Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Langu jina Harizon Kamau na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Machi 30 mwaka 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita band 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibuni <mulia> katika matangazo yetu leo jioni, kufuatia joto lisilo la kawaida linaloendelea nchini Tanzania, mamlaka ya hali ya hewa nchini humo inasemaje? Tunatarajia kwa kwamba hali hii itaanza kupungua na kurejea katika hali ya kawaida katika wiki hii ya kwanza ya mwezi wa nne, na hii ni kwa sababu tunatarajia hali ya mvua itaanza katika maeneo ya jiji la Dar es Salaam. Na je wakenya wanasema nini kuhusu hali ya uchumi nchini humo? Wakati hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta kuhusu hali ya taifa ikitarajiwa kufanyika hapo kesho. huwezi kusema uchumi wetu uko sawa na wachina na wafilipino ile hali sisi, hapa vichokonoa meno ambavyo tunavitumia Kenya vinatoka China, champali za kutoka bafu sasa zinatoka China. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sandei Shomari. Baraza la maaskofu nchini Zambia limetoa wito kwa vyama vyote vya kisiasa na wagombea wa urais nchini humo kuchukua hatua kuzuia ghasia wakati nchi hiyo ikielekea kwenye uchaguzi mkuu wa rais Agosti 11. Baraza hilo la maaskofu wa Katoliki lilikutana na vyama vyote vya kisiasa na wagombea wao. Padri Cleofas Lungu, katibu mkuu wa baraza hilo, alisema mkutano huo ulitoa mapendekezo kadhaa ili kuondoa baadhi ya sababu kuu za mvutano wa kisiasa na ghasia nchini humo. Lungu alisema pamoja na mapendekezo mengine, ilikuwa ni kufanya mabadiliko kwenye sheria ya usalama ya umma ambayo polisi wanaitumia kusimamia mikusanyiko ya kisiasa. Waziri wa ulinzi wa Nigeria anasema jeshi chini ya utawala wa Rais Muhammadu Buhari limepata mafanikio makubwa dhidi ya mapambano na kundi la Boko Haramu nchini humo. Jenerali mstaafu Dan Ali amesema jeshi limeweza kukomboa kiasi kikubwa cha ardhi kilichokuwa kimechukuliwa na kundi la Boko Haram na kwa sasa wamebaki kupigana vita vya msituni tu. Alisema ndani ya mwaka mmoja tu baada ya kuingia rais yani Buhari madarakani amebadilisha mambo. Kabla ya hapo, majimbo matatu ya eneo lote la mashariki yalikuwa chini ya magaidi. Sasa kuna serikali walau mbili za mitaa. Ali alisema jeshi lazima liweze kuwaondoa magaidi kutoka kwenye msitu wa Sambisa ndani ya miezi miwili au mitatu. Ufaransa imetangaza kwamba itasimamisha operesheni zake Jamhuri ya Afrika ya Kati baadaye mwaka huu baada ya waziri wa ulinzi wa nchi hiyo kusema imetimiza malengo yake. Operesheni hiyo iliyoitwa Sangaris ilianza mwaka elfu mbili na kumi na tatu wakati nchi hiyo ilipokuwa imegubikwa na ghasia za kidini kati ya wa Wakristo na Waislamu na watu maelfu kupoteza maisha. Nchi ilikuwa imeharibiwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe, ikiwa imeharibiwa na mvutano mkali wa kidini, ikiwa iligubikwa na ghasia na ikiwa kwenye ukingo wa kuingia kwenye mauaji halaiki. Katika muda wa miaka miwili, jeshi la Sangaris lilirejesha amani na kuzuia yasiyokubalika