Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza katika bita bendi 19, 22 na 31 Inasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji, mm, ni mimi Mary Mgawe. Ukurasa mpya wa mahusiano moto umefunguliwa baina ya serikali za Tanzania na Rwanda baada ya rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kuhudhuria maadhimisho ya ishirini na mbili ya kuwakumbuka watu waliokufa katika mauaji ya halaiki ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne nchini Rwanda. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Augustine Mahiga amesema rais wa Rwanda Paul Kagame alikuwa kiongozi wa kwanza wa Afrika kumpongeza rais Magufuli muda mfupi baada ya tume ya uchaguzi nchini Tanzania kumtangaza kuwa mshindi katika uchaguzi uliofanyika mwaka jana. Kagame pia alihudhuria sherehe za kuapishwa rais Magufuli. Maiga amesema utawala wa Tanzania na Rwanda ulikuwa katika hali ya mvutano tangu Kagame na rais wa zamani wa Tanzania Jakaya ya Mrisho Kikwete kushindwa kukubaliana katika masuala kadhaa. Hili lilitokea baada ya rais wa zamani Kikwete kuhisi Rwanda kufanya mazungumzo na kundi la waasi wa kihutu la FDLR lililoko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ili liweze kuacha kufanya harakati zake za uasi DRC. Lakini Maiga amesema Rais Magufuli alitembelea Rwanda katika kuboresha hatua mpya za mahusiano baina ya nchi hizo mbili majirani. Pia amesema mahusiano ya pande mbili yanaweza kurahisisha biashara katika mipaka ya nchi zao. Tanzania hivi sasa ndio inashikilia uwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Maafisa wa usalama wa Ubelgiji wamethibitisha kukamatwa kwa mtu wa sita Jumamosi kwa kuhusika na mashambulizi ya Machi ishirini na mbili mjini Brussels, lakini hawakutoa taarifa zaidi. Operesheni ya polisi ilifanywa Jumamosi, eh, huko Brussels kwenye wilaya ya Etekebe, lakini haikuwekwa bayana kama zoezi la kukamatwa lilifanywa huko, katika mfululizo wa operesheni Ijumaa, polisi wa Ubelgiji waliwakamata watu watano, akiwemo Mohamed Abrini anayeshutumiwa kuhusika na mashambulizi ya Brussels kwenye miji katika uwanja wa ndege na kituo cha gari moshi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko nchini Afghanistan katika ziara ambayo haikutangazwa, ikionyesha ishara ya uungwaji mkono wa Marekani katika serikali ya mseto nchi, ya nchi hiyo. Kerry aliwasili katika mji mkuu siku moja baada ya kutangaza akiwa Bagdad kwamba atakuwa atakutana na viongozi wa serikali na kuhakikishia ushirikiano muhimu wa Marekani. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Marekani mara ya mwisho alitembelea Afghanistan Agosti mwaka elfu mbili kumi na nne. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC. Wanamgambo wa Alkaida kusini mwa Yemen wamefanya shambulizi la ghafla na kuua wanajeshi 15 baada ya kusimamisha msafara wao katika jimbo la Abiang. Taarifa za ndani zinasema kuwa wajumbe wa Alkaida walisimamisha wanajeshi waliokuwa wanaendesha magari ya kiraia kwenye mji wa Anwar wanamgambo waliamuru wa wanajeshi kutoka nje ya magari na kuanza kuwapiga risasi katika tukio lililozuka majira ya asubuhi. Maafisa wa ndani wameliambia shirika la habari la kimataifa la Reuters