hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum mpendwa msikilizaji popote pale mlipo hivi sasa ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni bmj mridhi tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni siku ya jumanne tarehe 29 machi mwaka 2016 karibuni na leo katika Kumekucha Afrika tuna ripoti kuhusu rais mteule wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, kutembelea kwa ghafla jimbo la Ruenzori kwenye mpaka na Kongo kutokana na kuongezeka kwa ghasia za kisiasa wiki ya tatu sasa. Idadi ya watu wanaouawa kutokana na uhasama kati ya raia na maafisa wa polisi inaendelea kuongezeka watu wanahama nyumbani kwao na kutafuta mahala tulivu. Serikali ya Kinshasa na Umoja wa Mataifa zinashindwa kukubaliana juu ya idadi ya wanajeshi wa Umoja Mataifa wanaobidi kuondolewa huko DRC na gavana mteule wa jimbo la Katanga huko huko DRC anawataka wakazi kurudi mashambani kulima ili kupambana na njaa, kwa sababu Mungu alisema inapasha tutumike na she, tutawasaidia wote. Wa vijana tuingie kukazi, kama ni kurima tutarima, kama ni kuvala vikumba, kuchimbula materasi tutachimbula, tutapewa madiploma yetu, tunahitia pembeni, tutumike mbele, kazi juu, mkini yetu endelee mbele hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika kupitia mitambo ya FM, shortwave pamoja na anwani yetu ya tovuti www VOA swahilicom. Lakini kwanza hapa BMJ anatusomea taarifa habari. Na katika habari zetu hii leo, Waziri Mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif ameapa kwamba ataongeza operesheni za kukabiliana na ugaidi kufuatia shambulizi la bomu la kujitoa mhanga eh, katika mji wa mashariki wa Lahori lililowalenga Wakristo siku ya Jumapili. Shambulizi hilo limesababisha vifo vya watu sabini na wawili wakiwemo watoto na kuwajeruhi wengine eh, mia tatu. Katika hotuba yake kupitia televisheni ya taifa hapo jana, Nawaz alisema anajua kwamba magaidi hao wanatafuta shabaha rahisi ya kuwalenga raia wasio na hatia, kwa sababu walinda usalama wamehakikisha kwamba hawapati mahali pa kujificha, kupata mafunzo wala kupata miundombinu. Aidha alisema mpango wa kuwafagia magaidi hao hautasitishwa na mashambulizi. Msemaji wa jeshi amesema jana kwamba idara ya usalama zimeshawakamata idadi fulani ya watuhumiwa kutoka maeneo ya mji mkuu wa jimbo na miji mingine miwili ya jimbo la Punjab. Mtu mmoja ambaye aliaminika kuwa mshukiwa wa shambulizi la kigaidi lililowaua watu 35 mjini Brussels, Ubelgiji, Uh, wiki iliyopita ameachiliwa kwa sababu ya ukosefu wa ushahidi. E, kiongozi wa mashtaka wa serikali ya Ubelgiji alisema jana Jumatatu kwamba maafisa nchini humo hawakuona sababu ya kuendelea kumshikilia mtu huyo ambaye jina lake lilitajwa kama uh, Fica C. Uh, kabla ya kuachiliwa Fica C alikabiliwa na mashtaka ya awali ya kuhusika na kundi la kigaidi, mauaji ya kigaidi na majaribio ya mauaji ya kigaidi Vyombo vya habari vimeripoti kwamba huenda jina halisi la mtu huyo ni Fico Chefu na kwamba aliaminika kuwa mtu wa tatu ambaye alionekana kwenye kanda ya video katika uwanja wa ndege akiandamana na watu wengine wawili ambao walijilipua wakati wa shambulio hilo. Gavana mteule wa jimbo la Katanga, kusini mashariki mwa Kongo, Claud Kazembe ametoa wito kwa wakazi wa jimbo lake kufanya kazi ili kupambana na tatizo la njaa. Gavana huyo wa chama tawala amezungumza na mwandishi wetu huko Lubumbashi, Kahozi Kosha, na akaanza kwa kueleza juu