Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hapa studio, jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Leo ni Ijumaa, Aprili 8 mwaka 2016. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. <muchos> Katika matangazo yetu ya hivi sasa utasikia jeshi la ulinzi wa wananchi Tanzania limeshtushwa na taarifa kuhusu unyanyasaji wa kijinsia unaodaiwa kutekelezwa na wanajeshi wake. Na katika live talk hii leo tutazungumzia ziara ya Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania nchini Rwanda, pamoja na kufunguliwa kwa daraja la kimataifa la Rusumo. Wananchi wana matumaini gani? jinsi e, Wanyarwanda na Watanzania watakavyokuwa wanaungana katika biashara ya kutoka Tanzania na kutoka Rwanda. Nimejaribu kuangalia jinsi Tanzania na Rwanda itakavyokuwa inaungana vizuri kuhusu mambo ya biashara. Basi jumuika nasi kwa dakika 60 za matangazo haya, kwa kupiga simu hapa studio, ukianza na alama ya plus 12026193151 ili ushiriki katika live talk. Lakini kwanza unaanza kusomewa habari za dunia na Id Ligongo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema imesikitishwa sana na uchaguzi wa jamhuri ya Kongo ambao umemruhusu rais Denis Sassou Nguesso kuendeleza miaka thelathini na mbili ya kuwepo madarakani. Msemaji wa wizara hiyo Mark Tona alisema katika taarifa, kulikuwa na kasoro nyingi wakati wa uchaguzi na kukamatwa kwa wafuasi wa upinzani na hatimaye kuvurugwa na upigaji kura wa amani alisema kuwa Marekani pia ina wasiwasi mkubwa kuhusu usawi wa maelfu ya Wakongo ambao waliamshwa Aprili 4 kwa milio ya bunduki na milipuko, na hivyo watu kukimbia nyumba zao katika mji mkuu Brazzaville. Serikali ya Kongo inasema wanachama wa zamani wa kundi la wanamgambo lililosambaratika walishambulia malengo ya serikali siku hiyo. Inasema maafisa watatu wa usalama, raia wawili na washambuliaji kumi na wawili waliuawa katika mapambano. Jeshi la wananchi wa Tanzania JWTZ linasema limeshtushwa na taarifa kuhusu unyanyasaji wa kijinsia unadaiwa kutekelezwa na wanajeshi wake dhidi ya wananchi wa Kongo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akizungumza kuhusu suala hilo, afisa habari wa makao makuu ya JWTZ meja James Machela amesema jeshi lake chini ya Umoja wa Mataifa MONUSCO limekuwa likitekeleza majukumu ya ulinzi wa amani katika Jamhuri ya Kongo takriban miaka mitatu sasa, na katika muda huo wote JWTZ halijakabiliwa na tuhuma zozote. Aidha, amesema JWTZ limetekeleza na linaendeleza kutekeleza majukumu yake katika nchi mbalimbali duniani zikiwemo Liberia, visio vya Komoro, Lebanon, Sudan, katika jimbo la Darfur na Msumbiji. Hata hivyo, Meja Machela amesema kuwa uchunguzi unaendelea kubainisha madai hayo. Mkutano wa mwaka huu wa G20 utahusu uchumi na sio siasa kama vile mizozo ya kieneo. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi amesema hivi leo. Yi alizungumza na wanahabari na kusema China itawasilisha mapendekezo ya ukuaji wa uchumi wakati wa kikao ambacho kinatarajiwa kufanyika mwanzoni mwa mwezi Septemba katika mji wa Hangzhou nchini China. Viongozi wakuu wa dunia akiwemo Rais barack Obama na rais wa China Xi Jinping wanatarajiwa kuhudhuria. Kabla ya mkutano wa G20, Japan itakuwa mwenyeji wa mkutano wa kundi la mataifa saba, G7, mwezi Mei. Mkutano huo anatarajiwa kuilenga Ukraine, tishio ambalo linaletwa na utashi wa nyuklia wa Korea Kaskazini na Rusia. China si mwanachama wa G7. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema hivi leo kuwa wenye msimamo mkali katika Islamic State wanapoteza udhibiti wao nchini Iraq. Viongozi wao na wapiganaji wanatokomezwa, hivyo wanachama wa kundi hilo wakipoteza matumaini. Kerry alifanya ziara ya siku moja mjini Baghdad hivi leo kwa mazungumzo na viongozi wa Iraq ameahidi kuwa ushirikiano unaoongozwa na Marekani kupambana na Islamic State utafanya kazi na Iraq kushinikiza zaidi katika wiki na miezi ijayo. Mwanadiplomasia huyo wa juu wa Marekani ameahidi uungwaji mkono wa Marekani kwa serikali ya Iraq katika juhudi zake za kuimarisha usalama na kufanya kazi kuelekea uthabiti katika siasa na maendeleo ya kiuchumi. Keri alisafiri kwenda Bagdad akitokea Bahrein, ikiwa ni ziara ya kwanza katika mji mkuu huo toka mwaka elfu mbili na kumi na nne. Korea Kusini inasema raia kumi na watatu wa Korea Kaskazini wamekimbia nchi jirani yao baada ya kufanya kazi katika mgahawa mmoja katika nchi ya kigeni. Msemaji wa Wizara ya Muungano ya Soul, Jong Jong He, amesema watu wanaofanya kazi kwenye migahawa nje ya nchi wamewahi kukimbia hapo kabla lakini si wafanyakazi wengi tena kutoka sehemu moja ya kazi amesema kundi hilo lilijumuisha mwanaume mmoja na wanawake kumi na wawili waliwasili korea kusini mapema leo hakutaja nchi ambayo watu hao walikuwa wakifanya kazi korea kaskazini kawaida yake huishitumu korea kusini kwa kushawishi raia wa korea kaskazini kukimbia unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Washington. mamlaka za anga za Russia zinasema marubani wa ndege ya abiria ya shirika la ndege la Fly Dubai ambayo ilianguka Rostov on Don, Machi 19 walifanya vitendo vya kutatanisha dakika kadhaa kabla ya ndege kuanguka na kuwa watu wote 62 waliokuwemo na wawili walio Kamati ya anga ya kimataifa ya Russia imesema mapema leo katika ripoti yake ya kwanza kuhusu ajali hiyo kwamba marubani walijaribu mara mbili kutua katika hali mbaya ya hewa kabla ya kuongeza urefu wa mita 900 kutoka usawa waliokuwepo mwanzo na kwa ghafla wakaiweka ndege katika mwelekeo wa kutua. Kitendo hicho kilisababisha ndege kushuka mpaka ardhini katika mwendo kasi wa kilomita 600 kwa saa. Wachunguzi wanasema bado wana matumaini sauti kutoka kwenye chombo cha kunasa sauti kwenye chumba hicho cha rubani katika ndege hiyo, jambo ambalo huenda likawasaidia kufahamu marubani walijaribu kufanya nini. Na msikilizaji, karibu katika live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, hii leo. Basi tunazungumzia kufunguliwa kwa daraja la kimataifa la Rusumo na ushirikiano mpya baina ya Tanzania na Rwanda. Ili kujua haya yote kwa kina, pamoja na masuala mengine mengi, basi ninao washiriki Ruziga Masanhira pamoja na Dr Mnubi Godfrey. Yeye ye, anatoka nchini Tanzania kwa kuendeshea live talk hii leo hapa studio. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nikishirikiana na mwenzangu Eid Ligongo, pamoja tunawaambia karibuni sana washiriki. Basi nawashukuru na, na nyinyi kuwepo kwa hivi sasa katika live talk na moja kwa moja. Basi ninaanza na Ruziga Masanhira, wewe ukiwa mkazi wa huko Rwanda, kitendo cha Rais Magufuli kutembelea Rwanda ikiwa ni ziara yake ya kwanza nje ya nchi kushiriki maadhimisho haya ya kumbukumbu -kumbu ya mauaji ya halaiki yaliyotokea mwaka 1994 imetoa picha gani kwa Wanyarwanda? Na nadhani picha ambayo ipo hivi sasa ni, ni ukurasa mpya, ukurasa mpya wa ushirikiano kati ya Rwanda na Tanzania, hasa baada ya kiwingu ambacho kilijitokeza mnamo miaka miwili iliyopita pale ambapo kulikuwa na kauli mbalimbali mbali za wanasiasa ambazo zilikuwa kidogo zinaendana zinaenda tofauti na kabisa na hali ya kidiplomasia iliyokuwepo kati ya mataifa haya mawili. Kwa hiyo naweza nikasema sura iliyopo sasa ni ya ushirikiano mzuri kati ya mataifa haya mawili, iwe kisiasa, kijamii, lakini pia kiuchumi, kwani inaweza nikakuambia kwamba bidhaa zaidi ya asilimia sabini ya bidhaa ambazo Rwanda inaagiza kk kutoka eh, kupaka nje zinapitia katika bandari ya Dar es Salaam na kupitia mkondo wa kati. Umezungumzia kiwingu je, kwa nyinyi wa Nyarwanda kiwingu hiki kilikuwa kinawaathiri vipi katika utendaji wenu na ushirikiano pamoja na masuala ya kibiashara na Tanzania? Naam, uh, nafikiri kama nilivyokwisha kuambia kwamba bidhaa kwa kiuchumi, naweza nikasema bidhaa, asilimia ya bidhaa ambazo Rwanda inaagiza zinapitia katika bandari ya Dar es Salaam. Kwa hiyo unaweza ukaona pale ambapo kunakuwa na ushirikiano hafifu kati ya mataifa haya mawili, ni mwathirika zaidi atakuwa ni Mnyarwanda ambaye angependa kuona mambo yakiwa sawa ili aweze kunufaika zaidi na ushirikiano bora uliopo kati ya mataifa yote mawili. Kijamii, taifa hili la Tanzania wamekuwa marafiki sana na Rwanda kwa miaka mingi na imepokea wakimbizi wengi wapata ambapo Rwanda ilikuwa na migogoro ya kijamii na Wanyarwanda walipokelewa wanya, hmm. kule walikaa kwa miaka mingi, baadhi walipokea walipata uraia kule na wengine walikuja kurejea. Baada ya kurejea kwa amani nchini hapa mwaka elfu tisa mia tisini na nne na baada ya kwa hiyo kuna ndugu wengi wa upande pande zote mbili, wale ambao wamezaliwa kwa mataifa yote mawili. Kama naweza nikakupa mfano wangu, mimi mwenyewe niliathirika vipi? Kwa sababu mi ni baba yangu Mtanzania, mama yangu Mnyarwanda, kwa hiyo nilipokuwa naona mataifa ndugu mawili yanafarakana, ilikuwa inaniuma zaidi na Mm, kipindi hicho unakumbuka kuna wengi ambao walirejeshwa eh, wakiwa wanawacha wana, wana, baba zao ama, ama mama zao kule, kwamba wao wanarudi Rwanda lakini ndugu zao wanabaki kule, kwa sababu ya mahusiano tu maboma ambayo yamejitokeza kuwa mabaya kati ya viongozi wa juu, basi waathirika sisi huku chini eh, ilikuwa ni tabu tu. Asante sana uh, Bwana Ruziga kwa maelezo hayo moja eh, kwa moja. Ni ende moja kwa moja kwake dkt Godfrey Mnubi. Uh, Daktari Mnubi kama ulivyomsikia bwana Ruziga akielezea ushirikiano uliopo ambapo eh, umeanzishwa pengine unaweza kusema ukurasa mpya baina ya Rais John Pombe Magufuli na Rais Paul Kagame. Lakini kufunguliwa kwa daraja hili ambalo ni jipya kabisa lenye uwezo mkubwa tofauti na lile la awali kiuchumi, kibiashara, eh, tofauti itakuwa ni vipi? ina imani kubwa sana kwamba ufunguzi wa hili daraja la kimataifa litatoa fursa mpya na kuboresha zile zilizopo za kibiashara katika hizi nchi mbili husika. Kwanza tunajua ni kwamba Rwanda asilimia kubwa ya mizigo yao inapitia bandari ya Dar es Salaam, kama mwenzangu alivyotanguliza kusema na rais uh, wetu walivyoongea, anapenda na amesisitiza kwamba anapenda hii barabara ya kutoka Dar es Salaam mpaka Rusumo, mpakani na Rwanda kwamba iwe mzigo ukitoka ni ndani ya siku tatu, na vizingiti vya njiani vipunguzwe, ili kwamba yani, biashara iende kwa ufanisi. Kwa hiyo moja kwa moja tunaona kwamba kuna ufanisi utatokea na kuna faida ya kibiashara, kwa sababu sio tu faida kwa hii mizigo inayopita, bado kuna raia wanaoishi mpakani, wana uwezo wa kufanya biashara kutokana na hili daraja kufunguliwa. Kwa hiyo moja kwa moja anajua kwamba ufanisi utakuwepo katika hii biashara, biashara itaongezeka, na bado itatoa fursa nyingi mpya na zilizopo kwa raia wa nchi hizi zote mbili za Tanzania na Rwanda. Kufunguliwa sasa huku kwa daraja hili, Dr. Mnubi, unadhani pengine ni, ni ishara kwamba uh, itaweza kufungua milango kwa mataifa ya Afrika ya Kati kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alikadhalika Sudan Kusini kuweza kutumia Ndiyo, ndio naamini kabisa na kwa, mas, kwa maslahi chanya na mapana ya uchumi naliona hilo kufanyika na kufanikiwa sana, kwa sababu tunaimani kila nchi katika zinazounda jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini tukiongelea sana sana labda kwa ishu hii Rwanda na Tanzania zina nia ya dhati ya kuboresha maslahi ya kuboresha hali halisi ya uchumi ya wananchi wao. Tumeshaona na tumesikia na tunaamini viongozi wetu kwamba wanatukia wana sana umaskini, umaskini ulio raia wa, wa, wa, wao, unaowasumbua kwa hiyo, wana dhamira dhati ya kuhakikisha wanawasaidia wananchi wao waondokane na ile wimbi la umaskini. Tunajua kwamba kila nchi ina tofauti zake, tofauti haziepukiki sana sana, ukiangalia katika jumuiya ya Afrika Mashariki kwamba tuko katika jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini mitazamo yetu wetu ni tofauti, lakini kwa maslahi ya kuwasaidia wananchi na kuwakomboa katika wimbi la umaskini lazima tushirikiane kiuchumi. Kwa hiyo, nafikiri hilo halikwepeki kwamba tumeanzisha sisi tumeshirikiana, lakini bado nchi karibu zote za Afrika Mashariki san, sana sana, ukizingatia zile nchi ambazo tunaita labda ni landlocked country kama jamhuri ya Democratic Republic of Congo na Rwanda na kwao, tunaamini kwamba ni nchi nyingi zitapata fursa kuweza kutumia fursa iliyotoka hii katika ya ushirikiano katika nchi za Afrika Mashariki na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwenye laini ya simu pia tunaye Charles Mtizima ambaye ni mmoja kati ya washiriki wetu hapa katika live talk. Charles, basi kama tunavyofahamu kwamba wasafirishaji mizigo wa nchini Rwanda kipindi cha nyuma waliwahi kulalamika kuwepo kwa wingi wa vituo na utozaji kodi unaofanyika upande wa Tanzania. Lakini hivi juzi tu Rais wa Tanzania John Magufuli amesema kutakuwepo na vituo vitatu tu vya ukaguzi. Je, hii inaweza kupelekea wale wasafirishaji ambao waligomea kusafirisha