Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni Harrison Kamau nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa nayo ni Ijumaa Aprili tarehe mosi mwakani wa 2016. Tunasikika pia, pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi katika mida bendi 19 na 22. Karibu sana. Basi katika matangazo yote hivi leo, miongoni mwa mambo tuliokuandalia ni mjadala wetu wa wiki, siku ya Jumaa, Live Talk. Tutakuwa leo tunazungumzia kuhusu ukataji wa viungo na mauaji kwa watu wenye ulemavu wa ngozi katika Afrika Mashariki. Karibu na. Katika habari za dunia, mkuu wa benki kuu ya Ghana ajiuzulu, kulikoni? Usikose kusikiliza matangazo haya kwa kina na utendeti zaidi. Hizo, hizo ni miongoni mwa habari tulizokuandalia kwa leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo ya leo, lakini kwanza, tutaanza na habari muhimu za dunia zikisomwa naye Harison Kamau. Mahakama Kuu ya Uganda Alhamisi ilisitiza kwamba Rais Yoweri Museveni ndiye mshindi kwenye uchaguzi wa kitaifa uliofanyika Februari 18. Mahakama hiyo imetupilia mbali rufaa iliyokatwa na aliyekuwa waziri mkuu na mpinzani wa Mseveni, Amama Mbabazi. Tume ya uchaguzi ilimtangaza Mseveni kuwa mshindi tarehe 20 Februari, kwa kujipatia asilimia 60 ya kura, akifuatiwa na Kiza Bisije aliyepata asilimia 35 ya kura zilizopigwa. Mbabazi alikata rufaa akidai kuwa tume ya uchaguzi haikufuata sheria za uchaguzi. Lakini mahakama hiyo imesema kuwa kasoro chache zilizoshuhudiwa hazikuathiri matokeo ya mwisho ya uchaguzi huo. Meja Jenerali mstaafu Jim Muhwezi na ambaye ni waziri wa mawasiliano amesema kuwa uamuzi wa mahakama umethibitisha kuwa Waganda waliamua kumchagua Mseveni kuwa rais wao. Takriban watu 800 nchini Guini wamepatiwa chanjo dhidi ya Ebola katika muda wa wiki moja iliyopita, ikiwemo watu mia thelathini na wawili wanaonekana kuwa hatarini kwa sababu ya kuwa karibu na watu walioathirika limesema shirika la afya duniani who mapema leo ofisi ya who kugini imesema zaidi ya watu elfu moja ambao huenda walikuwa na mawasiliano na watu walioambukizwa walitambuliwa na wamewekwa chini ya uangalizi wa kimatibabu who inatekeleza kile inachokiita mkakati wa mzunguko wa chanjo ambao unajumuisha kumpatia chanjo kila mmoja ambaye alikuwa na mawasiliano na mwathirika wa Ebola na mtu mwingine yeyote ambaye amekuwa akiwasiliana na mtu wa aina hiyo. Gavana wa benki kuu ya Ghana amejiuzulu Ijumaa kufuatia shutuma za kuporomoka kwa uchumi nchini humo. Gavana huyo Henry Kofi Wapa, aliyeteuliwa kwenye nafasi hiyo mwaka wa 2012 ili kupambana na nakisi na, na ya nchi hiyo, kuongezeka kwa mfumuko wa bei kushuka dhamani ya fedha na kupanda kwa kiasi kikubwa katika madeni ya nchi. Wapa anaachia madaraka miezi minne kabla ya muda wake wa kumalizika kufika kutokana na ufanyaji kazi wake, ambapo baadhi ya watu wanakubali kwamba ametendewa isivyo haki. Mchumi wa Ghana Felix Asanti anasema kwamba gavana mpya wa benki kuu lazima awe makini katika kutazama matumizi ya serikali. Wampa alichukua nafasi hiyo wakati kukiwa na nakisi kubwa. Mwaka wa 2012 nchi hiyo ilitumia fedha nyingi kwenye uchaguzi mwaka huo, ikiwa ni pamoja na mfumo wa kupigia kura wa kielektroniki. Raia wa Ghana wanatarajiwa kuenda kupiga kura tena mwezi Novemba na matumizi makubwa zaidi yanatarajiwa kufanyika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, Rais wa Marekani Barack Obama amesema leo kwamba mkataba wa nyuklia na Iran umefaulu kwa kiasi fulani katika kuangazia hatari za kinyuklia kwa njia ya kweli. Akihutubia mkutano wa viongozi wa P5+1 ukiwa katika siku yake ya pili na ya mwisho kuhusu usalama wa nyuklia, Obama amesema kutekelezwa kwa mkataba huo kunahitaji ushirikiano kutoka kwa jamii ya kimataifa. Mkutano huo ambao ni wa mwisho katika utawala wa Obama umefanyika wakati kukiwa na wasiwasi kuwa kundi la Islamic State huenda likatumia mabomu ya kemikali na pia uendelezi wa silaha za nyuklia unaotekelezwa na Korea Kaskazini. Ikulu ya White House imesema kuwa itaongeza Ukraine kiasi cha dola milioni 335 za kukabiliana na usalama. Hatua hiyo imetangazwa Alhamisi wakati wa mkutano baina ya makamu wa rais wa Marekani Joe Biden na rais wa Ukraine Petro Poroshenko hapa Washington. White House imeongeza kusema kuwa Biden amemweleza Poroshenko kwamba juhudi za kuunda serikali yenye kuzingatia marekebisho ni muhimu katika kuvutia usaidizi wa kimataifa, ukiwemo mkopo wa aamu ya tatu wa dola bilioni moja katika kutoka hapa Marekani. Washington imekuwa ikiunga mkono serikali ya Ukraine inaungwa mkono na magharibi lakini ina wasiwasi kuhusu visa vya ufisadi vinavyoshuhudiwa kwa sasa. Bunge la Ukraine lilimtimua kazi mwendesha mashtaka mkuu mapema wiki hii kwa tuhuma kuwa hakutaka kuongoza kesi za ufisadi dhidi ya watu mashuhuri. Jeshi la polisi nchini India limesema leo kuwa imewakamata maafisa watano kutoka kampuni iliyokuwa ikiunda daraja lililobomoka Alhamisi kwenye mji wa mashariki wa Kolkata na kuwa watu ishirini na watatu huku wengine 80 wakijeruhiwa vibaya. Mapema leo, idara hiyo imesema itashtaki kampuni hiyo kwa makosa ya kuua bila kukusudia. Huku shughuli za uokozi zikiendelea usiku kucha, mamlaka zinasema kuwa operesheni hiyo sasa inalenga kutafuta mili ya waliokufa. Waziri wa mipango ya dharura kutoka jimbo la West Bengal Ahmed Khan amesema idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka kutokana na idadi kubwa ya waliojeruhiwa. Wafanyakazi walikuwa wakiongeza kokoto kwenye daraja wakati ilipobomoka haraka na kuangukia watu wengi waliokuwa chini yake. Kusikilizwa kwa kesi dhidi ya waandishi wa habari wawili wa Uturuki imeanza tena. Wawili hawa wanakabiliwa na, na mashtaka ya ujasusi na kusaidia shirika la kigaidi kwa kuchapisha habari iliyosema kuwa serikali ilikuwa ikipeleka silaha kisiri nchini Siria. Watu walioshtakiwa ni mhariri mkuu wa gazeti la Kumhuriet Kand, Kandunda pamoja na mkuu wa Ankara Adam Gul. Iwapo watapatikana na makosa, huenda wakapewa kifungo cha maisha gerezani. Waandamanaji wamekuwa wakikusanyika nje ya mahakama mjini Istanbul wakisema uhuru kwa wanahabari na uhuru kwa jamii. Wanaume hao wameshtakiwa kwa kuchapisha picha Januari mwaka wa 2014 zenye picha za malori yakielekea Siria, wakidai ni kutoka Uturuki yakipeleka silaha nchini Siria. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu kutoka pembe zote za ulimwengu. Hans Dietrich Gensha ambaye ni mwanadiplomasia wa siku nyingi na aliyehusika katika kuunganisha Ujerumani Mashariki na Magharibi amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 89. Msaidizi wake amedhibitisha kifo hicho cha Hans Alhamisi ambaye alikuwa waziri wa kigeni wa Ujerumani kilichotokea nyumbani kwake karibu na Bonn, mji wa Bonn uliokuwa mji mkuu wa Ujerumani Magharibi. Genscher alihudumu kama waziri wa mambo ya kigeni kwenye serikali ya Ujerumani Magharibi na kisha baadaye akahudumu kwenye serikali ya muungano kwa miaka 18 hadi pale mwaka wa 1992. Wengine walioshirikiana naye katika kuunganisha Ujerumani ni mwanadiplomasia wa Marekani James Baker na mwenzake kutoka Usovieti Edward Shevardnadze. Na Thailand imeongeza nguvu za kijeshi kukabiliana na uhalifu. Hatua hiyo imechukuliwa wakati serikali ikizindua kampeni dhidi ya vikundi vya uhalifu pamoja na wahalifu kote nchini. Hata hivyo, wanaharakati wa haki za binadamu wameelezea wasiwasi wao kutokana na sheria hiyo mpya. Sasa amri iliyotolewa wiki hii inaruhusu maafisa wa kijeshi kujihusisha na uchunguzi, kukamata mali, kusitisha malipo ya kifedha na kuzuia washukiwa wa uhalifu kuondoka nchini. Zaidi ya makosa ishirini ya kihalifu yamezingatiwa kwenye sheria hiyo yakiwemo usafirishaji haramu wa bin adam, uwizi, mchezo wa kamari, ukahaba, umiliki wa silaha kinyume cha sheria, miongoni mwa mengine. Makamu waziri mkuu Pratik Wasgan ametetea hatua hiyo, akisema kuwa serikali inahitaji wanajeshi kufidia upungufu ulioko wa vikosi vya polisi. Asante sana kuungana nasi tena siku ya leo. Kama nilivyokueleza hapo awali, tutakuwa na live talk ambapo tunajadili kuhusu ukataji wa viungo na mauaji kwa watu wenye ulemavu wa ngozi katika Afrika Mashariki. Tunaangazia miaka kumi iliyopita. Je, kuna maendeleo yoyote yaliyojitokeza katika kukabiliana na hali hiyo? Je, vitendo vya uhalifu kwa watu wenye ulemavu wa ngozi vimekwisha? Katika laini ya simu hivi sasa, tutakuwa naye mwenyekiti wa chama cha wenye ulemavu wa ngozi nchini Burundi, Kazungu Kazungu Kasim, pamoja na mshauri wa chama cha wenye ulemavu wa ngozi Tanzania, bwana Ernest Kimaya. Vilevile vile tunataraji kumpata mbunge Isaac Mwaura kutoka kule Kenya, ambaye pia yeye ni, ni mlemavu wa ngozi. Basi moja kwa moja nikianza nawe, bwana Kimaya, hebu tuambie hali ya watu wenye ulemavu wa ngozi ikoje Tanzania, hasa ikilinganishwa na muda mrefu au miaka kumi iliyopita nchini humo? Asante ah, ndugu mtangazaji, ni kwamba hali ya sasa hivi ya watu wenye ulemavu wa ngozi kidogo kumekuwa na hali ya kuridhisha kwa kutokana na kwamba serikali kwa kushirikiana na Chama cha Albino Tanzania imeweza kufanya jitihada kubwa sana za kuweza kuzuia mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi, ambapo sasa hivi matukio yamepungua kuliko ilivyokuwa miaka kumi iliyopita. Hapa nyuma matukio yalikuwa ni makubwa kiasi kwamba hata albino alikuwa anashindwa kutoka kwenda shambani, kwenda sokoni, hata kutembea peke yake lakini kwa kuichama kiliweza kufanya jitihada kubwa sana kukaa na serikali na vyombo vya usalama na kutengeneza task force iliyokuwa inawasaka wahalifu ambao waliokuwa wanaua na kukata viungo vya watu wenye ualbino na kuweza kuwakamata na kuwapeleka mahakamani. Swala hili lilisaidia sana sana, kiasi kwamba likapunguza kwa asilimia kubwa tishio uh, uh, la mauaji ya albino na no ukataji wa viungo. Hadi sasa hivi kidogo albino wanaanza kuwa katika hali ya usalama. Je, yeah, katika mkakati huu Ukimaya, tuambie, wapo waliokamatwa na kufikishwa mahakamani? Kwa sababu ninakumbuka hapo awali ilikuwa ni kwamba wakifikishwa mahakamani kesi zao haziwezi, haziendelei mbele. Wa, waliokamatwa ni kweli kwamba walikuwa wa, wa, wa, wa wanapelekwa mahakamani, na zilizokuwa haziendelei mbele ni zile kesi ambazo zilikuwa za watu ambao hasa wameua kwa sababu kesi ya kuua lazima kulikuwa na pande mbili inayohitaji fedha ya serikali kwa ajili ya kuwalipa mawakili wa serikali na mawakili wa kuwatetea pamoja na mashahidi sasa kukosekana kwa zile fedha kulisababisha kesi nyingi zikawa zina zina zinachelewa zina kupelekwa, lakini kwa jitihada tulizofanya uongozi na serikali ya Tanzania ukaona kwamba hapana, lazima wachukue initiative ya kuona kwamba bila kufanya hivyo tuna tutasababisha tuta, tuta mauaji awe makubwa. Wakaweza kufanya kazi kubwa ya kutafuta fedha za kupeleka baadhi ya kesi nyingi tuzikaenda mahakamani na wengi sana wameshahukumiwa hukunyongwa na wengine wamefungwa vifungo vya maisha, na kesi baadhi ya ba kesi ndio hazijakamilika kuisha kimaya vilevile, vile awali mlikuwa mmezungumzia kwamba mnataka kuhusisha kimataifa ikiwemo, e, pia kuandika barua kupeleka Umoja wa Mataifa ili kuomba msaada zaidi e, wa kukabiliana na a, matatizo haya kwa watu wenye ulemavu wa ngozi Tanzania. Je, kuna nguvu yoyote mlioipata kutoka nje ya Tanzania ama ni serikali peke yake? Hapana. uh, uh, uh, uh, nguvu uh, tulioipata ni kutoka kwenye serikali ya Tanzania. Baada ya kukutana na viongozi wakubwa wa serikali na tukawaeleza kwamba nini tunataka, tuliwaambia kwamba tunataka kutengeneza task force ya pamoja ya chama cha albino pamoja na serikali, tunaojua kabisa kwamba tunafanya kazi kwa pamoja, ili tuone pale panapokuwa panasuasua, tunawahimiza kwamba kuhakikisha kwamba kazi ile inafanyika. kwa hiyo kuwepo katika task force ile kulisaidia sana kuhamasisha yale mambo ambayo tuliokuwa tunaona kwamba hayatendeki ya mpaka yanatendeka na kuleta ahueni ya kuwatafuta hawa watu ambao wanaoua na kuwakata albino mpaka kufikishwa kwenye mahakama, na kama ulivyosikia taarifa nyingi, wengi wameshahukumiwa kunyongwa, ingawa utaratibu wa kunyongwa una una una, una, una, una, una, una, una, una mlolongo mrefu kidogo. Wako kwenye kunyongwa, lakini bado hawajanyongwa, kwa sababu kuna hatua ya kwanza, kuna hatua ya pili na kuna hatua ya tatu. Hatua ya kwanza ni ya kwenye mahakama ile ambayo iliwahukumu kunyonga. Hatua ya pili inakwenda tena kwenye koti ya mahakama kuu mahakama kuu wakipitisha, kuna kamati ya Rais ya kumshauri hawa watu wanyongwe au wasinyongwe. Kwa hiyo hizo hatua ndio <tipis> bado ambazo zilikuwa zinalegalega zina mpaka kuona kwamba sasa hivi hujaona, hawajauawa hawajau, lakini wengi wamekamatwa na wengi wamehukumiwa kunyongwa. Na sasa hivi albino tumehamasisha wanafanya shughuli zao, wanaendelea na kazi kama