Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum wapenda wasikilizaji popote pale mlipo, asanteni kuungana nasi, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio mimi ni Abdushakur Abud na mimi ni BMJ Muridhi, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, ikiwa ni tarehe 5 mwezi Aprili mwaka 2016. Karibuni. Na leo katika Kumekucha Afrika, baadhi ya wachambuzi wanasema uamuzi wa chama cha upinzani cha Zanzibar CUF kutomtambua kuto Rais Ali Muhammad Shein kama rais a, a, wa, wa, wa kisiwa humo, kisiwani humo alitokuwa na uzito wowote Si mara ya kwanza kwa chama cha wananchi kafka wasitambue serikali ya Zanzibar. Ukiangalia mwaka tisini na tano ilitokea hivyo hivyo elfu mbili na tano isipokuwa uchaguzi ambao kuwa ulifanyika elfu mbili na kumi Viongozi wa Somalia na Puntland wamekubaliana juu ya mfumo mpya wa upigaji kura wa mtu mmoja kura moja, wakitupilia mbali mfumo wa kiukoo. Na kampeni ya uchaguzi kugombania kiti cha rais imepamba moto hapa Marekani, huku wale ma, wa Republican wa Democrat, wa wa na Democrat wanaongoza wakikabiliana na changamoto kali, na mtu pekee, mgombea pekee kwenye Republican ambaye anaonyesha mpaka sasa hivi kwamba una uwezo wa kuweza kumwangusha Mrs Clinton ni kuz pekee yake. Kwa hiyo kama wajumbe wataangalia electability, wanaweza ku, wanaweza kuangukia kwa kuz zaidi hizo basi ni baadhi za ripoti tuliokuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti ya anwani ya www VOA swahilicom, lakini kwanza BMJ anatusomea taarifa habari. Mahakama ya kimataifa ya ICC leo Jumanne inatarajiwa kuamua iwapo itaendelea na kesi inayomhusu naibu wa rais wa Kenya William Ruto na mwanahabari Joshua Rapsang wanaokabiliwa na mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu ya kufuatia vita vilivyozuka baada ya uchaguzi wa mwaka wa 2007 nchini Kenya. Mahakama hiyo iliyo na makao makuu huko nchini Uholanzi ilitangaza wiki mbili zilizopita kwamba itatoa uamuzi huo hii leo kuhusu iwapo wakili wawili uh, hao wana kesi ya kujibu au la. Uamuzi huo ambao utatolewa na majaji Chile Ebui Osuji, Olga Herrera Kabukia na Robert Fremir utakuwa na umuhimu mkubwa dhidi ya mustakabali wa kisiasa wa Bwana Ruto. Mnamo mwezi Septemba mwaka uliopita mawakili wa Ruto na Sang waliwasilisha maombi ya kuitaka mahakama kuitupilia mbali kesi hiyo, wakidai kwamba kiongozi wa mashtaka hakuthibitishia mahakama bila tashwishi e, kwamba wana kesi ya kujibu. Uamuzi huo ambao utatolewa leo alasiri unasubiriwa kwa hamu na Wakenya wengi, wakiwemo raia wa kawaida, asasi za kijamii, wanasiasa na mashirika ya kutetea haki za kibinadamu. Jeshi la Nigeria limesema kwamba limemkamata kiongozi wa kundi la wanamgambo la Ansaru ambalo lilijitenga na kundi la Boko Haram. Msemaji wa wizara ya ulinzi Rabe Abubakar anasema kwamba Khalid Al Banawe alikamatwa katika mji wa kati wa Lokoja siku ya Ijumaa. Serikali ya Marekani ilikuwa imeahidi zawadi ya dola milioni tano kwa yeyote ambaye angetoa habari za kuwezesha kukamatwa kwa Al Banawi. Tangu mwaka wa elfu mbili kumi na mbili, kundi la Ansaru lilijitenga na Boko Haramu mwaka huo. Makundi hayo mawili yanadhamiria kuanzisha taifa la Kiislamu katika eneo la kaskazini mwa Nigeria lililo na wakazi wengi wa Kiislamu. Marekani ilishutumu kundi la Ansaru kwa kuwateka na kuwaua wafanyakazi wengi Nigeria waliotoka nchi za