mizigo kupitia Tanzania kurejea na hii inaweza kuwa ndio njia ya kupanua harakati za kibiashara na uchumi? Ni kweli kabisa. kweli kabisa. <coughs> nam endelea, tunakusikiliza, Bwana Charles Mtizima. Ni kweli kabisa. Mpaka sasa hivi sasa hizi mizigo mingi tulikuwa tunaitisha kutoka Mombasa, lakini sasa hizi nafikiri itakuwa ni wakati mzuri wa kwanza kuisha mizigo yetu Tanzania. Kakabapu Tanzania ni nchi iliyo karibu na na Rwanda, karibu ni mpaka mmoja lakini sasa hivi tatusaidia kabisa hata mizigo yetu sasa hivi mingi kufikisha Tanzania, ni fursa kabisa kwa nchi zetu. Uh, asante sana uh, Bwana Charles kwa maoni yao. La sasa, hebu -hebu tuangalie kwa kwa kwa mapana zaidi. Nikija ama nikirejea kwako kwa Bwana Ruziga, tumezungumza sana kuhusiana na umuhimu wa hili daraja, vile vile Kupunguzwa vile vituo vya ukaguzi ambavyo vilikuwa vingi sana nchini Tanzania kutoka vingi mpaka kuwa vitatu kama alivyotangaza Rais John Pombe Magufuli. Lakini kuwepo kwa daraja hili pekee, unataka kuniambia kwamba ndio uh, ishara tu ya kuongeza biashara, shughuli za kiuchumi za, za wananchi wa Tanzania na Rwanda. Lakini kipi kingine ambacho eh, daraja hili litachochea kufanyika zaidi? Naam, nadhani labda nikumbushie tu kwamba daraja hili lilikuwepo lakini sasa limepanuliwa. Ina maana kwamba kupanuka kwa daraja hili na kuongezewa uwezo wa kupokea eh, tani zaidi ya mia moja na themanini ukitoka tani thelathini na mbili ambazo zilikuwa inapitisha nikuonyesha uh, kwamba mm, biashara imepanuka moja, mbili, ni kuonyesha kwamba milango imefunguliwa si kwa Rwanda na Tanzania peke yake bali Tanzania inapotaka kupeleka bidhaa kupita kwenda mataifa kama Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, eneo la, la, la, la, la, la, la kaskazini, inapitia Rwanda. Bidhaa ambazo zinakwenda Burundi zinapitia Rwanda. Kwa hiyo eh, ni kufungua pia mlango uh, kwa mataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Burundi kuingia moja kwa moja Tanzania kupitia Rwanda na kero ambazo zilikuwa zinalalamikiwa mara kwa mara na mataifa haya ilikuwa ni ukiritimba uliopo pamoja na rushwa. Kwa hiyo Rais John Pombe Joseph Magufuli amesimama kama ishara ya kufutika kwa kasumba zote ambazo zilikuwa zinaonekana katika forodha nchini Tanzania pamoja na huduma nyingine zinazotolewa pale. Kwa hiyo serikali yake inasimama kama ishara tosha ya mahusiano mapya kati ya Rwanda, ya Tanzania na mataifa mengine, sio na Rwanda tu, na mataifa mengine Ma ya ukanda huu moja. Nikwambie tu kwamba wakati anatamka yeye mwenyewe Rais John Pombe Joseph Magufuli alisema kwamba safari hajawahi kufanya safari yoyote nyingi tangu amechukua madaraka, na amekataa safari nyingi sana, lakini ziara hii ya Rwanda ameichukulia kama kwa umuhimu wake, na ndio maana akaamua safari ya kwanza hiyo Rwanda, baada ya kualikwa na Rais Paul Kagame, kwa sababu anaona umuhimu wa suala la ushirikiano kati ya Tanzania na Rwanda. Moja, pili, anaona umuhimu wa kuwa na serikali inayosikiliza inayo matatizo ya wananchi wake, kwa sababu anachukulia mfano wa Rwanda ambayo imetoka katika eh, mauaji ya kimbali mwaka elfu tisa mia tisini na nne na kuweza kujenga uchumi imara unaokuwa kwa zaidi ya asilimia saba na uchumi ambao unachukuliwa kama ni uchumi rafiki kwa wawekezaji na wafanyabiashara kutoka nje, kama ambavyo ripoti za za kimataifa zinavyoonyesha. Kwa hiyo hajaja tu kufungua kurasa wa mahusiano, bali amekuja pia kujifunza mengi kupitia uongozi huu wa rais. Basi hivi sasa tuna msikilizaji katika laini ya simu, Bunzali kutoka nchini Tanzania. Karibu tupe maoni yako au mchango wako katika live talk hii ya leo. Naam, kamiti nakupata sana hapa. Mi naitwa niko Kahama hapa. E, nimesema kwamba katika wiki leo tulichonacho hapa katika line, tunazungumzia ufunguzi wa hii daraja. Mimi naweza nikasema kwa kwanza kabisa kwamba ni pongezi kubwa, e, ni pongezi kubwa sana kwa hawa maraisi wetu kwa kuliona hii, kwa sababu tuna historia moja ambayo tunaiona hapa wenzetu hapa wa Rwanda kulikuwa na kulikuwa na mgogoro kidogo baina ya, ya, ya ufugaji wa ng'ombe kule mpakani. Nadhani hilo ndo nalo linaweza likawa ni miongoni, sasa kwa ushirikiano mzuri, kwa sababu wenzetu tulikuwa tunaona ufugaji eh, ufugaji ulikuwa ulikuwa, ulikuwa juu. Sasa sisi tulikuwa tunatumia tuna, tuna akili sana kwa ajili ya kuangalia jinsi wao, wao wanavyo, wanavyoendesha namna ya ufugaji wa mifugo kama ng'ombe. Wow, sasa hivi imekuja hii kuonekana katika ufunguzi huu, ni kuonyesha dhahiri kwamba ni ushirikiano mkubwa ambao umeleta umeleta shauku kwa ajili ya kuonyesha ni jinsi gani sasa tutaendelea kushirikiana katika maeneo, katika taratibu mbalimbali mbali ambazo zitakuja kuonekana katika marais wetu jinsi walivyotuunganisha. Mi nadhani sana sana ni kupongeza kwa Rais huyu wa walavotokagani pamoja na Rais wa Tanzania ambayo limechumua John Pombe Magufuli kuwepo tu na nia nzuri ya kuwaombea, ili waendelee sasa, dhamira yao iweze kufikia hatua nzuri jinsi walivyofikiria. Nadhani itakuwa ni nyamaza kubwa sana kwa nchi zote mbili. Asante sana, sana Bwana Sali Bunzali. Naamini uh, wasikilizaji wetu kwa wamekusikia vizuri. Nikirejea kwako Dr. Godfrey Mnubi, labda ungetueleza, tunafahamu kwamba upo hapo Tanzania, una, una, unafanya uchambuzi wa hapa na pale, unasikia watu wakizungumza hii hili tukio la rais John Pombe Magufuli kuamua kwamba ziara yake ya kwanza kabisa toka alipoapishwa kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe tano ya mwezi Novemba mwaka elfu mbili na e, kumi na tano hajawahi kutoka se, kwenda sehemu yoyote nje ya nchi na Rwanda imekuwa ni nchi yake ya kwanza. Hii imekuwa ni tafsiri gani katika mahusiano ya Rwanda uchumi na Rwanda na kiujumla katika yeah, hizi nchi mbili, tunakumbuka tuli kumbana kidogo na kupingana na kutofautiana kauli katika marais wetu hao wawili, na imewashangaza wengi kwamba kwa nini rais Magufuli amekuwa amechagua Rwanda kama nchi yake ya kwanza. Moja kwa moja tafsiri ambayo naweza nikaipata, kwanza ni kuongeza ile, kulainisha hali ya kisiasa ambayo ilikuwepo. Kulikuwa kuna kutopania, kulikuwa kuna hali fulani, upepo fulani ambao wa hewa ambao haukuwa safi katika hizi nchi mbili za Tanzania na Rwanda na, na kwa hiyo moja kwa moja ilirahisisha kurahisisha ile hali ya siasa na vilevile ilijenga vile kuaminiana baina ya marais watu wawili tofauti. Na kama nilivyoongea