kawaida. Asante sana bwana Kimaya. Harrison Kamau yu hapa, na kuna wakati fulani kulikuwa na dhana kwamba labda hali ya usalama kwa watu wenye ulemavu wa ngozi ilikuwa sio nzuri katika sehemu za mashambani, kinyume na ilivyo katika sehemu za mijini. Je, sasa usalama umesawazishwa katika sehemu zote mijini na pia kule uh, mashambani? lake na serikali imetoa in, mamlaka kwenye viongozi wa wa usalama wa kila eneo wawalinde albino wawapo maeneo ya mashambani wa maeneo ya mjini katika maeneo yote, na kwamba wameambiwa kabisa kwamba mtu ambaye hatakuwa hata makini katika kuwalinda hawa atakapokuwa amepatikana na hatia, basi yeye ataanza kuwajibika yeye. Kwa hiyo kutokana na hiyo imefanya waka wakawa waka na na hofu kubwa ya kuachia nafasi zao na kufanya kazi vizuri. Kwa hiyo mambo yamekwenda vizuri, lakini pia ni ile jitihada ya kuanza kuelewa kwamba hawa ni binadamu sawa na wengine, hawahitaji kuuawa kama wengine. Ni kugeukia sasa uh, kiongozi kutoka kule Burundi, Kazungu Kazungu Kasim, hebu tueleze mwelekeo wa visa hivi kwa watu wenye ulemavu wa ngozi nchini Burundi, hasa ukizingatia kwamba mwezi wa pili tulisikia kuna kisa kingine kilitokea. E, kwa kweli jinsi ninavyosema kama anavyosema ndugu yangu na wazia, matatizo ni kama vile ni mamoja. Matatizo ya ma, ya mauaji albino nchini kwetu yanaendelea kama jinsi ninavyosema, haijapita mwezi ameuawa mtoto albino jinsi inavyokuwa na unajua, nchi yetu kwa hizi, sasa usalama sio mwingi. Watu wanaoga sana, wanaona kama inaweza ikaamka tena mauaji ya albino. Kwa ukweli matatizo yapo, e, yanaendelea kuwa lakini tunajitahidi na sisi kwa kufundisha waraia kwa kufundisha watu na hata huyu aliyeuawa ile wa, wa waraia walikimbia nyuma yao makatini, ila alikuwa ni usiku, sehemu haioni, wakakimbia waka wakawaacha. Lakini waraia kwa hizi siku wanajitahidi kidogo kwa kuweza kusaidia eh, kupunguza na kulinda maalbino nchini kwetu kwa hiyo ni vizuri kabisa lakini, tunaona kwamba kuna tofauti kidogo. Tunaona Tanzania, kwa upande wa Tanzania uliweza kuingia mkakati wa serikali na chama cha maalbino pale, na hali ikaweza kuboreka kidogo. Lakini kwa upande wa Burundi sijui kama serikali imeweza kujihusisha sasa hivi moja kwa moja na chama cha maalbino huko Burundi. E, serikali inatusaidia, unajua e, nchini kwetu kuna matatizo mengi, maana ukiangalia watu walemavu wa, wa, wa ngozi Endelea Kazungu, endelea Kazungu. Tunaye mtu mwingine katika laini ya simu, zimeingiliana kidogo. Mimi nasema nchini kwetu kabisa, tunajitahidi. Serikali tunahitaji kuihimiza kinguvu, tunaiweka kinguvu na ina, ina, ina, inajitahidi kufuatilia kwa nguvu zetu tunazotia ndani. Kwa ukweli ni hivyo, lakini unajua kama vii tunavyojua usalama kwetu ni mdogo, lakini tunajitahidi eh, kwa kuweka serikali kwa kuionyesha matatizo tunayo na kwa kuiomba kwa kuweza kutusaidia. Kwa hivyo naweza kikasema kama serikali kama hamsini kwa mia au sitini wanajitahidi na wako kwa kutusaidia. Tukiwonesha kasi kunakosa kama hapo, e, mapolisi ka mauaji wakati wanaisha walikimbia kabisa kutafuta hao makatii, lakini a wao hawakuweza kufanikisha. Lakini unaona kabisa tukipiga fujo wanaweza kutusaidia, ndiyo kidogo, sio kama elfu mbili na nane, elfu mbili na tisa. Hapana, hivi kabisa serikali yenyewe na watu wenyewe raia, sana sana kuliko hata serikali, wanajitahidi kutusaidia kwa kuweza kupiga vita ya mauaji ya maaldinu. Sawa kabisa basi. Uh, jana tulipata mgeni katika studio zetu, ambapo mwenzangu Sande Shomari aliweza kuongea na Dr Ali Posi, ambaye ni mwadhiri wa taasisi ya sheria ya Tanzania, naye pia akiwa ni mtu mwenye ulemavu wa ngozi. Alianza kuzungumzia hali ilivyo sasa, mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi Tanzania. Hebu tusikilize, alafu tutaijadili sehemu hii ni habari ambayo si nzuri, lakini kwa upande mwingine ni habari nzuri, hasa kwa watu wenye ulemavu wa ngozi. Kwa nini nasema ni habari nzuri kwa upande mwingine? Ukifuatilia uh, sana, unakuja kugundua mauaji haya yapo Afrika nzima, ila nchi nyingi za Afrika hazipazi sauti au sauti hazipazi kutoka nchini, nchini, nchini, nchini mwao. Lakini sisi Tanzania uh, kwa njia moja au nyingine, kwa kwa, kwa uwepo wa uhuru wa vyombo vya habari, uwepo wa watu kufanya tafiti mbalimbali mbali. Maelezo ya watu kukuliwa kuku, kukatwa viungo yameweza kupazwa. Kwa hiyo kwanza ni, ni, ni, ni habari nzuri kwa watu wanapata taarifa ya uh, matukio hayo ambapo hiyo imeleta sasa uh, ufahamu uh, na uelewa na, na jitihada mbalimbali ya, ya kukemea hayo um, hayo mambo ya mauaji na tumeweza kuona hata serikali sasa ime, imeweka kitengo maalum katika wizara na kumteua uh, mheshimiwa Abdalla Possi kuwa waziri ambaye amepewa ile ile token maalum ambayo itakuwa inashughulikia watu wenye ulemavu uh, ku, ku, ku, kuendeleza. Sasa kujibu swali lako uh, hali ikoje? hali ina na ina, ma, ma, matokeo ma, matukio yamepungua kidogo kuripotiwa, lakini haimaanishi kuwa hayaendelei, ya bado yanaendelea, na tunataraji changamoto zitapunguliwa zita, zita, zita kidogo zitapungua. Na wewe uko upande mwingine unajionea kama mmoja wahusika kabisa kamili, labda utueleze nini ambazo ni changamoto, kwa sababu pengine changamoto ambazo mtu anaezitazama kwa nje hawezi kujua, lakini wewe mwenyewe ambaye uko kwenye hali ile unafahamu zaidi ambazo wanakutana nazo watu wenye ulemavu wa ngozi Tanzania kwa sasa. A changamoto ni nyingi sana, na moja kubwa ambayo hata mimi naweza nikawa nika nishahidi ni changamoto ya kupata elimu kwa sababu mtu mwenye ulemavu wa ngozi ana, ana, ana changamoto kubwa mbili. Moja ni ngozi ambayo kuwa hawezi akakaa juani muda mrefu, la pili ni macho, uwezo wa kuona maandishi madogo hayo. Hizo ni changamoto kubwa mbili ha. Tukianza na, na ngozi, ukiangalia mtu wa kiafrika au wa kitanzania ambaye shule ziko mbali kutoka nyumbani kwake I, u, u, kitendo cha yeye kuanza la kwanza hadi darasa la, la saba hadi awe anaenda shuleni na kurudi um, na kama ana uwezo uwezo wa kupata lotion, za, kum, za kumzuia nguo za kumstiri ngozi yake um, hauchelei uh, kusema kwa akifika tu darasa la pili au la tatu tayari Sawa kabisa. Basi bila shaka sote kwa pamoja tumeweza kusikia kisehemu hicho ambacho Dr Abdalla Posi alikuwa hapa na kuzungumzia. Kabla sijarejea kwenye changamoto, nirudi pale kwenye makubaliano kwamba sasa hali inaonekana imeboreka na hata serikali ya baadhi