Tunaungana naye Emery Damian Kanwira ambaye ni kiongozi wa Coalicion de Congolipo la Transition akiwa huko Brussels, Ubelgiji. Bwana Kanwira, hebu anze kwa kutueleza upi msimamo wako kuhusu mambo yanavyoendelea kisiasa katika jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Congo. Kabila amemaliza madaraka yake yote, amemaliza mendeti yake mbili ambayo katiba ya Congo inamruhusu lakini tunashangaa kuona Kabila anakataa kutoka madarakani, anakataa kuandaa uchaguzi, anaua haki zote za binadamu Kongo, watu wanakufa sasa. Kwa leo uh, Coalition de Congolais pour la Transition tunataka Kabila atoke madarakani, tuanze serikali ya mpito ili turuhusu wakongomani waende kuchaguzi wa kweli uchaguzi ambao hautakataliwa na watu wote na ambao utaitikiwa na United Nation yote. Maana uchaguzi kwa leo mkongo inakuwa ndoto, maana Kabila hataki uchaguzi, amefunga njia zote za kuandaa uchaguzi na hiyo inatikiza wakongomani wote. Lakini pia kuna baadhi ya watu ambao wanasema kwamba kuna demokrasia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanasema kwa mfano kwamba magavana ambao wanashikilia viti vyao walichaguliwa kihalali. Hebu tuambie ni ipi taswira yako au muungano wako huo unaosimamia kuhusu maoni hayo ya baadhi ya Wakongomani? Hiyo uchaguzi ya magavana Mkongo ilikuwa mchezo wingine ya Kabila. Unajua kama wabunge wa mitaa ambao walichagua hao wagavana hawana tena madaraka, madaraka yao iliishatangia mwaka elfu mbili na kumi na moja. Swali ambalo linaulizwa sana ni kwa nini wewe unazungumza ukiwa nje ya DRC? Hebu waeleze wasikilizaji wetu eh, kisa na maana wewe unazungumza ukiwa nje ya nchi. Unajua, tangia mwaka elfu mbili na moja kabila iko madarakani, karibu milioni kumi ya wakongomani wameisha uawa. Wafanyasiasa wote ambao hawaseme neno linalosikilika na kabila wanafungiwa ama wanauawa. Lakini tunaungiwa mkono na wakongomani wote ambao wanaitika kufanya nguvu zote, ila madaraka ya kabila iishe tuingie mserikali ya mpito, maana hatuwezi itika ku kuendelea Michae. Iwapo umekuwa ukifuatilia vyombo vya habari, vimekuwa vikitangaza kwamba kuna watu uh, ambao ni matajiri kutoka barani Afrika na wengine wametoka DRC ambao wametajwa katika kashfa ambayo imekuja kujulikana kama Panama Papers. Nataka kupata maoni yako, chama chako hicho kinaoneleaje kuhusu swala hilo kwamba baadhi ya walotajwa wametoka DRC hiyo habari inahuzunisha wakongomani wote, ina ina ina inahuzunisha pia wa viongozi wa chama yetu. Kuona nchi yetu umasikini inagusa karibu 95 ya wakongomani, hawana chakula, hawana kazi, hawana mshahara, ila dada ya kabila anatoka mwa hiyo report ya Panama Papers ameficha milioni mingi ya Kongo mu mabanki ya nje. Hiyo kweli haturuhusu, na tunaambia wakongomani kama wakati Kabila ataenda, justice itafanyika. Hawa wakongomani ambao wanajitia kwa kiti ya urais bila uh, kuheshimu sheria za nchi wataku watafatiwa na justice yetu ili tuone nani alificha furanga ya Kongo nje. Japokuwa Wakongomani wanakosa chakula, wanakosa kazi, umaskini na huwa Wakongomani wa, wa maaskari ya Kongo mapolisi za Kongo hazilipiwe, ila dada ya Kabila anakamata pesa za nchi, anaenda zifika Panam. Hatuitike hiyo wizi, hatuitike na Wakongomani wanapasha jiandaa sasa, maana hatupendi tubakie tena na viongozi wa wizi. Je, wewe ushawahi kuzungumza na Kabila, Rais Kabila kumweleza maoni yako kuhusu jinsi ambavyo anaendelea na uongozi huko DRC. Sisi tumemwambia Kabila aheshimu katiba ya Kongo kutokea mwaka elfu mbili na moja. Mmemwambia, mmemwambia, lakini mmemwambia kwa njia ipi? Mmewahi kuzungumza naye mkaketi chini ama mkamtumia ujumbe ama vipi? Yeye anatuita tuketi ile tupate kuzungumza ila kuketi yake ni kutaka tumupatie yeye nguvu aendelee kuongoza nchi japokuwa ameshindwa kuongoza nchi. Hiyo ndiyo shida ya Kabila. Tunaambia Kabila, sheria ni nguvu, ila ni sheria. Anapasha kuheshimu sheria ya Kongo ambayo haimruhusu tena kubakia madarakani. Hiyo ndiyo tunamuomba, na tunajua yeye mwenyewe alilapa kwa hiyo E katiba ya Kongo alisema, nitaheshimu katiba ya Kongo. Sasa kwa leo, kwa nini ana, anaua hiyo