hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc mimi ni sandei shomari na mimi ni idi ligongo tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano aprili 6 mwaka 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 fm nairobi kenya karibuni <muchas> na katika matangazo yetu ya leo huko nchini Uganda, serikali yasema ipo tayari kukabiliana na kiongozi wa FDC Dr Kiza Besigye mgomo wake, na mgomo wake binafsi, na tutaupambanisha kibinafsi na wakati huo huo nchini Kenya, wachambuzi wazungumzia na watoa maoni mbalimbali juu ya maamuzi ya ICC. Hizo ni habari ya baadhi ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Idi Ligongo na habari za dunia. Maombi ya rais wa zamani wa Israel Moshe Katsav ya kutolewa mapema gerezani kwa masharti yamekataliwa na bodi ya misamaha. Anatumikia kifungo cha miaka saba gerezani kwa mashitaka ya kumbaka mfanyakazi wakati alipokuwa waziri wa utalii wa mwaka 1998. Katsav mara kadhaa amekuwa akidai kwamba hana hatia. Wizara ya Sheria imesema Jumatano kwamba bodi ya misamaha ilihitimisha kwamba rais huyo wa zamani hakuonyesha kujuta kukiri ama kumwonea huruma mwathirika wa tukio hilo. Bodi ya misamaha pia imesema bwana Katsav bado anaweza kuwa ni tishio kwa wanawake na kufanya vitendo vingine kwa hasira. Mwathirika wa tukio hilo alipinga kuachiliwa huru kwake mbele ya bodi hiyo. Uturuki itaanzisha kanuni mpya ya kuondoa uraia kwa waturuki watakaobainika kuunga mkono ugaidi. Waziri wa utu, Waziri wa Sheria wa Uturuki Bekir Bozdag aliweka wazi mpango huo mapema leo, siku moja baada ya kuwasilishwa na Rais Recep Tayyip Erdogan. Mwito wa kanuni mpya unakuja wakati Uturuki inakabiliana na, na matatizo ya usalama katika mapambano mengine dhidi ya Kurdistan Workers Party, PKK, kundi ambalo limekuwa likipambana kutaka kujitangazia himaya ya kikurdi na vitisho vinavyoendelea kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State. Watetezi wa haki wanahofu kwamba sheria hizo za mapambano na ugaidi zitatumiwa mahakamani katika kukandamiza majadiliano ya mgogoro wa wakurdi na masuala mengine. Kampuni inayohusika na masuala ya sheria ya Panama inasema kwamba nakala milioni 11.5 zilivuja kutoka kwenye ofisi yake wiki hii kuhusu akaunti za benki za nje zilizowahusu watu maarufu na matajiri duniani kwamba ziliibiwa na uwezo wa mitandao na sio mtu kutoka ndani. Mkamiti kibayasi anayesoma ripoti kamili. Ramon Fonseca, mmoja wa waanzilishi wa kampuni ya Mossack Fonseca, alisema jana kwamba tunaelezea, hii siyo kazi ya kufanywa na mtu aliye ndani. Huu sio uvujishaji wa taarifa, huu ni wizi wa taarifa kwa njia ya mitandao. Fonseca anasema mwizi huyu wa taarifa hizi alizichukua kutoka nje ya nchi, lakini hakusema ni nchi gani. Tuna maelezo na tunafuatilia hilo, alisema Fonseca. Alisema ofisi yake ambayo ina makampuni kiasi cha mia mbili na hamsini elfu nje ya nchi zaidi ya miongo minne iliyopita imetoa malalamiko kuhusu uvujaji wa nakala kwa waendesha mashtaka wa Panama. Taarifa za kujulikana kuhusu kuundwa kwa akaunti za nje ya nchi zimelazimisha viongozi kadhaa wa dunia kutetea uwekezaji wao na kusema kama wanalipa kodi kwenye bidhaa zao. Kuundwa kwa makampuni ya nje ya nchi siyo kinyume cha sheria, lakini akaunti hizo mara kwa mara zimekuwa zikitumiwa kuficha utajiri na kuepuka kodi. Waziri mkuu wa Ireland Sigmundur David Gunnlaugsson amekuwa mwathirika wa kwanza wa uvujaji wa taarifa hizi, amejiuzulu baada ya na nakala hizo kuonyesha kwamba mke wake ana anamiliki