ya nchi za Afrika Mashariki zinajihusisha vizuri. Swali langu ni kwenu nyinyi ambao ni viongozi wa vyama hivi vya watu wenye ulemavu wa ngozi katika nchi zenu Je, kuna juhudi gani mnazofanya kupaza sauti, kuonyesha kwamba sasa hali imeanza kuboreka? Kwa sababu ukiangalia taarifa zinazotoka hasa katika nchi ambazo, nchi za nje, labda nchi za magharibi, utakuta ni kwamba nchi za Afrika Mashariki zimekabiliwa kwa kiasi kikubwa sana cha maathiriko haya kwa watu wenye ulemavu wa ngozi. Nije kwako, uh, Kazungu Kazungu. Kwa ukweli kisi unavyosema, eh, tunajitahidi kwa ku- kuanza kuungana katika sisi vyama vyenyewe, waongozi wa vyama kama vyama tunajiunga tuna, kama mwaka jana tulikuwa da tukafanya mkutano wa maalbino ulikuwa unaitwa Pan African Albinos Conference. Kwa hiyo baadaye tukaona kama tusonge mbele, yani tusibakie hapo tu, tukasema tu, tuunge kama chama, Pan African ya maalbino, ya waalbino nchini Afrika na tukaongeza sisi watu wanaosema Kifaransa vitumamua tujiunge tena na sisi tufanye chama cha maalbino eh, Afrika nzima, kwa kuweza kujitahidi, watu wanaongea Kifaransa twende sehemu moja, ili tuweze kutumikia fasi moja. Kutokana na hayo matatizo, kuweza kusema tupaze sauti kwa pamoja. Hiyo ndio tuko tunajitahidi kuunda, ili tuweze kuwa kubwa zaidi kwa kuweza kuunga hicho kitu tuweze kupigania na kuendelea, tunatetea maalbino nchini lakini. Kazungu, kuna taarifa zozote ambazo mnazitoa, mnafanya uwiano, ukilinganisha miaka iliyopita na sasa hivi maendeleo, mnatoa kauli moja kueleza kwamba sasa hivi mauaji haya ama ukataji wa viungo umepungua? Ndiyo uh, sababu tumejiunga tu, tunatia skype na, tunatia nani ya mail, basi tutakuwa tunaongelea yani Burundi pakitokea tatizo na naandikia mashirika mengine wanaweza kufahamu na wengine ni hivyo hivyo, na tunajitahidi tuweze kuungana kwa kuambia ma... nchi zetu na wakuu wetu, kila mmoja linayompata mwenzake aweze kusima. Ah, kwenye simu naona tunaye tunaye mpiga msikilizaji wetu ambaye jina lake ni mtu salamu mwana pesa akiwa kule Tanzania. ah, wakati huu wako tawapendekezo au swali kama unalo kwa wageni wetu. Halo? Halo, tunakusikia vizuri. Eh hey, mimi kaka yangu, ilizokuwa naona kwamba cha msingi pale wawe makini tu, maana hao aa hao, wa, wale walemavu wa ngozi wanatakiwa kama ni nani ni kwenda shuleni, natakiwa wawekee shule yao, halafu pamoja wawe na walinzi pale pale, maana ukiangalia kuna watu wengine ambao wanajua kwamba yani wale walemavu wa ngozi pale wanapata pesa. Cha msingi pale ni, ni nani tofauti ya rangi tu na binadamu wengine. Cha msingi mimi kuwa naomba tu pale yaani tuache kuwazalisha nani binadamu wenzetu kama sisi tulivyo sawa, kimaya kimaya na, nafikiri no, umesikia hiyo no, no, no. Naomba niweke sawa katika swala la la la mpiga simu aliyepiga kutoka hapa karibuni. Kwanza kabisa <coughs> mauaji albino, kama tutakuwa tunawekwa kwenye makundi tofauti tofauti, ndio jamii itakuwa haituelewi Tunataka tukue ndani ya jamii hiyo hiyo, na itambue matatizo yetu tangu tukiwa watoto mpaka tunapokuwa watu wakubwa. Lakini pili, sisi sio walemavu wa ngozi, sisi ni watu wenye ualbino. Ukishasema walemavu wa ngozi, una vitu unavyoviacha. Kwa hiyo, ukisema ualbino basi ume- umeingiza ume, ume, ume tatizo la ngozi pamoja na macho ambayo ni matatizo ambayo yanatu affect ya. Kwa hiyo sasa, tunachotaka sisi, tunataka ulinzi shirikishi na tuishi katika jamii mule mule, jamii inamoishi, popote pale tuwepo pale, watutambue tangu tukiwa tunaanza kucheza nao vifuu mchezo midogo midogo mipira ile mpaka tunakuja kuwa watu wazima ndio wanapokuja kutuelewa. Lakini kama tutajengewa shule za tofauti, watu ndio wanapata idea tofauti ya kusema kwamba wale sio watu waliosahihi, na wengine wanakuwa na, na mitazamo tofauti. Kwa mfano mimi, nilipokuwa ninakwenda ninasoma nina, nina, nina, nina shuleni, wanafunzi wenzangu walikuwa wananiogopa, wengine walikuwa wanajaribu kunifinya wakifikiria waki nitatoka damu lakini baadaye wakaja wakaniona mi nacheza mpira tena nacheza rafu vibaya mno, na walikuwa naona kwamba anacheza vizuri tu, lakini wakati huu wakati, kulikuwa hakuna jua, kwa hiyo wakaona kumbe huyu uh, mtu ni sawa na mwingine. Kwa hiyo lazima tutengeneze mantiki ya kuonyesha uhalisia uh, uh, kwenye jamii pale tulipo, na hawa ambao, jitihada zinazofanyika zinafanyika kweli na mataifa yetu ya Tanzania yanafanya sana, lakini kuna hawa ambao wanajaribu kutangaza nje zaidi kwamba mauaji ma, ma yanaendelea zaidi. Kuna ambao wanaotangaza kwa uzuri na lakini ta. Kuna wengine uh, wabaya tu uh, waitangatanzania uh -huh. Vibaya wapate pesa na wakipata pesa wanajificha wanafanya mambo yao. Naona na wakati kuna chama kimoja peke yake chama cha albino Tanzania ndo chenye chenye sei ya mwisho yeah. na ndio kinachotetea haki za watu wenye walbino Tanzania. Sawa sawa, naona kwamba wakati wetu wa redio unakaribia kuisha, kisha tuingie kwenye mitandao, lakini wewe kazungu kazungu ungesemaje? Ya na kusema hiki mara ni kweli na mimi, hiyo nadhani tangu nianze shirika 2002 mpaka leo nimelipinga. Ni ukweli. Yaani gisi tunaendelea kubaguliwa ndio gisi na watu wanaendelea kutubagua. Yaani kama mimi nilikataa kabisa katukatu, kwa kusema eti niunde fasi shule nini, hapana mimi nawapeleka na, na sehemu masomo na wengine wanawaona kabisa, sababu na mimi nilikuwa hivyo. Baba yangu hakubali nibaguliwe, alikuwa ananionyesha kama ninaweza, na alhamdulillah ninaweza mpaka leo. Sasa na mimi maalbino nawalea hivyo, hii ya kusema ti tunajengea kituo maalum, tunafanya shule maalum, hapana sema tunachosaidia tunajisaidia, kuwafundisha watoto wengine waone kama albino ni mwingine. Isa anavyosema ni kweli, hata leo sisi inafika, lakini tunajitahidi, na watu wakimwona albino wanashtuka, wengine hawakubali, mpaka hivi tukiendelea. Kgio walivyofanya Tanzania mimi sikupendelea, niliwambiaga hata siku nilikuwa hapo kama hii kabisa, ya kujengea vituo maalum ya albino hapana, sio vizuri. Asante uh, sana. Tunafika kilele cha matangazo yetu kwa njia ya redio, na washukuru sana washiriki wetu wa leo, lakini nasema msiondoke, tukiwa tunaingia kwenye matangazo ya mtandao wa www.voaswahili.com. Tukutane kule kimaya na Kazungu, tafadhali mbaki katika laini ya simu. Asante sana kwa msikilizaji uliyejiunga nasi hivi leo. Basi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tuko kwa njia ya