Ifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, Nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo leo ni mimi Esther Githuiwat. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza Mlimani Radio Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibuni <mulia> Ungana nami Idi Ligongo, katika habari za afya. Idara ya Taifa ya Nigeria ya kudhibiti ukimwi imezindua mkakati ulio na malengo ya kupambana na kuongezeka na kiwango cha virusi vya HIV na ukimwi miongoni mwa vijana wa makundi yote wa Nigeria. Mkurugenzi wa idara hiyo profesa Johnny Doko amesema kwamba zaidi ya theluthi tatu ya idadi ya watu wa Nigeria ni vijana na idadi kubwa ya vijana miongoni mwao wanaishi na virusi vya ukimwi na HIV bila ya wao kufahamu. Akiwakilishwa na naibu mkurugenzi mratibu wa idara hiyo Dr. Priscilla Ibekwe amesema kwamba uelewa wa virusi vya HIV na ukimwi miongoni mwa kundi hilo ni chini ya asilimia 25, akiongeza kwamba huu ni uthibitisho tosha kwamba kuanzishwa kwa mkakati ambao utawaangalia vijana kwa kutambua kwamba katika siku za nyuma baadhi ya huduma zilipokelewa kwa watu wazima na hazikuwa na manufaa kwa vijana. Katika ujumbe wake Dr. Victoria Iturame mtaalamu wa virusi vya ukimwi wa shirika la Umoja wa Mataifa la watoto UNICEF wamesema vijana wadogo ambao wanajumuisha wale walio na umri wa miaka 10 na 24 wengi wao wameambukizwa virusi vya HIV na ukimwi duniani kote. Katibu wa mtandao wa kitaifa nchini Nigeria wa vijana katika masuala ya HIV na ukimwi, Moses Opera, amesema faida kubwa ya mkakati huo ni kwamba utakuwa ni nyenzo ya kufanya kazi na vijana wadogo wanapokuja kutambua masuala ya HIV na ukimwi. Katika habari nyingine za afya, mtaalamu wa afya anaeleza kwamba maambukizi ya ugonjwa wa Zika yanaweza kuwa yanaelekea magharibi mwa Afrika. Katika mataifa yaliyokabiliwa na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Mtaalamu huyo anasema juhudi za kupambana na Zika ni muhimu ili kukabiliana mapema na dharura kubwa za afya ya jamii katika bara hilo. Katika nchi ya kisiwa Cape Verde, kilicho kaskazini magharibi mwamwambao wa Afrika, mtoto alizaliwa na tatizo la ubongo la microcephaly na kuwa na kichwa kidogo kutokana na ubongo wake kutokuwa vizuri. Utafiti bado unaendelea ili kutambua kama kuzaliwa kwa mtoto huyo na tatizo hilo kulisababishwa na virusi vya Zika, virusi vinavyobebwa na mbu. Ugonjwa huo umeshawaathiri darzeni ya kina mama wajawazito wa Amerika ya Kusini, hasa nchini Brazil, ambapo watoto wenye tatizo la microcephaly walizaliwa. Daniel Luseli ambaye ni mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza kutoka chuo kikuu cha Georgetown mjini Washington anasema kwamba hofu yake ni kwamba maambukizo ya microcephaly nchini Cape Verde yanaweza kuwa ishara ya tatizo hilo kuelekea Afrika Magharibi. Ametoa mwito wa kufanyika juhudi za haraka na madhubuti ili kupambana na tatizo hilo. Amesema ni muhimu kufanyika majaribio ya kina ya uasili kwenye sehemu ambapo kunashukiwa kuwa ugonjwa wa Zika, hasa kwa wakinamama wajawazito. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano nami Shifa Ibuni, na pamoja na vijana tukijadili mada yetu ya leo isimayo: Je, kuna umuhimu wote wa kutumia uzazi wa mpango? Katika makala hii ya leo niko pamoja na Zaituni Khamis, Hatwa Mbarok, Amina Muhamed na Hanifa Ali. Uzazi wa mpango hau, yani sio muhimu katika jamii au uh, haufai kufuatwa kwa sababu kwanza unaendana kinyume na na amri za Mungu. Maanake hapo ni sawa na kama unashindana na Mungu. Mungu kataka kumleta yule kiumbe duniani, kwa hiyo unakwenda kinyume na na Mungu. Mungu alikuwa tayari kumleta yule kiumbe duniani, lakini wewe ukawa huko tayari kumleta duniani. Alafu jengine, hizo njia za uzazi wa mpango mara nyingi zinakuwa zina, zina athari kwenye afya ya binadamu. Watu wanapenda kuzitumia nini, lakini hawaangalii mbeleni huko au athari ambazo zinatokea sasa, lakini wanatumia hizo njia za uzazi wa mpango bila kuangalia athari. Ningeweza kupinga kwamba uzazi wa mpango hauna umuhimu, kwani vile ukipangilia mi nizae, tuseme kama China washapangilia kila mzazi azae watoto wawili au nini, lakini natizama inaweza nchi ikapata ma nini madhara, mfano kama tsunami au vipi. Sasa fikiria wale watu ambao wataondoka duniani, ile nafasi yao itakaliwa na nani? na vipi katika uchumi? Kila watu akiongezeka wa ndipo uchumi utapokuwa, maanake wajibikaji wa watakuwa wengi. Kuna umuhimu wa uzazi wa mpango, kwa sababu unaweza ukakuta huna kipato alafu uje uzae watoto kama watatu wanne, utawadisha nini? Lakini pia tukirudi hapo kwenye uzazi, uzazi wa mpango kwamba una umuhimu, watu wanatumia uzazi wa mpango sasa hivi, lakini ukizunguka hapo nje watoto kibao hawajulikani kwamba na pia uzazi wenyewe wa mpango watu wanaotumia ndio wa kisasa siji ndio nini, na una madhara. Ukiangalia sasa hivi kizunguka huko nje, utakuta wanawake wana vitambi kama wanaume. Sasa hivi wanakuambia ndio siji majira, siji sindano, siji kitu gani, kumbe hayo yote madhara ya nini, ya hayo madule wanayokula, sio ndio vidonge, sio ndio vitu gani. Kwa hiyo tunaona Saituna anakubaliana na swala la umuhimu wa kutumia uzazi wa mpango, lakini wakati huo huo anapigana nalo kutokana na madhara yanapatikana kutokana na matumizi haya uzazi wa mpango. Je, Hajra unaonaje kuhusu swala hili? Je, unaweza kukubaliana na na Zaituni hapa kwamba uzazi wa mpango una umuhimu? Bora tufanye uzazi wa mpango kwa sababu tunaweza tuka- tunaweza tukazuia ukuaji wa watu yani population katika nchi yetu Kat, yani tunaweza tuka tukatumia tuka, tuka uzazi wa mpango ili, ili kuweza kufanya watu kupunguza ongezeko la watu duniani, kwa sababu kama tunavyojua juzi juzi tu tuliambiwa tuna, ilipofanywa sio sensa Tanzania, dunia nzima tulipuna, engele, zaidi ya watu bilioni mili, hata ile kwanza, tuna upungufu wa ajira. Alafu vile, vile tunaweza kupunguza, tunaweza tukatumia uzazi wa mpango kwa sababu akisema kwamba mtoto anyonyeshe mpaka miaka miwili, manake pale kunatakiwa kuwe na nafasi mtoto mmoja kumpisha mtoto mwenziwe. Lakini tunaona umo katika hawa watu ambao walikuwa wanapigania kusema kwamba Mwenyezi Mungu anasema kwamba watoto wazaliwe tu, kila mtoto anakuja na riski yake. Wanasahau kwamba ile kile ile, ile gepo hawaitumii kabisa. Utamkuta mtoto mtoto hata hajatimia mwaka mmoja, mwingine yupo. Kwa hivyo pale unakuta kwamba hakuna ile mapishano ya miaka miwili, hata ambao walikuwa wametajwa katika <coughs> hiyo Kurani tuliambiwa kwamba tuwanyonyeshe watoto wetu miaka miwili basi unakuta pale hakuna. Kwa hivyo ningependelea kwamba uzazi wa mpango ufuatwe ili tulishe watoto wetu uzuri kwa sababu ukiangalia kiafya, vile vile watoto wetu kama wakiwa hawajapishana, basi unakuta watoto wetu pia hawana afya nzuri. Lakini ukisema, ukimwacha