tena. Janive le Drian alisema hayo mbele ya kundi la askari wa Ufaransa waliokuwa wamepiga kambi katika uwanja wa ndege wa Mpoko. Alisema kwamba si kila kitu kinaweza kusuluhishwa mara moja, lakini hatimaye tunaweza kuona nchi ikitoka kwenye kipindi kirefu cha matatizo na kuto kujua kinachotokea. na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imeomba umoja wa mataifa kuondoa nusu ya kikosi chake kwani hakuna tena makundi ya wapiganaji ambayo serikali itashindwa kuyamaliza. Waziri wa mambo ya nje wa Congo, Raymond Shibanda, ameomba baraza la usalama la Umoja Mataifa kukubali askari wa MONUSCO wapunguzwe na watakaobaki kushiriki miradi ya maendeleo, kwani hali kwa sasa ni salama. Austeri Malivika anayo ripoti zaidi. Kufuatia ombi ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuomba kikosi cha Umoja wa Mataifa kipunguzwe nusu na wote kuondoka Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo. Nimezungumza na baadhi ya wananchi. Jina langu ni Ejide, naitwa kwa majina Ejide Nkuba. Kikosi kinaweza kuenda leo, wanasema wanapunguza, na tunafikiri ya kwamba majeshi ya Kongo hayapatikani mahali popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mahali maadui wanajitokeza kila mara. Ndio, pendekezo gani ungekupa? Pendekezo langu ni kusema ya kwamba Eh, serikali ya Kongo ingelifikiri kwanza tena zaidi pahari ya kukamata mpango, lakini hiyo mpango, mimi nasema ya kwanza ya kwamba iko premature, inariske kutuletea tena shida, kwani MONISCO hayo inajua ya kwamba presence yao hapa inatokana na kama usalama unakosekana. Hata kwa mfano, brigade ya Tanzania, Tanzania inafika sasa hivi kwanye Kongo, mimi tunaona kazi nyiko nafanya, walipigana vita, tunaona wanafanya kitu kidogo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Wagombea watatu wa chama cha Republican waliobaki katika kinyanganyiro cha urais wamekubaliana jana Jumanne kwamba kuna hitaji la kushinda kundi la Islamic State, lakini walibadili misimamo yao ya awali ya kuunga mkono atakayeteuliwa na chama chao. Lazima tuwaangamize ISIS kwenye uso wa dunia haraka na kwa ukali, hatuna namna nyingine, mgombea anayeongoza Donald Trump aliiambia CNN wakati wa mahojiano maalum mbele ya wakazi kadhaa katika jimbo la Wisconsin ambalo linafanya uchaguzi wake wa awali wiki ijayo. Senata wa Texas Ted Cruz ambaye ndio anashikilia nafasi ya pili mpaka sasa kwa idadi ya wajumbe amesema Marekani kwanza lazima itumie nguvu kubwa ya anga, halafu kuwapa silaha wapiganaji wa Kikurdi na waache hao wakawamalize ISIS. Uamuzi wa kama tutumie vikosi maalum vya kijeshi au askari wa miguu utafuata, Cruz alieleza. Aliongeza ukosoaji dhidi ya rais Barack Obama aliposema hatapeleka vikosi vya Marekani nje ya nchi chini ya sheria ambazo ni ngumu mno kwa kiasi kwamba hawawezi kushinda rais wa ufaransa Francois Hollande ameachana na mpango wake wa mabadiliko ya katiba ambayo yalijumuisha hatua ya kuwanyang'anya uraia magaidi waliozaliwa ndani ya ufaransa alipendekeza mabadiliko hayo baada ya mashambulizi ya kwanza ya kigaidi ya novemba huko ufaransa ambayo yaliuwa watu wapatao mia