Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo jambo, msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harizon Kamau. Leo ikiwa ni Jumanne Aprili 19 mwaka nao ni wa elfu mbili kumi na sita. Tunasikika katika 107.5 Nairobi Kenya, 98.1 Ikweda FM Kisumu Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi na pia kwenye masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, karibu sana. Katika matangazo yetu ya hivi sasa utasikia kwamba serikali ya Kongo yashangazwa kuona jeshi la Rwanda likiingia Kongo bila ya makubaliano yeyote. Wakati tunaona jeshi la nchi nyingine linaingia mpaka kwako, hawakuomba ruhusa, hakuna mtu mwenyewe anajua. Na katika ripoti nyingine j hali iko vipi huko visiwani Komoro, ambapo matokeo ya uchaguzi yametangazwa lakini mahakama bado haijathibitisha hali mpaka sasa hivi ni ya kuchukanyisha, kwa sababu kuna kikundi cha watu ambao wako katika uwanja wa Uhuru, wanataka kufanya maandamano makubwa ili kushindikiza mahakama ya katiba kubadilisha matokeo. Kwa hayo na mengine, jumuika nasi katika dakika 30 za matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Lakini kwanza, Harison Kamau anakusomea habari za dunia. Kiongozi wa uasi wa Sudan Kusini Riek Machar ameshindwa kurejea katika mji mkuu kwa mara ya pili mfululizo leo Jumanne, akisema serikali haijatoa kibali kwa ndege ambayo atatembelea atambeba jenerali wake. Msemaji wa uasi William Ezekiel ameambia VOA hakuna tarehe iliyopangwa ya lini Machar atawasili Juba, Juba kuapishwa kama makamu rais, kulingana na makubaliano yaliyotiwa saini ya Agosti mwaka jana ya kumaliza miaka miwili na nusu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe msemaji wa serikali Michael Makuei ameambia waandishi wa habari kwamba jenerali wa waasi Simon Gatwech alikuwa akijaribu kwenda na zaidi ya wanajeshi mia mbili kupita idadi iliyokubaliwa ya wanajeshi wa uasi kuwepo mjini Juba. Makuei pia amewashutumu waasi kwa kujaribu kupeleka silaha nyingine huko. washambuliaji waliokuwa wamejihami kwa silaha na maguruneti Walivamia baa moja na kuanza kufyatua risasi na kumuua mwanamke mmoja na kujeruhi wateja wengine watatu katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, Jumatatu usiku. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maafisa wa polisi wamesema wanachunguza azma ya shambulizi hilo lililotokea katika kitongoji cha Ngaranga karibu na makazi ya maafisa wa polisi ambao wanawajibika kulinda majengo ya ofisi za serikali. Majibu ya kulipiza visasi kutoka kwa majeshi ya usalama ya Rais Pierre Nkurunziza na upande wa upinzani yameendelea tangu Aprili mwaka jana, pale rais alipotangaza kuwa atawania tena muhula watatu wa uongozi na baadaye kuchaguliwa tena mwezi Julai. Wapinzani wa Nkurunziza wamesema uamuzi ulikiuka katiba ya nchi na maktaba na mkataba wa amani ambao ulimaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe katika nchi hiyo na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limeripoti kutokea mapigano mapya na upungufu mkubwa wa chakula katika maeneo ambayo awali yalikuwa na amani ya Sudan Kusini, na hivyo kusababisha maelfu ya watu kuhama makazi yao na kutorokea nchi jirani. Lisa Schlein ana ripoti kutoka Geneva ambayo inasomwa na mwenzangu Mary Mgawe takriban watu milioni mbili nukta tatu wamelazimika kuhama nyumba zao tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyozuka huko Sudan Kusini mwaka elfu mbili kumi na tatu. Takriban zaidi ya watu laki sita mia saba wametumbukia katika ukimbizi kwenye nchi jirani. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limeonya kwamba idadi inazidi kuongezeka katika maeneo jirani ya Sudan Kusini wakati vita vikizidi kupamba moto kwenye maeneo ambayo awali yalikuwa na amani hasa ya kaskazini mwa Bar el Gazal na majimbo ya Warap. Shirika hilo linasema kwamba wakimbizi wamesababisha mzigo mkubwa katika nchi wanazosaka ukimbizi. Limeongeza kuwa UNHCR na mashirika mengine ya misaada yana upungufu mkubwa wa fedha, hali inayohatarisha huduma za wakimbizi. UNHCR inakadiria kuwa takriban wakimbizi elfu hamsini na mbili wametorokea Sudan tangu mwezi Januari. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC tukiendelea nazo habari muhimu za dunia kundi la waasi wa taliban limefanya shambulizi la kutumia bomu na bunduki mjini kabul leo asubuhi na kuwaua watu wasiopungua thelathini na kuwajeruhi wengine 327 shambulizi hilo lililenga jengo ambalo maafisa wanasema linatumiwa na kikosi maalum cha jeshi la afghanistan ambacho kinafanya kazi nchini, chini ya idara ya upelelezi ya nchi hiyo kinachohusika kuwalinda maafisa wa serikali Shambulizi lilianza saa tatu asubuhi wa wakati mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga alipovurumisha gari lililojaa vilipuzi kwenye eneo la kuingilia. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani sedik Sedik amewaambia waandishi wa andishu, habari kuwa mamia ya kilo za vilipuzi zilipatikana kwenye gari hilo. Amesema uchunguzi unaendelea kufahamu idadi ya washambulizi, na kukiri kwamba kulikuwa na mapungufu ya kiusalama yaliyopelekea shambulizi ambalo limesababisha vifo vingi. Miezi minne baada ya rais wa Nigeria Muhamadu Buhari kusema kwamba wameshinda vita dhidi ya kundi la Boko Haram, kundi hilo lenye misimamo mikali bado linavuka mipaka ya kimataifa na kuepuka mapambano ya ana kwa ana na majeshi ya Afrika yanaungwa mkono na Marekani wakati wakilenga masoko na misikiti ambayo haina ulinzi mkali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, kundi hilo huenda limeondoka kwenye miji mikubwa lakini liko maeneo ya ndani ya nchi na bado ni tishio. Maelfu ya wakimbizi na wanavijiji maskini wamezungukwa na mapigano katika maeneo ya kaskazini mwa Kamerun huku pia wakitishwa na njaa na vitisho vya kila aina wakati wanapojitahidi kujikimu kimaisha na wasiwasi wasi kuhusu kile kinachoonekana kuwa kutolegezwa kwa vikwazo ilivyowekewa Iran pamoja na mazungumzo ya kisiasa yanayoelekea kusambaratika ni masuala yanayotarajiwa kuzungumziwa wakati wa mkutano kati ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iran Javad Zarif. Viongozi hao wamekutana leo mjini New York wakati wa mwanzo wa ziara ya Kerry itakayompeleka Misri na Saudi Arabia. Maafisa wa Iran wamelalamika kwamba nchi yao haijapunguziwa vikwazo kama ilivyokubaliwa kwenye mkataba wa kihistoria wa nyuklia uliotiwa saini mwezi Januari. Akiwahutubia waandishi wa habari wakati akiandamana na mshauri wa Umoja wa Ulaya kuhusu sera za mambo ya nje Frederica Mogherini, Zarif amesema ni sharti mataifa yote yachukue hatua zifazo ili kuondoa vizingiti katika utekelezaji wa makubaliano hayo ya nyuklia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu katika matangazo haya ni huko nchini Kongo. Msemaji wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, huko Kivu Kaskazini, amesema kwamba ameshangazwa kuona kwamba jeshi la Rwanda liliingia nchini DRC Jumamosi, bila makubaliano yeyote na kuingia hadi kilomita zaidi ya moja, eneo la Banagana Buhumba, kilomita 