Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika matangazo yetu. Mimi ni Mary Mgawe na mimi ni BMJ Muridhi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Aprili 15 mwaka 2016, ambapo tunasikika katika eneo nzima la maziwa makuu. Vilevile tunasikika kupitia redio 107.5 FM mjini Nairobi, Kenya na kwa masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Nawakaribisha kwa mikono miwili katika matangazo yetu ya leo ya Ijumaa ambayo ni siku ya livetalk. Tutazungumzia kuhusu homa ya manjano nchini DRC na Uganda. Karibuni na kwenye habari nyingine tutakuarifu kuhusu sherehe na sala maalum kushukuru kutokana na kuachiliwa huru katika mahakama ya ICC kwa rais wa Kenya na makamu wake. Basi hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo katika matangazo yetu ya Ijumaa. Usikose kusikiliza kuanzia sasa hadi mwisho wa matangazo yetu. Kwanza BMJ Murithi atakusomea habari za dunia. Asante sana Mary Mgawe. Na katika habari za dunia hivi leo, huku muungano wa kisiasa wa Jubili nchini Kenya ukiandaa mkutano wa maombi ya shukrani katika uwanja wa Afraha mjini Nakuru hapo kesho Jumamosi. Nao muungano wa upinzani CORD umetangaza mkutano sambamba wa kisiasa mtaani Kibera, katika vitongoji vya mji wa Nairobi. Haya yanajiri wakati kukitokea malumbano makali kati ya rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa muungano huo wa CORD, Raila Odinga, kuhusu maana halisi ya mkutano huo utakaofanyika mjini Nakuru. Akizungumza na shirika la habari la Ufaransa AFP mjini Paris hivi majuzi, ra, uh, ra, ra, Raila Odinga alisema kuwa uh, huru uh, kunradhi akizungumza na shirika la habari la Ufaransa AFP mjini Paris hivi majuzi, Odinga alisema kuwa, hu kuwa huru kwa rais Kenyatta na Ruto ni pigo kubwa kwa haki ulimwenguni. Lakini rais Kenyatta amesema ni makosa kwa mwanasiasa huyo kwenda katika nchi za nje na kuikashfu nchi yake. Muungano wa Jubilii umeandaa maombi hayo ukisema kwamba ni ya kutoa shukran baada ya kesi za Wakenya sita kumalizika kwenye mahakama ya kimataifa ya jinai ICC mjini The Hague, Uholanzi. Gazeti la The Standard limewanukuu viongozi wa mrengo wa CORD wakisema kwamba watafanya mkutano wao katika kitongoji cha Kibera ili kuwaambia wafuasi wao kisa na maana ya mkutano huo wa Jubilii. Chama tawala nchini Zimbabwe kimetupilia mbali wito kutoka upinzani kwamba Rais Robert Mugabe mwenye umri wa miaka tisini na miwili ajiuzulu siku moja baada ya maandamano makubwa ya upinzani kufanyika katika muda wa miaka kadhaa. Msemaji wa chama cha ZANU PF Simon Kaya Moyo ameliambia gazeti linalomilikiwa na serikali la herald kwamba rais mugabe alishinda wadhifa wake kidemokrasia na amesema wafuasi wa upinzani wanatakiwa kupiga kura ya kumwondoa madarakani badala ya kutoa wito kwa rais huyo kujiuzulu moyo alisema kwamba watu bado wanamhitaji mugabe na watampigia kura kwa mara nyingine tena mwaka wa 2018 Maafisa wa Marekani wanatoa taarifa kuhusu ukamataji wa wiki hii wa kamanda wa waasi wa zamani huko Liberia. Muhamed Japet anayejulikana pia kama Jango Jaba, mwenye umri wa miaka 49, alikamatwa nyumbani kwake huko Philadelphia ya kufuatia uchunguzi uliofanywa na idara ya uhamiaji hapa Marekani. Anashutumiwa kuhudumu kama kamanda katika miaka ya 1990 kwenye kundi lijulikanalo kama United Liberation Movement for Democracy in Liberia ULIMO ambalo lilirudi baadaye kuitwa ULIMO K. Huku zikiwa zimesalia siku chache kabla makamu wa rais mteule wa Sudan Kusini Riek Machar kurudi katika mji mkuu, serikali na upinzani bado zinalumbana juu ya namna kiongozi huyo wa waasi atakavyokaribishwa na ni lini ataapishwa. Msemaji wa upinzani wa SPLM William Ezekiel amesema matumaini ya chama chake ni kwamba kiongozi wao bado atawasili mjini Juba siku ya Jumaatatu, lakini akasema pande hizo mbili bado hazijafanya kazi ya kuandaa mapokezi ya Machaa. Aliongeza kwamba huu ni wasiwasi kwa upande wao na ni lazima bwana Machaa aapishwe siku atakayowasili. Hali ya dharura lazima iondolewe, na u na uondoshaji wa majeshi mjini Juba, ni vyema udhibitiwe. Naendelea kusikiliza habari hizi zikiwajia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika tukitangaza kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Waziri wa usafiri wa Ubelgiji Jacqueline Galant amejiuzulu leo Ijumaa baada ya kushutumiwa kwa kupuuza ripoti ya Umoja wa Ulaya ya mapungufu ya usalama kwenye viwanja vya ndege nchini humo. Galant amekuwa kiini cha ukosoaji baada ya ripoti ya siri ya Umoja wa Ulaya kusikitishwa na hali ya usalama kwenye viwanja vya ndege vya Ubelgiji kuvuja kwenye vyombo vya habari kufuatia shambulizi la mabomu la Machi ishirini na mbili ambalo liliwaua watu thelathini na wawili wakiwemo kumi na sita kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa na kituo cha reli. Kundi la Islamic State lilidai kuhusika katika mashambulizi hayo. Wademokrat wanaowania uteuzi wa kugombea rais hapa Marekani, Bernie Sanders na waziri wa zamani wa mambo ya nchi wa Marekani Hillary Clinton walifanya mdahalo jana usiku uliokuwa na majibizano katika eneo la Brooklyn mjini New York, kabla ya tukio muhimu la upigaji kura wa awali unaotarajiwa kufanyika wiki hii katika jimbo la New York. Wawili hao walikuwa na majibizano makali, kila mmoja akihoji maamuzi ya mwenzake. Sanders ambaye katika wiki za karibuni alisema haamini kwamba Clinton anastahili kuwa rais, jana Alhamisi alisema anakubali kwamba Clinton ana sifa za kuwa rais, lakini