ya ushahidi, akaanza kwa kueleza juu ya ushindi wake katika uchaguzi uliofanyika katika bunge wiki hii, kufatana na politiki ya umu mwetu, kwa sababu bongo batu vulipita sana Itendelea mbele wakati ambao umechugua madaraka, Katanga ina mambo ya njaa Lubumbashi. Kuna njaa hapa Lubumbashi, bei ya bunga bunapanda, bei ya bunga bunapanda. Juu ya nini? Ni kwa sababu tukukua na lima. Hii bulongo tuko nayo hapa Kongo njo bulongo beko nayo Muzambia, njo bulongo beko nayo Zimbabwe. Kwa nini sisi tutashinda kurima kwa hii bulongo ya bakambo itutoshe matunda ya kula ukibeba hata mbeko ya lengalenga hii unaitupa tu bila kupaluria, itaota sasa. Kwa nini tutakufa njala? Hatuwezi atu kulia njala, njala ni mikono yetu tulizobelea. Politiki ya nini ya kulomba tu, kuweka mkono, munisaidie, muntu anakuya na kutupia frango, unazomea oh, unafurahi. Hapana, ile politiki itamalizika, kwa sababu Mungu alisema ah, inapasha tutumike nasie, tutawasaidia wote. Wa vijana tuingie kukazi kama ni kurima tutarima kama ni kuvuala bikumba kuchimbula materasi tutachimbula, tutabeba, tutabewa madiploma yetu tunaitia pembeni, tutumike mbele kazi juu mkini yetu endelee mbele. Ni governor mteule wa jimbo la Katanga, DRC, John Claud Kazembe akizungumza na Sauti ya America. Na tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Aliyekuwa rais wa Honduras na ambaye baadaye aliongoza shirikisho la taifa la kandanda amekiri kuwa na hatia katika mahakama moja ya Marekani kwa kuhusika na magengi ya uhalifu na ubadilifu wa fedha ya kuhusiana na uchunguzi mpana wa visa vya ulaji rushwa katika shirikisho la kandanda ulimwenguni FIFA. Rafas Kalenjas, mwanachama wa kamati ya FIFA inayohusika na matangazo ya televisheni na mauzo aliwasilisha ombi la kukiri mashtaka hayo jana Jumatatu, katika mahakama moja mjini New York. Kajelas alikiri makosa hayo baada ya kumwambia jaji kwamba alikuwa amepokea hongo na kugawa sehemu ya fedha hizo na watu wengine. Aidha, alikubali kurejesha kiasi cha dola 650,000 e, Kajela mwenye umri wa miaka sabini na miwili na aliyekuwa waziri wa aliyekuwa rais wa Honduras kutoka mwaka wa 1990 hadi mwaka wa 1994, anatarajiwa kuhukumiwa tarehe tano mwezi Agosti mwaka huu. Anakabiliwa na kifungo kisichozidi miaka 20 gerezani. <mulia> Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya taarifa hiyo habari, tunaelekea katika habari yenye uzito wa alfajiri ya hii leo. Huko Uganda ambapo rais mteule Yoweri Museveni alilazimika kufanya ziara ghafla hapo jana katika eneo la Ruwenzori kwenye mpaka wa Uganda na Kongo ambako hali ya wa wasiwasi inaendelea kuongezeka, vyombo vya usalama vikitoa hesabu ya watu thelathini na tatu kuuawa hadi sasa kutokana na mabad... makabiliano kati ya raia na polisi. Museveni ametembelea eneo hilo, maboma yakiwa yanayosalia ya tupu, watu wakikimbia makwao, wakitafuta mahala salama licha ya mkuu wa polisi akiwataka wabaki huko. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ana ripoti zaidi. Wiki ya tatu sasa, idadi ya watu wanaouawa kutokana na uhasama kati ya raia na maafisa wa polisi inaendelea kuongezeka. Watu wanahama nyumbani kwao na kutafuta mahala tulivu katika wilaya ya Bundibugyo na Kasese, kwenye mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Uhasama ulianza pale polisi waliwaua vijana saba waliokuwa wakiandamana kupinga matokeo ya uchaguzi wa serikali za mitaa, japo polisi wanasema machafuko hayo siyo