toka studio 15 hii ni VOA Express Ni saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 14 mwezi Aprili, mwaka ni 2016 katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo. E, sekta ya utalii nchini Kenya imepiga hatua kubwa kurejesha sifa yake e, baada ya kupigwa pigo e, kufuatia mashambulizi ya kigaidi kwa miaka mingi washikadau wote hasa kwa maeneo ya pwani, hasa kuhusiana na beach management, kuhakikisha kwamba wanafuatilizia kuleta hii miswada kwenye kaunti zao kuweza kupitisha ili kwamba tuweze kuwa na muundo msingi katika zile fuo. Ni sehemu tu ya yale tuliyokuandalia hii leo katika VOA Express. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Sunday Shomari. Vilevile katika VOA Express hii leo tutakuletea makala ya kama huna kazi kazi zingine uhitaji pesa nyingi kuanza, ni unaenda tu, unafungua macho, unaangalia, unajipatia shughuli na unapata riziki yako. E, basi hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo ambapo tumejiandaa vilivyo, lakini kwanza hebu tupate habari za dunia zikisomwa kwako na Sunday Shomari. Hatua isiyo ya kawaida, watu kutoka eneo ililiogubikwa na vita la Yemen wanakimbilia katika eneo ambalo raia wake wamesambaa dunia nzima kutokana na miongo kadhaa ya mapigano nchini mwao. Katika mwaka uliopita, nusu ya watu laki lams ambao wamekimbia kwenye mzozo wa Yemen wamekimbilia Pembe ya Afrika, na hiyo ni kwa mujibu wa shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi. Waafrika wengi wa wakirudi majumbani mwao lakini elfu 26 ni raia wa Yemen ambao hawana pa kukimbilia. Wasima Muhamed aliwasili Somaliland mwezi Februari akiwa na mke wake na watoto wao wawili wa kiume. Walikimbilia Yemen baada ya wanamgambo wa kihuti kushambulia nyumba yao mjini Aden, lakini kwa bahati nzuri, familia yao haikuwapo nyumbani kwa wakati huo. Muhamed aliamua kukimbilia Somaliland. Miaka miwili baada ya kutekwa wasichana zaidi ya mia mbili kaskazini mwa Nigeria na kundi la Boko Haram, video mpya inayoonyesha wasichana hao waliopotea wali, ikiwa ni miezi minne tu iliyopita, imewapa wazazi matumaini kwamba watoto wao bado wako hai. Mpaka sasa kumekuwa hakuna habari yoyote juu ya wasichana hao 219 waliotekwa na Boko Haram mwaka 2014 kutoka shule moja katika mji wa Chibok, jambo ambalo lilipelekea shutuma ya ulimwengu mzima, maandamano ya mitaani huko Nigeria, na watu wakijitolea kusaidia kuwatafuta kutoka nchi washirika. Video mpya ilionekana Jumatano ambayo inaonyesha wasichana hao, kumi na tano, kati yao, na huenda imechukuliwa mwezi Desemba, hiyo ikiwa ni ishara ya kwanza ya waliotekwa tangu walipoonekana kwenye video ya Boko Haram ya propaganda muda mfupi baada ya kutekwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Washington DC, na hii ni VOA Express. Jeshi la Marekani limekuwa likifanya doria za pamoja na Ufilipino kwenye bahari ya South China na linaongeza kuwepo kwake katika eneo hilo na majeshi yanayopokezana na vifaa. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashkarta alieleza leo akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari mjini Manila na mwenzake wa Ufilipino Kata. Alisema doria ya kwanza ya pamoja ilifanyika mwezi Machi na ya pili itakamilika mwezi Aprili. Ufilipino ni nchi ya pili sasa nyuma ya Japan ambayo Marekani imefanya nayo mazoezi ya kijeshi, kwa mujibu wa maafisa wa ulinzi. Rusia inasema ndege zake za kijeshi zilifuata sheria zote za kimataifa ziliporuka karibu sana na manuari ya Marekani kwenye maji ya kimataifa katika bahari ya Baltic mapema wiki hii. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema leo kwamba ndege zake Su 24 zilikuwa zikifanya mazoezi ya kijeshi Rusia ilikuwa ikijibu ukosoaji wa Marekani. Wizara hiyo imesema ndege hizo za Rusia zilikaribia kabisa meli hiyo ya kivita ya USS Donald Cook na kurudi ikiwa imeheshimu hatua wa zote za usalama. Taarifa hiyo ya wizara imesema meli hiyo ya Marekani ilikuwa katika umbali wa kufanya operesheni kutoka kwenye kambi ya jeshi ya Russia. Shirika la habari la Russia TASS linaeleza kwamba meli hiyo ilikuwa kilometa 70 kutoka kwenye kambi ya jeshi la majini la nchi hiyo. Kwa mara ya kwanza katika miaka kumi na sita chama tawala Korea Kusini kimeshindwa kupata ushindi wa viti vingi katika uchaguzi wa Bunge. Kushindwa huko kwa kushangaza, ilikokumbana nako chama cha rais Park Jun Hi cha Sainuri Jumaatano, kumeonyesha kutokukubalika kwa kiasi kikubwa kwa sera zake za uchumi na hatua zake za kutaka kuonyesha ukali dhidi ya Korea Kaskazini. Mwenyekiti wa chama cha Sainuri analaumiwa kwa matatizo ya chama hicho. Jaji mmoja wa Ubelgiji anatarajiwa kutoa uamuzi hii leo kama washukiwa wa mashambulizi hayo wa nchi hiyo Muhamed Abrini na Osama Krayem ikiwa wataendelea kubaki zuizini kwa usalama wao. Wote wanaaminika wana uhusiano na nyumba ya siri ya magaidi waliohusika na mashambulizi ya Novemba kumi na tatu ya Paris ambapo watu mia moja na thelathini walifariki dunia na Machi 22 ambayo yaliwa watu 32 na wawili. Abrini anashutumiwa kuwa ni mtu aliyeonekana amevaa kofia kwenye kamera ya usalama akitembea pamoja na walipua mabomu wawili wa uwanja wa, wa ndege wa Brussels muda mfupi kabla ya mashambulizi yao ya kujitoa muhanga. Kumekuwa na mvutano wa kisiasa katika muungano wa upinzani nchini Kenya, Coalition for Reforms and Democracy, maarufu kama CORD, kufuatia viongozi wawili wa ngazi za juu kwenye ushirika huo kusema kwamba mmoja wa vinara wanaowakilisha vyama vyao, Seneta Moses Wetangula, hatambuliwi kwani hakutia saini mkataba wa maelewano na vigogo wenzake wa muungano huo. Wakihutubia wanahabari katika afisi ya kinara wa CORD Raila Odinga mjini Nairobi, Seneta wa Siaya James Orengo na mwenzake wa Machakos Johnson Mudhama walisema Seneta Wetangula, ambaye anawakilisha kaunti ya Bungoma, hatambuliwi na muungano huo. Huyu hapa Seneta Mudhama Raila Odinga. I've said it that. anasema mkataba huo wa muungano wa CORD ulitiwa saini na watu wawili peke yao raila amolo odinga na kalonzo musyoka bas na nimesema hayo nimeyasema baada ya kauli hiyo wengi wa wakenya wameitafsiri kama njama ya kumfungia nje seneta wetangula lakini mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko nchini kenya michael tiampati ana maoni tofauti. Kwa maoni yangu mimi naona kama ni mchezo ule wa kisiasa waonyeshe, kama kuna uh, mtafaruku kule code, ndivyo wale upande ule mrengo ule mwingine wa Jubilii waweze kupata kuona kama washashinda. Alafu baadaye labda wawapate uh, waweze kuungana wapate hao wengine kama hawako tayari. Na je, kutohudhuriwa kwa mkutano wa seneta Moses Wetangula na kiongozi wa ODM Raila Odinga wakati seneta huyo akizindua azima yake ya kuwania urais kuna adhari yoyote kwa siasa za upinzani nchini Kenya? Kuna uwezekano kwamba Raila Odinga aliona kama ni jukumu gumu sana kwa so, sababu labda angetarajiwa ange kwenda kuweza kumpa ama kusema atampa atamsupport ama atampa nguvu Uh, kinara wa Ford uh, Kenya uh, Moses Wetangula. Na pia nafikiri kuona hivyo ama aliona kwamba atawekwa kwenye mizani ionekane kama ataweza kusema uh, uh, yeye yuko nyuma ya Wetangula katika juhudi zake za kutafuta urais. Nafikiri hiyo ndio ile sababu ilifanya asiweze kufika kule. Uh, jambo la pili pia ni pia ina, kuna uwezekano pia walitaka kuacha watu bila jawabu, bila kujua ni nini kinachoendelea, ionekane kama kuna mtafaruku, lakini hawa watu wanakutana jioni na kunywa kahawa wakicheka. wananchi wa kawaida ambao waligadhabika. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Kenya Michael Tiampati akizungumza na sauti ya Amerika. Ya mambo vipi mambo vipi watu wa uh, Voice of America mini ay ayswaka mesha kutoka Tanzania Dar es Salaam na unasikiliza sauti ya America Voice of America Nam naendelea kusafiri na VOA express kutoka hapa Washington DC na moja kwa moja, tukiwa bado nchini Kenya. Sekta ya utalii nchini humo imepiga hatua kubwa kurejesha sifa taifa hilo ambalo limeendelea kupata pigo kubwa kufuatia visa vya mashambulizi ya kigaidi kwa miaka mingi. Na sasa juhudi hizo zimetambuliwa kote barani Afrika na kupata tuzo. Huyu hapa mwandishi wetu Amina Chombo na taarifa kamili kutoka Mombasa. Tunafurahia sana kwamba tumepata zile tuzo katika World Travel Awards, ikiwa ni zinajulikana kuwa award bora kuweza kupata. E, nashukuru sana kwa mara ya tatu sasa. Diani Beach imeweza kuwa ufuo bora zaidi barani Afrika, kuwa kituo ambacho ni safi tena ni nzuri, iko kwa hali ya juu. Wadau katika sekta ya utalii humu nchini wanaendelea kuzungumzia ushindi wa tuzo za World Travel Awards mwaka elfu mbili kumi na sita ambapo nchi hii ilipokea tuzo ishirini na tatu kati ya hamsini na saba katika sherehe zilizofanyika huko Zanzibar. Miongoni mwa tuzo hizo ni ufuo wa Diani ulioibuka ufuo bora barani Afrika, shirika la safari za ndege la Kenya Airways likiwa shirika linaloongoza, huku bandari ya Mombasa ikiwa ni bandari bora ya Afrika. Kwa mujibu wa waziri wa utalii kusini mwa pwani ya Kenya, Adan Sheikh, tuzo hiyo ni sifa na kivutio kikubwa kwa sekta ya utalii ambayo iliathirika na changamoto za kiusalama kutoka mwaka wa 2014 mpaka saa hii. Ile sifa iliyoko sasa ni kwamba South Coast iko unspoiled beach is one of the best beaches in the world. Katika mtandao ukilog in to Diani Beach utakuta mahoteli wanaweza kupata biashara kufuatia hiyo. Sasa ile tuzo ambayo tumepata kama Diani vitu, kwa hiyo inasaidia sana sekta ya utalii. Inachangia asilimia kumi na mbili ya ajira miongoni mwa Wakenya na asilimia kumi na nne ya uchumi wa nchi. Tahadhari za usafiri kwa raia wa mataifa ya ng'ambo kuzuru Kenya mwaka wa elfu mbili kumi na nne na elfu mbili kumi na tano ilikuwa changamoto kuu kwa sekta ya utalii ambayo kwa sasa imeanza kufufuka. Sami Ikwae ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la muungano wa wamiliki na wawekezaji wa mahoteli ya kitalii Pwani ya Kenya inamaanisha kwamba ikiwa tunaweza kuzingatia na kuweka mikakati madhubuti kuweza kuhakikisha kwamba tunatenga rasilimali, tunatengeza sheria mahususi ambayo inatakikana kuweza kufanyiza ile beach product, kwa mfano biashara katika pwani, wageni, jinsi ambavyo wataweza ku marketing itafanywa vipi, ni kwamba tutaweza kuwa na sekta ambayo itakuwa na msingi bora ambayo inaweza kutupeleka mbele. Mkurugenzi huyo ametoa wito kwa utawala wa serikali za majimbo katika pwani ya Kenya kuja na sheria na sera ambazo zitawiana na zile za wekezaji, ili tuzo kama hizo ziweze kubadilishwa kuwa biashara, ili tuweze kuendelea kupata huu ushindi na labda kuweza kuendeleza, ili uwe na maana kwetu. Ni washikadau wote, hasa kwa maeneo ya pwani, hasa kuhusiana na beach management, kuhakikisha kwamba wanafuatilizia kuleta hii miswada kwenye kaunti zao kuweza kupitisha, ili kwamba tuweze kuwa na muundo msingi katika zile fuo, kwa mfano beach trading na beach harassment. Kwa miaka kumi iliyopita utalii pwani ya Kenya umekuwa ukishuka kufuatia kiusalama kunako kunakochangia idadi ndogo ya wageni, ukosefu wa sheria za usalama ufuoni na vifaa muhimu katika fuo za bahari, ikiwemo sehemu za kuoga na vivuli vya jua. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, VOA Express, Sauti ya Amerika. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. kunitafutia bibi moja ni oe ndio tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ekumbuka ni Jumamosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nakwambia hapa katika idhaa Kiswahili ya Kiswahili ya Sauti Amerika huwa tuko na vituko, mambo kadhaa, mambo tofauti, na sasa inaonekana umewadia ule wakati sande, ambapo huwa tunaporomosha ziki hapa kwenye studio. Naam, tunaporomosha mambo ya Alhamisi, nyimbo za siku nyingi, nyimbo za vijana wa zamani, hizo tamba. nah, anamikum... paonyo, anam... wale jamaa oj, wanakuambia nini? Anase... anasema kwamba chunga marafiki, wengine wanasema backstabbers. ah, angalia wale ambao wanajifanya marafiki zako, kumbe nyuma wanakupiga kisu, anakupiga kisu, kisu. <laughs> <laughs> inakuwa ni throwback <laughs> Thursday. Hebu tusikia anasema vipi barabara kabisa, wanatoweka hapa wanamziki wajulikana kama the OJs na the Backstabbers, wanakuambia unacheka usoni mwangu, lakini kumbe mgongoni unanipiga kisu. Mambo hayo naam. Basi tunaenda moja kwa moja hadi kama huna kazi, ambapo ni makala yetu ambayo hu tunakuletea siku baada ya siku ambapo kupata ajira katika eneo tofauti maeneo tofauti tofauti huko nchini Kenya kumekuwa ni kitendawili kwa wengi katika siku hizi tunazoishi, lakini mama mmoja anayejulikana kama Asumta kutoka Kayole, Nairobi, ameamua kujitafutia ajira yake mwenyewe. Kama una kazi la kufanya ni lipi? Kama una kazi si lazima ungoje serikali ama makampuni makuu makuu ya kuandika kazi. Hapana, we mwenyewe unaweza kujisaidia ukapata riziki <laughs> nilianza kupika chapati, chai, mandazi, samosa, nikauza kwa maofisi, watu wa mjengo, hata marafiki niliuzia so. Si lazima ukae ukangoja kuajiliwa kazi. Kazi zingine uhitaji pesa nyingi kuanza, nimeenda tu, unafungwa, una macho unaangalia unajipatia shughuli na unapata riziki yako. Tuseme kama wewe ni mwanaume ukawa uko na nguvu ya mwili, unaweza enda Jikomba marikiti ubebe watu mizigo na unapata pesa. Kwa hivyo usikupe moyo, jikakamue, fungua macho, angalia nilipi unawezaanza upate riziki. Sasa kwa hivyo si lazima ukawa na pesa nyingi za kuanza biashara. Kama nilivyosema nilianza na chai na mandazi, nikaendelea, nikaona watu wanafurahia chakula nikaongeza samosa kidogo, nikaongeza mchele. Sasa nina biashara yangu, hata sihitaji sasa tena kuajiriwa na makampuni makuu. Na ngoja sasa, hata mi mwenyewe ndio napatia watu kazi. Huyu akuja nisaidie na mchele ule, kuja ukande unga hivyo hivyo, tuna tunaendelea. Sio lazima ukakaa ukaka, ukafikiria we ni maskini, uwezi jisaidia. Amka fikiria, na utaona utajisaidia pia wewe. Mambo ya utajiri ama umaskini inaanzia kwa mafikira yako. Ukikaa ufikirie o siwezi, o siwezi, hutaweza. Lakini ukiamka ufikirie, uone, haya hapa, naweza fanya hivi, nifanye hivi na nikapota riziki. Fikiria mbali, usikae tu ukangoja ni serikali, ni makampuni, hivyo hutasaidika. Niujiwe mwenyewe, ujikakama, ujipange, uangalie. Na ukianza mambo ya biashara usije sasa kila mtu tena kama anairia ingine, angalia watu wengine, unaweza fanya ambao ni tofauti na vile ingine na wale na watu wengine vile wanavyofanya. yote haya msikilizaji, yanakujia kutoka VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC. Na katika maoni aliyoyakusanya mwandishi wetu wa pwani ya Kenya, Salma Muhammad, swala la ulaji rushwa nchini Kenya limeendelea kuzua mjadala, huku wengine wakitaka kujua kama Rais Uhuru Kenyatta ana mipango ya kuiga mbinu inayotumiwa na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kukabiliana na janga hilo la ufisadi. Hii hapa hoja kwa hoja. Magufuli yule