akahoji maamuzi yake. alimzungumzia alizungumzia uungaji mkono wake kwa vita nchini Iraq na kukubali kwamba msaada wa fedha za kampeni kutoka mabenki ya makampuni ya Wall Street. Clinton naye aliishutumu kambi ya Sanders akisema wanatoa maneno ya uongo dhidi yake. Clinton alisema watu wa New York wamemchagua kuwa seneta mara mbili na Rais Barack Obama alimteua yeye kuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani kwa sababu alikuwa na imani naye. Jaribio lililoshindikana la Korea Kaskazini kurusha kombora la masafa marefu leo Ijumaa linaonekana si kitu ambacho kitarudisha nyuma azima ya jeshi la nchi hiyo, wachambuzi wamesema. Baada yake, badala yake, inaonekana kama sehemu ya mafanikio ya kawaida katika maendeleo ya kuimarisha programu ya silaha za nyuklia. Kumekuwepo na ongezeko la wasiwasi juu ya Korea Kaskazini kuongeza uwezo wa makombora ya nyuklia, wakati nchi hiyo ikiendelea kutishia majirani wake Korea Kusini na Japan pamoja pia na Marekani. Inasadikiwa kwamba Korea Kaskazini haikufanikiwa kufanya jaribio la kombora la masafa marefu linalojulikana kama Musdan ambalo halijawahi kufanyiwa majaribio. Wakazi wengi kusini magharibi mwa Japan wamekoseshwa makazi baada ya tetemeko la ardhi la kiwango cha 6.2 kwenye kipimo cha Richter kulikumba eneo hilo jana Alhamisi na kuwaua watu wasiopungua 9 na kuwajeruhi mamia wengine. Maafisa wanahofia kwamba watu wengi wamekwama katika nyumba zilizoanguka. Mitetemeko kadhaa mingine ambayo ilitokea baadaye imekwamisha juhudi za uokozi. Kitovu arzi cha tetemeko la ardhi kilikuwa ni kiasi cha kilomita 120 kutoka kwenye kiwanda cha kitaifa cha nyuklia, lakini afisa mmoja amesema jana jioni kwamba kiwanda hicho kinafanya kazi kama kawaida. Polisi wa Uingereza wamewakamata watu watano kwa shutuma za kuandaa mashambulizi ya kigaidi. Maafisa wanasema kwamba ukamataji huo ni sehemu ya uchunguzi uliojumuisha Ubelgiji na Ufaransa. Maafisa wamesema pia kwamba wanaume watatu na wanawake watatu waliwekwa kwenye kizuizi huko Birmingham jana Alhamisi, huku mwanamume mmoja akishikiliwa akishikiliwa kwenye eneo hilo la uwanja wa ndege wa Gatwick nje ya mji wa London. Asante ah, sana kuungana nasi tena. Basi umewadia ule wakati wa kusikiliza Live Talk siku ya leo, ambapo tutajadili kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa homa ya manjano katika nchi za DRC na Uganda. Vilevile vile tutagusia kidogo tu kuhusu Kenya. Taarifa zinasema tangu ugonjwa huo kuzuka mapema mwezi huu tayari watu zaidi ya ishirini nchini DRC wameshapoteza maisha na nchini Uganda watu 8 wamekufa. Kujadili tunao katika laini ya simu Daktari Deo Mkandira kutoka DRC na vilevile Dr Mundama Witende na waandishi wetu Auseri Malivika kutoka DRC na vilevile mwandishi vile wetu wa Uganda Kennis Wire. Jina langu ni Mary Mgawe, nikiwa na mwenzangu hapa studio ni pia Mjai Mridhi. Sote kwa pamoja tunasema tuko tayari kabisa kukuendeshea mjadala huu. Basi kwa kuanza, shirika la afya duniani lilitangaza kuhusu mlipuko mbaya wa homa ya manjano katika nchi ya Angola mwishoni mwa mwezi Machi, na pia ikaonya nchi ya DRC ikae chonjo na kuchukua tahadhari kutokana na nchi hii kuwa karibu na Angola. Vile vile litangaza kuwa endapo DRC itakumbwa na ugonjwa huo, basi nchi jirani zinaweza kupata maathiriko haya pia. Na vilevile vile tunaona Uganda nayo imetilia, imetilia sana mkazo kuhusu ugonjwa huu hapo jana na leo kwamba kuna watu nane tayari wamekwisha kufariki, na vilevile vile nchini Kenya kuna taarifa zinasema mtu mmoja ameshafariki kutokana na ugonjwa wa homa ya manjano. Nije kwako Austeri Malivika, hebu tueleze DRC si hali ikoje kuhusu ugonjwa huu wa homa ya manjano? Asante sana Amarimono. Ni kwamba hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni kweli ni kwamba ni haki ya tahadhari katika jimbo la zamani Natatanga ambalo limegawika kwa sasa zili katika jimbo la Kongo Central ambalo ilikuwa linaitwa a Kongo na hapa ni mpaka wa Angola na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, lakini kwamba Naona Malivika alikuwa anatupa taarifa kuhusu hali halisi ilivyo huko DRC, lakini tambo yetu wa simu hauko vizuri. Basi nije kwako Deo Mkandira, Dr. Deo Mkandira, labda unaweza ukatuelezea hali kuhusu ugonjwa huu wa homa ya manjano nchini DRC, ikoje hali kabisa kabisa huko kutoka huko RBC? Hiyo malali hiyo homa ya kimanjano inaweza kukumba kabisa na kuwamaliza watu wengi kutoka huko. Ndio kabisa, hiyo hiyo nombre ya watu yenyi mnaweza kuongea ni ya kweli, na watu wanaendelea kuteseka huko. Na Daktari Ndeo Mkadira, ukiwa hapo, hebu tueleze kama serikali ya nchi hiyo inafanya jambo gani kuhakikisha kwamba wananchi wanapata uh, namna ya kuweza kujikinga kutoka na ugonjwa huu? Samani, sikufuati vizuri. Una, unasema unaeleza na kuuliza, kuna mikakati yoyote ambayo serikali imeweka kuhakikisha kwamba wananchi hawaathiriki wa vibaya na ugonjwa huu? Ndiyo, serikali imekwisha hivi tayari kuchukua mipango mengi sana kuhusu haya magonjwa, na inaendelea kutia nguvu zake kwa kuweza kupiganisha kabisa vizuri hii magonjwa. Sawa, so, bila shaka utakumbuka kwamba shirika la afya duniani lilitoa tahadhari likasema kwamba uh, nchi zote zilizoko karibu na Angola DRC ikiwemo, zianze kuchukua tahadhari kuhakikisha kwamba raia wake wanakuwa salama, kutokana na kwamba ugonjwa huu inaweza ikawa ni rahisi kabisa uh, kuingia uh, hapo DRC. Uh, tuambie, kuna lolote umelisikia wewe ukiwa