32 kaskazini mwa mji wa Goma, huko mashariki mwa Kongo. Taarifa zaidi anayo mwandishi wetu Auster Malivika kutoka Buhumba. Kapteni Jike Kaiko Giome amezungumza na Sauti ya Amerika mpakani mwa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kijiji cha Kabanagana de eneo la Buhumba wilayani Nyiragongo, hapa Kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambapo amesema kwamba jeshi la Rwanda liliingia kwenye ardhi yake, lakini hata hivyo limerudi upande wa Rwanda. Ile ambayo tunajua sisi wote ni kwamba jeshi ya Rwanda ilifika Kongo. Afu ripoti ikisha kuya, toutes les consequences seront tirees, kama gisi niliwaambia, majeshi ya Rwanda yalivuka kupitia hiyo mpaka Borne 123 wakaingia ndani ya Afu wakazunguruka mpaka ku masomo wakaenda tokea ku Borno 120 ndio kwa maana tuko, waliingia kushindia kilometa moja. Nimepata fursa ya kuzungumza na baadhi ya wananchi katika kijiji hiki. Barifika wa, wa, wa, wa, wa Sudan wa Rwanda yes. Balifika, walipita huku nyuma hii miti wakakuya wakazunguruka wakati, wat, eh, wakati watoto waliwaona nikwambia se mukwe musomo watoto wakanikaambia na walimu wanisaidie watoto wakaingia msomo wenyewe kwaisha, kimbia walikuwa nishifa hapa, nikawarudisha na njo nikaita na chef de localité nikamwambia sasa no, hapa tunaona wasoda wa nani wa Rwanda wanatuvamia, na akaita wasoda wa wa, wa, wa Kongomani njoo akawarudisha nyuma. Hayo yalijiri wakati watu wenye silaha waliposhambulia kambi ya jeshi na polisi ya Rwanda district ya Rubavu katika nchi ya Rwanda, huku Rwanda ikishutumu wasi wa FDLR walioko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuhusika na swala hilo, na kwa sasa hali ya kiusalama imerudi, lakini huku baadhi ya wananchi wakiwa katika hali ya wasiwasi -wasi. Tuko mwasiwasi sana, wakati unaona jeshi la nchi nyingine lilaingia mpaka kwako, hawakuomba ruhusa, hakuna mtu anajua, basi wewe peke unaona ilikuwa na kisha tukisikia huko mimi nilikuwa naishaanza funga vitu viko pale msaula mboto. Nataka mbie ulijua namna gani? kama teni teni ni tofauti, basi vinafanana. Serikali ya Kongo imesema kwamba haitakubali tena jeshi la Rwanda kuingia kwenye ardhi yake bila makubaliano yoyote. Oser Malivika, sauti ya Amerika, Kabanagana Buhumba. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, Ukrain na Rusia huenda zimefikia makubaliano ya kuachiliwa kwa rubani wa Ukrain aliyefungwa na Zeda Savchenko kwa mabadilishano ya maafisa wawili wa Rusia ambao wameshtakiwa kwenye mahakama ya Ukrain. Wote Kiev na Moscow wamethibitisha kwamba katika mawasiliano ya simu siku ya Jumatatu, rais Petro Poroshenko na mwenzake wa Rasia Vladimir Putin wamezungumza kuhusu Savchenko na wanahewa wa Rasia Aleksandar Aleskendadrov na Yevgen Yerofeyev. Akiongea na waandishi wa habari mjini Kiev leo, Poroshenko amesema kulingana na matayarisho ya awali, anadhani kwamba wamekubaliana kuhusu mpango ambao utaruhusu kuachiwa kwa rubani huyo. Taiwan imeanzisha upinzani mkali dhidi ya Beijin, Ubelgiji na taasisi ya ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo baada ya ujumbe wake kuondolewa kwenye mkutano kufuatia malalamiko ya China. Maafisa wa Taiwan wanaohudhuria mkutano huo wa kamati ya OECD waliomba kuondoka baada ya maafisa wa China kusema ujumbe wa Taiwan haukuwa wa maafisa wa andamizi. Shirika la habari la Taiwan limekariri msemaji wa wizara ya mambo ya nje Wang akisema kuwa madai ya China hayakuwa na msingi wowote kwa vile Taiwan imeishawahi kushiriki katika mikutano ya awali ya kiwango cha viongozi wa ngazi hiyo hiyo. Taiwan si mwanachama wa OECD, lakini mara kwa mara inahudhuria mikutano ya kamati za kundi hilo tangu mwaka wa elfu mbili na tano. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry Jumatatu ameahidi kuendelea kutafuta suluhisho la amani kati ya mataifa mawili ya Israel na Palestina katika muda wa miezi tisa iliyosalia kabla ya rais Barack Obama kuondoka madarakani. Katika hotuba yake kwa kundi la wanaharakati wa Israel kwa jina J Street, Kely alisisitiza umuhimu wa kumaliza mzozo wa maelfu kati ya mataifa hayo mawili, huku akisema kwamba njia pekee ya kupata suluhisho la kudumu ni ile ya kutambua mwelekeo wa kuwepo kwa mataifa mawili. Kely amesema pia ni lazima wadau wote waongeze bidii ili kutafuta suluhisho la kudumu kwa mzozo huo. Nam, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya www voa swahili.com. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba uchaguzi mkuu huko Komoro umekamilika na tume ya uchaguzi kutangaza matokeo bila mpaka sasa inasubiriwa mahakama ya katiba kuthibitisha matokeo hayo, ikiwa bado hali haijulikani itakuwaje. Ambapo mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwandishi wetu akiwa Moroni, Abdurahman Baramia, na kwanza kutaka kujua kama mahakama hiyo itaweza kubatilisha matokeo hayo. Kwa kweli mahakama ya, ya katiba inaweza kubatilisha matokeo hayo, lakini inaonyesha kwamba haitofanya hivyo kwa sababu kwa mujibu wa sheria tume ya uchaguzi inapotoa matokeo, matokeo yote e, na moja kwa moja yanakwenda kwenye mahakama ya katiba ambayo ina jukumu la kuhakikisha kwamba e, matokeo hayo ya kweli au hayana dosari yoyote. Kwa hivyo mahakama ya katiba ina uwezo wa kutengua matokeo licha ya kutangazwa na tume ya taifa ya uchaguzi lakini jambo hilo linavyoonekana ni kwamba hakitokea jambo kama hilo. Kwa sababu hiyo, ikiwa itatokea mahakama ya katiba ikabadilisha matokeo ya uchaguzi au kufanya uchaguzi mwingine huko kisiwani Nzuani, itakuwa ni jambo la kwanza katika historia ya Komoro, kwa sababu tume ya uchaguzi ikisha kutoa matokeo yanakwenda katika mahakama ya katiba basi matokeo yayo yanakuwa ndo yale yale ambayo tume ya uchaguzi imetoa matokeo hayo. Sasa Abdurahman, hebu tueleze pia, kumekuwa na hali ya sintofahamu kwamba kila mtu aliyekuwa akigombea amekuwa akijitangaza kwamba yeye ndiyo mshindi kabla ya haya matokeo kutolewa. Lakini je, upande ule ambao umeshindwa upande wa bwana Swalihi, yakipelekwa haya matokeo kwamba Zali ya Thumani ndiyo mshindi, je, upande wao unaona kwamba watakubali matokeo haya au hali ya wafuasi wao wako vipi? Hali ya kisiasa kwa kweli ni ya kutatanisha kwa wafuasi wa wagombea wote wawili waliopata matokeo ya juu katika uchaguzi uliopita ambao ni kanali ya Sumani na Muhamed Ali Swalihi kusherekea ushindi licha uchaguzi ya tume ya uchaguzi wiki iliyopita kumtangaza kanali Azali ya Sumani kuwa mshindi wa uchaguzi huo na kupata asilimia arobaini pointi tisa nane na kumshinda huyu uh, bwana Mohamed Ali Swalihi ambaye alipata asilimia thelathini na tisa point nane saba Kwa hivyo tunaona kwamba hali mpaka sasa hivi ni ya kutatanisha, kwa sababu hivi ninavyokuambia, kama tulivyozungumza mwanzo, kwamba kuna kikundi cha watu ambao wako katika uwanja wa uhuru hapa mjini Moroni. Wao wanataka kufanya maandamano makubwa ili kuishindikiza e, tume au mahakama ya katiba kubadilisha matokeo, na hivyo hivyo haitokuwa kwa sababu ikiwa kunafanyika jambo kama hilo, itakuwa ni historia ya mwanzo katika kwenye serikali ya