Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Machi 29 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express tunakuletea makala ya kama huna kazi, je, nini unachoweza kufanya ili kujikimu kimaisha. Kuna shughuli nyingi za kufanya. Kwa mfano, kule vijijini unaweza ukajituma. Kipindi kama hiki unaweza ukalima maharake, karanga, mahindi, ufugaji. Hata kama labda unaweza ukaanzia chini, labda hata ufugaji wa kuku taarifa ya kina utasikia muda mfupi ujao. Hii ni VOA Express na langu jina Harizon Kamau. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi vilevile katika VOA Express. Kufuatia kitendo cha kupigwa daktari mmoja huko Mtwara nchini Tanzania, hali ya utoaji huduma iko vipi hii leo? Huduma zote za hospitali wamegoma kufanya kwanzia watoto, wazazi, wagonjwa wa viungo, wagonjwa wa homa kama malaria, kifua kikuu, ambazo ni hoji maalum zimetengwa. Madaktari wamekuwa wafanyikazi kwa siku ya leo. Basi yote haya na mengine utayasikia katika matangazo ya VOA Express hivi sasa, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na Harrison Kamau. Maafisa wa Cyprus wanasema mtu aliyeteka ndege ya abiria ya Misri na kulazimisha kutua Cyprus amekamatwa. Waziri wa mambo ya kigeni wa Cyprus mapema leo pia ameandika kuhusu kukamatwa huko kwenye ukurasa wake wa Twitter. Maafisa wa Cyprus wamemtambulisha mwanaume huyo kama Saif Eldin Mustafa, lakini bado haijamainika lengo la kuteka nyara ndege hiyo ya kampuni ya Egypt Air. Watu walioshuhudia wanasema mtu huyo alikuwa akitoa amri kwa mkewe wa zamani anayeishi Cyprus, huku wengine wakisema alidai kuvaa mkanda wenye vilipuzi. Karibu abiria wote hamsini na watano waliokuwa kwenye ndege hiyo wameachiliwa. Rais wa Cyprus Nicos Anastasiades anasema tukio hilo kwenye ndege iliyokuwa imepangwa kuelekea Cairo kutoka Alexandria halihusiani na ugaidi. Wazazi wa wasichana wa shule waliotekwa nyara na kundi la Boko Haram wamesema wanangoja kusafiri kuelekea Kamerun ili kudhibitisha iwapo msichana aliyetaka kujitoa muhanga aliyekamatwa na anayedai kutoka Chibok, kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambapo wasichana 276 wa shule walitekwa karibu miaka miwili iliyopita ni miongoni mwao. Hata hivyo, mvutano umeibuka kwa kuwa mtoto aliyekamatwa Ijumaa akiwa na mkanda wenye vilipuzi anaonekana kuwa na umri wa takriban miaka kumi mzazi yakubu nkeki kutoka chibok amesema anaweza kuthibitisha iwapo atamwona msichana huyo aliyekuwa rais wa cuba fidel castro amezungumza kwa mara ya kwanza baada ya ziara ya kihistoria ya wiki iliyopita ya rais wa marekani barack obama kwenye waraka wa maneno 1500 uliopewa kichwa cha elhamado obama ama ndugu obama kiongozi huo mwenye umri wa miaka 89 ameangazia hotuba ya rais Obama mjini Havana kwa watu wa Cuba wakutoj... kwa kutotaja jinsi utawala wa kikomunisti ulivyoondoa ubaguzi wa rangi, kuinua hali ya maisha ya Wacuba na pia kuhusika kutafuta uhuru wa Afrika. Kiongozi huyo hakukutana na rais Obama wakati wa ziara hiyo, lakini nduguye Raul ambaye ndiye rais alikutana naye taarifa iliyotolewa Jumatatu na msemaji wa White House Josh Ernest inasema kuwa matamshi makali yaliyotolewa na Castro yanaonyesha kuwa ziara ya Rais Obama nchini humo iliguza utawala wa Cuba. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, tukiendelea na habari muhimu za dunia. Polisi katika bunge la Marekani wamempiga risasi mtu mmoja jana Jumatatu mara baada alipotoa bunduki yake na kuonyesha maafisa wa polisi wakati wa utaratibu wa kawaida wa ukaguzi kwenye eneo la kuingilia upande wa wageni mkuu wa maafisa wa polisi kitengo cha bunge Matthew Vadorosa alimtambulisha mtuhumiwa kuwa na umri wa miaka 66 na jina lake likiwa ni Larry Dawson, mkazi wa Nashville katika jimbo la Tennessee. mjana Dawson anaripotiwa kuwa na hali mbaya katika hospitali moja ya karibu. Polisi wanasema mpita njia mmoja mwanamke alipata majeraha kidogo, na hakuna afisa yeyote aliyejeruhiwa. Rais wa Brazil Dilma Rousseff huenda akajikuta anakaribia kuondolewa ofisini hivi leo. Hilo linatarajiwa kutokewa iwapo chama kikubwa zaidi cha kisiasa nchini humo cha Brazilian Democratic Movement Party, yaani PMDB, kitajiondoa kwenye muungano uliounda serikali. Chama hicho ambacho kinashikilia nafasi kubwa kwenye baraza la mawaziri kinaongozwa na makamu wa rais Michel Temer. Baraza ndogo la Congress limechukua hatua ya kumwondoa rais Rousseff madarakani kwa tuhuma za kuvunja sheria zinazohusiana na hesabu za serikali. Kwenye hatua sawa na hiyo, chama cha mawakili cha Brazil kimewasilisha ombi Jumatatu la kumshtaki Rousseff kwa kuzuia haki kutendeka kwenye uchunguzi wa madai ya ufisadi katika kampuni ya mafuta inayomilikiwa na serikali ya Petrobras. Na Korea Kusini imesema kuwa Korea Kaskazini imerusha makombora ya masafa mafupi kwenye bahari karibu na ufukwe wake, licha ya taifa hilo lililotengwa kuwekewa vikwazo vya kimataifa pamoja na zoezi la kijeshi linaloendelea kwa ushirikiano wa Marekani na Korea Kusini. Wakuu wa kijeshi wa Korea Kusini wamesema kombora lilirushwa leo, leo karibu na mji wa bandari wa Korea Kaskazini wa Wonan, huku ikienda umbali wa kilomita 200 kabla ya kuanguka ardhini. Pyongyang ilirusha makombora matano ya masafa mafupi Jumatatu ya tarehe 21 Machi kwenye bahari ya Mashariki kutoka kwenye mji wa Hamhung. Korea Kusini imekuwa ikitishia kurusha makombora ya nyuklea dhidi ya Washington na Seoul kama hatua ya kukamilisha zoezi la pamoja la kijeshi kati ya Marekani na Korea Kusini. Unaendelea kusafiri na VOA express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mvutano baina ya waalimu na serikali ya Kenya bado ungalipo licha ya mgomo kusitishwa mapema mwaka huu, na sasa wanatofautiana kuhusiana na agizo la serikali kuwataka waalimu wote nchini humo kutia sahihi za utendaji kazi. Kutoka Mombasa, mwandishi wetu Josephat Kioko na ripoti ifuatayo. Mamlaka ya Kenya imetoa agizo kwamba lazima wafanyikazi wote wa serikali watie sahihi mikataba ya utendakazi. Wafanyikazi wote katika mashirika mbalimbali mbali, wakiwepo waalimu. Lakini agizo la serikali limepingwa sana na waalimu, kwa sababu bado wanapambana na serikali wakitaka nyongeza ya mishahara ambayo wanasema wamevutana kwa miaka mingi agizo la serikali linalenga walimu zaidi ya laki