mtandao www voaswahili com live talk ya leo tunajadili kuhusu ukatwaji wa viungo na mauaji kwa watu wenye ulemavu wa ngozi katika Afrika Mashariki. Tunaangazia miaka kumi iliyopita. Je, kuna maendeleo yoyote yaliyojitokeza katika kukabiliana na hali hiyo? Je, vitendo vya uhalifu kwa watu wenye ulemavu wa ngozi vimekwisha? Katika laini ya simu tunaye mwenyekiti wa chama cha ulemavu wa watu wenye albino nchini Burundi, Kazungu Kazungu Kasim, pamoja na mshauri wa chama cha albino huko Tanzania, Ernest Kimaya. Karibuni sana kwa mara nyingine tena. Basi bila shaka, Kimaya, nataka nirejee kwako. Ulizungumzia hapo awali tukiwa katika njia ya redio kwamba kuna tofauti kati ya ulema, unapozungumzia ulemavu wa ngozi na watu wenye albino. Hebu tueleze vizuri kwa manufaa ya wasikilizaji wetu na hata kwa sisi wenyewe, ni ni lipi ambalo ni sahihi zaidi, tukiwa kwanza tunaendelea? Asante ndugu mtangazaji, ni kweli kabisa na wewe ukianza kubadilika, naamini kabisa na dunia nzima itabadilika. Sisi sio walemavu wa ngozi, wapo wenye ulemavu wa ngozi ambao wana matatizo yao ya ngozi wana, wana ngozi zao zinachunika chunika na kufanya mambo matatizo mengine mengine, lakini sisi ni albino ambao tumekosa aina fulani ya melanini ambayo inatusababisha kwamba mionzi ya jua ikitupiga iweze kutu, kutu, kututoa vidonda vya kansa ya ngozi, lakini vile vile tunakuwa na tatizo la uoni hafifu wa wa kutokuona vizuri. Hata kama utanipeleka nikapima macho kwenye kwa kwa, kwa, kwa, kwa specialist lakini bado naweza nisimalize tatizo lile la, ku, la kuona kwa uzuri zaidi. Kwa hiyo hilo ni tatizo ambalo tuko nalo na ndio maana tukasema sisi ni bora tukabaki kuitwa albino kuliko kuitwa walemavu wa ngozi. Wapo walemavu wa ngozi wao wenyewe wanajitambua. Kwa hiyo naomba u, u, dunia itambue kabisa kwamba hili swala la ulemavu, ulemavu wain, wain, wa ngozi ni wa aina nyingine. Ukisema ulemavu nani walemavu wa wale ngozi, basi ujue huongelei albino, unaongelea watu wenye ulemavu wa ngozi ni aina nyingine ya watu. Lakini ukitaka kuongelea watu wenye ualbino, basi useme kabisa watu wenye ualbino hmm. Na hii inafahamika hata hata hata hata hata nani na, na, na, na, na, Baraza letu la Kiswahili la Tanzania linatambua hivyo na Afrika. Hata Afrika wanatambua hivyo na hata nchi za nchi natambua hivyo. Asante sana Kayo, Kimaya na kushukuru sana kwa ufafanuzi huo na bila shaka limeeleweka vizuri. Basi wiki hii Wizara ya Mambo ya Nje ilitoa tuzo kwa wanawake jasiri kumi na nne wa kimataifa katika harakati zao mbalimbali mojawapo ni Viki Ntetema, Mtanzania aliyefichua mbinu na madhara yanayofanywa na watu wenye albino. Je, unaona kama huu ni mfano wa kuigwa kwa nchi zetu za Afrika kuhamasisha juhudi kama hizi, hasa kwa watu wenye albino ili kuweza kutokomeza na kumaliza kabisa visa vinavyofanywa? Kwako Kazungu? Ni kweli, lakini sababu kwetu hawajampatia yule aliyoanzisha kama kama example mimi mwenyewe sijapewa tuzo hata limoja, na kazi inayofanya kupigania. Yani sisi tuko hapa, tunaendelea tunateseka hivyo hivyo, lakini watu wanaopata hizo tuzo, nasikia kweli, anaweza kuwa alisaidia kwa mara moja au nyingine, lakini hajasaidia haja, haijaonekana kabisa. Angepasha kwanza kumtia albino mbele kuliko ye mwenyewe kuweza kupewa hiyo tuzo ha, wanafakuma ma wa albino katika nchi tofauti waliocheza kama Kimaya alicheza filamu ya kufundisha watu, lakini tuzo haijamu haijamuendea. Mimi miaka kumi na nne najitekeaini sijaacha, sijakata tamaa. Najua siku ni siku atayonikumbuka yuko Mungu sababu mwenyezi na Mungu nasaidia maalbino hivo kwa kuweza kusonga mbele. Ile waliompa kabisa na mimi nimefurahia sababu alijitoa muhanga akaanzia, lakini juu sababu hivi jinsi alivyoanza mpaka leo kwangu mimi na kama sio sio vizuri sana. Lakini kwa kwenye radio mpaka wengine inafaa wanamshirikisha na huyo albino sababu na wengine wao ni pako wazazi wanataona wanamsaidia wanamsupport albino kuliko yeye uh, mwenyewe kesi support. Hao wote wangelipewa hiyo tuzo. Na wao kaona huyo mzazi fulani alipewa sababu alimrudisha huyo albino, albino alisaidia. Inaweza kuwa vizuri zaidi kuliko uh, kupatia mtu mmoja hapana. Pako maalbino wengine wanasaidia wenzao kwa ule albino anao. Hao wote inatakiwa kupewa tuzo. Hiyo sisi tunaunga mkono, inaonekana inaanza kuonekana kama hata Uh, nchi za nje zinaweza kubali hicho kitu kama kuwa albino uh, inawezekana kumlinda na kuweza kumsonga na kuweza naye mwenyewe kusonga mbele. Bwana Kimaya, utasema nini kuhusu tuzo hizo? Mimi uh, ninaweza kusema kwamba katika utetezi wa watu wenye ualbino wa nashukuru kwamba jitihada nilizokuwa nimezifanya nikiwa wakati nikiwa kiongozi wa chama cha albino, mataifa makubwa hata mii mwenyewe sikutarajia lakini yao, wao waliona kwamba kuna kitu ninaweza kufu, kutetea haki za wenzangu. Na tarehe kumi na tano mwezi wa pili mwaka elfu mbili na tisa ubalozi wa Marekani, nchi ya Marekani, kupitia ubalozi wa Tanzania walinipa tunzo ya wa Martin Luther King. Ni tunzo ya heshima ambayo ni tunzo ambayo ina, eh, wanapata watu maarufu wanaopigania haki kwa ajili kwa ajili ya mama kwa ajili ya wenzao. Nilipata tuzo hiyo na nil, nilifarijika sana kwa sababu haikuwa na, na, na kipato chochote, lakini ile kuonekana kwamba kuna kuna tuzo una, watu wameona kwamba kuna kitu unafanya, mimi nilifurahi sana, nilifarijika sana nikasema kwamba endapo wat, binadamu wanaona hivi, basi hata na Mungu pia naweza kwenda kuwa ki, nani ki, kiranja wa malaika kule mbinguni kwa hiyo mi nafurahi katika hilo, lakini pia na wengine ambao wanajitahidi kufanya kazi za za za, ku, za kutetea ma, ma, ma, matatizo ya watu mbalimbali wakipewa tunzo pia tunawashukuru, kwa sababu watu walioko duniani tunatakiwa tuwe watu wamoja, wa sisi wote ni watoto wa baba mmoja, wote tumetoka kwa udongo na tutarudi kwa udongo. Hakuna aliyoko juu ya mwenzie. Kila mtu ataishi na atakufa. Kwa hiyo, usimuue mwenzio kwa vile unaona kwamba wewe unaona kwamba unataka kupata zaidi, jitahidi upate kwa halali, ili uweze kuishi kwa halali na siku ya mwisho ukaishi maisha mazuri, utakapokwenda kuishi kule peponi. Bwana Bwana Kimaya, hakika tutarudi kwako. Lakini naona kuna msikilizaji kwenye laini ya simu kutoka kule Kongo. Msikilizaji Kabwende bia Mungu, karibu sana bia Mungu. Bia Mungu, wakati wako, wakati ni wako huu. Ay, inaonekana kuna matatizo bia