Nifanyeje. Nifanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githu Iwat. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Briz FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari motomoto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Shirika la afya duniani WHO linasema kisukari kinaongezeka duniani kote, na kutoa mwito kwa serikali kuchukua hatua madhubuti ya e kubadili mwenendo huo. WHO inaeleza kwamba tatizo la kisukari lipo mara nne zaidi kuliko ilivyokuwa mwaka wa 1980 na, na kuathiri watu wazima milioni 422. Inaeleza asilimia 85, ya watu wazima duniani kote wana tatizo hilo, ikiwa ni ongezeko la asilimia47 sawa na watu milioni18 mnamo wa 1980. Watu wazima wengi wanaishi na kisukari katika nchi zinazoendelea ambazo zina huduma chache za matibabu. Japokuwa watu wengi katika nchi zinazoendelea hula vyakula vya asili, watu wanaoishi mijini hawana muda wa kula vyakula hivyo. Ripoti iliyotolewa kwa ajili ya siku ya afya duniani wiki hii inalaumu matumizi yaliyokidhiri ya, ya vinywaji vya sukari, mafuta na vyakula vya sukari kwa kuchochea unene uliokidhiri huko Latin America, Asia na miji mikubwa ya Afrika. Mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Magret Chan amesema kama jamii inataka kupambana na kuongezeka kwa tatizo la kisukari, ni lazima itafakari shughuli zake za kila siku, kama vile kula vizuri ya kufanya mazoezi na kuepuka kunenepa sana. Kwa kuongezea, WHO inasisitiza mpango wa kuzuia ambapo ni mchanganyiko wa sera za kifedha, sheria, mabadiliko ya mazingira, elimu na kuboresha fursa ya upatikanaji wa dawa za sindano ya kupambana na ongezeko la kisukari ulimwenguni. Katika habari nyingine za afya, utafiti mpya umegundua kwamba dozi za kila siku za vitamin D3 zinaweza kuboresha kwa kiwango kikubwa ufanyaji kazi wa moyo, hasa kwa watu wenye matatizo sugu ya moyo. Zaidi ya wagonjwa 160 wenye matatizo ya moyo walishiriki katika utafiti wa miaka mitano wa chuo kikuu cha afya cha Leeds. Walikuwa wakitumia tiba iliyopitishwa kama vile beta blockers, ACE inhibitors na kile cha mapigo ya moyo, yaani pacemakers. Kundi moja lilitumia vidonge vya vitamin D kila siku kwa mwaka mmoja, huku kundi la pili likitumia placebo. Kundi lililokuwa likitumia vitamin D liliona mioyo yao ikifanya kazi kwa ubora, hasa katika mapigo yake, kwa kati ya asilimia 26 na 34. Mhadhiri wa juu Dr Klaus White, ambaye aliongoza utafiti huo, amesema kwamba matokeo hayo yanaweza kuleta mabadiliko muhimu kwa kuwatibu watu wenye matatizo ya moyo kushindwa kufanya kazi. Dr White amesema ni uthibitisho wa kwanza kwamba dozi ya vitamin D3 inaweza kuboresha ufanyaji kazi wa mioyo kwa watu wenye tatizo la misuli ya moyo kuwa legevu na kujulikana kama kushindwa na moyo kufanya kazi. Kuna watu karibu milioni 23 duniani kote wenye matatizo ya moyo kushindwa kufanya kazi, na tatizo hilo linaweza kuwakumba watu wa umri wote, lakini ni la kawaida zaidi kwa watu wazima ama wazee. Zaidi ya watu wenye tatizo la moyo kushindwa kufanya kazi vizuri ni wale wenye umri wa miaka 75 a na, na zaidi. Na wabunge wa Marekani na maafisa wa afya wa kimataifa wameonya dhidi ya kuzitumia fedha ambazo zimetengwa kwa ajili ya Ebola zitumike kupambana na virusi vya Zika. Onyo hilo limetolewa siku moja baada ya utawala wa Obama kutangaza mipango ya kufanya hivyo. Kesi mpya za Ebola zimeshuka kwa kiasi kikubwa, lakini ugonjwa huo haujakwisha kabisa, na hali ambayo inasababisha milipuko bado iko amesema seneta mdemokrat Ed Markey wa kamati ndogo ya bunge ya mambo ya nje kwa Afrika zaidi ya watu elfu kumi na moja wamefariki kwa ugonjwa wa Ebola katika eneo la Afrika Magharibi kati ya mwaka wa 2014 na 2015 na kuchochea hofu ya afya ulimwenguni pale virusi hivyo vilipofika hadi Marekani na Ulaya. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. yetu ya majadiliano leo. Fatana nami mesi ya joni kizungumza na vijana ambapo leo maada yetu tunazungumzia juu ya vijana wana elimu ya kutosha kuhusiana na ugonjwa wa vistura, na je wafanyeje katika kuhakikisha wanapata elimu ya kutosha juu ya ugonjwa huo. Vijana wana elimu ya kutosha kuhusiana na ugonjwa wa kistura. Kwa sababu gani? ugonjwa wa kistura unawapata wamama wajawazito. Sasa wamama wajawazito wanapokuwa kli..., wanapokuwa klinik, ni wanatakiwa waelezee Na hiyo ugonjwa wa kistura unafanywa una, una, unatokana na nini na inakuwaje? Mi nasikiaga tu kuwa ugonjwa wa kistura unatokana na mtu labda ameumwa uchungu muda mrefu, kwa hiyo ndo anapata huo ugonjwa. Kwa hiyo ni vizuri vijana pia wangeelezwa, wangepita hata ma, yani sijui serikali au, au, au sehemu wizara husika ingepita labda mashule nani vyoni mm, au masemina mbalimbali kuangalia kuwa kuwaelezea watu kuhusiana na ugonjwa huu, maanake ugonjwa huu ni mbaya e, yeah, watu wanatengwa wengine waume wana, zao wa, wanawakimbia. Sio vijana tu, hata wanawake ndo wanapata, na wengine waume zao wa, wanawakimbia kwa sababu ya ugonjwa ugonjwa huu e. Mi naomba serikali tu ingeangalia ni jinsi gani inavyoweza kuwasaidia vijana kuwapa elimu ya kutosha kuhusiana na ugonjwa huu, navyoona kwamba vijana hawana nini elimu ya kutosha juu ya ugonjwa huu wa fistula, kwa sababu fistula unawapata hasa wakina mama wajawazito, kwa sisi vijana ni vigumu kujua kama yani, kuwa na elimu hiyo kama hatujaingia bado katika yani, ile hali ya kuitwa kwamba mama au baba na kama hivyo. Kwa hiyo mi ningependa kuishauri serikali kwamba, yani, waandae kama alivyotoka kusema mwenzangu, kama ni semina mavyuoni, kwa sababu huku ndo tuko sisi, wasichana ndo tutakuja kuwa mama, tutakuja kuwa na familia zetu, na ugonjwa pia unatuhusu na vilevile mahospitali yani mara nyingi hospitali, madaktari ndo wanasababisha mama kupata ugonjwa huu kwa kwa kuwachelewesha yani kujifungua. Unakuta mama amefika hospitali, manesi, kama unavyojua mahospitali yetu, wengine wanataka mpaka uwaonge rushwa. So serikali yani iliangalie hili na walikomeshe, pia itatusaidia kwamba waweke madaktari wa kutosha, manesi wa kutosha, kwamba mtu mt, mwan, yani, mwanamke mjamzito anapopata uchungu basi ajifungue kwa wakati na sio kuchelewesha. Kwamba kuna umuhimu kweli wa vijana kupata elimu hii kabla haja yani, mapema sana kabla hata hajafikiria kubeba mimba. Ni kweli kwamba ni lazima, kwa sababu ukizingatia sio wote ambao wanaishi karibu na hospitali, na, na hili jambo saa zingine halitokei, mtu tu akiwepo hospitali utakuta muda mwingine mama ameshajifungua, hilo tatizo naenda kumwanzia nyumbani. Je, kwa wale vijijini wanasaidiwa vipi na wanapata vipi matibabu kwa haraka? Kwa sababu hili jambo sio la mchezea, inabidi mtu atibiwe kwa haraka, kwa sababu kama ikitokea labda imekomaa, mi bado sijajua kama fistula huwa ikikomaa inatibika au bado haitibiki, lakini je tunasemea kwa wale ambao wako vijijini, kwa sababu utakuta kuna vijiji vingine kuna dispensary, na hiyo dispensary ina mfanyakazi mmoja tu ambaye ni nesi, na yeye hayuko sana in deep katika hivyo mambo ya, labda amesomea tu pharmacy au amesomea tu ile nursing ya, mi, ya mwaka mmoja ya certificate. Sasa je, kwa yeye mgonjwa wa fistula kienda atamsaidia vipi? Na kama ndakuta mtu mwingine labda ameenda kule kijijini kujifungua labda kwa wakwe zake, au maybe ameenda kule kijijini labda ndo anakofanya kazi, ameolewa lakini bahati mbaya amepangiwa labda ni mwalimu amepangiwa vijijini huko, je wanasaidia wavipi? Ni vizuri mtu akipewa elimu kabla, ataweza jinsi ataka kujikinga, kujipata ilo anasema first aid, alafu baadaye akaja kupata matibabu kamili, kwa sababu ni bora kinga kuliko tiba, kwa sababu ukianza na, na kinga hata tiba inakuwa rahisi kuipata kwa sababu. Kwa hiyo mi naona ni muhimu sana watu wapewe elimu hiyo kabla ya watu wajaolewa wajapata ujauzito, au kitu hiko hakijawatokea kwa sababu itakuwa ni mbaya zaidi. Elimu ya kutosha hakuna kwa wale ambao tayari wamesha kuwa watu wazima wa, wa mama. Kwa sisi vijana kama mimi, binafsi yangu mi ni mwanafunzi bado. Kwa mimi binafsi yangu sina elimu na fistula yenyewe siijui inasababishwa na nini na sijui, ila nasikia kwamba fistula ni kwamba mama akitoka kujifungua au mjamzito anakuwa anatoka kama na mkojo, mkojo mwingi ikiwezekana, hata lita tano, lakini sijajua bado fistula ni nini na inasababishwa na nini. Kwa hiyo nafikiri, kama mtu kama mimi nikisema hapa nimepata ujauzito maybe, na mimi labda nako maana, so mimi niko hapa mjini kwa ajili ya kusoma, kwetu huko kijijini familia yangu hawana uwezo, labda ndio uwezo wenyewe ndio hu wakunisomesha, nasomeshwa hata labda na ndugu au msaada. Nimeenda kukaa kwa kijijini, ni kama ugonjwa nimeupata sina elimu haya, sitafanya chochote zaidi zaidi, nitaugua nitaugua nitaugua mpaka yakuja kutibiwa saa zingine inakuwa tayari too late. Nafikiri kwamba kama elimu itaweza kutolewa mapema na watu wakafahamu ugonjwa huu, inaweza ikawa rahisi kujikinga na kufahamu madhara ya ugonjwa hu huu na pengine usiweze kuendelea zaidi. Eh, hiyo inaweza kuwa sahihi kama elimu itatolewa kwa vijana, kwa wa mama asijali ni mja mzito au mtu ambaye sio mja mzito, inaweza kazuia ugonjwa huu. Na pia ugonjwa huu pia unasema unasababisha na mtu kuumwa uchungu muda mrefu, mama mja mzito. Sasa hapa Tanzania, huko vijijini, mahospitali yako mbali, mtu anaumwa uchungu, an anaenda na baiskeli, ataacha kupata kistula. Na serikali iangalie, jitahidi kuboresha huduma za afya, hasa vijijini, kwa sababu hapa mjini sio wengi sana wanaopata ugonjwa huu wa vistula, yeah. anasema kuboresha huduma za afya hususani vijijini. Je, ni nini kifanyike ili katika kukabiliana na ugonjwa huu? Mi mchango wangu kitu cha kufanyika ili kukabiliana na ugonjwa huu, kwanza wahudumu waongezwe. Unajua ni ukosefu wa hudumu yani madaktari nacho ni chanzo. Kwa hiyo yani madaktari waongezwe, pia huduma nazo ziboreshwe vijijini, hasoaswa vijijini, kwa sababu unamkuta mja mzito wa kijijini mpaka kuja mjini huku anapata uchungu wa muda mrefu. Kwa hiyo akidhibiti hivyo vitu, ugonjwa huu utakuwa umekwisha. Mi naona kwamba kama hivyo, elimu pia itolewe ya kutosha, kwamba soma kwa sisi vijana, hata huko vijijini pia watu hawana elimu Kwe, so kwa hiyo sio kama elimu itolewe kwa vijana peke yake, na hata vijijini, kwamba wakikisha, serikali inafikisha watu ambao wanaweza kutoa nani elimu hiyo vijijini na kila sehemu. Watu wakipata elimu ya kutosha, pia inaweza ikasaidia, na kama alivyosema mwenzangu pia ni huduma za afya, yaani ziboreshwe, kwamba manesi wawe wengi, madaktari wawe wengi. Mtu anaposikia uchungu, anaposikia uchungu, basi ajifungue kwa wakati, kwamba sio kama nesi ni mmoja, basi unakuta labda mama wajazito wawili, nesi mmoja ku, ataweza atawezaje kuwazalisha mama wawili kwa wakati mmoja kwao, yani kwa yani, kama hivyo, wawe madaktari wengi na manesi wengi, ile kila mzazi ajifungue yani, ajifungue kwa wakati, na elimu itolewe ya kutosha, sio kwa wanafunzi, hata vijijini pia na, yani nadhani vijijini wengi pia hawajui kuhusu festula, sio wanafunzi peke yake. Kama sisi wanafunzi tunasoma huku mjini hatujui kuhusu festula, je, wao huko vijijini watajuaje? Kwa hiyo pia elimu itolewe ya kutosha, sio kwa wanafunzi peke yake, kwa sisi vijana, hata vijijini. Katika huko kutoa elimu, wasitoe elimu kwa wanawake tu hata wanaume wanapaswa na wenyewe kujua, maana wanaume wengine, bwana, unakuta mtu yuko huko kijijini kama wana mwenzangu, nimemsikia pale dada Suzi Magongo anasema kwamba hivi huu ugonjwa mara nyingi sana unasababishwa na kuumwa sana uchungu kwa muda mrefu. Sasa kama elimu tutapewa sisi tu wanawake, haitasaidia bado. Mimi niko na mume wangu huko kijijini, nimepata ujauzito, uchungu umeanza usiku saa sita, mume wangu ataniambia subiri asubuhi ndio nikupeleke, sindio? It means kwamba bado mimi nitapata fistula. Kwa hiyo elimu itolewe kwa wote. Ikitolewa kwa wote, it means kwamba hata wanaume watajua kwamba mke wangu akijisikia uchungu, hata kiniamsha saa nane usiku, mme wangu mimi nimesikia uchungu, naahitaji kuenda hospitali, ataamka nipeleke hospitali. Kwa bahati nzuri ni kwamba tupo na daktari Gresmo kuendwa wa hospitali ya rufaa ya mkoa wa Temeke jijini Dar es Salaam yeye ataenda kutueleza mahana ya ugonjwa huu kwamba unasababishwa na nini, na atatoa ushauri wake. Nafikiri ametusikiliza vya kutosha, amesikia elimu yetu kwamba ni ndogo. Sisi vijana atufahamu vizuri juu ya ugonjwa wa fistula, atatuambia sisi vijana tufanyeje, hasa katika kukabiliana na ugonjwa huu. Nashukuru kupata nafasi hii. Lakini katika hali ya kawaida, ugonjwa huu unaitwa fistula. Kwa ule usiofahamu, ni ile hali ya mwanamke patu na, na haja ndogo ambayo inatokea ya sehemu yake asili bila, bila, bila kikomo anatoka na, na haja ndogo mfululizo bila breki. Hii inatokana e, mara nyingi na baada ya uzazi, uzazi ambao ulikuwa ni mgumu. Uzazi mgumu kiasi kwamba mifupa ya nyonga ya mama a, na kibofu cha mkojo na kichwa cha mtoto vinaposuguana, vinasugua ile kibofu cha mkojo, kibofu kinapasuka, alafu mkojo unapitia sehemu ya, ya mbele mwanamke nje na hii inatokea mpoja fululizo bila break bila kujizuia. Lakini hali hii mara nyingi kama nilivyosema, inapata watu ambao uzazi wao ni uzazi mgumu, mara nyingi wale ambao wanapata uzazi katika hali ya umri mdogo. Kwa kweli jambo ile hatushauri. Nilikuwa na washauri wa kina mama, nilikuwa na washauri wa wasichana. E, kitaalamu msichana anatakiwa azae alifikisha umri ya miaka ishirini, na tunaamini kwamba katika umri huo na kuendelea nyonga yake imekomaa vizuri. Ni wazi kwamba hata mtoto wakati anazaliwa kuzokana kupita kwa salama bila kupata madhara yote huu ni mkubwa mno. Kwa hiyo nilikuwa napenda kushauri wasichana wasizae kabla ya, ya kitalamu, hii, chini ya miaka ishirini haitakiwi. Kitaalamu miaka ishirini na kuendelea ndio umri sahihi wa msichana kuweza kupata mtoto na sio chini ya hapo. Ah, kama ulivyo tusikiliza daktari, mm, umetusikia kwa makini. Nimekuona ulikuwa makini na tunaonekana kwamba vijana hatuna elimu hii kabisa na hatuelewi vizuri. Unafikiri ni nini kinakwamisha sisi vijana kuelewa vizuri mm, ugonjwa huu? Mimi naamini kwamba hili ni jukumu la sisi watu wa afya kuweza kutoa elimu ya kutosha kwa njia mbalimbali ili wananchi waweze kupata hizi taarifa. Kwa mfano, kupitia televisheni, kupitia magazeti, interview kama hizi pia ni sehemu ya hamasa watu waweze kujua kwamba shida hii ni shida gani na ni kubwa kiasi gani. Lakini pia hata nyinyi pia wasichana, nyinyi pia wavulana, mna jukumu pia la kutafuta elimu. Wanasema elimu itafute, hata kile uchina itafute. Naam, hivyo ndivyo wasemavyo vijana kuhusiana na mada yetu iliyokuwa inasema kuwa vijana wana elimu ya kutosha kuhusiana na ugonjwa wa fistula, na je wafanyeje katika kuhakikisha wan, wanapata elimu ya kutosha juu ya ugonjwa huo. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. katika makala yetu yamuulize daktari leo tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami, mimi naitwa Fina Nimron. Kwa nini maana ya CD4? CD4 ni kipimo ambacho kinapima idadi ya kinga ya mwili. Kwa hiyo hii CD4 huwa inasaidia kujua kinga yako ya mwili iko kiasi gani, ambacho kinaweza kukusaidia wewe katika kinga ya magonjwa mbalimbali mbali. Kiungulia husababishwa na nini? Kiungulia husababishwa na asidi ambayo iko kwenye tumbo ambayo tunaita gastric acid. Hiyo mara nyingi kikosa chakula katika tumbo huwa inasababisha gesi ambayo inarudi juu katika njia ya chakula kusababisha kama kiungulia. Kwa hiyo unasikia kama kitu kama moto katika njia ya chakula kwa hiyo unaweza kubeua au ka ukatoa gesi, kwa hiyo hiyo inaitwa kiungulia. Kwa hiyo kiungulia usababishwa na gastric acid haswa, wagonjwa wale wenye vidonda vya tumbo huwa watasikia sana kiungulia. Naitwa ni Frida Ragasira. <totipati> Yeah, je, unene ni ugonjwa? Unene unaweza kuwa ugonjwa na vile vile unene unaweza kuwa si ugonjwa. Unene ukizidi kiwango chako cha cha, cha kunenepa zaidi hiyo inakuwa tatizo katika mwili wako, lakini unene vile vile ni inakuwa ni, ni kitu ambacho tunaita afya ya, ya mtu. Kwa hiyo hii moja kwa moja ni kufuata vizuri, ni mgonjwa au mtu ambaye anajisikia unene ambao umepitiliza au unene anaojisikia kuwa huu sio mzuri, inabidi apate ushauri kwa daktari aweze kujua kuwa unene wake, umri wake, urefu wake unalingana na uzito wake. Kwa hiyo akipima hivyo ndio atajulikana sasa, wewe uko juu ya umbo lako. Kwa hiyo hiyo inaweza kuwa ni ugonjwa, kwa hiyo ni tatizo. Unaweza kupewa ushauri wa kuweza kupunguza kuwa mnene zaidi lakini kama unakuwa na unene wa afya hiyo sio ugonjwa, ni kitu ambacho kinaweza kusaidia wewe katika afya yako, katika mwili wako. kwa jina naitwa Estavitus. Nini husababisha baadhi ya watu kupenda kula udongo au kutafuna sana mchele? Watu wengi huwa wanapenda kula udongo au kutafuna mchele. Hii ni kitu ambacho kinasababishwa sana sana na wale wagonjwa wenye ujauzito. Kwa hiyo, kuna kuna kitu ambacho kinawavutia kukula udongo au kutafuna mchele. Kwa hiyo ni sawa sawa kama wale ambao wanapenda kuvuta sigara, huwa akisikia harufu ya sigara au anasikia kiu ya sigara. Kwa hiyo, naye huyu mjamzito huwa anasikia kiu ya kula udongo au anatafuna mchele. Kwa hiyo, hiyo ni homoni ambayo ina, inajitengeneza yenyewe mwilini kutokana na hali ambayo mgonjwa yn, yaani huyu mtu ambaye anakuwa katika hali fulani, na wengine sasa hali inakuwa ina, inakuwa endelezo kwa hiyo mtu anaweza kula udongo au kutafuna mchele hata kama hana ujauzito. Kwa hiyo inakuwa uendeleze tu ya ile hormone ambayo inavutia tu hawe anajisikia kujisikia kiu ya kula udongo au kutafuna mchele. Hivi vinaweza kusababishwa kwa vitu vitatu ambavyo vinaweza kusababisha mtu akatoa harufu kinywani. Ya kwanza ni usafi wa kinywa, kama mtu azingatii usafi wa kinywa, kwa kweli uchafu ule, vyakula ambavyo tunakula baadaye vinakuja kutoa harufu na kusababisha mtu anatoa harufu kwenye kinywa chake. Ya pili inaweza kusababishwa na maambukizi ya kwenye kinywa, mfano mtapata uvimbe wote kwenye, kwenye meno, kwenye fizi, unaweza kusababisha vilevile kutoa harufu katika kinywa. Kitu cha tatu kingine kinaweza kuletwa na na fungus katika kinywa kwa hiyo kuna magonjwa ambayo yanaleta ya na, na fungus katika kinywa, ambayo fungus hizi zinaingia kwenye kinywa mpaka kwenye sehemu ya, ya njia ya chakula. Kwa hiyo mtu anaweza kuwa anatoa harufu kutokana na kinywa. Kwa hiyo tunashauri mtu akiwa na, anatoa harufu kwenye njia ya kinywa, tunamshauri aende hospitali ili aweze kupata matibabu sahihi kutokana na nini. Na vile vile usafi wa kinywa nao ni muhimu zaidi kwa kila mtu. Sio lazima upige mswaki tu ni asubuhi, mara nyingi unashauriwa unapokula chakula chochote ambacho unakiona kinabaki kwenye meno ni kwenda kufanya usafi wa kupiga mswaki ili kuondoa mabaki ya chakula katika kinywa. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongwa. Naam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Ambacho nimekiita hapa, tayari tumeshaka na ndugu huko, tumekubaliana, mali zote za mdogo wangu zinabidi zirudi mikononi kwetu, kwa sababu wewe ni mwanamke, una chako hapa, unaweza ukatoka hapa ukaolewa na mwanaume mwingine. Kweli kweli, unaona? Alafu kitu kingine, nyumba gari zile zote tatu, kampuni zote ziko chini yetu sisi, kwa kila kitu tutabeba sisi. Wewe kaangalia maisha yako tena mengine huko mbele, una chako kwako. Na mama Tunu wewe nafikiri ni mwanamke, si ndio? Unaweza ukapata mwanaume wakati wowote, ukapata sehemu ya kuishi. Kwa hiyo wewe, nafikiri unaweza ukajua pa kwenda, sio eh? Yani mali mi nimechuma na mume wangu, tumelala chini hadi hapa alipofikia hapo, mnyang'anye mali, mwanangu atasema na nini? Tunu nafikia atarudi kijijini kwa bibi yake kwa ajili ya kuendelea na masomo, ada ya shule nani atalipa? kule kila kitu kipo safi kabisa, tutamgaramikia kila kitu. Shule atasoma vizuri, nguo anazo nyingi za kuvaa, atavaa atashe vizuri tu. Eti Tunu mama eh? Hapana, mimi sikubali, sirudi mimi kijijini, nataka nikae na mama, alafu nataka nisome huku mjini. Tuna uwezo wa kufanya maamuzi yale ambayo tunayataka sisi. Sisi, sisi nyie mtufate sisi, sio sisi tuwafate nyie. Tunaelewana, hamna kitu kama hicho. Tumeshamaliza, tumeongea, tumemaliza. Okay, kila kitu, dokumenti zote ninazo mimi kwa, kwa hiyo hautoweza kunishinda kwa chochote. Nenda kokote, nakujua, mali zote ninazo mimi sasa. Kaka, siku zote jeuri atakula jeuri yake. Sisi kila kitu tunacho, tunajua nini cha kufanya. Niendeleni kula na kuendeleni kukaa na viburi vyenu, tutaona vitawasaidia nini mwanangu. Sasa baba zako wakubwa alishamwa hivyo. Sasa tuni mama, sasa itakuwaje mama? Mama mimi kokuleta, tusiondoke yani, tukungania hapa hapa tu tusitufanye nini, ila mimi siondoke Yaani kweli mwanangu, tusiondoke. Sababu mali mimi nimechuma na baba yako mwanangu, yaani tumehangaika shida. Afu waje waninyang'anya? Yaani sikubali kweli kabisa tu. so, kwa nini usiende kuwashtake? Ntawashtaki watu wapi? na baba yako akuandikisha, mwanangu, na usia akuandika. Mama nifanye nini sasa? Sijui ndo, mwanangu, utaanza kuwa mtoto wa mitaani na baba zako wakubwa hivyo na roho mbaya watatutoa hapa na greda Hapana, yani huyo mpangaji akiingia, ya utaona nitakalolifanya mama wangu. Mwanangu mm, utafanya nini? Namsubiri ndo utaiona. Haya, subiri, huwezi kushindana na wenye hela. Hodi. Karibu. Mm, habari yako? Nzuri. Shikamoo. Marahaba. Ujambo? Sasa nadhani nimerudi kwa mara ya pili wani wiki, nadhani nimeshakusha ambayo nilikuwa nimekusha waambia kwamba nitakuja na mpangaji na mpangaji nimeshakusha naye nimeshakuja naye hapa, nisha saini naye kwamba anataka apange nyumba hii kwa miaka mitano. Kwa hiyo nadhani ningewapa siku moja tu hii ya leo, kesho nisingependa kuona hapa hasa. Jamani, sisi tutaenda wapi jamani? Jamani, nyumba yenyewe ya kwangu mwenyewe kabisa. We unaweza kurudi kwa ndugu zako. Alafu tunu, mambo ya uhamisho kule shuleni nimeshakamilisha na bibi yako amesema utaondoka wiki ijayo Jumatatu. Sawa mama. Hapana, mimi siondoki Hani, mwanangu tu naendi kokote. Kwa kweli nimehangaika nani, na mtaniacha na nyumba mtaiacha hapa. Tumesema mtaondoka. Yaani ninachosema mimi, wewe utakikwenda kwa bibi yako kijijini kwenda kusoma. Sasa kinachofuata, utakaa mjini hapo utaolewa. Baba yake okay, alikuwa na mpango mwanangu asome. Alafu tena mtaka mumozeshe, mbona hamna adabu nyie. Sasa huyo alikuwa ni baba yake. Kama alikuwa na mpango mpaka sasa hivi, angekuwepo hapa angeendeleza ndoto za mwanaye. Tunaelewana? Kumbuka, mama, wewe huna chako. Tayari ulishatolewa uli ulishatolewa mahali. Kwa hiyo kila kitu kilichoko huko kwako ni cha kwetu sisi. Huyu ni wa kwetu, wewe sio wa kwetu. Na mimi ndio, wewe sio wa kwenu, na wala mwanangu Tunu sio wa kwenu. Ungekuwa mnajua ni wa kwenu, mngemsamini. Ntaka nitakachokifanya mimi, nachukua cha kwangu. Tunu ni wa kwangu, sio chako. Ulikitafuta wewe? Ulikitafuta wewe? na Tunu, uandae kila kitu kilicho chako Kesho tukifika hapa, tunakupitia, unaenda kwa bibi yako kijijini Buzwagi. ndoki yako, misondoke misondoke, mama. Mko nakubali, naondoke mama. Sasa Tunu mwanangu, na baba zako wakubwa hivyo wana roho mbaya, na babako akuandika usiye na kuwaje, inabidi twende kwa mama yako mkubwa, pamoja na kachumba kadogo aka yako. Tujibanze mwanangu, ya mama. Basi ngoja tuende kwa rafiki yangu baadaye. Haya mwanangu, lakini angalia, dunia shaharibika mama. Mtoto Murito. Aya. Shikamo. Asante. Ai, se mtoto, mbona unaonekana unahuzunika sana? Kaa kwa vile una presha unawahi, basi ngoja nikupe hili blungutu la pesa, utakunywa hata soda pale mbele mwanangu. umezitolea wapi? na shida tulizonazo kwa rafiki yangu akanipa na hizi, shida tulizonazo labda zitapungua, mwanangu, lete. mbona umebadilika mwanangu, una nini? Unatapika, unalala hivyo. vimeembe umevitolea wapi tena mwanangu? Mama, nimechukua hapo nje mwanangu, tuniambie Mama kweli, mimi nimepima nikuta na mimba. Sasa sijui mama, nifanyeje? tuna mwanangu na mimba mama, sami sijui nifanyeje, nifanyaje mama, sijui nifanyeje. Alikuwa anapewa na PDG mmoja hivi hivo, yaani nifanyeje mama, ameniwaboni mama. hey, ni mama. mama. sana mamaangu nifanyeje kubumi. mimi He, Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naita Agnes Elimu yangu ni kidato cha nne. Sikupata bahati ya kuendelea na masomo. Baada ya kumaliza kidato cha nne, nilifikiria sana, je, nifanyeje? Maana kila mtu analia na tatizo la ajira, na vijana wengi wameingiwa na ugonjwa huo, wakiwa na mtazamo hasi, wanajua kuwa ajira ni za kukaa ofisini tu. Nafikiri umefika wakati wa kubadili mawazo yetu na kuacha tabia ya kuchagua kazi. Mimi nilifikiria na nikaamua kujiajiri mwenyewe. Nilichokifanya, nilikuwa nikienda majumbani kwa watu na kuulizia nguo chafu na kuzifua, yaani dobi. Nilipata hela kwa njia hiyo. Nilikuwa nalipwa kulingana na uwingi wa nguo nilizokuwa nikizifua. Utakuta kwa siku narudi hata na elfu tano au zaidi, maana nilikuwa na kawaida ya kufua kwa nyumba mbili au tatu kutokana na wingi wa nguo ulivyo. Na mwisho wa mwezi nilikuwa nikipata hela ya kutosha, ambayo nikipiga mahesabu inaweza kulingana na mtu ofisini au hata kumzidi. Sikupata tabu sana katika biashara yangu kwa sababu nilikuwa nikifanya kazi zangu kwa ufanisi, hivyo kila nilokuwa nikimfulia ilikuwa ni kutangaza biashara yangu, kwani aliweza kuambia watu wengine na kunitafuta mimi kuleta nguo zao kwangu. Nilikuwa napata tenda nyingi kwa njia hiyo, nikaendelea na maisha hayo huku nikiwa na malengo yangu nyumbani, nilikuwa nikiwekeza pesa kidogo, na baadaye niliweza kufungua genge nyumbani hivyo, na kumwacha mama akiwa anauza pale na mimi nikiendelea tena kufua nguo kwa watu wengine. Genge liliendelea kuongezeka na baadaye likawa ni duka sasa la kuuza bidhaa ndogo ndogondogo za nyumbani. Baada ya hapo, nikafikiri tena kama nimeweza kufungua duka kwa nini nisifungue dry cleaner? Nikaanza tena kufanya kazi kwa malengo ya kutaka kufungua dry cleaner. Baadaye nilifanikiwa, nikaanza na mashine moja ya kufulia nguo, nikawa naanika nje. Baadaye biashara iliendelea na nikapata tena mashine nyingine ya kukaushia nguo, na sasa hivi mimi ni kijana mwenye kampuni yangu kabisa ya kufua nguo. Sifanye kazi tena mwenyewe, nimeajiri vijana wenzangu kumi hivi. Biashara inakwenda vizuri sana, nashukuru. Pia duka linaenda vizuri, hivyo nawashauri vijana wengine, tuache kudharau kazi na kuchagua kazi. Hata mimi sikujua kama siku moja ningeweza kufika hapa nilipo. Usione aibu kutokana na elimu yako kuwa ndogo, cha msingi uwe na malengo tu, utafanikiwa sehemu yoyote utakayofanya kazi ili mradi uwe na moyo na malengo na huu wimbo wa tatizo la ajira utakwisha. Wakati mwingine tunailaumu tu serikali, kwani ukweli ni kwamba haiwezi kutuajiri wote. Kwa hivyo vijana wenzangu, ambao mmekaa tu bila kujishughulisha, nawashauri mjitume. Kuna vitu vingi sana tunaweza kuvifanya, na hivyo kuwa mtaji wetu kwa kutumia nguvu zetu wenyewe. Hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni EstherGithoi Yuwat, na kusihiungane nasi tena.