Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari. Tutawaletea maswali na majibu na vijimambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Momoyo Hamza. Wanafunzi katika chuo kikuu cha Garissa Mashariki mwa Kenya wanaadhimisha mwaka mmoja tangu mashambulizi ya kigaidi ambapo wanafunzi 148 waliuawa. Wanafunzi walikusanyika kuimba nyimbo za kidini, kuwasha mishumaa na kukumbushana kuhusu rafiki zao wengi ambao walipoteza maisha baada ya washambuliaji wa kundi la Al-Shababu kuingia katika mabweni na kuanza mashambulizi. Maafisa wa serikali wamehudhuria maadhimisho hayo licha ya kulaumiwa kuwa hawakutoa msaada wa kutosha baada ya mashambulizi hayo. Kenya imeshambuliwa na Al Shabab mara kadhaa tangu mwaka 2011 baada ya serikali ya Kenya kupeleka majeshi Somalia kupambana na kundi la kigaidi. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda Kizza Besigye wa chama cha FDC bado angali katika kizuizi cha nyumbani licha ya amri ya inspekta mkuu wa polisi nchini humo Jenerali Kale Kaihura kutaka polisi waondolewe kutoka eneo la nyumba yake. Kulingana na msemaji wa FDC wa fula Ugutu, polisi walizingira nyumba ya Besije na kuweka vizuizi vya barabarani mara tu baada ya uchaguzi mkuu wa Februari 18. Viongozi wengine wa FDC mwanzoni walizuiliwa kumtembelea kiongozi huyo, hatua ambayo wanasema ilifanya iwe vigumu kwao kupanga mkakati wa kupinga ushindi wa Museveni mahakamani. Akihutubia waandishi katika makao makuu ya polisi mjini Kampala, Kaihura juzi alitoa wito kwa polisi kuondoka nyumbani kwa kiongozi huyo, ila waendelee kuangalia nyendo zake. Lakini msemaji wa upinzani Ogutu anasema nyumba hiyo bado imezingirwa, kitendo anachosema ni ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na kikatiba. Shambulizi la ndege aina ya dron ya Marekani nchini Somalia limeua afisa mwandamizi wa kundi la Alshabab afisa mmoja wa Marekani alisema Ijumaa. Kiongozi huyo wa Alshabab inasemekana ni Hassan Aldore ambaye alikuwa anaongoza kikosi cha wauaji wa, wa Al-Shabab. Serikali ya Somalia ilimtaja kama mtu anayetafutwa sana miongoni mwa wanachama kumi na mbili wa Al-Shabab waliohusika katika shambulizi la kigaidi mjini Mogadishu. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani Peter Cook alisema Ijumaa kuwa Marekani ilifanya shambulizi hilo Alhamisi ikishirikiana na vikosi vya Somalia. Alisema Dore alipanga na kuongoza mashambulizi yaliyoua raia wasiopungua watatu wa Marekani na kwamba alikuwa anapanga mashambulizi mengine dhidi ya Wamarekani katika eneo la Afrika Mashariki. Sehemu kubwa za uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Brussels zimefunguliwa leo huku kukiwa na ulinzi mkali siku kumi na mbili baada ya eneo la kuondokea abiria kushambuliwa na magaidi wa kujitoa mhanga. Akizungumza na waandishi wa habari Jumamosi, mkuu wa uwanja wa ndege huo alisema kuwa safari tatu za shirika la ndege la Brussels Airlines zilikuwa zimepangiwa kuondoka hapo kuelekea miji kadhaa ya Ulaya watu 32 waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika shambulizi hilo la Machi