Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki atangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari, katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Kundi la upinzani nchini Sudan Kusini limesema maoni ya karibuni yaliyotolewa na mkuu wa majeshi ni dhidi ya amani na demokrasia. Wiki iliyopita mkuu wa majeshi Paul Malong Awan amesema kwa kipindi ambacho atakuwa hai, makamu rais wa zamani na kiongozi wa uasi Riek Machar kamwe hatakuwa rais wa taifa hilo jipya duniani. Akiongea wakati wa ziara yake kijijini kwake Malual Con, Jenerali Awan hakusema jinsi atakavyomzuia kiongozi wa kisiasa wa upinzani kuwa rais wa nchi. Msemaji wa Mashar, James Gatdet Dak, ameshutumu maoni ya Awan kwa ni ukumbusho mbaya kwamba bado kuna maafisa waandamizi wa, wa kisiasa na kijeshi katika serikali huko Juba ambao hawataki amani na demokrasia. Viongozi wa upinzani nchini Jibuti wamepinga matokeo ya uchaguzi wa rais na kuelezea kuwepo na ubadhirifu. Chama tawala cha Jibuti kilijitangazia ushindi jana Jumamosi, ambapo rais Ismail Omar Gule ameshinda upigaji kura wa Ijumaa kwa kupata takriban asilimia 87 ya kura. Wagombea watatu ambao waliwania dhidi ya rais aliyepo madarakani wameiambia VOA kwa matokeo si ya kweli Mgombea huru Mhamed Muse Turtur amesema wizi wa kura ulifanyika kitaifa, ni uongo na hata ya kubali matokeo. Jamaa Abdurahman Jama, mgombea mwingine huru, amesema alionya kuwa nia ya watu isikandamizwe, lakini matokeo yanaonyesha kile ambacho amekionya ndiyo kimetokea. Omar Elmiheire wa Union of National Salvation amesema vyama vyote vya upinzani vimeungana katika kuto kukubali matokeo na rais ameudanganya umma. Rais wa Chad Idris Deby anatarajiwa kushinda awamu ya tano ya uongozi, wakati wapiga kura leo hii wakishiriki zoezi la uchaguzi. Deby ambaye anakabiliwa na wapinzani kumi na tatu ameiongoza nchi tangu mwaka 1990 wakati alipokamata madaraka kwa njia ya mapinduzi. Nchi imeona kuboreka kwa uchumi wakati wa utawala wa Debi shukran kwa uzalishaji mafuta, na jeshi la nchi limekuwa ni muhimu katika mapambano ya kieneo dhidi ya kundi la wanamgambo wa Boko Haram kwenye ma, wenye makao yao nchini Nigeria. Lakini si kila mmoja namfurahia rais Debi. Waandamanaji waliokuwa wanaipinga serikali katika wiki za karibuni walikumbana na polisi waliotumia gesi ya kutoa machozi kuvunja maandamano yao. Mwezi Februari, Debi aliahidi kwamba kama atapewa muhula mwingine wa uongozi atarejesha urais wa kuhudumu, kipengele ambacho kiliondolewa mwaka elfu mbili na tano. Waziri wa habari wa Nigeria amekanusha ripoti za vyombo vya habari kwa kundi la wanamgambo la Kiislamu la Boko Haram limedai dola milioni hamsini kutoka kwa serikali kama fidia kabla ya kuachia wasichana wa Chibok waliowateka, rais Muhammadu Buhari ameahidi kufanya awezalo kuhakikisha wasichana hao wa shule wanaachiliwa, kufuatia mikutano yake ya karibuni na wazazi wa wasichana hao waliotekwa ambao walikwenda kwenye makazi ya rais katika mji mkuu Abuja. Waziri wa habari Lai Muhammad anasema ripoti kuhusu fidia si habari ngeni. Muhammad anasema shutuma kwa utawala wa Buhari unaonekana kutofanya vya kutosha kuachiliwa kwa wasichana zaidi ya mia mbili wa Chibok si haki hata kidogo. Waziri mkuu wa Ukraine aliyekumbwa na vita Arseniy Yatsenyuk amesema Jumapili anajiuzulu, na, na kufungua njia kwa serikali mpya kuundwa katika juhudi za kumaliza mzozo wa kisiasa wa Kiev. Yatsenyuk amesema kwenye hotuba iliyoonyeshwa kwenye television na maoni kwenye mtandao wa Twitter kwamba ana matumaini kujiuzulu kwake kutawasilishwa rasmi bungeni siku ya Jumanne, na huenda kukaipa Ukraine fursa ya kupitisha kanuni mpya za uchaguzi, mageuzi ya kikatiba na kisheria, na kujiunga katika Umoja wa Ulaya na NATO, ushirika wa kijeshi wa Magharibi. Amesema anaondoka