Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, ikiwa ni Ijumaa Aprili 15 mwaka nao wa 2016. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo, Kenya yaamua kusimama pamoja na Nigeria katika juhudi za kupambana na ugaidi hiyo Boko Haram inafanya kama Al-Shabab na vile watu kama Amerika na wengineo, vile wanaweza saidia hii maneno ya Al-Shabab na Boko Haram wanaweza kuzibwa. Ni Seneta Leni Kivuti wa Kenya akizungumza baada ya kufanya kikao na baraza la Congress hapa Marekani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Nami ni Harrison Kamau. Na jei, kwenye jicho letu hivi leo Aa, nini kinachomulikwa huko Dar es Salaam? Kwa sababu mamalisha kwenye masoko wana tuseme makazi ya kudumu, wanalipa ushuru na ni sehemu zao za ofisi, kila siku wanaenda pale, ni sehemu rasmi. Kwa hiyo wale, imekuwa rahisi, tumewasajili masoko yote ya Dar es Salaam. Basi hayo yote na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Huku zikiwa zimesalia siku chache kabla ya makamu rais mteule wa Sudan Kusini Riek Machar kurudi katika mji mkuu, serikali na upinzani bado wanalumbana juu ya namna kiongozi huyo wa waasi atakavyokaribishwa na lini ataapishwa. Msemaji wa upinzani wa SPLM-IN William Ezekiel amesema matumaini ya chama chake ni kwamba kiongozi wao bado atawasili mjini Juba siku ya Jumatatu lakini alisema pande hizo mbili bado hazijafanya kazi ya kuandaa mapokezi ya Machar. Alisema kwamba huu ni wasiwasi wa upande wetu, lazima apishwe siku anayowasili. Hali ya dharura lazima iondolewe na uondoaji wa majeshi mjini Juba ni vyema uthibitishwe na ct S -A -M -M. Idara ya kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa UNHCR imesema leo Ijumaa kwamba itaanza kuwahamisha makazi wakimbizi elfu kumi wa Msumbiji kwenda sehemu bora zaidi ndani ya Malawi, nchi iliyojirani, waliokimbilia wakiepuka mapigano mapya katika nchi zao. UNHCR imesema raia wa Msumbiji walianza kukimbilia Malawi mwezi Disemba na idadi kubwa iliongezeka mwanzoni mwa mwezi Machi, zaidi ya watu mia mbili na hamsini kwa siku. Chama tawala nchini Zimbabwe kimetupilia mbali wito kutoka upinzani kwamba rais Robert Mugabe mwenye umri wa miaka tisini na miwili ajiuzulu siku moja baada ya maandamano makubwa ya upinzani kufanyika katika muda wa miaka kadhaa. Msemaji wa chama cha ZANU PF Simon Kaya Moyo ameliambia gazeti linalomilikiwa na serikali la Herald kwamba rais Mugabe alishinda wadhifa wake kidemokrasia na amesema wafuasi wa upinzani wanatakiwa kupiga kura ya kumwondoa madarakani badala ya kutoa wito kwa rais kujiuzulu. Moyo alisema kama watu bado wanamhitaji Mugabe watampigia kura kwa mara nyingine mwaka elfu mbili kumi na nane wakati ambapo Mugabe anatarajiwa kuwania tena nafasi hiyo. Zaidi ya wafuasi elfu mbili wa chama cha MDCT kinachoongozwa na Morgan Changirai waliandamana katika mitaa ya Harare jana Alhamis, wengi wao wakiwa na mavazi mekundu wakiunga mkono upinzani. Maafisa wa Marekani wanatoa taarifa kuhusu ukamataji wa wiki hii wa kamanda wa waasi wa zamani huko Liberia, Mohamed Jaba teh anajulikana pia kama Jango Jaba mwenye umri wa miaka 49. Alikamatwa nyumbani kwake huko Philadelphia kufuatia uchunguzi uliofanywa na idara ya uhamiaji Marekani. Anashutumiwa kuhudumu kama kamanda katika miaka 1990 kwenye kundi lijulikanalo kama United Liberation Movement for Democracy in Liberia, ULIMO, baadaye kundi liliitwa ULIMO-K. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Polisi wa Uingereza wamewakamata watu watano kwa shutuma za kuandaa mashambulizi ya ugaidi. Maafisa wanasema ukamataji huo ni sehemu ya uchunguzi uliojumuisha Ubelgiji na Ufaransa. Maafisa wanasema wanaume watatu na wanawake watatu waliwekwa katika kizuizi huko Birmingham jana Alhamis, huku mwanamume mmoja alishikiliwa leo kwenye uwanja wa ndege wa Gatwick mjini London. Msaidizi Mkuu Constable Marcus Bill kutoka kituo cha polisi cha West Midlands alisema ukamataji huo uliandaliwa awali na uliongozwa kiintelijensia yao. Wademokrat wanaowania uteuzi wa kugombea urais Bernie Sanders na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton walifanya mdahalo jana usiku uliokuwa na majibizano katika eneo la Brooklyn, New York kabla ya tukio muhimu la upigaji kura wa awali unaotarajiwa kufanyika wiki ijayo huko New York, wawili hao walikuwa na majibizano makali, kila mmoja akihoji maamuzi ya mwenzake. Sanders, ambaye katika wiki za karibuni alisema haamini kwamba Clinton anastahili kuwa rais, jana Alhamis, alisema anakubali kwamba Clinton ana sifa za kuwa rais, lakini anahoji maamuzi yake akizungumzia alizungumzia ungaji mkono wake kwa vita nchini Iraq na kukubali kwake msaada wa fedha za kampuni kutoka mabenki na makampuni ya Wall Street. Clinton naye aliishutumu kambi ya Sanders kwa kutoa maneno ya uongo dhidi yake. Clinton alisema watu wa New York walimchagua kuwa seneta mara mbili na Rais Barack Obama alimteua yeye kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Waziri wa usafiri wa Ubelgiji Jackie Galant amejiuzulu leo Ijumaa baada ya kushutumiwa kupuuza ripoti ya EU ya mapungufu ya usalama kwenye viwanja vya ndege nchini humo. Galant amekuwa kiini cha ukosoaji baada ya ripoti ya siri ya Umoja wa Ulaya kusikitishwa na hali ya usalama kwenye viwanja vya ndege vya Ubelgiji kuvuja kwenye vyombo vya habari kufuatia shambulizi la mabomu la Machi 22 ambalo liliua watu 32 wakiwemo 16 kwenye uwanja wa ndege wa kitaifa na kituo cha reli. Kundi la Islamic State lilidai kuhusika na mashambulizi hayo. Yote haya unaendelea kuyapata kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na katika habari ambayo tumeipa kipaumbele hii leo ni kwamba miaka miwili tangu kutekwa kwa wasichana 276 kutoka shule moja katika mji wa Chibok nchini Nigeria, familia za wasichana hao zimeendelea kuwasihi magaidi hao wa Boko Haramu kuachia huru ili waendelee na masomo yao. Jana dunia yote iliadhimisha siku ya 730 tangu wasichana hao kutekwa nyara, na mwenzangu BMJ Muridhi anayo taarifa zaidi. Huku maadhimisho hayo yakifanyika katika maeneo tofauti tofauti ulimwenguni kote, Kenya iliungana na Nigeria katika kulaani vitendo vya kundi hilo la Boko Haram, huku ikisema kwamba magaidi wa Al-Shabab na wale wa Boko Haram wanauiana