katika taasisi ya afya uh, labda uh, nini hasa kinachofanyika kuhakikisha kwamba hawa wagonjwa ambao tayari wameshaathirika pengine wanatengwa kuwekwa katika maeneo salama ili wasiweze kuambukiza wengine. Samahani, sikusikii vizuri, kwa sababu mtandao ngambo hii haikamati kabisa vizuri sana. Sawa kabisa, basi moja kwa moja wakati, ngoja basi tujaribu kukata simu yako afu tukuite tena. Basi moja kwa moja tuelekee kwake Kenneth Bwire. Kama unanipata vizuri, tuambie hali halisi ilivyo huko Uganda kuhusu ugonjwa huu wa homa ya manjano la serikali kuripoti kwamba watu nane kufikia leo wameaga dunia. Basi mikakati ambayo imechukuliwa na wizara wa afya ya afya ya afya moja kwa moja ni kutuma watabibu ama maafisa wanaofahamu zaidi kuhusu ugonjwa huu katika wilaya ambapo ugonjwa huu umeweza kupatikana ama kugunduliwa. Hii ni wilaya ya Masaka, wilaya ambayo ni kilomita chache tu kutoka katikati mwa jiji la Kampala na zile sehemu ambazo zinazunguka wilaya hiyo. Lakini kabisa kabisa, kutuma maafisa hawa ni kwamba wakwende pale na wafanye chanjo ya moja kwa moja na ya lazima kuweza kuwazuia wale ambao labda hawajaambukiza hawajaambukizwa ugonjwa huu, wasiambukizwe. Hiyo chanjo, waziri wa afya eh, Dakta Tumwesije Elioda amesema itakuwa ni chanjo ya kulazimisha kila mtu akaweze kuipokea, kwa sababu anasema, eh, ugonjwa na mbu na, na ni vigumu kuweza kujua ni nani hajaumwa na mbu na ni nani atakayeumwa na mbu. Hilo la kwanza. La pili, serikali inasema inataka usaidizi wa shirika la afya duniani WHO, maafisa wake walio na utaalamu waje wawasaidie kuweza kuhakikisha kwamba ugonjwa huu hausambai na kutoka katika ile wilaya ya Masaka. La tatu, wale wagonjwa ambao walikuwa wamewekwa kwenye matibabu wakaja wakaonyesha dalili kwamba walikuwa wanakuwa, wanapokea matibabu vizuri na wakaruhusiwa kwenda nyumbani, serikali inawasaka inawatafuta pale mahala walipo kuwarudisha hospitalini kwa lazima ili labda hawa mbu wasiwezi kuwauma na kuwauma watu wengine kuweza kusambaa. Na la nne, serikali ikasema mikakati ipo ya kuhakikisha kwamba wanajaribu kunyunyuzia dawa katika maeneo ya misitu iliyo karibu na wilaya ya Masaka na zile sehemu jirani, ili kujaribu kuwaangamiza kuwa, mbu ambao wanaweza kuwa wanasambaza ugonjwa huu ya homa wa homa ya manjano bwana, umezungumzia kuhusu chanjo kwamba serikali inaweka mkakati ya kuhakikisha kwamba itakuwa ni chanjo lazima. Je, hii mwingine anaweza kujiuliza itawezekana vipi kuhakikisha kila mtu uh, katika nchi anapewa, anapewa chanjo. Hivi unaweza kutufafanulia kidogo mm. We... hey, umesikia ukaambiwa ndio kuna ugonjwa unakuja. Ugonjwa huu si kwamba utakunywa maji ama utakula chakula, lakini ni ugonjwa ambao utaumwa na mbu, mbu ambao unaweza jizuia ndani ya chandarua, na kile chandarua labda mbu aweze kufikia kabla hujafika kwenye chandarua, inabidi basi uchukue ile chanjo, japo wanasema hii chanjo inakuwa ni chungu, mtu anapopewa inauma sana, lakini sioni kama ndo lingine la kufanya, ila kuhakikisha kwamba watu wanapata hii chanjo. Na ilivyofahamu know, katika mazingira ya Uganda, serikali ikisema itafanya kitu italifanya kwa lazima, na hivi nafikiri inaweza saidia pakubwa katika kutoa ile chanjo, na sioni kama watu watajaribu kuhepahepa ama kuzuia kujizuia kwenda kupata hii chanjo. Labda kusisitiza tu ni kwamba serikali pia imesema endapo umesafiri katika umekaa kwa siku moja ama mbili katika wilaya ya Masaka na ukaondoka na ukaja ukasisi zile dalili za kuugua huu ugonjwa, basi tembelea kituo cha afya kilicho karibu na ufanyie ukaguzi. Na ikatoa mwagizo kwamba mtu yeyote atakayejitokeza, basi na yeye vile vile aweko mahali maalum kwa muda fulani akiangaliwa fo anakomahii hebu eh, Bwire, kabla hujaondoka hapo kwenye laini ya simu, na natumai kwamba tutaendelea kuwa nawe mpaka mwisho wa, wa kipindi hiki. Hebu uh, tueleze eleza, wasikilizaji wetu wajue vizuri, manake wanasikia tu kuna homa ya manjano na haijulikani kabisa ni maeneo yapi ambayo yameathirika sana. Je, ni, ni katika nchi yote nzima, ama kuna au kuna maeneo mengine ambayo yameathirika kuliko mengine? Nchi yote nzima? Hapana, ni katika wilaya moja tu ambao kumeripotiwa idaya inaitwa Masaka na nilikotaarifu kwamba wilaya ya Masaka iko kilomita chache ukitoka Kampala ukielekea kusini mwa Uganda. Hapa ni mahali ambapo ina wanakaa na jamii ya Uganda na kuna sehemu za misitu, misitu. Hivi haijaeleweka vizuri homa ya majano imekuja kugundulika Masaka karibu na katikati mwa miji, wakati shirika la afya duniani lilisema ugonjwa huu ilipotiwa Angola na kaambiwa DRC iwe makini kwani nchi zilizo karibu zinaweza kaambukiza. Tukisema basi, ungetarajia labda sehemu ambazo ziko karibu na DRC, kama Kasese, Bundibugyo kabla hujakuja huku. Basi naona swali hilo Bwire, bila shaka tungelitupa tena kwa Malivika. Labda Malivika, umesikia Bwire alivyoeleza, hebu tuambie kwa upande wa DRC ni maeneo gani hasa ambayo yametolewa tahadhari hii ama ambayo tayari yameathirika? Kwa kweli hili ni kwamba naomba kwenda kusimama mtandao ya Kongo kwa sababu za matatizo. Ni kwamba taratibu sasa hivi zimetolewa kwa raia wanaopatikana kwenye mpaka wa Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama vile nilitoa kusema kwamba kwenye mpaka wa jimbo lililokuwa la zamani la Katanga na jimbo lingine linaloitwa Kongo Sentrale, ambayo ilikuwa ni Bas Kongo, inaelekea moja kwa moja katika mji mkuu wa Kinjasa, ikiwa ni mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alafu ni kwamba wizara ya afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba hivi sasa inatuma timu kubwa kwenye mpaka ya Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vile sehemu ya Zambia, kuweza kuendesha uchunguzi wa makini kuhusu ugonjwa huu, kwa sababu kuna biashara ambayo wafanya biashara wanatoka Angola, wanafanya biashara eneo la Katanga, na wengine wanaelekea Kidarsa. Na kwa taarifa ni kwamba siku ilizopita kulikuweko na watu zaidi ya mia mbili hamsini ambayo ilifariki katika inja ya Angola kutokana na ugonjwa huo alafualeta ofu kubwa kwenye upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Na wakati ambao anazungumza ni kwamba nchi ya Rwanda nao vilevile kwenye mpaka wake imichukua tahadhari na kuamrisha vino vyake vya afya kusazama hiyo hali kwa makini, kwa sababu ukiangalia watu wanatoka Angola Katanga, wanaingia Katanga, wengine wanapanda moja kwa moja Kalemi anani na Kivu Kaskazini, halafu huenda moja kwa moja wanaweza kuingia kwenye nchi za Afrika Mashariki. Na vilevile wanasema kwamba ugonjwa huu ni hatari, kwa sababu kwa sababu ni ugonjwa unaoambukiza kwa haraka, yani kwa ghafla sawa kabisa bila shaka kwenye laini ya simu tunaye mtafiti na vile vile ni mwana harakati Omar Kavota kutoka DRC tukupe nafasi na wewe uweze kutuelezea kutokana na utafiti wako ambao umekwisha kufanya hadi hivi sasa vipi unaona nini kuhusu ugonjwa huu wa homa ya manjano hasa katika upande wa DRC? unajua uwaaara ya Ebola ambayo iliweza pia kufikika Afrika. Sasa hii koba ya manjano ambayo nayo keza ni kama pigo nyingine ambayo imeweza kuzuka na ambalo shati ni viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, hasa Wizara ya Afya waweze kuindea. Kuna namna Bwana Oeralii ameweza kuzungumzia injirezwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hasa kuchukulia hiyo mikoa ya Katanga, Kivu na maeneo kama ya jimbo la Mashariki ya zamani ni maeneo ambayo unaendesha shughuli za biashara. Hiyo shughuli ya biashara inawaacha wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wao wakishirikiana na mafa yani apa kuna suka dawaji kama haya homa ya manjano ambayo iatnaizokuda ambayo imeingia, iwapo serikali haifanye jitihada zote na kuweza kumaliza kuwafukuza wale ambao wameathirika hivi sasa, inaweza kupelekea ikuwe hivyo, ambayo itaweza kuathiri hizi kada lote la mazao makuu, na iweze kupelekea wananchi wa kanda hili waweze Asante sana Kavota, basi niwaombe radhi tu wasikilizaji wetu kwamba siku ya leo tuna tatizo kidogo asimu, vizuru, hivo hivo, la laini ya simu hazisikiki vizuri, lakini tutaendelea hivyo hivyo na mjadala wetu. Nije kwako sasa, Bwire, utueleze kuhusu mfumo wa afya huko Uganda, unafanya nini kuhusiana na homa hii ya manjano ili kuweza kukabiliana na, na ugonjwa huu? Bila shaka umesema, umetueleza, tunafahamu kwamba kuna chanjo ambayo inatakiwa kufanya. Lingine lipi kubwa ambalo labda tunatakiwa kulifahamu? Naomba urudie swali. Ni kweli kabisa nasema kwamba nafahamu, umezungumzia kuhusu chanjo ambayo serikali inajiandaa kuifanya nchi nzima, lakini kabla ya kutoa hii chanjo kwa wale ambao tayari wameathirika, juhudi gani zina, zinafanyika ili kuhakikisha kwamba maambukizo hayawezi kusambaa zaidi? Waziri, waziri wa afya Elioda Tumwesigye alitoa agizo hiyo jana la haraka na kusema kama kuna wagonjwa ambao waliweza kutambuliwa wanaugua homa ya manjano, na wakaonelea eh, labda wanaweza wakaachiliwa wakarejea nyumbani, na wakaachiliwa kweli wakarejea nyumbani, rudishwe hospitalini mara moja, na wawekwe chini ya uangalizi huku wakipata matibabu hadi pale madaktari watakapotambua kwamba hawa watu kweli hawaugui tena ugonjwa huu wa homa ya manjano. Hiyo ndiyo hatua ya kwanza waziri wa afya Elioda Tumwesige amechukua, na la pili akasema, ugonjwa huu ambao husababisha malaria, wataanza ku maeneo ya misitu ambapo kunaaminika mbu huyu anapenda kujificha sana ili kujaribu kufanikisha kuwaua mbu hawa ambazo serikali imesema inaenda kuchukua kwa haraka. Ile ya tatu ni kutoazia kwamba iende mahala pale Masaka ambapo kumechukuliwa sana chanjo iweze kutolewa kwa haraka. hatua za Ebu ilere, kabla hatujafunga sehemu ya kwanza, na manake nasikia kweli kabisa tuna matatizo ya laini za simu. Tuone kama tutaweza kurekebisha, na mafundi wa mitambo naona wako chonjo hapo, anajaribu kutengeneza hali. Hebu e, e, nikuulize huyu waziri wa afya, juzi tumekuwa na habari hapa, tulitangaza kwamba alikuwa amepokea neti ama vyandarua vya kuweza kujikinga na mbu na, tulitaka tu kujua iwapo vyandarua hivi vilipelekwa katika eneo hilo la Masaka. Hiyo taarifa haijatolewa lakini, serikali imekuwa eh, katika harakati za kutoa mbu kwa kila familia bure, yaani bila malipo, na shughuli hii inatekelezwa kwa msaada wa serikali ya Marekani. Kwa hivyo vyandoro vimekuwa vikitolewa kwa kila familia katika kila boma miaka mitatu minne iliyopita, lakini matumizi yake ndio yanakuja swali: Je, zinatumika? Hilo ni swala ambalo linaweza jadiliwa wakati siku nyingine, lakini hivi ambavyo serikali imepokea ni vile ambavyo kuna kampuni imeanza kutengeneza ndani ya Uganda, nasikia vile vile. Katika laini ya simu tunaye msikilizaji kutoka Kenya, labda tukaribishe ili uweze kutoa maoni yako kuhusu mjadala wetu. Hello. Endelea, tunakusikia Charles. Okay, nimekuwa nimesema vizuri sana boti vya ndarua. Ndio, tunakusikia, endelea, endelea kutoa maoni yako, tuko nayo, endelea. Nilikuwa