Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, wapendwa msikilizaji popote pale mlipo. Hivi sasa ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Idi Ligongo, tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tarehe 18 Aprili 2016. Karibuni. Na leo katika Kumekucha Afrika, wakazi wa jimbo la Kivu Kaskazini karibu na mpaka wa Rwanda wasema wanahofu kutokana na kitisho cha Rwanda kuingia DRC. Bila shaka Rwanda imesema wazi ya kuwa wakati wowote itaweza kuingia katika wilaya ya Nyiragongo ili kufuatilia hao ambao inadai kama ni watu wa FDLR ambao wameweza kuendesha vitendo vya kigaidi na kama hivyo vitendo vya mashambulizi katika wilaya ya Rubavu na huko Brazil wabunge wa baraza kuu la bunge wamepitisha hoja ya kutaka kufunguliwa mashtaka rais Rousseff kwa kubadili bajeti kwa ajili ya uchaguzi wake. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, tunatupia jicho maisha ya Wamakonde waliohamia pwani ya mashariki ya Kenya. hizo basi ni baadhi za ripoti kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com, lakini kwanza hapa Idi na taarifa habari. Wabunge wa baraza kuu la bunge la Brazil hatimaye wamepiga kura jana usiku kutaka utaratibu kufunguli wa kufunguliwa mashtaka ya raisi Dilma Rosefu kuendelea. Theluthi mbili ya wabunge, yaani wabunge mia tatu arobaini na wawili kati ya wabunge mia tano kumi na watatu walipiga kura kuunga mkono hoja hiyo. Hivi sasa hoja itawasilishwa mbele ya baraza la seneti ambapo utaratibu utaanza kuamua ikiwa Bi Rousseff atakabiliwa na mashtaka ya kubadili bajeti ili kusaidia juhudi zake za uchaguzi wa muhula wa pili wa mwaka 2014. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika tetemeko kubwa la ardhi nchini Ecuador imefikia 246 mpaka jana jioni, huku maelfu ya watu waliopoteza nyumba zao wakilala barabarani katika usiku mwingine. Makamu wa rais George Glass anasema zaidi ya watu 2500 wamejeruhiwa ambapo kwa sasa ndiye anayeshughulikia juhudi za misaada mpaka pale Rais Rafael Correa atakapowasili baada ya kukatisha ziara yake nchini Italia. Tetemeko kubwa lenye kipimo cha Richter 7.8 lilishambulia fukwe za bahari ya Pacific na inaelezwa lilisikika nchi nzima. Mji wa kitalii wa Pedernales na eneo la mwambao la Manta ni miongoni mwa sehemu zilizoshambuliwa sana. Waokozi walikuwa wakitafuta watu katika vifusi vya majengo yaliyoanguka kwa kutumia mikono bila vifaa. Waziri Mkuu wa Uturuki, Ahmet Davutoglu, amewahimiza viongozi wa nchi za Kiislam duniani kuimarisha uungaji mkono wao kwa vita ya Wapalestina alipokuwa anafungua mkutano wa viongozi wa jumuiya ya nchi za Kiislamu mjini Istanbul jana Jumapili. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili. Katika hotuba yake ya ufunguzi wa mkutano huo unaohudhuriwa na viongozi kutoka mataifa 57 ya Umoja nchi za Kiislamu, Bwana Davatugul alisema ni lazima kwa viongozi wa nchi za Kiislamu kusimama bega kwa bega ili kuweza kupata uhuru wa Wapalestina, ambao ni jambo la heshima kwa dunia ya Kiislamu, na kuundwa kwa taifa la Wapalestina na Jerusalemu mashariki iwe ndiyo mji mkuu wake. Kadhalika, waziri mkuu huyo aliwataka viongozi kuwa na msimamo wa pamoja kuhusiana na ardhi ya Azerbaijan inayokaliwa sawa na Crimea inayokaliwa na Rusia. Viongozi wa nchi za Kiislamu wanakutana kwa