mwanzoni, tofauti zipo na hazitoweki, na tuko jumuiya ya Afrika Mashariki, tumeingia sasa, imeingia katika uhusiano mwema mpya, lakini tofauti katika nchi lazima ziwepo. Lakini mbali na tofauti, ni kitu gani ambacho katika hizi nchi mbili kinaweza kikatuunganisha? Nafikiri ndiyo Mheshimiwa Magufuli aliona kwamba tofauti zipo ndio, lakini hawa ni majirani na lazima tushirikiane kiuchumi Lazima Rwanda wanategemea sana katika usafirishaji katika bandari yetu wanaitumia sana, na Rwanda vile vile nafikiri wanasafirisha sana katika nchi zote na pia za Afrika Mashariki. Wanasafirisha sana Tanzania vitu vyao kuliko hata si tunavyosafirisha kwao, kwamba wana export sana Tanzania kuliko tunavyo export. kwahiyo ni partner wazuri katika kiuchumi Tofauti zipo za nyanja nyingi sana ukiangalia, tutaziangalia kama muda utavutu, lakini kutokana na hali halisi ni wadau wetu ambao wakaribu sana ambao wakwetu, lazima rahisi aboreshe mahusiano kidogo, asafishe hali ya hewa iliyokeko kule mwanzoni na kuonyesha kwamba hawa ni wenzetu, tuna wahitaji na letu ni moja katika Afrika Mashariki tuwe na Afrika Mashariki, jumuiya ya Afrika Mashariki iliyo imara kiuchumi, kisiasa, ili kwamba hata baadaye tukishaweza kutengeneza mazingira mazuri tuwe na kuna imani. Imani kwa Watanzania wamepokea vile posti ingawa bado kulikuwa kuna sintofahamu fulani lakini, mia raisi wetu ni kujenga uhusiano mzuri, ni kufunika yale mabonde ambayo yalikuwa ametokea mwanzoni na kujenga imani kwa wenzetu, kama rais wa Rwanda mheshimiwa Kagame alivyojenga imani kwamba akasema, yeah huyu ni kiongozi amekuja mpya, tufunike yale ya nyuma, tusonge mbele, tuangalie ni kitu gani kinatunganisha katika maslahi mapana na malefu ya wananchi raia wetu wa Tanzania na Rwanda. Tunashukuru sana kwa mchango wako. Basi msikilizaji wapo sasa, unafungulia redio yako, unasikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Tunasikia pia kupitia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Basi narejea kwako Ruziga Masanhira. Hivi sasa inafahamika kwamba vijana wengi katika eneo la Afrika Mashariki wana tatizo la ukosefu wa ajira. Unadhani hivi sasa itakuwa ni sahihi kusema kwamba suala la ajira kwa vijana wa Afrika Mashariki litakuwa limepungua kutokana na kufunguliwa kwa daraja hili la kimataifa la Rusumo? Naam, mm, kwanza kabisa naweza nikasema kwamba ajira ilianza kupatikana wakati wa ujenzi wake kwa sababu pale kuna wafanyakazi zaidi ya elfu moja na mia tano ambao walinufaika na ujenzi wa daraja lile. Kwa hiyo, miradi kama hii ambayo inakuwa inashirikisha mataifa yote mawili, pale panapokuwa na ushirikiano mzuri, inaongeza idadi ya nafasi za kazi ambazo zinapatikana kwa wananchi wa pande zote mbili. Na katika mazungumzo na viongozi waliokuwa wamehudhuria pale, waliokuwa wanawakilisha Benki ya Afrika ya Maendeleo na waliokuwa wanawakilisha serikali ya Japani, walizungumzia miradi mingine mingi ambayo inakwenda kujengwa kufuatia kujengwa kwa daraja lile. Na upande wa upande wa Rwanda, naweza nikakuambia kwamba meya mm, ama mkuu wa wilaya ya ki ambayo inapakana kabisa na, na Tanzania na wilaya ya Ngara, yeye alisema kwamba kutokana na kwa daraja hii tayari pameanza kujengwa soko ambayo itakuwa inakutanisha mataifa yote mawili na ni soko kubwa ambayo itatoa ajira kwa, kwa, kwa watu ambao watakuwa watashiriki katika ujenzi wake na wale ambao watakuja kuuza bidhaa zao katika zile soko ambayo inakwenda kujengwa kwa upande wa Rwanda katika eneo hilo. Kwa hiyo, nadhani inaongezea nafasi nyingi sana za ajira kwa watu wa pale wa, wa mipakani na watu wengine wa ambao watatoka sehemu mbalimbali kuja kunufaika na ujenzi wa daraja hilo. Pia nikukumbushe kuwa kilichofanyika pale hakukuwa kufungua, kufunguliwa kwa daraja tu, bali walifungua pia kinachoitwa one stop border post. Ni mpaka ni shughuli za pamoja katika mpaka ambapo sasa hivi wamepunguza idadi ya, ya masaa ya muda ambao unatumika kumhudumia mtu au kuhudumia magari makubwa ya, ya mizigo yanayopita kwenye forodha pale. Kwa hiyo wafanyakazi wa Rwanda na wa Tanzania wanafanya kazi, kazi sehemu moja katika jengo upande huu na upande wa kule. Kwa hiyo ni rahisi zaidi ku... Ku, kuongeza mwingiliano wa watu na watu wanaweza kwenda kule kuuza bidhaa zao au kufanya kazi katika maeneo yana kurudi upande wa pili jioni kama ambavyo imekuwa imefanyika katika mipaka kama ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana, uh, Bwana Ruziga. Moja kwa moja tuelekee kwenye uh, sim, kwenye line ya simu kuna msikilizaji anaitwa Bwana William Ndinganiwa. Karibu sana na tunakaribisha maoni yako. Naam, naona nam, tunakusikiliza lakini line yako haiko vizuri kweli kweli, sijui Malawi vipi huko ndugu yangu. Okay, basi tunaomba tukupigie tena, ili tuweze kujaribu kupata line nzuri na uweze kutoa maoni yako ndugu yangu, Williamu Ndinganiwa kutoka nchini Malawi. Shukrani sana vile vile kwa kutupigia simu. Nam basi, uh, kuna ujumbe mmoja kutoka hapa kwenye kwenye Facebook ambao kuna msikilizaji ameuandika na ningependa basi mmoja wa washiriki aweze kuuelezea. Anasema kwamba watu wa maeneo haya yote mawili wasiweze kufurahia kwa sana kufunguliwa kwa daraja hili, kwani huu ni mwanzo tu, pengine kutakuwa kuna matatizo yatakayoweza kutokea hapo baadaye. Naam, Idi, basi kabla sijawaruhusu, uh, washiriki wetu waweze kujibu swali hili, naona muda vilevile umekwenda mbio na hatutaweza kuwa na jibu hasa la kueleweka, Kwani msikilizaji, hivi sasa ninaelekezwa kwamba ni wakati wa kufunga matangazo haya kwa njia ya redio, na kumbuka kwamba tutaendelea na matangazo haya kwa njia ya mtandao ambao ni www.voaswahili.com. Kwa wewe msikilizaji uliokuwa unatusikiliza kwa njia ya redio, tunakushukuru sana, na endelea kutusikiliza sisi kwa njia ya mtandao. Basi katika awamu hii ya kwanza ya live talk Ulikuwa nami mkamiti Kibayasi nikishirikiana na Id Ligongo. Vilevile washiriki alikuwa ni Ruziga Masanhira kutoka Rwanda, Charles Mtizima kutoka Rwanda na vilevile vile Dr. Mnubi Godfrey kutoka nchini Tanzania. <tune> karibu msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika unapotusikiliza popote pale ulipo kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com karibu katika sehemu ya pili ya mjadala wetu wa ijumaa yani live talk ambapo leo tunazungumzia ziara ya rais john pombe magufuli wa tanzania kwenda nchini rwanda ikiwa ni