kigeni. Aidha, ilishuku kwamba kundi hilo liliwaua maafisa wa polisi wa Nigeria baada ya uvamizi wa kituo cha polisi mjini Abuja mnamo mwaka wa 2012. Ilisema pia kwamba Ansaru lilikuwa na uhusiano na kundi la kigaidi la Al Qaida in the Islamic Mahreb na kuliorodhesha kama moja ya makundi ya kigaidi. Na kufuatia matamshi ya chama cha kaf cha Zanzibar kuwa akitomtambua rais wa Zanzibar Dr. Ali Mohamed Shein, lakini chama kitashiriki kikamilifu katika kura ya maoni kuhusu katiba na kutaka kujua hii inamaanisha nini kwa wafuasi na wananchi wa Zanzibar kwa ujumla. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Ali Makame na ameeleza haya. Uh, unajua taarifa hii kila mmoja anaipokea kwa mtazamo wake tofauti lakini kama tunavyofahamu si mara ya kwanza kwa chama cha wananchi kafu kukaa wasitambue serikali ya Zanzibar tukiangalia mwaka tisini na tano ilitokea hivyo hivyo elfu mbili elfu mbili na tano isipokuwa uchaguzi ambao kuwa ulifanyika elfu mbili na kumi lakini baada ya kufanya hivyo nini ambacho kuwa kinatokea pamoja na kwamba wahisani huwa wanajaribu kubinya masuala ya kuzuia misaada kwa serikali lakini mafanikio kwenye chama cha wananchi kafu yanakuwa ni madogo sana, kwa sababu kutokana na mazingira yalivyo sasa hivi, uwezo waliokuwa nao miaka ya nyuma ndani ya serikali ya mapinduzi ya Zanzibar ni tofauti na sasa hivi. Kwa sababu zamani ilikuwa, pamoja na kwamba walikuwa wanasema hatuitambui serikali, lakini walikuwa na nguvu, kwa sababu walikuwa na wajumbe baraza la wakilishi kutoka chama cha wananchi kafu. Kwa hivyo waliweza kuweza, waliweza kuishindikiza serikali na ikawa haiwezi kupitisha maamuzi ambayo kuwa yanaweza yakakiathiri chama kwa wakati mwingine lakini leo pamoja na maamuzi hayo ambayo kwa wanaamua lakini hawana wajumbe wa baraza la wakilishi, kwa hivyo naamini maamuzi yao hayawezi yakawa na nguvu kama wakati ule alipokuwa wakiamua maamuzi kama hayo. Kwa hivyo nasema ni kwamba ni kitendo ambacho kuwa sifikiri kwamba kinaweza kikawasaidia kama ilivyokuwa zamani. Unayapokea haya kutoka Kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Nina, nina, ninaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Serikali duniani kote zimeapa kufuatilia watu maarufu matajiri na wenye nguvu ambao wamefungua akaunti nje ya nchi kuficha mali zao na pia uwezekano wa kukwepa kodi, ikiwa ni hatua ya haraka iliyochukuliwa kutokana na ripoti kubwa ya uandishi wa uchunguzi. Tunachoona ni kwamba ni rahisi sana kwa watu kuficha, kuficha wao ni nani na kuanzisha kampeni ama kampuni za siri katika maeneo ya utawala tofauti, na hilo ni kuficha uhusiano wao na hizo fedha, alisema Maggie Murphy wa shirika la kupambana na ufisadi la Transparency International. Lakini Kremlin ilipinga vikali maelezo hayo, ikisema yalikuwa yakimlenga rais wa nchi hiyo Vladimir Putin, akidai maafisa wa zamani wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani na idara ya ujasusi CIA walisaidia kuchambua nyaraka milioni kumi na moja nukta tano zilizovunja zilizovuja kutoka kampuni ya sheria ya Mossack Fonseca. Ripoti hiyo ilisema kuwa washirika wa, wa Putin walihusika zaidi, ama walihamisha, wali zaidi ya dola bilioni mbili za kimarekani kwa kipindi cha miongo minne iliyopita. Taarifa hiyo ilieleza, washirika wa, wa Putin walitoa karibu bilioni mbili kupita akaunti za siri katika miaka ya karibuni. Mbali na kumtaja Putin, ripoti hiyo imetaja ime watu mashuhuri na viongozi wa mataifa mbalimbali mbali duniani na kusababisha serikali za nchi hizo kuanza uchunguzi kuhusu kukwepa ulipaji kodi. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika baada ya taarifa habari habari yenye uzito inaturudisha hapa marekani ambako kampeni za uchaguzi kama tulivyosema zimepamba moto kwani hii leo wapiga kura wa jimbo la wisconsin ambao kawaida huwa hawako mbele katika upigaji kura kutokana na no ushindani mkubwa uliotokea kufikia wakati kama huu matokeo huwa tayari inajulikana nani anaongoza katika vyama hivyo viwili. Lakini kuweza kuelewa vipi hali ya mambo, nimezungumza na mchambuzi Nixon Mlay akiwa huko Houston, na kwanza anaeleza juu ya hali kwa kweli. Hali sasa hivi inaendelea kuwa tight kutokana na kwamba sasa hivi itakuwa ni jimbo la thelathini na moja toka uchaguzi uanze. Kwa hivyo majimbo yanazidi kukatika, na kwa upande wa Democratic Party ni kwamba Mrs. Clinton anakaribia kuclinch ile namba inayotakikana kwa ajili ya kuweza kushinda kiti hicho ambayo nafikiri kama sikosei ni elfu mbili mia mbili na thelathini na mbili sasa hivi anakaribu almost elfu mbili kwa hivyo naona kama ameamua kuallocate nguvu zake kwenye maeneo ambayo ana nguvu nyingi na kuna tapata delegates wengi wawakilishi wengi au wajumbe wengi kwa hivyo unaona kwamba Wisconsin hajatilia mkazo sana, kwa sababu kuna wa, wa, wa delegates arobaini na moja ukilinganisha na New York ambapo yeye alikuwa huko ni senator kwa kwa vipindi viwili ambapo state ya New York yenyewe ina wajumbe zaidi ya mia mbili lakini wanasema kwamba uh, lakini wanasema Bernie Sanders akishinda kesho, maanake kule New York vile vile kinyang'anyiro kiko kikali, kinaweza kusababisha kitisho kwa Clinton, inaweza kusababisha kitisho kwa Clinton. Lakini kutokana na kwamba hiyo state ya Wisconsin sio state ya winner take all, kwa hivyo hata kama akishinda inaweza kuwa 49, 45, au 49, 46 kwa hiyo utakuta kwamba watagawana hao wajumbe delegates maybe a half, a half almost close to a half, a half, kwa hiyo hata poteza that much Naam. na, na upande wa Republican hali ikoje? hali inaonekana ni tofauti, Trump anaonekana analetewa kishindo na Cruz. Yes, upande wa Trump sasa hivi kwa ukweli inaonekana kwamba Trump amekuwa zaidi ni mzuri katika katika mazungumzo yake jukwani Eh, lakini when it comes to policy, kidogo anaonekana kwamba uwezo wake wa kuweza kuchambua na kuzielezea zile policy za Republican uko chini kidogo. Kwa hivyo anakabiliwa no, na kitisho, na kuna wale ambao katika chama wasingependa awachaguliwe, wanajaribu kumzuia hapo. unafikiri wataweza kufanikiwa? Wanaweza kufanikiwa kwa maana kwamba kwamba hatoweza kuclose deal, na kwa sababu yeye anajiita kwamba is a deal maker. Unaona kitendo chake hiye kuweza kutofikisha zile wale wajumbe elfu moja mia mbili na thelathini na saba which means kwamba atakuwa ameferi ku close deal yake ya kwanza katika uchaguzi huu, na kama atakuwa ameferi ku close hiyo deal inaweza kumletea matatizo, kwa sababu kama endapo wajumbe watapewa nafasi ya kuchagua kati ya Cruz na Trump wanaweza kuangalia zaidi lengo na madhumuni ya uchaguzi mzima ambao ni kushinda tarehe nne Novemba ya elfu mbili na kumi na sita. Lengo lao ni kupata ushindi, na mtu pekee, mgombea pekee kwenye