moja na thelathini na kujeruhi wengine mia tatu na hamsini lakini baraza la senate na bunge la nchi hiyo halikuweza kukubaliana juu ya andiko hilo. Hollande alisema leo kwamba alikuwa anajaribu kuunganisha nchi yake na kuonyesha kwamba atajibu mashambulizi ya kigaidi . Mapendekezo hayo yalipingwa pia na wale waliokuwa na wasiwasi kwamba itawalenga Waislamu na haitakuwa imewatendea haki. Baadhi walifananisha na kuvuliwa uraia kwa Wayahudi wa Ufaransa wakati wa vita vya pili vya dunia. Waziri wa sheria nchini humo alijiuzulu mwezi Januari baada ya kupinga mpango huo wa Ufaransa. Unaendelea kupokea habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika hapa Washington DC, tunapoendelea kupekua na kuangalia habari kutoka pembe zote za dunia. Kumbuka kwamba yote haya waweza ukayapata kupitia www.voaswahili.com. Na kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele ni nchini Kenya ambapo hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta kuhusu hali ya taifa inatarajiwa kufanyika hapo kesho, ambapo kwa hakika hisia si haba na matarajio ni mengi miongoni na pia kwenye roho za Wakenya. Muda mfupi uliopita nimezungumza na bwana uh, Maur Abdalla mwana maka, bwana Maka, ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Kenya, na nikataka kujua kutoka kwake matarajio aliyonayo kuhusu hali ya hotuba ya kesho ya rais ikilinganishwa na baadhi ya mambo aliyoyasema Rais Kenyatta mwaka jana. Naam, nafikiri matarajio ya Mheshimiwa Rais atatanguliza kueleza taifa tangu mwaka jana kufikia sasa, hotuba yake ingine, amefanikiwa kushika mafisadi wangapi ameshafanikiwa kuweka korokoroni mafisadi wangapi, na amefanikiwa kurikava mali ya umma ambayo ilikuwa imeibiwa na mafisadi hawa kiwango gani, kiasi gani, na wapi, na iko wapi kufikia sasa? Rais aliahidi pia uenezaji wa umeme katika sehemu nyingi nchini Kenya na hasa kwenye mashule, hili limeshuhudiwa vijiji vingi sana kufikia sasa vimefikia kupata umeme. Ukiwaambia Wakenya wao wamepata umeme, lakini ikiwa maisha hayawi nafuu kwake, atakuwepo vipi na moyo wa kusherehekea huo umeme kusambaa kila pahali, ikiwa kila aendako yeye lipake yeye ni viki. Unaona kama rais atasema nini kuhusu usalama, ikilinganishwa na wakati uliopita hasa mashambulizi ya kigaidi. Tunatarajia mheshimiwa rais ataeleza taifa kuhusu mikakati ambayo serikali imewekezea kufikia sasa, na tunajua baadhi ya mikakati ambayo imewekezwa ni kuimarisha vyombo ama vyombo vya usalama hususan kwa kuvinunulia vyombo vya kileo vya kuweza kuwekeza usalama ule, magari ya kisasa. Na vile vile tena tunapongeza Mheshimiwa Rais kwa sababu uh, mwaka jana aliweza kuchukua hatua ya kurekuruti vijana elfu kumi waingie katika huduma ya usalama, na mwaka huu tena ametangaza harakati ya kurekuruti wengine elfu moja Wakati wa hotuba iliyopita, Rais aliahidi na akasema kwamba Kenya sasa ndiyo ya tatu katika mataifa yanayokuwa kiuchumi kwa haraka, ikiwa imefuata China na Ufilipino. Hili linadhihirika. Huwezi kusema uchumi wetu uko sawa na wachina na Wafilipino, ili hali sisi hapa vichokonoa meno ambavyo tunavitumia Kenya