hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum mpendwa msikilizaji karibu katika matangazo yetu ikiwa ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni idi ligongo tunakukaribisha katika matangazo ya leo jumanne tarehe 19 aprili 2016 na leo katika Kumekucha Afrika, viongozi wa dini mbalimbali mbali wanawataka viongozi wa dunia kuidhinisha kwa haraka makubaliano ya Paris juu ya mabadiliko ya hali ya hewa. Na wakazi wa Zanzibar waeleza madhui yanawakabili kutokana na mvua nyingi zisizo za kawaida. Mvua imeanza jana saa tisa sa kamili za usiku, nkaanza kuporomokewa na chumba changu, vyombo vikapenya, vingine magodoro yote ya watoto yameroa, wa na mabuku yameroa na mahakama kuu ya Marekani imesikiliza kesi juu ya amri ya Rais Obama kuzuia wahamiaji wasio na kibali kurudishwa wanakotoka, ikiwa watoto wao ni raia wa Marekani. Basi mpendo msikilizaji, hizo ni baadhi tu za habari ba tulizokuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, matangazo yetu yakiwa anasikika kupitia mitambo ya FM pamoja na tovuti yetu, anwani ya wwwvoaswahilicom. Lakini kwanza hapa, Idi anatusomea taarifa habari. Waokoaji nchini Ecuador walifanikiwa kuokoa watu watatu wakiwa hai baada ya kufunikwa katika kifusi kwa zaidi ya saa 32 katika mtaa wa majengo ya biashara ambayo yaliharibiwa vibaya na tetemeko la ardhi siku ya Jumapili. Picha za televisheni za hatua za uokozi katika mji wa bandari wa manta umewapa watu wa Ecuador ahue, ni kwamba watu ambao bado hawajapatikana wanaweza kuwa hai, licha ya idadi ya vifo kutokana na tetemeko la kipimo cha Richter 7.8 kufikia 410 tetemeko hilo lilitokea pwani ya kaskazini magharibi. Inaelezwa kuwa ni tukio baya kuliko lolote ambalo Ecuador imeshuhudia katika kipindi cha zaidi ya nusu karne, ambapo watu 2500 wamejeruhiwa na kuachwa maelfu wakiwa hawana makazi. Ikulu ya Marekani, White House, inasema kwamba kuna uwezekano rais Barack Obama kutotia saini muswada utakaowezesha nchi kama Saudi Arabia kushitakiwa kwa jukumu la maafisa wake kuhusika kwa namna yoyote katika mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11, licha ya familia za waathirika kutoa mwito huo. Msemaji wa White House Josh Ernest amesema hapo jana kwamba kinga ya uhuru wa taifa ndiyo iko hatarini na ina athari zaidi kwa Marekani kuliko nchi yoyote Muswada huo unapata upinzani mkali hasa mara baada ya gazeti la The New York Times kunukuu maafisa wa Saudi Arabia ambao walisema taifa hilo la Kiarabu litauza mabilioni ya dola ya mali zake hapa Marekani endapo bunge litapitisha hatua hiyo. Mvua kubwa zilinyesha katika guba ya Texas na kote mashariki mwa jimbo la Texas na hapo mkesha wa jana na kusababisha mafuriko yaliyoharibu maelfu ya nyumba, magari kutelekezwa na mamia ya watu wakihitaji kuokolewa. Takriban sentimita 37 za mvua zilinyesha, na baadhi ya nyumba zilizokumbwa na mafuriko ya mwezi Mei mwaka jana zimefurika kwa mara nyingine tena. Kwa mwaka huu hadi sasa, mafuriko sio mabaya sana, lakini mwandishi wa VOA Craig Flacus anaripoti kutoka Houston kwamba mvua zaidi ziko njiani. Aida Isa anatusomea ripoti kamili. Mvua zilianza mwishoni mwa wiki, lakini mvua nyingi zaidi zilitokea mapema jana, pamoja na mvua ya mawe na upepo mkali wa dharuba katika baadhi ya maeneo. Mchana jana, maafisa wa Houston walikuwa wanahangaika kupeleka