Fanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Meri Mgawe matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Africa yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mrimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi. Nayo yanapatikana pia katika gazeti Kando, bongo5.com kama kawaida tumekusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibu, kwanza kabisa ungana nami Id Ligongo, kwa habari za afya. Madaktari wasio na mipaka wameanza mradi mkubwa kuliko yote wa chanjo ya kipindupindu katika mji mkuu wa Lusaka, Zambia. Taasisi hiyo ilitangaza katika taarifa yake, kundi hilo la madaktari linafanya kazi kwa karibu na serikali ya Zambia na shirika la afya duniani WHO ili kuchanja zaidi ya watu laki tano na elfu sabini katika wiki mbili. Katika taarifa hiyo imeeleza wafanyakazi wa kimataifa 819 kutoka wizara ya afya ya Zambia na 1135 wanaojitokeza kutoka Lusaka wanafanya kampeni iliyoanza Aprili 8 katika miji 39 katika vitongoji vinne vilivyoathirika sana vya Lusaka: Kanyama, Bauleni, George na Chawama. Lengo ni kuzuia mlipuko wa kipindupindu ambao ulianza mwezi Februari katika miji iliyojaa sana katika maeneo ya Lusaka. Ilipofika Aprili saba kesi zipatazo mia sita sitini na nne na vifo kumi na viwili vilivyoripotiwa katika mji wa MSF, ilieleza kiasi cha watu milioni moja nukta mbili wanakaa katika maeneo yaliyojaa watu ndani ya Lusaka wako katika hatari ya kupata kipindupindu katika kila msimu wa mvua ambao kwa kawaida kinamalizika mwezi wa nne. Wanasayansi kutoka Brazil wamegundua tatizo la pili linalohusiana na vijidudu vya Zika ambavyo mojawapo inafanana sana na ugonjwa wa multiple sclerosis ambao baadhi ya watu wameshindwa kutofautisha. Ugonjwa huo mpya unaoitwa ADEM ulitambuliwa katika nyaraka iliyoandikwa na wanasayansi wa Brazil, Maria Lucia Brito Ferreira anajiandaa kutoa utafiti wake katika mkutano wa kimataifa wa wanasayansi wa neurolojia wanaokutana Aprili 15 na 21 huko Vancouver, British Columbia. ADEM inaelezwa kwa kifupi kama kishambulia vilinda mwili katika mfumo wa fahamu, ikilenga ubongo na uti wa mgongo kwa wagonjwa waliopona kutokana na maambukizo ya virusi au bakteria shirika la habari la liliripoti kwamba Fereira, mtaalamu wa neurolojia katika hospitali ya Recife, kutokana na uchunguzi wa wagonjwa 151 ambao walitembelea hospitali hiyo kati ya Desemba 2014 na na Juni 2015, Fereira alichunguza wagonjwa ambao walipata ambukizo la arbovirus ambao wanajumuisha zika, dengue na chikungunya kati ya wagonjwa hao sita walikutwa na Zika, watano waliripotiwa na neurolojia macho, na wengine matatizo ya ubongo. Zika imehusishwa na ugonjwa wa matatizo ya kinga ya mwili Guilan Bare, ambayo husababisha uvimbe kwenye ubongo na uti wa mgongo, ambao unaharibu mwili na ute mweupe ambao unazunguka neva na kupeleka kupotea uwezo wa kusimama, kufaganzi na kuwa dhaifu. Ugonjwa huo ni hatari bila kujali etioloji, ni hatari zaidi kuliko Gulian Bare, Fereira aliiambia G1. Zika inahusiana na microsefali ambayo husababisha matatizo ya uzazi, kupoteza mimba na vifo kwa watoto wachanga na pia kulemaa kwa watu wazima. Mwezi Januari, shirika la afya duniani lilitangaza wadudu hao ni tatizo la afya la kimataifa kwa sababu ya kuhusishwa kwake na microsefali. Maafisa wa Brazil pia wamethibitisha zaidi ya kesi 440 kwa wazazi. Nchi hiyo inachunguza kesi zingine 4300 za microcephaly. Rais Barack Obama aliliomba baraza la Congress kutoa dola bilioni 1.9 za dharura ili kusaidia mapambano na ugonjwa wa Zika. Shirika la habari la Reuters liliripoti kwamba nchi 13 zimeripoti kesi za Guillain-Barre iliyohusishwa na mlipuko wa Zika. WHO inaamini Zika inaweza kuwa sababu. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano mwanaharusi Pongwa, ambapo mtazungumza na vijana mbalimbali mbali kutoka katika jiji la Dar es Salaam kuhusu mada inayosema vijana wanaoishi kwenye mazingira magumu wanasemaje kuhusiana na changamoto wanazokabiliana nazo, ambapo washiriki wetu watakuwa ni Bashiri, Angela, Jonas na Maria. Bashiri, unaweza kutuelezea ni changamoto gani unaipata wewe kama kijana na maisha ambayo unaishi katika haya mazingira magumu? Yeye, changamoto zinazotupata ni pamoja na kubakwa na wenzetu wengine wanalawitiwa mtaani. Kwa mfano sisi katika mazingira ya feri, wengine wanalala kwenye maboti. Angela, Changamoto gani ambayo unakutana nayo katika maisha yako unayoishi katika mazingira magumu? Changamoto ambayo ninakutana nayo ni ukosefu wa elimu, kwa maana kwamba ninashindwa kupata elimu, japo ninapenda sana kujiendeleza na ninapenda sana kusoma, lakini nimeshindwa kupata elimu kutokana na kwamba wazazi wangu wote hawapo, walifariki, na nimekosa mtu ambaye ataniendeleza kielimu, japo ninahitaji sana kuendelezwa kielimu. Jonas, Ch, unaweza kutuelezea ni changamoto gani ambazo unakutana nazo ama unakabiliana nazo katika ma maisha yako unaoishi unayoishi ya kila siku? Mimi kutokana na maisha yangu naoishi ya kila siku ina, kuna kipindi nakuta nalazimu kushiriki katika vitendo viovu japokuwa sitaki, kwa sababu nakuta sina njia nyingine mbadala. Kwa hiyo unakuta ninapoingia katika kundi la watu, endapo itatokea kama kuna jambo lolote, watu watakuwa nashangaa, basi mimi naingia katika vitendo viovu hata vya wizi ili niweze kukiz maisha yangu. Mariam, wewe unazungumziaje swala la changamoto ambayo unazokutana nazo ama matatizo gani ambayo unayakutana nayo katika maisha yako kila siku. Yaani mimi katika maisha yangu ya kila siku napata tatizo la ukosefu wa chakula kwanza. Inakuwa e, ni shida sana kwa sisi vijana wa mtaani kupata chakula cha kutosha na kuweza kupata chakula tu cha siku, alafu vile vile unakuta watu mtaani wanatunyanya pana anakuwa hawatujali sisi watoto wa mtaani. Bashiri, narudi tena kwako zaidi ya hizi ulizozitaja changamoto gani nyingine za ziada, ukiacha kwamba mnabakwa, lakini mnakabiliana vipi na katika kujiepusha na gonjwa hatari la Ukimwi? Ah, katika kuepukana na janga jang, jang hatari la Ukimwi tunajaribu kuepukana na vitendo mbalimbali kama vile kufanya ngono olela. Hata hivyo hatuwezi kufanya ngono lela kwa sababu hatuna pesa, lakini vilevile vile tunajaribu kukwepa kutumia madawa ya kulevya kwa sababu tunatumia, watu wanatumia sindano kutumia kupata madawa ya kulevya. Kwa hiyo tunajaribu kuepukana nayo inapowezekana inapu. Angela, wewe unafikiria unakabiliana vipi na gonjwa hatari la ukimwi katika haya maisha yako kila siku ambao unaishi? Kwanza unahatarisha maisha yako, unafahamu kama ukimwi. Ninafahamu kama ukimwi upo, lakini sasa ni tatizo linatokea pale ambapo unakuwa unatamani sana kujilinda na ugonjwa hatari wa UKIMWI, lakini sasa shida ndogondogo zile za chakula zinakupelekea yani unaweza ukabakwa, mwingine anakurushia mia tano na ili mradi tu uweze ku serikali iweze kutusaidia kwa hilo. Unakabiliana