mtoto akiingia kwenye miaka miwili akija na mwenziwe, basi hata vile vile kiafya, kiakili pia mtoto anakuwa hata na mzazi pia kiakili na kwa kidogo anakuwa mtoto kiakili uzuri, na mzazi pia anakuwa ile kisaikolojia, anakuwa anakuwa uzuri zaidi. Hali ya mama tukisema kwamba akiwa hafatile hatumii uzazi wa mpango, basi vile vile mama rahisi kuchoka, majukumu saa nyingine ya kazini pia, mtoto kuzaa hapo, mwanamke kuzaa hapo kwa hapo, inakuwa ni mtihani. Likizo anaweza akapewa za likizo za uzazi anaweza akapoa mwaka mmoja, baada ya miaka mitatu, kwa sababu so sheria inavyotakiwa kwamba baada ya miaka mitatu likizo wazazi mtu ndio apewe, lakini sasa unakuta wengine hawafiki hata baada ya miaka mitatu mtu anazaa. Kwa hivyo pale kidogo inakuwa majukumu pile kazini yanaweza akawa yamelala kabisa, mtu tendaji wake wa kazi unakuwa si mzuri, anashuka kiwango ofisini. Ningependa kupinga katika swala la uchumi ukisema kwamba ukisema okay, kama ongezeko la watu likiwa chini na uchumi utakuwa mdogo. Hem, tufikirieni baina ya China na Zanzibar, ipi idadi ya watu ni nyingi katika China na Zanzibar? Ukitizama ni China, lakini uwajibikaji wa watu na uchumi upi uko juu? Utaona China. Kwa hiyo tukitoa mfano, mfano katika nchi kuna watu kumi, huyu atashika, huyu atakuwa mwalimu, huyu nani, huyu nani, lakini kuna kazi nyingine itakuwa hamna anayofanya. Lakini tufikirieni, wakiwepo watu mia wangapi, si kila mtu atashika na sehemu yake. Kwa hiyo, kwa hiyo mpango wa mzazi nakwa huna maana ya mimi ninapinga ilo swali la kwamba uzazi wa mpango ufuatiliwe au uzazi wa mpango unatumika katika nchi yetu. Kwa hiyo ninavyopinga ni kwamba, hivi kama kweli mtu hayuko tayari, kwa yule ambaye alisema kwamba mtu na kwa huko tayari, kama ulikuwa huko tayari, kwa nini ukajiingiza kwenye mahusiano? Kwa sababu unakuwa na mahusiano wedha ni mumeo au, au wedha ni iwe mmeoana au mmeingia kwenye mahusiano, bila shaka kitakachofuata hapo, utapata mtoto, utaanzisha familia. Sasa kama ulikuwa hauko tayari kupata mtoto, kwa nini ukajiingiza kwenye swali la mahusiano? Uzazi wa mpango ni mzuri. Uzazi wa mpango ni muhimu, kwa sababu sasa hivi watoto wadogo wanakuwa wana wapenzi, kuepuka ile kutoa mimba utotoni. Wengine wanakuta wanatoa mimba wanakufa, kwa hiyo bora watumie uzazi wa mpango. Katika uzazi wa mpango, si lazima ile kutumia yale mambo akileo kama sindano, vidonge. a a, unawezataka kutumia ile nini, njia asilia, kwa sababu ukisema vile vidonge ndio unakuta madhara yale, kwa hiyo kwa ile afya ya mtu si lazima kutumia hayo mambo ya kisasa hivi. Mtu anaweza akafuatilia ile kalenda yake ambayo itakuwa ni rahisi tu na haitumsababishia madhara yote katika kiafya. Kwa hiyo mtu ndio hivyo atakuwa atakua, e, kuna siku ambazo si salama ataweza kupata mimba na kuna siku nyingine ambayo itakuwa salama, hatuweza kupata mimba. Hiyo mnasema kwamba ni kalenda ambayo unafata njia asilia, yani inahatarisha Yaani hizo njia asilia kama ilivyokuwa Mungu, kama ilivyokuwa kuna njia asilia lakini Mungu anapanga yupo kumleta lini anamleta na lini anamuondoa. Kwa hiyo, hiyo hizo njia kusema kweli zinazosemwa ni hatarishi kwa sababu haina asilimia mia mia kwamba inaweza ikawa ikafanya kazi kama inavyokuwa, hizo siku zinaweza zikaja siku ambayo hukuitarajia labda iwe ni kwa sababu ya iwe ni kwa sababu ya mshtuko au kwa sababu ya chochote kile, mtu