Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, ni saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa Ijumaa, Aprili mosi mwaka 2016 katika matangazo ya VOA Express hii leo, Kenya inakumbuka shambulio la kigaidi lililoua watu takriban 150 baada ya magaidi wa Al-Shabab kuvamia chuo kikuu cha Garissa mwaka mmoja uliopita. Tukaona watu wawili wametokea, wamevakaa askari wako na bunduki. Nikanyamaza, nikaomba Mungu wangu kidogo tu, wakasema wacha tuongee, tuongeno mkubwa wetu akisema tuwasamehe, tutawasamehe. Ni mmoja wa wanafunzi wa Garisa akikumbuka ile siku mbaya kabisa. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Harrison Kamau, na katika habari nyingine kwenye makala ya jicho letu tunamulika usanii hivi leo Hili jambo linatokana na watu kuingia katika mambo ya usanii, kuigiza, nini uimbaji, wakiwa katika umri mdogo. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, ikiwa ni siku ya wajengia duniani. Lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Mahakama Kuu ya Uganda Alhamisi jana ilisisitiza kwamba rais Yoweri Museveni ndiye mshindi kwenye uchaguzi wa kitaifa uliofanyika Februari 18. Mahakama hiyo imetupilia mbali rufaa iliyokatwa na aliyekuwa waziri mkuu na mpinzani wa Mseveni, Amama Mbabazi. Tume ya uchaguzi ilimtangaza Mseveni kuwa mshindi tarehe 20 Februari kwa kujipatia asilimia 60 ya kura, akifuatiwa na Kizabesi aliyepata asilimia 30.5 ya kura zilizopigwa. Mbabazi alikata rufaa akidai kuwa tume ya uchaguzi haikufuata sheria za uchaguzi, lakini mahakama hiyo imesema kuwa kasoro chache zilizoshuhudiwa hazikuathiri matokeo ya mwisho ya uchaguzi huo. Meja Jenerali mstaafu Jima Muhwezi na ambaye ni waziri wa mawasiliano amesema kuwa uamuzi wa mahakama umethibitisha kuwa Waganda waliamua kumchagua Mseveni kama rais wao. Rais Barack Obama wa Marekani anatarajiwa kutoa hotuba leo katika siku ya mwisho ya mkutano wa siku mbili kuhusu usalama wa nyuklia unaohudhuriwa na viongozi wawili mashuhuri duniani hapa mjini Washington. Rais Barak amesema Alhamisi kwamba wakati mashambulizi yakiendelea kutokea kwenye miji kama Brussels, kuna haja kubwa ya kuangamiza ugaidi kando na swala la silaha za nyuklia. Kongamano hilo la mwisho katika utawala wa Obama limekuja wakati kukiwa na wasiwasi wa kundi la Islamic State kutumia mabomu yenye kemikali na pia uendelezi wa silaha za kinyuklia unaofanywa na Korea Kaskazini. Baadhi ya viongozi waliohudhuria chakula cha jioni Alhamisi kwenye ikulu ya White House wanatoka mataifa yaliyoathiriwa moja kwa moja na mashambulizi ye ya kigaidi. Kesi dhidi ya waandishi wa habari wawili wa Uturuki imeanza tena, huku wakikabiliwa na mashtaka ya kufanya upelelezi na kusaidia shirika la kigaidi kuchapisha habari zilizohusu kupeleka silaha kwa siri nchini Siria. Watu walioshtakiwa ni mhariri mkuu wa gazeti la Cumhuriyet Kandunda pamoja na mkuu wa Ankara Adan Gul. Iwapo watapatikana na makosa, huenda wakapewa kifungo cha maisha gerezani. Waandamanaji wamekuwa wakikusanyika nje ya mahakama mjini Istanbul wakisema uhuru wa wanahabari na uhuru wa jamii. Wanaume hao wameshtakiwa kwa kuchapisha picha Januari mwaka wa 2014 zenye picha za malori yakielekea Siria, wakidai ni kutoka Uturuki yakipeleka silaha nchini Siria. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, Hans Dietrich Gensha, mwanadiplomasia wa siku nyingi na aliyehusika katika kuunganisha mashariki na magharibi mwa Ujerumani amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 89. Msaidizi wake amedhibitisha kifo hicho cha Hans Alhamisi, ambaye alikuwa waziri wa kigeni wa Ujerumani, kilichotokea nyumbani kwake karibu na mji wa Bonn aliokuwa, uliokuwa mji mkuu wa Ujerumani magharibi. Genscher alihudumu kama waziri wa mambo ya kigeni kwenye serikali ya Ujerumani magharibi na kisha baadaye akahudumu kwenye serikali ya muungano kwa miaka 18 hadi pale mwaka wa 1992. Wengine Rumani, wa wengine walioshirikiana naye katika kuunganisha Ujerumani ni mwanadiplomasia wa Marekani James Baker na mwenzake kutoka Usovieti Edward Shevardnadze. Jeshi la polisi nchini India, jeshi la polisi nchini India limesema leo kuwa limewakamata maafisa watano kutoka kampuni iliyokuwa ikiunda daraja lililobomoka Alhamisi kwenye mji wa mashariki wa Kolkata na kuua watu 23 huku wengine 80 wakijeruhiwa. Mapema leo, idara hiyo imesema itashtaki kampuni hiyo kwa makosa ya kuua bila kukusudia. Huku shughuli za uokozi zikiendelea usiku kucha, mamlaka zinasema kuwa operesheni hiyo sasa inalenga kutafuta miili ya waliokufa. Waziri wa mipango ya dharura kutoka jimbo la West Bengal Ahmed Khan amesema idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka kutokana na idadi kubwa ya waliojeruhiwa. Wafanyakazi walikuwa wakiongeza kokoto kwenye daraja wakati ilipobomoka haraka na kuangukia watu wengi waliokuwa chini yake. na Thailand imeongeza nguvu za kijeshi kukabiliana na uhalifu. Hatua hiyo imechukuliwa wakati serikali ikizindua kampeni dhidi ya vikundi vya uhalifu pamoja na wahalifu kote nchini humo. Hata hivyo, wanaharakati wa haki za binadamu wameelezea wasiwasi wao kutokana na sheria hiyo mpya. Amri iliyotolewa wiki hii inaruhusu maafisa wa kijeshi kujihusisha na uchunguzi, kukamata mali, kusitisha malipo ya kifedha na kuzuia washukiwa wa uhalifu kuondoka nchini. Zaidi ya makosa ishirini ya kihalifu yamezingatiwa kwenye sheria hiyo, yakiwemo usafirishaji haramu wa binadamu, uwizi, mchezo wa kamari, ukahaba umiliki wa silaha kinyume cha sheria, miongoni mwa mengine. Makamu wa rais mkuu Prawit Wongsuwan ametetea hatua hiyo, akisema kuwa serikali inahitaji wanajeshi kufidia upungufu ulioko kwa vikosi vya polisi. Mnaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi ukiwa jioni hii baada ya shughuli zako unaelekea hapa na pale, tunaanza ripoti kutoka kule nchini Kenya, ambapo hii leo nchi hiyo inakumbuka shambulio la kigaidi lililoua takriban watu 150 baada ya magaidi wa Al Shabab kuvamia chuo kikuu cha Garisa mwaka mmoja uliopita. Ilikuwa tarehe 2 Aprili 2015 wengi walioungana walioangamia wakati huo walikuwa ni wanafunzi wa chuo kikuu wapatao 140 hatua ambayo ilipelekea chuo kikuu cha garissa kufungwa kwa miezi minane mwandishi wetu josephat kioko alikuwa miongoni mwa waandishi wa kwanza kuripoti habari za njama ya, ya kulipua taasisi za elimu mjini garissa ameandaa taarifa zaidi imetimia sasa miezi kumi na miwili tangu watu waliokuwa na bunduki walipovamea chuo kikuu cha garisa aprili tarehe mbili mwaka elfu mbili kumi na tano na kuwaua watu 147 wengi walikuwa ni wanafunzi