Komoro ili mahakama kuu kubadilisha matokeo. Nafikiri matokeo yatakuwa ni vile vile, lakini hatujui ni kwa nini chama cha UPDC ambacho ni cha Bwana Mohamed Ali Swalihi kitafanya wakati matokeo yatakapotangazwa. Ni Abdurrahman Baramia akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Moroni. na mjumbe maalum wa serikali ya Marekani katika eneo la maziwa makuu Thomas Periero amerejea kwa mara nyingine tena nchini Burundi kuishawishi serikali kukaa kwenye meza ya mazungumzo na wapinzani wake ili kumaliza tofauti zao bila umwagaji damu. Safari hii ameilaumu serikali ya Burundi kukwamisha mazungumzo hayo. Taarifa zaidi anayo mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura, Burundi. Ni zaidi ya mara tano mjumbe huyo wa Marekani katika eneo la maziwa makuu wa makuwa, akizuru Burundi tangu Januari mwaka huu katika juhudi zake za kuingilia kati mzozo wa kisiasa unaikabili nchi kwa takribani mwaka mzima na kushawishi pande zinazohasimiana kuketi kwenye meza ya mazungumzo ili kumaliza tofauti zao kwa amani. Thomas Periero anahakikisha kuwa jumuiya ya kimataifa haitachoka kuingilia kati. Ni kama vile tunapiga hatua moja mbele na nyingine mbili nyuma katika makubaliano yetu na serikali. Sasa ni wiki kadhaa ambapo rais mwenyewe aliahidi kuwa ataachilia huru wafungwa wa kisiasa, lakini hakuna kilichofanyika. Alikubali kuwa waangalizi wa haki za binadamu mia mbili watatumwa hapa, lakini hadi sasa ni kama vile mchezo. Kilicho muhimu kwetu ni kuona waangalizi wakishuhudia kuwa hakuna watu wanaoendelea kuuawa, kutekwa au kufanyiwa mateso. Hii ni wakati kitengo cha Umoja wa Mataifa kinachohusika na haki za binadamu kimetoa ripoti kikisema kuwa watu zaidi ya mia tano waliteswa tangu Januari mwaka huu na baadhi ya walinda usalama bila ya kuwepo hata mmoja aliyefikishwa mahakamani akituhumiwa kufanya mateso hayo. Thomas Periero anasema serikali ndiyo chanzo cha matatizo yote na pia ndiyo yenye mamlaka ya kubadili hali ya mambo. Uh, kama nilivyosema, serikali uh, ni chanzo cha matatizo yote um, ya kijamii na kiuchumi. Ikiendelea katika njia hiyo, sisi kama wanaounga mkono serikali na wananchi, hatuoni namna tutakavyoweza um, kusaidia difficult... ni lazima serikali hiyo ichukue maamuzi magumu. Hapa anasema baada ya ziara hii ya siku mbili hapa Burundi, mjumbe huyo wa Marekani ameelekea nchini Tanzania kukutana na rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa aliyeteuliwa kuwa mpatanishi atakayesaidia Rais wa Uganda Yoweri Museveni kuongoza mazungumzo ya kumaliza tofauti za Warundi. Umoja wa Mataifa walituma ujumbe wa marais wanne hapa Burundi katika juhudi za kushawishi serikali kuzungumza na wapinzani wake ili kuzuia umwagaji damu zaidi, huku pia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon akiwasili mwenyewe hapa mapema mwaka huu katika juhudi hizo hizo. Haidala Hakizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia jinsi unywaji pombe na uvutaji sigara unavyotoa changamoto katika maadili ya wanawake katika jamii. Huko Mombasa nchini Kenya, wanawake wanatukuzwa kama mfano bora katika jamii, lakini hivi sasa suala la uraibu miongoni mwao inahusishwa na mtindo wa maisha unasababisha upotofu wa maadili. Je, wanasahau majukumu yao, na je jamii kwa jumla ina jukumu gani katika suala hili? Wazee na washauri huko Mombasa wanalizungumzia suala hili kama anavyotupasha mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Muhamed. Waraibu wa vileo au wanaostarehe kwa kutumia vileo kwa kawaida