unakuta umepata ile siku zako. Kwa hiyo hilo swala la kwamba mtu fuate siku zako halina asilimia mia, kuna hatari kubwa ya kwamba huo uzazi wa mpango usifanye kazi, kwa hiyo hizo mbinu asilia. Hivyo basi, vijana, ili kuweza kupunguza ongezeko la watu kuweza kuondosha madhara au kupunguza madhara yanayotokana na njia zinazotumika kufanya uzazi wa mpango kuweza kudhibiti uchumi wetu na hata kuweza kudhibiti au kuondosha mimba zisizotegemewa. Je, tufanyeje? Tuelimishane, yaani tuelimishe jamii kuhusu madhara jinsi ya madhara ya utu, ya utumiaji wa vidonge vya uzazi wa mpango. Tueli, tue, tuelimishe jamii hususan watoto wetu wa kike kuhusu madhara ya mimba za utotoni, vipi zinaathiri masomo yao, vipi zinaathiri hata kimaumbile pia, kwa sababu bado wadogo sana kushika mimba, lakini bado wanafanya. Tuelimishe na wanaume pia, kwa sababu tunaweza tukapiga kelele wanawake tukasema uzazi wa mpango, uzazi wa mpango, lakini vile vile unakuta wanawake wengi sana wanakutwa na vikwazo waume zao kwa kawaida wanaume ni watu wagumu kuelewa, na sijui kama ni wanakuwa ni wagumu kuelewa wepesi kusahau sijajua, mm -hmm. Lakini ni hivi, ile wakati wa kwenda kliniki mwanamke ukiwa mjamzito, hebu na wewe kama wewe ndo mwanamke wewe ndo yani, mko wawili, mjaribu kufatana hospitali kliniki, muende mkapate ushauri mkiwa pamoja. Wakati mke wako anaenda mjamzito pale msindikize, anayefundishwa kule basi na wewe utakuwa unasikia lakini so kama kliniki basi ndo mwanamke peke yake akirudi huko ndo basi kashajifungua tena, eti ndo ajamaliza hata miaka milo nataka bebe mimba tena, manake hata kama ni gari basi linakuwa lina muda, inatakiwa upumzike, si ndio? Serikali iunde sera kama iloundwa na China kwamba akina mama wajifungue si zaidi ya watoto wawili. Basi hiyo itasaidia kupunguza ongezeko la watu na kupunguza uzazi, na huna hata haja ya huo uzazi wa mpangilio ikiwa hiyo sera itawekwa. Kwa hiyo uzazi wa mpangilio vifo vya kina mama kwa ajili ya kutumia madawa ya vitapungua, ongezeko la watu litapungua, na jamii pia itakuwa na nafasi zaidi ya kuweza kuiendeleza nchi kuliko watu wakiwa wengi. Naam, msikilizaji, umeweza kuwasikiliza vijana wakijadili mada yetu leo? Isemaye, yeah, isemayo na umuhimu wote wa kutumia uzazi wa mlango. Kumbuka katika mada yetu hii leo ulikuwa nami Shifai. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. A makala yetu ya muulize daktari leo, tutakuwa na Dr Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, naitwa Farida Daudi. Mama mjamzito anatakiwa kuanza kliniki wakati gani? Baada ya kupata ujauzito, huwa tunawashauri mam, mama ambaye amepata ujauzito na kujigundua kuwa anao ujauzito kwa kuona dalili au kwa kupima, anashauriwa aanze kliniki mapema, isizidi zaidi ya miezi minne. Yaani ikifika miezi minne anatakiwa aanze kliniki. Hii itamsaidia kwa vitu vingi ambavyo kama vifuatavyo. Ya kwanza kwanza, tutaangalia afya yake, na siku hizi tunapenda kushauri aje na mweza wake, mume wake. Kwa ajili wote tunapenda kuwapa ushauri siku ya kwanza, ili waweze kuji kujipima afya zao, ili kuweza kumsaidia mtoto ambaye mtarajiwa. Kwa hiyo wanapokuja pale, mama atapimwa ata pamoja na mweza wake, na kuna vitu vingine vya vipimo vya awali kwa mama mjamzito, kama wingi wa damu, blood group, yani yani aina gani ya damu yake ambayo anayo lazima iwekwe kwenye kadi pale, apime mwa maambukizi kwa njia