki hii. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, naye yu hapa anaeleza ni vyema nikufahamishe kwamba watu ni zaidi ya tisa waliouawa wa. Tisa ni wale ambao waliua wenyewe kwa wenyewe baada ya wao wenyewe kukabiliana, alafu ikaongezea afisa wa polisi walivyosema, aliyekatwa na raia kisha baadaye mmoja akapigwa risasi. Hiyo idadi inakuja takribani kumi na moja. Alafu kuna wale ambao wameaga dunia kutokana na mvua nzito ambayo ilitokezea eneo la Bulisa. Idadi yao inaongezeka kufikia leo asubuhi, walikuwa wanahesabu takriban watu thelathini. So kwa pamoja inafikia takriban watu arobaini na tano leo. Mm, ikiwa ndiyo siku tunaadhimisha Pasaka, basi hali imekuwa ya wasiwasi, hasa katika maeneo hayo ambapo kulitokezea mapigano eneo la Kasese pamoja na eneo la Bundevujo, ikiwa mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura amekita kambi katika eneo hilo na kikosi chake cha maafisa wa ujasusi, kuweza kujaribu kuona ni nini ambacho kimesababisha watu kukabiliana na vilevile vile hamaki ama eh, hali ya hasira kuchemuka kati ya raia, kiasi cha kwamba wanaweza kuvamia kituo cha polisi wakiwa wamejihami tu na rungu wakati wanavamia kituo cha polisi ambacho kina risasi na silaha zote ambazo zinaweza zikaua. Bila shaka, Bwire, utakubaliana nami, na sasa raia wa Uganda katika maeneo mbalimbali aliyokumbwa na mikasa hiyo watakuwa wako katika majonzi na pia wanasherehekea sikukuu hii ya Pasaka uh, kwa hofu kubwa. Hebu tuambie, mudi na hari, katika mitaa unaonaje, watu wako katika hali gani? Pitapita ni zile zile kama za kawaida, ukilinganisha na mwaka uliopita. Mwaka uliopita jinsi tu mwaka huu ulivyokuwa, mwaka uliopita unakumbuka, kulikuwa na ile ilani ambayo iliweza kutolewa na serikali ya Marekani kwamba kulikuwa kuna pango mashambulizi, na watu wakawa wameogopa kutoka katika nyumbani kwao kwenda kusherehekea. Ndivyo hivyo hali inayojitokeza sasa hivi, kwamba si tena kwamba ilani imetolewa mashambulizi kwa magaidi, lakini inakuwa kiasi kwamba mimi mwenyewe ama wewe mwenyewe unaishi jijini, haumwamini yule aliye naye karibu kwamba anafikiria nini na huenda anafanya kitu gani. Hilo ndio limeelekea hata viongozi wa dini hii leo kanisa Katoliki na kanisa Anglikana wameweza kufanya mahubiri ya pamoja na kueneza amani kati ya raia, wakitoa ujumbe kwamba iwepo amani na iwepo uvumilivu, watu wawe na subira kujua nini kitakachotoka katika mahakamani kutokana na ile kesi ya rufaa iliyoende iliyofikishwa pale ili kupinga uchaguzi lakini kwa hao yote, wanasema Uganda itaendelea licha ya viongozi wa kisiasa hivyo. Hali ni ya uoga uoga, na huwezi jua mwenzako anafikiria nini ambacho atafanya baadaye. Zungumzia kidogo kuhusu hizi picha ambazo tunaona zinagonga katika mitandao na vyombo vya habari kwamba mauaji yanaendelea endelea. Hizi e, picha zinatokea wapi na ni watu wa aina gani hawa? Hizi picha zinatokezea katika wilaya ya Vundevujo, hapo ndipo Ulivyo, eh, nukuu ulivyoelezea mwanzo ni kwamba watu wasiojulikana takriban kumi na saba waliweza kuvamia kituo cha polisi. Sasa kabla ya kituo cha polisi kuvamiwa, kuna kuna madai yanayochipuka kwamba vijana karibu wanne walivamia boma la mtu mmoja wakidai kwamba kijana kutoka katika boma hile alikuwa ameiba kakawa koko kwa kwa Kiingereza. Na walipofika pale, wakampiga kijana wakamuua, na hapo ndipo sasa makabiliano yakaanza ikawa ni jamii moja dhidi ya jamii nyingine, na hizo ndizo picha zinazosambazwa katika mitandao, watu wakiwa baada ya