Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni April 5 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express Naibu Rais wa Kenya William Ruto awapa matumaini wa Kenya juu ya hatima ya kesi yake inayoendelea huko The Hague. Mimi na Bwana Tsan, ile mambo ilipelekwa huko ya uongo, Mungu aweze kupanua na kuangalia na kuhakikisha kwamba ukweli unapatikana. Taarifa kamili ya ripoti hiyo utaisikia muda mfupi ujao. Hii ni VOA Express mimi ni Id Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile katika VOA Express utasikia wawakilishi wa vyama vya kisiasa nchini Tanzania wachapisha ripoti ya mwisho kuhusu uchaguzi uliopita nchini humo na kutoa mapendekezo yao. Wanapendekeza kwamba vyama vya siasa vinaweza vikatumia hoja ya mabadiliko ya katiba ili kuweza kuibadilisha Tume yetu ya uchaguzi. Basi hayo na mengine utayasikia katika dakika 30 za VOA Express hivi sasa. Lakini kwanza nampisha Id Ligongo na habari za dunia. Taarifa za siri zilizovuja na kujulikana kama Panama Papers zimeweka wazi baadhi ya majina ya viongozi wa Afrika. Taarifa hizo zilizovuja zinazoelezwa kuwa kubwa katika historia zinawataja wanasiasa 43 ikijumuisha viongozi kumi na wawili wa kitaifa ambao walitumia mbinu mbalimbali kukwepa kodi na kufanya ubadhirifu. Baadhi yao wanajumuishwa katika ripoti hizo ni mpwa wa rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma, dada ambaye ni pacha wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila, gavana wa zamani wa jimbo lenye utajiri wa mafuta la Delta nchini Nigeria na waziri wa mafuta wa Angola, taifa la pili kwa uzalishaji wa mafuta barani Afrika nyuma ya Nigeria. Mkuu wa shirika la kimataifa la fedha duniani Christine Lagarde amesema mapema leo kwamba dunia inapaswa kushirikiana ili kukabiliana na changamoto za kiuchumi ulimwenguni zinazojumuisha ukuaji wa polepole pole, bei hafifu ya bidhaa na udhibiti wa fedha unaofanywa na serikali nyingi. Katika hotuba yake mjini Frankfurt nchini Ujerumani, Lagarde amesema ukuaji umekuwa wa polepole kwa kipindi kirefu ukiwa na madhara ya kutosambaa kwa watu wengi na kusababisha athari mbalimbali mbali za kijamii na kisiasa kwa mataifa mengi. Ugiriki na Umoja wa Ulaya zinaendelea na uchambuzi wa kutambua wahamiaji kati ya elfu tatu waliopo vituoni kama watakuwa miongoni mwa wale watakaopelekwa nchini Uturuki chini ya mpango wenye utata baina ya jumuia ya Ulaya na Ankara. Hakuna meli zilizopangwa kutoka Ugiriki ama Uturuki kwa siku ya leo Jumanne. Afisa wa serikali Ugiriki ya Ugiriki ameiambia VOA kwamba siku ya kwanza ya operesheni hiyo hapo jana ilipeleka jumla ya watu mia mbili na wawili nchini Uturuki. Boti mbili ziliondoka Lesbos zikiwa na wahamiaji 136 huku ya tatu ikichukua wahamiaji 66 kutoka Chios. Afisa huyo anasema hakuna yeyote kati ya wale waliorudishwa aliyekuwa ameomba hifadhi kuishi barani Ulaya. Amesema wengi wao walikuwa ni kutoka Pakistan, wakati wawili walikuwa ni Wasiria walioamua kwenda Uturuki kwa sababu binafsi na za kifamilia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express, ikitangaza kutoka Washington. Maafisa nchini Afghanistan wanasema kwamba mlipuko wa kujitoa muhanga katika jimbo la kati la Parwan mapema leo umeua karibu watu sita na kujeruhi wengine ishirini na wawili. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Sadik Sadiki alithibitisha shambulizi hilo katika wilaya ya Siah Gerd na kusema karibu waathirika wote waliokuwa raia ikijumuisha mwanamke mmoja. Alieleza katika mkutano na wanahabari katika mji mkuu wa Kabul kwamba polisi walimtambua mshambuliaji huyo na kujaribu kumzuia katika kituo cha ukaguzi, ndipo akategua bomu hilo. Hakukuwa na taarifa za haraka za aliyehusika, lakini maafisa wa Afghanistan walidai wanamgambo wa Taliban wanaohusika na shambulizi hilo. China inaweka masharti ya kiuchumi dhidi ya Korea Kaskazini kulingana na vikwazo vipya vikali vya Umoja wa Mataifa dhidi ya mpango wa nyuklia na makombora ya Pyongyang. Beijing ilitangaza mapema leo kwamba itasitisha kupeleka mafuta ya ndege kwenda nchini humo na itasimamisha ununuzi wa makaa ya mawe, dhahabu, titanium na madini mengine adimu kutoka kwa mshirika wake masikini. China inasema itachukua baadhi ya hatua kwa vikwazo endapo tu bidhaa hizo zitakuwa kwa ajili ya matumizi ya kiraia na hazihusiani na mpango wa nyuklia wa Korea Kaskazini ama mpango wake wa makombora. Na Vietnam imethibitisha kesi mbili za kwanza za maambukizo ya mbu wenye virusi vya Zika. Wizara ya afya ya nchi hiyo imesema mapema leo kwamba mwanamke mwenye umri wa miaka sitini na minne katika ufukwe maarufu wa Nha Trang na mwanamke mwingine mwingine mwenye miaka thelathini na mitatu kutoka Ho Chi Minh waligundulika kuwa na virusi vya Zika mwishoni mwa mwezi Machi, na wote walilazwa katika hospitali wakiwa na homa, matatizo ya macho na vipele. Chombo cha habari cha serikali kinasema mwanamke mwenye miaka thelathini na mitatu ni mja mzito na wote wawili wanaelezwa kuwa katika hali nzuri. Kesi nyingi za Zika hazisababishi kumwa na waathirika wengi hawaonyeshi dalili zozote. Naendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukielekea huko nchini Kenya, ni kwamba kesi dhidi ya Wakenya wawili, naibu rais William Ruto na mwanahabari Joshua Sang, iliyodumu kwa miaka sita hivi sasa katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC huko The Hague, inatarajiwa kuchukua mwelekeo mpya leo jioni nchini Uholanzi. Wakenya hao kupitia mawakili wao wanataka kesi hiyo kuhusu ghasia za uchaguzi mkuu wa mwaka 2007 itupiliwe mbali kwa kukosekana ushahidi wa kutosha. Na sasa majaji katika mahakama hiyo ya ICC wanatoa uamuzi leo saa moja usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Taarifa zaidi huyo hapa Josephat Kioko kutoka Mombasa. Mahakama ya kimataifa kuhusu kesi ya jinai imekuwa ikiandaa uamuzi kwa majuma kadhaa baada ya naibu rais wa Kenya William Ruto na mtangazaji wa redio Joshua Arasang kuwasilisha ombi kwamba hawana kesi ya kujibu katika mashtaka yanayowakabili. Mashtaka hayo kutokana na gasia zilizofuatia uchaguzi mkuu wa Kenya uliofanyika Disemba mwaka elfu mbili na saba yaliyohusisha na mauaji, kuwaangaisha na kuwafurusha watu kutoka maeneo ya mkoa wa Bonde la Ufa. Ruto alidaiwa kuwa kiongozi wa mtandao wa vijana waliopewa silaha na Joshua Sang akiwa mwanachama wa mtandao huo. Lakini hawako wawili; mashtaka yalipofunguliwa yapata