kwa nia yao ya kumwaga damu na kuwaangaisha watu wasio na hatia. Hapa Marekani, wanaharakati wa kampeni ya Bring back our Girls, yaani warudisheni wasichana wetu wakiongozwa na mbunge Frederica Wilson anayewakilisha eneo moja la jimbo la Florida, walifanya hafla iliyohudhuriwa na mamia ya watu katika majengo ya bunge la Marekani, ikiwa ni pamoja na wawakilishi wa serikali ya Kenya wakiongozwa na seneta wa kaunti ya Embu Leni Kivuti. Akihutubia mkutano huo, seneta Kivuti alisema kwamba ni sharti mataifa ya Afrika yasimame pamoja ili kuangamiza jinamizi hilo la ugaidi. Na akizungumza na Sauti Amerika muda mfupi baada ya hafla hiyo, Kivuti alitoa shinikizo kwa mataifa yaliyoendelea kulipatia swala la ugaidi barani Afrika kipaumbele kama wanavyofanya wakati mataifa ya Magharibi yanapokumbwa na mashambulizi. Nilikuwa naongea juu ya vile hiyo Boko Haram inafanya kama Alshabab. Nilikuwa naongea kwa hiyo Congress juu ya vile inatendeka kwetu Kenya na vile the West, developed world, watu kama Amerika na wengineo pira wanaweza saidia kunduga kwa kiteknolojia. Hii maneno ya Al Shabab na Boko Haram wanaweza kuzibwa kwa mwanzo, kwa sababu wanakuja na vifaa ambavyo tunajua zinatoka kwa West. Kwa hivyo wanaweza kutusaidia zaidi ku, kuangamiza hawa majambazi, wakiangamia basi wasichana hao walichukuliwa kutoka shule yao katika jimbo la Bono nchini Nigeria mnamo tarehe 14 Aprili mwaka wa 2014. Licha ya shinikizo dhidi ya serikali ya Nigeria kutafuta kila mbinu ili wasichana hao waachiliwe, 219 kati yao bado hawajapatikana. Alipozuru Kenya mnamo tarehe 27 Januari mwaka huu Rais wa Nigeria Muhamadu Buhari alisema kwamba vita dhidi ya ugaidi vinaweza tu kufaulu ikiwa wasichana wa Chibok watapatikana na serikali za Kenya na Nigeria kutafuta mbinu na mikakati mipya ya kupambana na vikundi hivyo haramu. Wengi waliozungumza wakati wa mkutano huo wa jana katika majengo ya bunge hapa Marekani walisisitiza umuhimu wa kuendelea na kampeni ya kushinikiza magaidi hao wa Boko Haramu kuwaachilia wasichana hao. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Sasa moja kwa moja tuelekee hadi kule mjini Mombasa ambapo mtu aliyeshtakiwa uh, miaka miwili iliyopita kwa jina Muhamed Sudi Said kwa madai ya kumuua kiongozi mmoja wa ngazi ya juu katika Baraza la Maimamu na Wahubiri wa Kiislamu nchini Kenya amekutwa uh, na hatia na kuhukumiwa kifo katika mahakama moja mjini Mombasa. Jaji Martin Moya leo amesoma hukumu ya kifo kwa mtuhumiwa Mohamed Sudi Said kufuatia kesi iliyoongozwa na polisi wa kitengo cha kukabiliana na ugaidi na, kuh na hukumu imetolewa katika mahakama iliyofurika watu wengi wakiwemo jamaa za mshukiwa. Mwandishi wetu Josphat Kioko ametuandalia taarifa zaidi kutoka Mombasa. Katika mahakama iliyofurika umati mkubwa wa watu Ijumaa asubuhi, Muhamed sudi aliyeshtakiwa miaka miwili iliyopita kwa madai ya kumuua kiongozi wa dini ya Kiislamu Muhamed idris aliketi upande mmoja. Jamaa zake pamoja na waandishi wa habari vilevile walifurika kotini kufuatilia kwa karibu kesi hiyo ambayo imekuwa ikisubiriwa na watu wengi kubaini jinsi itakavyoamuliwa