vipi ama unajikinga vipi na gonjwa hatari la UKIMWI? Zipo njia mbalimbali ambazo mbali mbali sisi tunatumia kujikinga na nani, kwa sababu inapotokea kwamba inabidi yani, hasa yani zile vyanzo vyake, kwa mfano vile kutumia vitu ambavyo ni hatarishi, kwa mfano kujamiana bila kinga, huwa tunajitahidi kuepuka hivyo hivyo, lakini muda mwingine inakuwa ngumu kwa sababu najua wakati wa kutafuta hela inakuwa unaangalia zaidi jinsi gani utapata hela. Pia vile vile tunakuwa tunajitahidi kuepuka vitu vyovyote vile vyenye ncha kali kutuchoma, ama kutumia kwa watu wengi kwa pamoja au kama vile viwembe na nini, tunakuwa hatuwezi kufanya hivyo. Kwa hiyo njia ambazo tunakuwa tunazitumia ni kama hizo Jonas unashiriki vipi katika kujikinga na magonjwa hatari ya UKIMWI? Mimi, yes, kama nilivyosema awali kwamba tunaishi katika mazingira magumu ambayo inatulazim, kuna muda inatulazimu kushiriki, kushiriki katika vitendo vyou, ila tunajaribu tuna kujikinga kuweza kuepuka dhana mbalimbali, maana unapokuta umeingia kwenye kundi la watu na unaiba lakini unaangalia je, pale kuna vitu vya vya hatari ambavyo mo unaona wanaweza kaupiga navyo, lakini vilishapiga watu wengine ambavyo vinaweza vikakuambukiza. Kwa hiyo unakuwa unaogopa, unaepuka vile zana kama zile zisiweze kukuzuru. Nataka kujua mnafikiri, unafikiri tufanyeje katika kukabiliana na hili janga? Kama kijana wewe, ni taifa la kesho, lakini unafikiria tufanyeje katika kukabiliana na hili janga ili kuepukana na haya maisha ambayo tuna, tunaishi sasa sasa hivi. E, mimi kama kijana na ushauri wa wazazi wetu ni kwamba waweze kwanza kufuata uzazi wa, wa mpango kwa sababu wametuzaa wengi, hatimaye ameshindwa kutulea na kutusaidia kupata elimu bora. Kwa hivi ndo sababu kubwa ni pelekea sisi twende mtaani kujitafutia chochote. Kwa uzazi wa, wa mpango wajaribu kufuata, lakini vilevile vile sisi vijana napopata chochote si wenyewe tujaribu kujifungulia biashara mbalimbali, lakini vilevile tuweze kutafuta fursa za elimu ili tuweze kuepukana na tatizo kwa baadaye, kwa sababu elimu najua ndo ukombozi wa kila mtu. Angela, unafikiria tufanyeje ili tukabiliane na hili janga? Mimi nilikuwa naiomba serikali iweze kuangalia watoto ambao wanaishi katika mazingira magumu waweze kutuangalia kwa sababu wengine tumepoteza wazazi wetu kwa ugonjwa wa UKIMWI. Kwa hiyo tunakuwa tumeshindwa kuendelea kielimu, tumeshindwa kufanikiwa katika maisha yetu, na tunajikuta tunajitafutia wenyewe riziki. Kwa hiyo serikali iangalie watoto tunaoishi katika mazingira magumu, waweke fungu, waweke fungu kwa ajili ya watoto wenye wanaoishi katika mazingira magumu. Mariam, tufanyeje? Mimi naona vitu ambavyo serikali inahitajika vifanye ni vitu viwili. Jamii kwa ujumla inahitajika ifanye vitu viwili. Kwanza, jamii kama jamii iwe inatujali sisi watoto wa mitaani, na watuone sisi watoto wa mitaani kama watoto wao wa majumbani mwao. Wakifanya hivyo, tutaweza kuishi kwa upendo na tutaweza kuishi kwa muda mrefu. Pia kule hospitali waweze pia kutuangalia sisi watoto wa mitaani. Hatuna hela uwezo wa kusema kwamba tuna, tunaenda kutibiwa kwa hela ama kupata vipimo am, au kununua dawa, lakini wao watakaposaidiana na sisi tunapoumwa, itakuwa ni rahisi kwetu kunani kupona na kuishi kwa furaha. Jonas, unafikiria wewe kama kijana ambaye sasa unakuwa baadaye utakuja kuwa mzazi lakini katika kazi katika maisha yako ambayo umejiingiza, unaishi