kuchemsha asira zao wakatumia silaha kuuana na kuchinjana wenyewe kwa wenyewe. Ni mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika Kennes Bwire akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala, Uganda. Na leo ikiwa ni Jumaa ya Pasaka, Wakristo duniani kote wanajiandaa kuadhimisha kifo cha Yesu Kristo. Mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na wakazi mbalimbali mbali nchini Tanzania ambao wanaeleza walivyojiandaa na hali ilivyo katika Pasaka mwaka huu nchini humo. Jina langu bwana Bili Mkuruvi. Kwa hiyo tuko kwenye duka la viatu na watu mbalimbali tunapishana mbali, huku hapa na pale kwa ajili ya kujiandaa kwa ajili ya Pasaka hapa Arusha. Kwa kweli ni vurugu mechi tu, unakuta watu wanapita huku na kule, kila mtu ana yake kwenye masuala yake ya ya kuandaa sikukuu ya Pasaka kwenye maduka sehemu mbalimbali tu, hata na sehemu za bidhaa za vyakula na vitu kama hivyo. Niko na mwanangu kwenye duka la viatu na mke wangu, na sasa tuko kwenye kuangalia ni kitu gani anahitaji yeye kwa ya Pasaka sio mbaya sana. Hali ya hewa ya huko kidogo kuna kama kunataka kunyesha mvua, ukilinganisha jana na juzi kulikuwa na joto kali sana hapa Arusha. Kwa Jumapili, kama unavyoelewa, kama kadha kama kwa sisi watu wa Kristo, kawaida ni kwenda kanisani na baada ya kutoka huko kuandaa kusherekea sikukuu yenyewe kikamilifu. Jumatatu ni siku nzuri kabisa ya mapumziko, ambayo ndio siku inayodondokea siku ya Pasaka. Jina langu mimi naitwa Lomnya Kleishie, niko hapa stendi ndogo, kwa kweli maandalizi ni tunamshukuru Mungu, tunaendelea vizuri kabisa kwa kweli. Biashara kwa kipindi hichi ni kigumu sana, biashara ni ngumu, ni ngumu kaka, sio siri, ni ngumu kwa kweli, lakini tunashukuru Mungu, tuna uzima kwa kweli. Ni sijajua ni hali ya hewa au ni, ni mvua mvua inataka kunyesha na hainyeshi, sijajua ni, ni biashara kwa kweli, kwa upande wetu ni ngumu kwa kweli. Kwa kweli biashara inaenda sio kama ya mwaka jana. Kwa kweli nimejiandaa vizuri kwa kusherehekea Pasaka kwa kumpokea Kristo Yesu ha, mesu, Ila kwa kweli kwa sikukuu ya Pasaka, mimi kwa pa biashara bado sijaielewa vizuri, sababu mfumuko wa hali hayo sio mzuri, bei biashara sio mzuri, wateja hamna kama siku zingine za sikukuu zingine. Ah, mi nafikiri ni hali ya uchumi, hali ya uchumi imekuwa ipo, yani imedorora sana. Kwa hiyo ukilinganisha na wakati mwingine wa sikukuu inakuwa ni tofauti na sasa hizi, sababu watu wengi hawapo, yani unakuwa kama yani siku za kawaida tu. Hata mauzo yetu ya biashara nakuwa vile vile tu, hamna mbadiliko mkubwa. Ni kwa maandalizi nafikiri, Mungu akipenda tu ndo nitakua Jumapili na familia yangu. Kwa maandalizi kama kawaida tu, tutakuwa tu nyumbani na familia kusherekea, kwa sababu hali ya kiuchumi sio nzuri sana kusema utatoka utatembea na familia. Anaitwa Neema. Maendeleo sasa ni mazuri, tuko mjini huku kwenye pilika pilika, watu ni wengi. Kifamilia tuko vizuri sherekea vizuri na mwaka huu naona iko vizuri kuliko miaka mingine. Basi ndivyo mambo yanavyoendelea nchini Tanzania Pasaka. Na tukiwa katika hali hiyo ya kusherekea Pasaka, anaona dada Pasha kutoka kule Nairobi, anasema nini hapa, anakuambia neno la sema, wimbo mzuri kabisa, ujumbe mzuri kwa Ijumaa Kuu hii ya Pasaka. sema ahadi zako sambamba. <laughs> ni Pasha kutoka kuna Nairobi anasema neno nasema: ni katika siku ya Pasaka, nikiamini kwamba sherehe zako zaendelea vizuri. Nasi hapa pia twakutakia Pasaka njema kutoka VOA Express, Washington DC. Ama