timu za uokozi kote mjini humo, na mea wa mji huo Sylvester Stana aliwaomba raia wabakie majumbani mwao. Meatan alisema kutokana na hali ilivyo kuna mafuriko kila mahala. Anasema timu za uokozi zilitumia magari makubwa na kisha wakatumia maboti katika maeneo yaliyofurika zaidi kuokoa takriban watu mia nne, wengi wao ambao sasa wanaishi katika majumba ya hifadhi. Barabara kuu zilikuwa zimefurika na baadhi nyingine zilibidi kufungwa. Katika eneo moja, waokoaji waliokuwa kwenye maboti waliona nyumba kadhaa zikiwa karibu kufunikwa kabisa na maji. Mea tana aliwaomba raia kubakia tulivu na kuwa na subira pale mji huo na maafisa wanapoendelea kushughulikia janga hilo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington. Raisi wa Brazil Dilma Rousseff ameapa kukabiliana na mapambano ya muda mrefu dhidi ya uwezekano wa kuondolewa madarakani baada ya baraza kuu la bunge kupiga kura Jumapili usiku ya kuanzishwa utaratibu wa kumfungulia mashtaka katika baraza la Senate kwa ajili ya shutuma za rushwa. Rais Rousseff amesema hayo katika mkutano na wanahabari ambao ulirushwa moja kwa moja na televisheni na kusema ni kitu kisichokubalika. Amesema kwamba ana ari uchu na kutotishika na kamwe hawezi kushindwa ama kurudi nyuma. Ameendelea kusema huo ni mwanzo wa mapambano ambayo yatakuwa makubwa na ya kukumbukwa. Rais Rousseff alitoa maneno makali kwa makamu wa raisi Michel Temer, mshirika wake wa kisiasa wa zamani ambaye ni kiongozi wa mchakato huo na ji yeye ambaye atakayekuwa kiongozi wa nchi endapo rais huyo ataondolewa madarakani, alimwita makamu huyo wa rais msaliti. Polisi wa Israel wanasema mlipuko wa bomu lilitokea ndani ya basi la abiria katika eneo la viwanda mjini Jerusalem na kuwajeruhi watu 21. Hakuna aliyetamka kuhusika na shambulizi hilo kutoka kwa makundi ya Palestina. Kwa upande wake Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu jana jioni amesema kwamba shambulizi hilo ni la kigaidi na kuahidi kuwasaka magaidi hao waliohusika. Katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa jijini New York mabalozi wa Israel na Palestina katika tukio nadra walishambuliana kwa makelele na hata kusitisha kwa muda mkutano wa kila mwezi wa Baraza la Usalama uliopangwa kutafakari juu ya mivutano na diplomasia ya Mashariki ya Kati. Katika mabishano hayo, mwakilishi wa Israel Dan Danon aliishitumu serikali ya Palestina kwamba huzilipa familia za wanaojitoa muhanga na magaidi wengine. Na gari lililokuwa katika msafara wa balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power limemgonga na kumuua kijana mdogo hapo jana wakati msafara huo ukisafiri kaskazini mwa Kamerun. Afisa wa Marekani amesema ajali hiyo iliyotokea karibu na mji wa kaskazini wa Maroua, ambapo balozi Power alikuwa akitembelea kambi za wakimbizi na kuongea na maafisa kuhusu tishio la Boko Haram katika jimbo hilo. Kwa mujibu wa taarifa, wanakijiji walikuwa wamejipanga kuangalia msafara uliokuwa ukienda kwa kasi, ambapo mtoto wa miaka saba alipokimbilia barabarani, moja ya magari ya msafara huo lilishindwa kumkwepa na kumgonga mtoto huyo. Inaelezwa dereva wa gari hilo alikuwa ni Mkamerun, na balozi huyo alituma salamu za rambirambi. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Habari yenye uzito inatupeleka huko Zanzibar ambako nyumba zipatao 25 katika jimbo la Chumbuni mkoa wa Mji Magharibi zimeanguka kutokana na mvua zinazoendelea kunyesha na kusababisha familia mbalimbali mbali kukosa makazi na wengine kulazimika kuhama kwa jamaa pamoja na majirani zao katika masipaa ya mji wa Zanzibar. Mwandishi wetu wa Zanzibar Munir Zakaria anaripoti zaidi. Hatujapapata. Mvua hizo ambazo zinanyesha kwa siku ya nne mfululizo, mbali na kuathiri makazi ya watu, pia zimeathiri miundombinu ya barabara na kulazimika baadhi ya njia kufungwa na nyingine kupitika kwa shida kutokana na kujaa maji ya mvua. Baadhi ya waathirika wa mvua hizo katika jimbo la Chumbuni lililopo katika mkoa wa mjini Maghrib wamesema wanaishi katika mazingira magumu na msaada wa serikali unahitajika haraka ili kuwapunguzia ukali wa maisha na usumbufu wanaoupata hivi sasa baada ya nyumba zao kuvamiwa na maji. Mvua imeanza jana saa tisa kamili za usiku, nkaanza kuporomokiwa na chumba changu, vyombo vikapenya, vingine magodoro yote ya watoto yameroa wa na mabuku yameroa na mabuku manini ya skuli, mikoba ya skuli hatujui ilipo mpaka sasa hivi, na choo pia kimepasuka. Sisi hapa wananchi maeneo hapa, vijana tukatoka kwa ajili ya kwenda kuwasaidia baadhi ya watu watoto kuwapeleka nyumba nyingine, pamoja na wazee. Kwa hiyo mpaka hivi sasa hali ni kama tunavyoiona, na maji bado inaendelea kupita, na athari iliyopo ni kama hii hapa inaonekana kwamba nyumba nyingi zimevunjika na ndani mote mmega maji tukilingana, magodoro eh, vyakula vimeathirika. Ni nyumba ambazo zilasirika si chini ya nyumba ishirini na tano kwa hiyo na pakulala hatuna, na unaona pale, huyu bibi karibikiwa nyumba yake, huyo hapo, yule bi pale. Kwa hiyo nyumba nyingi sana ambazo zimeathirika na familia nyingi sana. Basi kwa hiyo tunahitaji mahifadhi, vyakula hatuna, sijui utalala wapi usiku, ile mvua inaendelea kunyesha. Kwa hiyo naomba msaada, si mimi, hata wezangu wote na wote jamii wote ya jamii jami, wote ameathirika. Kwa hiyo tunaomba sisi msaada, hali ya juu sana. Tatizo la nyumba kuvamiwa na mafuriko ya maji limekuwa la kawaida kila wakati wa msimu wa mvua zinaponyesha, kutokana na ramani ya mipango miji katika mji wa Zanzibar kuathiriwa na ujenzi holela unaochangiwa na urasimu wa upatikanaji wa viwanja vya kupima na wanyonge kulazimika kujenga mabondeni na katika vianzio vya maji. Ikiripoti kutoka Zanzibar kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Muniru Zakaria. Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya ya sauti Amerika. Usisau kusikiliza matangazo yetu ya VOA express baadaye hii leo, lakini hapa tunaendelea na habari za dunia. Jeshi la Israeli limemfungulia mashtaka ya mauaji bila kukusudia mwanajeshi wake hapo jana na kwa kufyatua risasi kwa mpalestina aliyekuwa amejeruhiwa na kulala chini mwezi uliopita katika ukingo wa magharibi. Mwanajeshi huyo mwenye miaka kumi na tisa ambaye mpaka sasa jina lake linabaki kuwa siri kwa amri ya mahakama, alikamatwa awali kutokana na hati ya mauaji. Licha ya mashitaka hayo ya kuua bila kukusudia, ikionyesha kwamba muuaji hakuwa amepanga kufanya tukio hilo, mwanajeshi huyo anaweza kufungwa miaka ishirini gerezani. Mwanasheria utetezi anasema mwanajeshi huyo alifanya kitendo hicho kwa hofu kwamba Mpalestina huyo alikuwa amebeba bomu. Hata hivyo, waendeshi mashtaka waligundua kwamba marehemu hakuwa