sawa, kwenye mazingira magumu, lakini unaishi, unategemea kipato chako wewe kinategemea, ili ule, lazima ufanye uhalifu, lazima ufanye matukio ya kutisha ya kuhatarisha maisha yako. Sasa unavyofikiria wewe, ufanyeje ukipata fursa, ukiulizwa, ufanyeje? Eh, mimi nikiulizwa nifanyeje, kwa kweli sina budi kuingia katika kazi hizi zingumu, japokuwa na kazi zenyewe zinasumbua. Unakuta mtu umezunguka huku na huku kwenye kazi hizi za kubeba kokoto, lakini unakosa, ndo matokeo yake unaingia katika kazi hizi za uhalifu. Lakini endapo zitatokea hata fursa kwenye kazi hizi ndogo ndogo za kubeba mchanga, kubeba kokoto, tutashiriki kama zikitokea fursa. Lakini ndio hivyo uwenyeji wenyewe, unakuta mtu mwenyewe unazunguka mitaani tu ovyo ovyo. Kwa hiyo hatupate hizo hizo fursa. Tukipata hizo fursa, nafikiri tutaweza kujitahidi. na msikilizaji, hivyo ndivyo anavyosema vijana, kuhusiana na mada inayosema vijana wanaoishi kwenye mazingira magumu, wanasemaje kuhusiana na changamoto wanazokabiliana wanazokabilia, nazo ikiwemo ugonjwa wa hatari la ukimwi Na vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipengele hiki cha Muulize Daktari, ambapo leo tupo na daktari Mwenitumba Esther wa kituo cha afya Magomeni jijini Dar es Salaam, akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana. Kwa jina anaitwa Susan Kirua. Nina swali moja kwa dokta, nauliza hivi. Je, ni kweli mwana, mwanaume asiye na maambukizi ya ukimwi akilala na mwanamke mwenye maambukizi, wakimaliza kufanya ngono akanao haraka hawezi kupata ukimwi? Asante kwa swali lako, lakini hiyo sentensi haina ukweli, kwa sababu mwanaume anapokutana mwana na mwanamke ambaye ana virusi vya ukimwi, inategemea lile tendo la ndoa watafanyaje. Kuna uwezekano asipate virusi vya ukimwi, lakini si kwa sababu ya kunawa haraka Isipokuwa kama watafanya lile tendo, mwanamke akiwa tayari sehemu zake za uke zimelainika vizuri, wakafanya lile tendo kiustaarabu, kusiwe na michubuko yoyote, hata kama akifanya na bila kunawa, mwanaume yule anaweza asipate maambukizo. Lakini ile kunawa haraka, kama watakuwa wamekutana kimwili na amepata michubuko, damu zimeingiliana, hata kama atanawa haraka, bado kuna uwezekano mkubwa wa kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo habari ya kwamba ukifanya mapenzi na ukaamua ku, wengine wanasemaga kwamba ukikojoa haraka baada ya kufanya lile tendo la ndoa unaweza usipate maambukizi hmm. au hiyo ukinao haraka unaweza usipate maambukizi hii si kweli inategemea hilo tendo la ndoa limefanywa naitwa Agnes Alkado Samani daktari nilikuwa ninasoma nataka kuuliza hivi ni kitu gani kinasababisha maumivu ya tumbo wakati wa hedhi Asante kwa swali lako. Maumivu yanayotokea wakati wa hedhi, watafiti wengi wamefanya utafiti na wakakuta kuna vitu mbalimbali ambavyo vinaweza vikasababisha, lakini hali halisi ya kwamba useme tatizo hili la mtu kusikia maumivu wakati wa hedhi linasababishwa na nini bado haijajulikana vizuri zaidi. Na hii mara nyingi huwa inatokea, unakuta kuna watu wanapata maumivu wakati wanapokuwa katika siku zao za mwezi bila kuwa na hitilafu yoyote katika njia ya uzazi au unaweza ukakuta kuna wengine wanapata maumivu katika wanapokuwa kwenye siku zao za hedhi, ukiwa na tatizo lolote katika mfumo wa uzazi. Kwa hiyo inaweza ikatokea wengine wanasikia maumivu kiasi kwamba mpaka mwili mzima no unakuwa umepata hitilafu, mtu anakuwa anasikia kichefuchefu, anaweza