na hapo jaji wa mahakama kuu hapo Mombasa Martin Muya akasoma hukumu hiyo baada ya kesi kuwa na mashahidi takriban 20 17, upande wa kiongozi wa mashtaka na mashahidi wengine watatu waliojitokeza kumtetea Mohamed Sudi. Hukumu hii imeshtua watu wengi waliofurika mahakamani the person who fired the gun Na vile upande wa serikali unataka ni kama fixing tu, sababu bunduki mmeshika na mtu si uchukuliwa fingerprints, mbona hawakuchukua kuonyesha kwa hii bunduki ni yake? Sasa kuna ushahidi gani? Ni kwamba tu yani magistrate amue tu, kwa hivyo alivambia imeshikwa kwake inatosha. Mkewe alipigwa kofi akazimia, akiamka amekuta vitu vimepangwa. Mohamed Sudi alishtakiwa Juni mwaka 2014 kwa madai ya kumpiga risasi kiongozi wa dini ya Kiislamu, Sheikh Mohamed Idris aliyekuwa mwenyekiti wa baraza la Waislamu CIPK. Yeye ni mtu aliye na umri wa miaka arobaini na mitatu na baba ya watoto saba. Familia yake inasema lazima ikate rufaa dhidi ya hukumu hii. Huyu hapa tena kaka yake mkubwa, Aib Athman Warisanga. Ndugu yangu ameshikwa akapelekwa mpaka airport, akawekwa usiku pale akisubiriwa mtu anakuja kutoka Nairobi. Hizi ni kitu fixi tu. Tutakata rufaa ndugu yangu kama ameandikiwa kufa mikononi mwao. Haya, mtu hafi kwa sababu amejitupa ndani ya bahari. Siku zako zimefika, utakufa tu. Umetaja hii kama vita dhidi ya Waislamu, na pia mwaka Sheikh Idris aliuawa, maimamu wamesemekana kutishwa sana na vijana. Je, kweli kuna uchochezi kwa vijana? Nimetamka kutoka mwanzo, shida kutoka Mumbasa ni nini? Waislamu kudhulumu, uislamu kunyanyasa Waislamu. Kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko, sauti ya Amerika. Ik ikiwa ishara kwamba mkamiti ulivyofurahi unaelezwa happy birthday, na wengine wote ambao birthday zao ni leo, pamoja na mwenzangu mkamiti Kibasi, happy birthday popote mlipo. Asante sana Harrison Kamao. Na sasa nikiangalia, naona vizuri tuburudike, ikiwa ni birthday yako na wengine wengi wa VUV Express. Tupate ngoma ngoma yake Gilad, ngoma inasema sema milele Safi kabisa. Unasema sema milele sema milele, ni kutoka kwake Gilad. Basi ndivyo mambo yanavyoendelea, na yote yanafanyika kupitia Vue Express hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Moja kwa moja tuelekee kule jijini Kampala ambapo huko Uganda ni kwamba watu saba wamekufa kutokana na ugonjwa wa homa ya manjano, yani yelo fiva, siku chache baada ya shirika la afya duniani WHO kuonya kwamba mkurupuko wa ugonjwa huo nchini Angola huenda ukasambaa hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi zingine za Afrika Mashariki. Wizara ya afya ya Uganda imetangaza kuanzisha chanjo ya dharura na lazima kukabiliana na ugonjwa huo, huku wagonjwa waliokuwa wameruhusiwa kurejea nyumbani wakisakwa na kurejeshwa hospitalini. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, anaripoti zaidi. Wizara ya afya ya Uganda imethibitisha kwamba ugonjwa wa homa ya manjano ndio umesababisha vifo vya watu saba katika wilaya ya Masaka karibu na jiji la Kampala, huku wengine kadhaa wakiwa wamelazwa hospitalini. Msimamizi wa hospitali ya Masaka Dr. Stuart Msisi amethibitisha maambukizi ya ugonjwa huo bila kutoa idadi kamili ya wagonjwa ambao wamegunduliwa kuambukizwa. Wagonjwa walifanyiwa ukaguzi na kupatwa na ugonjwa huo. Na vipimo zaidi vilivyofanywa vilithibitisha kwamba ni kweli tuna ugonjwa wa homa ya manjano kati yetu. Dr. Musisi amesema kwamba wanachofanya kwa sasa ni kutoa tu matibabu ya kuzuia na kuwasaidia wagonjwa, huku ikihofiwa kuwa umesambaa hadi katika wilaya nne zinazozunguka mji wa Masaka kuliko ripotiwa maambukizi ya kwanza. Kuna wagonjwa waliopatikana na ugonjwa huo walipewa msaada wa kiafya na kuruhusiwa kwenda nyumbani lakini sasa tunawatafuta tuwarejeshe hospitalini ili kuzuia ugonjwa huo kusambaa, right. Waziri wa afya wa Uganda Dr. Elioda Tumwesije amesema kikosi maalum cha watabibu kimetumwa katika wilaya kunakoripotiwa maambukizi, kutoa chanjo ya lazima kwa kila mtu anayeishi maeneo hayo, huku wale wote waliotembelea wilaya hizo wakitakiwa kufika hospitalini na kukaguliwa. That, uh... tunachukua mikakati yote kuhakikisha kwamba tunakabiliana na ugonjwa huo ikiwemo kutoa chanjo ya lazima kwa kila mtu. Tunashirikiana na shirika la Afya Duniani waweze kutusaidia. Tumeweza kukabiliana na magonjwa sugu, ukiwemo Ebola. Huu pia tutakabiliana na ugonjwa. Wa homa ya manjano hauna tiba na unasambazwa na mbu, dalili zake zikiwa ni joto jingi mwilini. Macho kugeuka na kuwa ya rangi ya manjano, kupata matatizo unapopumua na kupata shida wakati wa haja ndogo. Shirika la Afya Duniani limeonya hatari ya ugonjwa huo kusambaa kwa kasi katika nchi za Afrika Mashariki baada ya kuripotiwa nchini Angola. Kennes Bwire, VOA Express, Kampala. Sasa tuangalie jicho letu. Anaona Rahab Fredi amejiandaa kweli kweli, kuna nini Rahabu? Karibu kwenye wakati mwingine wa jicho letu. Ninayekualika hapa ni mimi Rahabu Fredi, na leo ninaye aliyekuwa misi wa Tanzania katika miaka ya nyuma ya tisini. Ni nani na ana kipi cha kutuambia baada ya ukimya mrefu? Maanake wanasema kimya kingi kina mshindo tumsikilize naitwa basila mwanukuzi nilikuwa mis tanzania mwaka 1998 unapokuwa mis wewe unakuwa ni balozi na baada ya hapo unakabidhi taji kwa mshindi anayekuja imeweza kuanzisha sasa hivi eh, kufungua basila mwanukuzi foundation kwamba kutumia jina langu au mimi naamini na, na mchango wa kuweza kusaidia watu ambao hawana nafasi ni kama zilivyo taasisi zingine za kujitolea ambazo zinakuwa na miradi tofauti tofauti. Mradi wenyewe ni wa kusaidia mamalishe Tanzania nzima, tunaanza Dar es Salaam. Ni akina mamalishe wa maeneo yote ya Dar es Salaam. Um, tumefocus kwa mamalishe, especially kwa kuanzia wale wa kwenye masoko. Kwa sababu mamalishe wa kwenye masoko wana tuseme makazi ya kudumu wanalipa ushuru, na ni sehemu zao za ofisi, kila siku wanaenda pale, ni sehemu rasmi. Kwa hiyo wale, imekuwa rahisi. Tumewasajili masoko yote ya Dar es Salaam ya, ya wilaya zote ambayo ziko chini ya ofisi ya mkuu wa mkoa, ndo hiyo orodha tulipewa. Tulianza kabla yao, kwanza kuengage mamalishe wenyewe, kuweza kujua changamoto zao, e, mapendekezo yao, wanapenda nini, kwa sababu taasisi nyingi za kibiashara za fedha zinasema zinawasaidia