kwenye mkojo vile vile ya kuna kipimo ambao tunapima kaswende kwa ajili nayo, ni hatari kwa, kwa mama mjamzito, kwa hiyo tunampima. Kwa hiyo hivyo vyote hivyo akipima wakati wa kwanza kuja kliniki itamsaidia sana huko anapokwenda. Kwa hiyo vipimo vya awali vitamsaidia na vile vile kuangalia afya yake kwa ujumla, kuangalia yani afya yake kiafya ki ni yani kama ana ana anaweza kuhimili ule ujauzito kwa ushauri kama katika lishe. Kwa hiyo nayo inamsaidia yule mama ku, kujiimarisha kuji zaidi katika mwendelezo wake wa ujauzito mpaka siku anayojifungua. Kwa hiyo wakati mzuri wa mwanamke kuanza kliniki ya ujauzito ni miezi minne, na akichelewa hapo, kwa kweli, anakuwa anachelewa vitu vingi ambavyo vinamsaidia yeye kuweza kujitambua. Kuwa yuko kwenye hali gani katika ujauzito wake. Je, mtoto anayezaliwa na virusi vya ukimwi anaweza akaishi hadi kufikia utu uzima akiwa na afya njema? Mtoto bahati mbaya akiwa amezaliwa na maambukizi ya virusi kutoka kwa mama mama yake, anaweza kuwa na afya njema mpaka anaweza kuwa mtu mzima kwa kwa ushauri ambao wa karibu kutoka kwenye huduma ya afya. Kwa ajili mtoto anapozaliwa pale, kuna kuna kinga ambayo anapata mtoto ya dawa, na vile vile anaweza kupata vile vile lishe nzuri tu, na mtoto akaanza kukua, angalau anakuwa na virusi vya ukimwi. Kwa hiyo kuna kinga ambazo za kuweza kupunguza nguvu za virusi vya ukimwi kumwathiri zaidi, kama mtoto akipata masharti mazuri na akiwa karibu sana na na watu wa afya anaweza kuwa hadi mtu uzima wake kuwa na afya njema. Kwa hiyo ndio maana tunashauri mtu yeyote ambaye ana, anajihisi kuwa na, a, a, anajitambua kuwa na virusi vya ukimwi aende sehemu za afya ili aweze kupata ushauri zaidi wa kuweza kutumia dawa au ushauri wa kufanya mazoezi au ushauri wa kuhusu lishe. Kwa hiyo hivi vyote vinaweza kumsaidia huyu mwenzetu ambaye amepata ma virusi vya ukimwi akaishi akaishi muda mrefu, kwa ajili virusi vya ukimwi sio ugonjwa virusi vya ukimwi unaweza kuishi navyo, lakini huwezi kupata maambukizi. Lakini unapoanza kuumwa ma, vi, viamba viambatanisho vya magonjwa vinavyopunguza kinga, ndio hapo tunasema huyu anaumwa ukimwi. Kwa hiyo kuwa na virusi sio ku, kuumwa, ila unaweza kuishi navyo kwa muda mrefu, lakini usipate madhara yoyote, kama ukifuata mashauri nzuri kwa watu wa afya. Je, Mtu mwenye ugonjwa wa zinaa ana uwezo wa kumwambukiza mwenzi wake kwa kuchangia sabuni au ndoo za kuogea? Eh, mtu mwenye ugonjwa wa magonjwa wa zinaa ana uwezo wa kumwambukiza mwenzi wake kwa kuweza kuchangia sabuni au ndoo ya kuogea, inategemea na ugonjwa gani ambao huo wa zinaa ambao mwenzake anao. Kama ugonjwa wa kaswende, ni ugonjwa ambao huwa tuna unapita kwenye njia ya ugonjwa wa zinaa lakini mara nyingi unaambukizwa una unasambaa kwa njia ya damu. Kwa hiyo vile vile, labda apate michubuko ambayo inaweza kutokea kwa mgonjwa yule akamwambukiza mwenzake. Kwa hiyo hiyo nayo inaweza kuchangia, kwa mtu anaweza kupata magonjwa kwa kuambukizana kwa njia ya kuchangia hivi vitu kama hivyo. Asante sana Dr. Frederick Usaru kwa majibu yako makala. Haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo. Nam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Hey, wa, utaki kukimbia, we ni kafupi kwanza na pita dobo za watu, utakua wa mwisho tu. Asa, nani atakua kwanza kama sio mimi? Tangu lini wafupi wakawa kwanza? Mm, mm. Wa, e, salama. Na nyinyi ni mmoja