ishirini na mbili. Rais wa Marekani Barack Obama amesema katika hotuba yake ya wiki kuwa hakuna kundi la kigaidi ambalo mpaka sasa limefanikiwa kupata vifaa vya kutengeneza bomu la nuklia ingawa Al-Qaeda imejaribu. Rais alitoa hotuba hiyo kutoka katika mkutano mkuu wa nyuklia mjini Washington ambapo viongozi wa dunia waliungana kujadili kile ambacho Obama alikielezea kama mmoja ya vitisho vikubwa vya usalama vya dunia: magaidi kupata silaha ya maangamizi. Obama alisema juhudi za dunia kupambana na magaidi wasitumie silaha za nyuklia bado hazijaisha na walinzi wa pwani wa Uturuki wamekamata wahamiaji zaidi ya 60 katika bahari ya Aegean, walipokuwa wakijaribu kuingia katika kisiwa cha Ugiriki cha Lesbos hivi leo. Kundi hilo likiwa na raia wa Siria lilisafirishwa hadi mji wa magharibi mwa Uturuki Dikili, kulingana na makubaliano baina ya Uturuki na Umoja wa Ulaya. Dikili ni moja ya vituo ambavyo wanarudishwa wakimbizi wanaorudishwa Uturuki kutokea Ulaya. Karibu waandamanaji mia tatu wanaopinga uhamiaji waliandamana Dikili Jumamosi kupinga uandikishwaji wa, wa wahamiaji wa wakimbizi katika mji huo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. <mucho> Mjambo, wapenda wasikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud. Hii leo nikishirikiana na Aida Isa kuchambua barua zenu. Sasa Aida, bila kupoteza wakati, muda ni mchache, anayetufungulia uwanja nani? Asanti, Abdul Shakur. Anayetufungulia uwanja hii leo ni Bonifas Kimu, mwanaharakati Zichurian wa Singida Msange, Tanzania. Anasema ungelipenda kujua, je, Israel ilipata uhuru wake mwaka gani na ilipata uhuru kwa njia gani ya kivita au mazungumzo? Ninadhani masuala ya Israel na Palestina ndiyo yanawashughulisha sana wasikilizaji wetu. Ni kweli kabisa, mzozo wa Israel na Palestina kwa zaidi ya miaka 50 limewashughulisha watu wote duniani. Sasa Israel ilijitangazia uhuru wake Mei 14 mwaka 1948 na hiyo ni baada ya utawala wa Uingereza kumaliza muda wa utawala wake katika ardhi kamili iliyokuwa ikijulikana kama Palestine. Mwaka mmoja kabla hapo, baraza kuu la Umoja wa Mataifa, kabla ya Uingereza kuondoka hapo, Novemba 29 mwaka 1947, ilipendekeza kutekelezwa amri ya kuigawa Palestine katika mataifa mawili, mmoja wa Arabu na mmoja wa Palestina na mji wa Jerusalem ulielezwa utasimamiwa na Umoja wa Mataifa. Sasa siku ambayo waingereza walikuwa wanaondoka, David Ben Gurian aliyekuwa mkuu wa chama cha wayahudi kwa ajili ya Falestine ndiye alitangaza kuundwa kwa taifa la wayahudi na siku hiyo ndo inachukuliwa kuwa ni uhuru wa Israel na kufuatana na vitabu vya historia, hatua hiyo ndiyo ilisababisha na kuwa kiini cha ugomvi kati wa Palestina na Israel hadi siku hii ya leo, kwani siku ya pili yake mataifa jirani ya kiarabu yalivamia eneo hilo la Palestine na kupigana na Wayahudi kwa muda mrefu basi hivyo ndivyo mambo yalivyotokea, na tunakumbuka kwamba kumekuwepo na mapigano kati ya Wayahudi na nchi za Kiarabu mara kadhaa kujaribu kukomboa eneo la Wafalestini, na mpaka hii leo haijapatikana. Kwa hivyo kujibu suala lako moja kwa moja, ni