vinatoka China, champali za kutoka bafu sasa zatoka China, kila kitu tunachokitumia. Barabara yetu ya reli sasa inatengenezwa na Mchina, barabara ya lami zatengenezwa na Wachina. Huwezi kusema uchumi kama huo umefaulu ama unaimarika. Tusijidanganye kuwa Kenya na uchumi mzuri kwa sababu tumekuwa na traffic jamu nyingi. Hii tu ni kwa sababu mabenki ya Kenya yameingia biashara ya kuuza magari hii yote ni mikopo ya kulemaza Wakenya katika kujikuta wao ni wanaji, wanajionyesha kuwa wameimarika lakini kikweli kweli ni watumwa wa mabenki, hawana kuimarika kokote. Yaani jirani zetu Ethiopia, watoto wanasoma kuanzia chekechea, wanaenda shule ya msingi, wanaenda shule ya pili bure katika shule za umma, ambao ni uchumi ambao uko chini ya uchumi wa Kenya. Rais aliahidi kuhama kutoka mfumo wa analog na kuingia wa dijitali kwenye runinga za Kenya. Wakati ule ilikuwa asilimia sabini. Imesaidia kuinua hali ya mawasiliano na labda uchumi wa taifa, hatuwezi kusema limeinua hali ya uchumi wa kitaifa, zaidi unasaidia wasambazaji wa habari na burudani kupitia vyombo vya elektroniki. Mkenya unaambiwa ulipie runinga ambayo kuwa inaendeshwa na pesa za umma. Ikiwa utalipia kuona sinema ambayo inatengenezwa Hollywood, ulipie kuona sinema ambayo inatengenezwa Bollywood, ulipie sinema ambayo inaonekana Nigeria, basi utasema kuna uhalali fulani unaosababisha ulipie vyombo kama vile, kwa sababu imetoka mbali. Lakini ikiwa wewe Mkenya unaambiwa ulipie cha kwenu cha nyumbani, ambacho hichi cha kwenu cha nyumbani ndo kilikuwa kinatakikana kilipiwe kitakapopelekwa nchi jirani ama sehemu zingine, haingia akilini ni Bwana Maul Abdallah Bwanamaka akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mahakama moja ya Cyprus imetoa amri ya kumbakisha rumande kwa siku nane kusubiri uchunguzi mtu anayeshukiwa kuteka ndege ya shirika la ndege la Misri na kuipeleka katika kisiwa hicho. Mtu huyo anashukiliwa kwa kushukiwa kuteka ndege, kutishia ghasia na makosa yanayohusiana na, na ugaidi na makosa mawili ya kuwa na silaha. Misri imeiomba Cyprus kumrudisha mtu huyo nchini mwake, anayejulikana kama Saif Edin Mustafa mwenye umri wa miaka 59 na kumwelezea kama aliye na matatizo ya akili. Kufuatia mvutano wa saa 6 Jumanne, Mustafa alikamatwa na kushikiliwa na polisi wa Cyprus akisema kwamba alifanya hivyo kwa sababu hajamwona mke wake na watoto kwa miaka ishirini na minne. Wakati viongozi wa Korea Kusini, Japan na Marekani watakapokutana Alhamisi mjini Washington ili kuzungumzia kitisho kinachoongezeka cha silaha za nyuklia kutoka Korea Kaskazini, mjadala mkubwa utakuwa ni kuhusu China. Rais wa Marekani Barack Obama, waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe na waziri mkuu wa Korea ya kusini Junhie watafanya mkutano wa pande tatu kandoni mwa mkutano wa usalama wa nyuklia wiki hii mjini Washington. Mkutano huu wa pande tatu utakuwa wa kwanza kwa viongozi hawa kukutana tangu umoja Mataifa kuweka vikwazo vikali dhidi ya Korea Kaskazini kwa kufanya majaribio ya nne ya nyuklia mwezi Januari. Washington na washirika wake wa Asia wameweka msimamo