miaka sita iliyopita, waliotajwa na kuhitajika The Hague mjini Holanzi walikuwa ni viongozi sita, akiwemo kamishina wa zamani wa polisi na Uhuru Kenyatta ambaye wakati huo hakuwa ameingia mamlakani kama rais wa Kenya naibu wake William Ruto, hata kabla ya uamuzi kutolewa baadaye leo jioni, amekuwa akihutubia Wakenya na kuelezea matumaini ya kupata ushindi. mimi na Bwana Sam, ile mambo ilipelekwa huko ya uongo, Mungu aweze kupanua na kuangalia na kuhakikisha kwamba ukweli unapatikana. Shukrani nyingi kwenu na Wakenya wengine wote, kwa sababu kutuombea mimi na Bwana sam. Mahakama ya ICC itatoa uamuzi kwa kupitia utetezi wa pande zote mbili, hasa kutoka kwa wanasheria waliowatetea William Ruto na Joshua Sang. Mawakili hao wakiwa ni Karim Khan na Katwa Kigen. Mwanasheria Karim Khan hapo anayemwakilisha William Ruto akilinganisha ushahidi wa viongozi wa mashtaka kotini ICC na gari lililolemewa na uzito na kuvunjika barabarani. Wakenya pia wametoa hisia zao tofauti kuhusiana na kesi hiyo ya kisiasa, baadhi wakitaka ikamilike upesi ili kurejesha utangamano nchini. Eh, naitwa Joshua, mkaaji wa Mombasa, mi naona hii kesi haina ushahidi wowote na hakuna mashahidi wa kuzungumza. Tunapenda amani, tunataka amani kutoka huko juu. Hii kesi ya ICC ni kitu inakuja kuisha amba, ni kitu hata wale ambao ni, ni, ni, ni wapendwa wa Mungu wanaona mwisho. Ni kitu gani kinakuonyesha kesi inaenda kuisha? Kitu cha kwanza, vile wakenya siku hizi wamebandilika na wamejawa na upendo na kujirudia. Naomba Mungu ya kwamba kesi hiyo kwa majaliwa itupiliwe mbali Wakati hayo yakisubiriwa na mamilioni ya watu Kenya sawa na nchi kadhaa barani Afrika, mashirika ya kutetea haki za kibinadamu yanataka haki itendeke kwa wahanga wa ghasia za uchaguzi huo, badala ya kuangazia watu mashuhuri pekee, hasa wanasiasa. Josephat Kioko, Sauti Amerika, Mombasa, VOA Express. Na msikilizaji, basi matangazo haya ya VOA Express pia yanapatikana kupitia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Tukiendelea na ripoti zaidi katika VOA Express, muungano wa taasisi za kiraia kwa ajili ya kuangalia uchaguzi mkuu nchini Tanzania leo imechapisha ripoti yake ya mwisho kuhusu uchaguzi uliopita na kutoa mwito wa kuwepo kwa maridhiano ya kisiasa ili kuondoa hali yeyote ya sintofahamu kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu mwingine. Ripoti ambayo imemulika hala ya kisiasa kabla na baada ya uchaguzi imechapishwa katika wakati ambako vuguvugu vugu la kisiasa lililojitokeza wakati uchaguzi likiwa tayari limeanza kupoza, huku wananchi wakiendelea na maisha yao ya kawaida. Akizungumza wakati wa uzinduzi hiyo iloleta pamoja pia msajili wa vyama vya siasa, uwakilishi wa vyama vya kisiasa pamoja na makundi mengine ya mwanasheria kutoka mtandao huo wa uangalizi Hamisi Mkindi alisema kwamba kwa ujumla uchaguzi huo uliweka rekodi ikilinganishwa na chaguzi nyingine zilizopita. Alidai kwamba licha ya kuwepo kwa kasoro za hapa na pale, lakini kwa ujumla wake uchaguzi huo ulifanyika kwa kuzingatia taratibu zote zilizowekwa. Hata hivyo ripoti hiyo imekwenda mbali zaidi kwa kukosoa baadhi ya sheria kwa madai kwamba kwa kiasi kikubwa zimekaribisha hali ya kutoaminiana