Kutoka studio 15, hii ni VOA Express, ni saa 10:30 jioni leo, ikiwa ni Jumatano tarehe 20 mwezi Aprili mwaka wa 2016. Katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo tutakuletea makala ya kama una kazi, ambapo kijana aliyejiajiri mwenyewe anatoa ushauri kwa vijana wenzake. Kwa kifupi ajira ya mimi ni imetengenezwa na mimi mwenyewe kutokana na ule ubunifu ambao nimetoka nao chuoni na pia kwa uzoefu wa miaka mitatu huo, ambao nimeupata nimeweza kuendelea ni kijana ambaye anasimulia kuhusu ubunifu na uzoefu alioupata katika kazi yake. hii ni VOA Express. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi vilevile katika VOA Express. Hivi sasa tutasikia maoni ya baadhi ya wa Wakenya kuhusu maisha baada ya mfumo wa ugatuzi kuanza kutekelezwa nchini humo takriban miaka mitano. Hivi sasa ugatuzi kwangu, naona imefanya, umefanya maisha kuwa rahisi kwa sababu hapo mbeleni mambo yalikuwa kama ni Kenya mzima; yalikuwa kama kuna maofisi fulani yako Nairobi peke yake. Upata utaweza kuyasikia mengi kutoka kwa Wakenya baada ya kuona mambo ambayo yameendelea tangu ugatuzi kuanza nchini Kenya, na hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza, hebu tupate habari za dunia zikisomwa kwako na mkamiti Kibayasi. Wafuatiliaji wa makubaliano ya amani nchini Sudan Kusini wanasema ucheleweshwaji mkubwa ambao haukutarajiwa wa kurejea kwa kiongozi wa waasi Riek Machar katika mji wa Juba kwa ajili ya kuunda serikali ya mseto na mpinzani wake Salva Kiir unahatarisha makubaliano ya kumaliza vita vilivyodumu nchini humo kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Riek Machar alitarajiwa kuwasili Juba Jumatatu na kuapishwa kuwa makamu wa rais wa nchi hiyo chini ya makubaliano yaliyofikiwa mwezi Agosti mwaka jana, lakini msemaji wa kundi la waasi amesema kutokana na sababu za kimsingi Machar amechelewa kurejea nchini humo, jambo lililosababisha Umoja wa Mataifa na Marekani kuelezea wasiwasi wao juu ya suala hilo. Bilionea Donald Trump na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton wameshinda uchaguzi wa awali uliofanyika jana huko kaskazini mashariki mwa jimbo la New York hapa Marekani, wakiongeza uongozi wao dhidi ya wa wapinzani wanaojaribu kupata uteuzi wa chama cha Republican na Democrat. Wote wawili walipata ushindi mkubwa, na Trump ana kiasi cha asilimia 60 ya kura ikilinganishwa na asilimia 25 waliopata gavana wa Ohio John Kasich na asilimia 15 kwa seneta wa Texas Ted Cruz. Clinton alishinda, alimshinda seneta wa Vermont Bernie Sanders kwa asilimia 58 dhidi ya 42. Wagombea wanajaribu kukusanya wajumbe wengi kwenye mkutano mkuu ili kuweza kupata uteuzi wa chama kwa ajili ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Novemba. Marekani inaamini miezi miwili ya usitishaji mapigano nchini Siria bado ipo na inatekelezwa licha ya kuongezeka kwa ghasia na shutuma za ghasia zinazofanywa na waasi na serikali. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Marekani John Kirby alisema jana Jumanne kwamba kiwango cha mapambano bado kipo chini kama ilivyokuwa kabla ya mashauriano ya kusitisha vita kwa muda kufanyika mwishoni mwa mwezi Februari. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Siria, Stafan de Mistura alielezea ongezeko la ghasia kama lenye kutia wasiwasi katika tathmini yake ya wiki hii, lakini alisema pia kwamba usitishaji mapigano unafanyika katika maeneo mengi. Wajumbe kutoka kundi la waasi wa kihouthi nchini Yemen na washirika wao wanasema watashiriki mazungumzo ya amani yanayoongozwa na Umoja wa Mataifa huko Kuwait baada ya kukaa nyumbani kupinga kilichoshutumiwa kuwa ni ghasia za usitishaji mapigano zinazofanywa na vikosi vinavyounga mkono serikali. Wawakilishi kutoka pande zote za Wahouthi na chama cha rais wa zamani Ali Abdullah Saleh, ambacho kinaunga mkono wa Houthi, walisema wanapanga kuwasili huko Kuwait leo Jumatano au kesho Alhamis. Mnaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Timu ya uokozi huko Ecuador inaendelea kuwatafuta manusura katika vifusi vya tetemeko la ardhi lililokuwa na kiwango cha 7.8 Richter huku mazishi yakianza kwa zaidi ya watu 500 waliokufa. Idadi ya vifo inaonekana kuongezeka na baadhi ya maafisa wanasema zaidi ya watu 1700 bado wamepotea, ikiwa ni siku tatu baada ya tetemeko la ardhi la awali. Tuna watu elfu mbili walioorodheshwa kwamba wanatafutwa, lakini mpaka sasa tumepata watu mia tatu alisema naibu waziri wa mambo ya ndani wa Ecuador Diego Fontes kwa waandishi wa habari. Hata hivyo, wizara ya ulinzi ya Ecuador inasema idadi ya watu waliopotea ni 231. Kwa mujibu wa makadirio ya serikali, zaidi ya watu elfu nne na mia sita walijeruhiwa. Rais wa Marekani Barack Obama amewasili leo Jumatano Saudi Arabia ambapo anatarajiwa kuzungumza na Mfalme Salman masuala kadhaa ikiwemo Saudi Arabia na hasimu wake Iran, mzozo wa Yemen na juhudi za kulishinda kundi la Islamic State. Marekani na Saudi Arabia ni washirika wa, wa muda mrefu lakini hivi karibuni kumekuwepo na mivutano. Obama anaikosoa Saudi Arabia kwa kutofanya vya kutosha katika juhudi za kupambana na kundi la Islamic State na Marekani iliungana na kundi la mataifa yenye nguvu duniani kufikia mkataba wa nyuklia na Iran ambao ulifungua mabilioni ya dola katika fedha za msaada kupitia mpango wa kuongeza vikwazo. Serikali ya Ufaransa inafikiria kuongeza tena muda wa hali ya dharura nchini humo iliyowekwa baada ya mashambulizi ya ugaidi yaliyotokea Novemba 13 wakati huu ikiwa ni kwa ajili ya kutangaza mashindano ya mpira wa miguu ya European Championship na mashindano ya mbio za baiskeli ya Tour de France. Waziri Mkuu Manuel Valls amependekeza ongezeko la hali ya dharura leo Jumatano, akisema itaruhusu majibu bora zaidi dhidi ya kitisho cha ugaidi wakati wa mashindano ya Euro 2016 kutoka Juni kumi hadi Julai kumi. Barabara kabisa, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa studio 15 katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC. Na katika habari ambayo tumeipa uzito hii leo, mataifa kumi na moja kia ya kiafrika yamekubaliana kuweka viwango sawa katika mfumo wa kupiga na kupokea simu. Taarifa ya serikali hizo imesema kwamba katika mataifa ambako mfumo huo umeshaanza mafanikio makubwa yameanza kupatikana. Mataifa hayo yalitajwa kama vile Kenya, Rwanda, Uganda na Sudan ya kusini. Kutoka Kigali, huyu hapa mwandishi wetu Silvanus Karemera na ripoti zaidi. Huu ni mkakati ambao unaanza kuyaona mataifa yote 54 hamsini na nne ya bara Afrika yakiwa na viwango sawa vya kuita au kupokea simu miongoni mwake Leo changamoto iliyopo ni kwamba ni gharama kubwa sana kupiga simu kutoka nchi moja ya Afrika kwenda nchi nyingine, kulio kupiga simu kutoka Afrika kwenda Ulaya na Marekani. Mawaziri