vipi, idi kabisa, na naamini kabisa watu wote wamejiandaa kwa ajili ya kusherekea na kumwabudu Mungu vilevile vile na basi tukiwa tu katika hali hiyo ya Pasaka ni kwamba ah, sherehe zenye za Pasaka, kuna mikakati ya kuimarisha usalama, hasa katika mataifa yote ya Afrika Mashariki, ambapo huko nchini Kenya, kamishna wa kaunti ya Mombasa Evans Achoki ameeleza tahadhari ifuatayo kupitia sauti ya Amerika. Nafurahia kuona na kusikia ya kwamba wageni wameanza kutiririka Mombasa katika likizo za Easter, na tunawakaribisha sana. Tumepanga kuhakikisha ya kwamba kila Mkenya ama asiyekuwa Mkenya, mgeni yoyote ambaye atakuwa anatembelea kaunti ya Mombasa, tumepanga na tumeweka usalama wa hali, wa juu, hali ya juu kabisa, kuanzia sub location kila mahali, sub county tumeweka mipango ya kuhakikisha ya wote wako tayari kulinda wageni ambayo watakuwa wanatembelea hapa. Mipango hiyo itahakikisha ya kwamba feri kuna usalama wa kutosha, na sehemu za burudani, sehemu ambazo wananchi watakuwa wanajivinjari usiku, pia kutakuwa na security. Sehemu ambazo tunaita malls pia zitakuwa na security ya hali ya juu. Pia pirates, kule public beach, tutataka kuona ya kwamba kuna security, kuna life savers. kwa hivyo hayo ndio ambayo mambo ambayo tumepanga na naomba pia wananchi waweze ku cooperate. Tutakuwa na patrols ambazo zitakuwa zikizunguka usiku na mchana. Tutakuwa na mobile road blocks, road checks. Kwa hivyo ukisimamishwa na uulize ufungue boot, utoke kwa gari, gari ikaguliwe, na hata umbwa eh, ya serikali ya polisi, tafadhali you have to cooperate na hizo security measures. Kwa hivyo tumekaa na idara zote za usalama katika kaunti hii ya Mombasa, wanajukumu kutekeleza wajibu huo na natumainia ya kwamba tutakuwa na likizo yenye salama, na wageni, wale vile RC amesema, wale ambao hawajafika mnakaribishwa sana muji wa Mombasa. Kesho, hiyo ndio program itakuwa tukizungumzia umuhimu wa kuweka security hata kule vijijini, kila mahali katika hii county. Kwa hivyo ningependa kuuliza wananchi waweze kushirikiana na sisi, kama kuna mtu yeyote ameona jambo lolote lisilo la kawaida ama mzigo wote ambao umewachwa mahali ambao hauna mwenyewe aweze kupeana ripoti kwa polisi ama ofisa wowote wa usalama aliyo karibu na yeye. Asanteni sana. Napotazama upande mwingine, naona mwenzetu Lucy Patrick amejiandaa kweli kweli, na ninaona anaye msanii ambaye atatueleza msanii ni nani na anasema nini na anafanya nini. Kazi kwako Lucy. Shukrani sana. Leo jicho limeangazia masuala ya sanaa ya uchekeshaji, na hapa niko na mwanadada Katarina Karatu. Andaa tu mbavu zako za kutosha, ili uweze kucheka pamoja nasi. Mimi ni Lucy Patrick, karibu kwa, kwa majina yangu taslimu. Mi naitwa Katarina kutoka Karatu. Ni, niseme mi sasa sijui ni msanii, sijui ni mwigizaji, nani hapo? Sasa jibu sijapata, lakini kutokana na atakayesikia au kuniona atapata jibu majibu ya swali lake. Mimi sanaa ya uchekeshaji nimeanza mwaka elfu mbili na kumi na mbili ambapo ilikuwa kwenye tamthilia moja, ilikuwa mimi nacheza kama nani msichana ya ndani, nafanya kazi ya ndani. Sasa hapo ndo kidogo watu wakaanza kuniambia kwamba ukiongea watu wanacheka na nini na nini. Lakini kabla ya hapo ilikuwa mimi naigiza tu kawaida kama si si situmii lafudhi lolote. Sasa walivyo nilivyoongea siku moja, ile director ya ile tamthilia akasema kuanzia leo Kutarina wewe utatumia kutumia hiyo lafudhi lakini, kwenye ile tamthilia ilikuwa jina yangu sio Katarina, ilikuwa naitwa Mdandu, mwaka