amechaguliwa kihaki na kisheria, wananchi walipiga kura, wakamchagua Magufuli na akaapishwa kisheria. Huyo Uhuru wetu, huyu Kenyatta, rais wa Kenya alipewa Alipoa kazi. Uhuru alipoa kazi na IBC tena akariwadiwa na wale watu ambao walimpatia kazi, serikali iliyoko kitambo. Hao hao ndio bado wana wanamkontrol mpaka saa hii, hana sauti ya kumpoint mtu ambaye alimpa kazi mtunga na koti yake. Kwa sababu gani ilimpa uongozi? Unajua, kila mtu akiwa katika uongozini anataka alete sifa, labda ataiga, kwa vile yeye anataka akitoka pale jina lake liwe zuri kwamba Kenyatta alifanya hivi. Huenda akaiga. Wajua, Kenya ina minendo yake, Tanzania pia ni nchi ambayo iko na minendo yake. Hizi countries mbili ziko na katiba ambayo imewalinda katika nchi, na katiba ni law. Kidogo unaweza iga mfano ya mtu, niseme administratively but not law unless u reform hiyo law yenu. Watu waliyesoma tulikuwa tunafikiri hawa watu ndio kweli wako na elimu kidogo na wisdom wanaweza fanya kidogo mambo ya korapsheni ni karudi chini, tunakuta hao hao ndio wakichunguzwa vizuri, kweli yao yuko mbaya, hawataki kuongelea na hao wabunge na watu wakubwa wa biashara nini. Unakuta kwamba wote hakuna mwenye simu chao, unaelewa? Sasa sisi wananchi wa kawaida tutaelekea wapi kujua kwamba tunapata kitu tunaweka kwenye meza itatoka wapi? Manake tuka mfano, hawa ndugu zangu, vile walivyosema, sivyo kabisa na hawaelewi, kwa sababu katiba ambayo tuko nayo saa hii, kusema ule ukweli, iko tofauti kabisa. Haimpatii nafasi rais kuingiza mkono kwa sala la corruption mia kwa mia, tofauti na Tanzania. Tanzania katiba yao iko very different ndio maana unapata rais anaingiza mkono mia kwa mia, shanaelewa. Kwa mfano rais alikwenda kwa Bunge, akaenda kataja majina, nanelewa, akataja kwa Senate majina na kwa Bunge pia vilevile yale majina, rais according to katiba ambayo akawashtaki ya kuiga. mtu wa kwanza kumtetea Waiguru alikuwa ni rais wetu kwanza kumtetea. Waiguru kisa na maana, kwa sababu ni mtu wake pale ndani. Alipokuja i Mombasa hapa juzi Mombasa hapa ikasema, ati nani ya huyu ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, Joho, Joho ikona mali ambayo hajakata ushuru, ak akalifunga akamwaga mali na kikp koti pia ikaruikakataa nini kusikia. Kwa sababu gani ana uwezo kama ataki corruption Kenya yeye mwenyewe Ya barabara kabisa na kwenye yavumayo mitandaoni hivi leo mwenzangu harison kamau anamulika swala la mafunzo ya askari jela nchini kenya na pia masaibu ya wateja wa benki iliyoanguka ya chase bank nchini humo ama kwa hakika bmj moreidhie na sandey shomari kadri ya juma linavyoendelea ndivyo mambo na matukio yanavyojitokeza na kuchapa vyombo vya habari na mitandao ya kijamii basi kwenye yavumayo mitandaoni tuanze na swala la serikali ya kenya kutoa mafunzo kwa askari jela Idara ya magereza inapanga kutoa mafunzo kwa zaidi ya waajiriwa wapya elfu tatu kote nchini kwenye zoezi lililopangwa kuanza Aprili 27. Watu wanaokusudia kujiunga na idara hiyo lazima wawe wazaliwa wa Kenya wenye umri wa kati ya miaka 18 na, na 28. Lazima pia wawe wamepata grade d kwenye shule ya upili. Kuna vituo 291 vilivyoteuliwa kote nchini kwa shughuli hiyo. Kulingana na kamishina wa magereza Isaiah Osugo, watakaofaulu watachukuliwa na watapewa mafunzo ya miezi tisa kwa ufadhili wa serikali. Lakini sasa suala ambalo limesisimua mitandao ya kijamii ni kwamba kando na mafunzo yanayohusiana na jela, waajiriwa hao wapya watahitajika kugharamia wenyewe masomo ya diploma ya usalama na sayansi ya kurekebisha tabia yatakayotolewa na Chuo Kikuu cha Kenyatta mafunzo hayo ya ziada ni lazima kwa kila mmoja. Wengi wametoa maoni yao kufuatia hatua hiyo. Kwenye gazeti la