wa mawasiliano kutoka nchi kumi na moja za Kiafrika wanasema wanataka kuifanya Afrika kuwa moja na yaliyoungana kimawasiliano, tena kwa viwango vya chini kabisa. huyu ni waziri wa sayansi na teknolojia wa Rwanda Jean Philbert Nsengimana. se sera tuliokubaliana miongoni mwetu ni kwamba kwa mataifa yaliyo kwenye muungano huu, kupiga au kupokea simu haitakuwa tofauti na viwango unavyotumia ukiwa kwenye nchi yako, na hii imepunguza gharama hizo kutoka karibu dola moja za Marekani kwa dakika moja hadi chini ya senti moja dola ya Kimarekani katika muda huo. Nchi <coughs> hizo kumi na moja zinapatikana kwenye ushirika unaojulikana kama Smart Africa wenye makao yake mjini Kigali. Mkurugenzi wake mkuu na mkuu wa zamani wa shirikisho la mwashirika ya mawasiliano ITU ulimwenguni, Dr. Hamadoun Toure anasema huu an ni mkakati ulioanzishwa na marais wetu mwaka jana 2015, wakiongozwa na Rais Paul Kagame, ambaye siku zote naamini kwamba teknolojia ni nyenzo muhimu kwa ajili ya kulikwamua bara la Afrika, na bahati nzuri sasa marais wengine wameridhia hilo kupitia mkakati huu wa Smart Africa. Africa. Tayari nchi za Uganda na Rwanda pamoja na Kenya na Sudani Kusini zimekwisha tekeleza mpango huo, ni zaidi ya mwaka mmoja sasa. Lakini viongozi hawa wanasema kwamba kama hilo liliwezekana kwenye nchi hizo, basi na mahali pengine inawezekana, na hatimaye bara zima la Afrika. Silvanos Kalemera, VOA Express, Kigali. Ni VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Nchini Burundi, wafanyabiashara wanalalamika kutokana na ongezeko la ushuru wa forodha kwa bidhaa za kutoka nje ya nchi. Baadhi ya wananchi wanasema kwamba serikali imepandisha kwa kiwango kikubwa ada inayotozwa bidhaa hizo. Huyu hapa ni Haidala Kizimana ambaye ni mwandishi wetu kutoka Bujumbura, Burundi. Kodi ni kubwa sana sana kabisa kwenye ghala biashara, huyo mwenyewe, unaona unaona, gisi imejaa, alafu hakuna hata mwenye kutoa mzigo. Ni kilio cha mfanyabiashara kwenye bandari ya ziwa Tanganyika hapa mjini Bujumbura, akiwa kwenye ghala la bidhaa zinazosubiri kulipiwa ushuru wa forodhani kwa pesa ambao wanalipisha wanashindwa gisi ya kutoa mzigo kwa gisi na utauzisha nje. Hata na mimi hapo nazungumza, na mimi nina miezi miwili, nina mzigo humu ndani. Jiulize, mimi mfanya biashara, miezi miwili, si ningekuwa nimeshasafiri na nimesharudi nimeingiza tena mali? Pembeni kidogo, kwenye ofisi ya mamlaka ya kukusanya mapato ya serikali OBR, kuna kufanyika hesabu za ushuru wa forodhani. Kilio hicho ndipo kinasikika kwa sauti ya juu kabisa kontena kabla ya miezi minne mitano tulikuwa tuna idedwane milioni kumi na moja ya vempie milioni kumi na nane mpaka ka ishirini ya karanti pie hivi wanaomba milioni hamsini. Maana yake hata tukiuza nyumba hatuna uwezo wa kulipa hizo pesa. Maana yake ikiendelea hii hali, ina maana siote tunafunga maduka. Hatujui je, hao watu tunataka tufanye nao kazi au wanataka kutuangamiza tutoke barabarani? Hasara ni kubwa kwa wafanyabiashara ambao bidhaa zao zinamaliza muda mrefu katika ghara za bandarini, enda kuleta biashara na huko na mwenye atauchukua mteja wako. Najua kama alikuambia kama anataka huyu na mzigo, nafika hapa, nimeziwiliwa kutoa mzigo napitisha muda wa kumpa mzigo hadi kwamba natoa mzigo, yashachukua mzigo pasi nyingine, naweza kukaa na bidhaa inakuja kukaa kwangu na na sina wa kumpa