mkutano wao wa kila mwaka huko Istanbul na kujadili masuala ya Palestina, Siria, Yemen, Libya na Nagorno Karabakh, miongoni mwa masuala mengine muhimu. Bwana Davotogul alikutana na Rais Mahmud Abbas wa Palestina, Rais Ilham Aliyev wa Azerbaijan na waziri mkuu wa Pakistan Manun Hussein kando ya mkutano huo siku ya Ijumaa. Viongozi hamsini wa jumuiya hiyo wameituhumu Iran kwa kufadhili ugaidi na kuingilia kati mambo ya ndani ya mataifa ya kikanda ya mashariki ya kati ikiwa ni pamoja na Siria na Yemen. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti kwamba watu ishirini wamekufa nchini Sudan kufuatia mapigano baina ya makabila mawili ya Kiarabu huko mashariki mwa jimbo lenye mgogoro la Darfur. Kiongozi mmoja wa kikabila amesema kwamba mapigano hayo baina ya makabila ya Kiarabu ya Malia na Rizeiget yalizuka kwa sababu ya wizi wa mifugo, karibu mwaka mmoja baada ya mapigano baina ya makabila hayo na kusababisha vifo vya darzeni ya watu. Kiongozi wa juu wa kabila lingine la Rizeget ambaye alizungumza kwa masharti ya kutotajwa, amethibitisha kutokea kwa mapigano hayo makabila hayo yana historia ya kuwa na mzozo juu ya haki ya kumiliki ardhi na wizi wa mifugo. Vyanzo vinaeleza kwamba wanajeshi wa serikali walikuwepo katika eneo hilo, lakini hawakuingilia kati juu ya mapigano hayo na wazalishaji wa mafuta duniani wameshindwa kukabiliana, kukubaliana kuhusu kusimamisha uzalishaji katika mkutano wa jana nchini Qatar, hatua inayoweza kushusha bei ya mafuta wakati soko la dunia litakapofunguliwa leo hii. Mawaziri kutoka nchi kumi na nane wanachama wa OPEC na wale wasio wanachama walitafakari namna ya kudhibiti uzalishaji wa mwezi Januari na angalau mpaka mwezi Oktoba. Lengo lilikuwa ni kuweka sawa bei ya mafuta ambayo ilishuka kutoka zaidi ya dola mia moja kwa pipa mwaka wa 2014 hadi kufikia bei ya sasa iliyo juu kidogo ya dola 40 kwa pipa. Bei hizo za chini zimewapa hasara wasafirishaji wa, wa mafuta kwa mabilioni ya dola katika makusanyo yao na kusumbua uchumi wa nchi ambazo tayari zilikuwa na uchumi unaotetereka. Lakini mawaziri hao wanasema wanahitaji muda zaidi ili kufanya maamuzi. Iran ilikataa kupeleka waziri wake wa mafuta na badala yake waliwakilishwa na afisa maalum. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC katika kipindi hiki cha kumi kuu cha Afrika. Maelfu ya Wabrazili waliandamana tena kote nchini hapo jana wakitaka kufunguliwa mashtaka kwa rais anayekumbwa na matatizo Dilma Rousseff pale baraza kuu la bunge lilipoanza kupiga kura hoja hiyo katika mashindano makali ya upigaji kura ambayo utaweza kuondoa madarakani uongozi wa miaka kumi na mitatu wa mrengo wa kushoto kutoka taifa kubwa zaidi la Amerika Kusini. Abdul Shakur, sasa hivi sasa, upinzani umepata ushindi katika baraza kuu la bunge, na ni hatua gani zitakazofuata hivi sasa? Kwa hakika Idi, kwa hivi sasa hoja itawasilishwa mbele ya baraza la seneti, ambapo utaratibu wa kumfungulia mashtaka utaanza kuamua ikiwa B Rusef atakabiliwa na mashtaka hayo ya kubadili bajeti ili kusaidia juhudi za uchaguzi wake wa muhula wa pili wa mwaka elfu mbili kumi na nne baada ya bunge wa baraza kuu la bunge kupiga kura kutaka utaratibu wa kufunguliwa mashtaka B Rusef theluthi mbili ya wa wabunge, yani wabunge 342 kati ya wa wabunge 