tatu kote nchini ambao wanahitajika kutia saini makaratasi ya kuonyesha kwamba wanafuatiliwa katika utendakazi, ili angalau wanaopandishwa vyeo iwe ni kulingana na utendakazi wao. Walimu wamepinga hilo. Katika mazungumzo na Sauti Amerika, naitwa Linet Kamadi, katibu mtendaji wa Kupet, Mombasa Kaunti. Mambo ya kusaini performance contract wa walimu ni jambo ambalo tunalipinga. Tunapinga kwa sababu tume ya kuajiri walimu wanaleta kuandikisha walimu kwa performance contract wakati ambao haufai. Tumetoka tu kwa mgomo, wamechukulia walimu kama wafanyakazi duni. Hawajaandikishana na walimu ule mkataba wa nyongeza wa mshahara, na huku wanalazimisha walimu kufanya performance contracting. Kwa hivyo tunasema ya kwamba performance contracting imeletwa wakati mbaya. Na hii kitu wanasema hapo, wanadanganyana watu. Fikiria, pia wangekuja wasema katika hii performance contract tunataka madarasa zibadilishwe, mashule ziwe mzuri, hatutaki kuona watoto wanasoma chini. Tuambie watu, iwe ni part of performance contract kwamba leo hakuna mtoto yote wa Kenya atasoma chini ya nini? Mwembe. Tutaangalia kwamba hakuna shule itakoza walimu naskia, na walimu watakula vizuri. Hiyo ndio performance contract wanataka na ongea. Lakini hizi vitu wanaongea hata wanasema kujeni hapa Eh, si tutawafundisha alafu hela zitakuwa hapa, hii jiji tuko nao hapa ni siti. Mvutano huo umekuwa kwa muda sasa, naibaniki kama kweli utafaulu kwa sababu ya pingamizi kutoka kwa walimu. Ni kwa maana hiyo ambapo tume ya kuratibu mishahara ya wafanyikazi wa umma hapa Kenya sasa imelazimika kutembea kote nchini ikizungumza na waalimu ili kuwafahamisha umuhimu wa kuweka sahihi mikataba hiyo ya utenda kazi. Bi Sara Serem ni mwenyekiti wa tume hiyo. Walimu wamejitokeza na wamefurahia. Nafikiri kwamba hawakuwa wanaelewa vile. Tumewawezesha waelewe job evaluation yenyewe ni nini, kila mmoja wao na wa wamefurahia. Kwa SRC kitu ambaye tunaangalia hiyo kazi ambayo unafanya ni nini hasa inahitaji, irrespective of ni nini huko, naye lengo letu hasa ni, ni kazi yenyewe, sio mwenye anashikilia hiyo kazi. Na kuna habari kwamba katika sehemu kadhaa za kaunti za umu nchini walimu wamekubali kutia sahihi mikataba hiyo ya utendakazi japo wanapingwa na wenzao, ikisemekana pia imeingizwa misingi ya kisiasa. Kutoka Mombasa ni Josphat Kioko, Sauti Amerika. Moja moja kutoka Kenya tuelekee nchini Tanzania, ambapo wahudumu wote wa afya katika hospitali ya rufaa ya Ligura mkoani Mtwara nchini humo wamegoma kwa sababu ya kupigwa daktari na ndugu wa mgonjwa siku ya Jumapili. Mwenzangu Id Ligongo amezungumza na Salma Mkalibala ambaye ni mtangazaji wa redio Safari ya mkoani humo, na kwanza akamuuliza undani wa chanzo cha shambulizi alilofanyiwa daktari wa hospitali hiyo ya rufaa ya Ligula siku ya Jumapili ya juzi. Kulikuwa na mgonjwa ambaye ametolewa katika hospitali ya rufaa ya Ligula mgonjwa huyo alipata ajali na akawa amevunjika taya. Sasa akawa amefika hapo hospitali akakutana na daktari anaitwa dikson sni, akawa amemwandikia vipimo, akabainika kwamba yule mgonjwa ameathirika zaidi na hawezi kupata matibabu katika hospitali