ya kisiasa, bali ni ya kijamii. Hadi sasa polisi wanahesabu maiti thelathini na tatu katika wilaya za Kasese na Bundivujo. Mauaji yanayoendelea licha ya mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura kukita kambi eneo hilo kwa muda wa wiki ya pili sasa Kutafuta ufumbuzi kwa uhasama huo, polisi wamempiga risasi mwanaume aliyekuwa amejihami kwa panga tayari kumkata shingo afisa wa polisi, huku kundi la watu wasiojulikana wakivamia nyumbani kwake mbunge mteule wa eneo hilo usiku wa kuamkia leo na kumnajisi mpwa wake baada ya kumkosa mbunge huyo. Hali hii imeelekea rais Yoweri Museveni kutembelea eneo hilo, ikiaminika kwamba ujumbe wake ukiwa kuhimiza amani na kuwahakikishia wakazi wa eneo hili kwamba usalama wao umeimarishwa. Hadi tukienda hewani, Museveni amekuwa katika mikutano na maafisa wa usalama eneo hilo, akiwemo mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura na maafisa wa ngazi ya juu wa jeshi kudemuru, na huku Museveni akiwa eneo la Rwenzori hali ya wasiwasi nao inaendelea kuongezeka kote nchini kufuatia hatua ya polisi kuendelea kumzuiliwa kinara wa chama cha FDC d Kiza Besije nyumbani kwake. Wafuasi wake Besije zaidi ya mia moja wamekamatwa wakiwa njiani kutoka wilayani Rukunjiri alikozaliwa Besije wakitembea kuja jijini Kampala nyumbani kwake Besije wakitaka achiliwe huru kwa msisitizo kwamba hawata kimya, huku Besije akiendelea kuzuiliwa bila makosa wala kufikishwa mahakamani. Na baada ya kukamatwa kundi lingine linalomuunga mkono aliyekuwa kiongozi wa ujasusi jenerali David Sejusa limetangaza kwamba litaelekea nyumbani kwake Besije baadaye wiki hii kufanya usafi na kuonya kwamba watakabiliana na polisi ndapo watazuiliwa. Besije amekuwa akizuiliwa nyumbani kwake kwa muda wa mwezi mmoja na siku saba sasa na haruhusiwi kuzungumza na waandishi wa habari wala kutembelewa na mtu yoyote bila idhini ya serikali. Polisi wanasema kwamba wanamzuilia Besigye nyumbani kwake ili kuhakikisha kwamba haondoki na kuzua ghasia zinazoweza kutatiza amani nchini Uganda. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kutuma salamu zenu maoni na maswali yenu katika voa swahili at voa news com na hivi sasa tunaendelea na habari nyingine za dunia aliyekuwa kiongozi wa mapinduzi wa cuba fidel castro ameashiria kuendelea kupinga kuimarika kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya cuba na marekani akiambia Washington kwamba hatutaki himaya kutupatia zawadi zozote. E, Castro mwenye umri wa miaka 89 na ambaye alimwachia mamlaka nduguye mdogo Raul Castro mnamo mwaka wa 2008 na alikaa kimya na hakujitokeza wakati wa ziara ya Rais Barack Obama kisiwani humo wiki iliyopita. Ziara hiyo ilikuwa ya kwanza kufanywa na kiongozi wa Marekani kwa karibu karne moja. Waziri mdogo wa mambo ya nje wa Marekani anayehusika na masuala ya demokrasia, haki za binadamu na kazi, Tom Malinowski ataanza ziara ya Ethiopia hii leo ambako anatarajiwa kukutana na maafisa wa serikali. Ziara hiyo ambayo itampeleka Rwanda, Burundi na Kenya ni mojawapo ya hatua ya kufuatilia ziara iliyofanywa na Rais Barack Obama nchini Ethiopia na Kenya mwaka jana. Tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba ujumbe wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo umeshindwa kukubaliana na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon juu ya swala la kupunguzwa kwa idadi kubwa ya walinda amani wa umoja huo huko