wa kuchukua hatua kali dhidi ya kuwekea msukumo Korea Kaskazini kuacha mpango wake wa kutengeneza nyuklia, lakini maswali bado yapo kuhusu nafasi ya Beijing kwenye swala hilo. Mianma imemwapisha rais wake wa kwanza wa kiraia katika zaidi ya miaka hamsini. Htin Kyaw mwenye umri wa miaka sabini aliapishwa katika hafla fupi jana Jumanne kabla ya kikao cha bunge akiahidi kwa mwaminifu mbele ya muungano wa Myanmar. Makamu wawili wa rais nchini humo Mintswe na Henry Vantil walikula kiapo mbele ya Hetin Kiao. Kuapishwa rasmi kwa Hetin Kiao kunamaanisha kumalizika kabisa au kwa kiasi utawala wa kijeshi nchini humo ulioanza tangu mwaka elfu tisa mia na sitini na mbili. Anachukua nafasi ya Ten Sien, jenerali wa zamani aliyechukua madaraka tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja wakati kundi hilo la kijeshi lilipochukua udhibiti wa serikali ya kiraia na alipitisha mabadiliko makubwa ya kisiasa na kiuchumi. Katika hotuba yake baada ya kuapishwa, rais huyo mpya aliahidi katika katiba iliyopo sasa na kuifanya kuwa yenye kufuata misingi ya kidemokrasia. Katiba iliandikwa na jeshi kabla ya kukabidhi madaraka ili kuhakikisha jeshi lina viti asilimia 25 bungeni pamoja na wizara muhimu za mambo ya ndani na ulinzi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, tukiendelea kuchanganua mambo kama yalivyo. Na moja kwa moja tunaelekea visiwani Komoro ambapo uchaguzi wa kumpata rais visiwani humo unaendelea ukiwa unajumuisha wanakampeni ama wagombea watatu. Mwenzangu Idli Gongo amezungumza na mwandishi wetu visiwani humo Abdurahman Baramia na kwanza akamuuliza kuhusu hali ya maandalizi ya uchaguzi huo. Kwa kweli maandalizi ya uchaguzi yanakwenda vizuri, licha ya kwamba viongozi wengi ambao wanagombea katika urais huu wa visiwa vya Komoro hivi sasa wanaendesha kampeni zao huko kisiwani Nzuani na Mwali, kwa sababu wagombea walioko hivi sasa ni wa kisiwa cha Ngazija tu kutokana na ule mpokezano wa madaraka baina ya visiwa. Kwa hivyo, uh, wamefanya kampeni hapa kisiwani Ngazija katika duru ya kwanza na sasa hivi uchaguzi huu utapigwa kwa visiwa vyote vitatu. Licha ya hapa kisiwani Ngazija kuna kampeni za hapa na pale, licha ya joto kali kabisa ambalo limevikumba visiwa hivi vya Komoro. Kwa hivi sasa, ni mgombea yupi ambaye anaonekana kuwa mwenye nguvu zaidi ambaye wananchi wanamzungumzia na pengine wana matumaini ya kuona atakuwa kiongozi wao mzuri wa kuwafikisha katika maendeleo mazuri? Unajua, kuna viongozi watatu kwa mujibu wa katiba ya nchi katika Uh, uchaguzi wa duru ya kwanza wanachaguliwa viongozi watatu. Ni mmoja wao ni aliyekuwa rais wa visiwa hivi kabla, ambaye ni kanali ya Asumani Azali. Vilevile uh, yuko waziri wa fedha ambaye pia ni makamu wa rais wa serikali ya hivi sasa ya Dkt. Ikililu Dhanin Mohamed Ali Swalihi, na yupo tena huyu bwana Mwinyi Baraka Said Swalihi ambaye ni vile vile ni gavana wa kisiwa cha Ngazija. Wagombea ambao wanahisi kwamba huenda wakachaguliwa na raia wa Komoro ni huyu Kanali Azali Asumani na Muhamed Ali Swalihi. Na ni masuala gani hasa ambayo wananchi wamekuwa wakiyazungumzia