Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha hapa studio ni Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Sunday Shomari nikukaribisha. Leo Jumanne ni Aprili 12 mwaka 2016, na ambapo tunasikia katika 107.5 fm Nairobi Kenya, 98.1 fm Kisumu nchini Kenya, 94.9 VOAFM Bujumbura Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni <muchu> Katika matangazo yetu ya hivi sasa ni kwamba serikali ya Kenya yasema haihusiki kamwe na mzozo wa kidiplomasia ulioibuka kati ya China na Taiwan kufuatia kurejeshwa kwa wafungwa nchini China. Kwa sasa hivi tunahusishwa kwa mzozo ambao si wetu. Mzozo wa China na Taiwan si mzozo wa Kenya. Tumefanya jambo ambalo tulikuwa tufanye sheria, kuwarejesha mahali walitoka, na saizi tumeosha mikono na katika makala yetu ya wanawake utamsikia Agnes Mumbi kutoka nchini Kenya akitoa hamasa kwa wanawake wenzake katika masuala ya siasa Afrika Mashariki. maji ambayo tunatumia kwa budru imetoka Tanga. Ukienda hapo unapata hata Mpesa iko, hakuna ndio nilikuwa nauliza hizi vikundi vya akinamama, nyinyi ambao ni wa hapa, msigoje watu kutoka kaunti zingine wakaja kuchukua nafasi hizo. Basi tujumuike na VOA hapa Washington DC katika dakika 60 za matangazo haya, lakini kwanza anampisha Sandey Shomari akikusomea habari za dunia. Kenya inajitayarisha kulihamisha kundi jingine la raia wa Taiwan hadi nchini China baada ya kuchukua hatua kama hiyo wiki jana, jambo ambao limepelekea Taiwan kudai kwamba Beijing imewateka nyara raia wake. Afisa wa wizara ya mambo ya nje anayeshughulika na masuala ya Asia magharibi na bara la Afrika, Antonio Chen, amesema watu 37 raia wa Taiwan waliwasili nchini China wakiwa kwenye ndege iliyowasafirisha kutoka mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Chan alisema baada ya watu 15 kukataa kuondoka kwenye kituo cha polisi kuelekea kwenye uwanja wa ndege polisi wa Kenya wairusha bomu la machozi kwenye chumba walimokuwa wamezuiliwa na kutoa nje kundi hilo. Raia hao 37 wa Taiwan ambao watahamishwa siku ya Jumanne pamoja na wengine nane waliofukuzwa nchini Kenya wiki iliyopita, walikamatwa mnamo mwaka 2014 na kushtakiwa kwa makosa ya uhalifu wa kimtandao, yani cybercrime. Mahakama moja nchini Kenya iliwapata na hatia lakini ikaamuru kwamba waondoke nchini humo kabla ya siku ishirini na moja kumalizika. Shirika la wanyamapori nchini Kenya, KWS, limesema jana usiku kwamba mlinzi mmoja katika eneo la Karen nje ya mji wa Nairobi alimwona simba mmoja akiwa ametoroka katika mbuga iliyo karibu ya Nairobi. Mkuu wa mawasiliano wa huduma hiyo Paul Mashelu Gatitu amenukuliwa na gazeti la Daily Nation akisema kwamba maafisa wa kulinda wanyama katika mbuga hiyo walikuwa wanamsaka simba huyo mapema leo. Katika wiki za karibuni, simba wamekuwa wakitoroka kwenye mbuga hiyo huku wakenya wanaoishi au kufanya kazi katika maeneo yanayozingira mbuga wakiripoti kuwaona simba wakitembea. Kumekuwa na kisa cha mtu mmoja kujeruhiwa na baadhi ya simba hao mnamo tarehe 31 mwezi uliopita. Simba aliyepewa jina la Mohawk aliuwawa na askari wa shirika la wanyamapori baada ya wanakijiji kuripoti kuwa alikuwa amevamia mtu mmoja kwenye barabara ya kutoka Isinya kuelekea eneo la Kiserian. Na idara ya umoja Mataifa ya kuhudumia watoto inaripoti ongezeko kubwa la matumizi ya walipuaji mabomu watoto wa kujitoa muhanga, ambao kunafanywa na