katiba ya alilapa, sio ndio? Ulizo tunauliza kwa kabila na jizi hataki kuacha madaraka. Wakongomani watatumikisha ibara makumi sita na ine ya katiba ya Kongo ili wamtie nje. Na iwapo uh, Rais Kabila atakubali kwamba mkutano ndio muweze kujadili masuala haya pamoja, je, ninyi mko tayari kufanya uh, mkutano huo kutokea? mwaka elfu mbili na moja makutano mingi imekuwa kwa Kongo e, mazungumzo mingi imekuwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na sita uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na moja zote zilikuwa uchaguzi ya bongo haziaweza kuleta suluhisho kushida za Kongo haziaweza kuleta kimya mkongo haziaweza kuleta usalama haziaweza kupatia wakongomani jizi ya kuishi Hizi naombewa, wakongomani hawana chakula, hawana maji, hawana chochote. Sasa tunaomba kabila, tutaongea tena nini? Ninaomba aitike kama ameshindwa. Ameongoza nchi tangia miaka kumi na tano ila hakuweza kitu. Ninaomba atoke madarakani, hiyo ndiyo tunamuomba. Wakongomani hawaitike mazungumzo, maana waisha choka. Wakongomani hawaitike pia uchaguzi tena na kabila, maana wamechoka. Tunachunga haki ya wakongomani tunachunga jinsi kongomani anataka. Hiyo njia mkongomani anaonyesha, ndiyo tunaonyesha sasa. Karibu asilimia makumi tisa na tisa ya wakongomani hawataki tena kabila, na hiyo ndiyo njia chama chetu chinafata. Sisi tunataka tugomboe wakongomani, watoto ma hiyo utumwa ambayo kabila anawapatia leo. Je, mungependa uchaguzi huo wa mpito, ama serikali hiyo ya mpito iundwe wakati gani? kwa miaka, miezi miwili kutoka sasa, miezi sita, mwaka, mnatakaje? tunataka tufanye serikali ya mpito ambayo itakuwa na muda ya miaka mbili kwa kidogo, miaka tatu kwa zaidi. Kwa nini? maana mambo ya kutengeneza Mkongo ni nyingi, unajua E, cheti cha identity hakiko tena mkongo e, kuangalia wakongomani kiwajue wote. Haiko tena jeshi la Kongo limebomoka, polisi ya Kongo imebomoka, ekonomi na sosial ya Kongo hazimo. Sasa inatoomba miaka mbili kwa udogo na miaka tatu kwa zaidi, ili tuweze tena kutia nchi kwa njia ya kutembea, kisha tuandaye uchaguzi wa kweli ambao kila watu wataitika na viongozi ambao watakuwa kwa hiyo serikali ya upito, hawataruhusiwa kuwa candidate kwa uchaguzi ambao utamaliza hiyo serikali ya mpito. Na hiyo serikali ya mpito, tunaomba tusisitize kama wakongomani wote wanaijua, na tunaomba Umoja wa Mataifa yote ijue kama president wa Senate naye aisha kuharibu katiba hana madaraka ya kuongoza serikali ya mpito, maana madaraka yake naye iliisha hivyo hivyo mwaka elfu mbili na kumi na moja. Hizi masiku Kengo Wadondo anayekuwa mkubwa wa seneta ya Kongo anakamata pesa za mkongomani kwa bure, maana hana tena madaraka, hakuchaguliwa tena tangia miaka tano, na kwa hivyo mtasema ni nani ambaye atawachagua wale watakaotengeneza serikali hiyo ya mpito kabla ya uchaguzi? Chama yetu Congolese Coalition for Transition ama Coalition de Congolais pour la Transition, tulizalika uh, tangia miaka, mwaka elfu mbili na kumi na tatu inakuwa miaka tatu, tumetumika tumefanya mpango yote ya kuenea ili ya kuongoza hiyo, uh, government ya mpito, na tunasema tutaassociate tuta watu wote, tutachangana, sisi wote, wagombezi wote wa Kongo, ikuwe wa e, societe civile, ikuwe wa opposition, donc wa upinzani, ikuwe wa Kongomani wa nje, wanasiasa wote wa Kongo, tutachangana, ila tutoshe dabor bunge ya mpito, kisha tutatia serikali ya mpito ambayo itatumika kwa hiyo transition na turudishe tena katiba yetu, hizi ilikuwa ilikuwa mbele. Hiyo tunapasha ifanya maana, uchaguzi kwa leo haiko tena, haiko tena uh, kweli kwetu, uchaguzi ya kabila ni bongo. Inaomba hiyo mpito, na tuna uh, nguvu zote, tuna uwezo yote ya kuongoza hiyo serikali ya mpito. Kongomani ina watu wengi ambao wana nguvu, wana uwezo ya kuongoza serikali ya mpito na kurudisha chini ya Mkongo kwa kila aina ni Damian Emery Kanuira ambaye ni kiongozi wa Coalition de Congolais pour la Transition akizungumza nasi kutoka Brussels Ubelgiji, e kuhusu mambo yalivyo nchini e katika Democratic Republic of Congo. Asante sana kwa wakongomani wote, asante kwa sauti ya Amerika.