kwamba Israel uhuru wake ulipatikana kutokana na tangazo la David Ben Gurion. Kutoka Washington ninapiga hodi kwako, wewe ni Breth Lucas Mahavi wa Iringa, Tanzania unasema jumuiya ya Umoja wa Mataifa ya Afrika. Kwanza hapa, Abdu Shakur msikilizaji ananikanganya. Je, anauliza umoja wa mataifa au umoja wa Afrika? Naam, navyosikia anataka umoja wa Afrika, lakini watu wanaweza kutatanishwa na jumuiya hizo mbili, kwani zote kwa njia moja au nyingine hufanya kazi karibu sawa. Sasa je, suala lake ni lipi? Nibreth anasema kazi yao ni kuhakikisha amani inatawala barani humo, lakini anauliza mbona, nchi nyingi za Afrika hazina amani, zina migogoro kila siku, kazi yao ni nini? Na suala jingine linalofanana na hilo linatokwa kwa Wales Doto Luhende wa Igurubi, Igunga, Tanzania. Anauliza, hivi kwa nini nchi nyingi za Afrika zina migogoro? Shakur, ni kweli kuna migogoro mingi barani humo, lakini kwanza, kama Nibreth anavyosema, sidhani jumuiya hizo zina uwezo wa kutanzua migogoro hiyo bila ushirikiano na mataifa yanayohusika au unasemaje Shakur? Nikijibu kwanza moja kwa moja swala la Nibret ni kwamba kweli Umoja wa Afrika ulipoundwa upya hapo mwaka elfu mbili na mbili kutoka Umoja wa Nchi Huru za Afrika OAU kuliundwa pia idara ya amani na usalama na katika ukurasa wa tovuti wa AU lengo ya idara hiyo ni kusaidia juhudi za kuhamasisha amani, usalama na uthabati barani humo. Na idara hiyo inasaidia baraza la amani na usalama la AU kutekeleza maamuzi yake, miongoni mwa mambo mengine, mojawapo ya malengo ni kusaidia juhudi za kuzuia, kusimamia na kutanzua migogoro. Lakini wakati huo huo idara hiyo haiwezi kuingia katika nchi huru mwanachama bila ya kibali ya nchi huru kuhusika, kutokana na kifungu cha kimataifa kwamba kila nchi ina uhuru wa kulinda mipaka yake, na hakuna anayeweza kuingilia kati mgogoro katika nchi yoyote ile bila ya kibali kutoka serikali ya nchi hiyo. Na hicho ndicho kipingamizi kikuu, wataalamu wanasema, kwa jumuia ya kimataifa kuingia kati kuzuia mauaji au migogoro. Kwa hivyo umoja huo unasaidia daima kutanzua migogoro na inategemea jinsi wanaohusika na mgogoro wanavyotaka. Tatizo la hivi karibuni la Burundi tumeona mkutano mkuu wa AU ulitaka kupelekwa wanajeshi wa kulinda amani lakini serikali ya Bujumbura hadi hivi sasa imekataa. Na hivyo basi mpaka pale ujumbe maalum ulioteuliwa wa viongozi wa Afrika kwenda kuzungumza na Burundi kuruhusu kuingia kwa wanajeshi wa Umoja wa Afrika kulinda amani ndipo panaweza pengine pakaanza suluhisho lakini, suluhisho kuu, wamesema viongozi wa Afrika, ni kwamba pande zote zinabidi kuanza mazungumzo. Wamesema mazungumzo yaanze Arusha. Kwa hivyo unaona, ni mfano ambapo inategemea, ni vigumu kabisa kwa umoja huo kuingilia kati, lakini inajihusisha. Sasa tukija kwa upande wa kuzuka ghasia na migogoro barani Afrika, tunaweza kugawanya katika vifungu viwili. Moja ni ghasia zinazosababishwa na makundi ya kigaidi kama vile Al-Shabab na Boko Haram na kuna ghasia za kisiasa na kuna ghasia za kijeshi kutokana na mapinduzi. Makundi ya kigaidi hasa, tunaona