kwa makundi ya kisiasa. Kwa maana hiyo, ameshauri makundi yote kuanzia serikali kuu, msajili wa vyama vya siasa, wabunge, pamoja na wanasiasa wenyewe kwa ujumla, kuanzisha duru muhimu ya maridhiano kwa ajili ya kufanikisha uchaguzi wa usoni. Lakini vilevile ni wakati wa vyama vya siasa kushikamana pamoja na kusisitiza mabadiliko katika mifumo yetu ya uchaguzi hasa jinsi gani ya kuifanya tume yetu ya uchaguzi ikawa more independent kuliko sasa hivi. Na kwa kuanzia, tunapendekeza kwamba vyama vya siasa vinaweza vikatumia hoja ya mabadiliko ya katiba ili kuweza kuibadilisha tume yetu ya uchaguzi na zile sheria zinazosimamia uchaguzi. Kuhusu la kisiasa visiwani Zanzibar, waangalizi hao wamehimizwa kusaka kwa suluhu ya kisiasa na kutolea mwito utawala wa awamu ya tano kuchukua hatua za haraka kukwamua mzozo huo. Tunapeleka mawazo ma, ma, ma, ma, ma, ma yetu na mapendekezo yetu kwa Mweshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mweshimiwa Dr John Pombe Magufuli, kwamba swala la Zanzibar asilikwepe. Ni wakati mwafaka wa kuliingilia nafasi yake kama rais kama amiri jeshi mkuu wa majeshi ya ulinzi na usalama. Kwa upande wake, msajili wa vyama vya siasa Jaji Francis Mtungi alisema kwamba anaamini demokrasia ya Tanzania inazidi kuimarika na kile kilichoshuhudia katika uchaguzi uliopita kinathibitisha hoja yake hiyo. ushindani uliojitokeza mwaka jana ni ushahidi tosha kwamba demokrasia ya vyama vingi imezidi kukua na kukomaa. Ni dhahiri kuwa uelewa kuhusu siasa za vyama vingi na uvumilivu wa kisiasa umeongezeka. Hata hivyo, ipo haja ya kuongeza uelewa wa wananchi juu ya michakato ya kidemokrasia ya vyama vingi. Kutolewa kwa ripoti ya uangalizi wa ndani kunahitimisha safari ya uchaguzi mkuu uliopita, uchaguzi ambao unataja kuweka historia yake kutokana na ushindani uliojitokeza. Inayoharifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Na basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa tunaelekea kupata burudani ya muziki ndani ya VOA Express. Ay anakuambia Zigo, tunajua kabisa kuna ile remix, lakini hapa tunakuchezea ile yenyewe yenyewe yenyewe. Zigo, ay Nam, basi msikilizaji, ni AY akikuambia zigo ndani ya VOA Express. Ikiwa ni alasiri tulivu kabisa, na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express. Na sasa basi, ni katika makala ya ushauri. Tuungane na Biflora Sheshe kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, akiwamulika wanandoa nchini humo na maeneo ya jirani, kwamba nini kitaboresha ndoa zao. Uh, ushauri wa kwenye ndoa, mimi ninavyoona ni ndoa haina copy and paste Ndoa yangu mimi tofauti na kwako mtangazaji, na, na tofauti ya mtu mwingine, kwa sababu tumeumbwa tofauti. Mtu wa mume wangu mimi yuko tofauti na mume wa mtu mwingine. Kwa hiyo basi, kifupi ni kwamba huwezi kuangalia maisha fulani anafanya nini, alafu wewe uende ukafanye katika maisha yako. Cha muhimu ni kumjua mwenzi wako anapenda nini, hapendi nini na muwe mnaweza kuweka mambo yenu katika meza na kukubaliana katika hali moja ya kukubaliana. Um, hamna kitu kikubwa kama mawasiliano, communication ndiyo kii ya kila kitu, yaani muwe mnawasiliana kwa kila jambo, katika kila maamuzi. Nafikiri mtafika