tumekutana tumekuwa tunapanga tutakuwa na kongamano la magavana kule upande wa meru kuanzia tarehe kumi na tisa mpaka tarehe ishirini na tatu kwa hivyo tumekuwa tunakutana kuweza kuweka mikakati na kuhakikisha kwamba kila mpango iko sawasawa kwa sababu tutakuwa na mgeni wetu wa heshima mheshimiwa rais wa jamhuri ya kenya uhuru kenyatta na pia Prime Minister wa kutoka india namibia tutakuwa tunaangazia masuala ya miaka mitatu baada ya ugatuzi katika nchi yetu ya Kenya, ni yapi ambayo tumepata, ni yapi tumepata tume changamoto gani, na ni mafanikio gani ambayo tumekuwa tumepata? Kwa hivyo tume, hayo ndio masuala ambayo sana sana tumefingia maanani hapa. Ualeo gavana anajua kwamba swala la ugatuzi limekuwa ni swala tata baina ya serikali za mitaa na serikali kuu kuu, hili mnalioneleaje hasa ikifika ni upande wa fedha za maendeleo? Unajua umekuwa uh, na kweli utata, ni kwamba serikali kuu za zingine inasema kwamba kuna hela fulani ambayo wameleta lakini jambo ambalo tumekuwa tumekizungumzia ni kwamba zile hela ambazo zinakuja katika kuseme kaunti zetu ni hela ambazo zinatumika kwa maendeleo na zingine zinatumika kwa kulipa mishahara na kazi zingine ambazo zinafanya ugatuzi uweze kuendelea. Lakini zingine ikiongelewa, unaona wakisema kama shilingi bilioni saba inakuja kwa mfano katika kaunti ya Bungoma, watu wengine wanafahamu kwamba imekuwa ni pesa ambayo imekuja kufanya maendeleo peke yake. Haya ndio masuala ambayo tunajadiliana pia kwa hiyo conference suala ambayo tumekuwa tukizungumzia e, katika samit ambayo mwenyekiti wake ni mheshimiwa rais, na akiwa anasaidiwa na mwenyekiti wa e, e, kongamano la makamu wa rais sasa ameendelewa mashtaka mbele ya koti la kimataifa la ICC. Jambo hili sasa litakuwa na faida kwenye uongozi wa kaunti wa sasa, itampa nafasi kuweza kuangazia hasa masuala ya utekelezaji na utendakazi wa kishirikiana na mheshimiwa rais. Kwetu tumeona kwamba inatupa nafasi kwamba sasa, au yaliyopita, ili tugange yajayo, ni masuala gani ambayo tunaweza kua yale ambayo yalifanyika o mwaka wa elfu mbili na saba, na kwa hivyo tuone tu kwamba serikali ile wamepema wameviishia watu wa, wale ambao wali, wali pengine walipitia wali kwenye changamoto hiyo, victims waweze kuwa compensated, alafu kama inji tuweze kuenda mbele. Gavana, ningerudi katika kaunti yako, kuna kina mama na vijana, ni maona mikakati ipi ambayo umeiweka ya kuweza kuinua hali ya maisha ya vikundi hivyo? Tumetenga pesa ambayo tunapeana kwa vijana na ingine ambayo tumekuwa tunapeana kwa wakinamama kwa riba ya chini sana, na pia katika tenda hii kazi ya serikali ambayo kuna pana asilimia thelathini ambayo imetengewa vijana na wakinamama. Kwa hivyo hata tukitangaza, tunasema kwamba hii kazi inalenga vijana na tunapatia vijana, na ile inalenga wakinamama tunawapatia. Kwa hivyo ni jambo ambalo imelifilia maanani sana. E, e, katika kaunti yangu ya Bungoma, baraza la magavana na baraza la maseneta wana mvutano fulani wa kisiasa, mnahakikisha vipi kwamba mambo ya maendeleo yanaendana yanaendana? Maseneta, tulikuwa tunatarajia kwamba wao ndio watakuwa wa kwanza kulinda ugatuzi, lakini tunavyoelewa sasa, makaribu zaidi ya nusu wamesema wanataka kugombea viti vya ugavana. Hilo limeleta tatizo, kwa sababu sasa wakisema wanafanya oversight ama waangazie sasa vile ugatuzi magavana wanafanya kazi, kunaona kwamba wanafanya hivyo kwa sababu wanataka viti zetu. Shida upande wa ma maseneta na magavana, ukienda upande wa Kakamega, ukienda upande wa Meru, ukienda kaunti nyingi, kunaona kwamba kumekuwa na hali ya kutofahamu kidogo kulingana na haya.