na ambayo yamegubika kampeni za uchaguzi, yakionekana kama ajenda za msingi kabisa katika uchaguzi huo? Unajua, kampeni za hivi za Komoro, mambo mawili ambayo ni makubwa kabisa ni habari ya umeme na maji. Komoro kama unavyoijua, kwa muda wa miaka sita hivi sasa haina umeme na umeme unakuja kwa mpokezano baina ya kisiwa na kisiwa au mtaa kwa mtaa. Vile vile maji imekuwa hayatoki kama kawaida, na hivyo wana hawa wagombea wote wanazungumzia kuhusu suala hilo. Umezungumzia swala la kiwango kikubwa kabisa cha joto, na kama tunavyojua Umoja wa Mataifa ulitoa tahadhari kwa mataifa ya Afrika na mashariki na visiwa ambavyo viko mashariki mwa Afrika, joto hili linaathiri vipi kampeni hivi sasa? Kwa kweli, joto linaathiri kampeni kwa kiasi kikubwa, kwa sababu watu wote hivi ninavyokuambia tu wanatoka matumbo wazi kwa sababu ya joto limekithiri katika sehemu nyingi za Ngazidja unaweza kusema kwamba si Ngazija tu ni Nzuani na Mwali na watu wanaomba dua tu misikitini ili joto hili lipungue na kunyesha kwa mvua. Ni Abdurahman Barami akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka kisiwani Ngazija huko Komoro. Na tunaelekea moja kwa moja hadi Tanzania, ambapo kufuatia jota kali linaloendelea hivi sasa katika baadhi ya mikoa nchini humo na kupelekea baadhi ya jamii kushindwa kutekeleza majukumu yao ya kila siku mwenzangu mkamiti Kibayasi amezungumza na mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya hali ya hewa Tanzania, Agnet Kijazi, na kwanza akamuuliza hali hiyo ya joto kali lililokithiri inatarajiwa kuwepo kwa muda gani? Uh, hali hii ya joto ambalo limeongezeka sana kwa ujumla liko juu ya wastani kwa karibu, uh, joto moja mpaka mbili. Tunatarajia so, kwamba hali hii itaanza kupungua na kurejea katika hali ya kawaida katika wiki hii ya kwanza ya mwezi wa nne, na hii ni kwa sababu tunatarajia hali ya mvua itaanza katika maeneo ya jiji la Dar es Salaam, kwa hiyo itasaidia kupunguza kwa kiasi kikubwa hali hii ya joto ambayo tunayo sasa hivi. Idara yako imewaandaa vipi wananchi wa Tanzania katika kipindi hiki cha mabadiliko ya hali ya hewa kutoka katika joto kali kuingia katika mvua za wastani? Ya mamlaka ya hali ya hewa imeendelea kutoa taarifa za utabiri wa hali ya hewa ambao tunautoa wa kila siku, tunatoa utabiri pia wa siku tano pamoja na siku kumi, na kwa taarifa hizi basi zinawasaidia wananchi kujua kwamba kuna mabadiliko haya ambayo yanatokea. Pamoja na kwamba sasa hivi kuna joto kali, wanafahamu kwamba, uh, tunapoingia wiki hii ya kwanza ya mwezi wa nne tunatarajia kupata mvua na viwango vya joto vitapungua. Kwa hiyo haya ndio maandalizi hasa tunayoyafanya kwa maana ya kuwapa taarifa za hali ya hewa na hasa utabiri kwamba tunatarajia nini, lakini pia tumeendelea kuwahimiza kwamba wafuatilie taarifa za hali ya hewa ambazo tunazitoa kila siku. Kwa kufuatilia taarifa hizo, basi wataweza kujua hali ya hewa ya siku hiyo inatarajiwa kuwa ya namna gani na itawasaidia kujiandaa vyema katika kukabiliana na mabadiliko haya ya kutoka kwenye hali hii ya joto na kuingia kwenye hali ya mvua. Mvua hizi