ni kwamba ni vijana wanaorubuniwa na wengine wanaodai wanatengwa, au hakuna utawala bora, au wanahisi watu hawafuati dini ya Kiislamu kama ilivyoelezwa na inavyohitajika na Qur'ani, na hapo wanazusha ghasia kote duniani. Sasa ghasia za kisiasa zinatokana na kwamba makundi yenye silaha ambayo yanatokana na makundi ya kisiasa yanahisi kuna dhulma na kuamua kuongoza vita, kuchukua hali mikononi mwao. Tukichukulia Sudan Kusini kwa mfano au Burundi. Sudan Kusini, ghasia za mwisho zilizotokea kutokana na kutoelewana kati ya Rais Salva Kiir na makamu wake Rik Machar na hapo kupelekea vita. Burundi, makundi ya kisiasa na hisi Rais Pierre Nkurunziza haja lazimu kugumania mhula wa tatu. Alipoamua mwaka jana kwamba anaingia katika mhula wa tatu, tumeshuhudia ghasia kutokea. Na kawaida, ghasia hutokea pale mauaji ya upinzani au maafisa wa serikali inapotokea, na pale ulipizaji kisasi inaendelea, na hapo tena mapigano kuwa makubwa. Kwa hivyo unaona kwamba mapigano ya kisiasa yanatokea kwa aina mbalimbali mbali, vile vile yanaweza kuwa ni kikabila yanaweza kuwa ni kijeshi kufuatia mapinduzi. Mapinduzi yakishindwa, waasi wanaenda msituni wanafanya vita. Kwa hivyo mambo ni mbalimbali mbali. Kwa upande wa kundi la kigaidi ni kwamba wanashambulia, wanataka kutawala, wanataka kurejesha utawala wa Kiislamu katika eneo, wanahisi wamenyanyaswa. Kwa hivyo ni mambo mawili tofauti katika ghasia. Na kukamilisha masuala hayo, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa ni jumuiya zisizo na jeshi lao. Kuweza kuingilia kati, inabidi nchi wanachama kuchangia, na hilo ni tatizo jingine, wanasema wachambuzi. Kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na hivi sasa zamu yako Hamisi Muhamed wa Mwasuya Zingida anasema alipokuwa anasoma alifundishwa kwamba ustaarabu wa mwanzo duniani ulianza Afrika, katika nchi ya Misri. Sasa anauliza, je, huo ustaarabu unaozungumzwa ni ustaarabu gani tena ambao umeanzia Afrika wakati tunajua kila jambo limeanzia Ulaya? Hapa ninadhani ni makosa yanayotokana na kuandikwa historia. Wacha nikuachie wewe, Abdu Shakur, umweleze zaidi. Ni kweli kabisa, vitabu vya historia vinatueleza ustaarabu wa kwanza ulianza huko Misri na hata wengine wanasema mashariki ya kati sasa. Ukisema umeanza Ulaya, hiyo ni historia iliyoandikwa na wazungu wenyewe, sawa na historia tuliosoma shule kwamba maeneo muhimu ya Afrika na hasa Afrika Mashariki yaligunduliwa na wazungu. Ukiambiwa mlima Kilimanjaro au mlima Kenya umegunduliwa na mzungu, utakubali wapi wakati kulikuwepo na wazawa katika maeneo hayo? Lakini hii leo kuna mjadala mkubwa unaoendelea kati ya wataalamu hasa wataalamu wa maswala ya kale, kwamba ustaarabu ulianza katika maeneo mbalimbali mbali ya dunia. Kulingana na makala ya Cradle of Civilization ya Samuel Noah Kramer na wenzake, wengine wengi wameandika vitabu. Wachambuzi wanaangalia maswala yanayomaanisha kwamba mahala kitu kimezaliwa au kukuzwa, yani cradle kwa hivyo mahala ustaarabu uliozaliwa ni kwa wengi, kuna maeneo kadhaa yaliyopatikana, kulikuwepo na ustaarabu