mbali. Na pale pia mnapokwazana katika magumu yanapotokea, nafikiri ni vyema msiache swala likajifungia fungia hivyo hivyo, watu. Yani unajua, siku zinapita, alafu hamliongelei linapita. Unajua, kuna vitu mtu anaweza akakwambia na msiliongelee, lakini litabaki kuwa moyoni na litakuwa bado linakukwaza linamkwaza, mmoja wapo maisha hayataenda hivyo, lazima ipo siku moja litakuja ku backfire. Kwa hiyo ni vizuri chochote kinachotokea ndani ya wawili, mahusiano ya watu wawili, katika challenge yoyote iwekwe mwenzani, mtu amwambie mwenzake kweli hapa, sikufurahishwa. Kwa nini ulifanya hivi, au kwa nini ulisema hivi? Na yeye ajue kwamba amekosea, asijaribu kuwa smart. Kama mwenzie aliona amekosea, amekosea, amwambie samahani, watu wasonge mbele. Na pia cha muhimu sana pia kumshirikisha Mungu, kwa kweli katika hivi vitu hakuna mjuzi wa yote zaidi ya kumshirikisha Mungu. Awape wanandoa strength ya kuvumiliana, na pia awaonyeshe njia za kupendana zaidi, waweze kuwa waaminifu Hivyo Mungu ndio kila kitu kwa kweli, bila kumshirikisha Mungu kiduniani huwezi kabisa kabisa. Kama wewe ni mwanaume wa kukaa eti unasubiri traffic jam, huwezi kuwahi nyumbani kuwacheka watoto. Unaweza kukuta baba haonani na watoto wiki nzima, anakuja kuonana na watoto Jumamosi, kwa sababu the time ambayo anarudi, watoto wamelala, asubuhi, watoto wakiamka asubuhi sana, kwenda kazini, baba haonani nao. Unaona, na ile bondi pia ya watoto tu, ukiacha mke, watoto wanakosa bondi na baba, au kama ni mama na shughuli nyingi, hali kadhalika. Mimi nafikiri ni kuambiana na kuelezana na kuthamini familia. Kama kweli unathamini familia yako, sidhani kama kuna kitu kingine kitakuja katikati, sidhani. Na hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea katika hoja kwa hoja. Vyuo vikuu nchini Kenya vimekuwa vikijiandaa na uchaguzi ambapo kumeripotiwa ghasia haswa jijini Nairobi. Je, hii inaashiria nini? Libet Adede akiwa Mombasa amezungumza na wanafunzi Denis Mongera, Desmond, Desmond Ocharo na Messi Osebe wa chuo kikuu cha Technical Mombasa, wakiwa pia katika harakati za uchaguzi yala, ambayo yatatokea kule nje, ndio nayaona saa hizi ndani ya vyo vikuu, manake kidogo wale viongozi ni kama wana wanaiga mifano ya wale ambao wako kule nje, mambo ya vyema na maeneo ya. Kwa hivyo kuna kuna ishara, sisi kama wanafunzi tuko ni kioo cha jamii iliyo nje, na kama wale viongozi wetu pale nje ni wabaya, pia ile ubaya ile ukabila ile miungano ambayo ishajengwa pale nje inakuja, wanafunzi wanaanza kujenga hapa ndani, hivyo lazima kuwe na joto, kwa sababu kuna miungano ya kisiasa kuna mvutano wa kisiasa lazima kuwe na joto part of it Kenya, na Gusia ni ukweli, kwa maana kuna hizi communities eh, unapata zimemaji wameungana, alafu wanasema ati wanapata huu mtu kura, so na hivyo ni kama vile code na Jubilee ilikuwa imeji imejigawa. Mm -hmm. Lakini kama kungekuwa na muungano kama huo, basi inge kila mtu na tungeangalia yule mtu mwenye, yani ame surpass mwenye he's qualified for that position mm -hmm. but due to the coalitions that you are making, unapata like maybe the person who is is ready to deliver is not given a chance to deliver right. Kwa upande wako ku rais, uliona