kwamba zaidi ya wanajeshi kumi na saba walijeruhiwa lakini inaaminika kuwa bado wanaishi ingawa hawajulikani walipo. Alhamisi, kundi la kimataifa la kutetea haki za binadamu lilitoa ripoti likisema kuwa mabomu yaliyotumika katika mashambulizi ya anga yanaongozwa na Saudi Arabia dhidi ya soko la Yemen yalitolewa na Marekani. Takriban watu mia moja walikufa katika shambulizi la Machi kumi na tano. na msikilizaji, karibu katika Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, hii leo. Basi tunazungumzia kufunguliwa kwa daraja la kimataifa la Rusumo na ushirikiano mpya baina ya Tanzania na Rwanda. Ili kujua haya yote kwa kina, pamoja na masuala mengine mengi, basi ninao washiriki Ruziga Masanhira pamoja na Dr Mnubi Godfrey. Yeye anatoka nchini Tanzania. Kwa kuendeshea live talk hii leo hapa studio, jina langu ni mkamiti Kibayasi, nikishirikiana na mwenzangu id Ligongo. Pamoja tunawaambia karibuni sana washiriki. Basi nawashukuru na, na nyinyi kuwepo kwa hivi sasa katika live talk na moja kwa moja. Basi ninaanza na ruziga Masanhira, wao ukiwa mkazi wa huko Rwanda, kitendo cha Rais Magufuli kutembelea Rwanda, ikiwa ni ziara yake ya kwanza nje ya nchi kushiriki maadhimisho haya ya kumbukumbu ya mauaji ya halaiki yaliyotokea mwaka 1994 imetoa picha gani kwa Wanyarwanda? Rwanda, na nadhani picha ambayo ipo hivi sasa ni ni ukurasa mpya, ukurasa mpya wa ushirikiano kati ya Rwanda na Tanzania, hasa baada ya kiwingu ambacho kilijitokeza mnamo miaka miwili iliyopita pale ambapo kulikuwa na kauli mbalimbali mbali za wanasiasa ambazo zilikuwa kidogo zinaendana zinaenda tofauti na kabisa na hali ya kidiplomasia iliyokuwepo kati ya mataifa haya mawili. Kwa hiyo naweza nikasema sura iliyopo sasa ni ya ushirikiano mzuri kati ya mataifa haya mawili, iwe kisiasa, kijamii, lakini pia kiuchumi, kwani inaweza nikakuambia kwamba bidhaa zaidi ya asilimia sabini ya bidhaa ambazo Rwanda inaagiza kutoka kutoka eh, nje zinapitia katika bandari ya Dar es Salaam na kupitia mkondo wa kati zungumzia kiwingu. Je, kwa nyinyi Wanyarwanda kiwingu hiki kilikuwa kinawaathiri vipi katika utendaji wenu na ushirikiano pamoja na masuala ya kibiashara na Tanzania? Naam, uh, nafikiri kama nilivyokwisha kuambia kwamba bidhaa, kwa kiuchumi, naweza nikasema bidhaa, asilimia ya bidhaa ambazo Rwanda inaagiza zinapitia katika bandari ya Dar es Salaam. Kwa hiyo unaweza ukaona pale ambapo kunakuwa na ushirikiano hafifu kati ya mataifa haya mawili ni mwathirika zaidi atakuwa ni Mnyarwanda ambaye angependa kuona mambo yakiwa sawa ili aweze kunufaika zaidi na ushirikiano bora uliopo kati ya mataifa yote mawili. Kijamii, taifa hili la Tanzania wamekuwa marafiki sana na Rwanda kwa miaka mingi, na imepokea wakimbizi wengi wapata, ambapo Rwanda ilikuwa na migogoro ya kijamii, na rwanda wa, uh, Wanyarwanda walipokelewa <tosu> kule, walikaa kwa miaka mingi, baadhi walipokea walipata uraia kule, na wengine walikuja kurejea, baada ya kurejea kwa amani nchini hapa mwaka elfu tisa mia tisini na nne na baada ya kwa hiyo kuna ndugu wengi wa upande pande zote mbili, wale ambao wamezaliwa kwa mataifa yote mawili. Kama naweza nikakupa mfano wangu mimi mwenyewe, niliathirika