uliotokea karibu sambamba katika maeneo matatu muhimu duniani. Inasemekana Mesopotamia, ambapo Iraki ya leo ipo, Misri na maeneo ya mashariki ya kati, ndiyo maeneo ya kwanza ustaarabu ulikuja. Halafu kuna ustaarabu wa huko Asia, kando ya mito mikubwa kama Indus huko India na Yellow River huko China halafu kuna ustaarabu wa Norte Chico huko Peru ya leo na Meso America huko Amerika ya Kati. Na wataalamu wanatoa ushahidi kutokana na mabaki ya vitu vya kale, maandishi yaliyopatikana kutokana na kuchimbwa maeneo hayo na kufanywa kazi miongo mingi. Ustaarabu wa Ulaya unafuata hasa baada ya ustaarabu huo wote kuelezwa, kwamba Ugiriki ya kale ndio chimbuko la ustaarabu wa nchi za magharibi, wakichukua ustaarabu wa kale wa mashariki ya kati na kufanikisha kufikia hii leo. Kwa upande ni umeuliza swala la ustaarabu wa aina gani, kwa hakika ni swala la utamaduni na mila ya jinsi watu wanavyoishi, sanaa, maandishi kuandika mambo mbalimbali, sayansi, fizikia na kadhalika. Kwa Misri inafahamika ustaarabu ulianza kwa ugunduzi wa sayansi, hisabati na uvumbuzi na mambo mengine tunayotumia na kutegemea hii leo. Ukichukulia saa ya kwanza ilitengenezwa huko Misri, inasemekana wataalamu waliangalia jua na kupima hivi, na wakaanza kufuata kivuli cha jua, na hapo saa ikatengenezwa. Kwa hivyo unakuta kuna mambo mengi yanayoeleza kwamba ustaarabu ulianza huko Mashariki ya Kati, kutokana na lugha hisabu na kadhalika na kuenea katika maeneo mengine, na kama alivyosema majadiliano yanaendelea. China inasemekana kulikuwa na ustaarabu wake mkubwa kabla wakati huo, vilevile vile na maeneo mengine. Kwa hivyo tutaangalia zaidi muda ukituruhusu. Hivi sasa ninavuta swali la mwisho kwa hii leo, kwani namwona BMJ Mridhi yuko tayari kutuletea kipindi cha viji mambo, na swali linatoka kwa Samson Nyangoha wa Kuria, Kenya. Anauliza, ni nini kinachochangia kuongezeka kwa, kwa magaidi duniani? kama vile Al-Shabab, Boko Haram, waasi wa Islamic State na M23 na kadhalika, hususan barani Afrika. Kila ujao tusiposikia Burundi tunasikia Nigeria au Kenya au Congo au Libya. Hakika Abdu Shakur, migogoro iko mingi na haya makundi naona yanakwenda yakiongezeka. Hebu tufafanulie zaidi juu ya swala hili analouliza Samson. Swala hili ni pana kabisa. Kuna sababu chungu nzima ambazo zimesababisha kujitokeza kwa makundi ya kigaidi. Kila eneo lina sababu yake maalum, na mi nadhani itabidi tumwite mtaalamu kuzungumzia, lakini kwa ufupi, ukiangalia, ukichukua mfano wa Al-Shabab, Al-Shabab ni kundi linatokana na serikali iliyokuwa hapo awali kabla serikali hii mpya ilipokuwa serikali inaongozwa na mahakama ya Kiislamu ambapo waliondolewa madarakani, halafu wakajiunda kama kundi na kundi hilo likawa na itikadi kali za Kiislamu kutaka kuunda utawala wa Kiislamu huko Somalia. Kwa hivyo walikuwa na lengo la kutaka utawala. Na tusisahau makundi haya yote chimbuko lake kubwa ni chimbuko la Alqaida, Alqaida ambayo ilianza kule Afghanistan. Kumbuka kwamba Afghanistan ndiko chimbuko kubwa kabisa la makundi ya kigaidi. Al-Qaida ilikuwa inaunga mkono