zinawakopesha lakini unakuja kukuta riba ni kubwa na yule malisha anaumia. Lakini lakini pia wanakuwa hawana ile elimu ya ujasiriamali, ambayo hiyo ni mambo ambayo project inafanya kuwapa, pamoja na kuwapa elimu ya usafi, lakini pia elimu ya ujasiriamali, ambapo watakuwa na elimu ya kujua mikopo ile wanaitumiaje kwa manufaa yao kwa wao l kutaka kujua riba gani wao itakuwa imewafaa kweli, kusema kwamba huu mkopo mwisho wa siku haujaniumiza. Kwa sababu unaweza kukuta umekopa kitu lakini, kuja kufanya yale mahesabu kibiashara, unaona kwamba haijakusaidia. Kwa hiyo sisi tumekaa nao na tuko nao kila siku kuweza kujua kuongea lugha yao, wanazungumza nini? E, tukisema mtu ametusaidia maana yake nini? E, kwa mfano moja amba, ambayo wanaongea mambo wanaongea ni kwamba wanapokopeshwa wanataka grace period kwamba wapate muda wa mapumziko kabla hajaanza kulipa ule waangalau wa kuzungusha ile biashara yake ya kabisa ya. Kwa hiyo hmm, nakuta anataka apumzike miezi mitatu ndo aanze sasa kurudisha. Nakuta mkopo wa laki tatu kwa mwezi fa faida ni elfu kumi na tano. Nani anakupa mkopo wa namna hiyo? Lakini kwa sababu ya foundation inaweza kukinga kifua kwamba okay, sisi kama mnasema mnataka kutusaidia, ili mtusaidie tufanyeni hivi, tunataka tusio hela. Kuna mambo ya elimu, wanahitaji vifaa, wana changamoto za maji, wanahitaji mapipa ma, ma, ya kusto maji. Kuna makampuni yanatengeneza mapipa, ikiwapo mapipa watakuwa wamewasaidia, lakini pia tutakuwa tunaendesha elimu kila kata katika hayo maeneo tuliyoyazungumza, elimu ya usafi wa mazingira, elimu ya ujasiriamali, elimu ya biashara, elimu ya lishe. Kwa hiyo wadau mwingine anaweza akatupa walimu wa kufundisha hizo nani hizo vitu ambavyo tumevizungumza. Kuna mambo mengi, changamoto nyingi nchini. Ni nini, nini jicho lako likamwona, tumamalishe wananchi. Tuko wengi, kwa hiyo kila mmoja akigusa sehemu yake. Hata unakumbuka katika speech ya mheshimiwa rais, alisema daktari afanye kazi yake vizuri, mwalimu afanye kazi yake vizuri, mwingine anafanya kile. Kwa pamoja tutakuwa na nchi nzuri na mahali pazuri pa kukaa. Shukrani Basila kwa kuweza kushiriki nasi hapa kwenye jicho letu. Tunakutakia kila la heri kwenye huo mradi wako. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC, na kwenye tahadhari za wikiendi hivi leo, Millicent Wanjiku akiwa Athi River huko Kenya, anaeleza umuhimu wa kuchunga bidhaa unazozinunua kwenye maduka makubwa yn yani supermarket, pamoja na mambo mengine. Wakati tunakaribia weekend ama tumefika katika weekend, ningetaka kutoa tahadhari kwa kila mmoja, kwa maana wakati mwingine weekend ndo tunapata nafasi ya kuenda kule madukani kufanya shopping. Wakati umepata ile risiti yako, wakati mwingi tukifika pale kwa mlango, huwa tunaitupa kwenye kwenye pipa. Kwa hivyo ningeomba kila mtu au, aiweke kwenye mfuko, enda nayo kwako nyumbani, maana kuna watu ambao wamepata njama wanachukua ile risiti wanakufuata, na kisha wako katika grupu ya watu kadhaa ambao watakufuata na kusema ya kwamba ile shopping umefanya ya kwamba ni yao. Kwa hivyo hauna namna nyingine, maana wako na