joto kama ile wakati kwa ukigombea mwaka jana? Aswa, sisi hapa ndani kuna pande mbili, kuna watu huko wa chini wanaitwa western, na kuna wengine ambao the traditional central, na watu wa western huwa wanaungana na watu wa coast. Sasa kule kuna ODM na kuna kuna pande pande ya Jubili, so ile joto niliona, lakini kidogo niliweza kunyakwa nyakua kura hadi kwa wapinzani wangu kule, ndio nikajiongezea nikawa mshindi. Bado mambo yako hivyo, tuendelea tu kunyakwa nyakua hapa na pale, na pia kusisitiza huku kabila usiwa hapo. Hizi coalitions they don't have to be there, the western bloc and the central bloc we don't have to have that. Let's choose competent leaders. Kuna swala la fedha, watu wameonekana wakiwa honga wapiga kura na maswala kama, wewe mwenye kitu umeshuhudia mpaka sasa hii hakuna kisa ambacho kimelipotiwa kwetu kuhusu ungaji wa wanakula wa wapigaji kula. Pinda tunazopitia kama wanasiasa hapa, unapata tu ni lazima unafaa kusema ambacho watu wanataka, alafu pia unajua kila mtu si lazima atafurahia kwa kile unachosema kwa hivyo tu ni kukua diverse. Na kama kawaida, mahali ambako kuna kura, pesa lazima zitumike. Angalia saa tuseme kama mtu akiwania kiti fulani, lazima mimi kama mpiga kura nakuambia vipi, lazima nile kitu chako, lakini si wakati wa kupiga kura. Hiyo ni kweli, kama tunavyoona at national level, people vote and people spend, kutumia pesa, hilo ni jambo la kawaida. Sisi kama wanafunzi tunaiga national level. Upande wa visa tuseme, kwa fujo haijatokea wakati huu wa, wa wanasiasa wa hapa chuoni wakiwa wanagombea. Ingawaje kuna wale wanasiasa ambao wanalalamika kwamba posta zao zinang'olewa, ambayo ni mambo ya kawaida, kwa sababu unajua huwezi potaka mpinzani awezi kubali wewe umshinde. Kwa hivyo atafanya lolote lile, ili naye aweze kubandika posta yake pale. Nimeshuhudia hayo nakwambia kwanza, waposta wabandika kila pali, wakuja pata zimeng'olewa na tena nabidi ubandike tena. Hizo ni hela, watu wanataka hela, twajikaza tu, tu, but as long as long we are, we are ready to deliver; we have to bear with that. Liberty Adede, Sauti ya Amerika, Mombasa. endelea kusafiri na VOA Express na leo, kwenye vumayo mitandaoni ni suala la upigaji filimbi dhidi ya ufisadi na maovu mengine katika jamii, kuanzia nchini Kenya hadi Afrika Kusini, kama anavyosimulia mwenzangu Harrison Kamau hapa studio. Habari ya Jumanne, sijui kama washuhudia mvua kubwa zinazoendelea kunyesha au labda unafurahia jua popote ulipo. Kwangu mimi nashuhudia baridi kali hapa Washington. Licha ya yote hayo, mambo na matukio mbalimbali yanaendelea kujitokeza na kuchapa vyombo vya habari. Katika siku za hivi karibuni, filimbi imekuwa chombo kinachozungumziwa sana, hasa nchini Kenya baada ya wabunge kadhaa wa upinzani kutumia kifaa hicho wakati Rais Uhuru Kenyatta alipokuwa kitoa hotuba kuhusu hali ya taifa juma lililopita, kisa na maana kukosoa utawala wa serikali ya Jubilii. Sasa basi, filimbi inaonekana kuendelea kupata umaarufu, hasa baada ya seneta wa Homa Bay Moses Kajwang' kusema kuwa anaomba watu kutoka eneo lake kuwa chonjo kupiga filimbi dhidi ya ufisadi. Akizungumza kwenye redio moja, seneta huyo amesema kuwa filimbi itasaidia