Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi saa za afrika mashariki mimi ni bmj mridhi na mimi hapa ni abdishakur abud tunakukaribisha no katika matangazo yetu ya leo jumatano tarehe 6 aprili mwaka elfu mbili kumi na sita karibuni na leo basi katika kumekucha Afrika, matokeo ya uchaguzi wa awali katika jimbo la Wisconsin umetangazwa na vyombo vya habari kwamba Ted Cruz na Bernie Sanders wanashinda na hivyo kuleta changamoto kipya katika kinyang'anyiro cha kugombania kiti cha rais. Kweli kabisa, uchaguzi kwamba umekuja na changamoto mpya. Kama leo Donald Trump angeweza akashinda, basi ingekuwa ni rais anakoa kufikisha idadi ya ujumbe ambayo ingeweza kumpelekea yeye kuwa ya bendera ya Republican. Na katika habari nyingine, wanaharakati katika jamhuri kidemokrasia ya Kongo DRC wanaendelea kumsimikisha rais wa rais Joseph Kabila wa nchi hiyo kuondoka madarakani, huku akisema amehusika katika visa vingi vya ukiukaji wa haki za binadamu. Karibu milioni kumi ya wakongomani wameisha uawa. Wafanyasiasa wote ambao hawaseme neno linalotukulika na Kabila wanafungiwa ama wanauawa. E basi, hizo ni baadhi tu ya zile ambazo tumekuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, usikose, endelea kuwa nasi mpaka mwisho, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Abdu Shakur Abud. Na habari za alfajiri hii leo ni kwamba Tanzania imeeleza kwamba itafanya uchunguzi wa mara moja kutokana na tuhuma kwamba wanajeshi wake kadhaa waliwanyanyasa kingono wanawake na wasichana wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako wanajeshi hao wana tumikia kama walinda amani wa Umoja wa Mataifa. Balozi wa Tanzania kwenye Umoja wa Mataifa Tuvako Manongi ameliambia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa jana kwamba maafisa wa Tanzania wa kisiasa na kijeshi wanatambua fika madhara na uzito wa tuhuma hizo na kusema kwamba tume ya uchunguzi itapelekwa kufanya uchunguzi kamili kutokana na tuhuma hizo. Wa Tanzania ni sehemu ya kikosi maalum cha jeshi la kulinda amani la umoja wa mataifa huko mashariki mwa DRC lenye wanajeshi elfu kumi na nane. Ijumaa iliyopita, MONUSCO imeeleza kwamba imepokea tuhuma 11 za unyanyasaji wa ngono uliofanywa na wanajeshi wa Tanzania. Ilikuwa ni usiku mzuri kwa wagombea kiti cha rais wawili katika uchaguzi wa awali wa jana Jumanne pale vyombo vya habari viliporipoti kwamba mdemokrat Bernie Sanders na mrepublican Ted Cruz kuwa ni washindi wa uchaguzi wa awali wa jimbo la Wisconsin. Cruz alimshinda kwa wingi mkubwa mgombea anayeongoza katika chama cha Republican, tajiri Donald Trump, na gavana wa Ohio John Kasich alichukua nafasi ya tatu. Kwa, kwa Republican anayeshinda jimbo anachukua wagombea wote 42. Hivyo Cruz anaweza sasa kupunguza tu kasi za Trump na hivyo kusababisha uamuzi wa mwisho kufanyika katika mkutano mkuu huko Cleveland. Kwa upande wa Democrat Senator Bernie Sanders amemshinda Hillary Clinton lakini watagawanya karibu sawa wajumbe 96 na hivyo bado inakuwa vigumu kwake kuweza kumshinda na idadi ya wa wajumbe jumla. Wakenya wengi wanatoa maoni yanayotofautiana kutokana na uamuzi wa mahakama ya kimataifa ICC iliyoamua siku ya Jumanne kufuta kesi dhidi ya naibu makamu rais Ruto na mwandishi wa habari Sang kutokana na tuhuma za ghasia zilizotokea wakati wa baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba. bmj Muridhi anatusomea ripoti. Wakenya hao wawili walikabiliwa na mashtaka matatu ya uhalifu dhidi ya binadamu na vitendo vinavyotuhumiwa vilifanyika baada