mnatarajia kuwepo kwa wingi au ni mvua za wastani? Mvua hasa ambazo tunatarajia katika mwezi huu wa nne mpaka mwezi wa tano ni mvua ambazo zitakuwa za wastani hadi chini ya wastani. Kwa hiyo tutakuwa na siku ambazo zitakuwa na mvua ambazo ni kubwa, yaani vipindi vifupi vya mvua kubwa vitakuwepo lakini tunapouangalia msimu kwa ujumla utakuwa na mvua ambazo ni za wastani hadi chini wa ya wastani kwa maeneo ya jiji la Dar es Salaam. Mamlaka ya hali ya hewa inashirikiana vipi na taasisi zinazohusika na kilimo pamoja na wakulima kuelekea katika kipindi cha mvua? Tunaangalia namna ambazo tutashirikiana na, na maafisa ugani ambao wanawashauri wakulima kuhusu aina za mazao ambayo wangetakiwa kuotesha katika kipindi hiki ambacho ardhi ilikuwa imepata joto kali na sasa mvua inanyesha, ni mazao gani ambao wataweza kuotesha. Kwa hiyo tumejipanga vizuri kuwasiliana na wasao gani ili waweze kuwashauri vizuri wakulima, lakini pia tunapotoa taarifa hizi tunajua kwamba na sekta mbalimbali ikiwepo sekta ya afya, tuna uhusiano tu wa karibu ambao wataangalia kwamba, je, hali ya joto hii lilipokuwa joto liko juu hali za afya ya wananchi zilikuwaje? na tunapoingia sasa katika hali hii ya mabadiliko ambayo mvua zitaanza kunyesha za wastani hadi chini ya wastani na viwango vya joto kushuka kidogo, basi katika sekta ya afya kwamba ni vitu gani wanavyotakiwa kuvifanya. Ni Agnes Kijazi, mkurugenzi wa mamlaka ya hali ya hewa Tanzania akizungumza kutoka Dar es Salaam na Sauti ya Amerika hapo Washington DC. Katika makala ya afya hivi leo, mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na daktari Leo Kadi kutoka DRC kuhusu ugonjwa wa fistula kwa wanawake na hasa waja wazito. Sema kwa kutambua kama na fistula mwanamke amekuwa na mara, atakuwa nanajipitia a enyewe hata kuwa tena wakati yote ni mazi ambayo itakuwa inatoka bila mwanamke yetu kujua, na itamletea kabisa hali moya ya kuweza kujikuta hata hii tena kukua karibu na wengine watu, atakuwa peke yake itajikuta vremani zarauliwa kabisa. Sababu kubwa tunafahamu kwamba ugonjwa huu unatokana na kubakwa, kuna sababu nyingine yote ya kitabibu ambayo inajulikana. Ndio, sababu kubwa kwanza ni kubakwa, lakini wengine vile wanaweza kupata magumu kama fistula wakati ya kuzaa wakati wanazaa ndani ya vituo ambazo ni vituo kabisa ngazi ya chini sana, ama kuna wa mama ambao waona dini ya kutosha, au wenyewe watabakia wakati mrefu akuweza kuvielekeza vituo vya sasa. Itafika wakati mwa, wakati ya kuzaa ile zaidi sana, mtoto anakufata. Na mama anapokuwa mja mzito akiwa anajiandaa ama anakaribia kwenda katika siku za mwisho kwenda kujifungua anatakiwa achukue hatua gani za kumfanya aweze kujikinga labda kuto kupata ugonjwa huu wa fistula? Kawaida inaomba mwanamke kikoe mjamzito, inaomba aende kituo ya afya hata kwa njia mwanzo wa mimba, na omwe mara nne aweze kukutanana na wanganga waweze kumepasiria namna na hiyo mimba atapata fika kule, atapata dawa, atapata mafasi, atapata dawa, atafanya ma laboratoire, na kila siku atakuwa yuko na kila mara atakuwa kusikiliza mtoto na kujua kama mtoto anaendelea