katika chuo hicho ilibainika kwamba washambuliaji hao walikuwa ni wanachama wa mtandao wa Al-Shabaab baada ya wakuu wa kundi hilo kukiri kwamba walihusika serikali kupitia wakuu wa chuo hicho na maafisa wa usalama wameandaa hafula kubwa ambayo inahusisha hafula tofauti Kabla ya sherehe kamili kuandaliwa Jumamosi hii Aprili tarehe mbili, hafla imeanza mapema leo ikijumuisha maombi kutoka madhehebu mbalimbali ndani ya chuo hicho cha Garisa ambacho kilifunguliwa Januari mwaka huu. Hafla nyingine ni mbio za marathon ambazo zimeandaliwa kwa pamoja na wakuu kutoka eneo hilo la kaunti ya Garisa. Shambulio hilo la mwaka jana lilikuwa ni miongoni mwa mashambulio makubwa zaidi ya kigaidi katika nchi ya Kenya tumezungumza na baadhi ya manusura walioshuhudia wenzao wa zaidi ya mia moja wakiuawa. Tukaona watu wawili wametokea, wamevakaa askari wako na bunduki, mi nikanyamaza, nikaomba Mungu wangu. Kidogo tu wakasema, wacha tuongee na mkubwa wetu. Akisema tuwasamehe, tutawasamehe, na akisema tuwaache. Akisema tuwaue, basi tutawaua Kidogo wakanyamaza kidogo, hapo sijui walikuwa wanafanya nini, then kidogo tu wakashutu yoyote, so kila mali ndo security saa iwe tight. Na nilikuwa nafanya bachelor of arts economics, matumaini bado iko hadi nimalize, kwa hiyo four year course nisikiza na na uwezo pale karibu kulikuwa na watu wa CU kulikuwa na klasi watu wa CU walikuwa wanaomba, watu wakaingia pale, wakawashutu wote, mi nikakimbia, nikakimbia hadi room. Japo chuo kikuu cha Garissa kilifunguliwa Januari mwaka huu, idadi ya wanafunzi haijafikia waliokuwa wakisoma kabla ya kushambuliwa na kuuawa na magaidi wasio na huruma. Katika hotuba yake kwa taifa Alhamisi jioni, Rais Huru Kenyatta alikumbusha nchi kwamba kuna mikakati iliyowekwa ya kukabili ugaidi. Tumeweka mipango ya kukabili ugaidi na kama nchi tunasema, mipango hiyo ni pamoja na mabadiliko katika National Police Service, usalama zaidi mipakani, na mpango wa mabalozi wa nyumba kumi ili kushirikisha raia. Kenya imeshuhudia mfululizo wa mashambulio ya kigaidi tangu mwaka 1998 wakati ubalozi wa Marekani Nairobi uliposhambuliwa, sawa na ubalozi mwingine Dar es Salaam nchini Tanzania. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika, VOA Express. Asante sana Josephat Kioko na taarifa hiyo kutoka Mombasa, Kenya. Basi kutoka huko sasa, tunaelekea nchini Uganda, ambapo mgombea wa FDC Daktari Kizza Besigye aligombea uraisi katika wakati uliopita, hivi sasa yuko huru baada ya kuzuiliwa siku arobaini na moja nyumbani kwake. Polisi wanaripotiwa kuondoka nyumbani kwake baada ya amri ya mkuu wa polisi nchini humo Jenerali Kale Kayihura, muda mfupi kabla ya mahakama kuanza kusikiliza ombi la Besigye. mwandishi wetu Kennes Bwire anayo ripoti zaidi. Dr Besije sasa yuko huru kuondoka na kuingia nyumbani kwake baada ya polisi kumzuiliwa kwa muda wa siku 41 tangu Februari tarehe 18 alipomaliza kupiga kura. Mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura amesema amemwamuru kamanda wa polisi katika kituo cha polisi cha Kasangati kilicho karibu na nyumbani kwake Besije kuwaondoa maafisa wa polisi lakini kuhakikisha kwamba wanamchunguza Besije kila anapokwenda na kila anachofanya. Alone, we'll tutaendelea kufuatilia matendo yake yote. Tutaondoka