kampuni moja katika visiwa vya British Virgin ambavyo vina madai milioni nne dhidi ya mabenki ya Ireland yaliyoanguka, madeni ambayo anasaidia serikali kuyalipa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Shirika la Afya Duniani linasema kisukari kinaongezeka duniani kote, na kutoa mwito kwa serikali kuchukua hatua madhubuti kukabiliana na hali hii. WHO inaeleza kwamba tatizo la kisukari lipo mara nne zaidi kuliko ilivyokuwa mwaka 1980 na, na kuwasumbua watu wazima milioni 422. Inaelezwa asilimia 8.5 ya watu wazima duniani kote wana tatizo hilo ikiwa ni ongezeko la asilimia 4.7 sawa na watu milioni 108 na mnamo mwaka 1980. Watu wengi wazima wanaishi na kisukari katika nchi zinazoendelea ambazo zina huduma chache za matibabu. Japokuwa watu wengi katika nchi zinazoendelea hula vyakula vya asili, watu wanaoishi mijini hawana muda wa kula vyakula vya asili. Umoja wa Mataifa unasema idara zake zinasema mgogoro wa Sudan Kusini, ikijumuisha na hali ya hewa, umepunguza sana uzalishaji wa chakula nchini humo. Idara ya chakula na kilimo ya Umoja wa Mataifa pamoja na mpango wa chakula duniani WFP unasema uzalishaji wa chakula wa Sudan Kusini ni wa chini kuwa tani laki nne kwa mwaka huu, ikiwa ni kushuka kwa asilimia 53 ikilinganishwa na mwaka uliopita. Hali hii imeendelea imeendeleza hali mbaya ya upungufu mkubwa wa chakula katika maeneo ya nchi hiyo. Makadirio hayo yanafuatia ripoti kutoka makundi mengine ya misaada, ambapo inaelezwa familia zinazidi zinaishi kwa kutegemea mlo mmoja tu kwa siku kwa sababu ya kupanda maradufu kwa gharama za chakula. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya so, sauti so, ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na katika habari a upia uzito wa juu hii leo ni ziara ya rais John Pombe Magufuli wa Tanzania huko nchini Rwanda, ambapo hii leo alifanya ziara ya kihistoria na kufungua daraja la Rusumo katika biashara kati ya nchi hizo mbili. Katika ziara yake, rais John Magufuli alizungumza haya yafuatayo: nimefurahi kwa sababu tumekuja kufungua Daraja la Rusumu. Daraja la Rusumu ni, ni historia kubwa inayojengeka kati ya Tanzania na Rwanda. Nataka kuwahakikishia ndugu zangu wa Rwanda, Tanzania itatoa ushirikiano mkubwa sana kwa nchi ya Rwanda, na ninaomba wafanyabiashara wa Rwanda pamoja na wafanyabiashara wa Tanzania na wananchi wote wa Rwanda na wananchi wote wa Afrika Mashariki, tushirikiane tuwe na umoja. Nina uhakika kwa umoja wetu tutaweza kujenga uchumi wa nchi zetu. Naye mwenzake Rais Paul Kagame wa Rwanda alizungumzia umuhimu wa daraja hilo. Daraja la Rusumo litumike ili Watanzania na Wanyarwanda waweze kufanya biashara. Namna rais, umeshasema, wameshatueleza kwamba hili daraja kwa matumishi yake wamepata kama elfu mbili za watu ambao wanatoka Rwanda wanaenda Tanzania, au Tanzania wakija Rwanda, lakini naomba Wanyarwanda na wa Tanzania ndugu zao wenzao kwamba hata tunataka iwe juu kuliko elfu mbili peke yake, naweza zikawa elfu kumi au kumi na tano. Pia nilipata nafasi ya kuzungumza na mchambuzi wa masuala ya kiuchumi eh, bwana Ruziga Masantura na kutaka kujua hii ina maana gani. Ni ziara ambayo naweza nikasema imekuja kwa wakati mwafaka, wakati ambapo mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki yamekuwa ya kihaha huku na kule kuhakikisha kwamba maendeleo ya ukanda huu yanaharakishwa, na kila jambo ambalo limekuwa linawezekana limekuwa likifanywa na viongozi wa ukanda huu. Kwa hiyo kuja kwa rais John Pombe Joseph