hii ya rufaa iliyopo hapa Mtwara, anatakiwa kupatiwa transfer ya kwenda hospitali ya taifa ya Muhimbili. Akawa amewaambia ndugu wa yule mgonjwa. Baada ya kuambiwa vile, wale ndugu na yule mgonjwa ndo akawa wamekasirika, wanawaambia dokta kwamba kwa nini utuambie tuende hospitali ya rufaa ya Mwimbili ile hali tukatumia <tutiga> gharama zetu za awali hapa. Wakaanza kumvamia daktari na kumshambulia. Mpaka hivi sasa tunavyozungumza na wewe, hali ikoje? Hali bado si nzuri nzuo, madaktari hawajaamua, na mpaka dakika hii waziri amekuja, waziri mwenye dhamana umewalimu alikuwa anazungumza, lakini bado uh, kulikuwa hakujapatikana mwafaka wowote mpaka dakika hii. Kitu gani hasa ambacho, uh, waziri wa afya amekuwa akikisisitiza kwa, uh, wahudumu hao wa afya? Kikubwa ambacho amekuwa akisisitiza ni kwamba madaktari warudi kazini, alafu hayo mambo mengine watakwenda kuyazungumza wao kama madaktari na waziri wao na viongozi wao. Anasema kwamba kikubwa ambacho kinafanya baada ya wao kugoma ni wanawaumiza wananchi wa chini ambao wao hawana hatia yoyote. fanya mtu mmoja, lakini madaktari walichokifanya ni kwamba wamegoma wote, hawatoi huduma kwa watu wote. Nakumbuka kwamba hii ni rufaa, wagonjwa wengi wanatoka katika mawilaya ya mkoa so wa Mtwara, wanakupo hapa sasa. Tangia asubuhi wagonjwa hawajapata huduma yoyote na wapo tu, hawajui hatima zao. Kwa hiyo waziri kwa akijaribu kuwasistiza madaktari na kurudi kazini na kuendelea na kufanya kazi. Na hawa watu ambao walifanya hili tukio la kumshambulia daktari siku ya Jumapili, wameshachukuliwa hatua wa gani? Mpaka hivi sasa ni kamanda, watu wao kwanza hawajapatikana, wametoroka baada ya kufanya tukio hilo, wametoroka na hawajulikani walipo linaendelea uh, kuwatafuta. Wananchi wenyewe wana mwamko gani katika kuhakikisha suala hili ambalo limetokea kwa namna moja ama nyingine halitokei tena? Kwanza, wananchi wengi wamelaani tukio hilo ambalo limefanywa naaha na baadhi watu ambao wamelifanya kwa Jumapili, sababu wenyewe wamelilaani kwa sababu limeonyesha kwamba limedhalilisha uh, madaktari lakini nchi wenyewe wamekuwa wakiwasii madaktari wasigome, lakini wamelikemea wa wa wa na wengi wa wamelinaani tukio hilo. Na huu mgomo umehusisha huduma zote za hospitali au baadhi ya huduma za hospitali? Kwa sababu tunafahamu kuna eh, huduma za dharura, huduma za watoto, za wazazi. Huduma zote za hospitali wamegoma kufanya, kuanzia watoto, wazazi, wagonjwa wa viungo, wagonjwa wa homa kama malaria, kifua kikuu, ambazo ni wodi maalum zimetengwa madaktari wamekuwa wafanya kazi kwa siku ya leo. Ni Salma Mkalibala akiongea na Sauti ya Amerika kutoka Mtwara, Tanzania. Na ninapotazama upande wa pili ndani ya VOA Express, naona kwamba ngoma ya noganoga, labda leo ukiwa eh, na nini mkamiti, basi kibao cha leo ni murwa kabisa. Wasichekee pembeni. Msikilizaji, basi baada ya kupata kibao moro namna hiyo, sasa tunaangalia maswala ya teknolojia hivi leo. Tunaungana na mwenzangu Mery Mgawe akitueleza zaidi kuhusiana na mambo ya teknolojia. Kwako kwa Mery. Katika makala ya teknolojia hivi leo, tunaangazia kuhusu wizara ya sheria ya Marekani. Jana Jumatatu imepata maelezo yaliyokuwemo kwenye simu ya iPhone iliyotumiwa na mshambuliaji katika mashambulizi yaliyotokea mwaka jana katika mji wa San Bernardino hapa Marekani. Mashambulizi hayo kwenye jimbo la California yalisababisha ukosoaji mkubwa na mvutano uliojumuisha wanasiasa, taasisi za usalama na wananchi wa kawaida. Sasa wizara ya sheria ya Marekani imesema kwamba hahitaji tena msaada wa kampuni ya simu ya Apple kupata kifaa kilichotumika ndani ya simu hiyo kutekeleza shambulizi hilo. Mawakili wa serikali walishinda amri ya mahakama mwezi uliopita kuitaka Apple kusaidia kupata simu hiyo, ikiwa ni sehemu ya uchunguzi katika shambulizi kubwa la ufyatuaji risasi lililosababisha watu 14 kupoteza maisha. Kampuni ya Apple imekuwa ikishindana kutaka kuondolewa amri ya kubadilisha na kuweka mfumo mpya katika simu iliyotumiwa na mmoja wa mshambuliaji aliyetumia bunduki, Said Rizwan Faruk, ili wachunguzi waweze kupata maelezo kwa urahisi, lakini sasa serikali imeweza kufanikisha uchunguzi wake dhidi ya simu hiyo. Serikali imekubaliana na wizara ya sheria kuondoa amri hiyo katika kampuni ya simu ya Apple, uwezo wa maafisa wa usalama kuifungua simu ya iPhone. Njia hiyo inaanza kuzusha maswali ya kisheria. Mawakili wa Apple wanasema kampuni inataka kujua ni njia gani imetumika ili kuweza kufungua kifaa kinachojulikana kwa Kiingereza kama device, lakini uamuzi wa mahakama kufuta amri ya awali unaweza kuikosesha Apple uwezo wa kudai maelezo zaidi kuhusu njia iliyotumiwa na maafisa wa FBI. Pia inaweza kuzusha maswali dhidi ya wateja wa Apple na kampuni kuhusu uwezo wake kulinda usalama na vifaa muhimu ndani ya simu zake. na msikilizaji, hivi ndivyo mambo yanavyokwenda hapa katika studio namba 15 za VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa tunaelekea nchini Tanzania kwa msikilizaji wetu ambaye anaeleza vijana, kama huna kazi ni mambo gani muhimu ya kufanya ili kuweza kujikimu kimaisha. Kwa jina naitwa Miraji Kibinda, napatikana mkoani Morogoro, mtaa saba saba. Kama huna kazi kama kijana, mimi binafsi najipenda kujishughulisha na shughuli ya mfano, nikienda kijijini vilayani, kulima na shughuli za ufugaji. Tusikae tu mijini kupiga stori na kucheza pool table bila kufanya kazi, lazima tujiadirishe kwa sababu tukumbuke maisha ya kesho, uzeeni itakuwaje? Kama huna kazi kijana, sio kubali tu kukaa vijiweni na nakula stori, kujishughulisha uzeeni au mbeleni utaona mafanikio yako kwa shughuli uliyojishughulisha nayo, kwamba umefanya kitu kizuri tofauti na kukaa kijieni kula stori na kubishana mambo ya soka yasiyokuwa na faida, labda hata mambo ya siasa. Hata huku Tanzania rais wetu kahimiza tusikae vijiweni, tufanye kazi kwa kujituma, na mwisho wake tutapata mafanikio na utakuja kufaidika na familia yako. Kuna shughuli nyingi za kufanya. Kwa mfano kule vijijini unaweza ukajituma, kipindi kama hiki unaweza ukalima maharage, karanga, mahindi ufugaji hata kama labda unaweza ukaanzia chini, labda hata ufugaji wa kuku, kuku wa mayai, kuku wa nyama. Unaanza tu kwa chini, unaanza kidogo kidogo mpaka unafikia levo ya mafanikio na kukuwa na misingi