nimesema vya ndarua Kenya, vimefika, vinatumika vilivyo, alafu mlikuwa mumeongea mambo na homa ya manjano iliyokuwa inaendelea nini Kongo. Maoni yangu ilikuwa inasema kuwa tungeungana kama wanaafrika wote, na vile tuli tulikuwa tumeungana wakati ule, wakati wa ebola kule Afrika Magharibi. Sasa ilikuwa mi, maoni yangu ilikuwa inasema kwamba viongozi wa Afrika wangekuwa wanataka kunini kulikabili ile janga la homa ya manjano, waungane, ili tuweze kusaidia wenzetu, kwa maana tukiachilia, kuna watu ambao wanatoka sehemu mbalimbali, hasa Asante sana Charles, bila shaka tumesikia maoni yako. Basi msikilizaji, na kushukuru kwa kuwa nasi katika sehemu hii ya kwanza ya matangazo yetu. Hapa studio nilikuwa na BMJ Murithi, mimi ni Mary Mgawe. Vile vile nawashukuru wenzangu Dwayne Collins na Sande Shomari. Upande wa pili tukutane katika sehemu ya mtandao. Asante sana msikilizaji kuungana nasi katika sehemu ya pili ya matangazo yetu katika mjadala wetu wa Live Talk kwenye mtandao www VOA Swahili.com. Leo tunajadili kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa homa ya manjano katika nchi za DRC na Uganda. Taarifa zinasema tangu ugonjwa huo kuzuka mapema mwezi huu tayari watu zaidi ya ishirini nchini DRC wameshapoteza maisha na nchini Uganda watu nane wamekufa. Kujadili hili, tunao madaktari kutoka DRC na vilevile tunaye Austeri Malivika, mwandishi wetu kutoka DRC na mwandishi wetu Kennes Bwire kutoka Uganda, na pia tunaye Omar Kavota ambaye ni mtafiti na mwanaharakati wa DRC. Karibuni nyote. Basi nije kwako sasa, Omar Kavota, ukiwa unanipata vizuri hapo. Tumesikia Malivika akitueleza kwamba kuna taarifa zinasema wafanya biashara wanaotoka DRC kwenda Angola ama Angola kwenda DRC, inaonekana pia ndio, ndio njia mojawapo ambayo inaweza kusababisha maambukizo hayo kuweza kusambaa. Hebu tuambie katika utafiti wako ulioufanya, unafikiri hili ni sahihi? Omari Kavota unanipata hapo, uko katika laini ya simu? Basi naona Omari Kavota hayupo. Malivika huko katika laini ya simu. Sawa sawa, bila shaka, uligusia kidogo kuhusu biashara inayowafanya biashara kutoka Angola kwenda DRC na vile vile DRC uh, kwenda Angola. Hebu tuambie kama hili swala uh, kuna wafanya biashara labda katika eneo gani upande wa DRC ambao wameone, wameonyesha kuathirika zaidi na ugonjwa huu wa homa ya manjano? Ninafahamishwa kwamba tuko kwenye laini ya simu sasa. Tuko na m-na msikilizaji anajulikana kama Sali Mbunzali Sali. Aa, anataka kutoa maoni yake. Sali, iwapo unatusikia endelea utoa maoni aa, kwenye makala ya leo. ni kweli E, mi nadhani hili tatizo la ugonjwa wa manjano sana sana ni wizara husika. Kwa mfano kama enzetu hapo tunavyoona sasa hivi ni hali tete sana, kwa maana ya kwamba ugonjwa wa manjano mara nyingi sana sana huwa unapelekea watu mara nyingi kupata na upungufu wa damu, lakini cha msingi na msuti huwa ni kitu ambacho huwa kinatakiwa ni kuangalia taratibu zinazohusiana au zinazosababisha na kuingia kwa ugonjwa huo. Eza kama, mara nyingi sana sana huwa ni maambukizi, ni maambukizi. Eza labda kama ni ya malaria, unaona mfano mwingine, labda kama kuna wadudu fulani ambao wana wanazunguka labda mae, mae, maeneo makubwa kwa ajili ya kuangalia saa kwamba jinsi watakavyokuwa wanaumo watu, lazima hawa wadudu wanapelekea sasa kuweka athari katika miongoni mwa watu kwao. Mara nyingi sana sana wizara inapo, inapo upiwa jukumu la la, la kuwa wizara ya afya yenyewe ndo yenye mamlaka sasa ya kufanya tafiti zote na kuhusisha wanasayansi na wataalamu wa kuchunguza haraka haraka na kuweza kubaini. Kubaini kwake tayari moja kwa moja inapelekea kupata uvumbuzi wa kuweza kudhibiti haraka. Mi nadhani sana sana majukumu yale yako katika wizara husika, ndo yenye mamlaka ya kuweza kutatua hilo tatizo haraka haraka kupata vizuri bila shaka, wewe uko katika maeneo ya mbali kabisa huko eh, Tanzania. Hebu tuambie, unaona juhudi zozote labda nchini Tanzania eh, zinafanywa kuhusiana na kupuliza labda madawa ya mbu eh, katika kujiandaa tu, manake tahadhari ikitolewa katika nchi jirani, nchi nyingine nayo pia inabidi ijiandae. E, ni kweli mtangazaji, hapo umeuliza vizuri kwa sababu unapoona mwenzako pale anaanguka, lazima nawe uangalie kitu ambacho kinamwangusha. Kwa mfano kama hapa Tanzania, mimi niko katika wilaya ya Kahama, naangalia sasa, kuna sehemu ambazo kwa hapa Kahama hazipo kuna sehemu baadhi ambazo zinaonekana kama mfano Arusha na Mwanza, kuna sehemu ukingoni mwa ziwa, ndio mahali ambapo tunaona utaratibu wa kupulizia dawa kwa ajili ya kuwaeza, uh, kama ni mdu, ina maana sehemu zile ambazo tunaziona ni kweli, kuna tahadhari nzuri ya kuonyesha kwamba serikali inafanya kazi. Lakini sasa mimi mta na, ni mtangazaji. Kitu tu ambacho nasemea ni kwamba Unajua, pale tatizo linapoonekana tatizo, mara nyingi sana sana, huwa ni jukumu kubwa sana mtangazaji ya kuweza ku- kuanza mkakati kwa ajili ya kutoa kila nyanja kuweza kudhibiti tatizo kama hilo. Kwa hapa Tanzania ni ushuhuda ambao mimi nimeshauona, lakini kwa hapa kaama hamna, katika maeneo ambayo labda yanapata misaada. Tumesikia msikilizaji kutoka Kenya anasema, ndiyo serikali inajitahidi, napata msaada kutoka nchi za kigeni kama vile Marekani kupeleka vyandarua, lakini swala ni kwamba vinatumika kwa upande wa Tanzania, unaonaje? Ngoja ni kwanza hapa Tanzania niweze nisiseme ni, ni, u nitasema tu ile kweli kwamba Tanzania ina bahati nzuri sana, kwa mfano kama shirika