Mungu, inaonekana kuna matatizo ya mawasiliano kutoka kule DRC, na labda pengine, wacha nirudi kwako, bwana Ernest Kimaya, nikuulize. Umeelezea vizuri kwa kina na ukafafanua kwamba ni watu wenye albino, lakini ninauliza tu kwamba kuna mikakati yoyote ambayo imewekwa ya kutoa mafunzo kule mashuleni na vijijini kuhusiana na tofauti ya walemavu wa ngozi na na watu wenye albino, wenye albino na kama kwamba kuna changamoto katika kutoa mafunzo kwa watu ama kwa jamii kwa, kwa ujumla kuwa na uelewa zaidi ya, ni, ni katika mipango ya, ya chama cha albino. Huo ni mtazamo mkubwa ambao tulikuwa nao, kwa sababu tulitaka uelewa upanuke zaidi na tunamshukuru Mheshimiwa Rais John Magufuli kwa kipindi cha awamu hii ya tano, ametambua kwamba kuna watu wenye ulemavu, na watu wenye ulemavu si kwamba ni watu wenye ualbino peke yao, wako watu wenye wenye ulemavu wa aina tofauti. Kwa hiyo sasa hivi tuna wizara ambayo itakuwa inaratibu mipango mbalimbali mbali, ambayo itashuka kwenye wizara zote na kuhakikisha kwamba wanashirikishwa, kila wizara iweze kuweka mkakati wa kuweza kusaidia na kushirikiana na kutatua matatizo ya watu wenye ualbino, ikiwemo ajira, ikiwemo afya, ikiwemo elimu. Kila watu watatengeneza utaratibu wao na watakuwa na wizara ambayo inasimamiwa na Wizara ya Kazi, Ajira, Sera na Walemavu. Tumeshazungumzia kuhusu ukwataji wa viungo na vile vile mauaji kwa watu wenye albino, lakini pia sote tumeeleza kwamba tunaona hali imebadilika kwa kweli na kuboreka. Sasa tuje kwenye changamoto. Changamoto kubwa hapo awali ilikuwa kwanza nikupata vifaa kama vile miwani na lotion zileweza kujipaka ili kuweza kulinda ile ngozi ya watu hawa wenye albino. Na nyingine ile ile kuto kujisikia salama kutembea barabarani ama kuwa kwenye mazingira ya watu ukijua kwamba saa yote unaweza ukatekwa ama ukachukuliwa. Na swala lingine ilikuwa ni unyanyapaa. Nije kwako Kazungu kwa, kwa upande wa Burundi. Hebu tuambie hizi changamoto. Zimepungua kwa kiasi gani ama zimeendelea? E, kwa ukweli changamoto zingali zinaendelea sababu, e, unajua nchi yetu inaenda inarudi nyuma, siku zinaisha kama elfu mbili na sita na saba ilika kupata kama vile vifaa mafuta kufiria, miwani kwani kiurahisi kwa mashirika kusaidia, yapo na watu wanajitolea binafsi kusaidiwa, lakini naweza kukuambia kama huyu mwaka kama madaftari ya, ya kwenda shuleni tuliyakosa tulipata kidogo sana, mafuta ndo hatupataji tena, yaani anapata hiyo yuko karibu yangu sana, sababu naweza kujitahidi na muuzia kwa hiyo mshahara kidogo inayopata, lakini tumeandika watu wengi sana. Hatu, tunasubiri tu, tunaambiwa subiri, subiri, subiri Paka ta shirika liko mpaka shirika likuwa litukubalia fasi ya mkataba ha, um, haujaanza, sababu, sababu ya ya inayokuwa sababu sio nzuri nchini kwetu shirika letu huku matatizo yapo kifedha, kinini, kimisaada, hatuna changamoto zinazoendelea kupa, lakini uh, ki, kizingine maalbino wenyewe wanaweza ona, kujitahidi, watu walishaanza. Sisi kwa Kifaransa tunasema ni, anomali, jine, ya, ni ni matatizo ya genetics, ndio inasaidia hiyo. Kwa kusema atusi, alivyosema kimaya, kwa watu kuita ulemavu wa nguzi, mimi sijakubali kama niko mlemavu hapana. Kila siku nasema hiyo, mimi sio mlemavu sababu, Mavu, mimi tu nina matatizo hiyo jua inayonipiga sifanye kazi kama wengine kwa muda unaotakiwa, lakini kwa ukweli, kwa kifupi ni hivyo. Sisi kwetu kabisa, shirika letu, misaada hakuna, lakini tunajitahidi kwenda polepole kwa wa wa waalbini wenyewe kwa kuweza kujisaidia. Changamoto viko vinaenda vinabadilika. Haya, nzuri, okay, asante. Kwenye laini ya simu naona ninaye Benedikta kwize kutoka kule Tarime, Tanzania. Wakati ni wako Benedicta. Ni mimi Benedict kutoka taalimu hapa e, kuhusu mauaji ya albino kama nilivyotanguliza mwanzo, nasema kwamba hii inatokana na imani potofu kwamba watu wanaamini kwamba wakipata labda kiungo cha albino unaweza ukafanikiwa kupata mali, au utakuwa labda nyota yako itang'aa. Ni baadhi ya imani potofu. Kwa hiyo tunasema kwamba watu wakiwa wanawakimrudia wakiwa na hofu ya Mungu ile ya kujua kwa nini. Kwa hiyo hata tukiweka sheria nyingi tuweke kuwakamata hawa watu wanaofanya shughuli kama hizi, lakini tukiwa watu kwanza, wakiwa na hofu ya Mungu vilevile, haya mambo yanaweza yakaisha na kupungua kabisa. Lakini vilevile hawa watu wanakuwa wana changamoto hususani huku kanda ya Ziwa huku tulipo sisi, kwamba watu wanaaminishwa kwamba labda na waganga wa kienyeji pata huo mfupa baadhi ya kiungo unaweza uka, ukafanikiwa, lakini kutojibidisha tu katika shughuli zetu tunazozifanya za kila siku, ndio maana haya mauaji yanaendelea. Kwa hiyo serikali kwa mfano ya Tanzania iendelee tu kuwabana hawa watu ambao wana, wana, wanaleta lamli chonganishi kwa, kwa, kwa jamii kwa kuaminisha kwa watu kwamba wafanye ka, mm -hmm. wa, wafanye kazi kwa bidii watafanikiwa kuliko kutumia hawa ndugu zetu kuwaumiza vile vile serikali ijitahidi sana -ku kuendelea kuweka sensa ya kujua hawa wako wapi na wanafanya nini. Kwa hiyo inawezekana wakati mwingine hawa watu wananyanyasika katika jamii, kuwaita majina ya ajabu ajabu, wanajisi kujitenga na watu. Kwa hiyo, serikali iki, iki, iki, iki, kwa hiyo serikali ikiendelea kuweka sensa nzuri kuwatambua watu hawa na kuwapa vipaumbele labda kwenye elimu kama Tanzania hapa, mheshimiwa Raisi Magufuli amemteua mmoja wapo kati ya hao amekuwa kiongozi. Kwa hiyo nao wanajisiri proud na vile vile wanajulikana wanaonekana katika jamii wanajulikana. Mimi nafikiri watu wakiwa na hofu ya Mungu vile vile sheria zikawekwa na watu wakamata na kesi zisikilizwe mapema. Ah, kwa kweli nimeweza kusikia swali lake Benedict akuiza kutoka kule Tarime na ningetaka kuelekezea uh, bwana uh, Kimaya, kuna changamoto ambazo nimesikia kutoka kwa msikilizaji anasema kwamba elimu inahitajika, na labda pengine kuna jambo ambalo ametajia kuhusu kuogopa na kumheshimu Mungu. Je, kuna vile kuna mikakati ambayo inahusisha viongozi wa kidini katika kuelimisha jamii kuhusiana na mambo ya kutobagua watu ambao wanapitia changamoto fulani labda za albino, ya mikakati ipo, na tulikuwa tunatumia tuna sana madhehebu mbalimbali ya dini waweze kuelimisha waumini wao kwamba albino ni sawa na binadamu wengine, lakini pia suala hili ambalo linaonekana kwamba lilikuwa ni mafuta ya kuzuia ya, ya, ya mionzi ya jua. Uh, zamani kipindi cha nyuma ilikuwa ni ni, ni ni