Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni, leo Jumatano Aprili 6 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo, baada ya mahakama ya ICC kutoa uamuzi wa kihistoria kuhusu kesi naibu rais wa Kenya William Ruto na Joshua Arap Sang, wananchi nchini Kenya wanasemaje? Tusije tukasherekea ushindi wa Rais Kenyatta na ushindi wa naibu wake, lakini tusahau wale walioteseka. Ni mmoja wa kazi nchini Kenya. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Idi Ligongo, na katika makala yetu ya kama huna kazi ufanye nini Vijana wenzangu waliomaliza vyuo wakajifanya kwamba wao hawataki kufanya kazi zozote zile ambazo wanaona kwamba hiaa, ni wale watu ambao hawana elimu, kipindi hiko hawana kazi yoyote, na wasiku wajishughulishe na hizo kazi. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Idi Ligongo. Umoja wa Mataifa unasema idara zake zinasema mgogoro wa Sudan Kusini ukijumuishwa na hali ya hewa umepunguza sana uzalishaji wa chakula nchini humo. Idara ya chakula na kilimo ya Umoja wa Mataifa pamoja na mpango wa chakula duniani WFP unasema uzalishaji wa chakula wa Sudan Kusini ni wa chini kwa tani laki nne kwa mwaka huu, ikiwa ni kushuka kwa asilimia 53 ikilinganishwa na mwaka uliopita. Hali hii imeendeleza hali mbaya ya upungufu mkubwa wa chakula katika maeneo yote ya nchi. Makadirio haya yanafuatiwa na ripoti kutoka makundi mengine ya misaada, ambapo inaelezwa familia zinaishi kwa kutegemea mlo mmoja tu kwa siku kwa sababu ya kupanda maradufu gharama za chakula. Mrepublican Ted Cruz na mdemokrat Bernie Sanders wameshinda katika uchaguzi muhimu wa awali wa Jumanne katika jimbo la kaskazini la Wisconsin kuwania uteuzi wa kugombea urais. Cruz alimshinda Donald Trump kwa kupata asilimia 48 dhidi ya 35 za Trump na kuita ushindi huo kama ni mageuzi ya ushindi. Senata huyo wa Texas vilevile vile, alielekeza mashambulizi yake kwa kinara wa chama cha Democrat b Hillary Clinton kwa kusema ushindi wake huo hautakuwa ndani ya chama cha Republican tu bali hata katika uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba. Kwa upande wa mdemokrati, Bernie Sanders alishinda kwa asilimia arobaini kwa asilimia 56 dhidi ya b Hillary Clinton za kura zote zilizopigwa katika jimbo la Wisconsin. Afisa wa Korea Kusini anasema kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un akiendeleza kuongeza nguvu zake kwa hivi sasa, anaonekana hatetereki kufuatia nchi yake kufanya majaribio ya nyuklia ya hivi karibuni na uzinduzi wa roketi zake. Afisa huyo akiongea kwa masharti ya kutotambulishwa amesema pamoja na kuondolewa kwa maafisa wake wa ngazi ya juu ikijumuisha kunyongwa kwa mjomba wa Kim Jang Song mwaka 2013 na kuondolewa kwa waziri wa ulinzi Hyon Yong Chol hapo mwaka jana, hakuna ishara yoyote ya kuongezeka hali ya kutetereka katika uongozi wa Korea Kaskazini. Afisa huyo ameendelea kusema kadri vikwazo vya kimataifa vilivyowekwa hivi karibuni na kuwa vigumu vinaonekana kutoteteresha uongozi na nguvu ya Korea Kaskazini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka Washington. Watu wengi zaidi walinyongwa katika nchi kadhaa mwaka jana kuliko mwaka wowote ndani ya miaka 25 iliyopita na mitano iliyopita. Ripoti iliyotolewa na Amnesty International inaeleza kwamba watu 1634 walinyongwa mwaka jana wa 2015 ikiwa ni ongezeko la asilimia 54 toka mwaka mmoja nyuma, ikiwa ni idadi kubwa ambayo kundi hilo la haki za binadamu ilirekodi toka mwaka 1989 Idadi hiyo kubwa ilitoka katika nchi za Iran, Pakistan na Saudi Arabia, nchi ambazo zilitekeleza adhabu ya kifo, ikiwa ni karibu asilimia 90 ya matukio yote ya unyongaji. Umoja wa Ulaya umetoa tangazo la kushangaza kwamba hatimaye kutakuwa hakuna kuwarejesha moja kwa moja wahamiaji kutoka visiwa vya Ugiriki kwenda Uturuki, ikiwa ni kuitikia mwito wa watetezi wa haki za binadamu. Jean Pierre Chembri, ambaye ni msemaji wa idara ya hifadhi ya Umoja wa Ulaya, ameiambia VOA kwamba jumuiya hiyo imeamua kuwapa wahamiaji wote haki ya kuomba hifadhi kabla ya kupelekwa nchini Uturuki, kwa mujibu wa sera ambayo ilianza kutekelezwa siku ya Jumatatu. Zaidi ya wahamiaji mia mbili waliwasili kinyume cha sheria katika kisiwa cha Ugiriki cha Lesbos walipelekwa Uturuki kwa kubadilishana na Wasiria ambao walikuwa wakipatiwa hifadhi katika kambi za Uturuki. Na kanuni mpya zilizopendekezwa nchini China hivi karibuni, ambazo zinayataka makampuni kusajili anwani za mitandao yao nchini humo, imezua wasiwasi kuhusu kubana zaidi matumizi ya mitandao, ikiwa tayari nchi hiyo ina sheria kali za kudhibiti mitandao. Wachambuzi wanasema hali hiyo pia inaongeza hofu kuhusu matokeo yake katika biashara na ushindani kutokana na sababu za usalama na huduma. Anwani nyingi za mitandao nchini China zimesajiliwa nchi za nje, kitu ambacho mamlaka nchini China zinataka kubadilisha kupitia wizara yake ya viwanda na mawasiliano ya, ya teknolojia. Tayari China imeshachapisha rasimu ya kanuni hizo mwezi Machi kwa ajili ya umma kutoa maoni. Mnaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC, msikilizaji. Ikiwa basi jioni hii unasafiri baada ya shughuli mbalimbali za ujenzi wa taifa, basi uko nasi katika VOA Express na moja kwa moja katika taarifa za waandishi wetu. Tunaanzia huko nchini Kenya ambapo wahanga wa ghasia za kisiasa zilizoikumba nchi hiyo mapema mwaka wa elfu mbili na nane sasa wanataka haki kwa familia zao, Saa chache baada ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuondolea mashtaka Wakenya wote waliokuwa wameshtakiwa akiwemo naibu rais William Ruto, mwandishi wetu Josephat Kioko amefuatilia hali ilivyo nchini Kenya baada ya mahakama hiyo kutoa uamuzi wa kihistoria jana jioni, na hii ni taarifa yake kamili. Huu ndio uamuzi wa mahakama hiyo ya kimataifa kuhusu jinai. Hmm. Uamuzi huo umepokelewa kwa shangwe miongoni mwa wafuasi wa William Ruto, naibu rais wa Kenya, kwa wakati huu na wengi wanaomuunga mkono ndani ya serikali ya muungano wa Jubilee lakini sasa tafakari tofauti imeibuka, sababu ya watu walioteswa au kuuawa wakati wa ghasia za uchaguzi mkuu wa mwaka 2007 ikiwa familia nyingi hadi leo zinasubiri kupata haki