wa washiriki wa mbia za riaza? Kwani vipi, nami ni mmoja wa washiriki hao. Tangu lini? <laughs> <laughs> msichana kashiriki kwani msichana anashindwa kushiriki katika? Kwa nini? Mimi ndo mara yangu ya kwanza, lakini naamini nitaweza. Mbona kwani we ushachukua labda tuzo ngapi? si, na, na mwaka jana nani alichukua kati yenu au wote ha, hapa hatukuchukua. Wakajana si hatu kushiriki kwa sababu tulitolewa. Walijua tu wakimbia, wakimbia sana. Yaani wajua sawa waka huu. Walieka watu ambao wakimbia hey, ndio maana wakatoa najua si yani tukie. Ko, yani ah, kwani siku kimbia ni kawaida tu yani ni kuongeza tu. Natu... Mm, mm, mm, unakufia pembeni. Unaona kifua wewe? <laughs> una, <kifua? laughs> una kifua? Mm, naweza nikakimbia. Una kifua? Sio kwamba na kifua naweza nikakimbia. Na, una kifua nakushauri, Nenda ndani kadeki, kaoshe vyombo, kapike. Kwanza akalale. Mm. Mm. Ehe, mama hawa. Hey. Vipi tena? Nimesikia ubeti. Kwa hiyo una nini? Unajua kinachoendelea hapa? Sijui. Nimesikia mnashirikiana na mwanao sijui aende kushika kwenye marathon, sijui maanini yale maliaza wapi na lini kwa nyumba ya nani? Si mambo tu ya kawaida jameni, ni moja ya mazoezi ya viungo. Aha! Nikwala nijue nani kamshauri mwanangu, kumbe ndo wewe? Hamna, sio kumshauri yeye mwenyewe, alikuja akaniambia nikamkubalia, maana yale pale ni mambo tu ya kawaida. Mke wangu, utakubali utaku je kirahisi rahisi hivyo? Mtoto wake kiki akashiki mali hadha. Yale ni wanaume, anavaa penzi anakimbia like, atavaa ni sketi. Anaimia ha sketi lake pale. Hamna, nasi atavaa tu hizo hizo kwa sababu zitakuwa ni nguo maalumu. Hebu kanitie huyo huyo nitie wewe, mwanangu. Wewe hawa. Bema mama. Njoo hapo, naitwa babako. Shikamo baba. Barabo, jambo sijambo. Ehe, niambie, kuna nini kinachoendelea kati yako na mamako? Ee, hamna kitu. Hamna kitu kinachoendelea. Bafu nyenye nitawapa mabansi sasa hivi nitasambatisha mndani mimi ndo baba wa hii nyumba. Ehe, mambo ya riadha na sijui ni nini, aliniambie, imekuwaje? Ah, baba, nilikuwa sijakwambia, na nami nimejiunga katika watu wanaokimbia, inaanza kesho. Pumbavu! <laughs> nini Yanaambia mimi marathon eti ndio msichana kwanza kujiandikisha. Nimekuza mambo ya msichana wa kwanza. Amna baba mimi. Au jeu kwamba kwa tofauti wewe, msichana peke yako utafanya nini? Lakini baba, na mimi na uwezo wa kukimbia, naweza nikawashinda hata wale. Anga nini? Mimi wangu, sikia hayo ni mambo tu ya kujitoa, naye amejitoa imadi, unajua hata yeye ana uwezo wa kufanya hivyo, ndio maana amejitoa. Angejitoa mwingine, sio katika nyumba hii tena, usimsirudie kusema hivyo. Kujitoa, akajitoe nani? Wewe ulikimbia maso ni sijui riadha ulikimbia? Hapana, sio hivyo mimi sikukimbia. Uzani wewe ningekuoa. Ungekuwa na masupu mguni singekuoa. Sasa, sasa ataolewa huyu? Baba ataolewa kwa nini asiolewe? Bas kama akienda sio kwa ridha yangu. Mimi sijamruhusu. Na akienda moja kwa moja apilize huko huko. Ile kikimbia ile. Sasa, sasa, moja kwani asirudi. Huko huko aendelee asirudi hapa. Ba, baba sasa mimi nitaenda baba. Utajijua, utaenda hivyo. Sitaki ukanyage kwenye hii nyumba. Ukienda sitaki ukanyange kwenye hii nyumba. Mm. Wachezaji wenzangu na wenyewe wananikatisha tamaa, sio nyumbani, so marafiki zangu sasa nitafanyaje? Ila ni yangu ni mmoja tu kucheza mchezo huo. Kwenye mstari, jitayarishe. <coughs> <coughs> <coughs> <coughs> Yani leo haya mashindano