anasababisha, alikuwa anasababisha tishio lolote lile wakati anauliwa. China inasema ndege ya kivita imetua katika mmoja ya visiwa vya kutengenezwa katika bahari ya mgogoro ya South China na kuwa ni tangazo la kwanza hadharani kukiri kuwepo na mpango kama huo. Chombo cha habari cha serikali ya China kimesema Jumatatu kwamba ndege hiyo ilikuwa ikifanya doria katika eneo hilo pale ilipopata simu ya dharura na kutua katika kituo cha Fiery Cross Reef ili kwenda kuwaokoa kuwa wafanyakazi watatu wa ujenzi. Baada ya kuwachukua wafanyakazi hao, walikuwa wamejeruhiwa, ndege hiyo iliruka kuelekea kisiwa cha Hainan ambako ilikutana na gari la dharura kwa wagonjwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China, Lukang, amesema mpango huo wa uokozi ni sehemu ya desturi ya jeshi la China. Amesema kwamba katika ardhi ya China kitu kama hicho ni sehemu ya kawaida. Na zaidi ya maseneta arobaini wa Marekani kutoka chama cha Demokrat walituma barua kwa kiongozi wa Republican katika baraza la Senate nao hapo jana wakitaka kupitishwa kwa dola bilioni 1.9 za dharura dha, dha kwa ajili ya vita dhidi ya virusi vya Zika. Wawakilishi hao wa Demokrati waliwashutumu wale wa Republican kwa kushindwa kuwajibika hata baada ya Wamarekani 800 ikijumuisha 89 waja wazito ambao wameambukizwa. Barua wa hiyo imeeleza kwamba itakuwa si busara na hatari kwa baraza hilo kushindwa kuwajibika kwa haraka, kupatia uongozi rasilimali inayohitaji kupambana kwa nguvu zote na virusi vya Zika na kuwalinda Wamarekani. Utawala wa Rais Barack Obama wiki iliyopita umesema kwamba utatumia dola milioni 510 kutoka fungu ambalo halijatumika katika mapambano ya Ebola ili kupambana na virusi vya Zika. kucha Afrika, matangazo ya Idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, ikiwajia kutoka hapa Washington DC. Hidi hapa Washington jana, katika mahakama kuu kulikuwa na fujo kwelikweli huko mm -hmm. Na umekuja kwangu, lakini nitarudi kwako tena, kwa sababu wewe umelifanyia uh -huh. Uh, uchunguzi wa kina hili swala. Ni kwamba mahakama kuu ya Marekani ilianza hapo jana kusikiliza hoja za kesi ambayo itazuia mamilioni ya wahamiaji wasio na vibali vya kuishi Marekani kurudishwa nyumbani na kuwapatia uwezo wa kufanya kazi hapa Marekani, lakini Abdushakur si kesi hii inahusu zaidi mamlaka ya rais kutokana na uamuzi wa rais Barack Obama kutoa amri ya kuzuia kusafirishwa kwa wahamiaji hao. Ni kweli kabisa, kwani mwandishi wa sauti ya Amerika Chris Simkins anayefuatilia kesi hiyo anaripoti kwamba nje ya mahakama kuu kulikuwepo na waandamanaji waliokuwa na hamasa kutoka pande zote mbili takara <todiculio> Basi mahakama kuu inabidi kuamua ikiwa kuna haki ya kisheria ya hatua ya amri ya rais aliyochukua rais Obama juu ya uhamiaji. Hatua hiyo itawaruhusu wahamiaji milioni nne wasio na hati halali za kuishi Marekani kuendelea kuishi hapa na kufanya kazi bila ya hofu ya kurudishwa wanakotoka na hatua ingelizuia pia usafirishaji wa watu ambao watatenganishwa na familia zao, yaani wazazi wasio na hati wamekuwa wakisafirishwa kurudi nyumbani, huku watoto wao wanaozaliwa hapa wanabaki. Cesar Moreno Perez anawakilisha umoja wa walimu. Wanachama wetu wako mstari wa mbele, wanafahamu fika hii ina maana gani pale mtoto anapokuja shuleni akiwa na hofu, ana hofu wazazi wake hawatakuwa nyumbani