hiyo. Na labda hiyo bidhaa ni ya milioni 50 mimi nitatoa pesa nyingine pesa. Lakini Felix Ngoronziza mkurugenzi anayehusika na kitengo cha ushuru kwenye mamlaka kukusanya ya kukusanya mapato ya serikali, OBR anasema si kweli kwamba ushuru ulipandishwa. Badala yake, analaumu wafanyabiashara ambao wanasema baadhi yao wanatumia bili zisizo sahihi na ambazo ndizo zinazozingatiwa kufanya hesabu ya Mara nyingi wafanya biashara hudanganya kwenye bidii zao. Halafu ni kuwa makini kwenye matamshi yao wakisema kuwa bei zimepanda kwa kontena ya migongo ishirini au arobaini, siyo kweli. Hivi ukileta kontena ya pombe ya whisky na nyingine ya kandambidi bei zitakuwa sawa kweli? Vilevile ni kujua biashara inatoka wapi na thamani yake. Ninachosema viwango vyetu na bei viko pale pale. Kitu tunachofanya ni kuwa makini kuepuka ujanja wa wafanyabiashara. Wiki mbili zilizopita, meneja mkuu wa OBR alitangaza kuwa mamlaka hiyo kukusanya mapato ya serikali iliweza kukusanya asilimia 99.1 ya kiwango kilichotarajiwa kwa miezi mitatu ya ya kwanza ya mwaka huu 2016 sawa na milioni 149.6 dola za Kimarekani badala ya milioni 151 dola d zilizotarajiwa. Haidara Kizimana VOA Express Bujumbura. Asante sana, mwandishi wetu Haidara Kizimana, ukiwa huko Bujumbura, Burundi na msikilizaji, unaendelea kupata yote haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikiwa ni VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kumbuka kwamba pia unaweza kutupata kwenye mtandao kupitia www voa swahili com na kadhalika. Unaweza kuwasiliana nasi kwa kuenda kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kadhalika kwenye Twitter. Mkamiti, inaonekana ni wakati sasa, tunapata kibao cha mziki aswani. Ah, tuliza nyavu na vivonse <laughs> Mambo mazuri kabisa! Leo Jumatano hapa katika vo Express, na nam na ni wakati wa sisi, huwa tunapenda kuwapa wasikilizaji wetu vibao na vitu vingine motomoto ili waweze kuburundika wakati sisi tukiwa pa studio, pia tunajumuika nao pamoja, tupate vifonze. Mm -hmm. Nilitoa hit ya kwanza 007 ni hiti James Bond 007 Coast to coast to Bangladesh Na hit up, down to backstreet namulise mcheo na Nafanya muziki kazi sio kuuza sura Hit after hit, na sambaza zangosera na jana naimbaai tuliza nyavu ni mambo mazuri unayopata hapa katika VOA Express na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Msikilizaji, napenda pia kukukumbusha kwamba saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, kwa wasikilizaji wetu wale wa Nairobi, mnaweza mkatupata kupitia 107.5 FM Nairobi kusikiliza kipindi cha kwa undani dakika thelathini za kipindi cha kwa undani ambapo sauti amerika inakuchambulia kwa undani masuala kadha wa kadha yanayoendelea katika ulimwengu wa hivi sasa lakini hivi sasa katika voa express tunaendelea na makala nyingine tunaelekea wapi hivi sasa Naam, asante Mkamiti. Ni katika kama hauna kazi, mwandishi wetu huko Mombasa Josephat Kioko ameweza kutembea na kuzungumza na kijana ambaye anaeleza jinsi ambavyo amefanikiwa katika kujiajiri mwenyewe. anatoa ushauri kwa vijana wenzake. Naam, ni kama nilivyoeleza, anatoa ushauri kwa vijana wenzake akiwa huko pwani ya Kenya, na ni mwenzangu uh, mwandishi wetu Josephat Kioko ameweza kutembea eneo fulani huko pwani ya Kenya na kuongea na huyu kijana. Hebu tusikie ushauri ambao anatoa kwa wenzake. Upande mmoja inaleta maisha ngumu, lakini