risiti ya kuonyesha kwamba vile, vile vitu ambavyo uko nazo ni zao. Kwa hivyo ningeomba watu wakuwe makini sana, ili jambo kama hili lisije likafanyika. Pia ningetaka kutahadharisha watu kuhusu watoto maana wengi wetu sisi ni wazazi, tuna watoto wadogo. Tunawaachia kina nani? Wakati mwingine tunawaachia watu ambao hatuwajui. Watu wamekuwa, nafikiri nitasema, watu wamegeuka kuwa wanyama, maana unapata umeachia mtu mtoto mdogo mtoto msichana hata mvulana wanawabaka, kuwafanyia mambo mengi ambayo si mazuri. Kwa hivyo kama hauna namna, afadhali uende na mtoto wako ama umwachie mtu ambaye unaweza kumwamini, kwa sababu ni vyema tuwalinde hawa watoto. Tusipowalinda sijui nani ambaye atawalinda. Na pia ningetaka kutoa tahadhari kwa watu ambao labda wakati mwingine wanataka kutumia ATM ni usiku ama ni mahali ambapo hakuna watu, ni vyema uangalie sana, ukuwe makini. Usiende mahali ambapo kuna ATM ambayo hamna watu pale karibu, maana pia kuna waizi ambao wame- wamejifundisha pale. Kwa hivyo ni vyema uende mahali ambapo pana watu, na ukiangalia uone labda uko peke yako, ni vyema usitoe pesa. Ni lazima uende mahali ambapo pana watu sana, mahali ambapo pana mwangaza, kwa sababu wakora wamekuwa ni wengi, na pia kuenda ukawa unajiweka katika shida fulani. Basi kwenye trending, naona mambo yanayovuma mitandaoni. Sande Shomari amejiandaa kweli kweli, anamulika mambo yalivyo nchini Kenya na msikilizaji. Basi naona na muda ndio unakimbia kweli kweli, Harison. Basi kabla ya Sande kuja na mambo yavumayo mitandaoni, msikilizaji, naona muda unakimbia, wacha ni kusomee muktasar wa habari. Huku zikiwa zimesalia siku chache kabla ya makamu rais mteule wa Sudan Kusini Riek Machar kurudi katika mji mkuu, serikali na upinzani bado wanalumbana juu ya namna kiongozi huyo wa waasi atakavyokaribishwa na lini ataapishwa. Idara ya kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa, UNHCR, imesema leo Ijumaa kwamba itaanza kuwahamisha makazi wakimbizi elfu kumi wa Msumbiji kwenda sehemu bora zaidi ndani ya Malawi, nchi iliyo jirani, waliokimbilia wakiepuka mapigano mapya katika nchi zao. Chama tawala nchini Zimbabwe kimetupilia mbali wito kutoka upinzani kwamba rais Robert Mugabe mwenye umri wa miaka tisini na mbili ajiuzulu siku moja baada ya maandamano makubwa ya upinzani kufanyika katika muda wa miaka kadhaa. Maafisa wa Marekani wanatoa taarifa kuhusu ukamataji wa wiki hii kwa kamanda wa waasi wa zamani huko Liberia, Mohamed Jabateh, anajulikana pia kama Jango Jaba, mwenye umri wa miaka 49 aliyekamatwa nyumbani kwake huko Philadelphia kufuatia uchunguzi uliofanywa na idara ya uhamiaji hapa Marekani. Tunakushukuru kwa kusikiliza VOA Express rasli ya leo, huku Sande Shomari akiniambia jambo lililovuma sana ni kukosolewa kwa serikali na kiongozi wa chama cha upinzani cha ODM kwamba wasifanye sherehe za kuweza kushukuru, ati kwamba wale viongozi wameondolewa mashtaka mbele ya ICC. Na kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Adija Riami, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu pamoja tukisema kwaheri kutoka hapa Washington DC.