Republican ambaye anaonyesha mpaka sasa hivi kwamba una uwezo wa kuweza kumwangusha Mrs Clinton ni Cruz peke yake. Kwa hiyo kama wajumbe wataangalia electability, wanaweza ku, wanaweza kuangukia kwa Cruz zaidi ukilinganisha na na, Mr. Trump na huyo Nixon Mlei, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Houston, Texas. Wiki mbili baada ya mashambulizi mabaya ya kigaidi huko Brussels, Rais Barack Obama amekutana na katibu mkuu wa ushirika wa NATO Jens, Jens Stock, Ntarudia. Wiki mbili baada ya mashambulizi mabaya ya kigaidi huko Brussels, Rais Barack Obama amekutana na katibu mkuu wa ushirika wa NATO Jens Stoltenberg, uh, huko White House na kuzungumzia maafa hayo, huku wakisisitiza juu ya umuhimu wa kuendelea kuwa macho katika vita dhidi ya kundi la Islamic State. Rais Obama amesema huu ni wakati mzito kwa dunia nzima, huku Ulaya ikiwa ni kitovu cha mashaka yote na changamoto za usalama. Wanamgambo wa Taliban wa Afghanistan jana Jumatatu walitangaza kwamba mwana wa kwanza wa kiume wa kiongozi aliyeuawa Mula Omar amechukua uongozi wa kundi hilo katika mikoa kumi na tano kati ya thelathini na minne. Taarifa iliyotolewa na Taliban ilisema Mula Muhamed Yakubu aidha ame ametawazwa na kuingizwa kwenye baraza lenye nguvu ambalo hutoa uongozi na ambalo Taliban uliita rebari shura. Ripoti za mvutano wa madaraka ndani ya kundi la Taliban zimekuwa zikienea tangu, tangu, tang, tangu tangazo la mwezi Julai mwaka uliopita kwamba Omar amefariki. Kiongozi huyo wa muda mrefu wa Taliban kwa hakika aliaga dunia mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenzi wasikilizaji, tunakwenda huko Pembe ya Afrika ambapo serikali kuu ya Somalia na maafisa kutoka jimbo lenye utawala wake wa ndani Puntland wamekubaliana kuwa baada ya uchaguzi wa mwaka huu mfumo wa ukoo wa kuwachagua viongozi utaondolewa na kubadilishwa na mfumo wa kura moja mtu mmoja. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Muhamed Yusuf ametuandalia ripoti kutoka Nairobi kuwa hiyo itakuwa hatua muhimu katika sukuma Somalia kutoka kwa miongo kadhaa ya ukosefu wa uthabati wa kisiasa na mizozo. Aida Isa anatusomea ripoti kamili. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, waziri mkuu wa Somalia alikaribisha mabadiliko ya kufanya mageuzi katika utaratibu wa uchaguzi na kuisogeza mbele taifa hilo baada ya uchaguzi wa mwaka huu hapo mwezi Agasti. Iwapo makubaliano hayo yatatekelezwa, inamaanisha bunge la Somalia na rais watachaguliwa na mfumo wa mtu mmoja, kura moja kuanzia uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini. Lakini Ali Adawe, mwanasiasa wa Kisomali aliyoko mjini Nairobi, anasema huenda ikawa vigumu kutekeleza baadhi ya makubaliano. Eh, kala ya makubaliano makubaliano kama hayo yalikubaliwa hapo mwaka wa elfu mbili kumi na mbili yalohusisha mabadiliko ya jinsi watu wanavyochagua wawakilishi na kwamba makubaliano ya sasa yanaonekana kuwa na hitilafu chungu nzima. Kwa miaka kadhaa serikali za Somali zimeundwa kwa kutumia utaratibu wa nne nukta tano, mfumo ambao unatoa uwakilishi sawa kwa koo nne kuu na idadi kadhaa ya koo ndogo. Iwapo mfumo huo unapaswa kuulaumiwa au la, taifa hilo limeshuhudia serikali kadhaa ambazo hazikuwa thabiti na ambazo hazikufanikiwa kupata umaarufu wa wananchi au kuweza kuongoza. Mchambuzi huru Abdiwahab Sheikh Abdisamad anasema kupatikana