kupitia mahakama za Kenya. Wilfred Nderitu ni mwanasheria wa masuala ya haki anayewatetea wahanga wa ghasia hizo kazi ni kwake kiongozi wa, wa idara ya mashtaka dhidi ya wale wamesharipotiwa waliotenda maovu. Kuna waathiriwa ambao hawajui hasa ni nani ambaye aliwaathiri, lakini kuna waathiriwa wengi ambao wanafahamu kwamba fulani ndiye aliyenitendea maovu. Mahakama ya ICC huwa haishughuliki sana na yeyote yule ambaye anahisiwa kuwa alitenda maovu; huwa inaangazia wale ambao wako hali ya juu katika upangaji au uanzilishi wa ghasia kama hizi. Kuna watu wengi hapa nchini ambao wanastahili kufikishwa mahakama. Eneo la bonde la Ufa, hasa Eldoret anakotoka Bwana William Ruto, licha ya kuwa iliripoti maafa makubwa ya mgogoro huo wa uchaguzi mkuu usiku kucha, na hadi sasa limeshuhudia sherehe kubwa tangu mahakama hiyo ya ICC ilipotangaza kuwa kiongozi huyo hana kesi ya kujibu. Uh, hey! Kwa hakika ilikuwa uchungu kwa watu wa Wasingishu na pia kwa Kenya mzima, kwa kusungusha watu kwa miaka sita ambayo hawana hatia. Leo tumeona kwamba haki imetendeka, hatuna ya kuongeza wengine. ICC wametenda haki, tumefurahi. Tusije tukasherekea ushindi wa Rais Kenyatta na ushindi wa naibu wake, lakini tusahau wale walioteseka. Vyombo vya habari vinazidi kukumbushwa wajibu wake katika jamii, kutumia vyema fursa iliyopo bila upendeleo au kuhujumu mtu yeyote. Aliyekuwa mtangazaji wa redio ya Kass FM iliyopeperusha matangazo kwa lugha ya jamii ya Wakalenjin wakati huo, Joshua Arab Sang, alikuwa miongoni mwa Wakenya sita walioshtakiwa mahakamani ICC The Hague. Naye jana, sawa na ajana, naibu rais akaponea hatari ya kutupwa jela. Nimesema kila mara mimi ni mwandishi asiye na hatia. Mungu ametuongoza na koti imesema hatuna kesi ya kujibu uamuzi no wa kumaliza kesi za wakenya sita zilizoendelea kwa muda wa miaka 6 umekuja takribani miezi 16 kabla ya kenya kuandaa uchaguzi mwingine mkuu josephat kioko sauti america voa express Naendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Unasafiri na VOA Express msikilizaji, moja kwa moja basi. Kutoka taarifa huko nchini Kenya tuelekea mpaka nchini Rwanda, ambapo rais wa Tanzania John Pombe Magufuli leo ameanza ziara yake ya kwanza nje ya nchi hiyo kuelekea nchini Rwanda tangu alipoapishwa kwa mara ya kwanza kushika madaraka ya nchi hiyo Novemba 5 mwaka jana. Nimezungumza na mwandishi wetu Silvanus Kalimera aliyeko Rwanda, na kuanza kutaka kujua yale aliyofanya rais huyo tangu alipowasili nchini humo. Sasa magufuli Magufuli amewasili mida kama ya saa tatu hivi za Rwanda, takriban saa nne za Tanzania, katika mpaka wa Rusumo na moja kwa moja walifungua kile, kile kituo cha pamoja ama one border post. na baadaye wakafungua akiwa na mwenyezi wake wakafungua, uh, hii daraja kubwa kabisa ambalo inaunganisha nchi mbili, daraja la Rusumo ambazo ilijana kwa hisani ya serikali ya Japan na uh, wakaendelea moja kwa moja hadi Kabo Zomuzi. Sahizi wameelekea katika mji wa mambo ao uh, karibu na ziwa hazi ambapo ni makazi rasmi ya raislami. Kwa hivyo hatujaelewa wameenda kufanya