ya uchaguzi kati ya mwaka wa 2007 na 2008. Wakenya waliozungumza na Sauti ya Amerika kwa ujumla walifurahia uamuzi huo. Mwendeshaji taxi Shaban Joroge alisema hatua hiyo ya kusitisha kesi hiyo ilikuwa sawa. Okiya Omtata ni mwanaharakati ambaye amekuwa akitaka kesi hizo zitupiliwe mbali. Anasema kama lingekuwa suala la uwajibikaji wa kisiasa, basi rais wa wakati huo Mwai Kibaki na aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga ndio wangepelekwa mahakamani. Kwa upande wake, Samuel Muchoki, mkurugenzi mwandamizi wa tume ya kimataifa ya wanasheria, amesema waadhiriwa wa ghasia zilizotokea wakati huo huenda wakavunjika moyo, kwani juhudi zao za kupata haki zimetoweka. Kati ya watu sita waliofunguliwa mashtaka tangu mwanzo ni Ruto na Sang peke yao ambao kesi zao zilifika kwa awamu ya kusikilizwa mashtaka; juu ya wengine wanne yalifutiliwa mbali kwa ukosefu wa ushahidi. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mojawapo ya serikali mbili za Libya zinazohasimiana imetangaza kwamba inavunja utawala huo ili kuruhusu utekelezaji wa mpango unaosimamiwa na Umoja wa Mataifa wa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Serikali ya Kiislamu ya ukombozi wa taifa yenye makazi yake ya Tripoli imetoa taarifa jana kueleza kwamba inaweka mbele masilahi ya taifa kuliko kitu kingine kile na kusitiza ni lazima kusitisha umwagaji damu nchini humo na ni lazima taifa hilo liokolewe kutokana na migawanyiko na malumbano. Taarifa inaeleza kwamba waziri mkuu wake, bunge na mawaziri wanaacha nafasi zao mara moja. Utawala mwingine wa Libya katika mji wa mashariki wa Tobruk hadi hivi sasa umekataa kutambua serikali ya umoja wa kitaifa. Marekani na mataifa ya Magharibi yanataraji serikali mpya itaweza kuanza kupanua madaraka yake kote Libya na kuunganisha tena nchi hiyo na wakazi wake, tayari kupambana na kundi la Islamic State <mulia> Hebu naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya moja kwa moja yakikujia kutoka hapa Washington DC. Na habari tuliyoipa uzito asubuhi ya leo ni matokeo ambayo hayakutazamiwa katika uchaguzi wa awali katika jimbo la Wisconsin hapa Marekani, ambapo kama mlivyosikia hivi punde katika habari zetu ni kwamba Ted Cruz amemshinda tajiri uh, Donald Trump, huku Bernie Sanders akimshinda Hillary Clinton na Abdu Shakuru, hii ina maana kwamba sasa katika kinyang'anyiro cha kugombania eh, kuwakilisha vyama vya kisiasa ina maana gani? Sasa changamoto mpya bila shaka zimejitokeza, na nimezungumza na Joel Ulomi juu ya hilo, naye anasema Yani kweli kabisa, uchaguzi ni kwamba wamekuja na changamoto mpya. Kama leo Donald Trump angeweza akashinda, basi ingekuwa ni rahisi anakowake kufikisha idadi ya ujumbe ambayo ingeweza kumpelekea yeye kuwa kupeperusha bendera ya Republican, kwa sababu idadi ya ujumbe inaohitajika kuwa ni kama watu wafanya mia mbili thelathini na saba ko kama leo angeweza akashinda leo Wisconsin na basi angekuwa kwenye nafasi nzuri kufikisha hiyo namba. Kwa kitu kitu kubwa ambacho waliweza kufanya Cruz ni kuweza kustopisha hiyo huo mwendokasi wa Trump kuweza kufika hiyo namba, na kwa jinsi inavyoonekana, majimbo yaliyobaki itakuwa ni vigumu sana kuweza kufikisha hiyo namba, kwa hiyo mwisho wa siku kabisa inaonekana kabisa kwamba kwa upande huu wa Republican ni mkutano mkuu wao utakuwa utakaofanyika ndo utakuwa na nani ya mwisho kwamba nani atakuwa mgombea. Na kwa upande kwa upa wa Democrat Sanders ameshinda tena, maanake jimbo hili mwanzoni watu walisema Clinton