nyumbani kwake lakini matendo yake lazima tuyafuatilie. Tutahakikisha tunafuatilia kila analofanya ili kuhakikisha kwamba hasababishi vurugu nchini. Endapo atafanya jambo lolote linaloweza kuvuruga amani ama kuvunja sheria yoyote Tutamwachilia kwa serikali mshughulikie, sio polisi bali tutamwachilia kwa serikali. Hatua yake Jenerali Kale Kaihura imejiri muda mfupi tu baada ya jaji katika mahakama kuu Elizabeth Kavanda kuamuru kwamba mahakama ya chini ya Kasangati ina uwezo wa kufanya maamuzi kuhusu ombi lililowasilishwa na Besija akitaka polisi kuondoka nyumbani kwake kwa lazima. Mahakama hiyo ilikuwa tayari kufanya uamuzi wake tarehe kumi na saba, lakini masaa machache kabla ya kufanya uamuzi jaji aliyekuwa akisimamia kesi hiyo aliamurisha kukabidhi nyaraka zote alizokuwa nazo kwa mahakama kuu. Jenerali Kale Kaihura amesema ni dhahiri sasa kwamba Rais Yoweri Museveni ndiye aliyeshinda uchaguzi mkuu wa mwezi Februari na hakuna mtu yeyote aliye na uwezo kupinga uamuzi wa mahakama. Lakini katika mahojiano hiyo jana baada ya uamuzi wa mahakama Besija alisema yeye ndiye aliyeshinda uchaguzi huo na hatatambua maamuzi ya mahakama. and... uchaguzi haumaliziki hadi washiriki wote wakubaliane na matokeo, na wawe na uhuru wa kwenda mahakamani wakiona haja. Mimi nimefungiwa nyumbani na sijapewa fursa hiyo, hivyo basi Museveni hawezi kuidhinisha na mtu yeyote kwamba alishinda uchaguzi. Jenerali Kale Kaihura ameamurisha kuachiliwa huru kwa Besije huku mwanaume mwingine akikamatwa baada ya kujifunga kwa minyororo katikati mwa jiji la Kampala akitaka Besije kuachiliwa huru na kutendewa haki. <mulia> Visa vya watu kujifunga kwa minyororo jijini Kampala wakipinga kuzuiliwa kwa Besigye nyumbani kwake vimekuwa vikiongezeka tangu siku ya Jumatano. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Ho -ho. Sare sana msikilizaji, basi unasafiri na VOA Express, ni wakati wa kupata kibao cha muziki. Tunapata kibao gani? Majaliwa mapa. Ni kibao majaliwa kwa muziki machachari, huyo anayeibukia kutoka Tanzania, si so, mwingine ni Santz au Mr T Z kwa majaliwa sana, kamata na kamata na tzed Majaliwa kwa majaliwa kwa majaliwa mambo ya chekecha hayo na kerewa eh, mziki mjaliwa wa pwani huu unasikia vitu hivyo, majaliwa ni jumbe huyo msikilizaji, aka Mr. TZ au santi Zedi kutoka Tanzania akifanya vitu vyake, lakini anaishi hapa Maryland. Haya basi, msikilizaji, ukiwa ni Ijumaa hii tena unasafiri kuelekea nyumbani kutoka kazini au unatoka kwenye mizunguko yako ya hapa na pale, e, katika michongo na mambo mbalimbali, basi sikiliza VOA Express inakusindikiza katika masuala kama haya. Moja kwa moja, basi tunaangalia nini? Ni masuala ya kero zangu, ambapo leo tunaangalia kule wakazi wa pwani ya Kenya ambao wamekerwa na huduma duni kutoka kampuni ya usambazaji umeme nchini humo ya Kenya Power Lighting Company, na hii ni kufuatia kupotea kwa umeme kila mara, jambo ambalo linaendelea kushuhudiwa kila mara nchini humo bila suluhu. Sasa mimi, kero langu ni kuzoa watoa moto kutuzima moto bila taarifa wana, na ukija pia unakuja moja kwa moja unaunguza vitu majumbani. Wana zamani walikuwa kuletea notisi wana, kama kesho kutwa moto utakwenda wana, tutajiandaa mapema wana. Lakini leo hino bwana imekuwa kama vile hawajui