ya Marekani ambalo tulipata tulipata viandarua kwa kila mji kwa nchi nzima ta kama havitungui viandarua kuanzia kumi na kuendelea, unaona. Kwa hiyo ni nafasi moja kwa ajili ya kuweka tahadhari tahadhari. Iliwekwa tahadhari kwa ajili ya kuja kuangalia hewa itakayokuja ku, ku- labda kuhusiana sasa na wadudu kama hawa mbu tunaozungumzia, ao kwa, kwa nchi kama ya Tanzania kwa mfano kama upande wa nani waneti hivi viandarua yaani familia familia zote ina imani ya kwamba hakuna familia ambayo haina viandarua, labda ni uzembe tu wa uelimishaji wa, ambao labda unaweza ukawa unajitokeza labda kwa, kwa ndogo ndogo kuhamasisha namna ya utundikaji wa neti kwa ajili ya kujikinga. Lakini kwa maswala ya neti, labda kuzungumzia venyewe Tanzania, tuseme tu kwa ukweli kwamba ina hali nzuri katika uhimili wa kuweza kuwa na viandarua katika familia za watu. Haya, tutoke kwenye viandarua tuje e, katika eneo ambalo ni kushirikisha wananchi. Tunaona kwamba taasisi nyingi za kiafya pia huwa zinapenda kushirikisha wananchi. Je, kwa Tanzania, kuna kipindi fulani wananchi walikuwa wanahubiriwa na kutangaziwa kwamba wahakikishe yale mazingira walioko, mazingira hayo yanakaa salama, kusiwe na madimbwi mazalio ya mbu. Je, unaona kama wananchi wenyewe pia wanawajibika? Mtangazaji e, pale inaweza nikasema kwamba hilo ndo tatizo ambalo tunaliona kwa sababu najua mwananchi kumpa elimu mpaka aelewe, ina maana ni jitihada za kuweza kutoa eza, hata kama ni matamasha za, kama ni taratibu za za makampuni mbali mbalimbali, kwa ajili ya kuleta elimu, kwa ajili ya kumwelimisha mtu kwamba awe na tahadhari ya kuweza kujikinga na hiki, mpaka kuwepo na elimu sasa ya uendelezo we, ya yani, wa kwa ajili ya ku kuendeleza sasa jamii ili inaweza kawa na, ikawa na taarifa kila muda. Lakini wewe ukileta tu, alafu ukashindwa kuleta elimu ya, ya kuweza kumwelimisha mtu, mda mwingine kweli inaweza nayo ikaasili, lakini kama elimu inatolewa hauwezi ikaasili. Mimi naamini wazi kwamba elimu tu kwa ambayo haitolewi lakini mtu anayo tahadhari ya kuweza kusikiliza endapo kama analetewa ana elimu ya kuja kuelimishwa Una maoni mazuri kweli kweli, Bunzari, naona na mwenzangu BMJ anakubaliana na mimi. Basi endelea kuwepo katika laini ya simu, usiondoke kwanza, tukiwa tunaingia kwenye eneo la mtandao Facebook kusikiliza wasikilizaji wetu wanatuambia nini siku ya leo. Basi wa kwangu wa kwanza kabisa nakamata ujumbe wake Mtu Pesa Mwanambuke, yeye anasema anatokea Katavi. Anasema wizara ya afya, saidieni huko DRC Kongo ili kunusuru wananchi wa nchi hiyo. Msaada wenu utakuwa muhimu sana. Basi pia yuko hapa Ade Steven. Ade Steven anasema hakusema yuko wapi, lakini anasema kwamba wizara ya afya na wadau wote wa afya DRC washirikiane kukomesha homa hii ya manjano. Vilevile vile Hamadi Kiwanga anasema Wizara ya Afya na mashirika ya afya ya watu binafsi ikishirikiana na serikali kwa ujumla wajaribu kufanya juhudi za hawa mbu kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo hatari. Mungu asaidie watu wasiangamie na maradhi haya. Na hapo hapo katika nchi ya Tanzania ambako yuko huyo uh, mtu ambaye msikilizaji wetu ambaye amechangia pakubwa leo katika makala yetu ni nani huyu? Constantin Luoga akiwa Dar es Salaam anasema ni lazima tuchukue hatua madhubuti ili kupambana na ugonjwa huu wa homa ya manjano. Odric Orestari anasema yeye, yeah, yeah, anatokea Morogoro. Nashukuru sana kwa kunialika. Ninachotaka kusema ni kwamba, uh, hawa watu wa DRC wajitahidi kukabiliana na ugonjwa huu, kwa sababu utasambaa katika nchi jirani, na namwona mwingine hapo anajulikana kama Andash Mwing, mwingo Andashi Mwingo anasema yuko Tanga, Tanzania. Yeye hakusema chochote, anasema tu anashukuru kwa taarifa ambazo tumeendelea kuwapa hususan kuhusu homa hii ya manjano. Vizuri kabisa, inaonyesha kwamba wasikilizaji wanapenda kusikia tunachoambia. Wanyoni Ichaz kutoka Kenya anasema, mie naomba viongozi wote barani washirikiane kukabiliana na tatizo hili, kwani si DRC pekee iliyo hatarini, ni bara lote Tafadhali washirikiane. Wanyonyi Charles huyo ni a, ni mmoja wa wale ambao tumezungumza naye hapo awali. Na namwona mwingine hapa akijulikana kama Nova Masunko akiwa ni mkazi wa Kigoma, Tanzania. Anasema mimi inashauri wizara ya afya huko Kongo kuomba msaada ili kuweza kutatua tatizo hili kwa haraka iwezekanavyo. Ni baadhi ya maoni ambayo wasikilizaji wetu mumetuandikia hapa, hususan kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Na naona mwingine hapa anaitwa John Andrew, anasema mimi natoka Dar es Salaam Tanzania, na ninafurahia sana wakati mkizungumzia suala hili la homa ya manjano. Basi labda bila shaka BMJ, tupumzike kidogo kuhusu taarifa hizi tulizozipata kwenye mtandao wa Facebook, tutazirejelea tena wakati tukiendelea na mjadala huu. Omar Kavota mtafiti na vile vile mwana harakati kutoka DRC uh, umeweza kusikia vizuri kwamba kuna maoni yametolewa, kama watu wawili watatu, wanaomba kwamba serikali za nchi hizi jirani ziweze kushirikiana ili kuweza kukabiliana na ugonjwa huu. Je, unafikiri hili linawezekana? Waai <tutu> wote Tanzania ambao Sawa sawa, Omar Kavota, naona na wewe pia laini yako sio nzuri sana. Naona Omar Kavota, na wewe laini yako sio nzuri sana. Wacha tuungane na msikilizaji Fortunatus Kalage. Hebu Kalage, tuambie una maoni gani kuhusu mada yetu hii tunayozungumzia kuhusu homa ya manjano ushauli kwa nyingi za Afrika kwamba viongozi wa- washukuliwe