atashinda, inaonyesha hivi sasa kila jimbo inakwenda Sanders anashinda. Je, ataweza kumondoa Hillary? kwa Sanders kwa kweli bado ni ngumu sana kuweza kusema hivyo, ingawa unaona kabisa kwamba ameshinda majimbo mengi kwa muda huu Kifupi kwamba ameweza kushinda majimbo saba kati ya kati ya nane, lakini kikubwa ambacho watu wanatakiwa wakiangalia kwamba niyo jimbo la Wisconsin, watu wake wengi ni wazungu na ni vigumu sana, ma mara nyingi mama Clinton anashinda na kwenye majimbo ambayo yana watu mchanganyiko, watu wa aina mbalimbali. Kwa hiyo hili jimbo kesani ni rahisi kwa Sanders kuweza kufanya hivyo, lakini kikubwa kinachoangalia hapa ni idadi ya wajumbe. Ukiangalia tofauti ya idadi ya wajumbe ambao wakati mama Clinton wananao na, na Sanders bado ni kubwa sana na katika wiki mbili takuwa una jimbo kubwa ambayo linakwenda kufanyika ambayo ni la New York, ambapo ndio mama Clinton alikuwa senata wa muda mrefu. Kwaosa itakuwa ni vigumu, kama Sanders akiweza kushinda hapo basi itakuwa mama Clinton atakuwa kwenye hali ngumu sana, lakini sidhani kama hivyo kitatokea na kushindwa huku kwa Clinton kuna ashiria vipi katika uchaguzi mkuu marepublican? Watapata kisababu kuweza kumshinda katika uchaguzi mkuu kama Clinton akiweza akashinda? Itakuwa itakuwa ni ngumu, itakuwa ni ngumu, kwa sababu mwisho wa siku lazima ifahamike kwamba kama Sanders akishindwa, basi itabidi awezi kuungana maclinton, wawezi kupeperusha bendera ya, ya Demokrat. Kama inavyofahamika ni kwamba imeaji kwamba kuna tofauti sasa wanavyoshindana, lakini kuna vitu vingi ambavyo wana Mama Clinton na Sanders wanakubaliana. Kwa hiyo itakapofika mwisho wa siku, Mama Clinton anachaguliwa, yeye ndio kuwa ameshika bendera, basi ni wazi kwamba Sanders atataka kushirikiana naye na, na itakuwa kabisa ni, ni mchezo mwingine tofauti kabisa. Huyo ni Joel Ulomi mchambuzi wa maswala ya kisiasa huko Houston, Texas akizungumza na Sauti ya America. Na tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba takriban watu 17 wameuliwa katika mapigano ya bunduki kati ya wanamgambo wa zamani na vikosi vya usalama mjini Brazzaville, mji mkuu wa Jamhuri ya, ya Kongo. Msemaji wa serikali anasema maafisa watatu wa polisi, raia wawili na washambulizi kumi na wawili waliuliwa siku ya wa Jumatatu. Mapigano hayo yametokea wiki chache tu baada ya rais Denis Sasu Ngwesu kushinda uchaguzi wa mhula wake watatu. Polisi inaeleza kwamba wanamgambo wa zamani wa kundi la kumpinga Ngwesu wanaojulikana kama the Ninjas walishambulia vituo vya polisi, jeshi na ofisi za serikali na kuvitia moto. Hali ilikuwa tulivu jana mjini Brazzaville lakini shule na maduka yaliendelea kufungwa. Watu wengi zaidi walinyongwa katika mataifa mbalimbali mbali duniani mwaka jana kuliko wakati mwingine wowote wa ule mnamo miaka 25 iliyopita. Ripoti iliyotolewa jana Jumanne na kundi la kutetea haki za binadamu Amnesty International inaeleza kwamba karibu watu 1634 walinyongwa mnamo mwaka 2015, ikiwa ni ongezeko la asilimia 54 kutoka mwaka uliotangulia, na ikiwa ni idadi kubwa kabisa ambayo kundi hilo la kutetea haki za binadamu imeweza kuorodhesha tangu mwaka 1989. Kuongezeka huko kumetokea hasa katika mataifa matatu: Iran, Pakistan na Saudi Arabia, nchi ambazo kwa pamoja walinyonga asilimia 90 ya idadi yote ya watu waliohukumiwa kifo na kuuliwa mwaka jana. Idadi hiyo ya kukera haikuhusisha watu walionyongwa huko China. <totiposan> Huku shinikizo zikiendelea kupamba moto kumtaka rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Joseph