nalifanya bwana, mara moto umekuja na ukija, ile voltage kubwa kabisa bwana, hatuna mafriji gadi nyumbani, moto ukija wana, wengine unanguza mafriji, ma TV, na vitu vingine vya kutumia mimi kwa majumbani bwana mm. na pia hatuwezi kuchukua hatua kama mtu mnyonge kama mimi kwenda kushtaki, wao wapinga wa mwongozo hivi mwongozo hivi magari itakuwa kama ni kitanda wili bwana. Kwa hivyo tuomba kama walikuwa na no uwezekano, ibinafsishwe ni katika paoleti, kuna na jingine ambao hao wakiwa watazembea, wengine wataendelea na hino hizi shughuli bwana. Mimi 2013 nimechoma TV ya taa imeenda TV ilikuwa inawaka haikuzimwa, ikirudi imerubua nyumba mzima. Bahati mzuri tulikuwa ndani tumezima main switch tumeenda wati ya bawa tumetumania wasimu, hawakanyagi kwetu tena. Majengo hasa juzi, waya imeanguka drink, waya mrefu mpaka hapa. Mtoto nimetuma maziwa, ashashika ule waya, mtoto wangu aliokolewa na masai masai, mwenyewe karibu ashika. Tukitumania wati ya bawa, siku ya pili hata hawakukanyaga waya bado mtoto ya bili ya jirani ameshika kero langu leo. Watu wote walia mjini, mara moto wenda, mara waja, maziwa yaharibika, tukika vitu mara robo saa stima zishazima, nyama zinaharibika, samaki eh? Wataka nini wao sasa? Sisi tuonavyo, kama washindana kazi, watuambie. Eh, twaumia sana Mombasa. Yo, tu tulala usiku na sisi twalipa na bei kija ni vile vile ya stima. Tengi unaweza kukaa. Na zamani kusema kweli wanaposema mwenzangu, noti si muhimu. Vitu vina gharama, vitu vya vitu vya ungua mama friji ma friji ya. Kama sisi wakati ule huko kwa watu washtaki na hakulipa. Nataka na kupa walipe ile gharama. Moto mimi tulika kwao, sio? Na moto usingine ukija waja moto mwingi. Na kuna tia tia za upunguza ile moto kwa simu moja mdogo. Na kwa kama mashtaka mali hawalipi mama kisawa kutokana pa walipe ile gharama. Haya, msikilizaji, moja kwa moja tunamulika katika makala yetu ya Jicho Letu. Leo tunaangalia wasanii wachanga wanapopata umaarufu mkubwa. Je, inakuwaje? Ninakualika tuambatane sote kwenye jicho letu. Na hapa leo tunazungumzia suala la baadhi ya wasanii ambao pale wanapojipatia umaarufu kutokana na kazi zao basi wanakengeuka wanabadili ile mienendo yao na kuwa katika makundi ambayo hayana maadili mema. Ni kwa nini vijana wengi ambao wanakuwa maarufu wanakuwa hawana ule uwezo wa kujiamini wao wenyewe kwamba wanaweza kufanya vitu bila kupitia vitu fulani ambavyo vitawaharibu wasanii wengine, wakutaa labda wana miziki hawaamini kwamba wanaweza wakaenda stejini wakapafomu nyimbo tano bila kutumia madawa ya kulevya. Hawafanyi mazoezi, hawafanyi kitu chochote, wanasubiria kutafuta zile njia rahisirahisi kuweza kupata ile confidence ya kukaa stejini kwao, wanakuta wanaingia katika vitu ambavyo vinakuja vinaharibu vina maisha yao kwa namna moja au nyingine. Hili jambo linatokana na watu kuingia katika mambo ya usanii, kuigiza nini, uimbaji, wakiwa katika umri mdogo. Kwa hiyo unakuta wale watoto bado hawajawa na msimamo wa kimaisha, lazima waige kutokana na walioko juu yao. Unakuta labda mtoto ana miaka miaka saba, miaka kumi, ameanza kuigiza, lazima mwige yule msanii mkubwa ambaye yeye anamwona anashikanishikana na vijana anavuta madawa kulevya, yeye anakuwa bado hajajua vizuri nini maana ya maisha. Hivi vitu vina, vina