Taliban. Baada ya kuondolewa kwa Taliban Al-Qaida ikajitokeza, na Al-Qaida ikawa inawahamasisha vijana wa Kiislamu katika maeneo mbalimbali mbali ya dunia kusimama na kupigana na nchi za Magharibi. Kwa hivyo sababu kubwa ilikuwa hapo, na wazo hilo limekuwa likiendelea, na utakuta kwamba makundi ya kigaidi hasa ya miaka hivi karibuni yamejitokeza katika nchi za Kiislamu. Kuna hiyo itikadi kwamba Uislamu haufuatwi, Uislamu unakandamizwa, ndo makundi hayo yamejitokeza, na ni hasa kwa rubuni vijana ambao hawana kazi, hawana matumaini, na kuweza kuwaweka katika hali ya kupambana. Utakuta Nigeria kuna Boko Haram. Boko Haram walianza kama madrasa na ikapanuka kusema kwamba wanataka kuunda taifa la Kiislamu kaskazini mwa Nigeria na ika panuka na maeneo mengine. Hali kadhalika, hali ndo hivyo tunakuta. Afrika Magharibi, wale waliposhindwa kule, Alqaida waliposhindwa Islamic State, pamejitokeza makundi mengine. kwa hivyo hii ni swala ambalo linaendelea kutokana na matatizo ya ukosefu wa utawala bora katika eneo linalohusika, au kutaka kuunda utawala wa Kiislamu. Lakini muda hauturuhusu kuendelea mbele, mimi ninasema wakati mwingine tutakuja kulizungumza kwa pana marefu. Hadi wakati huo, kwa niaba ya Aida Isa, mimi hapa Abdu Shakur Abud nampisha BMJ Muridhi kukuleteni viji mambo kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Barabara wa kabisa, msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, popote pale ulipo, na kuamkiwa tena na kukaribisha kwa mikono miwili kwa makala ya wiki hii, makala viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi, na safari yetu hii leo inaanzia hapa Marekani, katika jimbo la California. Mwizi mmoja sugu ambaye alikuwa anatafutwa na polisi kwa muda mrefu huko mjini Los Angeles amefanya vituko wiki hii kabla ya kukamatwa na walinda usalama na kutiwa korokoroni. Jack Pedro Popius aliwashangaza wakazi wa kitongoji kimoja huko Los Angeles kwa kuendesha gari kwa kasi kupita kiasi, alipogundua kwamba polisi walikuwa wanamfuata. Msemaji wa polisi huko Los Angeles aliwaambiwa wanahabari kwamba Popius alikuwa anaendesha gari lake kwa zaidi ya kilomita mia mbili kwa saa, jinsi kwamba hata magari ya polisi hayangeweza kulifikia gari lake. Lakini msikilizaji, ajabu ni kwamba kisa hicho ambacho waliokishuhudia walisema kilikuwa ni kama sinema, kiliisha kwa gari hilo kuvingirika na kuingia kwenye nyumba ya wenyewe. Ajabu, kwa sababu ya kwenda kasi mno gari hilo lilikosa njia na kupaa juu hadi kwenye paa ya nyumba iliyokuwa kando ya barabara hiyo. Wenye nyumba hiyo ambao walikuwa mle ndani kitendo hicho kilipotukia, waliwaita polisi ambao walifika pahala hapo na kulitoa gari hilo lililoning'inia kwenye paa. Mwizi huyo sugu ambaye hakuumia kutokana na kisa hicho alijisalimisha kwa polisi na kufunguliwa mashtaka. Tukiachana na hayo ya wezi sugu aendesha magari kwa kasi kama umeme, hebu tutembee barani Afrika tuone ni yapi yalojiri. Mwanamke mmoja huko nchini Chad wiki hii amefungwa kifungo cha miaka 99 baada ya kupatikana na hatia ya kufanya ukahaba. Maajabu msikilizaji, ni