ziara yake ya kwanza kabisa toka alipokuwa kiongozi wa nchi ya tanzania na vilevile kufunguliwa kwa daraja la Rusumo, daraja ambalo limeongezewa uwezo wa kuchukua magari mengi zaidi na kubeba magari yenye uzito mkubwa zaidi tofauti na lile la awali. Na katika kujadili masuala haya ya kiuchumi, biashara, uhusiano na kisiasa baina ya nchi hizo mbili tunaye bwana Ruziga Masanhira kutoka nchini Rwanda hali kadhalika Dkt. Godfrey Mnubi kutoka nchini Tanzania. Lakini kabla hatujaendelea kwa Dkt. Godfrey Mnubi na uh, Ruziga moja kwa moja tuelekee kwa msikilizaji Patrick Amiani kutoka Tarbo, Kenya ambao wewe ambaye wewe, wewe umepiga simu kwa ajili ya kutaka kuchangia. Amiani, karibu sana. Patrick Amiani think, kutoka taribu, taribu, yeah, Kenya karibu sana katika, asante. Nafikiri Magufuli amefanya vizuri kutembelea Rwanda, ingawaji uhusiano hapo nyuma haukuwa mzuri, lakini hiyo ni kupatanisha hizo nchi mbili, na upande wa kufungua hiyo daraja nafikiri ni mzuri, wamefanya vizuri kufungua ile daraja ndio uchumi uongezeke baina ya hizo nchi mbili ya Rwanda na Tanzania. Alafu jambo lingine ni ajira. Ajira nafikiri itafaidisha upande wote mbili, upande wa Tanzania na Rwanda vilevile, lakini kuna kuna suala kidogo labda e, sio, sio, sio kawaida. Tusifurahie sana kufungua hilo daraja kwa sababu labda kuna changa, changa, changamoto zake. Kwa hivyo so, hizi nchi mbili lazima ziweke uhusiano tu moja kwa moja na iwe uhusiano wa muda mrefu, isiwe tu ni kufungua lile daraja alafu tena uhusiano uwe mbaya. Nafikiria hayo ndio maoni yangu, asante, asante sana ndugu yangu, Amiani. Naam, na Dakta na, Mnubi, umemsikia ndugu yetu Amiani hapa, yeye akiwa na wasiwasi kwamba pengine hili kufu, uh, swala la kufunguliwa kwa ili daraja kisiwe tu chanzo kimoja alafu baadaye tena basi uhusiano ukaendelea kudorora tena na yale ambayo viongozi hawa wawili wameyazungumzia yasiweze kuendelea. Labda tukiunganisha ku, uh, katika swali hilo tunapomzungumzia Rais Paul Kagame na Rais John Pombe Magufuli katika mtazamo wa kiuchumi na kibiashara. Marais hawa wawili ama viongozi hawa wawili, je, ni kweli wanaendana ama wanazungumza lugha moja ukiangalia kwa matendo yao? ya yeah, ni kweli tofauti zipo. Ukimlinganisha Rais Magufuli na Rais Kagame, tofauti zipo kama kawaida, lakini mbali na tofauti wameangalia ni kitu gani kama nchi kama wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kinachounganisha, na kitu kikubwa kinachounganisha ambacho naweza nikasema wanafanana, Rais wote wana uchungu na wananchi wao, wana uchungu na nchi zao, na wanakel, wana hali mbaya ya maisha ya, wa, ya wananchi wao, ukiangalia umaskini uliokipili utaratibu mbovu wa uendeshaji wa, wa nchi. Kwa hiyo iko wazi, lakini kitu cha msingi ni kwamba kama maraisi, changamoto zitakuwepo, maana hii ni jumuia na kila mmoja ana mawazo yake, jinsi ya utekelezaji wa haya mazimio ni tofauti. Kwahio kama msikilizaji mm, aliyepiga kipindi kipindi cha nyuma oh, kwamba akawa na wasiwasi kwamba inawezekana ikawa ni mwanzo tu, lakini baadaye changamoto zikatokea kwao. Tatizo sio changamoto kutokea kuto kutokea, tatizo ni misingi hii iliyojengwa kati ya viongozi wetu. Tatizo likitokea wakae chini, waamue wasikiane, na Tanzania tumekuwa wazuri sana kwa hilo, na naimani na wenzetu Rwanda wamekuwa wazuri kwa hilo kwao. Cha msingi ni kwamba lazima tujenge utamaduni hasa hasa wa viongozi wetu wakubwa, kwa sababu viongozi wetu wawili tu ina maana yani, hata watu wa chini, wafanyabiashara wanaumia. Kwa hiyo lazima tujenge utamaduni hasa wa viongozi wetu wa kusikiliza na kukubali kuambiwa ukweli. Hii ndio maana halisi ya kiongozi na nini, kwamba kiongozi lazima ukubali kuambiwa ukweli, tena sana sana, yani ukweli na watu ambao yani hawana ushawishi kwako, wale watu wa chini ambao wanaumia, watu ambao yani kitu walicho nacho ni haki yao na nini, kula yako ambao wanakupigia, na mara nyingi kula inanunuliwa hiyo kwa hiyo nafikiri viongozi wawe na ule na sikio na jicho la kuona na kusikiliza. Ukiangalia asili ya ugomvi ukatokea, mpaka tuka- tuka tukahaja tuka, tuka, tuka, uwe kachafuka, ni kwamba alikuwa ni ushauri kwamba, lakini kama tukichukulia ile chanya ushauri, kwamba mtu anakushauri anasema, bwana, hili ni tatizo, hebu kaongea na watu wako, imkaongea, nafikiri ulikuwa ni ushauri uliotoka kwa nia nzuri, kwa upendo wa nchi ya Rwanda kwa upendo wa wananchi wa Rwanda na kwa upendo wa rais mwenyewe aliyeshauriwa. saa lakini mimi nafikiri tukishajenga misingi ya viongozi wetu kukubali ukweli hata kama unauma, waupokee wa, naomba kutokubaliana na hilo kidogo, kwa sababu tunapozungumzia ushauri tunapozungumzia ushauri, nadhani inabidi utoke ushauri ambao unaoendana na hali halisi ya mahali. Kwa hiyo labda niulize, ni, ni, ni, ni mtu anapokwambia anataka kuua watu wote wa, wa kabila fulani alafu ukasema unataka mshauriane negotiate, na negotiate apunguze idadi ya wanaoua, au kwa sababu maombi wanachokitaka wale ni kuua na kumaliza, hawa wanataka wasiwaue. Kwa hiyo mnakuja ku negotiate kwamba basi, msiue wote, punguzeni idadi, au hapana? Yani, suala la msingi ni kwamba ndani ya nchi kuna tatizo, na tumeshuhudia vitu mara nyingi sana vimetokea. Okay, ukiangalia, ukiangaliaua kwa kwamba inawezekana kweli kuna mamlaka halisi halali yaliyoshinda hali, lakini for so long kuna choko, choko ambayo inafanya nchi stawarike, inawanyima wananchi amani, inafanya uchumi wa nchi uyumbe. Ndugu yangu kwa kwa Godfrey kwa Mnubi, Dr. Godfrey Mnubi na Ruziga, nafikiri huo mjadala ambao hatunaelekea hatutaweza kumaliza kwa sababu kila mtu anakuwa na mtazamo wake. Labda tukirejea kwanza, tukiweka kwamba hali sawa kabisa, ngoja tusikilize wasikilizaji wetu kwenye Facebook wanasemaje, alafu tutarejea tena. Nam, basi katika ujumbe wa Facebook moja kwa moja, naanza naye huyu, anaitwa Benedicto Peter Kuize, yeye anapatikana kutoka Tanzania, anasema mimi naona ni jambo zuri, kwa sababu daraja hili limeimarisha zaidi uhusiano wa kidiplomasia kati ya Tanzania na Rwanda. Pia uchumi utakuwa kati ya nchi hizi mbili na kuimarisha utendaji wa kazi kutokana na kufanya kazi kwenye kituo cha pamoja cha forodha. Huyu ni Willi Mwalimu Ndingania, msikilizaji wetu ambaye tulizungumza naye kutoka Malawi, lakini kwa bahati mbaya simu yake ikakatika. Lakini hapa katika ujumbe wake wa Facebook anasema ni njia nzuri ya ujirani