Kabila ang'atuke madarakani, vyama vya upinzani na asasi za kiraia nchini humo zinamrai rais huyo kukabidhi mamlaka kwa serikali ya mpito ili kutoa nafasi ya uchaguzi ambayo wanasema itakubaliana au raia watakubaliana nayo nchini humo. Muda mfupi uliopita nimezungumza na, na kiongozi wa muungano wa mpito Emry Damian Kawira ambaye yuko nchini Ubelgiji na kwanza nikauliza ni kwa nini wanashikilia kwamba wakati umefika kwa Rais Kabila kuuacha uadhifa huo ambao ameushikilia tangu mwaka elfu mbili na moja. Kabila amemaliza madaraka yake yote ambayo katiba ya Kongo inamruhusu, lakini tunashangaa kuona Kabila anakataa kutoka madarakani, anakataa kuandaa uchaguzi. Anaua haki zote za binadamu Kongo, watu wanakufa sasa. Kwa leo, Coalition uh, de Congolais pour la Transition tunataka Kabila atoke madarakani, tuanze serikali ya mpito, ili turuhusu wakongomani waende kuuchaguzi wa kweli, uchaguzi ambao hautakataliwa na watu wote na ambao hautaitikiwa na United Nations yote maana uchaguzi kwa leo mkongo inakuwa ndoto. Maana Kabila hataki uchaguzi, amefunga njia zote za kuandaa uchaguzi na hiyo inatikiza wakongomani wote, lakini pia kuna baadhi ya watu ambao wanasema kwamba kuna demokrasia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanasema kwa mfano kwamba magavana ambao wanashikilia viti vyao walichaguliwa kihalali. Hiyo uchaguzi ya magavana mkongo ilikuwa mchezo mwingine ya Kabila. Unajua, kama wabunge wa mitaa ambao walichagua hao wa gavana hawana tena madaraka. Madaraka yao iliisha tangia mwaka elfu mbili na kumi na moja. Je, wewe ushawahi kuzungumza na Kabila, rais Kabila, kumweleza maoni yako kuhusu jinsi ambavyo anaendelea na uongozi huko DRC? Sisi tumemwambia Kabila aheshimu katiba ya Kongo kutokea mwaka elfu mbili na moja. Na mmemwambia, mmemwambia, lakini mmemwambia kwa njia ipi? Mmewahi kuzungumza naye mkaketi chini ama mkamtumia ujumbe ama vipi? Yeye anatuita tuketi ili tupate kuzungumza, ila kuketi yake ni kutaka tumpatie yeye nguvu aendelee kuongoza nchi, japokuwa ameshindwa kuongoza nchi. Iwapo umekuwa ukifuatilia vyombo vya habari, vimekuwa vikitangaza kwamba kuna watu uh ambao ni matajiri kutoka barani Afrika na wengine wametoka DRC ambao wametajwa katika kashfa ambayo imekuja kujulikana kama Panama Papers. Nataka na kupata maoni yako, chama chako hicho kinaoneleaje kuhusu swala hilo, kwamba baadhi ya walotajwa wametoka DRC? Hiyo habari inahuzunisha wakongomani wote, inahuzunisha pia wa viongozi wa chama yetu kuona nchi yetu umasikini inagusa karibu 95 ya Wakongomani hawana chakula, ila dada ya Kabila anatoka mahiyo report ya Panama Papers, ameficha milioni mingi ya Kongo mu mabanki ya nje. Hiyo kweli haturuhusu, na tunaambia wakongomani kama wakati Kabila ataenda, justice itafanyika. Ni mwanaharakati Emery Daniel Kanwira kiongozi wa muungano wa mpito nchini DRC akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Brussels, Ubelgiji. Na tukitoka huko tunaenda moja kwa moja hadi huko Zanzibar ambako mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Dr. Ali Mohamed Shein jana alizindua rasmi baraza la wawakilishi na kuelezea mikakati ya serikali yake ikiwemo kupunguza safari za nje na kwa viongozi watendaji wakuu pamoja pia na kupambana na vitendo vya ubadhirifu eh, dhidi ya mali za umma. Huyu hapa mwandishi wetu eh, wa Zanzibar moneri Zakaria na ripoti kamili. nitaiongoza vyema Zanzibar na kuhakikisha kwamba tunaimarisha mashirikiano, udugu na mapenzi baina ya watu wa pande zetu mbili za