Kongo. Baraza la Usalama linatarajiwa kujadili swala hilo hapo kesho na kutoa uamuzi wake siku ya Alhamisi. Nimezungumza hivi punde tu na mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo aliyeko huko New York kwa ajili ya mikutano hiyo na kumuuliza, pande hizo zimefikia wapi juu ya swala hilo. Kufikia hadi sasa ni kwamba serikali ya Kongo imeendelea kusisitiza kwamba ni lazima Umoja wa Mataifa uondoe wanajeshi eh, elfu kumi miongoni mwa kikosi cha wanajeshi elfu ishirini walioko nchini Kongo, kutokana na kwamba uh, hali ya kiusalama inaboreka kulingana na serikali ya Kongo, na kwa hiyo uh, ni lazima uh, wanajeshi hao waweze kupunguzwa na wale watakaosalia waweze kupewa mwelekezo mpya kwa ajili ya kuchangia kwa maendeleo na mafunzo ya jeshi la Kongo. Lakini kwenye ripoti yake mbele ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameelezea kwamba uh, kwa kweli hali bado ni ya uh, wasiwasi huko Kivu, kutokana na makundi ya uh, wapiganaji. Kwa hiyo amependekeza kwamba wanajeshi elfu moja na mia saba pekee ndio waondolewe eh, mnamo kipindi hiki hadi mwezi wa Juni na hali kama hiyo kwa kweli imeacha kwamba pande zote mbili hadiz, ah, bado kuwafikiana. Na wakati huo huo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litaweza kutoa pendekezo lake kupitia azimio ambalo limetarajiwa hapo Alhamisi. Kwa hivyo azimio hilo linatarajiwa siku ya Alhamisi. Kuna mvutano, Baraza la Usalama maoni mbali, Umoja wa Mataifa nini linaweza kutokea hivi sasa? Kwa kweli kulingana na wanadiplomasia ambao tumezungumza nao, wameelezea kwamba wataweza kufuata pendekezo la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, yaani hakutokuweko na kuondoa wanajeshi wa, wa, wa, wa Umoja wa Mataifa huko Congo kwa sababu tatu. Kwanza wameelezea kwamba uh, hali ya kiusalama huko Kivu bado ni tete. Vilevile vile kumeandaliwa uchaguzi ambao uh, ume wa kuitishwa mwishoni mwa mwaka huu. Kwa hiyo, uh, kumekuwa na hali ya wasiwasi kwamba huenda usalama ukazorota zaidi. Na tatu, uh, wanadiplomasia hawa ambao hawakutaka kutaja majina yao wameelezea kwamba hali ya Burundi inaendelea kufuatiliwa kwa karibu sana na Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo, kikosi kilichoko Kongo kitaweza hivi kuzingatia ikiwa hali itaendelea kuzorota zaidi, kwa ajili ya kuhakikisha amani huko Burundi. Kwa hiyo sababu hizo tatu zitachangia kwamba kwenye azimio la Umoja wa Mataifa hakutokuwa na hatua zaidi kama ilivyopendekezwa na serikali ya Kongo kwamba wanajeshi hao wa Umoja wa Mataifa waondolewe. Salem Ana Milongo, mwandishi wetu akiwa huko New York. Na pale nchi za kiafrika kusini mwa jangwa la Sahara zinapoendelea kiuchumi, maendeleo mengi yanafanywa na watoto. Ajira ya watoto imeongezeka kote barani na serikali zinakabiliwa na changamoto kubwa katika kujaribu kupunguza na hatimaye kukomesha tatizo hilo, lakini kwa bahati mbaya, mwandishi wa Sauti Amerika Jeffrey Yang anaripoti kwamba tatizo hilo linaonekana kukua katika baadhi ya maeneo. Aida Isa nasomea ripoti Wakati nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara zinaponang'ania kuvunja pingu za umasikini, takriban raia wake bilioni moja wanafanya kazi kwa bidii. Ripoti ya mwaka elfu mbili kumi na nne kutoka wizara za kazi Marekani imepata kuwa mtoto mmoja kati ya watano katika nchi kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika wanafanya kazi katika mazingira magumu. Katika mahojiano