mwema uliopotea e, ulio, ulio, ulio siku zilizopita. Magu ni kichwa, yani anazungumzia Rais John Pombe Magufuli vilevile eh, vile, hajengi mahusiano na kiongozi asiyejijua na asina mapenzi ya dhati na watu wake, na ndiyo maana akasema alipata mialiko mingi sana, hasa za nchi za Ulaya, lakini hakwenda, akaamua kwenda nchini Rwanda. Anasema kwamba tunaamini kabisa kile ambacho amekifanya ni kwa ajili ya masilahi ya nchi hizo. Naye Johni Joseph, yeye anasema kwa jina jingine ni Abdallah Muhamed kutoka Tanzania. Anasema kwangu mimi, naona ni jambo la msingi sana na litanufaisha pande zote mbili, kiujamaa na hata kibiashara. Maana kiukweli hata viongozi wetu wameliona hili, ndio maana wameamua kutenda hivyo. Ninachoomba ni uimarishwaji wa ulinzi baina ya serikali ya Tanzania na ya Rwanda. Mimi ninaye ujumbe wake Lucas John, anasema kwamba hakika kufunguliwa kwa daraja la Rusumo ni chachu tosha ya kuimarisha ujirani mwema, kuimarisha mabadilishano ya biashara, kuongeza wigo wa ajira kwa vijana katika nchi zote za Rwanda na Burundi. Victor Yusuf Sarungi anasema sijui tatizo ni nini, wengine wame, wamegeukia ati uh, Daraja la Ruzumo halitaleta mafanikio yoyote, lakini mimi naona linaleta mafanikio na litaendelea kuleta mafanikio. Ujumbe wake Amos Msanga anasema bila shaka uchumi wa nchi zote mbili, Tanzania na Rwanda utakuwa, na kwa bahati nzuri serikali ya awamu ya tano iko makini na kazi. Kwa hiyo anaamini mambo yatakuwa mazuri zaidi. Miraji Kibinda wa Sabasaba, Tanzania, yeye anasema baada ya mahusiano kuyumba yanarudishwa tena, ni jambo zuri kuwa karibu na mahusiano mazuri na majirani, ikiwa ni ziara ya kwanza kwa rais Magufuli kwenda nchini Rwanda. Huyu hapa ni Benedicto Peter Kwize, anasema anapatikana maeneo ya Tarime, Tanzania. Yeye anaona ni jambo zuri kwa sababu limeimarisha zaidi uhusiano wa kidiplomasia kati ya Tanzania na Rwanda. Pia uchumi utakuwa kati ya nchi hizo mbili, na kuimarisha utendaji wa kazi kutokana na kazi kwenye kituo cha pamoja cha forodha. Naam msikilizaji, basi ni baadhi tu ya ujumbe tuliokusomea kutoka kwa wasikilizaji wetu waliotutumia kutoka sehemu mbali mbali. Basi, na kabla ya kuendelea zaidi, kwanza kuna msikilizaji katika laini ya simu. Tafadhali msikilizaji, karibu ujitambulishe, jina lako, utuambia unapiga simu kutoka wapi, na kisha tutasikia kile unachohitaji kutuchangia. <coughs> Msikilizaji, unanisikia? Naam, mkamili. Tunaelezwa msikilizaji wetu ni Aniset Sauri. Habari za jioni. Ah, njema sana, sijui wewe ndugu yangu. Ah, sisi wala hamnaji ya kutupa pole, inabidi utupe hongera kwa kufanya kazi. Tanzania sasa hivi tuna baraka ya mvua. Asante sana, sisi tuna baraka ya baridi kidogo hapa <laughs> sasa ni, ni ongelee hili swala la daraja Rusumu kwa mtazamo wangu naona ina tija kubwa sana, kwa sababu kwanza kitendo cha kufungulia hili daraja ni kwamba kwa Tanzania ni manufaa makubwa na Rwanda, bidhaa zinapita bila kizuizi bila ukatasi wowote. Alafu pili, tukirejea Mheshimiwa Rais John Pombe Joseph Magufuli aliweza kupunguza vile vizuizi ausafirishaji au ukaguzi au mizani barabarani, kwamba katakuwa na vitatu baadaye vinane, tutakuwa na misugusugu Pwani, Singida na Kagera. Kwa hiyo hii hii ni fursa moja tosha kwamba mizigo inayotoka Tanzania au inaopitia bandari ya Tanzania kwenda Rwanda itakuwa ni mingi zaidi kuliko huko nyuma, kwa sababu kitendo cha daraja kuzinduliwa itakuwa inasafisha mizigo mingi, vizuizi vitakuwa hamna mambo ya rushwa rushwa, a ubaishaji hakuna. Pili, mahusiano tunajua, mara nyingi nchi za jirani au wananchi ambao wako karibu na hizi nchi watafanya biashara ambayo wanajua kuna njia sahihi ya kupita, na pili kuna wana wana hii wana, wana, hii posti ya ya, ya, ya forodha imekuwa ni moja kwao, inarahisisha. Pili ule hali ya hali ya ukiritimba ya kuweza kusumbulia sumbulia njiani huku na kule huku na kule K kwa naona kwangu ni tija, na pili inaleta mahusiano makubwa mazuri. Hata ukiangalia viongozi wakati wa uzinduzi, kila mmoja kwenye nyuso yake, kwenye mishipa yake, akiongea anafuraha ndani ya nafsi, anafurahi kwa kila alichokifanya. Hakuna alikuwa anafanya akiwa amekasirika. Kwa nadhani ni tija kubwa sana katika taifa la ta Tanzania na nchi ya Rwanda. Tunashukuru sana msikilizaji um, kwa mchango wako huo mkubwa. Basi narejea tena kwa washiriki wetu na ni zungumze na wewe Ruziga, kama unavyofahamu basi, serikali ya Rwanda imependekeza kuwepo na idara za serikali kama vile uhamiaji pamoja na mamlaka ya mapato ambazo zitakuwa katika ofisi moja kwa nchi zote mbili, ili kurahisisha ukaguzi wa wasafirishaji wa mizigo. Unadhani mpango huu ni mwafaka, na je, utapunguza urasimu pamoja na swala la rushwa? Nam, ni kweli kabisa, kwa sababu kama uh, nilivyokwambia hapo awali kwamba kumekuwa kuna nchi moja ambayo inakuja katika orodha e, ya kimataifa, nchi ambazo zinapiga vita e, rushwa, e, ya Rwanda katika ukanda huu wa Afrika Mashariki ikiwa inakuja juu sana, na nchi zinazofuata zinakuja e, zikiwa mbali sana. Na Tanzania imekuwa miongoni e, mwa mataifa ambayo yanatajwa, yana kati ya mataifa ambayo yanakuwa na rushwa sana, lakini Eh, inapotokea wafanyakazi wakafanya kazi, kazi kwa pamoja kunakuwa kuna kupokezana ama kupeana au ma kubadilishana ujuzi. Hiyo ni moja pili, rais mpya ambaye amekwenda, eh, yuko madarakani sasa hivi nchini Tanzania ameonyesha nia ya dhahiri ya kupiga vita rushwa na, ma, na maovu yote ambayo yanawakandamiza wananchi wa chini. Kwa hiyo ni ni dhahiri kabisa kwamba kwa kuunganisha, kwa kuwa na wafanyakazi katika ofisi moja, kutakuwa kuna kujifunza mengi na kujifunza mengi, mmoja eh, kwa kila mmoja kujifunza kutoka kwa, kwa mwenzake, na kama tunavyofahamu pia, pamoja na kwamba tunazungumzia hilo suala la rushwa na ukiritimba ambao ulikuwa imejitokeza ulikuwa inajitokeza zaidi eh, katika utendaji wa wafanyakazi wa mamlaka za forodha na mapato, ni kwamba hivi sasa tunapozungumzia kufanya kazi kwa pamoja ni jambo ambalo lipo katika uh, katika protocol za uh, jumuia ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo ni hatua mojawapo ya kuhakikisha kwamba jumuia hii inatoka uh, hatua moja kwenda hatua nyingine katika kuhakikisha kwamba panafikiwa muungano wa pamoja wa mataifa ya Afrika Mashariki na hatimaye kuja kufikia muungano wa kisiasa ambao wanatarajiwa kufikiwa miaka. Asante sana Bwana Ruziga, naambiwa kwamba tulikuwa