Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, wapenda sikilizaji, karibuni katika matangazo yetu, ikiwa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni BMJ Muridhi, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 8 Aprili mwaka wa 2016. Karibuni. na katika Kumekucha Afrika hii leo tuna ripoti juu ya adhari zinazotokana na kisukari huko Burundi, wakati dunia iliposherehekea siku ya afya hiyo jana. Kuongezeka kwa uu, haya maradhi imepelekea vilevile maradhi yangine yaongezeke kwa sababu ni, ni ugonjwa wenyewe unasababisha maradhi ya moyo na maradhi mengine man, mengi ya macho, inakuwa ni kitisho kikubwa. Jeshi la Uganda limeanzisha operesheni salama huko mlima Ruwenzori kupambana na uasi ambao umesababisha vifo vya watu 56, tangu mwezi uliopita. Vile vile, tutakuwa na makala yetu ya VOA mitaani hii leo ambapo wakazi wa Dar es Salaam huko, uh, Tanzania, wazungumzia matatizo ya usafiri katika mji mkuu wa biashara wa Tanzania. Watu waharakishe kutondoa changamoto ya foreni kutoka majumbani kwenda kazini Tunachelewa, foleni inakuwa ni kubwa, hasa hii barabara ya kutoka Kibamba, Mbezi, kuja kufika Faya. Unaamka saa kumi na moja kufika posta, unafika saa tatu saa nne. Hihiyozo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mpendwa msikilizaji, matangazo yetu yanasikika katika mitambo ya FM pamoja na mtandao wa tovuti na nwani www VOA swahilicom, lakini kwanza tunaanza kwa taarifa ya habari. Katika habari muhimu hivi leo, serikali ya Marekani inasimama na watu wa Rwanda katika taifa hilo linapoadhimisha miaka ishirini na miwili tangu mauaji ya halaiki ya mwaka 1994 kutokea. Katika taarifa ya Rais Obama iliyotolewa na afisi ya msemaji wa White House, Marekani inasimama pamoja na Wanyarwanda kuomboleza vifo vya wanaume, wanawake na watoto laki nane walopoteza maisha yao mnamo siku mia moja ya hasia zilizoweza kueleweka. Taarifa ilieleza kwamba Marekani inatoa pia heshima zake kwa watu waliohatarisha maisha yao ya kujaribu kuwaokoa wengine na wale waliopata majeraha ambao wanaishi na vidonda kama kumbukumbu kumbu ya ukatili huo. Taarifa inaeleza kwamba ingawa Marekani inaungana na, na wananchi wa Rwanda kuomboleza hata hivyo ni jambo la kutia moyo kuona kwamba Rwanda imepiga hatua kubwa na kuondoka kwa uhalifu huo mbaya na kuanza kujenga mustakabali wa amani kwa watu wake. Wizara ya mambo ya nje, ya nchi za nje ya Marekani pia imetoa taarifa kwamba iliahidi kwamba Marekani haitaruhusu ukatili kama huo kutendeka tena. Serikali ya Burundi itatia saini hati ya maelewano na maafisa wa Umoja wa Afrika kufuatia shutuma kwamba serikali ya Bujumbura imeweka ama imekuwa ikikiuka haki za wapinzani wake. Waziri wa mambo ya nje wa Burundi Alan Nyamitwe alikanusha vikali shutuma kwamba jamii ya kimataifa imekuwa ikisema kwamba serikali yake inatumia vyombo vya kulinda usalama kuwakandamiza haki za wapinzani. Alisema utawala wa rais Pierre Nkurunziza unashirikiana na maafisa wa Umoja wa Afrika ambao wako nchini Burundi kuchunguza visa vya ukiukaji wa haki za binadamu. Nyamitwe alisema kwamba serikali imejitolea kulinda haki za wananchi bila kujali ushawishi wao wa kisiasa. Matamshi ya Nyamitwe yametolewa kufuatia ukosoaji wa makundi ya upinzani kwamba serikali ya Bujumbura imehusika katika kukiuka haki za raia na Marekani imeamua kuongeza mashambulizi ya ndege huko Somalia kutokana na shinikizo la kundi la kurudi tena kwa kundi la Al Shababu nchini humo. Kutokana na kishindo kikubwa kutoka kwa majeshi ya Somalia na nchi kadhaa za Afrika, wapiganaji wa Kiislamu wa kundi hilo wametafuta mbinu mpya za kupigana. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti ya mwandishi wetu Jeff Seldin kutoka Pentagon. Jenerali David Rodriguez, kamanda wa kikosi cha Marekani kwa ajili ya Afrika, anasema mtindo wao hivi sasa umekuwa ni kukusanya na kutoa mafunzo kwa kundi kubwa la watu, halafu kuwatawanya katika maeneo na kufanya mashambulizi na kutumia nguvu hizo, kulenga hasa mojawapo ya kambi za wanajeshi kutoka nchi zinazochangia kikosi cha Afrika huko Somalia, AMISOM. Katika shambulio baya zaidi wapiganaji wa Al-Shabab walifanya ni mwezi Januari, kwa kuvamia kambi ya wanajeshi wa Kenya na kuwaua hadi wanajeshi mia mbili. Jenerali Rodriguez anasema hilo limesababisha athari mbaya kwa nchi zinazochangia wanajeshi, kwa sababu zimepoteza raia wao katika mashambulio tofauti. Lakini kamanda huyo wa kikosi cha Marekani anasema shughuli hizo za Al-Shabab zimewasababisha kuwa katika hatari na hivyo kuipatia ndege za Marekani nafasi nzuri za kuwalenga. Anasema ukusanyaji habari za kijasusi umesaidia pia na kupelekea shambulizi la ndege la wiki iliyopita lililosababisha kifo cha kiongozi no wa usalama na ujasusi wa Al-Shabab. Na tukirudi tena katika habari muhimu za dunia, rais wa Sudan Omar Al Bashir amesema ataondoka madarakani baada ya muhula wake wa sasa kuisha ambayo ni miaka minane kutoka sasa. Rais huyo aliliambia shirika la habari la BBC jana Alhamisi, na ninamnukuu, ufikapo mwaka wa elfu mbili na ishirini kutakuwa na rais mpya na mimi nitakuwa rais wa zamani, mwisho wa kunukuu. Wakati wa maojiano hayo rais huyo alisema kwamba kazi yake inachosha na kuwa hatagombania tena urais katika uchaguzi ujao. Bashir, mwenye umri wa miaka sabini na miwili, ni mmoja wa marais walio mamlakani kwa muda mrefu barani Afrika. Alishinda uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili kumi na tano uliosusiwa na upinzani na uliorekodi, uliorekodi idadi ndogo zaidi ya wa wapiga kura. Rais huyo anatakiwa na Mahakama ya Uhalifu wa Kimataifa ICC kwa mashtaka ya uhalifu wa vita, mauaji ya halaiki na uhalifu dhidi ya binadamu. Na wawaniaji wawili wa tikiti ya chama cha Democratic hapa Marekani, waziri wa zamani wa mambo ya nje Hillary Clinton na seneta wa jimbo la Vermont Bernie Sanders waliendelea kurushiana maneno kuhusu ni nani aliyehitimu zaidi kuliongoza taifa la Marekani. jana, jana, jana Alhamisi, wanasiasa hao hawakuonekana kufanya jitihada zozote kupunguza ukali wa maneno yao ambayo yamekuwa yakionyesha ushindani wao wa kisiasa. Sanders aliwaambia wanahabari katika mji wa Philadelphia kwamba ni Clinton aliyemshambulia kwanza kwa kusema eti hajahitimu kuwa rais. Akizungumza mjini New York, Bill Clinton alimshtumu Sanders huku akisema kuwa seneta huyo hatoi maelezo ya kutosha kuhusu ajenda yake ya, ya kubadilisha mfumo wa kifedha ambao unadhibitiwa na Wall Street. Clinton alisema, na ninamnukuu, nadhani ni vyema kuwaambia watu utakavyotekeleza yale ambayo unasema utatekeleza badala ya kutoa ahadi tupu mwisho wa kunukuu kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc baada ya taarifa habari hivi sasa Habari yenye uzito inatupeleka huko Uganda ambako operesheni inayofanywa na wanajeshi wa nchi hiyo UPDF kuwasaka watu wanaoaminika kuwa waasi katika maeneo ya mlima Rwenzori kwenye mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaendelea. Operesheni hiyo inafuatia mauaji kati ya raia, polisi na wanajeshi kuongezeka katika eneo hilo. Idadi ya waliouawa imefika 59. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anaripoti. Operesheni hiyo kwa jina Usalama Rwenzori inaanza wakati Rais Museveni amerejea eneo hilo kwa mara ya pili kwa muda wa wiki mbili, raia wakiendelea kuwashambulia maafisa wa usalama, huku maafisa usalama wakijibu mashambulizi kwa risasi. Tukio la hivi punde ni wanajeshi wawili kuuawa kwa kukatwa panga vichwani kisha kupigwa risasi. Kamanda operesheni hiyo, Brigedia Peter Lweru, amekataa kufichua idadi ya wanajeshi katika operesheni Amani Rwenzori kwa sababu za kiusalama. Lakini ni kikosi kikubwa cha wanajeshi wacha, ni waombee kazi njema, Juma la Mbogo. Sawa. Mikutano ya amani imekuwa ikiendelea eneo hilo; katika eneo hilo maafisa serikalini wakitaja mauaji yanayoripotiwa katika maeneo haya hasa wilayani Kasese, Ntoroko na Bundibugyo kuwa ya kijamii licha ya kuanza kwa maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi. Eneo la Rwenzori limekuwa katika hali ya hofu kwa muda mrefu, vyombo vya usalama vikisema kundi la waasi wa Allied Democratic Forces ADF linapanga kushambulia maeneo hayo. Kundi la ADF linaaminika kujificha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini bado haifahamiki, wanajeshi hao wanasaka kundi gani linaloteleza usalama eneo hilo, licha ya kuwaita wanaoshambulia polisi na wanajeshi kuwa waasi. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti Amerika. Wapenda skilizaji, msikose kutuma salamu zenu kupitia ukurasa wetu wa Facebook au katika mtandao wetu wa kawaida wa VOA Swahili, voa news.com. Unaweza kuchangia kutoa maoni yako juu ya ripoti mbalimbali. Na leo siku ya Ijumaa, usikose kushiriki katika live talk, ambapo tunapozungumza juu ya kufunguliwa kwa daraja mpya kati ya Rwanda, DRC na Uganda kutokana na ziara ya Rais Magufuli huko Rwanda. Basi usikose kushiriki kutoa mchango wako. Kwa hivyo Sauti Amerika iko pamoja nawe. Endelea kusikiliza kusikiliza Kumekucha Afrika. Na katika habari zingine, kiongozi wa kanisa la Katoliki duniani Papa Francis atafanya ziara fupi katika kisiwa cha Lesbos huko Ugiriki tarehe 16 mwezi huu, ambako atakutana na wakimbizi waliopewa hifadhi kisiwani humo. Taarifa iliyotolewa na Vatican jana Alhamisi ilieleza kwamba Papa Francis aliitikia mwaliko wa kiongozi wa kanisa la Orthodox, kiongozi Bartholomeo, na rais wa Ugiriki Prokopis Pavlopoulos. Bartholomeo na askofu wa Athens, wa Athens na Ugiriki Jerome wa Pili wataungana na Papa Francis huko Lesbos. Ziara hiyo inaonekana kama ishara ya kuionyesha jumuiya ya kimataifa janga linalowakumbwa wakimbizi hao, lakini wengi wao wakitoroka vita na umaskini nchini Siria. Safari hiyo pia itafanyika wakati umoja wa Ulaya unatathmini mpango wa kuwarudisha wahamiaji haramu kwa kubadilishana na wakimbizi wa, wa Siria. Wakati huo huo, hali ya mvutano imetanda ime miongoni mwa wahamiaji walio katika kambi kwenye mji wa bandari wa Pirus ambako maafisa wa usalama wanawashawishi wanashawishiwa kuondoka na kuelekea kwenye kambi mbadala. Wahamiaji 47 wanakisiwa kuishi katika kambi hiyo iliyo kubwa zaidi huko Ugiriki, ambapo