vipi? Kwa sababu mi ni baba yangu Mtanzania, mama yangu Mnyarwanda. Kwa hiyo nilipokuwa naona mataifa ndugu mawili yanafarakana, ilikuwa na niuma zaidi na Mm, kipindi hicho unakumbuka, kuna wengi ambao walirejeshwa eh, wakiwa wanawaacha baba zao ama, ama mama zao kule, kwamba wao wanarudi Rwanda lakini ndugu zao wanabaki kule, kwa sababu ya mahusiano tu maboma ambayo yamejitokeza kuwa mabaya kati ya viongozi wa juu, basi waathirika sisi huku chini, ilikuwa eh, taabu tu. Asante sana, uh, Bwana Ruziga kwa maelezo hayo moja eh, kwa moja. Ni ende moja kwa moja kwake Dkt. Godfrey Mnubi. Uh, Dakta Mnubi, kama ulivyomsikia bwana Ruziga akielezea ushirikiano uliopo, ambapo eh, umeanzishwa, pengine tunaweza kusema ukurasa mpya baina ya Rais John Pombe Magufuli na Rais Paul Kagame, lakini kufunguliwa kwa daraja hili ambalo ni jipya kabisa lenye uwezo mkubwa tofauti na lile la awali, kiuchumi, kibiashara, eh, tofauti itakuwa ni vipi? Ya, nina imani kubwa sana kwamba ufunguzi wa hili daraja la kimataifa litatoa fursa mpya na kuboresha zile zilizoko za kibiashara katika hizi nchi mbili husika. Kwanza tunajua ni kwamba Rwanda, asilimia kubwa ya mizigo yao inapitia bandari ya Dar es Salaam, kama mwenzangu alivyotanguliza kusema, na rais uh, wetu alivyo alivyoongea, anapenda na amesisitiza kwamba anapenda hii barabara ya kutoka Dar es Salaam mpaka Rusumo, mpakani na Rwanda kwamba iwe mzigo ukitoka ni ndani ya siku tatu, na vizingiti vya njiani vipunguzwe ili kwamba, yani, biashara iende kwa ufanisi. Kwa hiyo moja kwa moja tunaona kwamba kuna ufanisi utatokea na kuna faida ya kibiashara kwa sababu so, sio tu faida kwa hii mizigo inayopita, bado kuna raia wanaoishi mpakani wana uwezo wa kufanya biashara kutokana na hili daraja kufunguliwa. Kwa hiyo moja kwa moja anajua kwamba ufanisi utakuwepo katika hii biashara, biashara itaongezeka, na bado itatoa fursa nyingi mpya na zilizopo kwa raia wa nchi hizi zote mbili za Tanzania na Rwanda. Kufunguliwa sasa huku kwa daraja hili Dr. Mnubi, unadhani pengine ni ni ishara kwamba uh, itaweza kufungua milango kwa mataifa ya Afrika ya Kati kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alikadhalika Sudan Kusini kuweza kutumia? Ndio, ndio, naamini kabisa na kwa, mas kwa maslahi chanya na mapana ya uchumi naliona hilo kufanyika na kufanikiwa sana, kwa sababu tuna imani kila nchi katika zinazounda jumuia ya Afrika Mashariki, lakini tukiongelea sana sana labda kwa ishu hii, Rwanda na Tanzania zina nia ya dhati ya kuboresha, maslahi ya kuboresha hali halisi ya uchumi ya wananchi wao. Tumeshaona na tumesikia na tunaamini viongozi wetu kwamba wanatukia wana sana umaskini umaskini uio kisili wa raia wa, wa, wa, wa wao unaowasumbua kwa hiyo wana dhamira ya dhati ya kuhakikisha wanawasaidia wananchi wao waondokane na ile wimbi la umaskini. Tunajua kwamba kila nchi ina tofauti zake, tofauti haziepukiki sana sana ukiangalia katika jumuiya ya Afrika Mashariki, kwamba tuko katika jumuiya ya Afrika Mashariki lakini mitazamo yetu ni tofauti, lakini kwa maslahi ya kuwasaidia wananchi na kuwakomboa katika wimbi la umaskini, lazima tushirikiane kiuchumi. Kwa hiyo nafikiri hilo halikwepeki kwamba