nini, lakini kutoka ofisi ya rais imesema kwamba wameenda kuzungumza na pengine labda kupata chakula ja cha mchana, halafu baadaye jioni ya leo watafanya kikao na waandishi wa habari wa kimataifa na wa kitaifa, na bila shaka wa Tanzania bado wako hapa. Kwa hivyo ni kikao ambacho sahizi kunde vilevile mimi mwenyewe na, naelekea kule. Kwa hivyo labda labda pengine baada ya kufunguliwa hilo daraja, kitu ambacho wataalam wa na wachambuzi na wewe mwenyewe mlichokishuhudia hasa wa ufunguzi wa hili daraja unafikiri hili litakuwa na maana gani hasa katika mahusiano ya Tanzania na Rwanda kusasa. Kwa sasa kwa hakika ni kwamba hii imekuwa ni mara ya kwanza pengine kazi hii kufanyika rasmi, kwa, kwa, kwa maana kwamba uh, wafanyakazi wa mashirika ya forodha upande wa Rwanda na upande wa Tanzania watakuwa katika ofisi moja. Kwa hivyo hakutakuwa na ile kazi ya awali ya kwamba unatoka sehemu moja Uh, unagongewa na unauliza maswali fulani, kwa mfano unaelekea katika upande wa pili, na inakuwa vilevile. Kwa hivyo itakuwa na one stop center, kwa maana kwamba ukitoka sehemu moja, basi kila kitu kimekwisha na hivyo unavuka. Kwa mfano kama unaelekea Tanzania ukitoka upande wa Rwanda, mambo yamekuisha. Kwa hivyo, lakini hilo ni moja, lakini pili, daraja hili ni daraja kubwa sana, kwa sababu ni kiunganishi, ni kiungo muhimu baina ya ya Tanzania na Rwanda, na hata ukipenda mashariki mwa DRC kwa sababu Rwanda inatumia bandari ya Dar es Salaam kuweza kutuma ama kuagiza bidhaa zake ambazo zinaingia hapa Rwanda, lakini vilevile zinavyoendelea sasa miji kwa mfano ya Bukavu ama Goma. Kwa hivyo daraja hili iaa koa ya kimataifa ni kubwa sana, ni la kisasa, ni la majengo ya kisasa, lina ofisi za kisasa, lina umeme. Kwa hivyo ni hatua kubwa katika sekta ya miundombinu ambayo nchi mbili kwa hakika zimefikia. Kwa hivyo, kwa wadadisi wa mambo na wananchi kwa ujumla, ambao nimejaribu kwa wadodosi, wanasema kwamba hii ni hatua ambayo haijawahi kutokea na wanaomba kwamba kasi hii ama huu mwendo kasi baina ya viongozi wawili, kwa kweli ukiandaa hivi, basi pengine mpaka hatamu zao za uongozi zinamalizika, basi Rwanda na Tanzania zitakuwa zimefikia hatua fulani ya maendeleo. Ni mwandishi wetu Silvanus Kalimera akizungumza nasi kutoka Rwanda. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Msikilizaji, unasafiri na VOA Express ala alasiri hii. Basi, baada ya shughuli za kazi mbalimbali mbali za ujenzi wa taifa, moja kwa moja tukupe burudani hapa. Msikilizaji i ligongo na mwana yuko tayari ya kitikisa, anaambia mambo mazito yanakuja. Ehe, tutakwenda kwa vijana wanne wakali kwelikweli, mm -hmm. hivi sasa wanatikisa katika anga ya muziki ni Sauti Sol kutoka nchini Kenya. Hapa wanakwambia nishike, sikiliza kitu kitamu kwelikweli, kitu hicho. Msikilizaji, ni vijana wa Kenya au Sauti Soul wakikuburudisha na kusindikiza katika Express, ukiwa katika shughuli zako msikilizaji, unasafiri na VOA Express. nam na katika nyanja ya teknolojia hivi leo, namwona mwenzangu Harrison Kamau amejiandaa kwelikweli kutueleza maoni ya watumiaji