anaenda na muna gani, na wakati aetunaita ileakatimunamtu anaenda anenda anakuwa na ile kuonana na daktari au mganga mwenye kuwa na elimu mwenye amefunzwa mara nne wakati ya mimba itakuwa kidogo mara nne, kusudi kumwanzo wajue kama kweli iko na mimba, na wakati ya kufata waangalie kama iko na kamaba, wanaangalia kama ile mimba iko na inaendelea mzuri. Nyuma yake waone kama wakati anafikia karibu ya kuzaa, kama ile mimba inaambatana ina madikimo yake ya basi kusudi tuangalie kama nini yule mtoto anaambatana na vipima wake ya kiuno, ikili mtoto anaweza kupita aweze kujalika na njia ya chini, au kama mtoto ana, inaonekana iko na iko na uzito kushinda ile kiuno, balo anaweza kumkuta mahali ambapo kunapatikana vitozase ambazo zinastahili kwa kuweza kutosha mtoto ma, na operasion au kwa upasuaji, au wanaangalia namna gani mwanamke anapaswa kufunzwa kwa jinsi ya kuweza kuchungana na ile sheria ya namna ya, ya kufunga mimba. Dokta, labda kwa mama ambaye anajifungua mtoto alafu anapata bahati mbaya anapata huu ugonjwa wa fistula, je, kuna uwezekano wote wa mtoto wake kuathirika na ugonjwa huu? Mtoto kama mama anapata mtoto mzima, akipata fistula, mama ule ataendelea ku kumnyaa mtoto wake atamchunga vizuri ataka maiko naile kuchula mtoto anapasa kukola anapasa kuchunga vizuri kabisa hata kuwa na shida. Asante sana Meri Mgawe kwa taarifa nzuri kuhusu daktari. Na sasa fuatao ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera ya serikali ya Marekani. Mahakama moja ya Vietnam ilimpata na hatia na kumhukumu Nguyen Hon Vinh na mwenzake Nguyen Thi Minh Tu tarehe 23 mwezi huu chini ya kifungu 258 na cha sheria na kile mahakama hiyo ilikiita utumizi mbaya wa uhuru wa demokrasia ili kuhujumu masilahi ya taifa. Nguyen Hon Vinh anayefahamika pia kama An Ba Sam Alipewa kifungo cha miaka mitano gerezani huku Nuwin N Timint akipata kifungo cha miaka mitatu. Wote wawili wamekuwa kizuizini tangu mwaka wa 2014. Nuwin N Uvin aliyekuwa afisa wa polisi na mwanachama wa chama mwana cha, cha kisiasa alianzisha blogi itwayo An Basam mnamo mwaka wa 2007 akichapisha habari na maoni kuhusu hali ya kisiasa, kijamii, kiuchumi na kitamaduni nchini Vietnam. Kwenye taarifa iliyotolewa na ubalozi wa Marekani huko Vietnam tarehe 23 mwezi huu, Marekani ina wasiwasi mkubwa kutokana na hukumu iliyotolewa na serikali ya Vietnam kwa waandishi hao wa blogi, huku ikisema hatua ya serikali ya Vietnam kutumia vipengele vya sheria ya uhalifu ili kuwahukumu wananchi wanaotumia haki yao ya kujieleza inatia wasiwasi. Vifungo hivyo havionekani kuambatana na haki za kujieleza na zile za uandishi wa habari ambazo wananchi wanahakikishiwa na katiba ya Vietnam, vinakiuka masharti ya azimio la kimataifa juu ya haki za kisiasa na maazimio mengine ya kimataifa. Marekani inaitaka serikali ya Vietnam kuwaachilia bila masharti watu hawa wawili pamoja na wafungwa wote wa dhamira na kuwakubali Wavietnamu wote kujieleza kwa amani na bila uoga wa ulipizaji kisasi. Kwa niaba ya wote walioshiriki hapa Washington, mimi ni Harrison Kamau nikikutakia usiku mwanana, usona butha.