akirudi, hofu yao wenyewe, pengine wanaweza kuchukuliwa wakiwa njiani kurudi nyumbani. Rais Obama alitangaza mpango wake mwaka 2014 akisema itawalinda wahamiaji wasio na hati halali ambao wameingia Marekani angalao tangu mwaka 2010 na wana mtoto ambaye ni raia and... wa Marekani. Ikiwa wewe ni mojawapo ya watu hao, unaweza kutoka mafichoni na kufuata sheria. Ikiwa wewe ni mhalifu, utarudishwa nyumbani. Mahakimu walionekana wamegawika hapo jana kati ya wenye msimamo wa kiliberali na wahafidhina. Sofia Cruz mwenye umri wa miaka sita, aliyezaliwa hapa nchini alitoa hoja mbele ya mahakama hiyo: tunataka haki sawa kwa wote, ninawaomba mahakimu kutulinda sisi watoto na wahamiaji wote. Lakini kuna upinzani mkubwa dhidi ya mpango wa Obama kutoka majimbo 26 ambayo yanaishitaki serikali yakiungwa mkono na wabunge wa Republican. Wakili wa masuala ya uhamiaji Allen Orr alikuwa mahakamani naye anasema, inaonekana wazi mahakimu they, kwa njia fulani wako upande wa serikali ya Marekani. Hawataki majimbo kuwa na uwezo wa kila amri ya rais iliyoko basi watu wakiendelea kuwa na hamasa juu ya kesi hiyo, mahakama kuu haitarajiwi kutoa uamuzi wake hadi mwishoni mwa mwezi wa Juni. Utekelezaji wa amri ya rais Obama ulisitishwa na uamuzi wa mahakama ndogo ya jimbo. Nje kidogo ya mji mkuu wa Somaliland, Hergeisa, kuna shule ya Abarso inayofundisha masomo ya sayansi na teknolojia. Wanafunzi hodari kutoka kote Somaliland na hata baadhi kutoka ng'ambo huenda kusoma kuishi, na kujaribu kuandikishwa katika vyuo mashuhuri vya dunia na inaonekana kufanikiwa. Mwandishi wa VOA Jill Craig ametuandalia ripoti ifuatayo na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Um, hiyo yeah, cool, ni sauti ya Mustafa Muhamed Ibrahim, mwanafunzi aliyehitimu hivi karibuni kutoka shule ya Abaso ya sayansi na teknolojia anawasaidia wanafunzi wadogo na masomo ya hisabati ambayo wangeweza kukabiliana nayo katika mtihani wa ACT ambao ni mtihani wa kuingilia vyuo vikuu vya Marekani. Napenda mahala hapa sana na wapenda watu wa hapa na wapenda wanafunzi, lakini wanafunzi wa darasa la nane na la tisa ambao anawafundisha hawasomi Marekani au angalau bado. Abarsoni, shule iliyopo nchi ya Hargesa, Somaliland, inawapatia wanafunzi masomo kutoka darasa la saba hadi la kumi na mbili. Wanafunzi watarajiwa wa darasa la saba lazima wachukue mtihani wa kuingia ambapo takriban wanafunzi mia tano hadi mia sita wanashindania nafasi hamsini. Mwaka huu takriban wanafunzi elfu moja wanatarajiwa kuchukua mtihani. Mara tu mwanafunzi anapokubaliwa, mara moja anaanza mafunzo yanayolenga hisabati, sayansi na teknolojia huku akisaidiwa kuweza kuzungumza Kiingereza vyema na kutoa nafasi za kimataifa. Kulingana na mwalimu mkuu James Linville, wanafunzi 80 wanasoma au wanakabiliwa kuingia vyuo vikuu na shule za sekondari kote duniani na takriban wote hupata msaada wa fedha. Well, it's incredibly competitive to get scholarships as international students to these schools. And not only that but... It's been a very long time. Kuna ushindani mkali wa kupata udhamini kama Somali wanafunzi wa kimataifa katika shule hizi, sio tu hivyo lakini, imekuwa muda mrefu tangu wanafunzi waliosoma na kulelewa Somalia waliweza kupata misaada hii ya fedha kwa ajili ya masomo. Kwa hiyo pale wanafunzi wa kwanza walipopata udhamini