akatapika, wengine wanaweza wakaharisha. Wataalamu wanasema hasa katika umri wa wale wasichana ambao wana umri mdogo, wakati mwingine inaweza ikawa ni kwa, kwa sababu ya tatizo la like kisaikolojia tu, anakuwa anafikiria kwamba nikiingia kwenye siku zangu za mwezi naweza nikasikia maumivu, kwa hiyo ina pelekea kweli anapokuwa kwenye siku zake za mwezi anasikia maumivu. Hao wengine unakuta wanakuwa na tatizo katika upande wa kizazi, mishipa ile inayopeleka damu inakuwa ime, imejaa damu sana, kunakuwa ni yani, kunakuwa na congestion kwenye mishipa ile ya damu kiasi kwamba huyu mtu anasikia maumivu sana. Na wengine pia unaweza ukakuta labda ana uambukizo katika mfumo wake wa uzazi, inaweza ikapelekea matatizo kama haya, anasikia maumivu sana anapoingia katika siku zake za mwe, za mwezi. Lakini mara nyingi huwa mnashauriwa mtu anapokuwa na maumivu makali akiwa katika siku zake za mwezi aweze edha akapumzika na unatakiwa labda usile chakula ukashiba sana manake, ukishiba sana nawe inaweza ikachangia matatizo, maumivu yakaongezeka. Ya kwa hiyo, kwa kifupi naweza nikakujibu kama hivyo. Hasa sababu kabisa kambili, kwa nini mtu anakuwa na maumivu haijajulikana. Wengine wanahusisha na vichocheo vya mwili kama vile tunaita prostaglandins, zikiwa zimezidi sana zinaweza zikasababisha matatizo katika siku zako za hedhi. Naitwa Esta Sambo, nilikuwa naomba kujua daktari, hivi ajali ikitokea ikawepo maiti ya mtu aliathirika, ukiishika unaweza ukapata maambukizi ya ukimwi? Ni kweli, ajali inapotokea mtu, kwa mfano, umeenda kutoa msaada na ukakuta kuna watu wengine wameshafariki, lakini walikuwa maambukizi wa virusi vya ukimwi, unaposhika damu ya yule mtu ambaye amefariki, una uwezekano mkubwa wa kupata maambukizo ya virusi kama hutatumia kinga, kwa mfano, kuvaa gloves mikononi. Kwa hiyo watu wanashauriwa, unapoenda kutoa msaada katika ajali, hata kama ni maiti ameisha kufa, bado unatakiwa umevaa kinga kwenye mikono yako, kukuepusha usipate maambukizi. Sio kwamba maiti ambu mbalimbali tunaweza mbali, wakapata maambukizi mbalimbali kupitia kwenye damu, hata kama mtu amefariki, kwa sababu anakuwa amefariki muda huo huo. Kwa hiyo huwa tunashauri mtu unapoenda kuokoa watu kwenye ajali, wavae gloves mikononi kuambukiza maambukizi ikiwemo pia virusi vya ukimwi. Hmm. mpaka hapo sina si la ziada katika kipengele hiki cha muulize daktari. Mlikuwa nami Mensia Johni, asanteni. Asante sana dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Jamani, yani maisha magumu, hata sijui nifanyi yani kila ninachojaribu kufanya hakiendi. Nimetuma vyeti vyangu kila mahali, lakini hata siitu kwenye interview. Hata sijui nifanyeje. Lakini safari hii nitaingia ofisi baada ya ofisi, nachukua hatua sasa hivi. Nitaongea mimi mwenyewe na kila bosi ambaye nitamkuta, nitajaribu kumshawishi anipe kazi. Hodi! Karibu. Asante bosi, habari ya kazi? Salamu. Nashukuru kukukuta. Karibu kati, nikusaidiaje? Na vyeti vyangu nimejaribu kutafuta kazi, nimeona hata ofisi hii inapo, nifike niombe kazi kwako hapa. Napo nafasi za kazi zimeisha. Tafadhali bosi, nimezunguka kila ofisi, nikaona nijaribu na kwako pia. Aha, nafasi za kazi naweza nikakutafutia, maanake kuna sehemu fulani ambapo kuna mtu naeza nikamtoa, lakini ila takupa kazi endapo utalala usiku mmoja nyumbani kwangu mba. Kwani unaongea kweli au unanipima akili tu? Wewe unaona kama nakutania? Kiukweli, bosi, sio kunifanyia