513 walipiga kura kuunga mkono hoja hiyo katika kikao cha jana kilichokuwa na fujo chungu nzima, wabunge wakishambuliana vikali. Wabunge walipokuwa wanapiga kura ndani ya bunge, maelfu na maelfu ya waandamanaji kutoka pande zote za swala hilo walimimnika katika barabara za miji yote ya Brazil. Maandamanaji mmoja Jorge Pacsiono alisema, tuko hapa kupigania dhidi ya urushwa haijalishi chama kipi cha kisiasa, kwa sababu wezi wote lazima waende jela. Mwandamanaji mwingine alisema kuwa anataraji kura hiyo itapitishwa, kwa sababu ni matumaini ya mwisho kwa watu wa Brazil. Anasema wamechoka na miaka na miaka ya gengi hili kuongoza taifa lao. Mzozo wa kisiasa wa Brazil, ambao unatokea wakati mbaya wa kudorora kwa uchumi tangu mwaka 930 umeigawa taifa hilo la watu milioni 200 na kuzusha ugomvi mkali kati ya Rousseff na makamu wake Michel Temer, ambaye huenda akachukua madaraka iwapo Bi Rousseff atapatikana na hatua yoyote ya kosa. Waandamanaji wengine Rubero Lima wanasema saratani mara nyingi huwa haina tiba, lakini anasema wanaweza kutibu ugonjwa huo iwapo wataendelea kusimama nyuma ya kile wanachokihitaji kweli, nacho ni kuweka watu wanaofanya ulaji rushwa kwenda jela, nchi itaimarika. Hali hiyo hivi sasa inasubiri ikiwa Rousseff ambaye ni rais wa kwanza mwanamke nchini Brazil akishindwa katika baraza la seneti, basi baraza la seneti lazima liamue iwapo kuna misingi ya kisheria ya kumfungulia mashtaka. Uamuzi unategemewa kutolewa hapo mwezi wa Mei. endelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika baada ya ripoti hiyo hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia karibu waandamanaji elfu saba waliandamana dhidi ya vitendo vya itikadi kali hapo jana kupitia katikati ya jiji la Brussels, mji ambao bado upo katika butwa ya mashambulizi ya kigaidi ya mwezi uliopita yaliyosababisha vifo vya watu thelathini na wawili. Mmoja wa waandamanaji aliyezungumzia maandamano hayo kama muda wa kutafakari, ujumbe wa faraja kwa waathirika na wakati ambapo raia wanajumuika pamoja waandamanaji hao walijumuisha wafuasi wa imani mbalimbali ikijumuisha mbali, kundi la Waislamu ambao walibeba bango lenye ujumbe wa upendo ni dini na imani yangu. Maandamano hayo yalifika katika kitongoji cha Molenbeek, sehemu yenye Waislamu wengi na ambayo wapelelezi wanaamini ilikuwa kitovu cha kupanga tukio hilo. Wajitoa muhanga wa mwezi uliopita waliua watu thelathini na wawili katika uwanja wa ndege wa Brussels na kituo cha treni ya mijini. Mpaka sasa polisi inawashikilia washukiwa sita. Jeshi la Rusia limekana kwamba ndege yake ilifanya kitendo cha uchokozi wakati wa tukio lililotokea ilipopita na ndege ya jeshi la anga la Marekani iliyokuwa inafanya upelelezi kwenye bahari ya Baltic. Jeshi la Marekani limesema ndege ya Rusia su 27 iliruka katika hali isiyo salama wala ya weledi, ikifika ndani ya mita 15 katika manuari ya ndege ya Marekani usrc 135 siku ya Alhamisi iliyopita. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Rusia ilibidi ipeleke ndege yake baada ya kuona kitu kisichotambulika kikiwa angani na kuruka kwa mwendo wa kasi kuelekea katika mpaka wake, amesema. Wakati ndege ya Marekani ilipoonana na ndege ya Rusia, kitu hicho kilibadilisha mwelekeo na kwenda nje ya mpaka wake. Taarifa kutoka komandi ya Ulaya ya jeshi la Marekani ya siku ya Jumamosi inasema kwamba tukio hilo lilitokea katika anga la kimataifa na hakuna ndege ya Marekani iliyovuka mpaka wa Rusia na Mahakama kuu ya Marekani leo hii itatafakari kuhusu hatima ya zaidi ya wahamiaji milioni nne ambao hawajaandikishwa wakati itakapoanza kusikiliza hoja za ufunguzi ya kesi ya kihistoria kuhusu haki ya rais Barack Obama ya kutumia mamlaka yake katika masuala ya uhamiaji. Maamuzi ya mahakama hiyo yatatoa mwangaza mkubwa juu ya nguvu za kimaamuzi ya uongozi wa rais ajaye na unafanyika wakati mfumo wa uhamiaji ukizua mjadala mkubwa katika kampeni za uchaguzi wa mwaka huu. Kesi hiyo ya jimbo la Texas dhidi ya Marekani inataka majibu kama maamuzi ya rais ya mwaka elfu mbili na kumi na nne kuzuia kurudishwa wahamiaji waliokuwa hawajaandikishwa, kama ilikuwa ndani ya mamlaka yake kwa kufanya maamuzi ya sera za uhamiaji ama alikwenda kinyume na kuvuka mamlaka yake. Tukiendelea na Kumekucha Afrika, tunaelekea huko DRC, ambako raia wa wilaya ya Nyiragongo, Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi hiyo, wako kanywe mpaka na Rwanda, wameiambia Sauti Amerika kwamba wako katika hali ya wasiwasi kufuatia vitisho vya serikali ya Rwanda kutaka kuingia ndani ya Kongo kuwatafuta waasi wa FDLR walioshambulia kambi ya polisi magharibi mwa Rwanda, huko Rubavu siku ya Jumamosi usiku. Msemaji wa serikali ya Kongo, Lambert Mende, anasema serikali ya Kongo haitakubali uchochezi wowote kama huo, na jeshi lake liko mpakani kulinda usalama. Oster Malivika na ripoti kamili akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu Omar Kavota, baada ya mashirika ya kirahia paNyiragongo kulalamikia serikali ya Kinjasa kuhusu usalama mpakani mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda, hasa sana kuhusiana na mashambulizi ya kambi moja ya polisi magharibi mwa Rwanda kwa Rubavu na serikali ya Rwanda kusema kwamba itawafuatilia wale waliohusika na mashambulizi, huku Rwanda ikisema kwamba ni wapiganaji wa FDLR walitokea kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bila shaka, Rwanda imesema wazi ya kuwa wakati wowote itaweza kuingia katika wilaya ya Nyiragongo, ili kufuatilia hao ambao inadai kama ni waachi wa FDLR ambao wameweza kuendesha vitendo vya kigaidi na kama hivyo vitendo vya mashambulizi katika wilaya ya Rubavu na sisi hatuamini kama hiyo ni inaweza kuwa ni, ni waasi kutoka Rwanda kutoka Kongo, tunafikiria kuwa sartomavandia huko Rwanda na hiyo haiwezi kuletea visingizio vyovyote Rwanda kuingia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kuna jeshi na kuna polisi ambayo ina jukumu ya kuweza kulinda wananchi wake na kulinda mipaka yake na kulinda pia jirani asiweze kuvamiwa. Waziri wa habari na msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Lambert Mende, am, amesikika akisema kwamba serikali ya Kongo haitakubali Rwanda kuingia nchini mwake bila makubaliano yoyote. Ila kama kuna tatizo, kuna jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki na jumuiya ya kanda ya Maziwa Makuu ambako kuna makamanda wa ujasusi wanaohusika na upelelezi, na ikiwa kuna tatizo ni hapo laweza kutatuliwa bila Rwanda kuli, kujichukulia hatua. Na kwa sasa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo liko mpakani kulinda usalama wake. Wakati hayo wa yakiarifiwa, gari moja limeripuliwa katika muji wa Bukavu, mkoa wa Kivu ya Kusini, katikati ya muji na watu watatu kupoteza maisha. Kwenye laini ya simu nimezungumza na mwananchi aliyeshuhudia mkasa huo. Ndiyo, gari liripuliwa pale mapande ya saa kumi na mbili jioni. Wanasema kama wanasema kama ni walipiga bomu, walipiga ni grenade, ndo walipiga juu ya ile gari watu tatu, watu tatu wanawake wawili na mwanaume mmoja. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maeneo hayo imesema kwamba kwa sasa wanaendesha uchunguzi kufahamu iwapo ni swala la ugaidi ama la, lakini wamesema kwamba sio ugaidi. Imeonekana kwamba gari hilo lililengwa na huwa bomu lilitegwa ndani ya gari hiyo, swala ambalo baadhi ya wananchi hawajakubali hadi sasa. Nikiripotia Kumekucha Afrika, mimi ni Hoser Malivika wa Sauti ya Amerika na munaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mataifa yanayoongoza katika usafirishaji mafuta duniani wamemaliza mkutano wao jana katika mji mkuu wa Qatar Doha, bila ya kufikia makubaliano juu ya kupunguza uzalishaji katika lengo la kupandisha bei za mafuta duniani. Iran imepinga kupunguzwa kwa uzalishaji wa mafuta na haikupeleka ujumbe huko Doha. Marekani na China, mataifa mawili makuu ya uzalishaji mafuta, hayakuhudhuria kabisa mkutano huo. Abdu Shakur, kulikoni mataifa hayo yalisusia mkutano huo? Kwa hakika, Idi, kwa upande mmoja, Marekani na China zinaamini kupunguza uzalishaji wa mafuta hakutasababisha bei ya mafuta kupanda, na Iran kwa upande mwingine ina mvutano wake na Saudi Arabia. Hivyo basi, wajumbe wa mataifa 18 waliohudhuria mazungumzo ya Doha hawakuweza kufikia makubaliano juu ya kupunguza uzalishaji wao wa mafuta. Na waziri wa nishati na viwanda wa Qatar, Muhammad bin saleh al Sad, anasema Time for further mkutano uliamua kwamba sisi sote tunahitaji muda zaidi ili kushauriana kuanzia hivi sasa hadi mwezi Juni wakati wa mkutano wa OPEC. Makubaliano hayajaweza kufikiwa pia kwa sehemu kubwa kutokana na mvutano uliopo kati ya Saudi Arabia na Iran. Saudi Arabia, mzalishaji na msafirishaji mkuu wa mafuta duniani, ilitoa ishara kwamba iko tayari kupunguza ikiwa Iran itafanya hivyo, lakini serikali ya Teheran imekataa mara kwa mara kupunguza uzalishaji wake ikieleza kwamba inataka kufikia kiwango chake cha uzalishaji katika soko la mataifa baada ya kufunguliwa vikwazo na kupoteza nafasi hiyo kutokana na vikwazo hivyo vya kimataifa vilivyowekewa nchi hiyo ili kupunguza mpango wake wa nuklear. Waziri wa mafuta wa Iran Bijan Zanrene anasema kama tungepeleka mtu wetu huko Doha, basi hiyo ingeonyesha kwamba tunaunga mkono uamuzi yes. Na kwa vile hatutoi saini chochote, na kwa vile sisi ni sehemu ya uamuzi wa kupunguza uzalishaji, tuliamua haikuwa na haja ya kumpeleka mwakilishi. Bei ya mafuta imeshuka kufikia kiwango chake cha chini cha dola 27 kwa pipa mapema mwaka huu, ukilinganisha na dola 115 kwa pipa hapo Juni mwaka 2014, hiyo ikiwa ni kutokana na kufurika kwa mafuta katika masoko ya dunia. Baadhi ya wachambuzi wanasema kupunguza uzalishaji hakutaimarisha bei za mafuta katika kipindi cha muda mfupi ujao. Spencer Wich wa taasisi ya kuchambua biashara ya mafuta anasema kwa hakika haitokuwa na maana yoyote kwa sababu watu