wanaonekana kama watovu wa nidhamu katika jamii. Lakini iweje, anayetambulika kama kioo cha jamii, yaani mwanamke, ajihusishe na starehe hizi? Kulingana na utafiti niliofanya, ni dhahiri kwamba hili ni wazi, na katika karne ya sasa imekuwa kama mtindo wa kimaisha. Kutana na dada huyu ambaye jina lake tumelibana, anakiri yeye ni mraibu kwa muda mrefu, akidai ndiyo starehe yake ya kujiliwaza. Mimi natumia marungi na kuvuta bangi na pombe sana, mara moja moja nikipata nanywa. Kama miaka saba sasa, tokea nianze kutumia nilianza kupewa na marafiki zangu, ikawa napewa napewa, mwishowe nkaja nkanunua mi mwenyewe na mpaka nkajikuta sasa nimekuwa siwezi kukaa bila kutumia yani. Kuna muda ukikaa huwa wajisikia tuwe mwenyewe, uanze tu, uende ukanunue tu na uanze kuchana. Bila hivyo huwezi, ikiisha bure waiona umekosa kitu kimoja cha maana sana. Katika mila nyingi za Kiafrika, mwanamke mraibu anaonekana kukosa heshima na kudharauliwa na wanaojipata katika mtego huu. Chanzo ni kama anavyoeleza mshauri katika kituo cha kurekebishia tabia, sana sana ni dhiki, ama tuseme changamoto za maisha ambazo zimewafanya waweze kuwa kwenye mtego huu wa, ama tuseme katika mfano, familia tuna watu, sana sana wanawake, labda wengine waliopata wengi mimba kitambo, hawana mwanamume, ama tuseme mume ambaye atakuwa bwanake aweze kumlea mtoto wake. So kuna changamoto ya kulea mtoto, kama tuseme familia ambayo imegawanyika, mtu labda ameboeka, hajui afanye nini, hana kazi sa hii wanawake kupata kazi ni ngumu sana katika jamii Kadangala haswa. Wanawake wengine wamejitokeza wazi na pia wameza kwa tumia watoto wao tumia sigara, lakini jambo hilo kweli ni tashwishi haswa katika jamii na weka. ukiwa mama ambaye ulikaa miezi tisa ukibeba mtoto, alafu mzae huyo mtoto wako, ndo mtu uko na vipi? na haswa na wengine unasema ni sawa, lakini kwa kweli si sawa. mtu mtoto wako aweza kumlia ni sigara ama bangi ama mira, kwa kweli haifai, kwa sababu mtoto wako pia ataadhirika jambo ambalo umefanya baada ya Wazee wanashauri kupotoka kwa maadili ikiwa ni sababu nyingine, kwani hapo awali licha ya kuwa tabia hizi zilikuwepo kwa uchache, waliofanya walikuwa waangalifu ili kutunza heshima zao na za jamii kwa ujumla, kinyume ilivyo sasa. Yangu leo, nenda kwake, natafuna, naondoka. Urabu wangu kwa siri, hata mzazi wangu hajui, hata yule mume wangu pia huwa hajui. Sasa huu wakati tulionao ni wakati kuwa watu hawana haya, utamwona mwanamke huwa na mirungi katika harusi ya hadharani, merungi, sigara kila kitu, na yule ni mwanamke. Katika vitotoro pia, uenda akakaa akae na gengi na gurupu la wanaume. Iwapo hili ni tatizo katika jamii, je, ushauri upi uliopo kukabiliana na hili kabla ya vizazi vijavyo kupotoka zaidi? afya ya wanawake haswa kama tumia uh, sigara lazima pia mapafu yataweza kuwa kuathiriwa. Na hizo kwa sababu katika rai hizi, kama ni bangi, miraa, huwa zina kemikali tofauti ambazo zinaweza, inaweza kuathiri afya na pia kimawazo, na uh, haswa katika wanawake wanakuwa wamejitokeza. Na katika ushauri tunasema kuwa... okay, afadhali wamejitokeza ili waweze kujitambuliwa, kwa sababu tunajua bila shaka kuna shida, na lazima mtu te matibabu, labda ni kwenda rehab ama labda apate ushauri wote katika na mashauri na mshauri mashauri na yoyote ambayo aweza kumsaidia ili aweze kuepuka katika mm, uraibu huo. So, kwa kweli ni mimi mwenye binafsi kwa mama, ama tukiwa wanawake, ni jambo gani ambalo tutaka liwe nzuri katika jamii yetu, kumaanisha bado ni kule mashinani, mm, na