mara upande mwingi ule mkubwa, ni inaleta faida kubwa, inaweza kuleta mwananchi wa kawaida, kwa kushughulikia kwa njia iliyo sawa. Aisa imekuwa ngumu sana, kwa sababu expenses zimeenda juu sana. Kwa hivyo, haiishi mambo ingepunguzwa kabisa, ndiyo maisha ipunguke. Kuna mambo wameweka zenye zinafanya hata budget na nini ziende juu sana kuna vile zinaweza badilishwa kidogo, zipunguzwe, zikuwe na mambo kidogo kidogo kiasi, iwache kupewa pesa yote inaenda huko, mpaka mambo inakuwa ngumu zaidi. Maisha ndio yamekuwa magumu zaidi, kwa sababu kuna huduma ambazo serikali kuu in, ambaye ilikuwa inapatia ambaye ilipatiwa na serikali ilipatiwa katika hizi serikali za kaunti. Sasa ukiangalia kama upande wa health maisha yamekuwa mabaya zaidi, kwa sababu kila uchao ukisikiza kuna mgomo ya wafanyikazi wa madaktari, health sector ilikuwa haikuwa natakiwa kuwa divorce. So, kwa- kwangu mi maisha naona yamekuwa mabaya zaidi kwa mtu ambaye ni wa kawaida, kwa sababu pia ukiangalia kuna nepotism corruption katika, katika kila sehemu. Sasa unapata wale watu ambao wanatakiwa faidika kutoka kwa hiyo, ambaye ni raia wa kawaida, unapata hafaidiki. Wale watu ambao wanafaidika ni wale wa zile maofisi ha. Kama mwananchi wa kawaida, tunaona maisha inakuwa magumu, kwa sababu yale matarajio tulitajia wakati ilisemekana tutakuwa na serikali ya kaunti, hatuyaoni yatimizwa. Mabarabara, mabiashara, hatuoni miradi ile tulikuwa tukitarajia. Tulikuwa tukiona ati serikali ikikaribia mashinani tutafaidika, lakini kama hasara vitu vinapata kila wakati, watu wanaendelea kuwa na shida mashinani zaidi kuliko hata, hatabele wangeajiriwa kazi na wapate pesa. At least ugatuzi kwangu, naona imefanya umefanya maisha kuwa rahisi kwa sababu hapo mbeleni mambo yalikuwa kama ni Kenya mzima, kuna maofisi fulani yalikuwa yako Nairobi peke yake. Kupata huduma ilikuwa ni ngumu, ilikuwa lazima usafiri kupata uh, huduma zingine. Lakini kwa sasa, kwa sababu ugatuzi uko kule mashinani, kuna uwezekano na watu wanaweza kufanyiwa huduma zote katika sehemu zao. Kwa hivyo, mimi naweza sema kwamba imefanya ikakuwa rahisi. Hao ni Wakenya Richard Mugambi, Lucy Wawira, Joseph Mwaura, Lucy Wanjiro na Florence wakizungumzia maoni yao kuhusu maisha baada ya ugatuzi kufanyika nchini Kenya. Uh, utatuia radhi msikilizaji, manake tulisema kwamba ilikuwa ni uh, makala kama hauna kazi na hiyo ilikuwa ni hoja kwa hoja. Na sasa basi tusikie wanavyoshauriwa vijana huko Mombasa. Kijana, kama huna kazi kuna mambo mengi unaweza ukafanya kujipatia kipato. Kwa mfano, mi nilipomaliza chuo mwaka elfu mbili na kumi na moja mi nilisoma mambo ya IT. Nilitafuta namna ya kutengeneza kipato kwa kutumia taaluma niliyoipata chuoni. Vizuri ni kwamba taaluma niliyoipata mimi chuoni haitegemei sana eh, kwamba lazima niwe kwenye, kwenye institution fulani ili niweze kufanya kazi kwamba mimi kama taaluma yangu ya kompyuta naweza nikamsaidia mtu yoyote yule au kampuni yoyote ile kufanya kupata huduma ambayo mimi naifahamu kichwani. Kwa mfano, nilipomaliza chuo nilipata mtu anataka kutengenezewa kutengenezewa website, lakini nilikuwa najua na idea ndogo niliyotoka nayo chuo. Nilichokifanya nikasema, akaniuliza naweza kufanya hiyo kazi, nikamwambia yes, naweza nikafanya hiyo kazi. Akaeleza kwa shilingi ngapi, nikataja price ambayo ilikuwa price nzuri sasa kwa kwa