ghasia zilizuka siku ya Jumatano. Na washirika wa karibu wa rais wa Rusia Vladimir Putin wametajwa katika nafasi za juu za nyaraka za kifedha zilizotolewa kisiri ambazo zimeishangaza dunia, lakini hazikupewa umuhimu wowote na maafisa wa Moscow. Raia wa Russia wanaonekana kutojali kufuatilia habari hizo na, na, na, na kama walio na hisia kwamba ni sawa tu kwa watu walio mamlakani kupata utajiri mkubwa. Zaidi ya hayo, wachambuzi wanasema kwamba hakuna chochote kwenye nyaraka hizo maarufu kama Panama Papers, ambacho kinaonyesha kwamba Putin mwenyewe alifanya uhalifu wowote. Lakini Alexei Navalny, ambaye ni kiongozi wa upinzani na ni mpingaji mkuu wa ulaji rushwa huko Russia, hakubaliani na hayo. Navalny alisema, aliambia Sauti ya Amerika kwamba anadhani huenda ufichuzi huo wa nyaraka za Panama ukaleta athari kubwa. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Polisi wa Malawi wanamtafuta mtoto mwenye umri wa mwaka mmoja aliyetekwa kutoka nyumbani kwao wiki iliyopita. Mtoto huyo wa kike ni mwadhiriwa wa mwisho wa wimbi la utekaji nyara na mashambulizi dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi ambao viungo vyao vinatafutwa sana katika soko la magendo la kikanda. Abdu Shakur, unasikia hali imekuwa mbaya kufikia kwamba rais wa Malawi alihutubia taifa mwezi huu akiahidi kwamba atachukua hatua zinazostahiki. Kwa hakika BMJ, hali ni ya kutisha, na wakati huo ni ya kusikitisha, licha ya juhudi za kikanda na kimataifa kupambana na janga hilo linalotokana na itikadi potofu. Mwandishi wa Sauti Amerika mjini Blanta ya Lamek Masina anaripoti kwamba huko kati kati ya Malawi, mama mmoja aliamka na kukuta binti yake mchanga ametekwa alipokuwa amelala kando yake wakati wa usiku. Msemaji wa polisi wa wilaya ya Kazungu Edna Mzingwitsa anasema so to... mama alipiga makelele akiomba msaada, lakini wakati majirani walipofika, mtoto alishachukuliwa na walipojaribu kumtafuta hawakuweza kumpata. Msemaji huyo ameiambia Sauti ya Amerika kwamba siku moja baada ya utekaji nyara walipata habari na kuna watu wanatarajiwa kukamatwa, lakini hakutoa maelezo zaidi. Utekaji huo umetokea mwezi mmoja tu baada ya mwili wa kijana mwenye ulemavu wa ngozi mwenye umri wa miaka tisa kupatikana bila ya kichwa huko mashariki ya Malawi. Mapema mwezi huu, Rais Peter Mutharika alilihutubia taifa. Huu ni ukatili na unatishia karibu misingi yote ya haki za binadamu katika katiba yetu. Hebu niwahakikishie kwamba serikali inachukua hatua za dhati dhidi ya tabia hii ya uhalifu na tutawashinda. Tumeimarisha upelelezi na usalama katika wilaya zilizoathirika na nchi nzima kwa jumla. Mutarika ameitaka mahakama kutoa adhabu kali zaidi kwa watenda maovu hayo. Watu wenye ulemavu wa ngozi yaani albino huko Malawi wanalengwa sawa na sehemu nyinginezo za Afrika Mashariki, kwa sababu watu wengi wanaamini na kuwa na imani potofu kwamba sehemu za viungo vya watu hao vinawaletea bahati na mali. Wanahusika mara nyingi hawapatikani au kuhukumiwa, na wanapohukumiwa, basi adhabu zinakuwa hafifu. Mwaka jana mahakama moja huko Malawi kusini iliyemwamrisha mtu mmoja aliyepatikana na viungo vya albino kulipa faini ya dola 30. Alishtakiwa kwa kuwa na ngozi ya binadamu ambapo adhabu kubwa ya mwisho ni kifungo cha miaka mitatu. Huko Malawi, polisi wameorodhesha mashambulizi 50 dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi mnamo miaka mitatu iliyopita. Mashambulizi hayo yamezusha hasira na hofu na yametokea zaidi katika wilaya ya Machinga, mpakani na Msumbiji, ambako inaripotiwa kwamba viungo vya mwili vinauziwa waganga wa kienyeji katika njia ya magendo. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Hapo jana dunia nzima iliadhimisha siku ya afya kwa kauli kwamba tushinde ugonjwa wa kisukari. Idara ya afya duniani imetoa wito wa kupunguza kasi ya ugonjwa huo, ambapo hivi sasa unakumba kila mtu, kinyume na zamani ambapo ilichukuliwa ni ugonjwa wa matajiri. Ugonjwa huo umeongezeka pia katika nchi zinazoendelea kwa mfano, huko Burundi takwimu zinaonyesha kuwa kati ya watu kumi mmoja anasumbuliwa na kisukari katika taifa hilo lenye wananchi takriban milioni kumi. Zaidi kutoka Bujumbura, huyu hapa Haidala akizimana Mfano hapa Burundi imeshaonekana kama ni ugonjwa wa tatu eh, baada ya malaria na Ukimwi. Bara la Afrika na Asia haya maradhi yameonekana yameongezeka ya, ya, ya sana kuliko Europe na Amerika. Ni daktari Nasor Mohamed maarufu hapa Bujumbura akithibitisha kuwa ugonjwa wa kisukari ni tatizo kubwa la afya, tofauti na hapo zamani kwamba ugonjwa huo ni ugonjwa wa matajiri na katika nchi tajiri. Kuongezeka kwa haya maradhi imepelekea vile vile maradhi yangine yaongezeke, kwa sababu ni, ni ugonjwa wenyewe unasababisha maradhi ya moyo na maradhi mengine ma mengi ya macho, inakuwa ni kitisho kikubwa. Takwimu zinaonyesha kuwa kati ya watu kumi hapa Burundi mmoja wao anasumbuliwa na maradhi ya kisukari. Maradhi haya yanazidi kuongezeka kwa kasi kubwa hapa Burundi kwa mujibu wa taarifa za Wizara ya Afya, na hata kwa nchi zingine zinazoendelea, wagonjwa wamekuwa na usumbufu mkubwa, hasa pale maradhi hayo yanapowalazimisha kubadili maisha yao ya kila siku, namna ya kula. nauma kisukari hivi ni miaka Nimeenda kwa muganga kujipimisha, wakanambia sukari yangu iko juu sana. Sasa hivi wakanikataza kula vyakula vyenye kwemo sukari, saa vile viazi, wali, maharage, mogo. Kwa kweli ni shida. Hivi kila siku wananipiga ansiline, ndo dawa yangu, lakini kwa kweli ugonjwa huu ni mbaya sana. Unasikia kila mara unapanda, mara kizunguzungu, yani wakati wote ugonjwa unaweza kupa wengine wanathubutu kutamka eti afadhali kumwa ukimwi HIV, kuliko maradhi hayo ya kisukari. Lakini daktari Nasora anashauri nini kuhusu kujikinga na maradhi hayo ya kisukari? wa. Kuna aina mbili ya, ya, ya ugonjwa wa kisukari. Kuna ule wenyewe hauwezi ukajikinga nao, ni ile tunasema diabetes tip 1 eh, eh, aina ya kwanza unajitokeza hata kwa watoto wadogo na mara chache kwa watu wakubwa. Hiyo ni vigumu kujichunga nao, lakini kuna hii aina ya pili na ndio sehemu kubwa karibu percent tisini ya, ya hiyo aina ya pili ya kisukari ni hali yenye mtu anaweza kujikinga nayo, na sababu mara nyingi inaonekana kama kuna familia zenye wanaukoa kisukari. Ukisha kuwa katika familia kama hiyo, inabidi ujikinge tena zaidi. Na sababu zingine ni kama ukosefu wa mazoezi, watu wanene ama uzito mwingi, na unatumia mafuta mengi, sukari katika maisha. Kwa sasa kuna urahisi katika mambo mengi, zamani palikuwa kazi za mikono, watu walikuwa mwili unatumika hivi. Eh, transport ni rahisi, sasa inakuwa mwili hauna ule muda wa kufanya sport na kitu kingine vile vile, siku hizi kuna aina nyingi ya vinywaji vyenye sukari, na, na vile vile pombe watu wanavitumia kwa wingi, na vile vile tunaona watu wanatumia sana sigara. Ulimwengu umeadhimisha siku mahususi ya afya duniani mwaka huu, tawi la Umoja wa Mataifa linalohusika na afya, WHO linasisitiza juu ya maradhi hayo ya kisukari. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Vo mitaani leo inaangazia changamoto ya usafiri katika jiji la Dares Salam, hususan tatizo kubwa la foleni, huku pia kukiwa na kusuasua kuanza kwa mradi wa mabasi yaendayo haraka dat, ambayo yalikuwa yanaonekana kama yangekuwa ahweni kwa adha kubwa waipatayo wakazi wengi wa jiji hilo. Wengi waliozungumza walionyesha wasiwasi wao kuhusiana na kuanza rasmi kwa mabasi hayo yaendayo haraka jijini Dares Salaam, huku tatizo la msongamano wa magari likikuwa kwa kasi, hususan wakati huu wa msimu wa mvua. Je, hizo basi zitaanza lini? Tokaalisema zinaanza Januari, kimya. Februari, kimya. Sasa tuko April tumeingia, hatutegemei usafiri utaanza lini. Na mpaka sasa sisi tunapata shida, yani utoke hapa mpaka mpaka Mbagara ni lazima uwe na shilingi elfu tano au shilingi elfu kumi kwa kufaulisha mabasi, kwa sababu wenye madadaa nao wanafanya nini? Wanafupisha wana, wana njia, anaishia katikati an anachukua watu wengine, anageuka anarudi. naona kwa sasa wewe nyinyi mnakuwa kazi kwenu sasa. Utoke hapa utembee, kwa mfano mimi natoka hivi hapa sasa naenda Mbezi. Nisubiri hapa hapa hapa Kariakoo mpaka Mbezi. Sasa nimetoka ni nimetoka Muhimbili na nakuja kupandia Kariakoo. Sasa Kariakoo ubora upate. Unaona bwana? Kwa kweli sielewi ni kitu gani kinauchelewesha watu waharakishe kutondoa changamoto ya foreni, kutoka foreni kutoka majumba nyumbani kwenda kazini tunachelewa, foreni inakuwa ni kubwa, hasa hii barabara kutoka Kibamba Mbezi kuja kufika faya, unaamka saa kumi na moja kufika Posta unafika saa tatu, saa nne. Kama kuna uwezekano serikali natusikia sisi wananchi wake, hii barabara ya mwendo wa kasi ianze mara moja kutokana na adha tunazozipata sisi wananchi wa, wa, wa Dar es Salaam na vitongoji vyake hapa na ni ili niweze kufika Mwimbili, nabidi nichukue tena na gari kuja mpaka hapa hapa Magomeni. Mpaka sasa hivi bado sijapata gari tena kuelekea Mwimbili, hiyo yote kwa ajili ya kunani, kukwepa foleni za barabarani, lakini mpaka sasa hivi sijafanikiwa kufika mpaka sasa hivi toka saa kumi na moja alfajiri na foleni kama hii, na wai mgonjwa, magari ya Mwimbili shida. Na ingekuwa ni rahisi zaidi, ningechukua kimala pale, ningechukua gari mwendo kasi mpaka Magomeni. Huu mradi uende kasi, yani si kama itasaidia kwamba kupunguza foleni mjini hapa, yani barabara, miundombinu ni ile ile, barabara zijabadilika, yani barabara zile zipo sababu gari zinapopita ndio pale pale zinazokuwa zinapita zamani. Kwa hiyo haiwezi kusaidia kwamba yaani kupunguza foleni. Uh, mabasi yatakuwa ya yaanze tayari safari, lakini mpaka sasa tunaona mradi huu haujaanza. Lakini changamoto tunazokabili ni nyingi sana kwenye usafiri, kwa sababu magari ndiyo ni mengi, lakini foleni atukwamisha, unafika nyumbani kuchelewa, ni kati ya mambo ambayo yanasumbua sana pengine mradi ukianza mambo yanaweza kubadilika, umradi kwa kupunguza foleni sizani, kwa sababu utaona kama njia ya huku Buguruni nani Gongo la Mboto, Buguruni kote hakuna ya mabasi yanaenda kwa kasi, mabasi yanaenda kwa kasi yako barabara hii ya moroko yako kwa Morogoro rodi. Maoni yangu mimi, naomba waimarishe tu barabara hizi nyingine za