kwa njia ya skype kutoka Afrika Kusini, Afisa wa Shirika la Kimataifa la Kazi ILO Bwana Alex Soho alisema umaskini ndio sababu ya watoto kufanyishwa kazi. Ni watu maskini, you know, wanapato dogo. Hawawezi kumudu kuandikisha watu wazima kama wafanyakazi. Kwa hiyo inabidi wategemee watoto kufanya kazi. Hii ni kweli kwa wakulima. Hii ni kweli pia kwa wafanyakazi wa shambani ambao wanabidi wawachukue watoto wao wanapokwenda kulima. Kwenye mashamba makubwa hususan huchukua familia nzima ili waweze kutimiza kazi walizopewa. Kwa watoto hawa, maisha ya kila siku ni zaidi ya kazi ngumu ya kuvunja mgongo. Mandhari ya hatari ni jambo la kawaida. Sio tu kwenye mashamba ambako mashine zinakusudiwa kuendeshwa na watu wazima zinasababisha kitisho kwa watoto, na kadhalika madawa ya wadudu wa mimea, na pia uchimbaji madini ambako pia hali inakuwa ngumu siku hadi siku. Watoto husimama kwenye mito na topetope tope wakitafuta kudondoa dhahabu. Kuna hatari kila mahala, ikiwa ni mashine kubwa, mawe makubwa sawa na majabali, kemikali hatari na magonjwa yanayotokana na maji. Kiwanda chengine katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara inayotegemea ajira ya watoto ni uzalishaji wa kokoa. Ripoti ya wizara ya kazi ya Marekani inasema kuwa kuwafanyisha kazi watoto inaonekana sana katika mashamba makubwa ya kokoa huko Cameroon, Ghana, Guinea na Sierra Leone. Katika mataifa mengine mawili Ivory Coast na Nigeria, sio tu watoto wanafanya kazi, lakini wanalazimishwa kufanya kazi. Kilicho kibaya zaidi ni kwamba utumiaji wa watoto katika viwanda vya kokoa inaongezeka. Utafiti uliofanywa na chuo kikuu cha Tulane umegundua kuwa idadi ya watoto wanaofanya kazi katika viwanda vya kakoa hapo mwaka 2013 na 2014 ilikuwa asilimia 51 zaidi kuliko miaka mitano nyuma. Ripoti hiyo ya Tulane inaeleza kwamba takriban watoto milioni 1.4 kusini mwa jango la Sahara walifanya kazi katika viwanda vya kakao hapo mwaka 2014. Shirika linalowakilisha biashara hiyo linasema kuwa familia na sio mashirika ndio wanaowajibika kwa kuongezeka kwa watoto wa kufanya kazi barani Afrika. Alex Soho wa ILO na wengine wanasema kuwaweka watoto shuleni na kusaidia familia kujikomboa kutoka umaskini ndio mambo muhimu kusaidia wananchi wa Afrika kufanikiwa katika maendeleo yanayohitajika ili kuimarisha nafasi zao katika masoko ya kimataifa. Asante sana, Aida Isa kwa ripoti hiyo. Na bado tukisalia humo humo kusini mwa jangwa la Sahara, ni kwamba Malawi ilipoteza sehemu kubwa ya msaada wake wa kigeni kufuatia kashfa ya ulaji rushwa katika serikali ya mwaka wa 2013, eh, inayojulikana kama cashgate. Eh, lakini huenda mambo yakabadilika hivi karibuni hii ni kutokana na uamuzi wa shirika la fedha la kimataifa IMF kusema kwamba litatoa dola milioni 30 zilizobaki eh, katika msaada wake na Malawi chini ya mradi wa shirika hilo wa kuhararisha masharti ya mikopo abdu shakur abud nafikiri hii ni habari nzuri kwa wananchi wa Malawi ama vipi bila shaka bmj, wakati wowote wa taasisi kuu za fedha duniani zinapokubali kutoa mkopo kwa taifa lenye matatizo ya kifedha basi, kawaida wafadhili wanapata nguvu kidogo na uhakika wa kutoa fedha nao. Lakini kwa Malawi, mwandishi wa sauti ya Amerika Lamek Masina ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Blantyre jua ikiwa kweli jambo hilo litawahakikishia wafadhili kuanza kutoa fedha kwa mara nyingine kwa taifa hilo la kusini mwa Afrika. Ujumbe