madarakani kwa sababu mzozo wa kisiasa katika serikali umepangwa kienyeji na kwamba juhudi za kumlazimisha kuondoka zimegubikwa na wanasiasa na kudumazwa na nia ya kuleta mabadiliko ya kweli katika nchi. Polisi wa Macedonia wametumia gesi ya kutoa machozi na risasi za mpira kwa mamia ya wahamiaji wakati wakijaribu kuvunja uzio upande wa Ugiriki katika mpaka unaotumiwa na nchi hizo mbili. Maafisa wa Masedonia wanasema kundi la wahamiaji waliondoka kwenye kambi Jumapili na kuvamia kwenye uzio baada ya uvumi kusambaa kote kwamba Masedonia huenda ikafungua mpaka wake. Polisi wa Masedonia walipokanusha hili, mamia ya wahamiaji walipanda ukuta huku wengine wakirusha mawe, wakitaka waruhusiwe kuvuka mpaka. Polisi wanasema tukio hilo limetokea kwenye kivuko cha mpakani cha Idomeni kaskazini mwa Ugiriki ambako zaidi ya wahamiaji elfu kumi pamoja na wakimbizi wamekwama tangu katikati ya mwezi Februari baada ya mataifa ya Balkan kufunga mipaka yake. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. Assalamu alaikum msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili popote pale ulipo, ni siku nyingine tulivu kabisa tunapokualika katika salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na mimi. Mpaka hivi sasa, jumapili ya kwako ni tulivu kabisa, ninayekukaribisha hapa mimi ni Idi Ligongo nikikuambia karibu sana, anayetufungulia pazia letu la salamu na muziki jumapili hii si mwingine ni Faris Mganga, anasema anapatikana maeneo ya Mwanza nchini Tanzania. Zake salamu zimfikie Margaret Charles wa Kahunda Sengerema, na Maria Damas Nansio Ukelewe. Anasema anawatakia siku njema. Sasa hivi nakamata yake salamu Georgi Luvanda. Georgi Luvanda yeye angependa kumsalimia ni Lei Peter Baraka Mgala na wadau wote wa Voice of America, Mungu awatangulie popote pale walipo. Naamini kabisa wale wote wanaosikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika e, watakuwa wameupata ujumbe wako hivi sasa. Ninao ujumbe wako wewe, Martin Nyalusi, unasema zako salamu zimfikie mujuni Martin, vilevile vile babu yako kanali mstaafu John Nyalusi akiwa maeneo ya Kibaha. Vilevile ungependa kumsalimia bibi yako Selestin Nyalusi, bila kumsahau Joakim Patrick Gloria Nyalusi au mama Sasha, na vilevile vile ungependa kuwasalimia wale wote ambao wanaitegesekio idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hivi sasa. Nakamata ujumbe wake Shadrak Bahati, anasema yeye angependa kumsalimia Mariam Bahati na Abel Bwegoge Vilevile vile, zake salamu zimfikie mdogo wake e, Getruda, na watu wote wanaosikiliza redio hii idhaa hii kupitia mtandao na redio popote pale walipo. Sasa ninao ujumbe wa Johannes Martin. Johannes Martin, wewe ungependa e, kumsalimia Matungwa Method vilevile vile, baba yako mzazi mzee Justiania Martin. Vilevile vile zako salam zimfikie mama yako mzazi Justina, bila kumsahau Cecilia Sagize eh, na vilevile vile John Nderemo. ni zako salam Johannes Martin. Sasa hivi nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Nyabiseko Masanga, anasema yeye anapatikana maeneo ya, ya Dar es Salaam Tanzania, anasema zake salam zimfikie E, kwanza maeneo ama ziwafikie wale wote ambao wanasikiliza redio hii kutoka maeneo ya Ukerewe, bila kumsahau mdogo wako Masanja John akiwa Ukerewe, bila kusahau mama ang mpendwa, mama Nyabi, wanapatikana maeneo ya Tabora nchini Tanzania. Hivi sasa nao ujumbe wa Karista Rafael, wewe unasema salamu ziwafikie familia yako E, bila kuwasahau wakina Gabriel Jostan nina vilevile vile na Michael Louis Dutu. Nawe ungependa kuwasalimia e, mama Jesse vilevile Louis Dutu, bila kumsahau James Lugubutu. Ujasema wanapatikana maeneo gani? Haya, huyu hapa ni Fason Kamala. Fason Kamala Kamala, wewe ungependa kuwamsalimia Majaliwa Kamala, Eid Kamala vilevile vile Jereme Kamala na ndugu zako wote wanaosikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hivi sasa. Huyu hapa anaitwa Ntoya Mwiriri Jermaine, wanasema zako salamu ziwafikie ndugu zako wote popote pale wanapokutegea sikio, vilevile vile mama yako akiwa DRC, wadugu zako akiwa DRC, vilevile e, vile mpenzi wako Axel akiwa Kigoma Vilevile bila vile vile kumsahau mwanao Pascal akiwa DRC, ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo hivi sasa. Basi moja kwa moja tuelekee kwenye burudani ya muziki. Namuona hapa Avril anakuambia missing you, kibao kitamu kabisa kama tulivyokuambia, ni sanam na muziki Looks like rain is coming. ni Avril anakwambia, anakuambia missing you. Kibao kizuri kabisa kutoka kwa mwanadada huyu mrembo kwelikweli. Ah, tunasikia kwamba ameolewa. Hongera <laughs> zako sana Bibi Avril. Moja kwa moja tunaelekea eh, huko nchini DRC kwake Mikani Safari. Mikani Safari yeye angependa kumsalimia eh, Fidele Londre, dada yake akiwa Burundi, dada Jolie akiwa Congo DRC Lubumbashi na mumewe ndugu zake wote wakiwa Kalemie, dada Marina akiwa Goma. Dada Shiri akiwa Kasai, DRC na vilevile vile, anamalizia anawatakia familia maisha marefu bila kuwasahau e, dada Salama na mama yake muzazi Terese Mulibwa. Ndugu yangu Mikani, safari unanikumbusha kweli, kwa sababu haya maeneo ya kwetu kwetu haya <laughs> DRC, Burundi, Kigoma <laughs> haya basi, tunaendelea msikilizaji ku, kuletea zile habari ama salamu na muziki eh, kuku wewe hapa, kufurahisha wewe ambaye umetutumia hapa kuwafurahisha ndugu jamaa na marafiki ambao wanasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hivi sasa nakamata, uh, ujumbe wake Paul Laurian Jevas wa Mwanza, Tanzania. Zako salamu unasema zimwendee mama yako mzazi Malietha Paul akiwa Sengerema bila kumsahau mpenzi wako Agnes Zakaria akiwa Mwanza. Ujumbe unawatakia siku njema kabisa ya Jumapili. Huyu hapa ni Victor Asmani Nombo. Zako salamu ungependa zimfikie Amoni Kabona, Menas Nduguru, Frederic Fraun, Ernest Mbele, Maria Mbungu wakiwa pande za Zomba Mbinga. Anasema kazi njema hapo studio, shukran sana mndugu yangu. E, kama kuna joto hapo ulipo mwanzako unasikia baridi kwelikweli. Simu mwingine ni Limbu Isanzule. Anasema yeye angependa kuwasalimia Gwila Goligota, Magabe King, Majuto Salibunzali. Vilevile anakumbusha tukumbukane kupitia salamu. Huyu hapa ni Kimario Living, anasema anapatikana maeneo ya Arusha nchini Tanzania. Salamu za Pasaka kwa wazazi wake. Hmm, Pasaka ndugu yangu, a, bwana, mbona unanichemsha? Haya, naamini kabisa hazikuwa salamu zako hizi, labda ulikosea kuandika tu. Basi umesema salamu zako ziwafikie wazazi wako, ndugu zako wote, Mary vilevile, bila vile vile kumsahau mdogo wako Jacqueline wakiwa Arusha pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote walipo. Ujumbe jumapili hii vilevile tutumie kufanya ibada. Ujumbe mzuri kabisa, si mwingine, ni Zakaria Mponzi wewe zako salamu ungesema ama ungependa zimfikie mwalimu Kennedy Mpemba, King Majuto na watangazi wote, watangazaji wote wa radio VOA na Mungu awabariki sana. Shukran sana kwa kutukumbuka ndugu yangu Zakaria Mponzi. Wewe ni Juma Ramadhan John Mjur, unasema unapatikana maeneo ya Kigoma, Kasulu eh, kambini Nyerugusu. Unasema unaitwa Juma Ramadhani mtoto wa John, vilevile vile ungependa kuwasalimia eh, familia nzima ya Tafarani Fizi Baraka Lukole Amango de Price wa Indoa Amazinge. Ujumbe jumapili hii tutumie kufanya ibada, vile vile si kuburudika tu, nikiendelea basi kuangalia zile salam salamu ambazo wewe umetutumia hapa idhaa ya Kiswahili ili tuweze kupeperushia wewe hivi sasa nakamata ujumbe wake Salum Jombe, unasema kumsalimia watu wote wanaosikiliza moja kwa moja. Tuendelee kusikiliza burudani muziki ya Moto Band, <gibu> watoto wa fela hawa Chama gongo gongo kija kuzama nayo mimi nitakupa kiponde na wepangi watege kuruka ukuta tatata nikibadilika na kuwa na hasira za panga oh. Zamani babu kanifunza kucheza ishara kufurayi, huna sababu ya kununa wakati ngoma ing'ai ing'ai, huwe mwarabu simchina pandisha moli kama Masai zungusha bodi waonyeshe jisi unavyoweza kujidai namba msikilizaji ni watoto wa mkubwa Fela Marumboso, Beka Enok na Asley wakiunda kundi zima la Yamoto Band. Kibao kizuri kabisa kinatamba kwelikweli ni ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. E, wasaa basi ni ule wa salam na muziki. Moja kwa moja anaelekea kwake Hamisi Kajiname kutoka maeneo ya Ruangwa, Tanzania. Salam zimfikie mama yako mpendwa akiwa Lindi na Chingwea. Pia unapenda kumsalimia babu yako kipenzi popote pale alipo ndani ama nje ya Tanzania, mzee Ismail Bakari Kajiname. Na mwisho kabisa, vilevile unaotakia masomo mema ndugu zako e, Salimu Mbonde akiwa Lindi na Nachingwea. Ni naamini kabisa salamu hizo zitakuwa zimefika ndugu yangu Hamisi Kajiname huyu hapa hivi sasa ni Nduwayo Ananis, unasema zako salamu ziwafikie ndugu zako ambao wanaishi nchini Rwanda Kigali, unawatakia jumapili njema, vile vile unawakumbusha kuendelea kumpenda Mungu na vilevile vile kuwa waaminifu, mwisho wa mambo yote ni kumtukuza Mungu. Ni salamu zake eh, Nduwayo Ananis hivi sasa, basi nakamata ujumbe wake Steve Leshow anasema anapatikana maeneo ya Kilgoris, Kilgoris, Kilgoris ni Kilgoris, Kenya. Zako salamu kwa baba yako Moses Olekaria, Patricia Karia, Emily Nentaya Karian, Stephen Karia, Neli Nankini Karia, Ruthi na Shipai Sankuli, Swidoda Soila, na unawaambia jumapili ndema. Evans Kaiza wa Morogoro, zako salam zimfikie Stewart Lwezaura akiwa Bukoba mjini, bila kumsahau mama yako mzazi. Huyu hapa ni John Chris. John Chris anasema anapatikana maeneo ya Rumonge nchini Burundi. Zake salamu za Pasaka. Kwa nini wanasema sapasaka leo, ndugu yangu? <laughs> Pasaka ilipita, Bwana John Chris. Vipi bwana Eh, Burundi uko Rumonge wanasemaje? Haya. Zako salamu unasema ungependa zimfikie mke wako mpendwa Lea na watoto wako Dalton, Jamain na Bernice bila kuwasahau eh, ndugu jamaa na marafiki na mahsusi kabisa kwa mama yako mzazi. Naamini kabisa kule maeneo ya Rumonge nchini Burundi mambo yamekuwa vizuri. Basi tukamilishe msikilizaji, salamu na muziki na kibao hiki cha muziki. Eh, unaambiwa said kutoka kwa Tory Lanez basi, mi nakuambia shukran na kwa heri na alam sik, mimi ni hili ligongo. M, asante sana idi Ligongo. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi khadija Riami. Vitisho vya usalama ulimwenguni, mzozo wa wakimbizi na ukosefu wa uthabiti wa kisiasa yalikuwa ni masuala makuu kwa waziri wa mambo ya nje wa marekani john Kerry na mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la G7 ambao wamehitimisha siku ya kwanza ya mazungumzo yao nchini Japan. Mkutano wa siku mbili unaendelea huko Hiroshima, mji ambao uliharibiwa na bomu la atomic la Marekani karibu na kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Keri ni waziri wa kwanza wa Marekani kufanya ziara katika mji huo. Mfalme wa Saudi Arabia amelihutubia bunge la Misri leo Jumapili, ambapo ametangaza mipango ya kujenga daraja linalounganisha mataifa hayo kwenye bahari ya Sham. Katika hotuba yake ya dakika sita, mfalme Salman pia amesema nchi za kiarabu zinahitaji kufanya kazi pamoja kupambana na msimamo mkali wenye ghasia na kutetea mtizamo wa pamoja kwa jeshi la kiarabu ambalo litakuwa ni jeshi la pamoja. Kundi la upinzani nchini Sudan Kusini limesema maoni ya karibuni yaliyotolewa na mkuu wa majeshi dhidi ya amani na ni dhidi ya amani na demokrasia. Wiki iliyopita mkuu wa majeshi Paul Malong Awan amesema kwa kipindi ambacho atakuwa hai, makamu rais wa zamani Riek Machar hatakuwa rais wa nchi hiyo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.