nanii kama ni changamoto, afu waifanyie kazi. Maana yake kama nanii serikali naona azishukulii nani hatua ugonjwa huu, yani watu wawashukuliwi maanani, au unakuta nani sio kama malaria labda ukimwi gonjwa huu watu hawauelewe vizuri, labda wangetoa elimu wajazi vijijini na mijini, ili watu wajue kwamba huu ugonjwa ni hatari, waweze kwenda hospitali na kupima kuchukua hatua kamilifu. Sawa sawa Kalage, bila shaka wewe tu ni mwananchi wa kawaida na unafahamu uh, kuna mambo mengine ambayo pia serikali hizi zimewahi kutoa tahadhari. Unaona kwamba ukipima tu wananchi wako tayari wanapoambiwa kufuata yale masharti wanayopewa, wakitolewa tahadhari, mfano akiambiwa usifanye hiki, homa manjano imeingia, basi msifanye biashara kwenda Kongo, nafikiri inaweza ikawa rahisi. Ah, bwana, wananchi wanakuwa wadisi wa kuingana vipato vyao, labda mtu akizuiliwa hawezi kunani fanya hicho kitendo kwa mara moja, ila ninachoomba, labda tukipewa ushauri tuufuate, ili kuweza kuepukana nao huo na ugonjwa. Sawa kabisa, Salibu Nzali huko kwenye laini ya simu, hebu tuambie upande wako wewe, unafikiri wananchi wafanye nini ili nao pia waonyeshe eh, kwamba wanaweka nguvu katika kukabiliana na magonjwa ya milipuko kama hii? E, mtangazaji, mimi niseme tu wito wangu kiushauri tu kwa ufasahani kwamba ili swala sana sana litolewe tu elimu eh. Huwa kuna vikundi mbalimbali mbali kwa ajili ya kuzunguka, hivyo vikundi vikizunguka, labda kama kiasanii, wanazunguka na kupiga matamasha madogo madogo, kwa ajili ya kuonyesha hasa kwamba mwananchi au anatumia taratibu gani na kuweza kujikinga na taratibu za magonjwa. Nadhani sana sana mtu kumpa hamasa mpaka kutumia taratibu hizo za kukusanya watu, halafu baadaye mnatoa sasa pale sehemu na mahali ambapo wamekusanyika pale. Sana sana mwendelezo huu ukipigwa, labda kama ni baada ya miezi sita au baada ya miezi minne, tayari moja kwa moja mtu atakuwa na elimu tosha, kwa sababu itakuwa kama wimbo, anakumbuka hiki ambacho tunataka kukifanya. Nadhani tulifundishwa muda fulani tu umezi fulani tayari moja kwa moja mtu anakuwa na nafasi ya kuweza fayali ya kuweza ya kuwa na taarifa kila mda nakuwa na tahadhari. Mi, maoni yangu ni hayo tu ambayo nilikuwa anapenda tu kuyatoa. Mpanazaji, na na je, kabla hujaondoka sali, hebu nifahamishe pahali ulipo. Unaona kama <laughs> kama mahospitali pahali ulipo iwapo kuta, kunaweza kutokea a, jambo a, a, janga kama hili na hatuombi litokee, maanake wanasema uh, ukimwona mwenzako anyolewa tia chako maji. Je, unaona kama hospitali pahali ulipo ziko e, na uwezo mtangazaji? mm-hmm. e, e, hapa kwa hapa nilipo kweli umekuwa uve, kama unanyola vile, niko kweli hospitali ya wilaya ya Kahama hapa, na mazingira yaliyoko hapa mara nyingi tuseme tuseme yamekuja kubadilika pale pindi pale pindi baada ya kuja kutolewa taarifa ya siku ya usafi. Ndiyo hiyo ambayo kidogo imekuja kusaidia, lakini zamani hii ilikuwa hai, ilikuwa ni hali tete kwa kweli, ila kwa sasa hivi kidogo mazingira yamekuwa na wafadhali, kwa sababu kila wiki Jumamosi watu wanafanya usafi kwa ajili ya kuangalia mazingira kuyaweka, ili yawe salama. Kwa hivyo wako tayari kweli kweli, wako tayari kabisa, na pia wa, maafisa wa waafya wanahamasisha watu kwamba iwapo kutatokea jambo kama hili, wako wako tayari wawe chonjo kabisa e, yani kwa kila wiki Jumamosi sasa hivi ndio kazi iliyopo kila, yani kila maafisa wa afya kweli wanazungukia na kwaajiri, kwa ajili ya kuona hadi mpaka vijijini. Hii hali imeonekana watu walikuwa walikuwa na mazingira ambayo walikuwa watu ana, hawana vyoo, lakini sasa hivi kila kila kijiji kwa kwa kazi iliyopo kila kijiji, nina imani ya kwamba hata kama pindi itakapozunguka saki ya kuweza kuangalia kila kijiji kina tahadhari kwa ajili ya kuchimba vyoo sawa sawa. Naona laini ya salibunzali imekatika ghafla tu, maanayake basi, nirejee kwako. Nirejee nireje kwako, Omar Kavota, ukiwa pale DRC kama unanipata, kuna maoni mengi yametolewa kuhusu wizara, okay, za afya kuwa tayari. Hebu tuambie kwa upande wa hapo DRC, unaona kwamba wizara ya afya nchini DRC iko tayari kabisa kukabiliana na magonjwa ya milipuko, mara shirika la afya duniani kama vile WHO lilivyofanya kutangaza kushika tahadhari, iko tayari kufanya hivyo? Wizara ya afya iakinijiyarasikoari lakini, sharti ifanye zaidi na uhamasishaji sharti uzidi. Kwa ajili wakati wa maradhi ya Ebola, serikali iliweza kujitahidi, iliweza kupewa fedha, dawa na madaktari waliweza kuchukuliwa, ili waendeshe kazi pamoja na wafanya kama masikini hivi kwa kuweza kufunza wale ambao wamefika na wahamasishaji, vituo vya afya, kwenye redio, kwenye televisheni sharti wazi sharti wizara ya afya kui-kulipuka haya maradhi ya Ebola na tunaye msikilizaji kutoka Tanzania katika laini ya simu. Tafadhali unaweza kutaja jina lako, alafu uendelee kutoa maoni yako. Aa, ni akwina Msombe, niko hapo yole Mbea, Tanzania. Binafsi ningesema kwamba swala ni bora nchi za Afrika na sasa kanda ya bara wa jengo la Sahara. Akwina, kabla hujaendelea, labda tu ni kukumbushe kwamba leo tunajadili kuhusu mlipuko wa ugonjwa wa homa ya manjano na sio Ebola. Kama walisikia wakizungumzia Ebola, walikuwa tu wana, wanajaribu kukumbushia kwamba Ebola iliwahi kutokea. Kwa hiyo unaweza kuendelea kutoa maoni yako kuhusu homa ya manjano. Uh, kwa sana... mm, bila shaka naona naye Akwina amepotea katika laini ya simu. Basi moja kwa moja BMJ naona mtandao wetu wa Facebook unamiminika