Naam, nafikiri matarajio yao Mheshimiwa Rais atatanguliza kueleza taifa tangu mwaka jana kufikia sasa, hotuba yake ingine amefanikiwa kushika mafisadi wangapi? ameshafanikiwa kuweka korokoroni mafisadi wangapi? Na amefanikiwa kurikava mali ya umma ambayo ilikuwa imeibiwa na mafisadi hawa kiwango gani, kiasi gani na wapi, na iko wapi kufikia sasa? Rais aliahidi pia uenezaji wa umeme katika sehemu nyingi nchini Kenya na hasa kwenye mashule, hili limeshuhudiwa vijiji vingi sana kufikia sasa vimefikia kupata umeme. Ukiwaambia Wakenya wawe wamepata umeme, lakini ikiwa maisha hayawi nafuu kwake, atakuwepo vipi na moyo wa kusherehekea huo umeme kusambaa kila pahali, ikiwa kila aendako yeye lipake yeye ni viki? Unaona kama rais atasema nini kuhusu usalama ikilinganishwa na wakati uliopita hasa mashambulizi ya kigaidi. Tunatarajia mweshimiwa rais ataeleza taifa kuhusu mikakati ambayo serikali imewekezea kufikia sasa, na tunajua baadhi ya mikakati ambayo imewekezwa ni kuimarisha vyombo ama vyombo vya usalama hususan kwa kuvinunulia vyombo vya kileo vya kuweza kuwekeza usalama ule, magari ya kisasa. Na vile vile tena tunapongeza mheshimiwa rais kwa sababu uh, mwaka jana aliweza kuchukua hatua ya kurekuruti vijana elfu kumi waingie katika huduma ya usalama, na mwaka huu tena ametangaza harakati ya kurekuruti wengine elfu moja. Wakati wa hotuba iliyopita rais aliahidi na akasema kwamba Kenya sasa ndiyo ya tatu katika mataifa yanayokuwa kiuchumi kwa haraka, ikiwa imefuata China na Ufilipino. Hili linadhihirika. Huwezi kusema uchumi wetu uko sawa na Wachina na Wafilipino, ili hali sisi hapa, vichokonoa meno ambavyo tunavitumia Kenya vinatoka China. Champali za kutoka bafu sasa zatoka China, kila kitu tunachokitumia. Barabara yetu ya reli sasa inatengenezwa na Mchina, barabara ya lami zatengenezwa na Wachina. Huwezi kusema uchumi kama huo umefaulu ama unaimarika. Tusijidanganye kuwa Kenya na uchumi mzuri kwa sababu tumekuwa na traffic jam nyingi. Hii tu ni kwa sababu mabenki ya Kenya yameingia biashara ya kuuza magari. Hii yote ni mikopo ya kulemaza Wakenya katika kujikuta wao ni wanaji, wanajionyesha kuwa wameimarika lakini kikweli kweli ni watumwa wa mabenki, hawana kuimarika kokote. Yaani jirani zetu Ethiopia, watoto wanasoma kuanzia chekechea, wanaenda shule ya msingi, wanaenda shule ya pili bure katika shule za umma, ambao ni uchumi ambao uko chini ya uchumi wa Kenya. Rais aliahidi kuhama kutoka mfumo wa analog na kuingia wa dijitali kwenye runinga za Kenya, wakati ule ilikuwa asilimia sabini. Imesaidia kuinua hali ya mawasiliano na labda uchumi wa taifa. Hatuwezi kusema limeinua hali ya uchumi wa kitaifa zaidi, unasaidia wasambazaji wa habari na burudani kupitia vyombo vya elektroniki. Mkenya unaambiwa ulipie runinga ambayo kuwa inaendeshwa na pesa za umma. Ikiwa utalipia kuona sinema ambayo inatengenezwa Hollywood, ulipie kuona sinema ambayo inatengenezwa Bollywood, ulipie sinema ambayo inaonekana Nigeria, basi utasema kuna uhalali fulani unaosababisha ulipie vyombo kama vile, kwa sababu imetoka mbali. Lakini ikiwa wewe Mkenya unaambiwa ulipie cha kwenu cha nyumbani, ambacho hichi cha kwenu cha nyumbani ndo kilikuwa kinatakikana kilipiwe kitakapopelekwa nchi jirani ama sehemu zingine, haingia akilini.