Magufuli wa Tanzania katika ziara hii nchini Rwanda ni ishara tosha kwamba mataifa hivi sasa yana utashi wa kisiasa wa kushirikiana vilivyo kuendeleza mataifa haya kiuchumi na pia kuhakikisha kwamba ushirikiano uliopo kati ya viongozi wa juu na wananchi wa kawaida pia wanakuwa wanahusishwa moja, moja kwa moja kwa sababu eh, miradi ambayo imedhihirika siku hii ya leo ambayo imefunguliwa na marais wote wawili ikiwa ni, ni mpaka wa pamoja ama ofisi za pamoja za mpakani Rusumo, na pia suala la kufungua lile daraja linalounganisha mipaka yote miwili ambayo limepanuliwa, muhimu gani ambao mkubwa okay, unauona kwenye hii ziara naam. Uh, kisiasa labda naweza nikasema kwamba ukiangalia mahusiano yaliyokuwepo kati ya mataifa haya katika miaka hivi karibuni, naweza tukasema yalikuwa na mkanganyiko kidogo, baada ya matamshi ya kisiasa ambayo yalikuwa yanatolewa na, na viongozi wa mataifa haya, na nadhani hii inafungua ukurasa mpya wa mahusiano kati ya mataifa haya mawili na ushirikiano ambao naweza nikasema utaboresha zaidi jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini nikiangalia katika jicho la kiuchumi zaidi, kwa sababu mimi ni mwanauchumi, nadhani ninaona ziara hii ina ma, ina mambo makubwa sana katika suala la kiuchumi, kwa sababu kwanza, hata miradi yenyewe iliyofunguliwa na marais hawa wawili ni miradi ambayo inaonekana zaidi kabisa kwamba ni miradi ambayo itaendeleza Um, maendeleo ya mataifa haya na u, u, ushirikiano wa kibiashara kati ya wananchi wake, kwa sababu wamefungua mradi wa Rusumo, e, daraja la Rusumo ambalo lilikuwa lipo, lakini lilikuwa na uwezo mdogo wa kupitisha angalau tani thelathini na mbili, lakini hivi sasa wamepanua wigo na kuliongezea uwezo kuweza kupitisha zaidi ya tani mia moja na themanini kwa wakati mmoja, jambo ambalo litarahisisha suala la biashara kati ya Tanzania na Rwanda na pia naweza nikasema wamefungua kituo ambacho ni cha pamoja, ni kwamba mpaka, eh, huduma za mpakani za pamoja ama one spot, one one, uh, one stop border post. E, inaonekana kwamba ni jambo ambalo itarahisisha umwingiliano, um, wa wananchi na kibiashara zaidi kati ya uh, wananchi wa mataifa haya. Kwa hiyo naweza nikasema katika mtazamo wa kisiasa mambo ni mawili kama nilivyokwambia, lakini kiuchumi zaidi naona kwamba ziara hii inafungua ukurasa mpya wa ushirikiano wa kiuchumi kati ya mataifa haya mawili na kati ya marais hawa wawili ambao naweza nikasema ni nguzo kuu ya uongozi katika ukanda wa Afrika Mashariki. Ni mchambuzi wa masuala ya kiuchumi Ruziga Masantura akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Rwanda. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC na hivi sasa tunaendelea na habari za dunia na tunaanzia hapa hapa Marekani. Mrepublican Ted Cruz wa Democrat, wa Republican na mdemocrat Bernie Sanders wameshinda katika uchaguzi muhimu wa awali jana Jumanne katika jimbo la kaskazini la Wisconsin kuwania uteuzi wa kugombea uraisi. Cruz alimshinda Donald Trump kwa kupata asilimia 48 dhidi ya 35 za Trump na kuita ushindi huo kama ni mageuzi ya ushindi. Senata huyo wa Texas vilevile alielekeza mashambulizi yake kwa kinara wa chama cha Democrat bi Hillary Clinton kwa kusema ushindi wake huo hautakuwa ndani ya chama cha Republican tu bali hata katika uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba. Kwa upande wake, mdemokrat Bernie Sanders alimshinda Bill Clinton kwa asilimia 56 za kura zilizopigwa jimboni Wisconsin. Na watu wengi zaidi walinyongwa katika nchi kadhaa mwaka jana kuliko mwaka wowote ndani ya miaka 25 iliyopita. Ripoti iliyotolewa na Amnesty International inaeleza kwamba watu 1634 walinyongwa mwaka jana wa 2015 wakiwa ni ongezeko la asilimia 54 toka mwaka mmoja nyuma, ikiwa ni idadi kubwa ambayo kundi hilo la haki za binadamu lirekodi toka mwaka 1989. Idadi hiyo kubwa ilitoka katika nchi za Iran, Pakistan na Saudi Arabia, nchi ambazo zilitekeleza adhabu ya kifo ikiwa ni karibu asilimia 90 ya matukio yote ya unyongaji. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, inaelekea mpaka huko Kampala, Uganda, ambapo serikali ya nchi hiyo imesema kwamba haiwezi kuruhusu ukaguzi wa kina wa matokeo ya uchaguzi mkuu wa mwezi Februari kama anavyotaka dkt Kizza Besigye na chama chake cha FDC. Kulingana na serikali, ukaguzi huo unakinzana na sheria, kwani maamuzi ya mwisho kuhusu uchaguzi yalishatolewa na mahakama ya nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire anayo ripoti zaidi. Kupitia kwa msemaji wake, serikali ya Uganda imesema kwamba haiwezi kukubali ukaguzi wa kina kuhusu uchaguzi mkuu wa mwezi Februari ambao matokeo yake yamepingwa na upinzani wa rais wa sasa Yoweri Museveni. Shaban Bantariza, msemaji wa serikali, amesema msimamo wao ni kwamba mahakama ilifanya maamuzi, maamuzi ambayo lazima chama cha FDC na kinara wake Dr. Kiza Besije kikubali, lazima yeye hana njia yoyote isipokuwa kukubaliana na koti hiyo, kwa sababu hii audit ni ya nani? Yatatungwa na nani? Yata audit nani? Yatatumia nini? Kwa sababu hata data ambayo wanataka kutumia si ni si ni data ya Electoral Commission ambayo yeye anasema kwamba haiamini. So, wewe huamini Electoral Commission, huamini court, huamini kamati ya, ya nchi, sasa wewe unaamini nini? Mgomo wake na mgomo wake binafsi, na tutapambanisha kibinafsi Kanali Bantariza amesema serikali ipo tayari kukabiliana na chama cha FDC hasa Dr Kiza Besije anapoendelea na harakati zake za kupinga matokeo hayo ya uchaguzi. Tutapambana naye mpaka atakapopoa. Hakuna serikali popote duniani ingemruhusu kuendelea na kupambana na serikali alafu anamwachilia. Sasa mbinu atakazotumia kupambana na serikali ndizo mbinu serikali atakazotumia kuona kwamba wanampowesha mpaka atakapopoka. Serikali pia imeonya wafuasi wake Dr. Besigye kwamba watakabiliwa kibinafsi kwa kutumia nguvu zote, iwapo wataendelea kumfuata Besigye kila anapokwenda, huku polisi wakisema idadi yao itaongezeka jijini Kampala kukabiliana na wafuasi wake Besigye. Yeyote anayeunga mkono yule ambaye anavunja sheria, naye vile anakuwa mvunjaji wa sheria, na kwa hivyo wote hao eh, tutawapambanisha pamoja. Kila mtu lazima ajue kwamba kuna sheria nchini Uganda. Chama cha FDC kinataka tume huru inayohusisha wataalamu wa kimataifa kuundwa ili kukagua hesabu ya kura ya mwezi Februari, kikidai kwamba kanali mstaafu Dkt. Kizza Besigye alishinda uchaguzi huo. FDC kinadai kwamba kura zake Besigye zilipewa Museveni katika wilaya zaidi ya 31. Mj kwake rais wa chama cha FDC General mstaafu Mugisha Mtu, ukaguzi wa kina wa uchaguzi unakubaliwa chini ya ibara ya kwanza na ya pili ya katiba ya Uganda. Ukaguzi wa kina wa uchaguzi uliwahi kufanyika katika nchi tatu duniani ikiwa ni pamoja na Afghanistan, Kosovo na Haiti ikiwa ni juhudi za kutatua mgogoro baada ya uchaguzi mkuu lakini serikali yake Yoweri Museveni inasema hilo haliwezekani. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Kutoka Kampala tunaelekea hadi nchini Kenya, ambapo baada ya mahakama ya ICC kumwondolea mashtaka ya jinai makamu rais wa Kenya, naibu rais wa Kenya William Ruto, Harrison Kamau amezungumza na Bwana Patrick Ocheng ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini humo na kwanza akamuuliza iwapo uamuzi huo utaathiri ushirikiano wake makamu rais na rais Uhuru Kenyatta. Na kwa kwa sasa hilo swala halipo tena mbele yao, na ushiriki, kutofauti na ushirikiano wao wa kisiasa hapo awali bado wana sababu za kufanya kazi pamoja kwa sababu kumbuka kwamba suala la Rift Valley kuungamana na mkoa wa kati wakafanya kazi pamoja. Gavana wa Bomet Isaac Ruto ameashiria kwamba sasa yuko tayari kufanya kazi pamoja na makamu wa rais kwa kuwa sasa hana kesi yote inayomkabili . Kuna mambo kama haya ambayo tutatarajia kwamba wanasiasa ambao walikuwa labda mahasimu wa rais sasa tena watakuwa marafiki wa kisiasa. I namwona ndugu Isaac Ruto kwake kusema vile ni kwamba anajua kwamba Mweshimiwa William Ruto, kwa sababu sasa hana shutuma za ICC atakuwa na nafasi ya kucheza siasa. Nadhani Isaac Ruto ameanza kujiweka tayari eh, kwamba asionekane kwamba yeye ni mhasimu Umoja wa Afrika na hasa viongozi wamekuwa ikisisitiza kwamba ni wakati wa Afrika kujiondoa kwenye mkataba unaowaunganisha na mahakama ya ICC. Hatua hii waona kama inaelekea kusisitiza kwamba ni vizuri Afrika ikajiondoa mbele ya mahakama hayo. Waafrika wakisema vile, tuna maana kwamba tunasema ikiwa wewe ni mwovu ukafanya makosa katika Afrika za kijinai, basi unaweza ukawamaliza wale witnesses na uka nenda ndivyo labda wale ambao wanasema tuondoke kwenye ICC wanakuambia lakini shituma hizi bado zinarudi kwa Kenya kuna watu walikufa kuna matatizo yalitokea 2008 matatizo zile hazijatatuliwa watu bado wana machungu wale walipoteza maisha yao pamoja na mali yao bado wana Uhuru Kenyatta na makamu wake wamekuwa kwa muda mrefu mbele ya mahakama ya ICC. Waona kama watatumia kigezo hicho wakati wa kampeni kusema kwamba hatungeweza kutimiza ahadi nyingi kwa kuwa sisi wenyewe pia tulikuwa tunakabiliwa na mashtaka ambayo yalichukua muda wetu mwingi ambao tungetekeleza mambo ambayo tuliahidi. Wamekuwa na uwezo mkubwa, kwa hivyo sidhani kama kigezo kwamba kwa sababu ya ICC tulikosa kufanya yale majukumu ambayo tulikuwa tumeahidi Wakenya ni jambo ambalo linaweza likawasaidia kisiasa. Maanake wakenya pia wanajua kwamba tuko na zile e, serikali za gatuzi ambazo nazo pia zimekuwa na senti na zilikuwa na uwezo na wa kufanya kazi. Wakenya walioathiriwa na mapigano ya kikabila Wakenya waliathirika walikuwa na imani kubwa sana kwamba mahakama hii ya kitaifa itaweza kukabiliana na watu ambao walichangia kwa uwezo wao mkubwa haya masuala ambayo tuliyaona mwaka elfu mbili na nane. Waona kama upande wa uwekezaji kutakuwa na mabadiliko katika nchi ya Kenya. Kwa kweli mataifa mengi ambao walikuwa na dosari, ambao walikuwa na matatizo na watu hawa eh, kidogo wameanza kufanya kazi na wao wa Marekani kwa, kwa, kwa mfano ndio eh, nchi moja wapo ambao walikuwa wamezingatia sana matokeo na mambo ambayo yalikuwa anaendelea kwenye, lakini kama ulivyoona mwaka jana Obama akatembelea nchi hii na akaahidi kwamba wataweza kufanya kazi eh, kwa pamoja na wawekezaji wamekuwa wakikuja. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa Patrick Ocheng akizungumza na Sauti Amerika kutoka Mombasa. Karibu msikilizaji katika kipindi chetu cha afya kutoka VOA hapa Washington DC. Basi leo tumepata bahati ya kuzungumza na Dr. Pauline Mchina, tutagusia kuhusu swala la ugonjwa wa akili. Karibu doktor. Swali la ugonjwa wa akili uh, ni swali ambalo linanihusu sana, hata na pia linahusu sisi wote ulimwengu mzima na hasa Afrika, mahali ambapo mimi nilizaliwa na nikalelewa na bado ni hapo nyumbani na hapo ni Kenya, watu wakiwa wagonjwa akili, wanaonekana kama hawafai tena kuwa katika jamii. Mara kwa mara utakuta jamii hata zimewafungia kwenye nyumba, zimewafunga na kamba na wanaona haya hata kusema mtu wao ni mgonjwa akili. Na ukienda mahospitali mingi Kenya na sehemu zingine hakuna ni matibabu ya kiafya na unakuta wamefungwa na minyororo, unakuta matibabu ambayo wanapewa ni kama haisaidii. Kama sasa u u unaangalia unaona ya kwamba hata serikali nyingi za kiafya hazitoi fedha za kutibu ugonjwa wa akili, na ugonjwa wa akili hauwezi kutibiwa tu kwa mahospitali, inafaa utibiwe nyumbani, inafaa uti uh, uh, utibiwe pia Um, hata kwenye miradi mbalimbali mbali, kwa sababu kilicho muhimu zaidi hata sio dawa. Kilicho cha muhimu zaidi ni ushauri nasaha. Watu ambao wako na na huzuni, watu ambao wako na, na mambo ambayo imewahuzunisha ama wamepata mkazo, labda ni vita vimetokea mahali fulani, wamepoteza watu wao, wakiona wakiuawa wa hadharani na pia wao pengine wamenajisiwa, wengine wamepata ukimwi. Hawa watu wote sio dawa wanazohitaji, wanahitaji kushauriwa na kusaidiwa ili waweze kushinda hiyo huzuni ya ma, maafa waliyopata. Lakini je, Dokta, mtu mwingine anaweza kakuuliza kwamba kuna aina labda mbalimbali za hawa wagonjwa wa akili, kwa sababu utakuta labda mtu mwingine, kwa kweli, ukimwangalia, labda umekutana naye mtaani, ni mtu ambaye amevalia vibaya, nguo chafu, anakula kwenye mapipa. Utamlinganisha na huyu mtu ambaye akili yake imeathiriwa kwa huzuni? Unajua hata huyo mtu ambaye anatembea huko hadharani akiwa na nguo chafu na pia hata pengine anatukana watu na kupiga watu. Hakuwa mgonjwa hivyo vibaya hivyo mara ya kwanza. Ilianza polepole pole. Na badala ya, ku, ya kupata msaada akaachiliwa, na sasa alipofika mahali anapofika mpaka anatembea na nguo chafu, analala nje, ni kwa sababu hakupata msaada. Kwa hivyo lazima tuanze mapema. Mtu tu akionyesha tu sign za kuonekana ya kwamba ana shida ya akili ama ako na huzuni kuhusu jambo fulani, anaanza kuongeleshwa, anashauriwa ili aweze kushinda hiyo nini, huzuni. Asiposhinda hiyo huzuni itamwelekeza, utamwona anatembea uchi, kesho mnaulizana, ah na huyo ni fulani. Na tukiangalia kuhusu tiba za mahospitalini, mbali na ushauri na saha ama ushauri wa kisaikolojia hasa tukizingatia zaidi katika nchi za Afrika, je, kunaweza kukapatikana hasa hasa, eh, dawa kutoka hospitali kwa mtu aliyeathirika kabisa akawa mgonjwa wa? Inawezekana, kwa sababu ugonjwa wa akili kwanza wakati unaanza tu mapema, um, mtu akishauriwa na kupewa dawa ambazo kwa sababu mu, wakati mwingine ni chemical imbalance kwa akili ambayo ina, inafanya mtu ana, anashikwa na ugonjwa wake, kwa hivyo inabidi apewe dawa fulani ambazo zitarekebisha hiyo kemi, kemikali ambayo inatengeneza, ina, inafanya mtu arukwe na akili. Lakini jambo la aibu ni ya kwamba hata mahospitali ma mingi katika nchi za Kiafrika hawashughuliki kumpa mtu matibabu you know, ama pengine hawana madawa ya kutosha kuwapa matibabu. Kwanza wa, eh, madaktari ambao wamefundishwa jinsi ya kutibu watu ambao wana, wana ugonjwa wa akili ni wachache sana. Jambo ambalo ningehimiza serikali za Kiafrika ni, ni ya kwamba wa, waongeze wakurugenzi wa, wa saikolojia ambao wanaweza kutibu watu wanaongea na watu but uh, na, na pia waendelee kununua madawa ambayo inaweza ikatibu watu ugonjwa wa akili. Asante sana, msikilizaji, ulikuwa nami Mary Mgawe kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika leo. Tulikuwa tunazungumza na Dr. Paulin Mchina kutoka Washington, DC. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao, tutasikiliza muktasari wa habari. Maombi ya rais wa zamani wa Israel Moshe Katsav ya kutolewa mapema gerezani kwa masharti yamekataliwa na bodi ya misamaha anatumikia kifungo cha miaka saba gerezani kwa mashitaka ya kumbaka mfanyakazi wakati alipokuwa waziri wa utalii mwaka 1998. Uturuki itaanzisha kanuni mpya ya kuondoa uraia kwa waturuki watakaobainika kuunga mkono ugaidi. Waziri wa sheria wa Uturuki Bekir Bozdag aliweka wazi mpango huo mapema leo, siku moja baada ya kuwasilishwa na rais Recep Tayyip Erdogan. Kampuni inayohusika na masuala ya sheria ya Panama inasema kwamba nakala milioni 11.5 zilivuja toka kwenye ofisi yake wiki hii kuhusu akaunti za benki za nje zilizowahusu watu maarufu na matajiri duniani kwamba ziliibwa na wezi wa mitandao na sio mtu kutoka ndani ya taasisi hiyo. Shirika la Afya Duniani linasema kisukari kinaongezeka duniani kote na kutoa mwito kwa serikali kuchukua hatua madhubuti kukabiliana na hali hii. WHO inaeleza kwamba tatizo la like kisukari lipo mara nne zaidi kuliko ilivyokuwa mwaka elfu moja mia tisa na themanini. Huyo ni Idi Lugongo na muhtasari wa habari. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, inaweza sera siri ya serikali ya Amerika. Inaripotiwa kwamba ndege za kivita za Siria zimekiuka makubaliano ya kusitisha mapigano yanayodumu hivi sasa kwa mwezi mmoja, kwa kushambulia kwa mabomu wilaya ya Der al Safar kusini mashariki mwa Damascus zaidi ya watu 30 wakiwemo wanawake na watoto waliuliwa na madarzeni kujeruhiwa. Marekani imechukizwa na kushtushwa na mashambulizi hayo ya anga ya Machi 31 katika shule na hospitali katika kiunga hicho cha Damascus. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kirby anasema Marekani inalaani kwa nguvu mashambulizi kama hayo yanayolenga raia. Ufaransa pia imelaani shambulizi hilo ikieleza ni ukiukaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Ufaransa Romain Nadal anasema kitendo hicho cha kikatili kina lengo la kuwatishia wananchi wa Siria na kuharibu juhudi za jumuiya ya kimataifa za kutafuta suluhisho la kisiasa. Katika kujiunga na makubaliano ya kusitisha uhasama, utawala wa Siria uliahidi kutekeleza kwa ukamilifu azimio 2254 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linalotoa wito wa kukomeshwa mara moja mashambulizi dhidi ya raia na pande zote kuheshimu majukumu yake chini ya sheria za kimataifa. Marekani inatoa wito wa kusitishwa mara moja mashambulizi yoyote yanayowalenga raia. Msemaji Kirby anasema wakati Marekani ikiendelea kuunga mkono majadiliano yanayoongozwa na Umoja wa Mataifa kuelekea kupatikana mpito wa kisiasa ambao utakomesha mzozo wa Siria, kuna haja ya pande zote kwenye makubaliano ya kusitisha uhasama kuheshimu kanuni zake na kufuata sheria za kimataifa. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA Geeza sera siri ya serikali ya Amerika. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, 1:30 usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote wa shiriki matangazo leo ya leo, mwelekezi Collins, msimamizi Hadija Riami kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwarini na usiku mwema kutoka hapa Washington DC.