knowledge nilikuwa nayo ya business ambayo nimesoma chuoni kidogo, pamoja na idea idea ya yale ya, ya, ya mambo niliyosoma ya kwa maana ya IT, niliweza kujua kwamba hata kama sina uwezo wa kufanya hicho kitu, lakini nilikuwa na uwezo wa kumobilize watu kunisaidia kufanya hicho kitu i nikatafuta mtu anayeweza kufanya kwa, kwa uwezo mkubwa zaidi, nikamwita, nikamwambia kuna kazi tunaweza tukafanya, akakubali tuka, akafanya kwa bei ndogo zaidi, nikamlipa Then it was the first money ambayo nilitengeneza kwa biashara, ambayo nilitumia taaluma yangu kwao, nilimwelekeza mahitaji ya mteja wangu, ambayo ni taaluma ya kichuo, sasa tuliopata chuoni, then akaweza kunisaidia client, akawa ameridhika. Then kutoka hapo nikagundua kwamba kuna, kuna pesa kwenye kitu ambacho inaweza kufanya kwa nikaingiza juhudi kidogo kwenye kujipolish zaidi kwenye kile kitu ambacho nakijua ambacho imejifunza chuoni, then kwa hela ndogo nilokuwa nazipata za kutengeneza kompyuta na kutengeneza tovuti za watu nikaweza kusajili kusajili business yangu, then nikaanza kufanya marketing mwenyewe, kwa sababu marketing is something you can learn, something ambayo ni kama ni skill ya kuweza kuongea na watu, convince mteja kwamba you can provide something kwa ajili yake. Kwao, kutoka hapo nikaanza kuwa mzoefu sasa na napata kazi, naenda naenda kwa, kutoka mwaka elfu mbili na kumi na mbili Novemba kumi na mbili mpaka leo elfu mbili na kumi na tano nimekuwa na wateja zaidi ya thelathini ambao nawafanyia kazi, na kutoka hapo nimeweza kuajiri watu wengine pia wananisaidia kazi ikitokea tenda ni kubwa, na ajili ya watu wengine watatu. Kwa kwa kifupi, ajira ya mimi imetengenezwa ni na mimi mwenyewe kutokana na ule ubunifu ambao nimetoka nao na chuoni na pia kwa uzoefu wa miaka mitatu huo ambao nimeupata imeweza kuendelea. Na msikilizaji, basi, na hivi sasa ni wakati wa kusikiliza Yavumayo Mitandaoni. Ni naye hapa BMJ Murithi, ambaye ndiyo ameandaa makala ya Yavumayo Mitandaoni na anandokeza, ana mengi aliyokuandalia kutoka bara la Afrika mpaka hapa nchini Marekani. Kwako BMJ. Asante sana. Basi, kama ilivyo desturi, nimekuwa nikifuatilia kuona ni yapi ambayo yamevuma kwenye mitandao. Na ripoti kwamba Waethiopia 74 ambao wamemaliza vifungo vyao nchini Tanzania wamepelekwa hadi kwenye mpaka wa Tanzania na Kenya na kuachwa hapo na maafisa wa magereza wa Tanzania, zimezua hisia mbalimbali kwenye mitandao. Gazeti la The Standard linalochapishwa mjini Nairobi limeripoti leo kwamba maafisa wa serikali ya Kenya wamelalamikia hatua hiyo na kusema kwamba uh, badala ya kuwapeleka watu hao kwa mpaka wa Tanzania na Kenya, heri wangewarudisha kwa nchi yao huko Ethiopia. Kolu Chengen akiandika katika tovuti ya gazeti hilo anasema inaonekana Tanzania ina uhasidi na Kenya. Hii si mara ya kwanza kuleta wafungwa walioachiliwa hadi mpakani wa nchi hiyo na Kenya lakini thu, thuru, thu, thuru naye anasema kisa na maana ni kwamba kabla ya kukamatwa na kufunguliwa mashtaka, wafungwa hao waliingia Tanzania kutoka Kenya na hiyo ndiyo sababu wamerudishwa huko. Naye Evi Waf anasema wembe ni ule ule, Kenya inapata dawa iliyoipa Taiwan baada ya kuwahamishia wafungwa wake huko China. Basi, Kenya haina haki kulalamika. Ni Evi Wafu huyo akisema uh, akiandika uh, hapo kwenye uh, Twitter. Mkenya mzalendo naye anauliza, hivi kwani Kenya haiwezi