kundi la wanamgambo wa Nigeria la Boko Haramu. Mkabiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. UNICEF inasema asilimia 75 ya watoto wanaotumiwa na kundi hilo kama walipuaji mabomu wa kujitoa mhanga ni wasichana. Idara hiyo inasema idadi ya mashambulizi ya kujitoa mhanga yanayofanywa na watoto nchini Nigeria na nchi jirani za Chad, Cameroon na Niger imepanda mpaka 44 mwaka jana, ikiwa ni kutoka kiwango cha watoto wanne mwaka uliopita. Idara hiyo inasema inaamini kuwa idadi hiyo ni kubwa zaidi. Akiongea kutoka Dakar, Senegal, mkurugenzi wa UNICEF kwa Afrika magharibi na kati, Manole Fontaine anasema watoto hawa ni vyema waonekane kuwa ni waathirika na sio watenda maovu. Amesema katika kesi nyingi huenda wasifahamu kwamba wanabeba bomu, na katika baadhi ya kesi wamefunzwa na bila ya wao kufahamu fika kutokana na umri wao na matokeo ya vitendo vyao. Fontaine anasema kuwarubuni watoto na kuwalazimisha kufanya vitendo vya mauaji ni moja ya masuala ya kutisha sana katika ghasia nchini Nigeria na nchi jirani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Maafisa nchini Burundi wanasema watu wasiopungua watano waliuawa na wengine sita kujeruhiwa pale watu waliokuwa na silaha walipofyatua risasi katika soko moja Jumatatu jioni. Wakazi katika mji wa mashariki wa Gisuru wanasema wahalifu saba walifyatua risasi kiholela wakati wakikimbia ndani ya soko hilo kabla ya kutoroka. Maafisa katika jimbo la Ruyigi waliambia Sauti ya Amerika kwamba watu watano wamekamatwa wakati wengine wanaoshukiwa kukimbia katika nchi jirani ya Tanzania. Risasi pia zilisikika katika mji wa kusini wa Musaga jana Jumatatu usiku na polisi katika mji huo waliambia Sauti ya Amerika kwamba watu kadhaa wamekamatwa na kuhojiwa. Watu hao wasiojulikana waliokuwa na silaha wanaaminika kuhusiana na wakimbizi walioko nchini Tanzania, walioongozwa na msemaji wa zamani wa rais wa nchi hiyo, na msemaji huyo alifukuzwa kazi mwaka jana kwa kumshauri Rais Pierre Nkurunziza asigombee muhula wa tatu. Wanamgambo wa Boko Haramu nchini Nigeria wameongeza kiasi kikubwa utumiaji wa watoto kama walipuaji bomu wa kujitoa muhanga na hii ni kulingana na shirika na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF. Ripoti iliyotolewa na shirika hilo leo Jumanne inasema kwamba watoto wapatao 44 walihusika katika visa vya Boko Haram vya ulipwaji wa kujitoa muhanga mwaka uliopita, hii ikiwa ni mara ya kumi ya visa vilivyoripotiwa miaka minne kabla ya hapo. Kulingana na ripoti hiyo, kwa kipindi cha miaka miwili sasa, mmoja kati ya watu watano waliojiwa kwa kujitoa mhanga ni mtoto, na asilimia sabini na tano ni wasichana. Kundi hilo la kigaidi limekuwa likiwatuma watoto, wengi wao wakiwa hawana habari kwamba wamebeba mabomu, kwa masoko na maeneo yenye watu wengi kama vile misikiti, ambako ni vigumu kushukiwa kwamba ni walipuaji wa kujitoa muhanga. Waendesha mashtaka nchini Ubelgiji wamesema leo Jumanne kwamba wamewashitaki watu wengine wawili kuhusiana na mashambulizi ya mwezi uliopita mjini Brussels yaliyoua watu thelathini na wawili. Taarifa kutoka ofisi ya mwendesha mashitaka ya serikali kuu, waliotajwa kuhusika na mashitaka ya ugaidi ni Ismail F na Ibrahim F ambao wanahusishwa na kupanga nyumba ambayo huenda imetumika kama nyumba ya kujificha mmoja wa walipoa mabomu wa Brussels. Mashambulizi hayo mabomu