haya, akia mama, tutaona tu sile pale TV. Asubiri ah. Mashindano ya mwaka mimi naona ni makali sana, hadi msichana akaingia? Hii aisee, lazima msichana apokee ushindi. Yani tangu lini na wapi? Najua msichana atapokea ushindi. Wewe unaongea pumba zote, msichana ashinde, lazima ashinde. Tukiwezeshwa tunaweza ha, msena Eno, mimi na kushiriki ni kuongeza idadi ya watu. Ehe, nyamazeni sasa, nyamazeni, matukio pale yanatangazwa, nyamazeni sasa. Ehe, ngoja tusikilize, tunaenda kuwataja washindi wetu kwa mwaka huu na tutaanza na mshindi wa tatu mpaka mshindi wa kwanza. Mshindi wa tatu ni Juma Okiende. Yeah! Na mshindi wa pili ni Sagana Boniface. Yeah! Na mshindi wa kwanza ni Harachas Yeah! Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Niwashirikishe mabinti wenzangu historia yangu ili wajifunze na pengine wasije wakapitia njia ambazo mimi nimepitia. Mimi kwetu, tumezaria mabinti watano. Mama yangu hakubahatika kupata mtoto wa kiume hata mmoja, alipata watoto wa kike tu. Alipata mateso magumu sana kutoka kwa ndugu na baba yangu, ndugu wa baba yangu pamoja na baba mwenyewe. Ndugu alikuwa anamwambia mama amezaa hasara tu, na hakuna hata mrisi wa mali za baba yangu. Baba naye aliwaunga mkono ndugu na kuambia mama hakuwa na faida, kwani alizaa watoto ambao wangemtia hasara, na baada yake alitaka mtoto wa kiume ambaye angeweza kumpa faida katika maisha yake. Baada ya hapo baba alikasirika na ndugu akamshauri aoe mke wa pili. Mama yetu akatelekezwa pamoja na sisi, tukafukuzwa nyumbani. Hivyo basi tukaamua kuishi na mama. Maisha ambayo yalikuwapo ni magumu, tukawa katika wakati mgumu sana. Ikanibidi niache shule, kwa maana nilikuwa ndo mtoto wa kwanza katika familia yetu. Mama hakuweza kutusomesha na mimi ilinipasa nifanye kazi au nikatafute kazi ili niweze kujikimu katika maisha na niwasaidia wadogo zangu. Nikaondoka kule kijijini nikaja huku Mbeya mjini, ilikuwa nikawa miaka mitatu iliyopita wakati nikiwa na miaka kumi na minne. Shule niliacha nikiwa darasa la sita. Basi nilipofika huku, siku ya kwanza nililala stendi, sababu sikuwa na mwenyeji. Kesho yake nikiwa nazungukazunguka, nilikutana na dada mmoja, nikamweleza shida zangu na pia nikamwambia natafuta kazi. Akaniambia usiwe na shaka, nitakusaidia. Basi nikaondoka naye mpaka kwake yeye alikuwa anafanya kazi ya baa basi akanitatia huko huko kweli nilipata na nikaa nalipwa shilingi elfu kumi na tano sikuipenda kazi ile lakini nilifanya kwa sababu nilikuwa sina sina jinsi lakini sasa nikaambiwa wanaume wakinitongoza nisikatae eh. basi nikawa nakubali kwa kuwa nilikuwa na shida na nilala na wanaume wa kila aina tena wakati mwingine bila kutumia hata kinga sababu sikuwa na uwezo wa kukataa maana walisema nikiwakataa wataenda kumweleza dada ambaye ni bosi wangu, na wataenda kunilalamikia ambapo nitafukuzwa kazi. Kwa kweli hapa nilipo, hata sijui kama niko salama. Nahisi nina magonjwa ya kuambukizwa, au inaweza nikaa hata na HIV. nina mpango wa kwenda katika kituo cha afya kuangalia afya yangu. Nina mpango wa kuwaelimisha mabintu wengine kupitia vikundi mbalimbali vya semina. Nimepitia maisha magumu mno. Niliamini mjini mambo ni rahisi, lakini bila elimu mambo ni magumu sana na washauri mabinti wenzangu wasome kwa bidii. Mambo ni magumu sana usiposoma. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githo Yuart na kusihi ungane nasi tena.