muungano. Dr. Ali Muhamed Shen ametoa mwelekeo huo wa serikali yake huku akiwaahidi wajumbe wa, wa baraza la wawakilishi kuwa wakati wa kupambana na mafisadi umefika chini ya mpango wa kutumbua majipu ili kuhakikisha mali za umma zinatumika kwa maendeleo ya nchi na kudhibiti mianya ya ukwepaji wa kodi. Kabla ya kulihutubia baraza hilo, Dr. Shein amekagua gwaridi la heshima lililoandaliwa na jeshi la polisi na kupigiwa wimbo wa taifa wa Zanzibar. Katika hotuba yake, Dr. Shane amesema kwamba ameshindwa kumteua makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar kutokana na vyama vya upinzani kushindwa kufikia masharti ya kikatiba ikiwemo kupata asilimia kumi ya kura za urais. "Mheshimiwa" Spika, vile vile, katika jitihada zetu za kusimamia matumizi bora ya fedha za umma, serikali itadhibiti na kuzuia safari za nje za kikazi zisizo za lazima, semina na makongamano na mikutano inayofanywa wa kwa kutoa posho katika ya sarikazi itawekewa utaratibu mpya. Mheshimiwa Spika, nataka niwahakikishie wajumbe baraza lako tukufu kwamba serikali nitakayoiunda itasimamia misingi ya haki, uwajibikaji, uwazi na usawa wa wananchi wote. Uzinduzi huo wa Baraza la Wawakilishi umehudhuriwa na wageni mbalimbali akiwemo Jaji Mkuu wa Zanzibar Omar Othman Makungu spika mstaafu Pandwa Meriki Ficho, mke wa rais Mama Mwanamwema Shein, mke wa makamu wa pili wa rais Mama Asha Suleimanidi, mke wa rais wa, wa kwanza wa Zanzibar Mama Fatma Karume, mabalozi wadogo wanaoziwakilisha nchi zao hapa Zanzibar, wakuu wa vikosi vya ulinzi na usalama, viongozi wa dini na vyama vya siasa. Wakati huo huo, rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Dr Ali Muhamed Shein amewateua wanasiasa saba kuwa wajumbe wa baraza la wawakilishi kupitia nafasi zake kumi alizopewa kwa mujibu wa Katiba. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Idara ya Habari Maelezo imeeleza kuwa kwa mujibu wa uwezo aliopewa chini ya kifungu cha 66 cha Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 rais wa Zanzibar Dr Ali Muhammed Shein amewateua Bwana Hamad Rashid Muhammed wa chama cha ADC, Juma Ali Khatib wa chama cha ADA TADEA na Bwana Said Sud Said wa chama cha AFP. Wengine ni bwana Muhamed Abud, balozi Amina Salumali, bibi Modelin Kastiko na balozi Ali Karume, wote kutoka chama cha Mapinduzi CCM. Nikiripoti kutoka Zanzibar kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Muniru Zakaria. Wafanyabiashara katika eneo la Afrika Mashariki wamelalamikia jinsi maafisa wa idara ya forodha na idara nyingine husika wanavyotekeleza majukumu yao, hali ambayo wanasema inaadhiri biashara zao. Wamesema hayo katika ya kutoa changamoto zao wakati wa kongamano kuhusu biashara katika eneo la maziwa makuu. Mwandishi wetu wa uh, Sauti ya Amerika huko Mombasa, Amina Chombo anaarifu zaidi Chumuli. Wakenya na wafanya biashara wanauza bidhaa zao nchini Tanzania wamelalamikia ukosefu wa ushirikiano na utangamano nchini humo wanapopeleka bidhaa zao licha ya kuwepo kwa muungano wa forodha. Wakizungumza katika kongamano la wajumbe wa Kenya katika bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki katika hoteli moja kusini mwa pwani ya Kenya, wafanyabiashara hao wadogo wadogo wanalalamikia unyanyasaji kutoka kwa maafisa wa Tanzania wanapoingia kuuza bidhaa zao. Bisafina kwa Ikweni, waziri wa biashara katika jimbo la Kwale: wanaingia mara moja kwa wiki, kesho kutwa, wiki ijayo, wanatuma members wengine, wanaenda, wanawatimisha, wanarudi. Sasa hiyo permit itapewa nani? Itapewa association yao, itapewa sababu wanataka kufanya biashara, zinapewa mtu binafsi, na tunasema kwamba amba wanafanya katika makundi. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo tunaona kwamba ni kama ni la kusudi kusudi kufrustrate hawa wafanyabiashara o wasifanye biashara bali kuingizwa kwa vipodozi kutoka nchi jirani ya Tanzania ambavyo vimeshamiri katika maduka mengi nchini ni pigo kubwa kwa wamiliki wa kampuni za vipodozi humu nchini. Hamis Athmani Mwakumanya, mkurugenzi wa kampuni ya Pwani Classic Trading ya kutengeza vipodozi: tuna shangazi zinaweza kupita vipi? kwa sababu kwa ukienda katika Kenya Bureau of Standard wanatueleza kwamba bidhaa ambazo ziko na mercury hawaziwezi kupita, lakini bidhaa hizo ndizo ambazo zao ziko katika substandard na zimepitishwa, na pia bei yao iko chini ili hali ina kompyuta na sisi ambao tunatengeneza vitu ambavyo ni vizuri na ni lazima kwanza vipitie kwa ubora wa bidhaa. Mjumbe wa bunge hilo kutoka Kenya Abubakar Oblem amesema kuwa bado Tanzania haijakubali muungano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini akawataka Wakenya kustahamili bunge linapoendelea kushughulikia. Changamoto kuu inayokumba wafanyabiashara kati ya mataifa hayo mawili ni barabara kutoka Mombasa, Lungalunga, Horohoro ambayo inaunganisha Jumuiya ya Afrika Mashariki na Afrika Kusini katika hali mbaya na imechangia kuharibika kwa bidhaa na kucheleweshwa kwa huduma. Abubakar Zain ni mjumbe wa Kenya katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, amedokeza kuwa tatizo la kujengwa kwa barabara hiyo linatoka Kenya. Kama mnaweza kuunda kamati ndogo ambayo itakuwa kiingeji na wabunge wenu wa Afrika Mashariki haswa zile kaunti zinazopakana na jirani zetu. Na kwa nini nasema hilo? Kwa sababu kwa mfano tatizo ya barabara ya iliyotajwa Tatizo haiko Tanzania, tatizo ile barabara iko Kenya. Wajumbe hao wa bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki wamekuwa wakiandaa makongamano kuhamasisha wa Kenya kuhusu Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, Sauti Amerika. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea Katika jukwaa la vijana, vijana hivi leo, Sande Shomari anazungumza na mwanamuziki chipukizi wa kizazi kipya nchini Tanzania anayejiita Fresh Andy ambaye alianzia kupiga muziki wa asili na sasa akaingia kwenye muziki huo nchini humo, na kwanza akaanza kwa kutaka kujua maamuzi yake kupiga muziki wa asili niliamua ni kuimba nyimbo za Kiruga kwa kipindi cha nyuma, kwa sababu ya soko pia. Kusabu, kwa sababu nilikuwa nafanya nyimbo za Kiswahili lakini soko langu bado likawa alipati nafasi. Kwa hiyo nilipokuja kufanya nyimbo za Kiruga nikawa nimekamata ule ukanda wa nyanda za juu kusini, kwa maana ya Iringa, Njombe, Mbeya, Ruvuma na Rukwa. Kwa hiyo nikaenda nao huo mziki mpaka baadaye ambapo nikaona sasa naweza kufanya nyimbo za Kiswahili kama kawaida. Fresh kama alivyoeleza eh, ni kijana ambaye ananukia katika muziki wa Tanzania wa kizazi kipya, yani Bongo Flavor na hivi karibuni Fresh alitoa kibao kingine ambacho kwa mara ya kwanza kiliimbwa na mwanamuziki mwingine nchini humo na mwanadada Daina Nyange. Kibao hichi kinajulikana kama Angejua. Fresh ametoa wimbo huo pamoja na video, na Fresh anaeleza kwamba yeye alianzia kwenye muziki wa asili nchini humo, lakini nini kilimfanya aamue kuingia katika muziki huu wa kizazi kipya Bongo Flava? Tofauti yake ni kwamba unavyoimba nyimbo za Kirugha unakuwa umekamata eneo fulani tu, eneo dogo la watu ambao wanaielewa