tuna msikilizaji lakini simu yake imekatika, kwa hiyo nilielekeza langu moja kwa moja kwa Dr. Godfrey Mnubi. Dr. Godfrey Mnubi, tumezungumzia sana ile suala la kituo kimoja cha forodha baina ya Tanzania na Rwanda katika mpaka wa Rusumo Tunafahamu kwamba katika nchi nyingine katika sehemu za mipaka za Afrika Mashariki hakuna kitu kama hiki. Kwa nini unadhani ili swala limefanyika kwa mpaka wa Rwanda, au ni mwanzo tu wa kuweza kubadilisha kila kitu? Japokuwa tunafahamu kitu hiki kipo ndani ya ya ya, ya, ya eh, ile protocol ya Afrika Mashariki ya. Katika Afrika Mashariki tuna nchi nyingi, tuna nchi tano. Lakini nchi tano lazima twende hatua kwa hatua. Mi nafikiri ni muda mwafaka kwa kama jumuia ya Afrika Mashariki kuanza na Rwanda, na lengo kubwa ni kwamba ni kuboresha na kuimarisha utendaji kazi wa mapato na vile vile wa huduma wa zinazotolewa na na hiyo na, hiyo kituo cha pamoja cha forodha na uhamiaji yake kwao. Nafikiri ni lazima kama mkataba wa Afrika Mashariki unavyosema, protocol kwamba katika nchi zote wanachama lazima utaratibu utakuwa kama hizo, lakini lazima tujue tunaanzia wapi na ndani, tukianzia hapo lazima kuna changamoto tutajifunza tunajifunza mazuri na mabaya kwamba hata kadri tunavyotekeleza huo um, mkataba wa Afrika Mashariki na kuweka hivyo vituo vya forodha vya pamoja na uhamiaji, itasaidia katika kujua mapungufu yako wapi, tuboreshe. Mazuri yako wapi, tuyaboreshe zaidi, yao mazuri zaidi katika vituo vingine. Kwa hiyo, nafikiri ni kitu kizuri na kitaboresha utendaji na uimarishaji wa huduma za kituo cha pamoja cha forodha na uhamiaji hapo. Naam, swali so hili pia ningependa kulipeleka kwa Bwana Ruziga, lakini kabla sijalileta kwako, kwa tuna msikilizaji Juma Fabi, karibu sana katika live talk ya hapa idhaa ya yeah, Kiswahili ya Sauti Amerika. Asante yes, sana. Naam, tunakusikiliza. maoni yangu naam Maoni yangu, sina maoni mengi sana ndiyo. Bwana Juma, hayo hayo machache uliokuwa nayo, tafadhali, tunaomba mchango wako basi. <coughs> <Haiya. coughs> Juma Fabi yuko kwenye line moja kwa moja, tunakusikiliza, uanze kutoa maoni yako uh. Mwanangu, kwa maswali yenyewe bado sijaelewa vizuri mpaka sasa hivi. Basi sawa, endelea kusikiliza mjadala, alafu tutarejea kwako kwa, uh, ili uweze kuelewa vizuri kile ambacho tunachokizungumza. swali so, la uh, ambalo nilikuwa nataka kulielekeza kwa Bwana Ruziga eh, tunaona kwamba Tanzania na Rwanda zimeanzisha kituo hiki cha forodha na masuala ya uhamiaji katika mpaka wake. Unadhani kwamba ni nini hasa ambacho kimechochea pengine Tanzania na Rwanda kuanza hivi vitu tofauti na nchi nyingine za jumuia ya afrika mashariki? Na, mm, ni kama nilivyosema, ni hatua mojawapo ya kuhakikisha kwamba muungano wa kweli wa Jumuia ya Afrika Mashariki unapatikana. Kwa hiyo nadhani biashara kati ya mataifa haya mawili imekuwa ikikwamishwa na kucheleweshwa kwa wafanyabiashara njiani, na Rais John Pombe Joseph Magufuli aligusia hiyo katika hotuba yake akisema kwamba angependa e, siku ambazo zimekuwa e, magari, magari ama wafanyabiashara wanachukua kuchukua bidhaa zao kutoka bandarini kufika Kigali zipungue kutoka zaidi ya nane ama kumi, na zifikie siku angalau tatu ama mbili ikiwezekana na na jambo hili haliwezekani kama kutakuwa kuna mahali popote pa kucheleweshwa. Kwa hiyo pamoja na kuondoa vizuizi njiani ambavyo vilikuwa vinachochea rushwa na kucheleweshwa kwa kwa bidhaa njiani, bado kichoo kinawakawiza hapa katika mipaka ni ni hatua za, kibu, za kiofisi ambazo ni utendaji wa kiofisi ambao ulikuwa unacheleweshwa mara watu wafanyiwe wafanyie wapewe huduma upande, upande wa Tanzania na wanafanyiwa huduma hizo hizo upande wa Rwanda. Kwa hiyo tangu wameanza kufanya japo kituo kimefunguliwa juzi, lakini kulikuwa kina mwezi mmoja kimeanza kufanya katika hali ya ku, ku, ku, ku, majaribio. Kwa hiyo waliona kwamba inapunguza masaa zaidi ya mawili kwa sababu ilikuwa inachukua masaa mawili kwa gari moja la mizigo kuhudumiwa ili kuweza kuondoka pale, kuondoka katika upande mmoja, lakini saa hizi wanafanyia upande mmoja. Kwa hiyo imekuwa ni chini ya asilimia ni, ni, ni, ni, ni chini ya dakika kumi kushughulikiwa kwa gari moja. Kwa hiyo wanasema kwamba hiyo itaharakisha utendaji mpakani na kuwarahakishia wafanyabiashara kwa hiyo, hiyo itaongeza pia e, bidhaa zinazoweza kuagizwa, kwa sababu kama mfanyabiashara alikuwa ana uwezo wa kuagiza tani tani ishirini kwa magari labda labda tani mia mbili kwa magari labda ishirini, sasa hivi ana uwezo wa kuagiza tani labda elfu mbili kwa magari zaidi, kwa sababu siku zimepungua na huduma zimeboreshwa zaidi. Nam, basi tunashukuru uh, kwa maoni yako na mchango uliotupatia. Na hivi sasa basi, kuna ujumbe huu ambao ulitoka kwa msikilizaji. Ningependa uh, dr Godfrey Mnobi uweze kutupa ufafanuzi juu ya ujumbe huu. Msikilizaji Menas Katembwa yeye anasema kwamba hata kama vituo vimepunguzwa, lakini ni kwamba nchi hizi mbili zinahitaji kuzungumza kwa kina na kuona jinsi gani wataweza kuongeza wafanyakazi ili kazi ziwe zinaenda kwa haraka. Je, kwa mtazamo wako Dkt Mnubi, unadhani kuna haja ya kuongezwa wafanyakazi katika vituo hivi ili kazi ziweze kwenda kwa haraka? Yeah, inawezekana kweli, kwa kuwa kuna haja ya kuongeza wafanyakazi katika hivyo vituo au kusiwe kuna haja ya kuongeza wafanyakazi katika vile vituo. So hivi vituo vimeanza, lakini bado kuna maboresho, sio kwamba vikianza ndio yani vimekamilika. Kadri ya utendaji wa vituo unavyofanyika, lazima kuna mchakato utakuwa unaangaliwa mzima, mapungufu gani yapo. Kama ikitokea umuhimu wafanyakazi kuongezwa, ili kwamba ufanisi wa kazi na uharaka utokee, nafikiri serikali zote mbili kama kwa kituo cha mpakani na vituo hivi vitatu kutoka Dar es Salaam mpaka barabara Msumo vile vitatu, serikali nafikiri, ya mheshimiwa Magufuli iko tayari kabisa, na ina dhamira dhati kuhakikisha kwamba yale yote rais aliyoahidi kurahisisha usafirishaji wa mizigo kutoka bandari ya Dar es Salaam mpaka Rwanda yanatekelezwa. Kwao na mimi hiyo tayari, yani ni assurance hali ya juu sana kwamba rais amejitahidi kudhibiti ubadhilifu wowote, ukilitimba utakao kuwepo, rushwa, kodi za ajabu ajabu, utawala dhaifu, kuhakikisha kila kitu kinaenda vizuri kwao, hata shindwa, kama ikitokea kwamba kuna upungufu watenda wa watendakazi au upungufu wa vifaa, kuboresha utendaji kazi wa hivyo vituo, nafikiri serikali zote