wanaohusika wanaozungumzia kupunguza kiwango cha uzalishaji wao ambao tayari ni ya juu kabisa katika soko lililofurika na kupindukia. Baadhi ya mataifa yenye kuzalisha mafuta kwa wingi yameathirika sana kuliko nyingine, hasa Ecuador na Venezuela pamoja na uchumi wa Urusi. Siku kadhaa kabla ya mkutano wa Doha, Rais Vladimir Putin wa Russia alisema serikali yake inapanga kubinafsisha sehemu ya kampuni kuu inayomilikiwa na, na serikali ya Rosneft. Bei ya mafuta ilipanda na kufika dola 40 kwa pipa wiki iliyopita kwa matarajio kwamba makubaliano yatafikiwa hiyo Jumapili huko Doha, lakini sasa bila ya makubaliano, bei huenda zikaanza kushuka tena wiki hii, na kuna hofu kwamba kuendelea kwa bei kuwa chini kutaweza kuhatarisha uchumi jumla wa dunia. Leo katika jamii na maendeleo tunaungana na mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka Mombasa, ambaye anatembelea jamii ya Wamakonde waliohamia Kenya tangu enzi za zamani na kufanya harakati zao huko. Kilomita 55 kutoka mji wa Mombasa hadi hapa Msambweni. Kutoka Nairobi ni takriban kilomita 530. Sababu kuu ni kuwatafuta wa Makonde wa Kenya, kabila ndogo ambalo kwa sasa sio rasmi. Hapa Msambweni, kaunti ya Kwale, ni mfano tu wa sehemu za Kenya wanazopatikana watu wenye asili ya Makonde. Chimbuko lao ni nchini Msumbiji, na ili kupata fursa ya kuwatembelea, nikashauriwa na wazee wao kupitia mwenyekiti Thomas Nguli, kuwa na busara kupitia ofisi ya chifu wa eneo hili, kwa jamii hii na mazingira ya jamii ya Wadigo hapa, chifu anabeba utawala mzima wa serikali majina oh, yangu mi ni Ali Riga, chifu wa eneo la Kinondo, eneo ambalo tuko na Wamakonde wengi sana, na Wamakonde wamekuwa hapa kutoka zamani, miaka ya sitini walipokuja huku mababu zao kuja kufanya mababu kazi kwenye mashamba ya mkonge na ya miwa. Area yangu mimi sina shida na wewe kuongea nao mm-hmm. E, bora uwe professional profesnal uongee nao mzuri. nimekukaribisha sana Kinondo huu. Uh, sasa ndio mwanzo wangu kukutana na jamii hii au Makonde, utamaduni wao ukiwa na mizizi katika Mueda Plateau nchini Mozambiki. Hakuna Makonde wa Mozambiki ah, hapa hapa Makonde ah, wa Kenya hapa. Sasa yule popo hatajua kwa kuning'inia Maombi ninayoshuhudia hapa yanaashiria dini ya Kikristo dhahiri, kuwa hawa ni waamini wa kanisa Katoliki. Hii ni kutokana na wakoloni kutoka nchi ya Ureno waliotawala nchi ya Msumbiji hadi miaka elfu moja kenda mia sitini walikuwa ni Wakatoliki. Wao ni Bantu na lugha wanazozungumza ni Kimakonde na Kiswahili. Eh, wa Makonde katika hii Kenya walikuja mwaka 1936 kwa ajili ya kufanya kazi mashamba ya makonge, hasa kuanzia Vipingo kule Mwatate hata hapa Makongeni. Maana unasikia Makongeni. Sasa, baada ya mkataba na wazungu ulipoisha ndio kajikuta wazee hawana kazi na wako kwenye heria kama hizi. Kwa hivyo sisi, hakuna nchi nyingine tunayeitambua ni Kenya, ambapo ni kwetu. Sasa ule ubalozi wa Mozambiki walikuwa wanasema ni wetu, na sisi tukawambia hapana. Yeye alikuwa anatung'ang'ania sisi na sisi tunakataa. Ni mtu anapigia debe kile chama cha Mozambiki kishinde. Kilio chetu akikuanza leo, kilianza toka kitambo. Hapa ninao ushahidi ninao hao wazee waliowapo, na sasa hapa nimeeleza kwamba kuna miongoni mwao ambaye anaonekana na miaka mingi zaidi, kama atakumbuka mwaka wake