kama hisani, lakini kuanzia sasa hivi tuna, tuna wizara maalum ambayo wizara sasa hivi ndio ita, ina, itakayokuwa inahitajika ina kuweka bajeti ya kutosha, ili kila albino aweze kupata yale mahitaji anayo, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya mafuta ya ngozi aweze kupata vifaa vya kusomea apate ku, kupata vifaa vya, vya usaidizi kwenye maeneo ya kazi. Kwa hiyo wizara hii ambayo inahusika ina kazi kubwa sana ya kuhakikisha kwamba inaboresha um, um, um, ma machangamoto ma zilizoko kwa hawa watu wenye ulemavu. Kwa hiyo na, nafikiri hata wabunge wenyewe sasa wataanza kupata uelewa mkubwa na mpana zaidi, na hata bajeti ya, ya wizara hii husika ikifika pale wataona kwamba ni mahitaji muhimu ambayo wanahitaji, kwamba hawa ni visaidizi vyao. Kwa hiyo hawataweza kuvikata na watavitoa kama vilivyokuwa vimekubalika. Sawa sawa kabisa, tunaye msikilizaji Sali Bunzali kutoka kule Tanzania. Karibu uchangie katika mjadala huu. Naam, asante sana e, mtangazaji, niseme tu kwamba mimi kwa hiki ambacho tunakizungumzia, mi naweza nikasema kwamba niko mkoa wa Shinyanga, lakini pamoja na changamoto ambazo tulikuwa tunaziona, kusema ukweli, kidogo kuna wafadhali e, katika mauaji ya ndugu zetu wenye ulemavu wa ngozi, kama warudizii mar, ma... Sasa mi nilikuwa napenda tu kusema hivi mtangazaji, unajua utatuzi wa swala pale mahali inapoonyesha kwamba hapa kuna, kuna, kuna kasoro, huwa ni mwanzo wa kufikiria sasa kwamba ni jinsi gani tuweze kufuatilia mtandao unaosababisha unaona. Kwa hiyo well, hata kama jinsi alivyofafanua hapa mtaalamu kwa kusema kwamba kuna sheria ambayo inafikia hatua e, inasikia, inasikia ya, ya, ya, ya hawa watu kunyongwa lakini bado kuna njia mbadala tena za kuweza kuwabana na kufuatilia mitandao inayosababisha e, ina maana hiyo mitandao ndiyo mizizi mikuu ya kuweza ku, ikizibitiwa ile, ina maana hao wote wanaorandaranda kwa ajili ya kuendeleza huu uh, unyama nadhani hauta hautakuwepo. Mii naona changamoto kubwa ni hiyo. Mfano mii ni mtangazaji, niko mkoa wa Shinyanga mkoa wa Shinyanga bila shaka una takwimu una, una, mbaya sana ya ya ukataji wa mapanga kwa mfano kama Vikonge. Lakini moja tuna, hizo ni changamoto tu ambazo zinatakiwa ni sababu za kuweza kuzifuatilia na kuweza kujidhibiti kwa sababu tunaziona na kila siku zinatangazwa. Kwa hiyo mimi nilikuwa napenda tu kusema kwamba huo mtandao ufuatiliwe mpaka na wenyewe uweze kukamata ili uweze kudhibitiwa, ndio mawazo yangu pale. Sawa sawa kabisa, Bunzali, nakubaliana na wewe basi. Ngoja tuende kwa Kimaya aweze kutueleza kama ku, wamekwisha fuatilia ama kuhusisha serikali katika kufuatilia hii mitandao ambayo inapelekea madhara kwa albino. Kimaya, kwako. Ya, nashukuru sana. kama nilivyokwisha kusema kwamba tuna, kuna task force ambayo ipo imeundwa, ambayo na sisi tunapata taarifa zake, hii inafuatilia kwa hatua pale panapotokea tukio tu la mauaji ya albino, anatafutwa mpaka yule ambaye ame, amehusika na tukio hilo, na hii task force bado haija, haijamaliza kazi zake, itamaliza kazi pale itakapokuwa imepata mzizi wa tatizo, lakini mpaka sasa hivi inaendelea kuchapa kazi, na panapotokea tatizo inakwenda ina inafuatilia na inakwenda ina inatoa wale watu wanakamata na kuwapeleka kwenye vyombo vya sheria na sheria inachukua mkondo wake. Kwa hiyo hata juzi tu, mwezi uliopita, nilikutana na waziri wa waziri wa mambo ya ndani, nikaongelea swala hili, kwa sababu katika, katika kipindi kifupi kidogo kulikuwa na kulegalega katika hii task force naye akasema kwamba ana, ana, ana, anafanya mpango kupeleka pesa kwenye ile task force ili kaweze kuendelea na hiyo kazi ya kuendelea kuwasaka hawa ambao wana, wanakata na kuwaua watu wenye ualbino. Tunataka mizizi ndiyo iondoke, sio tukate matawi. Mizizi ikiondoka, tunaamini kabisa watu wenye ualbino watabaki salama. Sawa kabisa. Basi hivi sasa, mpenzi msikilizaji, tunakwenda moja kwa moja kujiunga na wasikilizaji wetu wengine ambao wako kwa njia ya mtandao wa Facebook. Naona kwamba hapa Laurent Maganga anasema yuko kule TZ. Anasema kwamba serikali nyingi Afrika hazitoi ulinzi wa kutosha kwa walemavu wa ngozi ama basi wenye albino, tumeshafafanuliwa ndivyo yeye. Yeah, anasema Laurent Mganga. Oria William Masamla wa Moshi Majengo anasema tatizo hapa ni imani potofu, mwanadamu anakuwa mnyama kwa tamaa za dunia tu ambazo zinapita. Oria William Malamsha anasema Majengo, tatizo hapa ni imani potofu, mwanadamu anakuwa mnyama wa tamaa za dunia, lakini anasema kwamba mambo yatakapobadilika na mtazamo ubadilike basi unyanyapaa utakwisha. Kawawa Edward Toka Basutu Ziwani Tanzania anasema naona mauaji ya albino yamepungua, naona elimu imeanza kuingia kwa watu Naye Mnyamwezi Junior anasema wanaofanya mauaji haya wanadanganyika na kudanganywa sana, kwani ushirikina umepitwa na wakati karne hii. Kaponda Kaponda anasema, anatokea Daa, anasema e, maoni yake, watu wengi wanakimbilia serikali. Yu wapi mlinzi kama jirani? Unasaidiaje kwa hawa watu wenye, wenye ugonjwa wa albino huku. Naye King Majuto akisema kutoka kule Geita, anasema mauaji ya watu aa, wenye albino katika maeneo mbalimbali ya ukanda wa Afrika yameshamiri sana. Hii inatokana na nini? Ni mali potovu tu, inatakiwa kuondolewa Baraka Ruvanda anasema nchi za Afrika Mashariki hazitoe elimu ya, ya kutosha juu ya watu wenye albino. Wana haki ya kuishi, kulindwa, kuheshimiwa na hata kuthaminiwa. Naye yuno anyambilie, anyambilile akisema kwamba elimu kwa watu wa vijiji, hasa maeneo ya kanda ya Ziwa ambako ndio visa hivi vimetokea kwa wingi, hata vijiji vingine waelewe kwamba albino ni binadamu kama binadamu wengine. Ndio sababu wanazaliwa na binadamu. Hayo ni matatizo ya baadhi ya vichocheo mwilini tu. Peter Richard anatokea Karagwe kule Kagera, Tanzania, anauliza serikali zetu za kiafrika hazitilii maanani ulinzi wa watu wenye albino, na pia wazazi na walezi nao wanachangia kuuawa kwao huku. Naye kitondi tili akisema kutoka kule Arusha, anasema kwamba anasikitika sana kuona jamii bado haijaelimika, maana matukio yamezidi. Binafsi, binadamu wote ni sawa, tatizo ni ulemavu wao tu, tusiwabague kwa kweli asante sana basi hizo ni miongoni tu mwa baadhi ya ujumbe ulioletwa kwa njia ya mtandao wa Facebook na wasikilizaji wetu, tunaendelea na mjadala leo, tukiwa tunajadili kuhusu ukatwaji na mauaji kwa watu wenye albino. Basi kuna msikilizaji