kwa mfumo wa mtu mmoja kura moja itategemea serikali inayokuja. Mfumo wa mtu mmoja kura moja unaweza kufanikiwa Somalia, itategemea jinsi serikali itakavyokuja itakavyoshughulikia na jinsi itakavyopatanisha koo zinazozozana. Pia itategemea jinsi itakavyojenga taasisi za serikali na jinsi itakavyowezesha bodi ya uchaguzi na kuimarisha uwezo wa taasisi za usalama. Maafisa wa Puntland, eneo mojawapo lililo thabiti la Somalia, walisema wako wazi kusaidia maeneo mengine na majimbo kukabiliana na changamoto za kiusalama pale wanapofanya uchaguzi. Hata hivyo wengi wanahofu mizozo ya kisiasa na siasa za koo, kadhalika kitisho kinachoendelea cha wanamgambo wa Al-Shabab huenda kikadumaza utaratibu wa uchaguzi na mustakbali wa Somalia. Baada ya miaka kadhaa ya ghasia na mapigano ya kundi la Boko Haram, mji mkuu wa jimbo la Bono Nigeria la Maiduguri umekuja kufahamika na kuambatanishwa hivi sasa na kundi hilo lenye itikadi kali za Kiislamu. Lakini Abdu Shakur, nasikia kuna uh, mpiga picha mmoja anayejaribu kurudisha tena uh, sifa za jimbo lake kwa kutumia chombo chake pekee cha kamera. Je, uh, itawezekana? kama unavyofahamu bmj, wahenga wanasema paliponia kuna njia. Basi mwandishi wa sauti America Chris Stein amemfuatilia mpiga picha huyo Bifati Abubakar ambaye anasema anapatikana katika mitaa na njia za Maiduguri akizungumza na watu kupiga picha na kuwauliza maswala na kuchapisha matokeo yake kwenye ukurasa za kijamii. Barabara anazotembelea ni zile zile ambazo wanamgambo wa Boko Haram walianza kampeni zao Mnamo miaka saba tangu walipoamua kuchukua silaha na kuanza vita dhidi ya serikali, wanamgambo wamelipua au kushambulia kwa bunduki vituo vya basi, kanisa, misikiti na masoko, na sio mjini maiduguri pekee, bali miji na vijiji kote eneo la kaskazini mashariki la Nigeria. Huenda watu elfu ishirini wameuliwa katika vita hivyo. Lakini Maiduguri ambayo Bi Abubakar anakumbuka tangu utotoni wake ni ile ambayo watu walikuwa nafahamiana na kuaminiana na kushirikiana kwa karibu sana. Hivyo anasema mradi wake wa Bits of Borno ni kutumia picha na kuonyesha maisha yake hayo yaliyosahuliwa. City or I want them to see ninataka or kubadili mandhari jinsi watu wanavyotuchukulia hivi sasa, kuwa ni walipoa miji au vitu vingine. Ninataka watu kututizama kama binadamu wengine wenye nguvu, kwa sababu ya yaliyotokea hapa. Abubakar anachapisha picha za watu kwenye njia za Maiduguri pamoja na taarifa fupi wanapozungumzia maisha yao kwenye Twitter, Facebook na Instagram watu wanaozungumza ni kutoka fani mbalimbali kuanzia wafanya biashara hadi wanachama wa makundi ya kujilinda mitaa yanayopiga doria katika mji huo. Amepata hisia ya kufanya kazi hiyo kutoka blog mashuhuri ya picha ya Humans in New York, yani binadamu wa New York anasema kuweka picha kwenye mitandao ya kijamii ni jambo bora na kuwavutia watu kutoka pembe zote za Nigeria. Kwa hakika hatuna utamaduni wa watu kusoma hapa Nigeria, na nikahisi maneno machache hayawezi kwa hakika kufananua jinsi hali halisi ilivyo. Wakati hali ya usalama katikati kati ya Maiduguri imeimarika mnamo miezi ya hivi karibuni, hata hivyo, hali ya wasiwasi imetanda kote mjini Baadhi ya watu aliwakaribia walikuwa na shaka naye, lakini Bi Abubakar anasema wakazi wengi walipata ahwen kuweza kuzungumza na mtu kuhusu maisha yao ya kila siku. Miaka hiyo