wa kuzaliwa eikumbuka. Naitwa Daniel, nimekuja kitambo mimi. Jina langu naitwa Masera Punda Atikinika. Mimi nimekuja hapa mwaka hamsini na tano katiao, niko barobaro, barobaro kutoza, hata naweza kusaa mwana besarisa nimezaliwa huko kwetu bala Mazambiki, lakini sasa miaka sijui. Nilikuwa najikaria tu huku, nimekuja nikachukuliwa na wanaume, bado m sana mdogo, nikaja huku. Watoto wangu watoto wangu iko kama wewe, kama wewe, tena we mdogo sana, na wajukuu chungu nzima. Ulikuja kufanya nini? Tumekuja kazini tu, mashamba ya wazungu, ibarua tu, nimeshaekea huku. Umeona naumbi, unaona naumbi <laughs> Naitwa Joseph Komesha. Na miaka yangu nimefikisha sasa miaka hamsini na saba, na dhiki iliyoko sasa ni nyingi sana. Kati ya watu wa Makonde tunaoishi hapa Kenya hata siwezi kuzihisabu. Mimi sijapata kitambulisho kabisa. Ulipofika miaka 18, ulienda ku apply? Nilienda ku apply. Kuanzia wakati mpaka sasa hata ile waiting card ninayo. Mwenyekiti wao Thomas Nguli anasema umoja wa mataifa umevufua ndoto yao. Sisi watu wa UN walisikia kilio chetu, kwa sababu tuliandika barua kuhusu tabu tunazozipata. Wale watu wa UN walikuwa wanashirikiana na Kenya Human Rights. Sasa baadaye tulishtukia tu napigiwa simu kwamba chamani, mnyinyi mnahitajika mwende Nairobi. Sasa tulipofika kule kulikuwa na kongamano Intercontinental pale. Sasa kumbe ilikuwa inazungumzia mambo ya stateless hmm. kati ya wale stateless tukawa sisi sasa Wamakonde wanasema wanaamini kuwa kuacha utamaduni wao ni kurejelea utumwa. Mambo leo, historia yao Msumbiji inaonyesha kuwa mtoto wa kimakonde ni mtoto wa mama. Mtoto wa kike anapopevuka na kuingizwa katika utu uzima, inachezwa densi iitwayo mwidini. Hapa Makongeni, wilaya ya Kwale, wanajitahidi sana kuendeleza utamaduni huo kupitia magoma. Hii ni ngoma ya matanga. Mimi ni Josephat Kioko na makala hii kuhusu jamii ya Wamakonde wa Kenya. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Baraza la bunge la Brazil hatimaye limepiga kura jana usiku kutaka utaratibu wa kufunguliwa mashtaka Rais Dilma Rosef kuendelea. Theruthi mbili ya wabunge, yaani wabunge 342 kati ya wabunge 513 walipiga kura kuunga mkono hoja hiyo. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika tetemeko kubwa la ardhi nchini Ecuador imefikia 266 mpaka jana jioni huku maelfu ya watu waliopoteza nyumba zao wakilala barabarani katika usiku mwingine. Makamu wa Rais Rogelas anasema zaidi ya watu 2500 wamejeruhiwa ambapo kwa sasa ndiye anayeshughulikia juhudi za misaada mpaka pale Rais Rafael Correa atakapowasili baada ya kukatisha ziara yake ya nchini Italia. Shirika la habari la Ufaransa AFP linaripoti kwamba watu 20 wamekufa nchini Sudan kufuatia mapigano baina ya makabila mawili ya Kiarabu huko mashariki mwa jimbo lenye mgogoro la Darfur. Nam, asante sana, sana Idi Ligongo kwa muktasari wa habari, ndo kukamilisha Kumekucha Afrika kwa leo Jumatatu. Asante mpendwa msikilizaji kuungana nasi, usikose kuwa nasi katika matangazo yetu mengine ya jioni hapo saa kumi na nusu, saa moja na nusu na jioni tena katika undani zaidi, ripoti yetu ya nusu saa. Basi hadi wakati huo, kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya hapa studio, Idi Ligongo Mwongozi wa matangazo Aida Isa, mimi ni Abdi Shakur Abud nikisema kwaherini.