wanakandarasi wanaodai kutolipwa hata baada ya kumaliza kazi yao. Matamshi hayo yamechochea hisia kwenye mitandao ya kijamii na pia magazetini. Kwenye gazeti la Standard, Oji King anasema Seneta Kajwang ni kijana mdogo mwenye mawazo ya mzee wa umri wa miaka 80. Kuna mbinu za kisasa za kutatua mambo kando na kutumia filimbi. Mwigwidhani anasema, je, mwajua kuwa filimbi imeleta mabadiliko mengi sana kwenye jamii kuanzia utawala wa mabavu na marekebisho ya katiba? Wilfred Yak anasema, Kajwang wewe pia ni fisadi, si unakumbuka wakati wa kampeni ulivyofanya? Mwizi atampigia mwenzake filimbi vipi? Swala la filimbi linaonekana kutanda kote barani. Afrika Kusini haijaachwa nyuma. Vyama vya upinzani vimepiga filimbi ya kutaka rais Jacob Zuma aondoke madarakani kwa madai ya matumizi mabaya ya fedha za umma. Zuma anakabiliwa na tishio la kupigiwa kura ya kutokuwa na imani hivi leo kwenye bunge baada ya mahakama kuu kutoa uamuzi kuwa alifanya kinyume cha katiba alipotumia fedha za umma kukarabati makazi yake binafsi. Hata hivyo, itakuwa ni kibarua kigumu kwa wabunge wa upinzani, kwani chama cha Zuma cha ANC ndicho chenye wingi ndani ya bunge. Kamau Njoroge anasema kuwa hatua kama hiyo haifanyi kazi Afrika, wabunge hao watafute lingine la kufanya. Mike Davis kwenye Twitter anasema ni bure tu, Wabunge wote ni mafisadi, huku Dumasi akiongeza kuwa Zuma ni mwanasiasa anaelewa siasa zake vyema. Kumwondoa madarakani si kazi rahisi, lakini swali kuu ni kubaki kwake madarakani kutaigharimu Afrika Kusini na wa Afrika Kusini hela ngapi? Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Kuwa na jioni njema unapojiandaa kupiga filimbi dhidi ya maovu yanayokuzunguka. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Taarifa za siri zilizovuja na kujulikana kama Panama Papers zimeweka waadhi baadhi ya majina ya viongozi wa Afrika. Taarifa hizo zilizovuja zinaelezwa zina kuwa kubwa kuliko katika historia, zinawataja wanasiasa 143 ikijumuisha viongozi kumi na wawili wa kitaifa ambao walitumia mbinu mbalimbali kukwepa kodi na kufanya ubadhirifu. Mkuu wa shirika la kimataifa la fedha duniani Christine Lagarde amesema mapema leo kwamba dunia inapaswa kushirikiana ili kukabiliana na changamoto za kiuchumi ulimwenguni zinazojumuisha ukuaji polepole, bei ya hafifu ya bidhaa, na udhibiti wa fedha unaofanywa na serikali nyingi. Ugiriki na Umoja wa Ulaya zinaendelea na uchambuzi wa kutambua wahamiaji kati ya elfu tatu waliopo vituoni kama watakuwa miongoni mwa wale watakaopelekwa nchini Uturuki chini ya mpango wenye utata baina ya Jumuiya ya Ulaya na Ankara maafisa nchini afghanistan wanasema kwamba mlipuko wa kujitoa muhanga katika jimbo la peruan mapema leo umeua karibu watu sita huyo alikuwa ed ligongo na muktasari wa habari ambao ndio wanatukamilishia matangazo ya voa express alasiri ya leo tunakushukuru kwa kuwa nasi katika matangazo haya na usikose usiko kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapo saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya Msimamizi alikuwa Khadija Riami hapa studio. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Ed Ligongo. Mzalishaji alikuwa ni Dwin Collins. Asante kwa kuwa nasi.