tumeanzisha sisi, tumeshirikiana lakini bado nchi karibu zote za Afrika Mashariki sana sana ukizingatia zile nchi ambazo tunaita labda ni landlocked countries, Jamhuri ya Democratic Republic of Congo na Rwanda, na kwao tunaamini kwamba ni nchi nyingi zitapata fursa kuweza kutumia um, fursa iliyotoka hii katika ya ushirikiano katika nchi za Afrika Mashariki na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Kwenye laini ya simu pia tunaye Charles Mtizima ambaye ni mmoja kati ya washiriki wetu hapa katika live Talk. Charles, basi kama tunavyofahamu kwamba wasafirishaji mizigo wa nchini Rwanda kipindi cha nyuma waliwahi kulalamika kuwepo kwa wingi wa vituo na utozaji kodi unaofanyika upande wa Tanzania, lakini hivi juzi tu rais wa Tanzania John Magufuli amesema kutakuwepo na vituo vitatu tu vya ukaguzi. Je, hii inaweza kupelekea wale wasafirishaji ambao waligomea kusafirisha mizigo kupitia Tanzania kurejea, na hii inaweza kuwa ndio njia ya kupanua harakati za kibiashara na uchumi? Ni kweli kabisa. Mpaka sasa hivi mizigo mingi tunayopitisha kutoka Mombasa sasa hivi nafikiri itakuwa ni wakati mzuri wa kuanza kupitisha mizigo yetu Tanzania kwa sababu Tanzania ni nchi iliyo karibu na na Rwanda, karibu ni mpaka moja, lakini sasa hivi itatusaidia kabisa hata mizigo yetu sasa hivi mingi kupitisha Tanzania. Asante ah, sana, sana ah, Bwana Charles la sasa, hebu, hebu kwa maoni yao sasa, hebu tuangalie kwa mapana zaidi. Nikija ama nikirejea kwako kwa Bwana Ruziga, tumezungumza sana kuhusiana na umuhimu wa hili daraja, vilevile eh, kupunguzwa vile vituo vya ukaguzi ambavyo vilikuwa vingi sana nchini Tanzania, kutoka vingi mpaka kuwa vitatu kama alivyotangaza Rais John Pombe Magufuli. Lakini kuwepo kwa daraja hili pekee, unataka kuniambia kwamba ndio Uh, ishara tu ya kuongeza biashara, shughuli za kiuchumi za za wananchi wa Tanzania na Rwanda, lakini kipi kingine ambacho eh, daraja hili litachochea kufanyika zaidi? Naam, nadhani labda nikumbushie tu kwamba daraja hili lilikuwepo, lakini sasa limepanuliwa. Ina maana kwamba kupanuka kwa daraja hili na kuongezewa uwezo wa kupokea uh, tani zaidi ya mia moja na themanini kutoka tani thelathini na mbili ambazo zilikuwa inapitisha uh, yiku, ni kuonyesha kwamba mm, biashara imepanuka. Moja, mbili, ni kuonyesha kwamba milango imefunguliwa si kwa Rwanda na Tanzania peke yake, bali Tanzania inapotaka kupeleka bidhaa kupita kwenda mataifa kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eneo la, la, la, la kaskazini, inapitia Rwanda. Bidhaa ambazo zinakwenda Burundi zinapitia Rwanda, kwa hiyo ni kufungua pia mlango uh, kwa mataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Burundi kuingia moja kwa moja Tanzania kupitia Rwanda. Na kero ambazo zilikuwa zinalalamikiwa mara kwa mara na mataifa haya, ilikuwa ni ukiritimba uliopo pamoja na rushwa. Kwa hiyo Rais John Pombe Joseph Magufuli amesimama kama ishara ya kufutika kwa kasumba zote ambazo zilikuwa zinaonekana katika forodha nchini Tanzania pamoja na huduma nyingine zinazotolewa zinazoto pale. Kwa hiyo serikali yake inasimama kama ishara tosha ya mahusiano mapya eh, kati ya Tanzania na mataifa mengine, sio mm, na Rwanda