hivyo bosi. Unataka kazi? Utaki kazi? Naitaka bosi, na ndio maana nimekuja ofisini kwako basi fuata utaratibu. Kwani huyu ndio utaratibu wa ofisi bosi? Huo ndio utaratibu wangu kwako wewe. Basi naomba unipe nafasi niende nikafikiria, afu nijue nitafanya nini. Ah, chagua, ni lako wewe. Haya, asante bosi, nitarudi kwa wakati mwingine. Karibu tena. Oh, mtihani, mtihani. Mtoto wa kike nina mtihani. Je, nifanyeje? Au je nikubali kile alichokisema bosi? Lakini haiwezekani nitoe rushwa ya usiku mmoja kwenda nyumbani kwake. Haya sio maisha. Najua nafasi ipo tu moja, niende kwa rafiki yangu nikaombe ushauri. Karibu rafiki, jamani, siku nyingi sijakuona. Rafiki yangu nipo, unajua kazi nini, nimetimu kwa kweli, yani yangu. Rafiki yangu natamani mnavyofanya kazi, mimi hi kwani nine. Mpaka leo bado hujapata kazi? Uwezi amini, naingia kila mlango, yani mpaka naingia sehemu ambazo sizo zenyewe. Mhm, rafiki yangu nime, lakini leo nimejaribu kwenda kwenye ofisi moja hivi mm. Nikamkuta huyo bosi, ila sidhani kama yuko seria mm. Kaniambia kazi ipo, ila kanipa sharti la kwenda kulala kwake usiku mmoja mm. Sa sijui nifanyeje? Sasa we unaogopa nini? Mi mwenyewe nimepata kazi kwa sababu hiyo hiyo, rafiki yangu, wewe siku hizi we. Kazi ya amna wewe, we. Kazi ya amna. Kwa hiyo cha msingi hapa ni kukubali tu. Usipokubali utaendelea kukaa mtaani. Nikubali kwenda kulala usiku mmoja kwani? E, una shida gani? si siku moja tu, alafu unapata kazi. Shida yako nini? Unajua mi nilifikiri labda nataka kuona msimamo wangu uko vipi. Sasa kama unataka ufenja, endelea na misimamo yako. Rafiki yangu, acha kusema hivyo sasa. Mi nikusaidieje? Ndio nakupa kwamba mi mwenyewe, yani kazi unayoona nafanya nimefanya hivyo, na kazi nimepata. Kwa serious? Basi rafiki yangu, sikutani Yani, huo ndo ukweli. Siku hizi utapata wapi kazi? Yani kama huna kesh, ndo unatakiwa ufanye hivyo. Sasa kwani, ebu rafiki yangu nikuulize, kwani ukilala naye tu siku moja we, unaathirika nini? Alafu kazini nitakuwa naendaje? Si unaenda kama kawaida? Mbona mi naenda na bosi nakutana naye vizuri. Tena unapomsalimia unamsalimia bosi? Namsalimia shika. Oh bosi, nahisi kama mimi sitaweza. Shauri yako Mi ndo nisha kushauri, utaki unaacha u mtihani. Naomba niache kwanza niende nyumbani nikatulie, alafu baada ya hapo nitapata jibu ni mjini hapa. Shauri yako eh, na kweli kwa mtindo huo ah, kwa heri rafiki. Haya, kila laheri. Ni rafiki yangu ananishauri kabisa kwamba niende kwa bosi nikalale usiku mmoja. Hapana hemu, ngoja niende kwa rafiki yangu Joy. Hodi rafiki. Karibu. Asante. Za kwako? Nzuri. Za kuamka? Salama. Za siku nzuri. Rafiki yangu, nikwambie kitu mm. Mi jana nilienda ofisini kuomba kazi mm. Nikakutana na bosi kaniambia eti kama nataka kazi niende nikalale nyumbani kwake usiku mmoja mm. Baada ya hapo, nikachukua uamuzi wa kwenda kuomba ushauri kwa rafiki yangu huyo mm. Rafiki yangu kaniambia eti hiyo kazi anayofanya ndio naye alipata kwa njia hiyo, alienda kwa bosi wake akalala naye ndio akapata kazi. Kwa hiyo kanishauri ni, ni kubali kanambeti, mjini hapa watu wengi wanapata kazi kwa jinsi hiyo, kama huna hela ni rushwa ya ngono. Hema hye, ni shauri nifanyeje, mwenzako? Yani na nakushauri, sikubali kabisa. Huyo bosi anayefanya hivyo inawezekana amewafanya wengi, ni mgonjwa, utakufa wewe. Kama subiri, Mungu utapata kazi nzuri Usikubali kujiuza, umesoma na vyeti vyako, uanze kutembea na