katikati hizi ya mji pembeni itapofika muda kama huu yani, magari yapite kwa, kwa wepesi zaidi kuliko ni hivi sasa hivi. Njia kubwa zote utakuta kuna foleni msongamano mkubwa katika barabara nyingi za Dar es Salaam, sio tu una athari za kijamii kwa wakazi hao, bali hata pia athari za kiuchumi na kikazi. Sasa tunashindwa kujua ni maamuzi gani ambayo yamebaki kwa serikali ya tano kufanikisha hili la kutupa la wakazi wa Dar es Salaam kutumia mabasi yaendayo kasi, ili tuweze kufanikiwa kupunguza E, foleni kubwa katika jiji la Dar es Salaam ambayo kwa kiwango kikubwa inarudisha maendeleo nyuma. Nakumbuka tafiti ya mwaka jana ilionyesha foleni inapoteza takribani bilioni 80, e, kwa siku kwa watu kufanya huduma zao mbalimbali za kiuchumi. Sasa kama tunaweza tukapuzia bilioni 80 ambayo inapotezwa kwenye foreni, nafikiri tutakuwa hatukimbizani na yale maendeleo tunayoyataka kuyafanya. Unatoka Kimara saa 12 kamili lakini unakuja kufika hapa mjini husani Kariakoo, unakuja unafika saa tatu au saa tatu kasoro. Sasa unafika kwa mwajiri wako, unapomwambia nimechelewa, wala hakuelewi, wala hakuelewi kwamba umechelewaje. Kwa hiyo matatizo unayopata hapo katikati ya foleni inavyokuwa ni kubwa, yeye wala hayaelewi. Lakini kiukweli kwamba foleni ya Dar es Salaam husa ni barabara ya mologololodi Mbezi Kariakoo imekuwa ni ya kutisha na imekuwa haina suluhisho, tunaweza tukasema kwa sababu imekuwa ni ya muda mrefu. Tumekuwa tukiahidiwa kwamba kuna magari ya mwendo kasi yatakayofadhiliwa na mradi wa Dati, lakini mpaka sasa hivi kila muda unapewa kwamba mwezi wa saba itaanza. Unafika mwezi wa saba hakuna, mwezi wa kumi ndio itaanza, hamna, mwezi wa kwanza itaanza, hamna. Mpaka sasa hivi tumebaki kama hatujui mradi huu utaanza lini. Nam, hiyo ndiyo adha ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam. Foleni ni wimbo ambao haujulikani utamalizika lini kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Sudan Omar Bashir amesema ataondoka madarakani baada ya muda wake wa sasa kuisha, ambayo ni miaka minane kutoka sasa. Serikali ya Marekani inasimama na watu wa Rwanda wakati taifa hilo likiadhimisha miaka ishirini na miwili tangu mauaji ya halaiki ya mwaka wa elfu tisa mia tisini na nne kutokea. E, serikali ya Burundi itatia saini hati ya maelewano na maafisa wa Umoja wa Afrika kufuatia shutuma kwamba serikali ya Bujumbura imekuwa ikikiuka haki za wapinzani wake. Wawaniaji wawili wa tikiti ya chama cha Demokratic hapa Marekani, waziri wa zamani wa mambo ya nje Hilary Clinton na seneta wa jimbo la Vermont Bernie Sanders waliendelea kurushiana maneno kuhusu ni nani aliyehitimu zaidi ya kuliongoza taifa la Marekani hapo jana Alhamisi. Washirika wa karibu wa rais wa Russia Vladimir Putin wametajwa katika nafasi za juu za nyaraka za kifedha zilizotolewa kisiri ambazo zimeishangaza dunia lakini hazikupewa umuhimu wowote na maafisa huko Moscow. Kiongozi wa kanisa la Katoliki hapa duniani Papa Francis atafanya ziara fupi katika kisiwa cha Lesbos, Ugiriki tarehe 16 mwezi huu ambako atakutana na wakimbizi waliopewa hifadhi kisiwani humo mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika natukamilishia kumekucha afrika kwa wiki hii asanteni kushirikiana nasi kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya hapa studio bmj muridhi mwelekezi wa matangazo aida isa mimi abdu shakuru busema kwaherini