kudhibiti mipaka yake? Wasomalia na Waethiopia wanaingia kila wanapotaka. Tofauti iko wapi? Eti kwa sababu ni Waethiopia sabini na wane au ni kwa sababu hawakutokea Ethiopia na kwamba wametokea tu Tanzania. Haya basi, inatotoka huko mpakani wa Kenya na Tanzania. Suala lingine ambalo limeendelea kuzua mjadala mkubwa mitandaoni ni ushindi mkubwa wamefanya biashara tajiri hapa Marekani Donald Trump kwenye jimbo la New York uliofanyika hiyo jana. Trump alipata zaidi ya asilimia 60 ya kura na hivyo eh, kujipatia wajumbe wengi kuliko wapinzani wake wawili eh, kwenye kinyang'anyiro hicho cha kutafuta ni nani atakayepeperusha bendera ya chama hicho cha Anasema hapo kwamba Senata Cruz ni kama ameondolewa kihesabu kutoka kwa kinyang'anyiro hiki. Cruz ndiye mpinzani wake Trump wa karibu katika kura zote zilizopigwa kufikia sasa, lakini alishindwa kwa asilimia 46 na Trump kwenye uchaguzi huo wa jana. Kathy Griffin akiandika kwenye mtandao wa Twitter anasema wale ambao walifikiria kwamba Trump anacheza tu na kwamba hawezi kuwa rais wa Marekani, sasa wameanza kubabaika. John De Broc naye anasema inaonekana hakuna chochote kitakachosimamisha kasi ya Trump akielekea kunyakua ushindi kuelekea kwa mkutano wa wajumbe mwezi Julai. Hongera Trump. Jen KK anasema hivi kwenye Twitter: Wamarekani wengi walimchukulia Trump kimzaha kutoka mwanzo. Sasa ukweli umeanza kujidhihirisha. E, kutoka meza ya yavumayo mitandaoni, na kwambia usikose kujiunga nasi tena hapo kesho ili tujadisi yale yatakayokuwa yamevuma katika mitandao ya kijamii na kwingineko. Asante kwa kutusikiliza. Ufuata usasa ni muktasari wa habari. Wafuatiliaji wa makubaliano ya amani nchini Sudani Kusini wanasema ucheleweshwaji mkubwa ambao haukutarajiwa wa kurejea kwa kiongozi wa waasi Riek Machar katika mji wa Juba kwa ajili ya kuunda serikali ya mseto na mpinzani wake Salva Kiir unahatarisha makubaliano ya kumaliza vita vilivyodumu nchini humo kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Bilionea Donald Trump na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton wameshinda uchaguzi wa wali uliofanyika jana huko kaskazini mashariki mwa jimbo la New York hapa Marekani, wakiongeza uongozi wao dhidi ya wapinzani wanaotajaribu kupata uteuzi wa chama cha Republican na Democrat. Kundi la kutoa msaada wa kibinadamu la madaktari wasio na mipaka linasema malengo ya dunia nzima kusitisha maambukizi ya HIV ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini hayatafikiwa Vinginevyo watoaji msaada wanatambua na kufikia umuhimu wa kazi zaidi huko Afrika Magharibi na Kati, mahala ambako kiwango cha maambukizi kiko chini ikilinganishwa na mataifa mengine yaliyo chini ya jangwa la Sahara. Marekani inaamini miezi miwili ya usitishaji mapigano nchini Siria bado ipo na inatekelezwa licha ya kuongezeka kwa ghasia na shutuma za ghasia zinazofanywa na waasi na serikali. E, basi msikilizaji, tuna kushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo katika VOA Express. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili baadaye ya jioni, ikiwa ni pamoja na makala yetu mapya ya Kwa Undani mwendo wa saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Macbu. Na mimi hapa studio ni BMJ Muridhi, mimi hapa ninaitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakuaga kutoka hapa Washington DC, tukisema akuwa na alasiri njema.