affect kivipi? Obvious, utakuta ule mtoto na yeye anajingechi kwenye hayo mambo pasipo mwenyewe kujua. Ndiyo, sio vibaya watoto kuingia katika umri mdogo kwenye hayo mambo ya usanii, lakini basi wawe protected, wasiwe wana wanawekwa sana na wale watu wakubwa. Watu wengi wanavyokuwa maarufu wanajaribu kujitenga, au wanajaribu kuweka kategoria ambazo wenyewe hawatafanana na watu wengine, aidha kwa kufanya vitu ambavyo ni kinyume na jamii ambavyo vinavifanya, ni msingi wa malezi familia, tunakotokea labda msingi wa familia hauko imara, ni legevu, hajafundishwa vizuri madhara yake, kwamba utakavyovitumia hivi vitakuletea athari gani katika maisha yako. Ni ukosefu wa elimu, wengi hawafahamu usanii ni nini. Kwa hiyo huyo kijana akishakuwa msanii Obvious, anakuwa ana engage na hivyo vitu, anahisi kwamba yani ile ndio maana ya usanii. Kwa hiyo basi familia au serikali anatakiwa kuhakikisha kwamba kijana anapojiunga kwenye usanii anatakiwa apewe mafunzo, nini maana ya usanii. Usanii sio kufanya mambo maovu. Usanii ni wewe uwe kioo au uweze kuwaelimisha watu katika jamii fulani. inaye msanii wa muziki wa kizazi kipya nchini Tanzania, yeye pia anaya kwake ya kutueleza kuhusiana na mada ya leo. Mi naitwa Fredi Mariki au mkoloni wa Wagosi wa Kaya. E, ni kweli wapo vijana wengi ambao mara anapopata umaarufu basi anakwenda kuishi maisha tofauti na ambavyo watu wamekuwa wakimzoea. Kwa hiyo huyo ni mtu ambaye tunamweka katika kundi la binadamu ambao wanatamaa au wamebadilika au wamejiunga kwenye makundi. Kuna kitu wazungu wanasema mob psychology. Amejikuta kwamba amechotwa, amekuwa na kundi na uhusiano na watu ambao si wazuri, kwa wakati mwingine katika vitu ambavyo watu wanaiga. Wanaiga vitu ambavyo kwa wakati mwingine vinawapeleka kubaya au vinaweza visiwasaidie sana, sana vikamfanya yule mtu akafilisika au akaishia sehemu mbaya. Kwa mfano mtu mwingine anaweza akaingia katika ulevi wa mihadarati, mwingine anaweza asifanyi hivyo, akaingia kwenye masuala ya uzinzi kuna elimu ya kukaa darasani ukafundishwa na kuna elimu ambayo unaipata kutokana na mazingira unayoishi. Kubwa hapo, kinachotokea kufanyika ni kuzidi kutoa elimu, atakufikia umaarufu wake, ataambiwa kutokana na umaarufu wako sasa na elimu ulioipata na umaarufu wako, unatakiwa uishi kwa namna fulani na anakuwa na watu ambao wanamuongoza katika mazingira hayo. Shukrani nyote mlioshiriki kwenye jicho letu, na hadi hapo mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Nakwambia ndivyo mambo yanaendelea. VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, na angalia, natazama, naona mwenzangu Sande Shomari amejiandaa kweli kweli kutuletea yavumao mitandaoni, akinielezea ya ya kwamba anazungumzia kuhusu mtoto wa Kizza Besigye yule mpinzani uh, wa chama cha FDC nchini Uganda, pamoja na kushtakiwa wabunge nchini Tanzania. Sande, kazi kwako Nam, kinachotamba kwenye mitandao hii leo ni picha au video ya mtoto wa kiongozi wa chama cha upinzani nchini Uganda, Dr Kiza Besige aitwaye Anselm Besige, ambaye ni miongoni mwa wanafunzi walijitokeza kwenye uraisi katika chama cha mijadala katika chuo kikuu cha Oxford huko Uingereza. Video hiyo imeleta mengi kwenye mitandao huko Uganda na Afrika Mashariki kwa ujumla. Kwenye Facebook basi, Emily