ile lugha, na watu wengine kama watapenda mziki wako basi watapenda mdundo na sio kile unachokiongea. Lakini ukiimba kwa Kiswahili unakamata soko la Tanzania nzima na Afrika Mashariki pia. Muziki wa kwanza kuitoa Fresh ulikuwa ni kibao embe dodo, ambapo akisaidiana kaka yake ambaye ndiye produsa wake, alitoa kibao hiki Kibao mbedodo kilitamba kwa namna yake, ambacho sasa kilitoka mwaka jana. Na baada ya hapa, msanii huyu bado ana ndoto za kuendelea mbele, ana kiu ya kusonga mbele, maana anasema huu ni mwanzo tu. Lakini je, kuimba wimbo wa dada Nyange, nini hasa lilikuwa lengo lake, na je alilifikia? Kwa, kwa muda mrefu nilikuwa nikifanya nyimbo na nilikuwa nikisikika zaidi ukanda ule wa nyanda za juu kusini, kwa maana ya mikoa ya, ya, ya Iringa Rukwa, Njombe, Mbeya na, na Ruvuma na... Daina ni mmoja kati ya wanamuziki ambao mimi nimekuwa nikiwapenda kwa muda mrefu, kwa maana ya kazi zake. Sasa nilikuwa najaribu kutafuta nafasi ya kuweza kufanya naye yani kushirikiana kwenye wimbo wangu, lakini bado nilikuwa sijapata hiyo nafasi kwa muda mrefu, na sikuwa najua nitafanikiwaje nita, nita, nita, nita, nita kuonana naye. Kwa hiyo ilivyotokea ile nyimbo amefanya, mi nikaisikiza, nikaona ah, hii nyimbo ni nzuri, ngoja na mimi nijaribu kuifanya. Kwa hiyo nilivyoifanya kuna rafiki yangu akasema, bwana, mimi hii nyimbo mimi naweza kukuunganisha na Daina. Akasikiliza, chukua namba yake. Kwa hiyo alivyonipa namba ndo nikamtumia Daina nikiwa nimefanya na video kabisa. Kwa hiyo yeye alivyoisikiliza akasema, nyimbo ni nzuri, ngoja ni, akaniuliza lengo lako lilikuwa ni nini, nikamwelekeza lengo langu, ndio akaanza kuisambaza na yeye kama kunisaidia nikitaka lala basi ajilaze kifuani kwangu. Mimi natamani nikifungua macho awe wa kwanza nione sura yake. Yeye alisema babu si mtu simamba, hujavuka mto. Kasema bibu sizara ukijiko kipata mwiko, wanaopenda usiwaone wazembe usini yone kama sura. Lengo langu ni kuonyesha kipaji kwa Watanzania na ikiwezekana dunia nzima. Kwa kama kuna wadau wanaweza kunisaidia, kina daina kina nani wanisapoti mimi niweze kufikisha malengo yangu kwa sababu na, na vitu vingi na nyimbo nyingi nimerekodi na zingine natarajia kufanya video lakini bado sijapata sehemu ya kwenda kuonyesha kazi zangu. Muziki wa kizazi kipya nchini Tanzania, Bongo Flava unaendelea kutamba na kukua katika eneo zima la Afrika ya Mashariki, na Fresh ni mmoja wa vijana ambao wanajaribu kuweza kuingia zaidi ndani ya soko hilo. Sunday Shomari, Sauti ya Amerika. Muhtasari wa habari kabla ya kuondoka hapa. Tanzania inaeleza kwamba itafanya uchunguzi wa mara moja kutokana na tuhuma kwamba wanajeshi wake kadhaa waliwanyanyasa kingono wanawake na wasichana wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako wanajeshi hao wanatumikia kama walinda wa amani wa Umoja wa Mataifa. Ilikuwa ni siku nzuri kwa wagombea kiti cha rais wawili wa Willy, wakati uchaguzi wa, wali wa, jana, vihabari, mba, wa uchaguzi wa awali wa jana Jumanne pale vyombo vya habari vinavyotabiri kwamba mdemocrat Bernie Sanders na mrepublican Ted Cruz kuwa ni washindi wa uchaguzi wa awali wa Wisconsin. Takriban watu kumi na saba wameuliwa katika mapigano ya bunduki kati ya wanamgambo wa zamani wa vikosi vya usalama na vikosi vya usalama vya Brazzaville, mji mkuu wa Kongo. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdul Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana naye Abdul Shakur Abud. E, tukisema kwa heri na siku njema kutoka hapa Washington DC.