wa mtandao hasa katika bara la Afrika na vilevile vile, mienendo ya mauzo ya simu za mkononi nchini Nigeria. Kazi kwako Harrison Kamau. Leo kwenye ukumbi wa teknolojia tunaanza kwa kuangalia jinsi watumiaji wa mitandao barani Afrika wanavyochukulia mitandao hiyo, iwapo ni salama au la Kulingana na utafiti uliofanywa na maabara ya Kaspersky kwa ushirikiano na kampuni ya B2B International, watumiaji wengi wanasema kuwa mitandao haiaminiki, ingawaji wanaitumia hata kutuma ujumbe mbalimbali. Asilimia kubwa ya waliohojiwa wanasema mitandao ya kutuma picha haiaminiki. Afrika Kusini, asilimia 67 wanasema haiaminiki, asilimia 56 hawana imani na ujumbe unaotumwa kupitia simu za mkononi. Asilimia 60 hawana imani na simu za kupiga kwa njia ya mtandao yani Voice Over Internet Protocol, huku asilimia 54 wakiwa hawana imani na mawasiliano ya video za kimitandao. Walipoulizwa kuhusu matumizi makubwa ya mitandao, asilimia 47 wanatuma ujumbe kupitia simu za mkononi, huku asilimia 58 wakitumia barua pepe. Asilimia 17 ya wanaume wanatumia internet kuwasiliana kwa mazungumzo ikilinganishwa na asilimia 14 pekee ya wanawake kote duniani. Hata hivyo, wanawake wanaongoza kwenye matumizi ya mitandao ya kijamii kwa asilimia 41 ikilinganishwa na asilimia 35 ya wanaume. Asilimia 17 ya waliohojiwa walisema kuwa wameshawahi kutuma picha nyeti kupitia mtandao angalau mara moja. Wanaume wanaongoza kwenye kitengo hicho kwa asilimia 21 ikilinganishwa na asilimia 13 pekee ya wanawake. Makampuni ya teknolojia yanasema kuwa hayatoi ushauri dhidi ya watu kutumia mitandao ya kijamii, lakini wanasema ni vyema kuchukua tahadhari kwa vile internet huhifadhi taarifa kwa muda mrefu. Ni bora zaidi kujiepusha na kutuma ujumbe au kuwasiliana mambo nyeti au yenye siri, hasa kupitia wifi za umma, kwa kuwa kuna hatari ya ujumbe kunaswa, kulingana na kiongozi wa mauzo kwenye kampuni ya Kaspersky Lab Peter Aleshkin. Na katika habari nyingine ni kwamba simu za kisasa, yaani smartphone zimeendelea kupata umaarufu mkubwa barani Afrika. Nchini Nigeria, soko la simu hizo limeendelea kupanuka kiasi cha kuvutia makampuni yanayouza simu za bei ghali. Miongoni mwa simu ambazo zimepata umaarufu ni Samsung Galaxy S6 Edge Plus, iPhone 6s Plus, BlackBerry Priv, OnePlus 2 na Sony Xperia Z5 Premium. Kuwa na wakati mwema Unapotafakari ni aina gani ya simu unayohitaji? Hii ni Vio Express kutoka hapa Washington DC. yeah, yeah, yeah, yeah. Msikilizaji, ni VOA Express na leo, kama huna kazi, je, ufanye nini? Hebu sikiliza mambo hayo. Akiwa huna kazi, kwa majina anaitwa Sangwa ni gari natokea katika mkoa wa Dodoma nchini Tanzania, katika kijiji cha Kisogoro. Kama huna kazi, fuata mfano wangu. Mimi namshukuru Mwenyezi Mungu mwenye unaoweza kumaliza masomo yangu ya chuo kikuu, shahada ya kwanza, maendeleo ya jamii lakini katika kumalizia kwangu chuo sikuweza kubatika kufanya kazi, bali niweza kufanya kazi kama ya kujitorea tu katika organization tofauti. Lakini mwisho wa siku sikuweza kupata chochote na sikuweza kubatika kuajiliwa hata katika hizo