tu na mataifa mengine Ma ya ukanda huu moja. Nikuambie tu kwamba wakati anatamka yeye mwenyewe rais John Pombe Joseph Magufuli alisema kwamba safari hajawahi kufanya safari yoyote nje tangu amechukua madaraka na amekataa safari nyingi sana, lakini ziara hii ya Rwanda ameichukulia kama kwa umuhimu wake, na ndio maana akaamua safari ya kwanza hiyo Rwanda baada ya kualikwa na Rais Paul Kagame kwa sababu anaona umuhimu wa suala la ushirikiano kati ya Tanzania na Rwanda moja. Pili anaona umuhimu wa kuwa na serikali inayosikiliza inayo, inayo, matatizo ya wananchi wake kwa sababu anachukulia mfano wa Rwanda ambayo imetoka katika eh, mauaji ya kimbali mwaka elfu tisa mia tisini na nne na kuweza kujenga uchumi imara unaokuwa kwa zaidi ya asilimia saba na uchumi ambao unachukuliwa kama ni uchumi rafiki kwa wawekezaji na wafanyabiashara kutoka nje, kama ambavyo uh, ripoti za za kimataifa zinavyoonyesha. Kwa hiyo hajaja tu kufungua ukurasa wa mahusiano, bali amekuja pia kujifunza mengi kupitia uongozi huu wa rais. Basi hivi sasa tuna msikilizaji katika laini ya simu, Bunzali kutoka nchini Tanzania. Karibu tupe maoni yako au mchango wako katika live talk hii ya leo. Naitwa sari Bunzari, niko Kahama hapa e, niseme kwamba katika hiki leo tulichonacho hapa katika laini tunazungumzia ufunguzi wa hii daraja. Mimi naweza nikasema kwa, kwanza kabisa kwamba ni pongezi kubwa e, ni pongezi kubwa sana kwa hawa maraisi wetu kwa kuliona hii, kwa sababu tuna historia moja ambayo tunaiona hapa wenzetu hapa wa Rwanda, kulikuwa na kulikuwa na mgogoro kidogo baina ya ya, ya ufugaji wa ng'ombe kule mpakani. Nadhani hilo ndo nalo linaweza likawa ni miongoni sasa, kwa ushirikiano mzuri, kwa sababu wenzetu tulikuwa tunaona ufugaji e, ufugaji ulikuwa ulikuwa juu sasa sisi tulikuwa tuna, tunatumia akili sana kwa ajili ya kuangalia jinsi wow, wao wanavyo, wanavyoendesha namna ya ufugaji wa mifugo kama ng'ombe kwa wow, sasa hivi imekuja hii kuonekana katika ufunguzi huu ni kuonyesha dhahiri kwamba ni ushirikiano mkubwa ambao umeleta umeleta shauku kwa ajili ya kuonyesha jinsi gani sasa tutaendelea kushirikiana katika nii katika taratibu mbalimbali ambazo zitakuja kuonekana katika marahisi wetu, jinsi walivyotuunganisha. Mi nadhani sana sana ni kupongeza kwa rahisi hu walivotokagani pamoja na raisi wa Tanzania ambayo nimechuua John Pombe Magufuli kuwepo tu na nia nzuri ya kuwaombea ili waendelee sasa dhamira yao iweze kufikia hatua nzuri, jinsi walizofikiria. Nadhani itakuwa ni nyamaza kubwa sana kwa nchi zote mbili. Asante sana Bwana Sali Bunzali, naamini uh, wasikilizaji wetu kwa wamekusikia vizuri. Nikirejea kwako Dkt. Godfrey Mnubi, labda ungetueleza, tunafahamu kwamba upo hapo Tanzania una, una, unafanya uchambuzi wa hapa na pale. Unasikia watu wakizungumza hii hili tukio la rais John Pombe Magufuli kuamua kwamba ziara yake ya kwanza kabisa toka alipoapishwa kuwa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania tarehe tano ya mwezi Novemba mwaka elfu mbili na kumi na tano e, hajawahi kutoka se, kwenda sehemu yoyote nje ya nchi, na Rwanda imekuwa ni nchi yake ya kwanza. Hii imekuwa ni tafsiri gani katika mahusiano ya Rwanda, uchumi