mikubwa, unaweza ukaja kufuga hata ng'ombe. Wala tusiogope, ni vitu vya kawaida tu, vitu vya kuanza taratibu na kutoka kimaisha. Si kwa sababu utakapoanza kufuga kidogo kidogo na kulima, utaona baada ya mwaka utapata mafanikio na unabadilika kimaisha, si naye mwenyewe utajisikia furaha, mafanikio utakayoyapata kutokana hata na kilimo. Ukijishughulisha kilimo, sio kazi kubwa sana tu, unaweza ukaanzia tu hata kwa kulima kwa jembe la mkono kidogo kidogodogo, labda mwaka huu umepiga hata weka mbili, mwakani unaweza ukapata tena nguvu mazao uliyopata ukapiga piga eka nne, na mwisho wake unaweza ukafaidika zaidi, hata kama ukitumia ukutumia trekta kwa kulima. Tujitume vijana, tufanye kazi kama hana kazi, sio kukaa tu kijieni na kufanya mambo tu mengine ambayo hayana faida namna katika mambo yanayotuzunguka leo kwenye avumao mitandaoni. Naona mwenzangu Sandey Shomari amejiandaa kwelikweli kumulika pambano la bondia wa Uingereza Chris Ubanks Jr na suala la kuvuja kwa mitihani ya taifa nchini Kenya, vilevile vile ndege ya Egypt Air iliyotekwa nyara. Kazi kwako Sandey Shomari. Leo kwenye mitandao ya kijamii inachoangalia, kinachotamba na kuvuma moja kwa moja ni video ambayo imetupwa kwenye Instagram ya bondia maarufu wa zamani wa Uingereza Chris Ubanks akimwonya mwanaye ambaye pia ni bondia Chris Ubanks Jr asiendelee kumshambulia mpinzani wake kwa ngumi za kichwani, kwani akiendelea kufanya hivyo mpinzani wake huyo Nick Blackwell ataumia vibaya na kilichotokea ni kwamba kweli bondia huyo alianguka katika raundi ya kumi, na sasa yupo kwenye koma akiwa hospitali baada ya kupata uvujaji damu kichwani. Mitandao kwa Uingereza imewaka moto na duniani kwa ujumla. Mick Venn anaandika, huyu ni refarii maarufu wa Uingereza, anasema kwenye Twitter, pambano hili lilitakiwa kusimamishwa mara baada ya Nick kuvimba jino kwenye jicho lake, kwa hiyo lawama ziende kwa refa wa pambano hili. Knight pia anasema, angalia mpaka baba mtu Chris Eubanks aliingilia kati na kumsimwa naye asiendelee na kutoa adhabu. Je, wewe refa huoni? Lionheart Sport hili ni jarida linaandika kwamba ngumi nyingine nzito kutoka kwa Eubanks isingeweza kupelekea refa lili kusimamishwa pambano, lakini si kwamba lisi pambano lingesimamishwa ila ni wakati mwafaka kwa watu kufahamu kwamba ndondi zina hatari yake. Hili ni pambano la pili kwa Ubanks Junior kusababisha bondia mwingine kuingia kwenye koma. Swala jingine ni hashtag Egypt Air Airbus 320 ambayo ilikuwa imetekwa. Taarifa zimesambaa hivi sasa kwenye mitandao kwamba abiria wote walikuwa kuonyesha kwenye ndege hiyo wako salama na huru, na mtekaji nyara amejisalimisha, na video inasambaa kwenye mitandao ikionyesha mtekaji huyo akijisalimisha na kukamatwa na polisi. Sputnik anaandika kwamba mtekaji huyo hakuwa na mabomu. Mtekaji huyu si gaidi, inasemekana alitaka tu ndege hiyo ili aweze kupelekwa kwa mkewe aliyeko Ulaya. Madrid anasema jamani, hii ilikuwa ni hadithi ya mapenzi tu. Nchini Kenya, kinachozungumza hivi sasa sana ni kwenye mitandao Twitter, Facebook, ni kuvunjwa kwa bodi ya mitihani nchini humo na kuamrishwa kamata kwa viongozi wa juu