ya ghasia imesababisha Maiduguri kutengwa na watu wengi wa mji huo wameuhama na kuelekea katika maeneo yenye usalama zaidi huko Nigeria. Lakini Fati Abubakar anasema hana mipango yoyote ya kuondoka kutoka mji wake hivi karibuni. Asante sana Abdu Shakur Abud kwa ripoti hiyo. Na tukiangalia kwa upande mwingine, Ugiriki imewarudisha zaidi ya wa wahamiaji mia mbili na wakimbizi hadi huko Uturuki kama sehemu ya makubaliano yenye utata baina ya Uturuki na Umoja wa Ulaya kushughulikia mzozo wa wahamiaji huko Ulaya. Mwandishi wa VOA Dorian Jones ametuandalia ripoti ifuatayo inayosomwa hapa na Aida Isa. Mapema jana maboti matatu yaliokuwa yamebeba wahamiaji kutoka nchi kadhaa yalitia nanga katika bandari ya uturuki ya Dikili. Wahamiaji walikaguliwa bila tukio lolote katika hema zilizosimikwa kwa ajili ya kazi hiyo. Makubaliano hayo baina ya Ankara na umoja wa Ulaya yanataka wahamiaji haramu na wale waliokataliwa kama wakimbizi huko Ugiriki kurudishwa Uturuki. Makubaliano hayo yamekosolewa na makundi ya kutetea haki za binadamu na vyama vya upinzani vya Uturuki. Waziri mkuu wa Uturuki Ahmed Davatuglu alikiri kuwa suala hilo la makubaliano ni tete. Serikali yani, e, e, e, e, e, itaonyesha huruma pale Uturuki itakapopokea wahamiaji wa kwanza wanaorudishwa kutoka Ugiriki serikali sasa itaondoa baadhi ya wa wakimbizi wa Siria kutoka kambi za Uturuki na kuwapeleka Ulaya kwa mujibu wa makubaliano hayo. Kwa kila Msiria aliotolewa kutoka Ugiriki, Umoja wa Ulaya itapokea mkimbizi wa Siria kutoka kambi ya wakimbizi ya Uturuki, wakati Uturuki inawapatia hifadhi wakimbizi takriban milioni tatu. Vyama vya upinzani vimeikosoa Ankara kwa makubaliano hayo ya kukubali wakimbizi waliorudishwa. Hapo Jumamosi huko mjini Dikili, watu waliandamana wakilalama kuwa hawataki wakimbizi zaidi. Akijaribu kupoza ukosoaji huo, waziri wa mambo ya ndani Efkan Ala alisema wengi wa wale watakaorudishwa kutoka Ugiriki watarudishwa makwao. Wasiria watakaorejeshwa kutoka Ugiriki watapewa fursa ya kujiandikisha huko Uturuki. Lakini Wairaki wa, wa Afgani na Wapakistani watarudishwa makwao. Wengi wa wale waliorudishwa jana walikuwa Wapakistani. Afisa mmoja mwandamizi wa Uturuki alisema mwezi uliopita kuwa Uturuki imetia saini makubaliano na nchi kumi na nne ili kuwarudisha wahamiaji wao. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamesema kuwa makubaliano ya Umoja wa Ulaya na Uturuki yanakiuka sheria za kimataifa. Mwezi uliopita shirika la Amnesty International lilishutumu vikosi vya usalama vya Uturuki kwa kuwarudisha kwa lazima takriban wakimbizi wa Siria mia moja, dai ambalo Ankara inakana. Lakini wafuatiliaji wanasema Umoja wa Ulaya huenda ikawa inatarajia picha za kwanza za kurudishwa kwa wakimbizi na wahamiaji itawavunja moyo wahamiaji na wakimbizi wanaotafuta kufanya safari hatari za kuvuka bahari kutoka Uturuki hadi Ugiriki. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Mahakama ya kimataifa ya ICC leo Jumanne inatarajiwa kuamua iwapo itaendelea na kesi inayomuhusu naibu wa rais wa Kenya William Ruto na mwanahabari Joshua Sang wanaokabiliwa na mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu ya kufuatia vita vilivyozuka baada ya uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na saba nchini Kenya. Wiki mbili baada ya mashambulizi mabaya ya kigaidi huko Brussels, Rais Barack Obama amekutana na katibu mkuu wa shirika wa NATO Jens Stoltenberg huko White House na kuzungumzia maafa hayo, huku akisisitiza juu ya umuhimu wa kuendelea kuwa macho katika vita dhidi ya Islamic State. Wanamgambo wa Taliban wa Afghanistan jana Jumatatu walitangaza kwamba mwana wa kwanza wa kiume wa kiongozi aliyeuawa Mula Omar amechukua uongozi wa kundi hilo A, katika mikoa 15 kati ya yote 34 na mine. Mwisho wa muktasar habari kutoka ya Kiswahili ya sauti Amerika. Lakini kabla ya kuondoka kutoka matangazo yetu yaleo Jumanne, tunakuletea ni taarihi ya Sautiamerikainaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Wawakilishi kutoka Millennium Challenge Corporation, MCC, idara huru ya maendeleo Marekani, ilitembelea Sri Lanka mwezi Machi kuanza ushirika wa kuzungumzia changamoto kuu kwa ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini. Ujumbe ulikutana na rais Sirisena, waziri mkuu Wikremesinghe na viongozi wengine wa juu katika baraza la mawaziri, pamoja na viongozi mbalimbali mbali katika sekta ya viwanda, makundi ya kiraia washirika wa maendeleo na maafisa wa serikali katika eneo ili kuzindua mpango wa pamoja wa maendeleo. MCC ina uwezo wa kuwa na jukumu kuu katika kusukuma mbele hali ya baadaye ya kiuchumi nchini Sri Lanka na kwa njia endelevu, alisema balozi wa Marekani Atu Keshap. Lengo ni kusaidia juhudi zinazoongozwa na Sri Lanka na kuwekeza kwa watu wake na kubuni mazingira rafiki ya biashara ambayo yanawahamasisha wajasiriamali na kuwavutia wawekezaji wa kigeni tangu ilipoanzishwa mwaka 2014. MCC imetoa misaada ya jumla ya dola bilioni 11.8 kwa nchi arobaini zilizoko kwenye mabara matano. Mpango huo madhubuti ni ushirika unaoendeshwa na nchi ambao unalenga kuimarisha mafanikio ya nchi zilizochaguliwa kupata msaada mkubwa wa MCC ikijulikana kama kiunganishi cha pamoja cha kusaidia mageuzi ya sera na kuimarisha taasisi katika maeneo ambayo kwa pamoja yanajulikana kuwa kidhibiti kikubwa cha u ukuaji kiuchumi. Nchi nyingi zimeendelea kuwa washirika wa MCC baada ya mafanikio kupitia hatua ngumu zenye kizuizi. Katika miezi kadhaa ijayo, MCC na serikali ya Sri Lanka kwa pamoja watataji vikwazo vikubwa kwa ukuaji kiuchumi fursa kwa wawekezaji binafsi na vizuizi vya kijamii kuelekea kupunguza umaskini. Matokeo ya tathmini hii yatasaidia kuelezea sera na mageuzi ya kitaasisi ambayo programu mpya ya pamoja itasaidia. Mpango wa maendeleo utajumuisha utaratibu wa ushauri kuhusika kwa sekta binafsi za Sri Lanka na makundi ya kijamii. Tupo hapa kwa sababu Sri Lanka imepiga hatua kwa maendeleo ya kipekee katika kipindi cha zaidi ya mwaka uliopita katika kurejesha tena taasisi za kidemokrasia kuimarisha utawala na kulinda haki za binadamu, alisema Beth Tritter, makamu rais wa MCC kwa upande wa sera na tathmini. Urafiki wa mpango madhubuti unatambua maendeleo haya na kuihamasisha serikali kuendeleza nia yake ya dhati kwenye misingi hii. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Inakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kwa hii leo. Asante mpeno msikilizaji kuwa pamoja nasi. Usikose kuwa nasi hapo kesho saa 12 saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kushiriki hapa studio, BMJ Murithi mwelekezi wa matangazo, Aida Isa na Zubeir mfundi wa mitambo, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwa hereni.