na Rwanda na kiujumla katika hizi nchi mbili? Tunakumbuka tuli, kumbana kidogo na kupingana na kutofautiana kauli katika marais wetu hao wawili, na imewashangaza wengi kwamba kwa nini Rais Magufuli amekuwa amechagua Rwanda kama nchi yake ya kwanza. Moja kwa moja tafsiri ambayo naona nikaipata kwanza ni kuongeza ile, kulainisha hali ya kisiasa ambayo ilikuwepo. Kuna kulikuwa kuna hali fulani, upepo fulani ambao wa hewa ambao haukuwa safi katika katika hizi nchi mbili za Tanzania na, na, na Rwanda kwa moja kwa moja ilirahisisha kurahisisha ile hali ya siasa, na vile vile ilijenga kuaminiana baina ya maraisi hao wote wawili. Tofauti na kama nilivyoongea mwanzo, tofauti zipo na tuko jumuiya ya Afrika Mashariki, tumeingia sasa katika uhusiano mwema mpya, lakini tofauti katika nchi lazima ziwepo. Lakini mbali na tofauti, ni kitu gani ambacho katika hizi nchi mbili kinaweza kikatuunganisha? Nafikiri ndio Mheshimiwa Magufuli aliona kwamba tofauti zipo ndio, lakini hawa ni majirani na lazima tushirikiane kiuchumi Lazima Rwanda wanategemea sana katika usafirishaji katika bandari yetu, wanaitumia sana, na Rwanda vile vilevile, nafikiri wanasafirisha sana katika nchi zote nafili za Afrika Mashariki, wanasafirisha sana Tanzania vitu vyao, kuliko hata hatazinavyosafirisha kwao, kwamba wana export sana Tanzania kuliko kulikoaya kwao. Ni partner wazuri katika kiuchumi. Tofauti zipo za nyanja nyingi sana, ukiangalia utaziangalia kama mda utahusu lakini kutokana na hali halisi ni wadau wetu ambao wakaribu sana, ambao watu wakwetu. Lazima Rais aboreshe mahusiano kidogo, asafishe hali ya hewa iliyokuwepo kule mwanzoni na kuonyesha kwamba hawa ni wenzetu, tuna wahitaji na letu ni moja katika Afrika Mashariki. Tuwe na Afrika Mashariki, Jumuia ya Afrika Mashariki iliyo imara kiuchumi, kisiasa, ili kwamba hata baadaye tukishaweza kutengeneza mazingira mazuri tuwe na political federation. Kuona imani kwa Watanzania wamepokea zile ingawa bado kulikuwa kuna sintofahamu fulani lakini nia ya rais wetu ni kujenga uhusiano mzuri, ni kufunika yale mabonde ambayo alikuwa ametokea mwanzoni, na kujenga imani kwa wenzetu, kama rais wa Rwanda mweshimiwa Kigama alivyojenga imani kwamba akasema, yeah, huyu ni kiongozi amekuja mpya, tufunike yale ya nyuma, tusonge mbele, tuangalie ni kitu gani kinatuunganisha katika maslahi mapana na malesi ya wananchi raia wetu wa Tanzania na, na Rwanda. Tunashukuru sana kwa mchango wako. Basi msikilizaji, wapo sasa unafungulia redio yako, unasikiliza Live Talk kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Tunasika pia kupitia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Basi narejea kwako Ruziga Masanhira. Hivi sasa inafahamika kwamba vijana wengi katika eneo la Afrika Mashariki wana tatizo la ukosefu wa ajira unadhani hivi sasa itakuwa ni sahihi kusema kwamba suala la ajira kwa vijana wa Afrika Mashariki litakuwa limepungua kutokana na kufunguliwa kwa daraja hili la kimataifa la Rusumo? Kwanza kabisa, naweza nikasema kwamba ajira ilianza kupatikana wakati wa ujenzi wake, kwa sababu pale kuna wafanyakazi zaidi ya elfu moja na mia tano ambao walinufaika na ujenzi wa daraja lile. Kwa hiyo