miaka mitatu iliyopita, walikuwa wanafunzi wa kwanza katika zaidi ya kizazi kimoja kuweza kupata udhamini kwenda kusoma Marekani. Nafasi ya elimu ni chache kwa raia wa Somaliland waliokumbwa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu mwaka 1988 hadi mwaka 1991 na kisha wakazuiliwa kwa ukosefu wa fedha au mizozo ya kisiasa. Ibrahimu ambaye hivi karibuni alikubaliwa kuingia chuo kikuu cha Rochester mjini New York kwa kupata msaada kamili wa kifedha, anasema anafurahi kupata nafasi ambazo wazazi wake hawakufanikiwa kupata. Anasema kwa mtoto ambaye wazazi wake hawakumaliza masomo ya msingi, hili ni jambo kubwa sana kuweza kukubaliwa katika chuo kikuu cha Marekani. Kwa sasa kuna takriban wanafunzi 40 kutoka shule ya Arbaso ambao wanasoma masomo ya juu nchini Marekani katika vyuo mashuhuri kama vile Harvard, MIT, Georgetown, Amherst na Carnegie Mellon. <mulia> kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Siku ya Mazingira, hapo Ijumaa wiki hii, viongozi wa dunia watakutana pamoja kutia saini makubaliano ya kimataifa ya mabadiliko ya hali ya hewa yaliyofanyika mjini Paris mwezi Desemba. Sherehe hizo zitafanyika kwenye makao makuu ya umoja wa mataifa jijini New York. Itakuwa hatua ya kwanza ya utaratibu wa kuadhimisha makubaliano hayo. Sasa Abdul Shakur mwandishi wa sauti Amerika mjini New York anaripoti kwamba hapo jana kuna kundi la viongozi wa kidini waliotoa taarifa kueleza uungwaji mkono wao na mkataba huo. Je, viongozi hao wanataka nini hasa? Viongozi hao wa kidini kwa hakika wanawataka viongozi wa dunia kuchukua hatua za haraka kutekeleza makubaliano hayo. Ripoti inaeleza kwamba viongozi hao walikusanyika pamoja katika eneo la kuswali katika jengo la Umoja wa Mataifa huko New York na kuomba dua kuthibitisha dunia ni sayari takatifu taarifa yao ya pamoja iliyotiwa saini na viongozi mia mbili hamsini kutoka dini mbalimbali mbali inawahimiza viongozi wa mataifa kutia saini kwa haraka kuidhinisha na kutekeleza makubaliano ya mabadiliko ya hali ya hewa ya Paris. Fletcher Harper anayeongoza muungano wa dini mbalimbali mbali, uliosaidia kutayarisha tukio hilo la jana, anasema kampeni hiyo inaungwa mkono na karibu watu elfu tano na makundi tisini kote duniani. Taarifa inatukumbusha kwamba ni lazima tuichukue dunia yetu kama zawadi term -term na sio tu ni kifaa kinachoweza kununuliwa au kuuzwa, lakini ni zawadi tunu ambayo lazima ilindwe na kuheshimiwa, sio tu kwa muda mfupi kwa ajili ya faida za kiuchumi bali kuilinda kwa muda mrefu. Haya ni misingi ya maadili na thamani ya kidini ambayo yanaheshimiwa na jamii zote duniani. Miongoni mwa waliohudhuria sherehe hiyo ni Kiran Bali, mwenyekiti wa kimataifa wa kundi la Umoja wa Dini, ambao ni kundi linalofanya kazi katika nchi 94. Kwa wengi wetu tunashuhudia tatizo kote duniani: ukame, upungufu wa chakula na kutowekwa kwa viumbe. Ninahisi hii ni kosa la kibinadamu na kidini, na hivyo niko hapa kumwomba kila mtu kuungana pamoja kama watu wa imani tunaoheshimu mazingira kuokoa dunia yetu. Viongozi hao wa kidini wametoa pia wito kwa watu kuanza kutumia nishati mbadala ili kuzuia joto la dunia kupanda zaidi ya nyuzi 1.5 celsius. Makundi ya kidini yanawakilisha asilimia 80 ya wakazi wote duniani, na hapa anasema watu hawa wako katika hali ya kipekee ya kuhimiza na kusukuma mbele ajenda mpya ya hali ya hewa. Tuna nafasi so ya kubadili utamaduni wa dunia, na kwa kubadili utamaduni kutabadili siasa, ili viongozi wa serikali kufahamu kwamba ni lazima kabisa kuchukua hatua kubwa muhimu kwa ajili ya mabadiliko ya hali ya hewa hivi sasa. Sherehe hiyo ilimalizika kwa wimbo kutoka jamii ya Wakalasinga wanaoombea dua sayari iliyo hatarini. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, sikiliza tena muhtasari wa habari. Waokoaji nchini Ecuador walifanikiwa kuokoa watu watatu wakiwa wa hai baada ya kufunikwa na kifusi kwa zaidi ya saa thelathini na mbili katika mtaa wa majengo ya biashara ambayo yaliharibiwa vibaya na tetemeko la ardhi la siku ya Jumapili. Picha za televisheni za hatua za uokozi katika mji wa bandari wa Manta umewapa watu wa Ecuador ahueni kwamba watu bado watu ambao bado hawajapatikana wanaweza kuwa hai licha ya idadi ya vifo kutokana na tetemeko hilo la kipimo cha Richter 7.8 kufikia mia nne na kumi. Ikulu ya Marekani, White House, inasema kwamba kuna uwezekano wa rais Barack Obama kutotia saini muswada utakaowezesha nchi kama Saudi Arabia kushitakiwa kwa jukumu la maofisa wake kuhusika kwa namna yoyote katika mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11 licha ya familia za waathirika kutoa mwito huo. Msemaji wa White House Josh Earnest amesema hapo jana kwamba kinga ya huru wa taifa hilo liko hatarini na ina athari zaidi kwa Marekani kuliko nchi yoyote. Mwisho wa muktasari wa habari, lakini hatuondoki hapa kabla ya kuleteni tahariri ya Sauti Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Mwenye Arugarama ni ofisa wa zamani wa jeshi katika jamhuri ya Rwanda anatafutwa kwa kushiriki kwake katika mauaji ya halaiki nchini Rwanda yaliyofanyika mwanzoni mwa mwaka 1994. Katika uwezo wake kama luteni kanali katika jeshi la Rwanda, alisaidia kuongoza na kushiriki katika kampeni za kikabila zilizolenga kufanya mauaji ya halaiki. Katika takriban siku mia moja za ghasia, zaidi ya za wanaume, wanawake na watoto laki nane waliuawa kwa ushiriki wake katika mauaji ya umma. Mahakama ya Kimataifa inayohusika na uhalifu wa Rwanda, ICTR, ilimfungulia mashtaka Bwana Munyarugarama kwa kushiriki katika mauaji ya halaiki na uhalifu wa vita na ilitoa kibali cha kukamatwa kwake. Bwana Munyarugarama alikimbia nchini Rwanda na inaaminika kuwa anaishi katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC. Kama wewe au mtu yeyote unayemjua anazo taarifa za kazi zake na mahala alipo, Taarifa hizo zinaweza kutolewa kwa usiri mkubwa. Unaweza kuwasiliana na ubalozi wa Marekani ulio karibu nawe au ndani ya DRC unaweza kupiga simu 081 715 2501, na kimataifa unaweza kupiga simu 243 81 715 2501. Pia kwa kuandika barua pepe Rewards for justice, DRC at yahoo.com, au kwenye tovuti www.rewardsforjustice.net/warcrimes. Marekani inahakikisha kwamba ripoti zote zitachunguzwa na wajihi wa watoa taarifa utawekwa siri. Kama ikibidi, Marekani inajiandaa kuwalinda watoa taarifa kwa, kwa kuwahamisha makazi yao. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Itukamilishia Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Asante mpendo msikilizaji kuungana nasi. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hapa studio, Idi Ligongo mwelekezi wa matangazo, Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema.