Hit. Kutoka Studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo Jumatano Machi 30 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express hii leo mjadala bado unaendelea kuhusu Tanzania kuondolewa fedha za msaada kutoka mfuko wa changamoto za milenia wa Marekani, MCC. Hela mnaenda kutafuta wenyewe, alafu mnashinda kutimiza masharti, alafu wakubwa wakiwanyang'anya zile pesa, mnatoka mnatamba kwamba tuingilia uhuru wetu, hizi hazijaathiri bajeti yetu. Ni uongo mkubwa, zinakuwa zimewai. Huyo ni Julius Mtatiro, mchambuzi wa masuala ya siasa na uchumi. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari, na leo tutakuletea hoja kwa hoja Shida ya wana, wananchi ni kwamba wanataka matunda ya kazi ambayo ina infrastructure project, they are long term. Hayo basi ni baadhi ya yale tuliyokukusanyia na ambayo tutakuletea kupitia VOA Express hii leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia. Msomaji ni Sunday Shomari. Waziri wa ulinzi wa Nigeria anasema jeshi chini ya utawala wa rais Muhammadu Buhari limepata mafanikio makubwa dhidi ya mapambano na kundi la Boko Haram. Jenerali mstaafu Dan Ali amesema jeshi limeweza kukomboa kiasi kikubwa cha ardhi kilichokuwa kimechukuliwa na kundi la Boko Haram, na kwa sasa wamebaki kupigana vita vya msituni tu. Alisema ndani ya mwaka mmoja tu baada ya kuingia rais Buhari madarakani amebadilisha mambo. Kabla ya hapo, majimbo matatu ya eneo lote la mashariki yalikuwa chini ya magaidi. Sasa kuna serikali walau mbili za mitaa. Ali alisema jeshi lazima liweze kuwaondoa magaidi kutoka kwenye msitu wa Sambisa ndani ya miezi miwili au mitatu. Baraza la maaskofu nchini Zambia limetoa wito kwa vyama vyote vya kisiasa na wagombea urais nchini humo kuchukua hatua kuzuia ghasia wakati nchi hiyo ikielekea kwenye uchaguzi mkuu wa rais Agosti kumi na moja. Baraza hilo la maaskofu wa Katoliki lilikutana na vyama vyote vya kisiasa na wagombea wao. Padri Cleofas Lungu, katibu mkuu wa baraza hilo, alisema mkutano huo ulitoa mapendekezo kadhaa ili kuondoa baadhi ya sababu kuu za mvutano wa kisiasa na ghasia nchini humo. Lungu alisema pamoja na mapendekezo mengine ilikuwa ni kufanya mabadiliko kwenye sheria ya usalama ya umma ambayo polisi wanaitumia kusimamia na kusimamia mikusanyiko ya kisiasa. Wagombea watatu wa chama cha Republican waliobaki katika kinyang'anyiro cha urais wamekubaliana jana Jumanne kwamba kuna hitaji la kulishinda kundi la Islamic State lakini Walibadili misimamo yao ya awali ya kuunga mkono atakayeteuliwa na chama chao. Lazima tuangamize ISIS kwenye uso wa dunia haraka na kwa ukali, hatuna namna nyingine. Mgombea anayeongoza Donald Trump aliiambia CNN wakati wa mahojiano maalum mbele ya wakazi kadhaa katika jimbo la Wisconsin ambao linafanya uchaguzi wake wa awali wiki ijayo. Senata wa Texas Ted Cruz ambaye ndio anashikilia nafasi ya pili mpaka sasa kwa idadi ya wajumbe amesema, Marekani kwanza lazima itumie nguvu kubwa ya anga, halafu kuwapa silaha wapiganaji wa Kikurdi na waache hao wakawamalize ISIS. Uamuzi wa kama tutumie vikosi maalum vya kijeshi au askari wa miguu utafuata, Cruz alieleza. Aliongeza ukosoaji dhidi ya rais Barack Obama aliposema hatapeleka vikosi vya Marekani nje ya nchi chini ya sheria ambazo ni ngumu mno kiasi kwamba hawawezi kushinda. Mnaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari za dunia. Rais wa Ufaransa Francois Hollande ameachana na mpango wake wa mabadiliko ya katiba ambayo yalijumuisha hatua ya kuwanyang'anya uraia magaidi waliozaliwa ndani ya Ufaransa. Alipendekeza mabadiliko hayo baada ya mashambulizi ya kwanza ya kigaidi ya Novemba huko Ufaransa ambayo yaliua watu wapatao 130 na kujeruhi wengine 350, lakini baraza la Senet na bunge la nchi hiyo alikuweza kukubaliana juu ya maandiko ya mswada huo. Holland alisema leo kwamba alikuwa anajaribu kuunganisha nchi yake na kuonyesha kwamba itajibu mashambulizi ya kigaidi . Mapendekezo hayo yalipingwa pia na wale waliokuwa na wasiwasi kwamba itawalenga Waislamu na haitakuwa imewatendea haki. Baadhi walifananisha na kuvuliwa uraia kwa Wayahudi wa Ufaransa wakati wa vita vya pili vya dunia. Waziri wa sheria nchini humo alijiuzulu mwezi Januari baada ya kupinga mpango huo wa Ufaransa. Wakati viongozi wa Korea Kusini, Japan na Marekani watakapokutana Alhamisi mjini Washington ili kuzungumzia kitisho kinachoongezeka cha silaha za nyuklia kutoka Korea Kaskazini, mjadala mkubwa utakuwa ni kuhusu China. Rais wa Marekani Barack Obama, waziri mkuu wa China, waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe na waziri mkuu wa Korea Kusini Junie watafanya mkutano wao wa pande tatu Kandoni wa mkutano wa usalama wa nyuklia wiki hii mjini Washington. Mkutano huo wa pande tatu utakuwa wa kwanza kwa viongozi hawa kukutana tangu Umoja wa Mataifa kuweka vikwazo vikali dhidi ya Korea Kaskazini kwa kufanya majaribio ya nne ya nyuklia mwezi Januari. Washington na washirika wake wa Asia wameweka msimamo wa kuchukua hatua kali dhidi ya kuiwekea msukumo Korea Kaskazini kuacha mpango wake wa kutengeneza nyuklia, lakini maswali bado yapo kuhusu nafasi ya Beijing kwenye suala hilo. Myanmar imemwapisha rais wake wa kwanza wa kiraia katika zaidi ya miaka 50. Htin Kyaw, mwenye umri wa miaka 70, aliapishwa katika hafla fupi jana Jumanne, kabla ya kikao cha bunge, akiahidi kuwa mwaminifu mbele ya muungano wa Myanmar. Makamu wawili wa, wa rais nchini humo Mint Swe na Henry Vantio walikula kiapo mbele ya Itin Kiao. Kuapishwa rasmi kwa Itin Kiao kuna maanisha kumalizika kabisa au kwa kiasi utawala wa kijeshi nchini humo ulioanza tangu mwaka elfu tisa mia sitini na mbili. Anachukua nafasi ya Tain Sien, jenerali wa zamani aliyechukua madaraka tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja wakati kundi hilo la kijeshi lilipochukua udhibiti wa serikali ya kiraia, na alipitisha mabadiliko makubwa ya kisiasa na kiuchumi. Katika hotuba yake baada ya kuapishwa, rais huyo mpya aliahidi katiba iliyopo sasa kuifanyia mabadiliko na kuwa yenye kufuata misingi ya kidemokrasia. Katiba ya nchi hiyo iliandikwa na jeshi kabla ya kukabidhi madaraka ili kuhakikisha jeshi lina viti asilimia 25 bungeni pamoja na wizara muhimu za mambo ya ndani na ulinzi. Haya basi, unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu. Mjadala bado unaendelea kuhusu Tanzania kuondoliwa fedha za msaada kutoka mfuko wa changamoto za milenia wa Marekani, MCC. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa na uchumi eh, Julius Mtatiro, naye alikuwa na haya ya kusema. Uh, zile hatua za kidemokrasia ambazo Tanzania ilikuwa imekwisha zifikia na ikajiweka katika kundi la nchi ambazo zinaweza zikapata ushirikiano mkubwa kabisa kutoka kwenye mataifa mengine ambayo yanajali demokrasia, e, ina maana kwamba e, hatua hizo za Tanzania zimekwisha zimekwisha potea, na kama zimekwisha potea maana yake uh, Tanzania inajiweka katika mazingira magumu kwamba huenda nchi yetu siyo eh, nchi ya inayosimamia eh, misingi ya demokrasia kwa kweli. Sababu kubwa iliyotolewa ama ambazo zimekuwa zikielezwa ni kuhusu mzozo wa uchaguzi ambao ulikuwa ukiendelea kule Zanzibar, na vilevile sheria ya mitandaoni inayojulikana kama cyber crime laws. Hebu tufafanulie kuhusu hili, linahusika vipi katika kuondolewa msaada huu? Ni nchi lazima izingatie masuala ya utawala bora, kwa maana ya good governance lazima izingatie masuala ya demokrasia, lakini pia lazima izingatie utawala wa sheria, lakini sheria ambazo zinatenda haki kwa kwa wananchi wake e, kwa hiyo na wakati Tanzania tunakwenda kuomba, uh, tunafanya zile application, na sisi tuweze kufikiriwa, tuweze kupimwa kama tunafikia vile vigezo, ili tu, tuweze kupata hizo fedha. Ilionekana kama tum, t, t, t, t, tumevuka vigezo hivyo, na wakati tunasaini ile mikataba kama nchi tulijua tunasaini mkataba tutapewa zile fedha kwa awamu tofauti tofauti tusimamie miradi na, na kwamba tulipaswa sasa kuhakikisha vile uh, vigezo tunaendelea kuvimaintain ama kuvitunza. Sasa yalipoanza kutokea haya mambo ya sheria mitandaoni ambayo ilikuwa waziwazi kabisa, unaona kwamba serikali inatunga sheria kwenda kuwakandamiza wananchi, unaona kabisa ni sheria mbaya, na na serikali inapigiwa kelele na wadau ndani na nje ya nchi na haichukui hatua na inaanza kutimi ile sheria na actually, pana watu wako mahakamani kwa sababu ya sheria ambayo E, katika sheria tunaita hivi bad law, lakini kama hiyo haitoshi, tunaona limeongezeka swala lenyewe la, la, la Zanzibar Zanziba e ambako uchaguzi umefanyika Oktoba ishirini na tano. Pana uh, chama kimeshinda chama cha wananchi kafu na mgombea wake wa rais ameshinda, na ilikuwa iko wazi kabisa, lakini matokeo yale yote yakafutwa, matokeo ya wakilishi yakafutwa, ya, ya na madiwani matokeo yakafutwa. Tulijua masharti ambayo tunapaswa kuyazingatia, halafu hatukuyazingatia kwa hiyo wale wenye pesa zao wamesema basi tuna withdraw pesa zetu, na watu wanadhani hizi ni pesa kidogo. Unapo kwa nchi kama Tanzania, unapoondolewa trilioni moja ni asilimia tano ya budget ya, ya mwaka mzima, kwa sababu bajeti yetu ni takribani trilioni ishirini kwa mwaka. Kuna baadhi ya maafisa wa Tanzania wanaonyesha kama vile msaada huu haujaleta kuondolewa msaada huu, hakuna maumivu yaliyo yaliyojitokeza sana. Taarifa kama hizi kwanza ni za kipuuzi kama Tanzania inaweza ikaendelea ika, ika e, peke yake e, kwa nini ilikuwa nafata misaada ya namna hii e? Unasemaje Tanzania itaendelea peke yake e? Wakati tunaongea hapa, mamilioni ya vijana hawana ajira, lazima paweze kutafuta wakili, watapataje ajira? Nenda katika hospitali zetu, angalia hali zake