elfu mbili na kumi na mbili kama sikosei, nimesahau kidogo, tatafuta mtu anikumbushe baadaye. Sasa watu wakaniambia, kutokana na hiyo lafudhi unayotumia, ukijiita Mdandu haipendezi, tutafute jina itakayolandana na Kiswahili lako. Kwa hiyo kuna jamaa moja anaitwa Maganga Gorgo, walikuwa ameimba nyimbo lake fulani kwamba Katarina cheza taratibu, utavunja malapa. Kwa hiyo kuanzia hapo ndio jina Katarina ikaingia ika, ika kwenye mwili Una mkakati gani kuhakikisha unaendeleza sanaa yako hii na kufika mbali zaidi? Mikakati ninayo, na niseme tu na malengo kwa, kwa, kwa upande wa kufanya kazi zangu kwamba nilikuwa nataka ni, m, nipate kipindi labda kwenye TV yoyote au hata kama ni kwenye redio kwa lengo la kuendelea kun, kufanya nisikike zaidi, kwa sababu sawa, kwa sasa hivi nimesikika, watu wameshajua kwamba kuna mtu anaitwa Katarina, lakini pia natakiwa niendelee kuonyesha vitu vingi. mimi binafsi naamini kwamba kuna kitu ambacho Mungu amenipa katika maisha langu, naweza kufanya kitu ingine kubwa, kubwa kidogo tofauti na hii ambayo watu nakutana nayo Instagram, sijui, Facebook na WhatsApp. Kwa hiyo natamani kwanza kupata mtu ambaye atanisimamia vizuri. Kuna mtu ambaye tulikuwa tunafanya naye kazi lakini kutokana na mambo ambayo iko nje ya mawezo zetu tumeshindwa kuendelea kwayo. Kwa kwa hiyo sasa ni, ni, nafikiria ni nahitaji mtu ambaye atakuwa nanisimamia. tunataka kuanzisha kipindi kwenye TV yeyote, ni changamoto gani ambazo wewe unakutana nazo katika kazi yako? Kwa upande wa machangamoto, kwa kweli, machangamoto ni nyingi, kwa sababu kwanza, sasa hivi unajua, nikipanda toyo, nikipanda pikipiki au daladala, watu wanancheka wanantania, kwamba unapanda mapikipiki na madaldala, lakini ni kwamba mi bado sijatandika hela. Kwa hiyo changamoto mojawapo ni kama hiyo, mtu anajua hivyo tayari, imejulikanejulikane kwenye mamtandao, maisha imekuwa juu, lakini sana inalipa ila taratibu. Kwa sasa bado sijaanza kupata matunda ya kazi langu kwa nani, kwa wepesi sana. Kitu ingine ni upande ya management, mtu anataka labda kusimamia makazi zako. Sasa kwa sababu amejua tu we ni wa kike, yeye labda ni wa kiume, atataka muwe na mahusiano wa kimapenzi, kitu ambayo mi kwa kweli nimeikwepa kwa bidii, kwa bidii kubwa, kwa sababu nimejua mambo ya kazi na mapenzi ni kitu mbili tofauti. Na changamoto mingine ni ile mtu anataka ukafanya kazi lakini anakupa kipato kidogo anakwambia yani, ile kusimama tu dakika mbili tatu, umepiga piga kelele, nataka nikupe laki ngapi sijui. Kwa hiyo mtu anaona ni kitu ya kawaida tu, anataka ku, akupe hata elfu ishirini thelathini, lakini kumbe unatumia akili mda mwingine, kwa sababu kusimama mbele ya mtu au kuongea na mtu, mtu akacheka, nakuta watu wengine bandama zao zimekaa mgongoni. Kwa hiyo na wenyewe ni changamoto. Naamini umetuandalia kichekesho, karibu basi utupe kichekesho hicho nasi tuweze kuongeza siku. Naishi wapi? Mi, nani, mimi? Eh, wewe unaishi wapi? Naishi na, na, na nani? Morogoro mjini. Morogoro mjini. E hey, nani, Morogoro mjini pale, nani nani, karibu na choke kwa Dodoma, Saint Augustine, alafu AFM kwa nyuma, mbele ya nani, ya UDISM, karibu na CBE Dodoma. Nakushukuru sana Katarina kwa kuweza kushiriki nasi katika jicho letu kwa siku ya leo. Mimi ninakuwa sina la ziada kutoka Tanzania. Lucy Patrick, VOA Express. Moja kwa moja tunaelekea katika Yavumayo mitandaoni na Harrison Kamau. Asante sana mwenzangu Ed Ligongo. Kwa hakika huu ni ule wakati kila mmoja