mbili, sana sana serikali ya Tanzania ambao naweza nikaiongelea, ziko tayari kuchukua hatua wa madhubuti kuhakikisha rahisi yote walioahidi anatekelezeka kwa asilimia zote. Asante sana Dr. Godfrey Mnubi. Tuna msikilizaji King Majuto kutoka Geita, Tanzania. Karibu sana King Majuto. Kwa majina yangu naitwa King Majuto, niko hapa Geita. kufunguliwa kwa daraja la Rusumo na marais wetu Magufuli pamoja na huyu na, na, na wa, wa Rwanda Kagame, nafikiri itakuwa ni nimu, mwanga bora sana wa kudumisha biashara pamoja na mahusiano yao kwa nchi hizi mbili ambazo kidogo hapo miaka ya nyuma iliyopita kidogo uhusiano ulianza kuregarega na kusababisha kidogo kuwa na na mahusiano mazuri na mahusiano sio mazuri ya kibiashara. Nafikiri kwa, kwa, kwa, kwa, daraja, kwa kwa kwa kwa vizuizi barabarani, kidogo italeta tija kwa wafanyabiashara ambao walikuwa wanatoa mizigo bandari ya Dar es Salaam kupeleka Rwanda, maana wafanyabiashara wengi na madereva wa malori walilalamikia vizuizi vilikuwa vingi sana ambavyo vilikuwa wengine vinawachelewesha, wengine pia walikuwa wakifika kwenye kizizi hiki, amepima anakuta uzito uko sawa, akienda kizizi cha mbele akipima pia mizani anakuta uzito uko tofauti. Sasa pale kidogo kuna mvutano ambao ulisababisha usumbufu kwa wafanya biashara kwa kwa pamoja na, ma, na mabevo wa malori. Asante sana Kinyimajuto, maanake hili swala ambayo umelizungumza limetufanya tucheke hapa studio. Kituo cha kwanza mzani unaonyesha kwamba gari halijazidi uzito, lakini kituo kinachofuata gari inaonekana kwamba mzigo umezidi. Basi naamini kabisa eh, haya ni moja <laughs> ya mambo ambayo, kwa sababu ndugu mtangazaji, ndio kuna kuna, kuna baadhi ya madereva walikuwa wakiojua na kituo kimoja cha tarabishi hapa Tanzania kwamba unakuta amepima ame, ame labda pale timbe, nani staka pale kahama amepima aka- aka, akapewa listi yake vizuri, imeandika uzito wa gari yake, lakini akienda tena mbele akifika huko mbele kwenye kituo cha nani cha Biharamu pale amepima, anakuta uzito kutofauti. Sasa pale wanaanza kuvutana, mbona imeonyesha hivi, naonyesha hivi, wanaanza kuvutana hapo. Sasa ambao na wafanyakazi pia wa mizani, yaani walikuwa kama vile wanajenga mazingira ya rushwa ili kusudi apewe rushwa aweze kurusu mbali. Sasa kwa sasa hivi baada ya kupunguza hivi vituo, naamini mambo yataenda vizuri sana na na na hizi rushwa naona zitapungua kwenye vituo vya mizani, kwa usemi ambao ni maarufu sana hapo nchini Tanzania. Kwa maana hiyo, sasa hivi jipu hilo limeshatumbuliwa hilo. Ah, jipu limetumbuliwa, sasa hivi jipu limetumbuliwa, naona na wahusika na ambao kidogo bado bado, bado, bado, bado, bado wanajisikia mambo ya rushwa kwenye vituo kwenye hizi na mizani, naona naona tumbo joto <laughs> asante sana King Majuto, wasalimie sana <laughs> hapo Geita. Asanteni sana karibuni Geta. Asante, tukipata bahati ya kukaribia itabidi tufike huko. Asanteni sana, asanteni sana studio, asante sana. Haya basi, Idi, naona na muda nao pia ndio unakimbia kweli kweli, basi no, yeah. Uh, bila shaka wa wachambuzi, tumeweza kusikia kwamba daraja hili limeleta mafanikio, litaleta mafanikio na vile vile kumeonekana pia na changamoto zitakazokuwepo. Nimpe basi kila mshiriki dakika moja moja tu ya kutoa maoni kuhusiana na kufunguliwa kwa daraja hili, nikianza na wewe Dr. Mnubi Godfrey wa Tanzania, nini maoni Tunategemea makubwa na mazuri kwa maendeleo ya nchi zote hizi mbili zote, na sio nchi mbili tu, nchi zote zinazounda jumuia ya Afrika Mashariki na nchi jirani kama jumuia ya the Democratic Republic of Congo na nchi nyingine Sudan. Kwao tuna imani ni mwanzo mzuri, tuende tu vizuri. Changamoto zikitokea, tumezoea, ni kawaida yetu, tutakaa chini, tutazitatua. Lakini kwa ufupi na kwa ujumla kwamba tunaenda vizuri tumeanza vizuri na daraja na ushirikiano mpya ulioanza utakuwa manufaa nchi zote nashukuru sana basi swali hilo hilo pia nalielekeza kwake ruziga masanhira labda japo tulikuwa tunakamilisha lakini nikosoe jina langu ni ruziga emmanuel masantura kama umeshawahi kusikia ngoma ya masantura ngoma ya twite basi ndo masantura masantura ndo inavyoandikwa tunakumbuka kulikuwa kuna, <tumakua> kuna, kuna mtindo mmoja wa muziki masantura Tunashukuru sana Matantua, basi muda wote tumekuwa tukikuita Masanhira. Kwa hiyo mm -hmm. Okay. kwa na, kwa dakika moja ambayo mmenipa, labda naweza nikasema kwamba ufunguzi wa daraja hili unaleta matumaini, lakini matumaini makubwa yalikuwa zaidi baada ya kusikia uh, mzee wa hapa ni kazi tu amechaguliwa, kwa sababu wengi walitarajia mengi na bado haja hajaweza haja hajawadisappoint hajafanya kile ambacho wada labda hawakukitarajia. Kwa hiyo anayoyafanya hivi sasa hayatou tu matunda mazuri kwa Tanzania bali kwa Wanaafrika Mashariki. Na nadhani kwa sasa hivi akiwa kama mwenyekiti wa Jumuia ya Afrika Mashariki, tukianza na daraja hili ambayo inamfungulia mipaka kwanza, kutoka na, na ziara zake za nje, nadhani atafanya mengi na makubwa zaidi, na ushirikiano wa mataifa haya mawili na mataifa mengine ya ukanda wa Afrika Mashariki utanawili zaidi. Tunashukuru sana Ruziga, na vilevile vile tuna mshiriki mwingine katika laini ya simu Idi Chaz, lakini kwa sasa hayupo. Basi tunashukuru sana nipo, nipo, nipo, nipo mama. Chaz, umerudi. Tunashukuru sana basi Chaz, na wewe tukupe dakika nipo moja ya kuweza kutoa maoni yako kwa wasikilizaji na wakazi wa eneo zima la Afrika Mashariki juu ya kufunguliwa kwa daraja hili la kimataifa la Rusumo, hmm. Kwanza mimi nimefurahi sana kwa mheshimiwa wa mweshima Magufuli kuja kufanya ziara Rwanda. Mimi ni mfanyabiashara kutoka Rwanda. Hizi liko Mombasa, nilikuwa na kontena zangu karibia mia moja. Sasa hivi nimeamua kuzipitisha bandari ya Dar es Salaam baada ya tamko la mbele wa kazi. Kwa hiyo kuna manufaa amepata kwa muda kidogu. Asante sana tunashukuru sana basi msikilizaji mpaka hapa ndio ninakamilisha live talk kwa siku ya leo washiriki walikuwa ni Ruziga Masantura na Charles Mtizima kutoka nchini Rwanda vile vile tulikuwa naye Dr. Mnubi Godfrey kutoka nchini Tanzania upande wa pili wa kuongoza matangazo haya alikuwa ni Dwayne Collins akishirikiana na Mary Mgawe hapa studio mimi ni Mkamiti Kibayasi na mwenzangu mimi ni Idi Ligongo vile vile fundi mitambo ni Curtis Bynum Asante kwa kutusikiliza na tunakutakia wikendi njema, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.