organization niweza kujitorea kufanya, kufanya kufanya kazi. Nikaamua kuachana na hizo kazi za kujitorea, nikaamua tu nitafute kazi nyingine ambayo itaweza kuniingizia kipato kipindi kiko nasubilia ajira ambayo itakuja kwenye timu maisha yangu ya baadaye, ambao kama nilivyotarajia kumaliza chuo kwamba niajiliwe, lakini haikuwa vile. Kwa sasa najishughulisha na shughuli ya ufundi wa ujenzi, na nashukuru Mungu kwamba ufundi wa ujenzi najipatia, japo haiwezi kukizi mahitaji yangu. Japo kidogo nachokipata, namshukuru Mungu kwamba maisha yaende unasema ni bora ujishughulishe na chochote kidogo kuliko kukaa bure. Kikundi uko najishughulisha, huwezi jua Mwenyezi Mungu amekupa, amekunyoshea mkono gani, kwamba hapo unavyofanya hiyo kazi ndogo unaoifanya, kuna watu, una familia nao, unatengeneza tu mawasiliano na watu wengine tofauti tofauti tofauti, huwezi jua kwamba hao unaofanya nao mawasiliano ndo atakuja kusaidia lakini tofauti na ungekaa hivi hivi bila kujishughulisha na chochote kile. Mimi nawaomba na, na wasi wa tu vijana wenzangu, wawe waliomaliza vyuo wakajifanya kwamba hao hawataki kufanya kazi zozote zile ambazo wanaona kwamba hizo zinawafanya zinawafaa ni wale watu ambao wa hawana elimu kipindi hiko hawana kazi yoyote. Na wasitu tu wajishughulishe na hizo kazi, hata kama ni hazina faida kwao lakini kitendo cha kujishughulisha na hizo kazi ndio wanaweza kupata wakapata mwangaza wa kuweza kufanya kazi hizo wanazotaka, kukutana na watu wakajiona na watu wakafamiana na watu na hawa watu wakawasaidia kupata hizo ajira ambazo wao walitarajia wazipate. So sio sawa na kukaa hivi hivi bule, ukakaa tu nyumbani ukategemea kwamba maombi yametoka ndo utume utume kila siku, na watu ni wasome ni wengi. Nasikiliza VOA Express na hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea katika yavumayo mitandaoni. Namwona Sande Shomari yuko tayari kabisa kutujuza kuhusiana na swala la ICC na ziara ya Rais John Pombe Magufuli nchini Rwanda. Sande Shomari. Naam, Idi Ligongo, moja kwa moja kama ulivyosema ni kwamba mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC iliyopo The Hague nchini Holanzi, jana kama mlivyosikia, ilitoa maamuzi kufuta mashitaka ya uhalifu ya dhidi ya binadamu kwa, alikuwa, kwa naibu rais wa Kenya William Ruto na mwandishi wa habari nchini humo Joshua Arabsang kufuatia ghasia zilizotokea mwaka elfu mbili na saba na nane baada ya uchaguzi. Kwenye mitandao Facebook inaangalia hapa sasa, naona watu wametoa maoni mengi kwelikweli kweli. Otiano anasema Otiano huyo Osalo anasema sioni sababu ya majaji kufuta kesi hiyo, kama watu walipoteza maisha, huo ni ushahidi tosha. Michael Brinti anasema acheni, jamani, Mungu aitwe Mungu, kwani humlipi mtu ila kila mtu kwa kazi anayofanya. Naye Martha Wawi anasema yeye anayesema ICC imetumia sheria zote hadi kutoa maamuzi basi imefanya kazi bila upendeleo. Mustafa Wasia anasema hongereni sana watuhumiwa mlioachiwa huru kwa sasa, fanyeni kazi bila hofu, mkijiandaa na uchaguzi ujao nchini Kenya. Mapolo Sadiki anaongeza anasema, kesi imechukua