anafurahia, hasa ikikumbuka kwamba ni sikukuu ya Pasaka inayotoa nafasi kubwa kwa wengi wetu kupata mapumziko au hata kuungana na jamii na marafiki. Kwa kweli hata mimi naungana nawe kukutakia Pasaka njema. Hayo yote tisa la kumi ni kwamba juma hili limeshuhudia mgogoro wa kidiplomasia kati ya Kenya Tanzania, hayo yote yakitokana na mradi wa bomba la kusafirishia mafuta ghafi kati ya mataifa ya Afrika Mashariki. Waziri wa Kawi wa Kenya, Charles Keter, katibu wake Joseph Joroge pamoja na mkurugenzi mkuu anayesimamia mradi wa bomba kati ya bandari ya Lamu na Sudan Kusini Lapset, Sylvester Kasuku, walizuiliwa kuingia kwenye bandari ya Tanga na pasi zao kuchukuliwa kwa muda na maafisa wa uhamiaji wa Tanzania. Watatu hao, inasemekana walifika bila kualikwa rasmi, wakati wajumbe kutoka Uganda wakiwa wamealikwa kukagua bandari hiyo ya Tanga ambayo inatoa ushai ushindani mkubwa kwa ile ya Mombasa na Lamu nchini Kenya katika kusafirisha mafuta gafi kutoka Uganda. Hata hivyo, hata hivyo, afisa mkuu kutoka Kenya amesema kuwa serikali ya Tanzania ilijua kuhusu ziara ya viongozi hao wa Kenya swala. So, hilo limeibua maoni mengi kwenye magazeti na mitandao ya kijamii huku wengi wakitoa maoni yao. Masumbi kwenye gazeti la Standard anasema, mimi ni Mkenya lakini kwa hili naungana na Tanzania kwa vile Waziri Ketel alionekana kufanya mambo bila kuheshimu serikali ya Tanzania. Shukri Hassan anasema kuwa ni kweli kabisa viongozi hao walichukulia mambo kia ya kidiplomasia kimchezo tu kama vile wanavyochukulia mambo ya upinzani ya COD. Akesha kutoka Kenya anasema Kenya inahitaji mabadiliko ya kisiasa sasa, ajira nyingi zaelekea Tanzania. Rea Watts naye akiongeza kusema kuwa naona Tanzania itapoteza mradi huo iwapo hasira zitauongoza, useme kweli. Anaongeza kusema kuwa vyombo vya habari labda havitoi habari kamili kuhusu yaliyojiri, lakini anayejua ukweli ila tu male maafisa wenyewe Mose, naye anasema hongera kwa Rais Magufuli kwa ushirikiano na Uganda, mumetikisa viongozi wa serikali ya Jubilee. Na hebu kidogo tutupie jicho letu nchini Uganda ambapo kiongozi wa kanisa Katoliki katika dayosisi ya Masaka John Kagwa amefokewa na baadhi ya watu kwa kusema kuwa majaji wanaoendesha kesi ya rufaa iliyowasilishwa na mgombea wa urais aliyeshindwa Amama Mbabazi wanahitaji maombi ili kutoa uamuzi wa kweli. Emmanuela Lubega kwenye gazeti ya Monitor anauliza mbona maombi yahusishwe na mambo kama hayo? ni mambo tu yanavyovuma mitandaoni. Hebu tupate muhtasari wa habari na Eid Ligongo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alikutana na waziri wa Belgium Charles Michael kutoa rambirambi zake baada ya mashambulizi ya kigaidi ya Jumanne na kutoa nafasi ya Marekani kusaidia katika upelelezi na juhudi za kupambana na ugaidi kwa siku zijazo. Shirika la habari la Japan Kyodo linaripoti kwamba mtu mmoja mwenye asili ya Korea, ma... Korea na Marekani amekamatwa akijaribu kuiba siri za jeshi la Korea Kaskazini. China inatoa ishara zinazojikanganya katika kusaidia vikwazo vipya vya kimataifa dhidi ya Korea Kaskazini. Kiongozi wa kishia nchini Iraq, Muktada Al Sadri ametishia kuongeza maandamano mapema leo, endapo waziri mkuu wa Iraq kama hatafanya mabadiliko katika serikali. Tunakushukuru kwa kusikiliza VOA Express jioni ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo Meri Mgawe, mwelekezi Macbill Fundi, mitambo Katisbain, mimi ni Harison Kamau na mwenzangu Idi Ligongo tukikuaga kutoka Washington kwa kusema kwa heri.