anasema Besige anapeleka mtoto wake kusoma Oxford lakini hajasawa milioni ya watoto wa Uganda wanaosema watoto wao wanaopeleka watoto wao shule za UPE na ana uwezo wa kwenda kuungana na mke wake kula maraha, lakini ameamua kukaa Uganda na kuungana pamoja na walio masikini nchini hapa Uganda. Kweli Mungu wa kubariki. E, Kiza Besigye. Kanani ya Mbrozini anasema kwa upande wake, jamani, nyie waganda mnapiga kelele humu kwenye Facebook, kwanini Besigye anasomesha mtoto wake Ulaya shule nzuri, wakati uganda shule zote ni mbaya? Hebu acheni la awama zenu jamani. Lakini tuangalie habari nyingine, ni ya mbunge wa Sumve nchini Tanzania. Richard Ndasa amepandishwa kizimbani katika mahakama ya Kisutu jijini Dar es Salaam hii leo, akituhumiwa kuomba rushwa ya shilingi milioni 30 za Tanzania akiwa kwenye kamati za Bunge. Haya, mambo hayo. Abdullah anasema jamani ye, watakoma leo. Amepandishwa huyu wa nne, jana walikuwa watatu. Hawa watu wamezidi sasa, wakamatwe na wafungwe kabisa, isiishie tu kupelekwa mahakamani. Haya basi, hayo ni baadhi tu yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Ufuatao ni muktasari wa habari. Mahakama kuu ya Uganda Alhamisi ilisisitiza kwamba rais Yoweri Museveni ndiye mshindi kwenye uchaguzi wa kitaifa uliofanyika Februari 18. Mahakama hiyo imetupilia mbali rufaa iliyokatwa na aliyekuwa waziri mkuu wa upinzani wa Museveni, Ama Mambabazi. Rais Barack Obama wa Marekani anatarajiwa kutoa hotuba leo katika siku ya mwisho ya mkutano wa siku mbili kuhusu usalama wa nyuklia unaohudhuriwa na viongozi wawili mashuhuri hapa duniani mjini Washington. Rais Obama amesema Alhamisi wakati mashambulizi yakiendelea kutokea kwenye miji kama Brussels, kuna haja kubwa kuangamiza ugaidi, kando na maswala ya silaha za nyuklia. Kesi dhidi ya waandishi wa habari wawili wa Uturuki imeanza tena huku wakikabiliwa na mashtaka kufanya upelelezi na kusaidia shirika la kigaidi kuchapisha habari zilizoruhusu kupeleka silaha kwa siri nchini Syria. Hans Dietrich Genscher mwanadiplomasia wa siku nyingi na aliyehusika katika kuunganisha mashariki na magharibi mwa Ujerumani amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 89. Msaidizi wake amethibitisha kifo hicho cha Hans Alhamisi ambaye alikuwa waziri wa kigeni wa Ujerumani, kilichotokea nyumbani kwake karibu na mji wa Bonn. Jeshi la polisi nchini India limesema leo kuwa imewakamata maafisa watano kutoka kampuni iliyokuwa ikiunda daraja lililobomoka Alhamisi kwenye mji wa mashariki ya Kolkata wa Kolkata na kuua watu 23 huku wengine 80 wakijeruhiwa vibaya. Mapema leo idara hiyo imesema itashitaki kampuni hiyo kwa makosa ya kuwa bila kukusudia. Huku shughuli za uokozi zikiendelea usiku kucha, mamlaka zinasema kuwa operesheni hiyo sasa inalenga kutafuta miili ya ja waliokufa. na Thailand imeongeza nguvu za kijeshi kukabiliana na uhalifu hatua hiyo imechukuliwa wakati serikali ikizindua kampeni dhidi ya vikundi vya uhalifu pamoja na wahalifu kote nchini humo. Uh, asante sana, tunakushukuru kushukuru kusikiliza rasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins, fundi ufundi mitambo Curtis hapa studio, mimi ni Sandey Shomari nami ni Harrison Kamau, tukisema alasiri njema kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC.