Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Harison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu Aprili 11 mwaka lao ni wa 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 22 na pia kwenye 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibu sana na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Kenya, baraza la magavana la kutana na Ivasha na kuongea mikakati yao kwa upande wa vijana na kinamama. Ni nini hiyo? tumetenga pesa ambayo unapeana kwa vijana na wengina ambayo tumepota peana kwa wakina mama kwa riba ya chini sana, na pia katika tenda hii kazi ya serikali ambayo tunapeana kuna kati pasenti asilimia thelathini ambayo imetengewa vijana na wakina mama. Wakati huo huo, matokeo ya uchaguzi yakisubiliwa kwa hamu visiwani Komoro, tume ya uchaguzi visiwani humo imekaa kimya mno. Wagombea j wanafanya nini? Aha, wapinzani, kila mtu anasema ndo kashinda Colonel Azali ambao ndo rais wa zamani wa hapa wa nchi, na uh, Bwana Muhammad Ali Saleh wanaandika hasa katika Facebook hapa kuwa wao wameshinda. Hizo ni baadhi ya habari zitizokuendelea kwa leo. Leo msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Serikali so, ya Taiwan inashutumu China kwa kuwateka raia wanane wa Taiwan baada ya maafisa wa Kenya kuwafukuza na kuwapeleka China badala ya Taiwan. Gazeti la Nation limeripoti washukiwa 37 wakiwemo raia 23 wa Taiwan hawakupatikana na hatia ya uhalifu wa mtandao walipofikishwa mbele ya mahakama ya Kenya na kupewa siku 21 kuondoka nchini humo. Wizara ya mambo ya ya Taiwan inasema China iliwashinikiza polisi wa Kenya kuingiza raia wa Taiwan kwenye ndege ya China ili kupelekwa China. Mamlaka nchini Kenya zinasema kupelekwa kwa watu hao nchini China kulitokana na shinikizo kutoka Beijing. Wizara ya mambo ya nje ya Taiwan imetaka haraka kurejeshwa kwa raia hao wanane na kusema kupelekwa China ni kitendo cha utekaji nyara na ukiukaji mkubwa wa haki za msingi za binadamu. Serikali ya Somalia imemnyonga mwandishi wa habari wa zamani aliyeshutumiwa kulisaidia kundi la wanamgambo la Al-Shabab kuwa waandishi wa habari wasiopungua watano mjini Mogadishu kati ya mwaka wa 2007 na 2011. Maafisa na mashuhuda wanasema kundi maalum lilimnyonga Hassan Hanafi Haji leo Jumatatu kwenye chuo cha mafunzo ya polisi mjini Mogadishu. Haji alirejeshwa kutoka Kenya mwaka jana kufuatia ombi la serikali ya Somalia. Naibu jaji Abdulahi Hussein Mohamed wa mahakama ya kijeshi amezungumza na vyombo vya habari baada ya kunyongwa kwa Haji na kusema kesi iliyomkabili mwandishi huyo iliendeshwa kwa haki na hatimaye amekabiliwa maamuzi yaliyo ya haki. Na mivutano inaendelea kuongezeka kwenye kivuko cha mpakani cha Idomeni siku moja baada ya polisi wa Macedonia kutumia gesi ya machozi na risasi za mpira kwa mamia wahamiaji wakati wakijaribu kupita kwenye uzio wa mpakani upande wa Ugiriki. Mwenzangu mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili. Darzeni ya wahamiaji wanaendelea kukusanyika kwenye uzio upande wa Ugiriki hivi leo Jumatatu, lakini hakuna mapambano yaliyoripotiwa. Mashirika ya hisani ya afya yamesema takriban watu mia tatu wametibiwa kwa majeraha baada ya vurugu za jana Jumapili, wengi wao wakiwa na matatizo ya kupumua kutokana na gesi ya machozi na wengine wakiwa na majeraha yaliyosababishwa na risasi za mpira. Maafisa wa Macedonia wanasema wana usalama ishirini na watatu walijeruhiwa, wengi wao kutokana na kurushiwa mawe na waandamanaji. Mivutano imeongezeka kwenye kambi za Idomeni baada ya uvumi kusambaa kwamba Macedonia huenda ingefunga mpaka wake. Zaidi ya wahamiaji na wakimbizi elfu kumi wamekwama kwenye kivuko cha mpaka cha Idomeni, kaskazini mwa Ugiriki tangu katikati ya mwezi Februari baada ya mataifa ya Balkan kufunga mipaka yake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington, mji mkuu wa Marekani. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limelaumu vikosi vya Israel kwa kutumia nguvu kupita kiasi wakati wa kukamata na kuhoji vijana wadogo wa Kipalestina. Taarifa iliyotolewa na shirika hilo linasema kuwa ukamataji wa watoto umeongezeka tangu ghasia zilipozuka kwenye eneo hilo Oktoba mwaka wa 2015 na ambazo zimeacha zaidi ya watu 200 wakiwa wamekufa. Kundi la kutetea haki la Israel kwa jina Btselem limeripoti kuwa vijana wadogo 415 wa Kipalestina wamezuiliwa kwenye jela za Israel kutoka kwa idadi ya 193 waliokuwa wamezuiliwa Septemba mwaka uliopita. Shirika la Human Rights Watch limetoa takwimu hizo kutoka kwa kundi la Biselem, UNICEF na kwa kufanya mahojiano na vijana watatu, mmoja kutoka ukingo wa magharibi na wengine kutoka Jerusalem mashariki. Na mkurugenzi wa CIA hapa Marekani, John Brennan anasema idara yake haitatumia tena adhabu ya kumwagia mfungwa wa maji hata kama rais ajaye anazingatia mfumo kama huo na kufanya mahojiano yanayohusiana na ugaidi. Nikimnukuu, amesema bila shaka sitakubali tena kwa ofisa yeyote wa CIA kutumia mbinu za kuzamisha mfungwa kwenye maji hayo. Ameyasema kwenye mahojiano na televisheni moja hapa Marekani ya NBC, sehemu ambayo mahojiano yake yalirushwa moja kwa moja hewani siku ya Jumapili. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu ni huko nchini Uganda, ambapo siku moja baada ya serikali nchini humo kuthibitisha kwamba mashine ya kutibu ugonjwa saratani kwa kutumia nguvu za miale ilikuwa imeharibika kiasi cha kutotengenezeka, mashine nyingine ya kutibu walio na matatizo ya akili nayo na pia imeharibika, na inasemekana haiwezi kutengenezwa tena. Mwandishi wetu wa Kampala Kennes Bwire anayo ripoti zaidi. Masaa machache baada ya serikali ya Uganda kukiri habari zilizotolewa kwa siri kwamba mashine ya kutibu wagonjwa elfu mia mbili wa saratani ilikuwa haiwezi kufanya kazi tena, wagonjwa wa akili nao wamotaabani. Mashine ya kuwatibu nayo imeharibika na haiwezi kutengenezwa tena. Maafisa wa hospitali ya kuwatibu watu wenye matatizo ya akili ya Butabika wameeleza kamati ya bunge kuhusu afya kwamba mashine hiyo imekuwa ikifanyiwa marekebisho ya kiufundi kwa muda wa miaka mingi na sasa ufundi huo hauwezi kusaidia tena, na kinachohitajika ni mashine mpya ambayo gharama yake ni kiasi cha dola elfu mia moja ishirini. Dr. Diana Twine ni mmoja wa maafisa wa afya have a Or when something happens in, in, in a, in a crisis. Tuna mazoea kufanya mambo yakiwa katika hali ya hatari, hatuchukulii mambo kwa uzito unaostahili. Tunazembea sana hata kutenga pesa kwa masuala muhimu. Yale sisi tunajua ni muhimu sana kama maafisa wa afya, kwa wengine yanakuwa siyo ya muhimu. Kulingana na wasimamizi wa hospitali hiyo ya kiakili, wamekuwa wakiomba serikali pesa hizo kwa muda wa miaka mitatu sasa bila mafanikio. Lakini Dkt Twine anafichua kwamba sekta ya afya ya Uganda inasimamiwa na watu ambao hawana utaalamu katika masuala ya afya. So sekta ya afya katika wilaya kadhaa za Uganda inasimamiwa na watu ambao si madaktari. Watu waliosomea masuala ya mazingira ndio wanaongoza sekta ya afya kwa sababu watu hawa ni marafiki au wanatoka katika jamii za waajiri au wale walio madarakani, a, na wakati ufichuzi wa mashine ya kuwatibu endawazimu kufeli kufanya kazi ukifanyika katika hospitali kuu ya Mlago ambapo wagonjwa elfu mia mbili wa saratani wamo taabani baada ya mashine ya kuwatibu kufeli kufanya kazi, maandamano yalikuwa yakiendelea. Baadhi ya, ya, <laughs> ya viongozi wa mitaa katika jiji la Kampala wamefika hapa wakitaka kuona mashine serikali inadai imenunua. Hii ni baada ya serikali kusema kwamba ilikuwa imenunua mashine nyingine ya kutibu saratani, taarifa zilizokinzana na usemi wa awali wa waziri wa afya Dr. Elioda Tumwesije kwamba itachukua muda wa miaka miwili kwa mashine hiyo kununuliwa na kufanya kazi. Viongozi hao wanahoji ni vipi mashine hiyo basi imenunuliwa baada ya waziri kusema itachukua muda mrefu kupatikana. Polisi wamewakamata wote waliokuwa wamefika katika hospitali ya Mulago kuonyesha hasira yao kutokana na mashine hizo muhimu za afya kufeli. Uganda ilipokea msaada wa dola milioni 495 kwa ajili ya kuimarisha sekta ya afya mnamo mwaka jana. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Yote haya unaendelea kuwapokea kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema anajivunia heshima kubwa ya kuwa waziri wa kwanza wa Marekani kutembelea Hiroshima nchini Japan, mji ambao uliharibiwa vibaya na Marekani baada ya kuangushwa kwa bomu la atomic mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Bwanakeri ametoa matamshi hayo mwishoni mwa mkutano wa siku mbili wa mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la G7 ulioangazia ziara ya kumbukumbu ya waathirika wa vita vya pili vya dunia huko Hiroshima. Alipoulizwa kama Rais Obama atatembelea hiroshima wakati anapohudhuria mkutano wa viongozi wa G7 Japan mwezi Mei, Keri amesema ana matumaini kwamba siku moja rais wa Marekani atakuwa miongoni mwa watu ambao wa wamewahi kutembelea mji huo. Ameongeza kwamba Rais Obama alielezea nia ya kutembea lakini hajui kama ratiba ya rais itamruhusu kufanya hivyo wakati wa ziara yake ijayo nchini Japan. Serikali ya Zimbabwe imeamuru mwanablogi aliyeandika ripoti ya, ya kumkosoa rais Robert Mugabe kufika kwenye kituo cha polisi Jumanne. Wanaharakati wa kutetea uhuru wa habari wamesema hatua hiyo ni mojawapo ya kampeni ya serikali ya kunyamazisha vyombo vya habari vya kwenye mitandao kiongozi wa kituo cha habari cha Zimbabwe Media Center, Ernest Muzengi pamoja na wenzake wawili waliitwa na polisi Alhamisi na Ijumaa wiki iliyopita. Polisi walimhoji Muzengi kwa saa tisa kutokana na makala kwenye jarida la Sentinel lililodai njama ya kupiga bomu kiwanda cha maziwa kinachomilikiwa na familia ya rais Mugabe. Polisi pia wamemhoji bloga Mlodozi Ndlovu aliyeandika taarifa hizo. Mwaka wa elfu mbili na mbili Zimbabwe ilipitisha kuwa ni kinyume cha sheria kumkebehi rais. Mawakili wa kutetea haki za binadamu nchini humo wanasema kuwa tangu mwezi Agosti wamesaidia watu 127 waliokamatwa kwa kuandika taarifa kwenye mitandao ya kijamii kama vile Twitter na Facebook. Na mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen Ismail Olsheikh Ahmed leo amekaribisha utaratibu wa kusitisha mapigano ambayo yamekuwepo zaidi ya mwaka mmoja, akisema huu ni wakati wa kusafisha yaliyopita. Makubaliano ya kusitisha mapigano kwa muda yalianza usiku kucha na serikali ya yemen kwa ushirika unaongozwa, na pia, na ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia na waasi wa kihudhi ambao walichukua udhibiti wa mji mkuu wa Yemen mwishoni mwa mwaka wa 2014 huku hadi zote zikisubiri makubaliano yao. Hatua hii inakuja kabla ya mazungumzo ya amani yaliyopangwa kufanyika Aprili 18 nchini Kuwait. Ahmed amesema kuna fursa ya kweli ya kujijenga tena katika nchi ambayo imeshuhudia ghasia kwa muda mrefu. Nam, tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu huko nchini Kenya. Mwishoni mwa juma, baraza la magavana nchini Kenya lilifanya mkutano mjini Naivasha kutathmini mambo mbalimbali mbali ya kimaendeleo. Harrison Kamau alipata nafasi ya kuzungumza na gavana wa Bungoma Ken Lusaka, ambaye alianza kwa kueleza madhumuni ya mkutano huo. Tumekutana, tumekuwa tunapanga, tutakuwa na kongamano la magavana kule upande wa Meru kuanzia tarehe kumi na tisa mpaka tarehe ishirini na tatu Kwa hivyo tumekuwa tunakutana kuweza kuweka mikakati na kuhakikisha kwamba kila mpango iko sawasawa, kwa sababu tutakuwa na mgeni wetu wa heshima, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Kenya, Uhuru Kenyatta, na pia prime minister wa kutoka India, Namibia tutakuwa tunaangazia masuala ya miaka mitatu baada ya ufyatuzi katika nchi yetu ya Kenya. Ni yapi ambayo tumepata, ni hapa ambayo tumepata ni tumepata changamoto gani na ni mafanikio gani ambayo tumekuwa tumepata? Kwa hivyo hayo ndio masuala ambayo sana sana tumetumia maanani. Hapa gavana anajua kwamba swala la ugatuzi limekuwa ni swala tata baina ya serikali za mitaa na serikali kuu, hili mnalioneleaje, hasa ikifika ni upande wa fedha za maendeleo tuna ana ukweli. Uh, utata ni kwamba serikali kuu za zingine inasema kwamba kuna hela fulani ambao wameleta, lakini jambo ambalo tumekuwa tumekizungumzia ni kwamba zile hela ambazo zinakuja katika tuseme kaunti zetu ni hela ambazo zinatumika kwa maendeleo na zingine zinatumika kwa kulipa mishahara na kazi zingine ambazo, uh, zinafanya ugatuzi uweze kuendelea, lakini zingine ikiongelewa, unaona wakisema kama shilingi bilioni saba imekuja kwa mfano katika kaunti ya Bungoma watu wengine wanafahamu kwamba imekuwa ni pesa ambayo imekuja kufanya maendeleo peke yake. Hayo ndio masuala ambayo tuajgiliana pia kwa hiyo conference, masuala ambayo tumekuwa tukizungumzia katika summit, ambayo mwenyekiti wake ni Mheshimiwa Rais na akiwa anasaidiwa na mwenyekiti wa e, e, kongamano la makamu wa rais, sasa ameendelewa mashtaka mbele ya koti la kimataifa la ICC. Jambo hili sasa litakuwa na faida kwenye uongozi wa wa kaunti sasa itampa nafasi kuangazia hasa masuala ya utekelezaji na utendakazi wa ushirikiano na Mheshimiwa Rais. Kwetu tumeona kwamba inatupasa kwamba sasa sahau yaliyopita, ili tugange yajayo. Ni masuala gani ambayo tunaweza kujifunza, yale ambayo yalifanyika mwaka wa elfu mbili na saba na kwa hivyo tuone tu kwamba serikali ile wamepema wameiishia watu wale wa ambao pengine wali walipata walipitia wali kwenye changamoto hiyo, victims waweze kuwa compensated, alafu kama Gavana, ningerudi katika kaunti yako, kuna kina mama na vijana, ni maona mikakati ipi ambayo umeiweka ya kuweza kuinua hali ya maisha ya vikundi hivyo? Tumetenga pesa ambayo tunapeana kwa vijana na ingine ambayo tumekuwa tunapeana kwa wakina mama kwa riba ya chini sana, na pia katika tenda hii kazi ya serikali ambayo tunapeana, kuna asilimia thelathini ambayo imetengewa vijana na wakina mama Waibu, kwa hivyo hata tukitangaza tunasema kwamba hii kazi inalenga vijana tunapatia vijana, na ile inalenga wakinamama tunawapatia. Kwa hivyo ni jambo ambalo imelitilia maanani sana eh. Eh, katika kaunti yangu ya Bungoma, baraza la magavana na baraza la maseneta wana mvutano fulani wa kisiasa. Mnahakikisha vipi kwamba mambo ya maendeleo yanaendana. Maseneta tulikuwa tunatarajia kwamba wao ndio watakuwa wa kwanza kulinda ugatuzi, lakini tunavyoelewa sasa, a karibu zaidi ya nusu wamesema wanataka kugombea viti vya ugavana. Hilo limeleta tatizo kwa sababu sasa wakisema wanafanya oversight, ama waangazie sasa vile ugatuzi unafanya, magavana anafanya kazi, kunaona kwamba wanafanya hivyo kwa sababu wanataka viti zetu. Shida upande wa maseneta na magavana, ukienda upande wa Kakamega, ukienda upande wa, wa Meru, ukienda kaunti nyingi kunaona kwamba kumekuwa na hali ya kidogo kulingana na haya. Ni gavana wa Bungoma Ken Lusaka akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Naivasha, Kenya. Na kutoka Kenya tuelekea hadi kwa visiwani Komoro, ambako mpaka sasa matokeo ya uchaguzi yanasubiriwa kwa hamu visiwani humo. Huku tume ya kitaifa ya uchaguzi ikiwa imekaa kimya, wagombea wa kiti cha urais wameamua kuingia kwenye mitandao ya kijamii na kuripoti matokeo, na yaripotiwa katika kisiwa cha Anzwani wananchi bado wana wasiwasi Muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi wa siasa visiwani humo, Bwana Muhamed Mshangama, na kwanza kutaka kujua hali ikoje mpaka sasa. Hali hapa kisiwa kikubwa cha Ngazija na Mwali, hali ni salama mpaka, okay. sasa watu wanasema, lakini isipokuwa kisiwa cha Nzwani, leo lilitokea katika mji wa Mutsamudu ambao ndio mji mkubwa wa Nzwani, kwa imetokea shida kidogo na nasemeka, watu wameanza kuvutana na kupigana kidogo la hivi, katika ya hiyo sehemu inakuwa na Independent Electoral Commission manake lakini, na kuna watu wamepita siku ya Ijumaa leo kusema kwa wanaogopa kwa serikali ya sasa inataka labda kuiba hiyo za uchaguzi kwa hivyo watu wake imara lakini, mpaka sasa sijapata ukweli kuwa mambo yanaendelea hivo au, na nafikiri uko salama sasa. Tena ni hapa ni, ni jioni ikiwa e, kumetangaza hayo. Losema hapo awali ulisikia kwamba kwa kuna machafuko kwa kidogo au mapigano kidogo. Nini ambacho pengine umekifuatilia au kusikia pengine? Kwenye vyombo vya usalama vimeeleza nini hasa labda kuhakikishia wananchi hali ilivyo lolote kutoka kwao mpaka sasa, kwa sababu serikali haisemi lolote, hakuna anasema lolote isipokuwa hawa pinzani kila mtu anasema ndo kashinda Colonel Azali, ambao ndo rais wa zamani wa hapa wa nchi, na bwana Muhammad Ali Saleh wanaandika hasa katika Facebook hapa Do. Kila mtu wao wameshinda na, lakini hakuna uthibitisho yoyote kwa sababu Electoral Commission, uh, nationally na ile ya visiwa hawakutoa lolote wala kuruhusu lolote. Sasa hivi ndo jamaa moja ni journalist, ndo kanipigia simu kusema ka hawajaruhusiwa kuingia ndani japo wamepewa badges la kuingia. Sasa wamejifunga huko ndani, hakuna lolote ambayo limetoka sasa hivi. Kwa hiyo ni kwamba waandishi wa habari hawana nafasi ya kuweza kufahamu hali halisi ya matokeo kwa sababu hawajaruhusiwa kuingia. Eh, kupata ta hesabu kamili na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, na pengine tume nyingi za uchaguzi vipindi hivi kama vya uchaguzi wanakuwa na maelezo rasmi kwa wananchi, wanakuwa nataa, wanakuwa wamejiandaa. Pengine wewe unavyoona kwa upande wao, tume ya uchaguzi ilikuwa imejiandaa vipi na uchaguzi huu? Kwa kweli, mpaka sasa hawa uh, officials maanake watu rasmi wa ma candidate hawakusema vile vile lolote, maanake hajatokea hata taarifa yeyote, maanake ambayo unaweza kuwa huyu Bwana Azali kasema hivi au hivi au hivi, hajatokea. Lakini ni watu tu ndo ambao unajua kwa nini hii na mtu fulani fulani wanaandika tu ndo ugonjwa wa, wa siku hizi katika social medias. Hakuna mmoja hata katikati hawa watu ambao unaweza kuwa rasmi kasema hivi au hivi. Kwa hivyo watu wanangoja, lakini nimeanza kuitia kidogo wasiwasi watu hapa isije, nimeona wa vijana wawili nini njiani walikuwa wapigani kwa sababu kila mtu mmoja anasema ni ni wake ndo kashinda, japo japo ni watu wawili tu. Ni mchambuzi wa siasa visiwani Komoro, Bwana Muhamed Mshangama akizungumza na Sauti Amerika. Michezo ni jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji na leo tunaanza kwa kuangalia kidogo kinachotokea katika ligi ya uingereza premier league ambapo mwishoni mwa wiki tottenham hotspurs ilichapa manu tatu bila na kujisogeza karibu kabisa na leicester city wanaoongoza katika ligi kwa pointi 72 spurs ina pointi 65 huku zikiwa zimebaki mechi tano katika ligi leicester wanahitaji kushinda mechi tatu tu kunyakua ubingwa lakini Leicester ikipoteza mechi mbili tu itakuwa hatarini kupitwa na Spurs, kutegemeana na matokeo ya mechi zilizobaki. Arsenal ambayo mpaka sasa ilikuwa katika kinyang'anyiro, kwa kweli ina wakati mgumu zaidi. Inahitaji msaada kutoka Leicester na Spurs kuweza kuibuka na ubingwa, kama vile Leicester kupoteza mechi mbili na kutoka sare moja, huku Spurs wakipoteza mechi tatu, na hapo Arsenal washinde mechi labda tano kati ya sita. Uh, kwa kweli inatia kizunguzungu hata kujaribu kuitafakari hali hii. Kwa hiyo tusubiri tu tuone nani bingwa Uingereza mwaka huu. Na hapa Marekani, katika ligi ya NBA Golden State Warriors waliifikia rekodi iliyowekwa na Chicago Bulls miaka 20 iliyopita kwa kushinda mechi 72 katika msimu, baada ya kuishinda San Antonio Spurs 9286. Golden State ambao ni mabingwa wa sasa wanaweza kuvunja rekodi hiyo wakishinda mechi moja tu katika mbili zilizobaki katika msimu. Na sasa tunakwenda moja kwa moja kwa mwandishi wetu wa Afrika Mashariki. Kwanza ni George Njogopa akiripoti kuhusu ushiriki wa timu za Tanzania katika michuano ya kimataifa. Mashabiki wa kandanda amegawanyika baada ya uwakilishi wao katika michuano ya kimataifa kuondoka na alama zinazotofautiana, jambo ambalo linatia mashaka kwa baadhi ya mashabiki hao na hata wachambuzi wa soka. Timu hizo, Yanga na Azam, zilituma ujumbe unaotofautiana pale ziliposhuka dimbani mwishoni mwa wiki kusaka tikiti ya kusonga mbele katika michuano ya kimataifa. Matokeo ya michezo hiyo ndiyo yanawapa shida baadhi ya wa wachambuzi wa mambo na hata wapenzi wa soka kujua hatima ya baadhi ya timu timu hizi za Tanzania. Kwa upande wa Azam wamefanya vizuri, natumaini pia watapoenda warabuni pia watafanya vizuri kwa sababu kwa mchezo waliocheza wameweza kuwadhibiti vizuri experience lakini kwa Yanga bado safari ngumu sana, ukiangalia okay, jinsi wacheza wale Waarabu hapa na Yanga jinsi wacheza vitu tofauti kabisa. Yanga walijaribu ku defense na kati wale majamaa walifunguka kidogo, kwa hiyo itakuwa ngumu kwa Yanga, lakini kwa Azam na hapa, asilimia 98 au 99 kufuzu. Mimi ninavyoona kwa timu ya Azam, kidogo naipa nafasi kwenye marejiano, inaweza ikashinda mm. Lakini kwa Yanga, Yanga sidhani, kwa sababu hapa ame alitakiwa afanye vizuri zaidi lakini kitendo cha kuruhusu wale kupata goli tayari kwake, kwa kweli ni, ni ngumu. Sidhani kama anaweza akashinda kule. Hata hivyo, kocha wa Yanga Plujin ametamba kukisuka upya kikosi chake ili kitaposafiri kwenda huko Misri, basi kifanye maajabu ya mwaka kama yale ya mende kuangusha kabati. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam, nimeona mechezo. Mwenzako George Njogopa. Asante sana, Njogopa. Na katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashabiki wa soka wanasubiri mechi moto moto wiki hii. Kahozi Kosha anaripoti zaidi kutoka Lubumbashi. Kombe la kandanda la maklabu bingwa barani Afrika Jumatano ijayo itakuwa ni kivumbi na jasho hapa Lubumbashi, muji mkuu wa timu ya TP Mazembe, bingwa mtetezi wa kinyang'anyiro hicho. Tipi Mazembe lipigwa bila huruma jumamosi mjini Moroko na timu ya Widadi ya Casablanca, goli mbili kwa yai. Je, tasimini ya wakaaji wa muji wa Lubumbashi kuhusu mechi ya marudulio wiki ijayo? Mazembe atawina. Mazembe ni bingwa bingwa. Lipigwa huko goli mbili kwa sifuri ali Real naye banamuwinaka, Barcelona banamuwinaka, alakini ya lazima ni kwenda mbele. Mazembe malegee kumwake, Mazembe machi kwa nguvu, sheria mgeni ni kupikwa b navie tenakama nakma utatoka, utatoka utndea utaendelea papa. Mi nakwambia Maze, na vyakweri, mazembe atawina. Tipi Mazembe inaseli kufanyikiwa kwa goli tatu kwa sifuri ili kuendelea kutetea ubingwa wake kwenye raundi ya robo fainali. Jana mjini Kinshasa timu ya Vita Club inayowakilisha vilivile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kinyang'anyiro hicho cha kombe ya maklabu bingwa barani Afrika ilipata ushindi dhidi ya timu ya Mamelodi Sundowns ya Afrika ya Kusini goli moja kwa sifuri. Mechi ya marudulio tayari itachezewa huko Afrika ya Kusini mnamo wiki moja ijayo. Vita Club inahitaji kwenda sare kwa kupata barua ya njia ya kucheza kinyang'anyiro cha robo fainali. Kutoka Lubumbashi ni kiarifu kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo. Mimi ni Kaozi Kosha. Basi mpaka hapa, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo Hamza. Zitupate muktasari wa habari. Serikali ya Taiwan yaishutumu China kwa kuwateka wananchi wake waliotakiwa kurudishwa Taiwan lakini badala yake wakapelekwa China. Serikali ya Somalia imemnyonga mwandishi wa habari wa zamani aliyeshutumiwa kulisaidia kundi la wanamgambo la Alshabab kuwa waandishi wengine wa habari. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limelaumu vikosi vya Israel kwa kutumia nguvu kupita kiasi wakati wa kukamata na kuhoji vijana wadogo wa Kipalestina. Mkurugenzi wa CIA hapa Marekani John Brennan anasema idara yake haitatumia adhabu ya kumwagia mfungo maji. Ifuatayo sasa ni tahariri ya sauti ya Amerika inaweza sera siri ya serikali ya yeah, Amerika. Wawakilishi kutoka taasisi ya changamoto za Millennium MCC ambayo ni idara ya Marekani inayojitegemea walitembelea Sri Lanka mwezi Machi kuanza ushirikiano wa kushughulikia changamoto muhimu za ukuaji uchumi na kupunguza umasikini. Ujumbe huo ulikutana na Rais wa Sri Lanka Sirisena, Waziri Mkuu Wickremesinghe na waziri wengine wa juu pamoja na sekta mbalimbali mbali za viwanda, asasi za kiraia, washirika wa maendeleo na maafisa wa serikali za mitaa ili kuzindua mpango madhubuti wa maendeleo. Balozi wa Marekani Atul Keshap wamesema kwamba MCC ina jukumu muhimu la kutekeleza katika kuendeleza Sri Lanka kiuchumi katika njia endelevu na ya wazi. Ameongeza kwamba lengo ni kusaidia juhudi zinazofanywa na Sri Lanka kuwekeza katika watu wake na kuweka mazingira rafiki ya uwekezaji wa kibiashara ambayo inachochea mali na kuvutia wawekezaji wa nje. Toka MCC ianzishwa mwaka 2004, imeshatoa misaada karibu dola bilioni 11.8 kwa nchi 40 katika mabara matano. Programu nyingi inazoshiriki zinaendeshwa kwa ushirikiano na nchi husika, kuwezesha namna ya uchaguzi wa misaada mikubwa ya MCC inayojulikana kama madhubuti, na kusaidia mabadiliko ya sera na kuboresha taasisi katika maendeleo kwamba yanatambulika kwa pamoja kama kichocheo kikubwa cha ukuaji wa uchumi wa nchi. Nchi nyingi zimekuwa washiriki madhubuti wa MCC baada ya kufanikiwa katika hatua za mwanzo. Katika miezi ijayo, MCC na serikali ya Sri Lanka kwa pamoja zitatambua vichocheo vikubwa vya ukuaji uchumi, fursa za uwekezaji binafsi na vikwazo vya kijamii katika kupunguza umasikini. Matokeo ya tathmini hii yatasaidia kutambua sera na mabadiliko ya taasisi ambayo Mpango huo mpya utasaidia uanzishwaji wa programu hiyo. Utajumuisha mchakato wa uchambuzi wa kitaalamu utakaohusisha sekta binafsi ya Sri Lanka na taasisi za kiraia. Beth Tritter, ambaye ni makamu wa rais wa sera na tathmini wa MCC, anasema kwamba, tupo hapa kwa sababu Sri Lanka imefanya maendeleo makubwa katika miaka iliyopita katika kuimarisha taasisi za demokrasia, kuboresha utawala na kulinda haki za binadamu. Programu hii ya ushirikiano inatambua mchakato huu na kuunga mkono juhudi za serikali zinazotekelezeka na juhudi hizi. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika, iliweza sera ya serikali ya Amerika na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walishiriki matangazo ya leo, mwelekezi Das, msimamizi Hadija Riami kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari nami ni Harrison Kamau, tukisema kwa harini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.