ya kujitoa mhanga kwenye uwanja wa ndege wa Brussels na jingine kwenye kituo cha treni mjini humo. Shirika la afya duniani WHO jana Jumatatu limeripoti kwamba takriban watu ishirini na moja wamefariki dunia katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kutokana na ugonjwa wa homa ya manjano kufuatia mlipuko wa ugonjwa huyo katika nchi jirani ya Angola. Shirika hilo limesema kwamba kufikia Machi 22 visa vipatavyo 151 vilikuwa vimeripotiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. WHO ilionya kuwa kutokana na wingi wa watu wanaosafiri kati ya mataifa hayo mawili, pamoja na kuwepo kwa mbu wanaoeneza viini vya homa hiyo, kuna uwezekano mkubwa wa kuambukizwa na kuenea kwa ugonjwa huo kwa haraka. Mlipuko huo ulianza mwezi Desemba katika mji mkuu wa Angola, Luanda, na umeenea hadi katika mikoa mingi nchini humo huku visa 1100 vikiripotiwa. Takriban watu 168 wamefariki kutokana na homa hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Mzozo wa kidiplomasia umezuka kati ya China na Taiwan baada ya Kenya kuwahamishia China raia 37 wa Taiwan ambao walikuwa wanakabiliwa na mashtaka ya uhalifu mjini Nairobi. Taiwan imeelezea kutoridhika kwake na kusema kwamba Beijing imewateka nyara raia wake, jambo ambalo linafaa kulaaniwa na jamii kima ya kimataifa. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Kenya, Mwenda Njoka, na kwanza akamuuliza ni nini hasa kilichopelekea kutoelewana kati ya mataifa hayo mawili vilivyofanyika yeah, ni kwamba kuna wananchi wa nchi ya Taiwan walikuwa hapa nchini, ambao hawakuwa na, hawakuwa na vibali vya kuwa hapa Kenya, so wakashikwa na wakarudishwa. So, jana na leo wakaregeshwa mahali ambapo walipandia wali, wali, wali ndege kuja Kenya na walipandia ndege Uchina. Sasa ndio tukawaregesha Uchina. Ndio sasa waende mahali ambapo ndio wanatoka, lakini sasa kuna wanaouliza ni kwa nini wananchi ambao wamejitambulisha kama wa Taiwan, uh, ambao walishtakiwa kwa uhalifu kwamba walifanya uhalifu nchini Kenya, wanauliza ni kwa nini serikali ya Kenya itawarudisha China na wala sio Taiwan. Sasa kwanza ni, ni, ni kwamba walipopanda ndege kuja Kenya walipandia mahali ile inaitwa the last port of entry or the port of departure ilikuwa Uchina, na ndio sababu wakarudishwa huko mahali ambapo uh, kuna evidence kwamba walipandia huko ndio wakarudishwa huko, wakaregeshwa huko. Naje, uh, Kenya ina uhusiano wa kidiplomasia na Taiwan? Hamna, hatuna uhusiano. Tuna uhusiano na Uchina, lakini hatuna uhusiano na Taiwan. Kuna tetesi kwamba baadhi ya matukio yaliyotokea kabla ya hawa wa Taiwan Uh, waliojitambulisha kama wa Taiwan kuondoshwa ama kuondolewa nchini Kenya kwamba polisi walitumia gesi ya uh, kutoa machozi ili kuwavurusha kutoka kwa kituo cha polisi. Hebu uh, zungumzia swala hili. Uh, hiyo ni ni, ni tetesi ambazo sio za ukweli, ni mambo ambayo si ukweli, ni, ni, ni, ni jambo ambalo hata si tumeshangazwa, wenye wanasema hivyo nimesikia eh, ni, ni, ni waziri kutoka Taiwan ni wanasema hivyo na kuna evidence yeyote kwamba tulitumia fujo ama tulitumia, tulitumia, um, violence? E, e, e, e, chenye kilifanyika ni kwamba kuna aa Wataiwani ambao walikuwa, walikuwa na, wana- wana wanaleta shida kidogo kuwa kuhamishwa, lakini e, polisi wako na wame, wamepewa uwezo kama mtu amekataa kutii amri watumie nguvu lakini si nguvu zaidi. Mambo kwamba walitumia tia gas ama walitumia e, nguvu zaidi ni ni, ni mambo ya uongo, si kweli kabisa. Na ni nguvu gani hiyo ambayo ilitumiwa? Uh, kama unaweza kuelezea wasikilizaji wetu. Sasa naweza sema kwamba kama mtu anakataa kutii amri atachukuliwa, atabebwa ama, kuna njia kuna kuna ile inaitwa kataa kutii amri, polisi wako na amri wako na uwezo wa kukuchukua ama kuhakikisha kwamba utatii hiyo amri. Kuna ripoti ambayo inakunukuu hapa, kama msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Mwenda Nchoka akisema kwamba kwamba serikali ya Kenya imefanya kile ambacho ilifaa kufanya, na kwamba haina uhusiano wowote na mzozo ulioibuka sasa kati ya Taiwan na China, kwa hivyo ndio, hebu nisikie kutoka kwako wewe. Kwa hivyo wasema kwamba Kenya imejiondoa kwa sababu ishamaliza shughuli zake ili au walipelekwa mahakamani wakapatikana wana hatia na jaji akasema kwamba waondolewe na Kenya imewaondoa kwa hivyo hamna kazi nyingine kuhusiana na swala hili. Kwa sasa hivi tunahusishwa kwa mzozo ambao si wetu. Mzozo wa China na Taiwan si mzozo wa Kenya, ni jambo ambalo linatukera lina, lina bila sababu, sio jambo ambalo linatuhusu. Kwa hivyo ni ukweli kwamba huo ni mzozo una, una, una mzozo wa nchi mbili ambao sio Kenya. Kenya haihusiki kabisa. Tumefanya jambo ambalo tulikuwa tufanye sheria, tukuwaregesha mahali walitoka na sahizi tumeosha mikono. Ni Mwenda Njoka, msemaji wa wizara ya mambo ya ndani katika serikali ya Kenya akizungumza na Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika akitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Italy aliwasili leo Jumanne huko Tripoli akiunga mkono serikali mpya inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa akiadhimisha ziara ya kwanza kwa afisa wa juu wa magharibi tangu mwaka 2014 huku ukiwa na ulinzi mkali Paolo Gentiloni alipokelewa katika uwanja wa ndege wa Matiga katika mji mkuu wa Libya na Ahmed Maitik, naibu waziri mkuu wa serikali ya ushirikiano, akionyesha mamlaka yake. Fayez al Saraj, kiongozi wa serikali mpya ambayo nchi za magharibi ina matumaini ataiunganisha Libya iliyokumbwa na mgogoro, atakutana na Gentiloni kwenye kambi ya jeshi la majini yenye ulinzi mkali. Wachunguzi wanasema mpango huo utaonekana kama imani kwa serikali ya umoja na juhudi zake za kumaliza miaka kadhaa ya mkwamo wa kisiasa na mzozo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Tukiendelea na ripoti zaidi ni huko Kenya. Mwandishi wa habari nchini Kenya, Joshua Arab Sang, ambaye alifutiwa kesi na mahakama ya ICC juu ya mashtaka ya uhalifu wa binadamu kutokana na ghasia za baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2007 nchini Kenya, leo amezungumzia kesi hiyo ilivyoathiri maisha yake na vilevile waathirika wengine walivyoathiriwa na kesi hiyo. Miaka sita nimekuwa na mambo hayo yakiwa katika kichwa changu. Maisha yangu yote imezingirwa na mambo ya ICC kesi hii. Lakini ilifikia wakati huo kutangazwa kwamba hatuna kesi, ni furaha kochokocho iliyoingia katika maisha yangu. Familia yangu imekuwa ni maisha magumu sana ikizingatia kwamba familia yangu ni familia changa mno. Wakati unaenda kule kotini, hauko nyumbani mwezi mmoja, watoto wanakuangalia kwenye runinga, wanashangaa baba, mbona hayuko nyumbani, yuko kwenye runinga, nini mbaya? Na ilikuwa wachanga wa kwanza alikuwa miaka saba, so hata kuwaeleza ilikuwa ni vigumu, na maisha yangu ikawa imekuwa upside down. Yani ilikuwa ni ngumu, yani sifanyi si lolote, kwa maana haujui kesho itakuwa namna gani. Kwanza niwaambie pole sana kwa sababu walipewa, um, walipewa kufikiria kwamba watapata haki kwa sisi kustakiwa. Wengi wao walipewa hiyo kufikiria hivyo hivi kwamba baada ya watu sita kutajwa, labda kuna wale waathiriwa waliona sasa labda ukweli utabainika. Lakini niwaambia kwamba ilikuwa ni vibaya sana, kwamba wana mastaka the prosecution walipata kutupeleka kule, wakawapa matumaini ambaye ingeweza kufaulu kwa sababu hatukutenda kwa hivyo. Hakuna siku ambapo ungesema kwamba labda sisi tungepatikana na hatia, ndio wao wapewe eh, pesa ambazo lawama, wapewe um, reparation. Sasa ikawa ni ngumu kwa maisha yao. Nawaambia pole sana, nawahisi naniwaendelee kuhakikishia kwamba mi sikuhusika katika njia yeyote ile katika maafa hiyo, si kupanga vita yoyote, si sikuwaelekeza wavamizi kwa njia yoyote, si kuchochea kwa njia yoyote. Ni Joshua Arap Sang, mwandishi wa habari, akizungumza juu ya namna kesi ya ghasia baada ya uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na saba nchini Kenya ilivyoathiri maisha yake. Na sasa tuelekea huko Burundi, ambapo kesi ya kihistoria ya watuhumiwa wa jaribio la mapinduzi lililofeli mwaka jana nchini humo imeendelea kusikilizwa kwa siku ya pili mfululizo katika chumba cha rufaa cha mahakama kuu mkoani Gitega, katikati mwa Burundi. Kesi hii ni sehemu ya mgogoro wa kisiasa unaoikabili nchi hiyo kwa takribani mwaka mzima. Ifuatayo ni taarifa ya mwandishi wetu Haidallah Hakizimana kutoka Bujumbura. Kwa siku ya pili ya kesi hii majaji wamesikiliza sababu zilizopelekea Zeno Ndabaneze aliyekuwa msemaji wa kundi la wanajeshi na askari polisi hao waliotaka kuipindua serikali kukata rufaa. Akiwa kati ya wale wanne wenye cheo cha juu waliokatiwa kifungo cha maisha jera katika hukumu ya kwanza, yeye amekiri kuwa alitaka kuipindua serikali ili anusuru makubaliano ya amani ya Arusha ambayo ndiyo nguzo ya katiba ya Burundi. Anaomba punguziwe adhabu kama inavyoagiza sheria kwa mtuhumiwa aliyekiri kosa. Hata hivyo, anakanusha mashtaka mengine kama kosa la kuua kwa makusudi na kuharibu miundo mbinu linalomkabili. Lakini upande wake, mwendesha mashtaka wa jamhuri amesema ombi hilo lisikubaliwi na majaji wanaosikiliza kesi hii, kwa kile amesema mtuhumiwa huyo amepinga kufichua watu wengine walioshirikiana naye katika mpango huo wa mapinduzi ya serikali. Mwingine aliyesikilizwa hii leo ni Hermenegilde Nimenya askari polisi akiwa watatu katika kundi la hao waliokatiwa kifungo cha maisha gerezani, ambapo hapo jana aliyesikilizwa pia ni Sirile Ndairukiye aliyekamatwa na mwendesha mashtaka kama mtuhumiwa nambari moja aliyeweza kukamatwa baada ya Godfrey Niombare, kiongozi wa mapinduzi haya, kufanikiwa kutimka. Jemedari watatu aliyesikilizwa hii leo ni Juvenal Niungeko ambaye mwendesha mashtaka amemtuhumu makosa matatu: kufanya mapinduzi ya serikali, kuchoma redio na televisheni ya Rema FM inayomilikiwa na chama tawala pamoja na kuvamia na kupora ofisi kuu ya polisi katika manispa ya jiji la Bujumbura siku ya mapinduzi. Mtuhumiwa huyo amekanusha mashtaka yote dhidi yake na kesi hii ya rufaa itaendelea hadi mwishoni mwa juma. Awali, katika hukumu ya kwanza, wane hawa waliosikilizwa kuanzia jana walikatiwa kifungo cha maisha gerezani, saba waliachiliwa huru, huku kumi na saba wanaosalia katika watuhumiwa wote ishirini na nane wakiwa walikatiwa kifungo cha kati ya miaka mitano na thalathini. Mwendesha mashtaka wa jamhuri amesema hawakuridhishwa na hukumu hii ya awali, kwa sababu majaji waliokata kesi hiyo wa kuonyesha kuwa walioandaa wa na kutekeleza mapinduzi ya tarehe 13 Mei mwaka jana yaliyoferi walishirikiana na walioandaa wa maandamano ambayo serikali inasema ulikuwa ni uwasi tangu 26 Aprili mwaka jana, wiki mbili kabla ya jaribio hili la mapinduzi Haidara na Sauti ya Amerika Gitega, katikati mwa Burundi. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea Mombasa, Kenya kuzungumza na Agnes Mumbi Ngaru ambaye ni mmoja wa bunge tisa wa Kenya waliochaguliwa kuiwakilisha nchi katika bunge la tatu la jumuia ya afrika mashariki huko Arusha, Tanzania. Bi Agnes pia ni mwanzilishi wa chama cha upinzani nchini Kenya cha ODM na amewahi kushika nyadhifa mbalimbali, na pia alikuwa meya wa kwanza mwanamke katika Central Province. Mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, amefanya mahojiano na Bi Agnes kuhusu kazi zake na changamoto zinazowakabili kinamama nchini humo. Sababu nimekuwa kwa hiyo mji ya kwetu, nimekuwa meya, nilikuwa diwani na meya wa kwanza mama katika Central Province. Washanizoea, wadanipenda, hawanimbagui. Wanasema she is consistent she knows what she wants, we respect her for what she is. Labda pengine mafanikio haya mpaka ukatoka mpaka sasa hivi uko katika jumuia yametokana, yeah, uh, na wewe kusupport ODM yeah? Nilichaguliwa through chama cha ODM lakini wa uzuri wa bunge ya East African Community ukienda huko una representi nchi, ni kujurisha tu kwamba integration policy ya East African Community ilitengenezwa wakati nilikuwa namfanyia prime minister kazi ofisi ya, ya prime minister. So integration is about a country is not about a political party. Ukiangalia wale wengine ambao wametoka partner states wanaingia huko wengine ni wa chama cha ja CCM kama hapa Tanzania. Wakiingia huko hawaongei maneno ya chama, tunaongea maneno ya nchi zetu, tunaongea maneno ya kujumuisha East African Community ukiwa yeah, pale ndani ya bunge ambapo unawakilisha una taifa la Kenya katika jumuiya ya yeah, Afrika Mashariki, unajisikiaje sio, ukiwa mwanamke na kutoka Kenya? Nafurahia, nasema, mara nyingi mimi husema kutoka nchi ya kwangu Kenya. Wakati wowote ambao nafanya kazi kwa bunge la jumuiya, najiona kwamba ile maneno ambao nitatoa inarepresent vizuri nchi ya Kenya. Eh, lazima iwe positive. Sana nauliza Kenya ikionekana nawapa picha ambao ni ya positive. Alafu najua sana akina mama ambao wananiona na represent hawa, nawapa motisha wale wasichana wa kama nyinyi, ambao mko mnakuja juu, mngependa kuwa politicians yeah. Kuna miswada ambao umepeleka kule katika bunge bunge, ambayo tumetoka kule Dar es Salaam, kuna motion ambayo ilipita kwa 100% niliwasilisha, sababu tukiwa kwa hii mzunguko wa partner states tulienda kuvisit Mama Maria Nyerere, hii county yala, tukaenda tukaona Mama Ngena Kenyatta nikawasilisha motion kwamba tuwaite hawa founder ladies, first ladies wa jumuiya ya kwanza waje kikao chetu cha Arusha, uh, plenary ambayo inakuja mwezi wa tano, wapewe nafasi watuhudumie, watuambie maneno ya East African Community, na ilipita, wanapata invitation, wanakuja. Umekuwa mwanamke ambaye umekuwa shupavu uh, kutoka kule central, ambayo pia ukawa mwanamke wa kwanza kuwa mea, na ukiangalia siasa, na licha ya kwamba tuko na katiba ambayo ima meweza kumtambua mwanamke, lakini bado tunaona wale wanawake wanaojitokeza katika viti pia bado ni wachache. Unalipi kuhusiana na siasa na uwakilishi wa wanawake? Tujue ya kwamba though tumepata katiba mpya, implementation ingali iko chini kidogo. Wale ambao tunaangalia sasa, tukiwa tumetoka mbali, tunauliza kunao, pengine hatujakuwa Role models sababu wale wanaingia pengine wana haraka sana, mingine tunaona ground still ni hostile, lakini tuko na ile hope kwamba wanawake ambao wako wataendelea kuwa na nguvu ya kuendelea kwa hii viti ya uongozi. Na nyinyi ambao mnatutafuta kwa hizi uh, kwa media please, naomba look for the positives, msije mkajoini ile grup ambayo inasema wamepatiwa ma terms kama bonga points. hawa ni wakujazia tu. They're doing a good job. Remember, they still have come from a very, very difficult Eh, background lakini, tuendelee kuwapa motisha. Ningependa kurudi Yala <laughs> <laughs> yeah, kama mbunge, kama mbunge. Ah, nifanye tamu ya, ya pili na ya mwisho, mm, niende nikapumzike. Naona Wakenya imefika wakati tunaweza chagua rais mwanamke yeah. Itafika wakati wa moyo nikiwa hai nafurahia kuona N, mimi akijitokeza itakuwa wa, wa kwanza kuwa, kwa hiyo uh, kampeni yake kumalizia Jumuiya uh, ya Afrika Mashariki, vipi inaweza kusaidia wanawake, hasa wafanya biashara uh, nafasi ziko na ndio. Ukiwa kule ndani ulisikia nikiwaeleza uh, wafanyabiashara akinamama hapa kaunti, tulikuwa kule Horohoro, unaona maji ambayo tunatumia kwa imetoka Tanga. Ukienda hapo unapata hata mpesa iko hakuna. Ndio nilikuwa nauliza hizi vikundi vya, vya akina mama nyinyi ambao ni wa hapa, msigoje watu kutoka kaunti zingine wakaja kushuku. Kuwa nafasi hizo kwanza, jipangeni na uwezo wa wa county government, kuna women fund, kuna youth fund. Mufanye hapo iwe town center ya 24-hour economy. Nafasi ziko, mukubalie kuanza polepole, mkuwe kama sehemu zingine. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Sasa Sande Shomari anakusomea muktasari wa habari. Kenya inajitayarisha kuliamisha kundi jingine la raia wa Taiwan hadi nchini China baada ya kuchukua hatua wa kama hiyo wiki iliyopita, jambo ambalo limepelekea mpele, Taiwan kudai kwamba Beijing imewateka nyara raia wake. Afisa wizara ya mambo ya nje anayeshughulika na, na masuala ya Asia magharibi na bara la Afrika, Antonio Chen, amesema watu 37 raia wa Taiwan waliwasili nchini China wakiwa kwenye ndege iliyowasafirisha kutoka mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Shirika la wanyamapori nchini Kenya, KWS, limesema jana usiku kwamba mlinzi mmoja katika eneo la Karen nje mji wa Nairobi alimuona simba mmoja akiwa ametoroka katika mbuga iliyo karibu na Nairobi. Maafisa nchini Burundi wanasema watu wasiopungua watano waliuawa na wengine sita kujeruhiwa pale watu waliokuwa na silaha walipatua risasi katika soko moja jana jioni. Asante sana Sandey Shomari kwa muktasari wa habari ambao ndio unatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha katika matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riami, jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari. Tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.