kwelikweli kweli. Una mambo si vibaya, yeah, okay. Tukienda kwa wasikilizaji kwenye Facebook. E, basi naona wameandika kweli kweli hapa kwenye Facebook kama anavyosema mwenzangu Mary pale ni naye huyu Sayenda Mabula Magesha anasema anatoka Gombero, Tanga A, alafu anasema kwamba wizara ya afya huko Kongo ifanye juhudi kutokomeza huu ugonjwa wa homa ya manjano, unaonekana ni hatari sana. Ni huyu Sayenda Mabula Magesha. David Sechenga anatokea Muheza, Tanga, anasema homa manjano ni homa iliyo hatari sana, isipotibiwa kwa haraka mtu hupoteza maisha kwa haraka naye Frederick Haber kutoka Tumaini University, yaani chuo kikuu cha Tumaini Arusha, Tanzania, anasema wizara ya afya ikishirikiana na wananchi huko Kongo ifanye jitihada kutokomeza ugonjwa hatari wa manjano. Inaonekana, Mary, watu kutoka Tanzania sana sana wanahuzunika, wana sana kwa sababu ya majirani wao pale. Ni uh... kweli, unajua, pia BMJ unaposikia kwamba nchi jirani imepata ugonjwa ambao unaambukiza, alafu shirika kubwa kama shirika la WHO linakwambia kwamba uchukue tahadhari, nchi zilizoko jirani, lazima watu wapate kupata taharuki kidogo. Lakini huyu pe, Matrin Petro wa Geita Tanzania anasema nadhani serikali ya DRC Congo inapaswa kuweka nguvu kali zaidi ya homa hii ya manjano, na si Kongo pekee. Itambulike kwamba nchi za Afrika kwa sasa zimepanua wigo, na sasa kila kukicha watu wanasafiri, hivyo nchi za Afrika zinapaswa kuimarisha mipaka yake na kuzifikia jamii tofauti ili kubaini homa hii haiendelei wala haiwezi kuenezwa katika maeneo mengine. E, tuko pia, nafikiri tutasoma hii ikiwa ya mwisho kwa sasa, alafu tuona kama muda utaturuhusu. Uh, mtu anajulikana kama Oxygen, Oxygen Haruna anasema ko huko Dar es Salaam Tanzania, tunashukuru nashukuru sana kwenu nyinyi kutupatia ni habari kemkem kuhusu homa ya manjano nasikia. Meri, tuko na daktari kwenye laini ya simu. Sawa kabisa. Basi naona tumeambiwa kwamba tuna daktari uh, kwenye laini ya simu Dr. Mundama Witende kutoka DRC. Basi daktari, tukiwa ndio tunakwenda mbio hivyo, karibu kumaliza kipindi chetu, tunazungumzia kuhusu homa ya manjano nchini DRC na vilevile vile Uganda. Uh, tuambie, uh, sijui katika taasisi yako unaona kwamba uh, mikakati gani inafanyika kukabiliana na homa hii ya manjano? Eh, chano, so nahyo, so kwa asante. Homa ya manjano ni moja ya magonjwa tunayohusika nayo, kwa kusema mm, ni magonjwa tunayochunga kujua kama hii homa inaonekana au la, lakini kwa hizi siku inasemekana kama hii homa inaonekana ndani ya nchi zinazozunguka nchi yetu hivi huku tukawatayarisha na tunawakua kila juma tukiuliza huku na huku kama hakuna mukanoahi homa ya manjano hii. Ni ni kawaida ya kila siku. E, sawa kabisa, na sijui nyinyi hapo nyinyi hapo, daktari, katika taasisi yenu kuna lipi kubwa ambalo mnalifanya? ivi tunafanya huku. Nilisema kila kituo cha afya kina magonjwa uh, karibu kumi na tatu, na ndani ya magonjwa haya kuna ina homa ya kiezano inayochungwa kila juma. Wanauliza kila kituo chanda watuipatile kama waliona hii ugonjwa au la, ama wakiona hii ugonjwa wanaarifu wana, haraka wana, wana iwezekanavyo kusudi <coughs> limepangiliwa kadi fanyike ili ugonjwa isitafanyike kadi nyingi. Asante sana daktari, hatuna nia ya kukukatisha, lakini naona muda umekwenda mbio. Basi tusikilize muktasari wa habari. Huku zikiwa zimesalia siku chache kabla ya makamu wa rais mteule wa Sudan Kusini Riek Macha kurudi katika mji mkuu, serikali na upinzani bado zinalumbana juu ya namna kiongozi huyo wa waasi atakavyokaribishwa ataka na ni lini ataapishwa. Maafisa wa wa Marekani wanatoa taarifa kuhusu ukamataji wa wiki hii wa kamanda wa waasi wa zamani huko Liberia. Chama tawala nchini Zimbabwe kimetupilia mbali wito kutoka upinzani kwamba rais Robert Mugabe mwenye umri wa miaka tisini na mbili ajiuzulu, huku muungano wa kisiasa wa Jubilii nchini Kenya ukiandaa mkutano wa maombi ya shukrani katika uwanja wa Afra Stadium mjini Nakuru hapo kesho Jumamosi. Nao muungano wa upinzani nchini humo CORD umetangaza kwamba utafanya mkutano sambamba wa kisiasa mtaani Kibera. Polisi wa Uingereza wamewakamata watu watano kwa shutuma za kuandaa mashambulizi ya ugaidi. Maafisa wanasema kwamba ukamataji huo ni sehemu tu ya uchunguzi uliojumuisha Ubelgiji na Ufaransa. Maafisa hao wameendelea kusema kwamba wanaume watatu na wanawake watatu waliwekwa katika kizuizi huko Birmingham, Uingereza jana Alhamisi, huku mwanaume mmoja akishikiliwa leo kwenye uwanja wa ndege wa Gatwick nje ya mji wa London. Jaribio lililoshindikana la Korea Kaskazini kurusha kombora la masafa marefu leo Ijumaa linaonekana si kitu ambacho kitarudisha nyuma jeshi, wachambuzi wanasema badala yake sehemu ya mafanikio ya kawaida katika maendeleo ya kuimarisha programu ya silaha za nyuklia wameendelea kuelezea kumekuwepo na ongezeko la waasi juu ya Korea Kaskazini kuongeza uwezo wake wa makombora ya nyuklia wakati nchi hiyo inaendelea kutishia majirani wake. Asante sana, msikilizaji, na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu siku ya leo, ambapo tulikuwa tunazungumzia katika mjadala wa Live Talk, homa ya manjano hapa studio. Ninapenda kumshukuru mwenzangu BMJ Murithi, vilevile upande wa pili, Curtis Benem na Duane Collins na Sande Shomari tuendeshea mjadala huu. Jina langu ni Meri Mgawe, na kusiosiondoke kando ya redio yako, endelea kusikiliza matangazo yetu, tunakuja na kwa undani. Tunatangaza katika 107.5 Nairobi.