wa shirika la fedha duniani ulimaliza ziara yake ya wiki mbili nchini humo na kutoa habari hizo nzuri. Mageuzi ya mfumo wa benki ya hivi karibuni yamesaidia kupunguza ughali wa maisha na IMF inakadiria kuwepo na ukuaji wa kati ya asilimia tatu hadi nne kwa mwaka ujao wa fedha huko Malawi. Hata hivyo kungali kunahitajika mageuzi makubwa katika usimamizi wa fedha za umma amesema mkuu wa ujumbe wa IMF Oral Williams. I particularly refer to having bank reconciliation so that we can give an account of execution of the budget. Ninazungumzia hasa kwa benki kusawazisha matumizi na mapato yake ili tuweze kufahamu matumizi ya bajeti pamoja na kuripoti juu ya malipo ambayo hayajalipwa. Kwa hiyo hizo ni nyanja mbili muhimu zinazohitaji kurekebishwa ili tuweze kuendelea mbele. Waziri wa Fedha wa Malawi, Goodall Gondwe, anasema maafisa wamesawazisha akaunti za kila mwezi za benki, jambo linalohitajika kufanywa na ofisi zote za serikali. Uh, so nina that, uh, matumaini makubwa kwamba itawezekana kuendelea kufanya kazi kwa bidii kama vile tumeshafanya, ili Bwana Williams akirudi tena hapa nchini atasema yale yale yaani tunafanya vyema zaidi. Mwezi Septemba, serikali ilifanya kampeni ya ukaguzi na kuondoa majina ya wafanyakazi bandia kutoka orodha ya malipo. Matokeo yake haijachapishwa bado hadharani. Inabidi kwa Malawi hivi sasa kuwahakikishia wafadhili wa kigeni kuwa iko tayari, ikiwa inahitaji kupata tena msaada uliositishwa mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tatu wakati wa kashfa ya Cashgate ilipojitokeza. Kampuni ya kukagua hesabu ya Uingereza iliyoajiriwa na serikali iligundua kwamba dola milioni thelathini na mbili za fedha za serikali zililipwa kwa njia za ubadhirifu katika kandarasi, hasa katika kandarasi za ujenzi za binafsi na kazi nyingine za bandia. Karibu wafanyabiashara sabini na maafisa wa serikali wamekamatwa, kumi wamehukumiwa kwa wizi na kualisha fedha zilizopatikana kwa njia haramu. Wafadhili wa kigeni walisitisha msaada na Malawi kupoteza dola milioni 150 kila mwaka. Taifa hilo linategemea asilimia 40 ya msaada wa kigeni kwa ajili ya matumizi yake ya kitaifa kila mwaka. Hivi sasa wa Malawi wanasubiri ikiwa wafadhili watafuata mfano wa IMF. Hadi wakati huo, serikali inalazimika kupunguza matumizi yake na kuondoa miradi fulani ya umma. Namna hivi sasa basi, BMJ tusomee muktasar wa habari. Utafiti wa angani wa hivi karibuni kuhesabu idadi ya ndovu nchini Zambia umeonyesha kwamba juhudi za kukomesha uwindaji haramu katika hifadhi na mbuga za kitaifa nchini humo zimepata mafanikio. Idara ya kitaifa ya hifadhi ya wanyamapori ya Zambia ilishiriki katika zoezi la utafiti uliohusisha mataifa ishirini kutoka barani kote. Waziri mdogo wa mambo ya nje wa Marekani anayehusika na masuala ya demokrasia, haki za binadamu na kazi, Tom Maluniski ataanza ziara ya Ethiopia hii leo, ambako anatarajiwa kukutana na maafisa wa serikali. Waziri Mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif ameapa kwamba ataongeza operesheni za kukabiliana na ugaidi kufuatia shambulizi la bomu la kujitoa mhanga katika mji wa mashariki wa Lahore lililowalenga Wakristo siku ya Jumapili. Mtu ambaye aliaminika kuwa mshukiwa wa shambulizi la kigaidi lililowaua watu 30 mjini Brussels, Ubelgiji, wiki iliyopita ameachiliwa kwa sababu ya ukosefu wa ushahidi. Mwisho wa muktasar wa habari. Lakini kabla ya kuondoka hapa, tunakuleteni taariri ya Sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Mkutano wa 31 wa kawaida baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa, ujumbe wa Marekani ulieleza wasiwasi wake kuhusu haki za binadamu nchini Siria, Iran, Burundi, Sudani Kusini, Korea Kaskazini na China. Pia walieleza ukiukaji katika nchi nyingine kadhaa. Wajumbe waliipongeza serikali ya Obama kwa kuchukua hatua muhimu kuelekea demokrasia, lakini walionyesha wasiwasi wao kuhusu ushawishi wa kijeshi unaoendelea kwenye bunge na wizara muhimu, ukiukaji na ubaguzi dhidi ya dini na kabila za wachache, na kuendelea na masharti ya kisheria na uhuru wa kuzungumza na kujumuika. Marekani iliongoza taarifa ya pamoja juu ya uhuru wa kujieleza na mpito wa amani ndani ya demokrasia. Nchi 66 ziliunga mkono taarifa hiyo e, zikiunga mkono hatua zilizochukuliwa katika nchi zinazopitia mabadiliko ya kidemokrasia na kuchagua viongozi ili kulinda uhuru wa kujieleza. Marekani pia iliunga mkono maazimio muhimu katika umuhimu wa kushiriki katika kulinda walinzi wa haki za binadamu na uhuru wa kuandamana kwa amani azimio hilo lilipinga idadi kadhaa ya mabadiliko dhalimu 31 yakilenga kudhoofisha azimio kwa walinzi wa haki za binadamu. Naibu mwakilishi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Theodore Allegra alielezea ukiukaji Amerika Kusini akisema serikali ya Venezuela inatumia kuweka watu kizuizini ili kuwakandamiza na kuwaadhibu wakosoaji wa serikali, ikiwa ni pamoja na upinzani wa kisiasa, vyama vya kiraia na vyombo vya habari binafsi akisema tunatoa wito wa kuachiwa wafungwa wa kisiasa na haki kwa wale wanaoteswa na kufanyiwa mabaya wakiwa kizuizini. Pia alitaka Cuba kuacha vitendo vya kuwaweka watu kizuizini kwa muda mfupi na kuheshimu uhuru wa kujieleza na kukusanyika na kuachiwa wafungwa wote wa kisiasa. Kuhusu Rusia, Bwana Legra amesema Marekani bado ina wasiwasi kuhusu kuikalia Crimea kimabavu na hatua za Rasha huko mashariki mwa Ukraine. Kwa nyumbani, serikali ya rasia inaongeza kuzuia uhuru wa kujieleza wakati wakitengeneza hali ya kutoshtakiwa kwa unyanyasaji na mashambulizi dhidi ya wanaharakati, waandishi wa habari na upinzani wa kisiasa. Ukuzaji wa haki za binadamu bado ni nguzo ya sera za mambo ya nje ya Marekani. Mapambano ya uhuru zaidi, heshima zaidi, ni suala la kuunganishwa la ubinadamu wetu katika watu wa rangi mbalimbali, alisema naibu waziri wa mambo ya nje Antony Blinken hivi karibuni. Ndio maana tuna heshima kubwa kuungana na baraza hili ili kuwezesha uwajibikaji wetu wa kawaida katika jambo hili la kiulimwengu. Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa iliadhimisha mwaka wake wa kumi mwezi huu. Ahadi ya Marekani kwa majukumu na mpango wa baraza yanakwenda mbali kwenye historia ya nchi hii, naibu waziri Blinken alisema katika hotuba yake katika kikao cha hali ya juu. Iko kwenye mizizi ya kuanzishwa taifa letu na kuwemo kwenye viwango tulivyojiwekea kufikia kila siku. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani, ikitumalizia matangazo yetu ya leo ya kume kucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asante mpendwa msikilizaji kuungana nasi, usikose kwa nasi mchana wa leo, wakati wakuleteni vo express na matangazo yetu ya jioni sa moja unusu. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo hapa studio, ni BMJ Mridhi mwongozi wa matangazo. Aidha isa, mimi ni Abdul Shakur Abudu nikisema kwa