miradi kama hii ambayo inakuwa inashirikisha mataifa yote mawili pale panapokuwa na ushirikiano mzuri, inaongeza idadi ya nafasi za kazi ambazo zinapatikana kwa wananchi wa pande zote mbili na katika mazungumzo na viongozi waliokuwa wamehudhuria pale waliokuwa wanawakilisha benki ya Afrika ya maendeleo na waliokuwa wanawakilisha serikali ya Japani walizungumzia miradi mingine mingi ambayo inakwenda kujengwa kufuatia kujengwa kwa daraja lile. Na upande wa upande wa Rwanda, naweza nikakuambia kwamba meya mm, ama mkuu wa wilaya ya Kivyo, inapakana kabisa na, na Tanzania na wilaya ya Ngara, yeye alisema kwamba kutokana na kwa daraja hili tayari pameanza kujengwa soko ambayo litakuwa inakutanisha mataifa yote mawili, na ni soko kubwa ambayo itatoa ajira kwa, kwa, kwa watu ambao watakuwa watashiriki katika ujenzi wake na wale ambao watakuja kuuza bidhaa zao katika zile soko ambayo inakwenda kujengwa kwa upande wa Rwanda katika eneo hilo. Kwa hiyo nadhani inaongezea nafasi nyingi sana za ajira kwa watu wa pale wa, wa mipakani na watu wengine wa ambao watatoka sehemu mbalimbali kuja kunufaika na ujenzi wa daraja hilo. Pia nikukumbushe kuwa kilichofanyika pale hakukuwa kufungua kufunguliwa kwa daraja tu, bali walifungua pia kinachoitwa one stop border post. Ni mpaka ni shughuli za pamoja katika mpaka, ambapo sasa hivi wamepunguza idadi ya, ya masaa ya muda ambao unatumika kumhudumia mtu au kuhudumia magari makubwa ya, ya mizigo yanayopita kwenye forodha pale. Kwa hiyo wafanyakazi wa Rwanda na wa Tanzania wanafanya kazi sehemu moja katika jengo upande huu na upande wa kule, kwa hiyo ni rahisi zaidi ku, kuongeza mwingiliano wa watu na watu, wanaweza kwenda kule kuuza bidhaa zao au kufanya kazi katika maeneo yanakurudi upande wa kuwa pili. Hiyo ni kama ambavyo imekuwa imefanyika katika mipaka kama ya Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Lakini kabla hatujaendelea kwa Dr Godfrey Mnubi na uh, Ruziga, moja kwa moja tuelekee kwa msikilizaji Patrick Amiani kutoka Tarbo, Kenya, ambao wewe, ambaye wewe umepiga simu kwa ajili ya kutaka kuchangia. Amiani, karibu sana. Nafikiri Magufuli amefanya vizuri kutembelea Rwanda, ingawaji uhusiano hapo nyuma haukuwa mzuri, lakini hiyo ni kupatanisha hizo nchi mbili, na upande wa kufungua hiyo daraja nafikiri ni mzuri. Wamefanya vizuri kufungua ile daraja ndio uchumi uongezeke baina ya hizo nchi mbili ya Rwanda na Tanzania. Halafu jambo lingine ni ajira, ajira nafikiri itafaidisha upande wote mbili upande wa Tanzania na Rwanda vilevile, lakini kuna kuna suala kidogo labda e, sio, sio, sio kawaida. Tusifurahie sana kufungua hilo daraja, kwa sababu labda kuna changamoto changa, changa zake. Kwa hivyo hizi nchi mbili lazima ziweke uhusiano tu moja kwa moja, na iwe uhusiano wa muda mrefu, isiwe tu ni kufungua lile daraja alafu tena uhusiano uwe mbaya. Nafikiri hayo ndio maoni yangu. Asante, asante sana ndugu yangu Amiani. Naam. Na daktari na, Mnubi, umemsikia ndugu yetu Amiani hapa, yeye akiwa na wasiwasi kwamba pengine hili ku-swala uh, la kufunguliwa kwa hili daraja kisiwe tu chanzo kimoja, alafu baadaye tena basi uhusiano ukaendelea kudorora tena, na yale ambayo viongozi hawa