bosi akupe kazi? Na atakuwa anafanya kila siku, anasema njoo ulale, ulale na ukikataa, na kufukuza kazi na kuaibisha. Usikubali rafiki yangu, wewe bado binti, subiri, utapata kazi yako nzuri ya halali, sio ya kulala na bosi. Kweli rafiki yangu, kweli kabisa, mi nakushauri usikubali tena. So, ya, na usirudi tena, yule rafiki sio mzuri, anakuangamiza na kuua. Maisha magumu lakini, ah, hapana, atakuwa ni magumu kwa mvumilivu, kila kitu kuvumilia, utapata kazi nzuri, sio kujifanya hivyo, usiume Naam, mm, msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku, basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Ni msichana mwenye umri wa miaka kumi na saba ambaye nimepitia mitihani mingi sana mpaka kufikia hapa, kutokana na mzazi wangu mmoja kufariki na kutuacha tukiwa katika umri mdogo, na mama yangu amejitahidi ili mimi nisome, japokuwa kapitia mitihani mingi kutokana na wazazi wangu kuzaa watoto wa kike, tupo ambao tupo watatu na mimi nikiwa wa mwisho. Hivyo imesababisha mpaka mimi pamoja na ndugu zangu kuitwa malaya kutokana na kuzaliwa watoto wa kike. Mtoto wa kike, kike anaonekana kwamba yuko chini zaidi ya mtoto wa kiume. Kwa hiyo imepelekea ndugu zangu kutudharau, kutufanyia visa kutuita majina ya ajabu, kutuambia nyinyi watoto wa kike hamna faida yoyote katika familia yetu, ila ni mzigo tu. Tulivyoambiwa kauli hii, mimi na ndugu zangu tulijisikia vibaya sana, kana nasema mimi nifanyeje? Nitafanya nini ili nije nionyeshe kwamba mimi si malaya na mimi si mzigo katika familia. Nikakaa, mamaangu akanyambia, wewe ni mwanamke kama mimi, jitahidi soma, kwamba wewe na mtoto wa kiume hamna tofauti yoyote wote ni wamoja na mnaweza mkafanya kitu tena, wewe mtoto wa kike unaweza ukafanya kitu ambacho mwanaume mwenyewe akakaa na kufikiria. Nikimwangalia mama yangu, nikiangalia ndugu zangu, nasema tutafanyaje? Tutajikwamua vipi kimaisha? Tukaa tunahangaika, tunahangaika huku na kule ili kuyanyanyua maisha yetu. Kwa maana nililia, sasa nikachoka, nikasema inabidi nisimame mimi kama mimi. Tulikuwa tunakaa hatuli tunakaa na njaa tuko tunakuroga uji tunakunywa, ili nini? Ku, kuendeleza maisha, wakati baba alikuwa ameacha maisha mazuri, kaacha nyumba, mashamba, viwanja, lakini vyote vilichukuliwa na ndugu. Kutokana na nini? na tamaa za mali. Kwa hiyo iliendelea hivyo hivyo mpaka sasa hivi, nimekuwa naelewa, nipo form four najijua mimi nifanye nini ili kukamamsha, na ninaamini kwamba mwanamke akiwezeshwa anaweza. Nasema kwa hao ndugu wengine, usimjaji mtu kwa kumwangalia, usiseme yule ni malaya. Una uhakika gani kama ni malaya? Umemwezesha, umempa kila kitu, ukasema kwamba huyu nimempa kila kitu, kashindwa mwenyewe au shae kumfumania na mwanaume. Jamii nzima na hasa familia, mwanamke anaweza akiwezeshwa, kwa sababu tunaona Watoto wa kiume sio hao tu wenye haki, hata wanawake wana haki. Unaweza ukawa na mtoto wa kiume lakini hana faida yoyote. Tunaona vijana wa kiume waki, waki, waki wakiwa wanavuta madawa kulevya vibaka, mateja mabarabarani, na unaweza ukamkuta mwanamke director, manager, mjasiria mali. Kwa mwisho, ninapenda kusema kwamba mtoto wa kike ana thamani na tena mtoto wa kike ni tegemeo la familia ana uwezo wa kuilea familia yake. Kama anaweza kutunza familia yake, basi anaweza kutunza jamii nzima kwa ujumla. Mpaka hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mary Mgawe, na kusii usikose kujiunga nasi tena.