makala viji mambo. Elizabeth Escalona ambaye ni mzaliwa wa Mexico alifungwa kifungo hicho huko Jamena na jaji aliyefanya hivyo akamwambia kwamba akimaliza kifungo hicho cha miaka 99 atarejeshwa nyumbani kwao katika nchi yake ya Mexico. Ajabu msikilizaji ni kwamba Escalona ana umri wa miaka 30 kwa sasa, na kwa hivyo basi, iwapo atamaliza kifungo hicho, atakuwa na umri wa miaka 129. Ajabu. Na kwa hayo kuhusu watu wafungwao kifungo cha miaka 99 kwa sababu ya ukahaba, msikilizaji, naona time zangu pale kwenye ukuta zinanambia ning'atuke kutoka studio zetu ndogo hizi hapa Atlanta, ili niweze kumpisha mwenzangu katika mji mkuu pale Washington DC kwenye studio zetu kubwa, ili naye aweze kukuletea muhtasari wa habari kama ilivyo kawaida. Makala haya hutayarishwa nami BMJ Murithi nikiwa hapa jijini Atlanta, na kama ilivyo desturi yangu ya kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii. Ukiona mwenzio anyolewa nawe tia chako maji. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Asante sana BMJ Muridhi. Na sasa msikilizaji, ni mukhtasari wa habari. Wanafunzi katika chuo kikuu cha Garissa, mashariki mwa Kenya, wanaadhimisha mwaka mmoja tangu mashambulizi ya kigaidi ambapo wanafunzi 148 waliuawa. Wanafunzi walikusanyika kuimba nyimbo za kidini, kuasha mishumaa na kukumbushana kuhusu rafiki zao wengi ambao walipoteza maisha baada ya washambuliaji wa kundi la Al Shabab kuingia katika mabweni na kuanza kushambulia wanafunzi majira ya alfajiri. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Kiza Besige wa chama cha FDC bado angali katika kizuizi cha nyumbani licha ya amri ya inspekta mkuu wa polisi nchini humo Jenerali Kale Kayura kutaka polisi waondolewe kutoka eneo la nyumba yake. Kulingana na msemaji wa FDC wa Fula Ugutu, polisi walizingira nyumba ya Besige na kuweka vizuizi vya barabarani mara tu baada ya uchaguzi mkuu wa mwezi Februari tarehe 18, viongozi wengine wa FDC mwanzoni walizuiliwa kumtembelea kiongozi huyo, hatua ambayo wanasema ilifanya iwe vigumu kwao kupanga mkakati wa kupinga ushindi wa rais Museveni mahakamani. Shambulizi la ndege aina ya drone ya Marekani nchini Somalia limeua afisa mwandamizi wa kundi la Alshababu, afisa mmoja wa Marekani alisema Ijumaa. Kiongozi huyo wa Alshababu inasemekana ni Hasani Ali Dore ambaye alikuwa anaongoza kikosi cha wauaji wa Al-Shababu. Serikali ya Somalia ilimtaja kama mtu anayetafutwa sana miongoni mwa wanachama 12 wa wa Al-Shababu waliohusika katika shambulizi la kigaidi mjini Mogadishu. Sehemu za uwanja wa ndege wa kimataifa wa Brussels zimefunguliwa leo huku kukiwa na ulinzi mkali siku kumi na mbili baada ya eneo la kuondokea abiria kushambuliwa na magaidi wa kujitoa mhanga. Akizungumza na waandishi Jumamosi, mkuu wa uwanja wa ndege huo alisema kuwa safari tatu za shirika la ndege la Brussels Airlines zilikuwa zimepangiwa kuondoka hapo kuelekea miji kadhaa ya bara la Ulaya watu 32 waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika shambulizi la Machi 22. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.