ya bodi hiyo kutokana na shutuma za wizi mkubwa wa mitihani ya taifa nchini humo. Gazeti la Nation na twiti kwamba kuaminika kwa mitihani ya taifa nchini Kenya kumetiliwa shaka. Je, hili litashughulikiwa vipi? Munoka anasema waziri wa elimu Fredi Matiang'i amefanya mkutano wa faragha na kamati ya bunge masuala ya elimu. Mhorogong anaandika akisema kwamba sioni chochote kufanyika kuokoa Kenya na balaa hili. Musa Asengo anasema siku hizi hatuna wanafunzi bali ni mazezeta na ndiyo maana wamezoea kuiba mitihani. Serukam Serupepe anasema haya yote yanatokana na wizi na kuto kuaminika kwa viongozi wa juu katika mabaraza yote. Wote hao wanatakiwa wakamatwe na kuwekwa ndani. Nasi na Jumamosi hii kwenye safari yetu ya Vijimambo, ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hatazi kugonga vichwa vya habari wiki hii <laughs> yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi, oh, Naam, msikilizaji, basi unaendelea kusafiri na VOA Express, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka matangazo yetu haya, msikilizaji, unaweza ukayapata kupitia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com, muda wowote wa wakati wowote wa saa yoyote ile unapotaka kusikiliza matangazo yetu, basi ingia kwenye mtandao utaweza kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express, ambayo ni saa kumi na nusu alasiri kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa. Vilevile, tuna matangazo ya saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Basi hivi sasa namwona Avril yupo tayari kutuburudisha kidogo kabla ya kusomewa muktasari wa habari na Harison Kabau ni Msikilizaji, basi ni mwanamuziki Avril anakuambia "Nikimwona". Ndivyo mambo yanavyokwenda taratibu hapa studio namba 15 za VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, na namwona Harrison Kamau yupo tayari sasa kwa kusomea muktasari wa habari. Maafisa wa Cyprus wanasema mtu aliyeteka ndege ya abiria ya Misri na kuilazimisha kutua Cyprus amekamatwa. Waziri wa mambo ya kigeni wa Cyprus mapema leo pia ameandika kuhusu kukamatwa huko kwenye ukurasa wake wa Twitter. Wazazi wa wasichana wa shule waliotekwa nyara na kundi la Boko Haram wamesema wanangoja kusafiri kuelekea Cameroon ili kuthibitisha iwapo msichana aliyetaka kujitoa mhanga na aliyekamatwa na anayedai kutoka Chibok kaskazini mashariki mwa Nigeria ni miongoni mwa wasichana waliotekwa nyara. Aliyekuwa rais wa Cuba Fidel Castro amezungumza kwa mara ya kwanza baada ya ziara ya kihistoria ya wiki iliyopita ya rais wa Marekani Barack Obama. Na kwenye waraka wa maneno 1500 uliopewa kichwa cha el hamano ama ndugu Obama, kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 89 amesema kwamba rais Obama hakuangazia mambo ambayo utawala wa kikomunisti ulioleta ulimwenguni na msikilizaji, tunakushukuru kwa kuwa nasi alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC kesho saa kumi na nusu alasiri katika VOA Express. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Mamoyo Hamza, mwelekezi ni Muhbir hapa studio. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nami Harizon Kamau, tunakutakia alasiri njema.