e, watu hawana panado. Katafute ambulance katika hospitali za mikoani e, na mawilayani utakuta. Kwa hiyo nchi ina matatizo lukuki kwa hiyo ni kiongozi mwenda wazimu ambaye anasema e, sisi tumejitosheleza na kwamba tunaza, tukaacha tu watu ambao walikuwa na fedha zao e, na zilikuwa hapo, na tulikuwa tu tutimize masharti ya kidemokrasia zimeshindwa, fedha zimeondoka, sasa tunasema tulikuwa tuzihitaji. Ni mchambuzi wa masuala ya uchumi na siasa, Julius Mtatiro akizungumza na VOA Express kutoka Dar es Salaam. Hai basi, kama uko kwenye eh, gari lolote lile la usafiri, ukiwa unaelekea nyumbani, unasikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya. Bodi mpya ya kusimamia mitihani nchini Kenya imeteuliwa siku chache tu baada ya wanachama wa bodi iliyokuwepo kutimuliwa na kuagizwa waandike taarifa za uchunguzi katika makao makuu ya polisi kuhusiana na wizi wa mitihani. Huku nyuma wakuu wa usalama wanakiri kuwa udanganyifu wa mitihani ya kitaifa umeongezeka kutokana na mitandao ya kijamii, baada ya matokeo ya wanafunzi elfu tano kufutiliwa mbali. Mwandishi wetu Joseph Kioko akiwa mjini Mombasa amefuatilia sakata hilo la wizi wa mitihani. Sakata kuhusu wizi wa mitihani hapa Kenya inazidi kupata mabadiliko kila siku, lakini ufumbuzi haujapatikana. Siku mbili baada ya bodi nzima ya kitaifa inayosimamia baraza la mitihani kuondolewa na serikali, bodi ya wanachama wapya imeteuliwa na kuanza kazi mara moja. Lakini swala nyeti ni kuhusiana na uwajibikaji katika bodi hiyo ya kitaifa inayosimamia mitihani ya kitaifa kwa maelfu ya wanafunzi mwaka baada ya mwaka, shule za msingi hadi vyuo vikuu. Kamati ya bunge kuhusu elimu imefanya mkutano na waziri katika sekta ya elimu, na wanasema kuna matumaini ya kupata suluhu katika siku za hivi karibuni. Bi Sabina Chege ni mwenyekiti wa kamati hiyo ya bunge kuhusu elimu. Shule yoyote ambayo matokeo yake mm, yalizuliwa kwa uchunguzi itapokea matokeo yake ifikapo Aprili tarehe tatu. Waziri ameeleza kuwa bodi mpya inapanga usimamizi bora wa mitiani ma. Wakati hayo yakiarifiwa, maafisa wa usalama kupitia inspekta mkuu wa polisi Joseph Boynet wanaendelea kuwasaka watu waliohusishwa na wizi wa mitiani mwaka jana, ambapo matokeo ya wanafunzi wengi yalifutiliwa mbali kwa wizi na udanganyifu. Waliohusishwa ni pamoja na waalimu katika shule mbalimbali mbali, na pia kuna afisa wa polisi aliyeshtakiwa kuhusiana na hilo. Charles Owino ni msemaji wa polisi. Mimi sina ripoti yoyote , lakini najua kuna polisi aliyeshtakiwa Kilifi, alipokea habari ya mtihani kupitia WhatsApp. kinacho kuna vichwa wazazi wengi na hata shule mbalimbali, ni hatua ya kufutilia mbali matokeo ya wanafunzi zaidi ya elfu tano kutokana na wale laki tano waliofanya mtihani wa kitaifa wa kidato cha nne, kujiandaa kuelekea katika vyuo vikuu nchini. Mjadala wa sasa umeelekezwa katika bunge la kitaifa. Wabunge wa kihoji ni mtindo gani uliotumiwa kufutilia mbali matokeo hayo. Mwezi uliopita baada ya matokeo ya kidato cha nne kutangazwa, Sauti Amerika ilikutangazia jinsi wizi huo ulivyoibwa kupitia mitandao ya kijamii, WhatsApp, Facebook na mitandao mingine kupitia simu za mkono. Kutoka Mombasa ni Josphat Kioko, Sauti America, VOA Express. Asante sana, Joseph Kioko, na ripoti hiyo kutoka nchini Kenya. Moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki. Sandey Shomari ndani ya VOA Express. Ni mambo hayo yanakuja, kibao hicho stressed out kutoka kundi zima la 21 Pilots. Sikiliza mambo, skaliza hayo, skaliza mambo matamu kabisa ndani ya VOA Express na cartis mwona Curtis Bynum. Haya basi, msikilizaji, ni 21 Pilots wanakuambia stressed out, ndani ya VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni Jumatano tulivu kabisa kama kwako. Kwa jumatano si tulivu, basi hakika itakuwa njema na moja kwa moja tunaelekea katika hoja kwa hoja rais uhuru kenyatta anatarajia kulihutubia taifa la kenya hapo kesho labda kuangazia mafanikio changamoto na mipango ya baadaye kwa taifa la kenya hii ikiwa imesalia miezi 16 kabla ya uchaguzi mkuu mwaka 2017 huu ndio mjadala ambao wa kenya katika eneo la pwani wamekuwa wakilumbana nao kwenye hoja kwa hoja kwanza mimi nataka kumpongeza Mheshimiwa Rais kwa yale maendeleo ambayo wamefanya katika muda mchache wamekuwa katika uongozini, na ninatarajia hatueleze ile miradi ambayo ameshatekeleza kwa the last three months na ile ambao iko kwa process bado inatekelezwa, na kama kuna mengine ambayo imestopishwa pia tuweze kujua kwamba imestopishwa namna gani, na zaidi ninatarajia sana aweze kugusia sana kuhusu uh, NYS ambayo imekumbwa na some corruption. Tujue how is he, ana mipangilio gani ku revolve hiyo sector NYS. Sitarajii mingi sana kutoka kwa speech ya rais because rais hajatenda, hajaonyesha Wakenya kwamba anaweza tenda, anaweza wapewa ile ahadi yenye ali, ali, anaweza timisha ile ahadi yenye aliwapewa ile wakati wa siasa. Shida kubwa yenye serikali ya jubliko, naye rais ni mmoja wao, ni mambo ya ufisadi. Hizo project zote zenye rais anaongea juu ya kuanzisha asijafikia mwananchi akaona kwamba hizo project inaweza wafaidi juu ya mambo ya ufisadi. Ukiangalia mambo ya NYS, ilikumbwa na ufisadi, mamilioni ya pesa ilipo, ilienda. Hakuna aksoni yote yenye serikali ya Uhuru alichukua kuhakikisha kwamba Wakenya wenye walipoteza pesa yao, hiyo pesa imepatikana. Shida ya wananchi wana ni kwamba wanataka matunda ya kazi ambayo ina infrastructure project the long term. Ukiangalia kama ile reli tuko nayo ambayo ilijengwa na mzungu, imekuwa hapa zaidi ya miaka mia moja sasa. Wananchi wanataka waone matunda ya reli ambayo inajengwa sahii. Matarajio yangu kwa rais ni kwamba mimi ningependa, kuna hadi moja ambaye aliahidi vijana ambao ni ya viwanja, tunaomba kwa kwamba hiyo aweze kuitekeleza. Kuna huu mradi wa watoto wa, wa laptop; ingawa tunaona umeanza, mimi hayo ndio matarajio niko nayo kutekeleza baadhi ya mambo mengi aliyoahidi. Mambo mengi ambayo aliweza kuahidi nimeona ameyatekeleza. Ame kwa mfano alisema atapeana title 1.2 million. Sasa hii Kenya tuko na uh, 3.2 million. Bwana rais hajatekeleza chochote, ni uongo mtupu ndio wa Wakenya wanapewa. Ukiangalia mambo ya standard gauge railway Il, tulikuwa tunatarajia railway yenye itajengwa itaboresha maisha ya Kenya na kiyo na ukiangalia ma mambo ya tendering, pesa mingi wa Kenya walipoteza, ambapo haijaleta manufaa kwa wananchi wana. Tena kuna mambo ya ukabila, kwa ukiangalia appointment ya serikali ya hii ya Jubilee ni inaenda kwa, kwa kabila mbili. Rais anatimiza katiba, yaani lazima aseme ile kitu alifanya na ile kitu alipromise katika nchi. Kwa hivyo kuongea kwake kwa address the nation, upande wake kusema facts, atasema ile kitu anajua lazima iwe imetekelezwa, si ana command ni kitu yenye lazima Kuna institutions ambazo zingemeki hiyo process iendelee. Kama ni kujenga shule, kuna institutions za kuleta. Kama ni kuweka stima, ziendelee. Speech hizi translate kwa manufaa ya wananchi. Kila mara rais na anaongea, lakini hizo vitu yenye anaongea hatendi. Liberty ya dede, Sauti ya Amerika, Mombasa. Moja kwa moja tunaelekea kwenye biashara. Mwenzangu Harrison Kamau anazungumzia jinsi uhalifu wa kiuchumi unavyoathiri biashara Afrika Kusini, pamoja na hatua za maendeleo ya mawasiliano zilizopigwa Afrika Mashariki kwa madhumuni ya kuimarisha biashara za kieneo. Utafiti uliofanywa na shirika la Global Economic Crime Survey umefichua kuwa zaidi ya asilimia 68 ya makampuni nchini Afrika Kusini yameripoti uhalifu wa kiuchumi katika kipindi cha miezi 24 iliyopita ikiwa ni asilimia kubwa zaidi ikilinganishwa na maeneo mengine ya Afrika. Theluthi tano ya mashirika 233 yaliyohojiwa yameripoti hasara ya kati ya dola elfu mia moja hadi milioni moja kutokana na uhalifu huo, pamoja na wizi wa mali za kampuni uliopata asilimia 68. Makampuni mengi pia yameripoti visa vya utapeli, hongo na ufisadi. Ikilinganishwa na takwimu za ulimwengu za asilimia 36 ni dhahiri kuwa Afrika Kusini inakumbwa na uhalifu wa kiuchumi uliokithiri zaidi. Hata hivyo, kiongozi wa kundi hilo la utafiti la PwC tawi la Afrika, Louis Stridom anasema kuwa hakuna sekta yoyote ulimwenguni isiyokumbwa na tishio la uhalifu wa kiuchumi. Utafiti huo umefichua kuwa biashara nyingi za Afrika Kusini hazina imani kwa vyombo vya usalama wa kuweza kukabiliana na uhalifu wa kiuchumi. Zaidi ya asilimia sabini ya watu waliohojiwa wanaamini kuwa taasisi za Afrika Kusini hazina rasilimali au hata mafunzo ya kutosha kukabiliana na tatizo hilo. Wengi hawana imani na serikali ya rais Jacob Zuma ambaye tangu kuchukua mamlaka mwaka wa elfu mbili na tisa amekumbwa na kashfa za kibinafsi na za kisiasa. Wakati mmoja rais huyo alipewa amri ya kurudisha sehemu ya dola milioni ishirini na tatu za walipa kodi alizotumia kukarabati makazi yake. Mahakama Kuu pia inatathmini ombi kutoka kwa vyama vya upinzani la kuendeleza kesi nyingi za ufisadi dhidi ya rais Zuma na tukielekea Afrika Mashariki, ni kwamba jumuiya ya mataifa ya eneo hilo Oktoba mwaka 2014 yalianzisha mfumo wa mtandao mmoja wa mawasiliano ya simu wa kieneo, yani One Network Area, kwa lengo la kuunganisha makampuni ya simu kutoka eneo hilo kutumia mtandao mmoja. Tangu kubuniwa kwa mfumo huo, eneo la Afrika Mashariki limeshuhudia ongezeko la asilimia mia nne ya mawasiliano kupitia simu za mkononi. Hilo limeimarisha biashara za kieneo, ambako kabla ya mfumo huo, kupiga simu kati ya mataifa ya eneo hilo ilikuwa ikigharimu zaidi kuliko kupiga simu Ulaya. Awamu ya pili ya kuimarisha mfumo huo imeanza, ambapo makampuni ya simu yanalenga kuteremsha gharama ya kutumia ujumbe mfupi, yaani SMS, huku Rwanda ikiwa ya kwanza tangu Agosti mwaka jana. Tanzania pia imeomba kushirikishwa kwenye mfumo huo huku Ethiopia ikiashiria kujiunga, ingawaji sio mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kuwa na wakati mwema unapotathmini kufanya biashara ya kieneo. na moja kwa moja basi, tunaangalia yale yanayotamba ya na kuvuma kwenye mitandao ya kijamii hii leo. Idi Ligongo, kuna nini huko? Haya, shukrani sana. Sande Shomari. Leo katika yavumayo mitandaoni, tunaanzia nchini Kenya. Matukio ya simba kukimbilia viunga vya jiji la Nairobi ambavyo ni makazi ya watu yanazidi kutokea, Jambo ambalo linahatarisha maisha ya wakazi wake. Tukio lingine la mnyama huyo mkali kukimbilia wanakuishi binadam limetokea katika kitongoji cha Isinya kilicho karibu na jiji la Nairobi na kukifanya kikosi cha wana usalama kutoka shirika la Kenya la kuhudumia wanyamapori kumuua wa simba huyo. Mjadala umezuka kwelikweli kuhusiana na tukio hili. Simlos anasema kwamba tumeharibu hifadhi za wanyama Simba huenda kule kwenye chakula, na kama kingekuwepo kamwe wasingetoka hifadhini. Wanyama walikuwa wanahama baina ya hifadhi ya taifa ya Nairobi na ile ya Kilimanjaro, lakini eneo lote ambako huwa wanapita wanyama hawa limeingiliwa na makazi ya watu na kufanya simba hawa kukosa chakula. Batulba anasema waliomuua simba huyo walipaswa kumkamata mnyama akiwa hai bila ya kumuua. Hakuna uwe uweledi hata kidogo, anazungumzia hapa professionalism katika kazi yao. Haya basi, tukiendelea kuangalia e, yale yanayovuma, bado tuko nchini Kenya na kingine ambacho kinachovuma pia ni kukamatwa kwa pembe za ndovu na faru zenye thamani ya shilingi za Kenya milioni 64, katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta. Inaelezwa mzigo huo ulikuwa upo njiani ukitokea nchini Msumbiji kuelekea Thailand, kwa mujibu wa mkurugenzi wa makosa jinai katika viwanja vya ndege Joseph Ngiza. Na mpaka sasa hakuna yeyote yule ambaye aliyekamatwa. Jojo Pio anasema wanyama wetu wa Afrika kuna siku watapotea kabisa, na namna tunavyowauza nje ya nchi, tutajikuta tunakwenda Ulaya na Amerika kuwatazama na vizazi vyetu vijavyo vitabaki kusema, enzi za mababu zetu hawa wanyama walikuwa kwetu. Kutokana na namna tunavyoangamiza hivi sasa. Esa Zebra anasema kwa nini nchi zote zisiungane kutengeneza kikosi ambacho kitakachomaliza mtandao wa wale wanaofanya uhalifu. Lingine ambalo limevuma, Sande Shomari na msikilizaji wangu popote pale ulipo, ni kwamba habari eh, ambayo imetambaa kwelikweli katika mitandao ni ile ya Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania kuamua kupata chakula katika mgahawa wa kawaida kabisa ambao mara nyingi hutumiwa na watu wenye kipato cha chini alipokuwa jijini Mwanza kuelekea katika mji wa Chato. Hayo ndio yaliyovuma katika mitandao hii leo. Naam, kufikia hapo basi tunakamilisha matangazo haya ya VOA Express kwa siku hii ya leo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Duane Collins, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sunday Shomari. Vilevile tumshukuru Curtis Bynum pale katika mambo ya mitambo. Kutoka hapa Washington DC, tunakuambia kila la heri na alasiri njema hapo ulipokuwa. Makini, angalia simba, siyakakung'ata.