muda mrefu jamani, lakini na kusababisha gharama za bure. Enyi majaji wa ICC mwe makini siku za mbeleni katika kuendesha kesi kama hizi. Basi kama nilivyosema, maoni mengi kweli kweli, ni mengi kwelikweli. Kingine kilichotamba mtandaoni ni ziara ya kikazi ya rais wa Tanzania John Pombe Magufuli nchini Rwanda, ambapo hii ni safari yake ya kwanza kutoka nje ya nchi hiyo tangu alipochukua madaraka mwezi Novemba mwaka jana. Rais Magufuli kama mnavyojua wengi amevuma sana na ile neno lake la hapa kazi tu, akiwa amepewa kama jina vile vile. Amekuwa akifanya kazi, amekuwa akifanya safari za ndani ya nchi tu, lakini pia kwa nadra na kutumia muda mwingi kwenye ikulu yake ya Dar es Salaam kutekeleza majukumu ya kitaifa kwa Watanzania kwa ujumla. Haya, maoni ni mengi. Bendera Mwakiusa anasema jamani, Rais Magufuli yeye aliomba kura ili afanye kazi, sio kutembea nje ya nchi Mbona hilo hamlielewi? Mapunda wa Sosia anaongeza akisema afadhali katoka nje ya nchi jamani, ang'arishe macho na kuona mazingira ya Rwanda yalivyo masafi, akirudi Tanzania. Kaeni chonjo. Haya, kazi hiyo. Binzo anaongeza kutoka Rwanda anasema, Rwanda haikuanza usafi siku moja, ni mpangilio tu, na hata Tanzania chini ya Magufuli tunaweza Hamkuona sherehe za 9 Desemba mwaka jana? Haya, kisu mapusa naye anaongoza anasema, jamani, haya mwaka jana yaishi, tunaangalia ya mwaka huu. Acheni rais wetu hapa kazi tu, ameshatangaza sherehe za muungano zitosherekewa vile tulivyozoea, na badala yake anaokoa fedha na kuzipeleka katika mradi wa ujenzi. Basi hayo ni baadhi tu yanayotamba katika mitandao ya kijamii. Narudi kwako Idi Ligongo. Kwa muktasari wa habari, Umoja wa Mataifa unasema idara zake zinasema mgogoro wa Sudan Kusini ukijumuishwa na hali ya hewa umepunguza sana uzalishaji wa chakula nchini humo. Idara ya chakula na kilimo ya Umoja wa Mataifa pamoja na mpango wa chakula duniani WFP unasema uzalishaji wa chakula wa Sudani kusini ni wa chini kuwa tani laki nne kwa mwaka huu ikiwa ni kushuka kwa asilimia 53 ikilinganishwa na mwaka uliopita. Mrepublican Ted Cruz na mdemokrati Bernie Sanders wameshinda katika uchaguzi muhimu wa awali jana Jumanne katika jimbo la kaskazini la Wisconsin kuwania uteuzi wa kugombea uraisi alimshinda Donald Trump kwa kupata asilimia 48 dhidi ya 35 za Trump, huku Bernie Sanders akishinda kwa asilimia 56 dhidi ya b Hillary Clinton. Afisa wa Korea Kusini anasema kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un akiendeleza kuongeza nguvu zake, kwa hivi sasa anaonekana hatetereki kufuatia nchi yake kufanya majaribio ya nyuklia hivi karibuni na uzinduzi wa roketi hivi. Asante uh, so sana Id Ligongo na msikilizaji, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine, mengine idha ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote wanafanikisha matangazo Ms. haya, msimamizi wa matangazo Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins, fundi mitambo Curtis Bynum, hapa studio, mimi ni Sunday Shomari, mimi ni Id Ligongo, tunaambia kwaherini na alasiri njema kutoka Washington DC.