wawili wameyazungumzia yasiweze kuendelea. Labda tukiunganisha ku uh ku katika swali hilo, tunapomzungumzia Rais Paul Kagame na Rais John Pombe Magufuli katika mtazamo wa kiuchumi na kibiashara, ni kweli wanaendana ama wanazungumza lugha moja ukiangalia kwa matendo yao? Yeah, ni kweli, tofauti zipo. Ukimlinganisha Rais Magufuli na Rais Kagame tofauti zipo kama kawaida lakini mbali na tofauti, wameangalia ni kitu gani kama nchi, kama wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kinachounganisha na kitu kikubwa kinachounganisha ambacho naweza nikasema wanafanana. Rais wote wana uchungu na wananchi wao, wana uchungu na nchi zao, na wanakel, wana hali mbaya ya maisha ya, wa, ya wananchi wao. Hmm, ukiangalia umaskini uliokipili basi. Charles, na wewe tukupe dakika moja ya kuweza kutoa maoni yako kwa wasikilizaji na wakazi wa eneo zima la Afrika Mashariki juu ya kufunguliwa kwa daraja hili la kimataifa la Rusumo. En, kwanza mimi nimefurahi sana kwa mheshimiwa Magufuli kuja kufanya ziara Rwanda. Mimi ni mfanyabiashara kutoka Rwanda, ikiasa hiviko Mombasa nilikuwa na kontena zangu karibia mia moja. Sasa hivi nimeamua limeamua kuzipitisha bandari ya Dar es Salaam, baada ya tamko wa mbewa kazi, kwa hiyo kwa tunashukuru sana. Basi msikilizaji, mpaka hapa ndio ninakamilisha Live Talk kwa siku ya leo. Washiriki walikuwa ni Ruziga Masantura na Charles Mtizima kutoka nchini Rwanda, vilevile vile tulikuwa naye Dr Mnubi Godfrey kutoka nchini Tanzania. Upande wa pili wa kuongoza matangazo haya alikuwa ni Dwen Collins akishirikiana na Mary Mgawe hapa studio, mimi ni Mkamiti Kibayasi na mwenzangu mimi ni Idi Ligongo vile vile ni asante kwa kutusikiliza na tunakutakia wikendi njema kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Naam, msikilizaji, basi baada ya kusikiliza mjadala huo tuliorudia ambao ulifanyika hapo jana, sasa na kusomea muktasari wa habari. Ukurasa mpya wa mahusiano moto umefunguliwa baina ya serikali ya Tanzania na Rwanda baada ya rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kuhudhuria maadhimisho ya ishirini na mbili ya kuwakumbuka watu waliokufa katika mauaji ya halaiki ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne nchini Rwanda. Na maafisa wa usalama wa Ubelgiji wamethibitisha kukamatwa kwa mtu wa sita Jumamosi kwa kuhusika na mashambulizi ya Machi ishirini na mbili mjini Brussels, lakini hawakutoa taarifa zaidi. Operesheni ya polisi ilifanywa Jumamosi katika mji katikati kati huko Brussels kwenye wilaya ya Etibek, lakini haukuweka bayana kama zoezi la kukamatwa lilifanyika huko. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko nchini Afghanistan katika ziara ambayo haikutangazwa ikionyesha ishara ya uungwaji mkono wa Marekani katika serikali ya mseto ya nchi hiyo. Wanamgambo wa Alqaida kusini mwa Yemen wamefanya shambulizi la ghafla na kuua wanajeshi kumi na tano baada ya kusimamisha msafara wao katika jimbo la Abiang. Taarifa za ndani zinasema kuwa wajumbe wa Alqaida walisimamisha wanajeshi waliokuwa wanaendesha magari ya kiraia kwenye mji wa anwar na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na, na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.