tumeona kuwa ni jambo huu zaidi kwenda katika hao mashinani, ili tuweze kueleza kwa uraibu na haifai mwanamke yoyote hufanya mambo hayo licha ya Wakristo hata Waislamu. Bila shaka jamii ina jukumu kubwa kutunza maadili na kurekebisha panapokuwa na ovu. Je, viongozi wa kidini nao katika kusaidia hili wanawajibika ipasavyo? Ukitafakari hayo, chukua msimamo kama mmoja katika jamii na kama mama au mwanamke, kuwa mfano bora. Nikiripotia Sauti ya Amerika mimi ni Salma Mohamed kutoka pwani ya Kenya. Sikiliza. Sauti. Mtandao. Sauti ya Amerika. Kenes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Kutoka jijini Dar es Salaam mimi ni Dina Chahali. Waingi kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Nairobi. Nairobi. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika. Amerika. Nikiripoti kutoka Kinshasa mimi ni Salehe Mwanamilongo. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Harrison Kamau atakusomea muktasari wa habari. Kiongozi wa uasi wa Sudan Kusini Riek Machar ameshindwa tena kurejea katika mji kwa mara ya pili mfululizo leo Jumanne, akisema serikali haijatoa kibali kwa ndege ambayo itabeba jenerali wake hadi mjini Juba. Washambuliaji waliokuwa wamejihami kwa silaha na maguruneti wamevamia baa moja na kuanza kufyatua risasi na kuwa mwanamke mmoja na kujeruhi watu wengine watatu katika mji mkuu wa Burundi Bujumbura siku ya Jumatatu usiku. Kundi la waasi wa Taliban limefanya mashambulizi ya kutumia mabomu na bunduki mjini Kabul leo asubuhi na kuwaua watu wasiopungua 30 na kujeruhi wengine 327. Shambulizi hilo lililenga jengo ambalo maafisa wanasema linatumiwa na kikosi maalum cha jeshi la Afghanistan ambacho kinafanya kazi chini ya idara ya upelelezi ya nchi hiyo. Miezi minne baada ya rais wa Nigeria Muhamadu Buhari kusema kwamba wameshinda vita dhidi ya kundi la Boko Haram, kundi hilo lenye msimamo mkali bado linavuka, linavuka mipaka ya kimataifa na kuepuka mapambano ya ana kwa ana na majeshi ya Afrika yanayoungwa mkono na Marekani wakati wakilenga masoko na misikiti ambayo haina ulinzi mkali. Wasiwasi wasi kuhusu kile kinachoonekana kuwa kutolegezwa kwa vikwazo Ilivyowekewa Iran pamoja na mazungumzo ya kisiasa yanayoelekea kusambaratika ni masuala yanayotarajiwa kuzungumziwa wakati wa mkutano kati ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry, na mwenzake wa Iran na Javad Zarif. Ukraine na Russia huenda zimefika makubaliano ya kuachiliwa kwa rubani wa Ukraine aliyefungwa na Deza Savchenko kwa mabadilishano ya maafisa wawili wa Russia ambao wameshtakiwa kwenye mahakama ya Ukraine. Taiwan imeanzisha upinzani mkali dhidi ya Beijing Ubelgiji na taasisi ya ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo baada ya ujumbe wake kuondolewa kwenye mkutano kufuatia malalamiko ya China. Maafisa wa Taiwan wanaohudhuria mkutano huo wa kamati ya OECD waliomba kuondoka baada ya maafisa wa China kusema ujumbe wa Taiwan haukuwa wa maafisa wa andamizi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry Jumatatu ameahidi kuendelea kutafuta suluhisho la amani kati ya mataifa mawili ya Israeli na Palestina katika muda wa miezi tisa iliyosalia kabla ya rais Barack Obama kuondoka madarakani. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Usikose kujiunga nasi hapo saa tatu usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki, tutawaletea kipindi cha kwa undani kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya, naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usiku mwema.