Standard, Joseph anasema kuwa serikali inatakiwa kugharamia masomo hayo ya ziada kwa kuwa sio wengi watamudu kuyalipa ilhali ni ya lazima. Namba Moja anasema sasa chuo cha askari jela kimefanywa kuwa shule ya upili ambapo wanafunzi wanatakiwa waende na gondoro na pia vifaa vingine. Si hawa ni maafisa serikali jamani? Framework anasema ni mara ya kwanza ameona mwajiri akishurutisha mwajiriwa kupata masomo kwa kujigharamia mwenyewe. Tuongeze ajira kwa vijana wetu ili kusiwe na haja ya kuwapeleka kupata mafunzo ya askari jela pekee. Na katika suala jingine ni kuwa wateja wa benki iliyoanguka ya Chase nchini Kenya wanaeleza jinsi walivyoathirika kwenye shughuli zao za kawaida. Wengine ni wakulima na vilevile wafanyabiashara ambao wamelazimika kusitisha shughuli zao kutokana na ukosefu wa fedha. Kwenye mitandao, Eric Kanna anasema kuwa walioathirika ni wateja wa kawaida tu waliokuwa wanajaribu kujikimu kimaisha. Samburu anasema kuwa ni wakati wa kutoa mafunzo kwa watu wa kawaida kuhusu uwekezaji. Mama Helen anasema Kenya ni nchi ambayo wafanyabiashara wa Kihindi huingia na kuchukua fedha za watu kwa jina la benki na kisha kutoroka wakiwa mabilionea bila hatua yoyote kuchukuliwa dhidi yao. Kuwa na jioni njema unapotafakari benki utakayoweka hela zako. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Katika hatua isiyo ya kawaida watu kutoka eneo liliogubikwa na vita la Yemen wanakimbilia katika eneo ambalo raia wake wamesambaa dunia nzima kutokana na miongo kadhaa ya mapigano nchini mwao. Katika mwaka uliopita nusu ya watu laki moja na sabini na sita elfu ambao wamekimbilia kwenye mzozo wa Yemen wamekimbilia pembe ya Afrika kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Afrika, wengi wakirudi majumbani mwao lakini elfu ishirini na sita ni raia wa Yemen ambao hawana pa kukimbilia. Wasima Mohamed aliwasili Somaliland Februari akiwa pamoja na mke wake na watoto wake wawili wa kiume miaka miwili iliyopita. miaka miwili baada ya kutekwa wasichana zaidi ya mia mbili kaskazini mwa Nigeria na kundi la Boko Haram, video mpya inayoonyesha wasichana hao waliopotea ikiwa ni miezi minne tu iliyopita imewapa wazazi matumaini kwamba watoto hao bado wako hai. Mpaka sasa, kumekuwa hakuna habari yoyote juu ya wasichana hao 219 waliotekwa na Boko Haram mwaka 2014 kutoka shule moja katika mji wa Chibok, jambo ambalo lilipelekea shutuma ya ulimwengu mzima. Jeshi la Marekani limekuwa likifanya doria za pamoja na Philippines kwenye bahari ya South China na linaongeza kuwepo kwake katika eneo hilo. Na majeshi yanayopokezana na vifaa, waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter alieleza leo. Russia inasema ndege zake za kijeshi zilifuata sheria zote za kimataifa ziliporuka karibu sana na manuari ya Marekani kwenye maji ya kimataifa katika bahari ya Baltic mapema wiki hii. Wizara ya ulinzi ya Russia imesema leo kwamba ndege zake SU 24 zilikuwa zikifanya mazoezi ya kijeshi na Rusia ilikuwa ikijibu ukosoaji wa Marekani. Wizara hiyo imesema ndege hizo zilikaribia kabisa mbele ya kivita ya USS Donald Cook. Asante uh, sana Sande Shomari kwa muktasari huo wa habari na kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa leo. Tunakushukuru kwa kusikiliza VOA Express. Usikose eh, kusikiliza matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili pamoja pia na makala yetu mapya ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia baadhi ya yale yaliyojiri eh, kwa undani zaidi. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Um, ni Hadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni BMJ Mridhi, tukishirikiana hapa na Sunday Shomari tuasema kwaheri kutoka Washington. Kuwa na alasiri njema.