hapa ameandika ujumbe huu, anasema kwamba familia nazo zinachangia kwa kiasi kikubwa kuhusu madhara kwa watu wenye albino. Hebu nije kwako Kimani, nikuulize kuulize kama kuna lolote mmeweza kulisikia kuhusu familia zinachangia vipi ya kuna familia ambazo kweli zinachangia, kwa sababu kuna familia ambazo zi, zenye ambazo zinakuaga na weza zinakuwa na umaskini na zinashawishika kupata pesa kwa kusikia tu, na kwa kuwa wanaona ndugu yao yupo, wanaona kwamba basi ni bora wakahusika waka, waka, waka na wao wakachukua pesa, wakasababisha waka, waka, waka, waka ndugu yao wakauawa aka- aka- wakapata pesa ili waweze kuneemeka wao. Ni na kesi hizi ziko nyingi sana zimetokea kwa Tanzania, tumezipata nyingi sana. Wa, wa, ndugu wanahusika kwa asilimia kubwa, pamoja na kwamba kuna wataalamu wa kufanya hizo kazi, lakini kuna maeneo mengine na ndugu nao pia wako karibu sana na kusababisha hilo tatizo. Kwa hiyo kikubwa kilichokuwepo hapa ni kuangalia kwamba hawa wote wakibanwa ha? na watakapokuwa wameona adhabu zinazotosheleza ambazo zinambana mtu, hawataweza kurudia, kwa sababu adhabu ndo inayomfanya mtu asiweze kutenda hilo te, tendo tena. Na ndio maana tulikuwa tunapigania kwamba hawa walio waliokuwa wananyongwa waliokuwa waliohukumiwa kunyongwa, basi wanyongwe na tuwaone so wanyongwe, tusikie taarifa ili waone kwamba kumbe kuna wenzie walionyongwa. Kwa hiyo na mtu akigusa tu basi, na wao wanajua kwamba na sisi pia tukienda tukishikwa tutaenda kwenye ule mkondo wa kunyongwa. Kwa hiyo mi nafikiri hilo lingebaki salama, na sheria ya Umoja wa Mataifa inasema kwamba kwa hiyo sio adhabu sahihi, lakini sioni sioni kama kuna usahihi wa mtu mmoja uawe alafu mwingine asiuawe kwa, kwa makusudi kwa nini yeye asiuawe wakati na yeye ametenda kosa kwa makusudi? vitu kazungu... vya kumpigia dara mkubwa ambao wa kuangalia sawa. Kimaya, basi kwako Kazungu, hebu tuambie kwa upande wa Burundi, kuna taarifa zozote kuhusu familia kuhusika katika madhara haya kwa watu wenye albino? E, kwa ukweli, wakati inayoanza elfu mbili na nane mtoto wa kwanza aliyopotea, wazazi wake njuo aliompeleka kuanza ki kuna pesa na baadaye waifa watu watatu wanne sisi kwetu tushapata taarifa za watu wawili, wanasema uh, familia yao ilihusika kabisa kwa hiyo mauaji. sisi taarifa tunayo uh, kubwa sana kwa kwa Burundi ni ubaguaji, anakutana mzazi anambagua mtoto anam, kama vile shule asimpeleki, uh, matibabu anakuwa kirahisi. Aliyembagua sasa sawasawa, anamkuletea anakuambia huyo, mimi sio mtoto wangu, simfahamu basi nambagua hivyo familia kabisa. Kwa hiyo kwetu ubaguaji mkubwa tunayo, eh, tuliyopata ni hao watu wawili, familia a mbili zilizosaidia kwa kuwawa maalibin jua watapata pesa, walipata wa kwanza walipata faranga elfu kumi kama vile shilingi elfu kumi Lakini kwa kweli ubaguaji huko hapa ni wa wazazi, anambagua mtoto mpaka mtoto mwenyewe lakini anaweza taka akajiua a sababu akona jisi anabaguliwa nyumbani anafaa, na inasababisha ina, ina mtoto mwenyewe anaweza akajiua, au akaona kama vile maisha hayafai hafai, ana na ye anajiachia hivyo hivyo mpaka anaumwa kansa, anafaa nini. Lakini kwa kusema kwa mauaji zilizopata na hizo taarifa za watu wawili, lakini mangine ni hoyo ubaguaji, mpaka unamtuma ule mtoto hau ule e, albino mpaka na yeye mwenyewe anajiona kama hafai mm-hmm. Nafaa na wengine hawamfai familia, watu wote hawamfai kwa sababu Haya basi, Kazungu Kazungu, naona kwamba kwenye laini ya simu ninaye Kahindi Gondoro kutoka kule Geita. Nimpe nafasi au lize swali. E, ndio, kuna kitu kimoja najua. Adhabu zilizotolewa zinatangazwa zina mara ya kwanza, lakini kifatacho hakibainiki kwamba kinaendelea kipi mara ya kwanza. Kimfano, kama kuna tukio kama iliyotukia wilaya uh, moja ya Chato vitangazwa sana vyombo vya habari vya hapa nchini, lakini matokeo yake mwishoni hazitolewi kwamba inakuwaji, na wale watu wanaohusika haijulikani kwamba mwisho wake ni nini. Hapo kuna nini? labda mtangazaji, labda tulete hilo swali kwako Kimaya, jaribu kutujibia hili uh, swala la siri hapa, kama mgekuwa mmetuunganisha na vyombo vya usalama ambavyo vinawakamata na kuwapeleka kwenye vyo, kwenye kwenye vyombo vya sheria, na wao pia wangeweza kutusaidia, na wao kuna nini katika hili, kwa sababu sisi tunapoona tatizo tuna- tunalisema tuna na tunalifuatilia na tunafuatilia, na serikali na vyombo vyake, nawao watu wanakamatwa, wakishakamatwa ndio wanapelekwa kwenye mahakama, na wengi sana kesi zao ziko mahakamani kesi ambazo bado hazijaenda mahakamani ni zile ambazo ushahidi haujakamilika na kama nilivyosema kwamba uh, kulikuwa na na, na, na, na uhaba wa fedha ambapo nilikwenda kuongea na waziri wa mambo ya ndani na ameahidi kwamba kutoa pesa ikapewa ile task force ikaenda ikafanya ile kazi ya kutafuta uthibitisho wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa uhakika wa wale ambao wamekata viungo au kuwaua albino na wakafikishwa mahakamani. Hakika napenda na, na, na, kupongeza mahakama za Tanzania zote. Kesi nyingi sana ambazo tulizokuwa zimepelekwa na zilizopelekwa kwa mtindo ule ambao unaotakiwa, hakuna waliokuwa wamekwepa, wakasamehewa. Wote walihukumiwa kutokana na matatizo waliokuwa wameyafanya. Kwa hiyo kazi kubwa inafanywa na serikali ya Tanzania, na sasa hivi kama nilivyosema, tuko na awamu ya tano ya Mheshimiwa Pombe Magufuli, na tuna wizara ambayo inahusika tunahakikisha kwamba pamoja na wizara inayohusika na watu wenye ulemavu na wizara ya mambo ya ndani tunafanya kazi kwa pamoja kuhakikisha kwamba usalama wa wa, wa wa watu wenye ulemavu hasa albino unakuwa ni, ni, ni wa kudumu na mtu anakwenda anafanya shughuli zake na anakwenda popote pale kama katiba inavyosema aende popote pale na afanye jambo lolote bila kubuguziwa na mtu yoyote. Asanteni ah, sana, ninawashukuru kwelikweli kwa kuwa nasi katika mjadala wa leo. Shukrani zangu ziende kwako kwa Ernest Kimaya, mshauri wa chama cha watu wenye albino huko nchini Tanzania, na vilevile mwenyekiti wa chama cha wenye albino huko Burundi, kazungu Kazungu Kasim. Lakini vilevile vile wewe msikilizaji ulishiriki kwa njia ya Facebook na vilevile vile kutupigia simu hapa studioni siku ya leo. Niko uh, na mwenzangu upande wa pili ninaye rb na vilevile Sande Shomari walikuwa wakituendeshea mitambo, na mimi jina langu naitwa Mary Mgawe Dwayne Collins. Asante sana, tunawatakieni nyote usiku mwema.